Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Mjambo wa wasikilizaji wapenzi, popote mnapatikana, ni idhaa like, ya Kiswahili inayokualika kupokea taarifa ya habari. Tunaendelea kuwashukuru kwa uaminifu wa kwenu kwa, kwa programu za kwetu. Kwanza ifuateni muktasari wa habari zenyewe. Kati ya mambo tuliyoandalia katika taarifa ya habari, jamaa nyingi zaendelea kukimbia mapambano kati ya FRDC na wazalendo dhidi ya askari wa AFC M23. Hawa wapitia shida nyingi kwenye vijiji vya Burade wilayani Walungu. Kwa sasa ni idadi ya jamaa elfu kumi ndiyo imetoka kuorodheshwa huko. Ukosefu wa njia halali kwenda Burundi, wakongomani wengi wapitia njia ya hatari kwa kuvuka mto Ruzizi, hawa watokea Kamanyola katogota na duvungi katika bonde la moto wa vizizi. Hayo pamoja na mengineyo ni katika kipindi hiki cha habari. Funi mitambo Joseph Cizungu. Taarifa hii ya habari inawajia nayo rekiombeni na mara tena tunawatakia usikilivu mwema ni tunapita hivi kwa maelezo kamili. Nimetoka kuwaelezea kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba zaidi ya jamaa elfu kumi zilizokimbia mapambano kati ya wapiganaji wa zalendo na wanajeshi wa AFC M23, zinaishi siku hizi bila vila msaada katika vijiji vya mkoa wa Burale wilayani Walungu jimbo ni Kivu Kusini. Wahami hao wametokea katika vijiji vya Mashango, Luhoko, Mwegerera, Muhaza, Karundu, Lukombo, Mukaza na wengine sehemu moja ya Buhuza. Aeleza mwenzangu Ale Kabika. Shirika la raia tawi ndogo ya Burale inayotolea habari yajulisha kwamba wahami hao wamejielekeza wamoja katika kijiji Chigezi, Chikamba na wengine Njove na funa ambako wanadhani kuishi katika hali ya usalama. Katika maeneo hayo, wahami hao wanaishi wamoja katika jamaa za mapokezi ambazo pia zinaishi katika hali ya ukosefu. Wengine wanaishi katika makanisa, mashule na wengine hulala hata nje. Shirika la raia tawi ndogo ya Borale lasema kuhofia kujitokeza kwa magonjwa kutokana na hali mbovu ya maisha wanaopitia wahami hao. Ndiyo maana shirika la raia tawi ndogo ya Borale linataka kuona msaada unatolewa kwa wananchi hao. Kiongozi wa shirika la raia katika mkoa wa Bugale, Joseph Babwine, ameweka neno: batu kwa sasa bamehama, bameacha nyumba zabo, eh, mashamba wazi, eh, mifugo wamekimbia, wameacha wengine, wanatantefenda ngambo za Njoze tena ngambo za Ifuna jikamba, neno sirkulasio iko ngufu, wachuruzi nao wako na posibilite ya kusirkule kuleta chakula kwenda Bukavu. Kila maleo wanaambia no, kutakuwa masasi, msiende Shoyi ni nguvu sana, huyu anataka pia kuona wahami hao wanarahisishwa kurudi katika vijiji vyao, kwa wale ambao wanataka tayari kurudi makwao. Joseph Babwine analaumu pia uporaji ulioendeshwa na watu wasiojulikana katika vijiji mbalimbali, walioharibu shamba, vifugo na hata nyumba za wakaaji wa moja, huku akialika watu wenye nia nzuri kuweza kuwasaidia wananchi hao. Shukrani Ale Kabika kwa ripoti hiyo. kaskazini na mji wa Bukavu, watu wengi wajelekeza siku hizi pa Luhihi wilayani Kabare kwa shughuli mbalimbali mbali za uchumi hali hiyo yajitokeza kisha tu kugunduliwa kwa dhahabu mwezi novemba na disemba mwaka jana kwenye eneo nyipya iitwayo lomera, lomera inayopatikana kwenye umbali wa kilometa tano na luhihi centre kwa sasa wageni wengi waendesha shughuli za biashara kwa kufungua vyumba vya kulia marestoran vilabu vya pombe na kadhalika hali ya maisha inaonekana kuwa ngumu kwa bei ya vitu kupanda, mbali mbali. kwa nukusema, narudilia sentensi hii, hali ya maisha inaonekana kuwa ngumu ngumu kutokana na bei ya vitu mbalimbali vyenye kupanda bei. Japokuwa hali ya maisha ni ngumu siku hizi kupanga nyumba kwa mfano, imetoka kwa dola kumi, dola ishirini hadi dola makumi tano, na kadhalika. Bei ya uchukuzi wa pamoja kwenye pikipiki imetoka kwa franka za Congo elfu mbili hadi elfu tano. Kipimo cha maharagwe toka elfu mia tano, elfu mbili mia tano deni 500 franka Congolais hadi elfu ine katre mile na elfu tano. Dagaa mbichi toka elfu tatu, nikisema elfu tatu. Elfu tatu, hadi elfu kumi kwa sasa. Mkaji huyu wa Ruhihi wa, wa, ashuhudia wa hali jinsi ilivyo siku hizi, tumsikilize. Kwa sasa hali ya kiraia iko ngufu sana, e, vitu vyote vimepanda bei, maisha yamekuwa kuwa ngufu sana zaidi, watu wamekuwa zaidi ya double voir meme triple. Kurse ya moto ambayo tulikuwa tunalipa deux mille francs inaisha kuwa mu cinq mille francs voir meme dix mille francs kongole, wakati niere za magharibi na watu hawalime tena mashamba, watu wanajidone kumaaktivite ya exploitation miniere na vingine wanafanya uchuruzi kidogo kidogo, ndiyo maana tunaogopa kusema tunaofia kusema kama msiku zijazo watu watakufa nanjala, juhu, juhu, kipena, na njala juu hakuna na mashamba. Tukiangalia ngambo ya logement watu nyumba za luhihi zilikuwaka wanazipanga mudi dolar 15 dolar me kwa sasa kashambrete wanaanza kalipa ako san dola au meme san dolar wakati huko msite mini alomer hiyo yes, site mini ambayo nikoasema ni, ni akelke 45 kilometre na vile na nani na luhihi centre centre de negosa ya luhihi na huko ndi iko wanachimba madini kwa sasa. Kwa ngambo ya mazingira, mazingira inaharibika sana sana zaidi. Watu ambao wanaitiwa washoker wako waenda wanasukula mchangao kula Kivu, na ujimagine impact negatif ile iko nayo. Miti yote wanakata kiolela juu ya kujenga mashimu. Bref, maisha iko inaenda mobaya. Monamo groupma aluhihi vilaja ya izmero, tunaomba kwa wakuwa viongozi na watu ambao wanakuwa na nia mzuri watusaidie kusensibilize popula wasiabandone maactivite champetre jujala itaua watu, na waendelee kupanda miti, wakati wanakata miti na wanapanda ingine. Na hao ambao wanaharibisha mazingira ka nivo ya laki Kivu, wanashukulia ma ako michanga, baache hiyo tabia. Kunakuwa malutra zinajengewa, zinaweza saidia porque wakuwa ba, wanashukulia akoma michanga zao Tumetoka po kusikiliza ushuhuda wa mkaaji huo wa Luhihi. Kiusalama, kujielekeza paluhihi kwa watu wengi inazorotesha hali ya usalama, hueleza duru hizo hizo. Shambulizi ya wajambazi wenye kushikilia silaha ziliripotiwa siku zilizopita, hali yenye kusababishwa na uporaji wa pesa na vifaa mbalimbali nje na nafasi ya kuchimbia madini. Mwanzoni majumahili viongozi wa AFC M23 walijielekeza paluhihi, walizungumza na wakaaji baadaye waliweka askari kwa kulindia wakaaji usalama na mali yao, kaeleza duru zingine. Kwenye ofisi ya tume ya uchaguzi seni Pakalehe, vifaa vingi viliporwa na watu wasiojulikana, jambo la jitokeza usiku wa siku ya tatu kuamkia siku ya ine tarehe ishirini Machi. Kati ya vifaa vilivyopora kuna kompyuta, mitambo ya kutoa moto wa umeme ya magurupe electrogene mabati manjanja kadulisha. Wa moja kati ya wakaji walio zungumzia na Radio Maendeleo ya kishuhudia jambo hili toka grupema mbinga ngasi de seferi ya Buhavu. Mkaji huyu aliyetoa ushuhuda kwa Radio Maendeleo nadhani kwamba uchunguzi ungepashwa endeshwa haraka iwezekanavyo, ili kugundua na kuazibu wahalifu hao. Tumusikilize. Mwanamo tariki maku, ikumi na kenda mwezi wa tatu mwaka huu watu walif, walijifikisha hapa kulupango ya seni Kalehe, na walikaza mwanamu kwa kisu kumasukuma kwa kinguvu na walifaulu kuingia ndani ya lupango. Walipoingia ndani ya lupango, wakasukuma pia mlango wa biro yenye inachunga vifaa vya lazima vya seni kwa teritwari ya Kale. Umo mu ndani mlikuwa mashine za kutumikisha sa vile kompyuta, mashine grupe za, za kuturne, zile mashine zikuwa na humo. Ndani mlikuwa vitu vya kilo sana. Haa, watu walikuwa na gari yao ya marke Ben. Vitu ambavyo hawezi nyanguliwa, walivipakiza ndani ya gari kwa uhakika. Mule ndani mlikuwa manjanja miasi ya kujenga biro mpya, hiyo manjanda wote walipakiza ndani ya gari. Mlikuwa vyuma vingine vya kutayarisha ujenzi mpya, vyote walipakia ile vifaa vya lazima vya seni, vyote vilipolewa na watu haule ambao kwa muda redio maendeleo ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Okay. Mnaendelea kuipokea taarifa ya habari ni kutolewa kwenu na idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Mjini Bukavu meya wa mji Ladislas Muganza wa Kandwa analaumu hali ya kujikatia sheria inayoonekana siku hizi katika mji wa Bukavu, mji unaokumbwa na usalama mdogo, hasa zaidi itabia ya kuweza kuchoma miili ya watu na kuikula. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya tano tarehe ishirini na moja Machi, Ladislas Muganza wa Kandwa na nalika wakaaji kuendelea kushirikiana na vyombo vya usalama kushirikiana na, na viongozi kwa kushika wahalifu na kuwapeleka mbele ya viongozi watakaowashughulikia. Na tumsikilize meya wa Bukavu akitoa ujumbe huu kwa wakaji wa Bukavu. et de consommer sa chair ça c'est ce que vous appelez cannibalisme n'est-ce pas mais moi j'appelle. Kwa huzuni tumepata habari kwamba watu hao wanaunguzwa mfano wa kaviname ambako mwili wa mutu ulitumiwa kama chakula. Ne jambo la aibu ambalo sisi viongozi hatuunge mkono. Wakaaji waendelee kushirikiana na vikosi vya usalama kwa njia ya halali ili kupata suluhisho kwa shida za usalama mdogo mjini Bukavu. mais de manière civilisée bien entendu on ne peut pas encourager le cannibalisme la barbarie la sauvagerie Aya, tulikuwa hapo tukisikiliza ujumbe wa meya wa mji wa Bukavu, Ladislas Muganza wa Kandwa. Mamia ya Wakongomani wenye kuishi katika bonde la Mtoruzizi, kwa upekee paka Manyola, Luvungi na Katogota wilayani Uvira wanavuka mtoruzizi kwa kwenda nchini Burundi kwa ajili ya makia wa ukimbizi. Alen Kabika maelezo kamili. Katika video iliyorekodiwa na kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii kunaonekana akina mama, vijana, na hata wazee na watoto wanaovuka mto ruzizi pamoja na vifaa vyao mbalimbali na kujikuta nchini Burundi. Video hiyo inakuwa ikikamilishwa na masemi ya wamoja kati yao waliotumia pia njia hiyo kwa kuvuka mto Ruzizi. Hawa wanajulisha kwamba hawakuwa na namna ingine ya kuvuka kutokana na hali ya usalama mdogo inayoripotiwa katika bonde ya mto ruzizi siku hizi. Wananchi hao waliovuka mto Ruzizi wote wamejielekeza Parugombo nchini Burundi, katika jimbo la Chibitoke. Katika eneo hili, hawa wanapitia maisha magumu tokea walipowasili huko tarehe kumi na tano Februari mwaka huu bila msaada wowote wa kiutu. Zaidi kwa watoto wa mama wajawazito na wanaonyonyesha, ndiyo wanakuwa wahanga zaidi, kama vile amejulisha Mibanda Shingire Mika, akiwa mmoja kati yao aliyezungumza na Redio Maendeleo hii siku ya tano, wakati walikuwa wakingojea kuboreshwa kwa ya usalama katika vijiji vyao. Wananchi hao wanakuwa wakipelekwa katika kempi ya wakimbizi inayopatikana Parutana, ikiwa kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja na mpaka kati ya Kongo na Burundi. Mibanda Shingiri Mika aeleza, sisi wakimbizi kutoka Kongo tulipokimbilia Burundi tangu tarehe kumi na tano mwezi wa pili hatupata msahada wa zarura wote wa haser, tunalala nje, hakuna chakula na kuhusu kiafya hakuna matunzo ayo inajibu kwa mahitaji ya wagonjwa ya sisi wakimbizi. Hakuna vyoo ambavyo vinajibu kwa mahitaji. Inaonekana kama kabisa maisha hayako mazuri. Kinachotutia woga ni mazimio ya government ya Burundi ambayo imesema ya kwamba sisi wakongomani wote ambao tumetoka Congo tunapaswa kwenda katika kambi ambayo wametayarisha, na kambi hiyo inapatikana zaidi ya kilomita mia moja makumi mbili na frontiere ya Congo or sisi wakimbizi tulikuwa tunahitaji kubaki karibu ya mpaka wa Gisi amani kiruzi Kongo, turudie katika nchi yetu tuendelee na kazi zetu za kawaida, lakini serikali ya Burundi inakatala katukatu, na huko tunahofia maisha. Wale waliotutangulia wanaanza omba transport warudie, watatoa transport kwa wapi? Na kule hakuna hata jisi ya kutoka kule. Ijulisho kwamba wakaji wengi wakatogota Kamanyola na Luvungi waliotaka kuvuka mto Ruzizi kwa kuogelea walioza kupoteza maisha yao. Mmoja kati ya washuhuda aliyehojiwa na redio yako amejulisha kwamba inakuwa vigumu kwa sasa kutoa idadi ya watu kamili waliofariki katika hali hiyo ya kuogelea, sababu hata wakiwa hapo pa Rugombo nchini Burundi kuna wakimbizi wamoja wanaorudi pa Kamanyola kila leo kwa kutafuta chakula katika shamba zao Katogota na hata Luvungi. Shukrani alinkabika la kuongeza ni kwamba wakongomani waliojielekeza nchini Burundi mjini Bujumbura kabla ya AFC M23 kuingia nchini E, mjini Bukavu katika Kongo ya Kidemokrasia hawa waishi katika hali mbaya kwa sasa. Hii ni kulingana na ukosefu wa pesa itakazo pesa itakazo ruhusu kuishi katika nchi hii. Pia wanashindwa na jinsi ya kurudi nchini Kongo ya Kidemokrasia, kwa upekee katika mji wa Bukavu, jimboni ni Kivu Kusini. Wakati huu gari za uchukuzi wa pamoja hazipite tena kwenye mpaka wa Kabimvira pa Uvira, ila zinapita Kigali na Tanzania kwa kufika Burundi ya mjini Bukavu. Kwa hiyo agence zimepandisha bei ya uchukuzi toka dola 15 hadi dola 17. Wale wanaotamani kurudi nchini Congo, mkiwemo wanafunzi na wafanyakazi washindwa kurudi sababu ya bei kali. Duru zetu zasema kwamba kwa sasa wasafiri wanahitaji kuwa na vitambulisho kama tenant lieu ya passport na carte jaune kwa kusafiri, ila si vyepesi kuweza kupata vifaa hivyo, kitu ambacho wengi i uh, kusema wawezeshi kwani inaomba pesa nyingi kwa kupata vitambulisho hivyo. Tusikilize ushuhuda wake Sylvain Mshagalusa anaeleza namna gani Aliishi mjini Bujumbura, kwa sasa anapatikana hapa mjini Bukavu. Kuishi vizuri, siwezi kusema, kwani ukimbizini hakuna mtu anawezaishi vizuri. Na huko ukimbizoni unakuwa ukiishi kwa watu, unakuta polisi saa yote inakuwa ikiuzuru. Kwa kweli, unakuta mambo yote inakuwa imepanda, dok, bei zimepanda, kupata nyumba shida, kupata chakula imepanda, inakuwa shida, transport shida, na unakuta unakuwa pale, kwa kweli sio rahisi kuishi kwa watu, wakati mtu hatumike, hana kazi, hana chochote. Na unajua wengi walitoka hapa, kama wangekuwa na hata pesa kiloko waliacha kwenye benki, hawajui kufikia kuiaksede yako kicho ndaishi kwa batu hatoite ndugu hapa Bukavu leo Kongo naye atakwambia shida ni ile ile, na hiyo inatuma wandugu yetu wanapatikana pale Burundi wanapitia hali isiyokuwa nzuri sana. Ushuhuda wake Silvin Musa Galusa. Wakongomani wenye kuishi nchini Rwanda wapendekeza kwa wizara husika na mambo ya nje ya Kongo ya Kidemokrasia kumtaja yule atakayejihusisha na shida wanayoipitia siku hizi, ni kama vile kupata vikaratasi vya kuwaruhusu kuishi kwa muda wa ugenini. Ndivyo waeleza katika barua yao kwa viongozi, na moja wa barua kufikishwa hapa kwenye Redio Maendeleo. Hali hiyo inatokana na kuvunjwa kwa uhusiano wote kati ya Kongo ya Kidemokrasia na Rwanda. Kongo ya Kidemokrasia ambayo iliomba balozi wake mjini Kigali nchini Rwanda aweze kuondoka katika nchi hiyo. Wote wakiwa kwa jumla elfu kumi na tano wakongomani hao watokea wamoja katika Kivu Kusini, wengine katika Kivu Kaskazini wanakuwa na magumu kabisa ya kupata vikaratasi vipya kwa kuwaruhusu kuishi nchini Rwanda ili wamoja waendeleshe shughuli mbali mbalimbali kama vile kazi eh, kufuatilia matunzo na akazalika e, kwini aveni zisizo kusema mjini Bukavu, aveni zisizo pungua tatu, tukitaja aveni Kazaro Mosununu na aveni Katintima kwenye katapanzi katika mto wa Ibanda hazina maji ya Regideso, kisha shida ya kiufundi kujitokeza kwenye vyombo vyenye kupeleka maji safi katika eneo hilo la mji wa Bukavu. Watumishi wa Regideso ambao walijielekeza hapo kwa ajili ya kujionea shida hiyo, wamejulisha kwamba muda si mrefu suluhisho itapatikana. E, basi shula toriseli anayehusika na kazi za kutoa maji, kugawanya maji kwenye shirika ya Regideso katika Kivu kusini naomba wakaaji kwenye avini hizo tatu kuwa wavumilivu e, kwa kuendelea kulipa maji, ili wakisubiri waki pia suluhisho ambayo itachukua muda kidogo, ili kupatika iweze kupatikana haraka iwezekanavyo. Tumsikilize bazi Shula Toreseli akiyazungumzia. Ndio e, Panzi tunakuwa na shida ya mrija yetu ya maji, ni mrija kabambi ambayo unapana mai ndani ya mavunu kati mtima mshununu na kaza ho, alafu hii mrija ilipata kuharibika chini ya barabara. Tumewahi kufanya reparation ya kwanza, na wakati tulirudisha maji tunakutana kama inatobokea chini ya barabara hivi. Tokea asubuhi tulianza kazi ya kukokota ile tuyo na tumemaliza hivi sasa tuko mkuungaunga vyombo ambavyo vinahitajika kusudi tumalizie kazi. Ujumbe kwa wateja wetu wa regi de zo ya sehemu ya Panzi, tunawaelezea kuwa kazi ambazo tunafanya zinahitaji pesa na pesa haziwezi toka mahali pengine isipokuwa kwao. Wajitahidi, ijapokuwa shida, watulipe sababu kulipitia malipo yao tutaunga vifaa mbalimbali, na vinahitaji pesa kusudi tufanye kazi. michezo Michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Michezo. Kabla ya kuweka nukta ya mwisho kwenye habari zetu, jana jioni ya timu ya taifa ya Leopard ilishinda timu ya taifa ya Sudan Kusini kwa kuifunga goli moja kwa bila. Mechi ilichezeka mjini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Goli ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliingizwa na mchezaji Theo Bongonda kwa kipindi cha nyongezo au additional. Mechi ingine inapangwa siku ya pili ijayo. Timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Leopards itakuwa ikipokelewa na timu ya taifa ya Moritani. Mechi hizo ni za kuwania tiketi ya kushiriki kwenye mashindano ya soka ulimwenguni yenye kupangwa mwaka kesho, yaani elfu mbili makumi mbili na sita. Wasikilizaji wapenzi, kinacho mwanzo sherti kiwe na mwisho. Ni hayo machache ndio tuliwaandalia kwa taarifa hii ya habari. Joseph Chizungu alishikilia mitambo, nami naitwa Rikiombeni. Tunawaaga kwa muda, tukutanane katika programu zingine. Bail.