Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mpo salama wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, kwanza muktasari wake. Wakaaji toka vijiji tano vya mkoa wa Karongo, Panyangezi wa Walungu wamekimbia vijiji vyao jioni ya siku ya sita kukuchia siku ya Mungu tarehe 23 Mach mwaka huwa 2025 kutokana na mapambano kati ya askari wa AFC 23 na wapiganaji wa Zalendo. Habari za michezo. Wachezaji wa timu ya taifa ya DRC Leopard wamewasili mjini Nouakchott nchini Mauritania, ambako watapokelewa na timu ya taifa ya Mauritani kwa fursa ya kujikamilisha kwa mashindano ya kandanda ulimwenguni mwaka wa 2026. Na kutotumika kwa shirika la Bralima inapelekea jimbo la Kivu ya Kusini kupoteza kila mwezi dola za Marekani elfu mia tatu. Akiwa mtaalamu katika mambo ya uchumi, Ideba Kulu ndiye mwalifu wa taarifa ya habari faa mengi. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wa Kianise Akunkwa. Karibu pia, tegeeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye kupokea maelezo kamili. Wapendwa wasikilizaji, wakaji wa vijiji karibuni tano katika mkoa wa Karongo Panyangezi, wilani wa Lungu wamekimbia vijiji vyao tangu jioni ya siku ya sita kuchia siku ya Mungu tarehe 23 Machi mwaka huu wa 2025. Hii ni kutokana na mapambano makali yaliyojitokeza kati mchana kati wa siku ya sita tarehe 22 Machi kukuchia siku ya Mungu kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari jeshi wa AFC M23. Duru za mahali za julisha kwamba ni wapiganaji wa Zalendo ndiyo wamejipenyeza katika vijiji hivyo vinavyopatikana kando ya Munya Centre Panyangezi na kuanza fyatua risasi kwenye ngome za AFC M23, na ni hapo ndipo wapiganaji wa AFC M23 kwa ngambo yao waliweza kujitokeza kwa kufyatua risasi wakitumia silaha nzito nzito, hali iliyopelekea wakaji kushikwa na ofu za julisha. Duru za mahali kati ya vijiji vilivyoguswa zaidi kuna kuwa Chibimbi Lukananda Mulende na Nyamurambie, hali iliyopelekea wakaji wengi ukimbilia wamoja paka Manyola, wengine kuja hapa mjini Bukavu, na wengine kujielekeza katika eneo zingine. Hadi mchana kati wa jana siku ya Mungu, ilikuwa vigumu kutoa matokeo kamili, sababu mapambano yamejitokeza milimani. Zaendelea kujulisha duru zetu Panyantende katika wilaya ya Kabari, ikiwa mbali kidogo na Nyangezi. Mlio wa risasi uliweza pia kusikika kwenye milima inayoinukia eneo hilo usiku ya siku ya sita kuchia jana siku ya Mungu tarehe 23 Machi mwaka huu wa 2025, na AFC M23 iliweza kujulisha siku ya sita kujiondoa kwa muda katika mtaa wa Walikale na kando kando, ikiwa jimboni Kivu ya kaskazini mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, siku tatu baada ya kudhibiti eneo hilo. Katika tangazo iliyowekwa hadharani weekend inaokwisha, AFC M23 imesema kuchukua hatua hiyo kwa ajili ya kuunga mkono jitihada zinazotaka amani na masikilizano kurudi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Na waziri ya usikai na mambo ya nje nchini Kongo ya Kidemokrasia, B Therese Kaikwamba Wagner, aliweza kujulisha siku ya sita tarehe makumi mbili na mbili Machi mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa tayari kwa ajili ya kuendesha majadiliano na M23 kwa ajili ya amani na usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Aliweza kukumbusha ya kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa ikijitahidi kila leo kwa ajili ya kurudisha amani na usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, zaidi katika eneo ambazo tayari zimeshamilikiwa na maulizo ama maswali takayotolewa kwa wakandidati wakaoshiriki mtihani wa kiserikali mwaka elfu mbili ishirini na nne mwaka elfu mbili ishirini na tano yaliweza kuwasili pagoma jimboni Kivu ya kaskazini tangu siku ya nne tarehe makumi mbili Machi. Ndivyo waliweza kujulisha inspekta mkuu katika eneo ya madibisho Kivu kaskazini siku ya Mungu tarehe ishirini na tatu Machi. Huyu amejulisha ya kwamba maswali hiyo ni ya jimbo za Kivu ya kusini na kaskazini. Mainspekta wakuu toka majimbo hayo waliweza kujielekeza mjini Kinshasa kwa ajili ya kuchukua maswali hiyo, ameendelea kujulisha inspekta huyu. Kwa jumla ni wakandideti mia sita kumi na wakenda toka eneo ya jimbo ya Kivu uh, kusini ya kwanza na Kivu kusini ya tatu, hapa jimboni Kivu kusini ndiyo wanangojewa kuweza kushiriki kwenye mashindano yenyewe na shughuli zinaendelea kwa kawaida kwenye mpaka. Kisha makundi ya AFC M23 kudhibiti mji wa Bukavu, inakuwa zaidi ya mwezi mmoja. Shughuli za kuingia na kutoka mjini Bukavu kupitia mpaka zinaendelea kama kawaida, licha ya uchuruzi mdogo kuzorota kwenye mpaka. Uchunguzi ulioendeshwa na Redio Maendeleo kwenye mpaka Ruzizi ya kwanza umeonyesha kwamba wakongomani toka hapa mjini Bukavu wanaonekana kwenye mstari wakingojea namna ya kuvuka. Francis Amini akiwa mkaji hapa mjini bukavu aliyekutwa kwenye mpaka na ripota wa Redio Maendeleo amefasiria namna operesheni zinaendelea kwenye mpaka. Yeah, ndio asubuhi nilitoka kunyumba nyumba paske nifalie nifanye so Kamembe kufanya ka operasion moya ya bankere kavuka asubuhi nilifika mo kulikuwa chek ku bariere ya kwanza kulikuwa chek banaangalia dokima yangu cpg banaangalia kama iko conforme banaangalia foto nikavuka kisha nikafika ku posta dejam bakavize yako kashe ya sorti Francis Amini ni mkaaji wa hapa mjini Bukavu. Zaidi ya hiyo, wasafiri ambao hawana vibali kwa kuwaruhusu kuvuka mpaka wanaweza vinunua kwenye ofisi ya shirika la DGM inayopatikana kwenye mpaka hapo Ruzizi. Hapo kibali aina Sepegel inanunuliwa kwa dola za Marekani kumi, uh, na pesa za Kongo elfu tatu wakati kibali aina tena lieu inanunuliwa kwa dola za Marekani makumi nne na tano na elfu tatu pesa za Kongo. Licha ya kuvuka kwa watu, biashara toka ugenini vinavushwa pia vikipelekwa katika malori kama vile unga, nyama, mayai pamoja na mboga mboga. Biashara hiyo inavushwa mipakani na wachuruzi wadogo wadogo mipakani. Ijulishwe kwamba shughuli mpakani zinaendeshwa tokea asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni. Uchumi kuzorota jimboni Kivu ya Kusini inagusa sekta zote za maisha na hata wachuruzi wa mavazi na viatu vya kombo ama vieti. Wachuruzi wa vieti wamesema wanakuwa na ugumu wa kupata biashara siku hizi na hata biashara ya kuweza kuuzisha. Mapendo Linda, kwa ripoti Wakati wa mazungumzo na radio Maendeleo, wafanyabiashara wamoja ambao tuliokutana nao na ambao wanauzisha mavazi ya vieti wamesema ya kwamba wanapitia shida nyingi tangu tarehe kumi na nne Februari mwaka huu. Kabla ya hali hii, kwa mwezi moja mji wa Bukavu ulikuwa unapokea zaidi ya kontener makumi mbili ambayo inaundwa na viato, mavazi na mambo mengine kadhaa. Hiyo ilikuwa inapelekea wachuruzi wa manguo ya vieti, viato vya vieti na kadhalika weza kupata biashara kwa haraka. Kama anavyojulisha hapa kiongozi wa kampuni Sokos, ambayo inaujisha mavazi kama yale, anasema ya kwamba biashara nyingi wanaopokea inatoka Ulaya na ingine Amerika, ila kutokana na hali ya sasa, wale ambao walikuwa na watumia biashara hawaifanye tena kawaida, wakihofia usalama. Wengine wameondoka hapa mjini Bukavu, wengine pia duka zao ziliporwa. Kiongozi wa kampuni Sokos anafahamisha ya kwamba wale ambao bado wanaleta biashara wanaleta kontener moja ama mbili kwa mwezi, hali ambayo inapelekea hata bei kupandishwa. Ila shida kubwa wanayo, alivyojulisha Paul Chito, ni kuona ya kwamba hata kuuzisha inakuwa vigumu. Tuweze kumsikiliza. Hali siyo ya kawaida kabisa, tunatumika ndani ya... ya wasiwasi, hatupate mavandi na maprodui zetu egaleme hazikue paske wale ambao walikuwa wakitupatia biashara hawaoni ndio maana tuko tunaishi kwa neema, wateja waonekane, wafunisi haonekane, ni hali ambayo hatuzoei. Kwa niaba ya wale wote ambao wanajiundia kazi na wachuruzi wote wa vieti, kiongozi wa kampuni Sokos Paul Chito anazani ya kwamba ingekuwa vizuri wale ambao wanapangisha maduka wawe na moyo wa subira, kwa sababu hali si nzuri. Shukrani kwako mapendo Linda kwa ripoti hiyo. Mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, unaopokea ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako, tunakushukuru redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba watu wenye kuhusika na kutafuta wateja wa kununua viwanja hawaruhusiwi kuuzisha a, uh, viwanja siku hizi ama kuwaleta wateja bila kuwajulisha viongozi wa tabaka za msingi wa mahali kusudiwe. Imechukuliwa wakati wa kikao iliyoandaliwa naye meya wa Bukavu Ladislas Muganza wa Kandwa wikend na ukwisha pamoja na watu wenye kuhusika na kutafuta wateja wa kununua viwanja. Wakati wa kikao yenyewe meya wa Bukavu amesisitiza kwamba hata kama watu hao wanakuwa na vibarua vyenye kuwaruhusu kuendesha kazi hiyo ni sherti kiongozi wa kata aweze kuhusishwa kwa kufahamu kinachoendelea katika eneo tulizungumzia pia hali ya kununua wala ya kuuzisha viwanja mjini Bukavu. Kwa hiyo tulikubaliana ya kwamba wanamemba wao watakuwa basi wakitumika kama muungano yao inaomba. Pia tukakubaliana kama viongozi wa kata wataanza tia saini yao kwenye vikaratasi vya kuuza wala kununua viwanja ndani ya eneo zao mbalimbali. Mwenye hata uhusisha kiongozi wa kata ndani ya operation hiyo, vikaratasi vyake havitakubaliwa dans cette opération qui doit être récupérée par l'entremise de l'autorité de base huyo oui, hapo ni meya wa Bukavu Ladis Muganza Wakandwa. Alikuwa akizungumza kwenye microphone ya radio Maendeleo. Na shirika husika na kugawa maji Regie des Eaux linaweza kufikia kiwango ya kufunga milango ikiwa wateja wake hawalipi, eh, madeni yao, ili waendelee kupewa maji safi. Hii ni kutokana na ukosefu wa vifaa vya kuweza kusafisha maji ya kuwatolea wateja kila leo. Ndivyo amejulisha Jean de Dieu Chabwine akiwa moja kati ya watumishi kwenye shirika la Regie des Eaux wakati wa mahojiano na waandishi wa habari juma inayokwisha. Huyo amejulisha kwamba njia pekee ya kuruhusu shirika hilo kuendelea kutumika ni kuweza kuwapelekea ni kuweza kuwahimiza wateja wake kulipa madeni, sababu wateja wakubwa wa Regideso kama vile shirika Bralima pamoja na mashirika zingine zimefunga milango. Jean de Dieu Chabwine aeleza sisi shirika la Reji Dezo tunaalika tena wateja wetu kuja kulipa fakture zabo za maji, kwani bila wao kwa leo Reji Dezo haiwezi kutumika. Wateja wetu wakubwa kama vile maweneje zimefunga sababu ya vita, Bralima bali ipie nayo inafunga. Kwa leo tuna konte zaidi sana kumenaje za Bukavu, batusaidie na pesa, batusaidie na moyen kwa kuturuhusu kuendelea kuna watumikia na kuendelea le kunawapatia maji kwani bila wao tutariske kufunga milango na tukifunga milango e, hatutatuma tena maji na watu watateseka sana na magonjwa wala na shida mbalimbali mbali za kukosewa na maji kwa maisha. De Dieu Jean de Dieu Chabwine ni mtumishi kwenye shirika la Regie des Eaux. Huyo atangaza kwamba watumishi wa shirika lake watatumwa kuweza kupita mlango kwa mlango kwa kuchunguza ikiwa wateja wameshalipa madeni yao. Na kabla ya kutolea habari za michezo, tuseme kwamba Padri Xaveriano Giovanni Querzani anakuwa akisherehekea sikukuu yake ya kuzaliwa hii tarehe 28 Machi mwaka wa 2025. A, ijulishwe kwamba Padri huyu aliweza kuendesha miradi nyingi kwa faida ya jamii. Tuk tangu ukoloni wa Ubelgiji zaidi katika mtaa wa Kadutu hapa mjini Bukavu. Padri huyo amefanya shughuli nyingi zenye kuonekana hata katika jamii hadi leo, akijihusisha zaidi na watoto wenye kuachwa, watoto wenye kukumbwa na shida ya utapiamlo, malisho mabaya, na wale waliotupwa na jamaa zao. Padri huyo aliweza pia kuwahudumia wagonjwa, mayatima, wajane na kuwalipia pesa shuleni watoto waliokuwa na ugumu wa kuweza kujielekeza shuleni za pia kuunda kituo ya kuweza kuwafunza wakaaji shughuli za kukata na kushona nguo pamoja na kazi zingine za mikono. Amejenga pia kanisa ama parokia ya Sainte Trinite ya Buhulu ya tatu katika mtaa wa Kadutu, pamoja na ukumbi wa mikutano unaoitwa Salle Murula katika mtaa wa Kadutu. Amejenga pia shule moja ya kipusi. Padri huyo amejenga pia shule tatu tukitaja matendo bakanja kwenye avenue industrielle kando na sema pamoja na shule ya Saint Pio pale pa Chimpunda Padri huyu aliweza pia kujenga nyumba kubwa yenye kupokea watoto wanaopatikana katika shida katika jamii huko katika mtaa wa Kadutu. Amejenga pia senta kubwa ya kuweza kuwahudumia vijana inayopatikana kando na jela kuu hapa mjini Bukavu. Watoto wengi wanakuwa wakipewa matibabu kwa bure na amejenga pia zaidi ya nyumba mia moja kuwa faida ya wasiojiweza hapa mjini Bukavu. Punde kidogo itakuwa ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo ni kwamba wachezaji wa timu ya taifa ya DRC Leopards wanapatikana mjini Nouakchott nchini Mauritania tangu weekend na ukwisha kwa kucheza siku ya pili tarehe 12 5 Machi, na timu ya taifa ya Mauritania kwa kujikamilisha kwa mashindano ya kandanda ulimwenguni Coupe du Monde mwaka ujao. Wachezaji wa DRC wameondoka mjini Kinshasa siku ya sita wakiwa na lengo ya kuweza kuchukua nafasi ya kwanza kwanza ya ya ya kundi yao. Kwa sasa ni nchi ya Sudan ndio inashikilia nafasi ya kwanza, ikiwa na alama kuminamu, DRC inashikilia nafasi ya pili ikiwa na alama kumi. Senegal inashikilia nafasi ya tatu na alama kenda. kwa ukumbusho, Sudan Kusini iliweza kushindwa mbele ya timu ya taifa ya DRC. Juma inaokwisha kwa goli moja kwa bila katika mji mkuu wa Kinshasa. kupitia ushindi huo timu ya, ya, ya, ya taifa ya DRC imetoka kwenye nafasi ya tatu na kushikilia hivi nafasi ya pili. Radio Maendeleo, Radio Maendeleo. Mahali pa mwaliko wa taarifa ya habari Mavile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari. Wapendwa wasikilizaji, kutotumika kwa shirika Bralima inapelekea jimbo la Kivya kusini kupoteza zaidi ya dola za Marekani elfu mia tatu kila mwezi kwenye uchumi wa jimbo. Ide Bakulu akiwa mtaalam katika mambo ya uchumi amejulisha kwamba shirika Bralima ni mojawapo wa mashirika kubwa zinazochangia kwa uchumi wa jimbo. Zaidi ya hiyo, shirika hilo linachangia pia kwa kuweza kulipa ushuru na kodi kwenye shirika nyingi za serikali kama vile DGI, ide bakulu magajo wa mchambo. Uh, jambo sana bwana mhariri. Kumepita uh, karibuni mwezi moja tangu kazi ya shirika bralima inasimamishwa. Je, hiyo kusimamishwa kazi ya shirika bralima inaweza kuwa na matokeo gani ku uh, fedha ya jimbo ya kivu ya kusini kuhusu uchumi ya kivu ya kusini na ya DRC nzima? Bon, ni kusema kwamba kufungiwa kwa kituo bralima ni mubaya sana kwa uchumi kwa uchumi wa jimbo letu, mepia kwa pato ya serikali kusema Bralima hapa inalipa hapa ku mwezi moya apepre uh, milioni itano ya dolari kwa leta nani mingi mingi za leta OCC, Regideso, SNEL, DGDA, DGI. Bralima, eh, kitua kabambi sana hapa kwetu ku Sud Kivu, na inaweka uchumi wetu inaweka uchumi wetu mnamna mingi sana, sababu watu wengi, ukiona mplende la Ruzizi, ukiona mplende la Ruzizi, wote wale wanalima mpunga wanauzishia Bralima. Bralima ndiye anafanya anawa subventione, ni kusema anawapa pesa juu ya kulima, kisha anakuya uza uh, mazao yote anauza na... donc Bralima ni kituo kabambi sana huko kwetu, na tunaomba wakubwa wote wanaweza kuintervenir juu ianze kazi kazi yaanze kazi, okay. Na hiyo uh, Bralima inatoa fedha kwa jimbo na kwa serikali ya taifa makomune mtaa ma mji wa Bukavu nao inakuwa na faida. Kwa hiyo contribution ya shirika Bralima ndio serikali amefanya, ukiona kitu anaita nomenclature de, tax, de, impot de, province, de, de taxe impot des provinces des entités territoriales décentralisées ko kitu anaita taxe d'intérêt commun ni kusema hiyo mataxe d'interet commun ni mataxi zinahusu ma commune, ma mairie, ma secteur na ma uh, chefferie zinahusu wote, lakini kuona hawezi enda ulipe commune, ulipe kumeri, ulipe kusecteur, wanaita taxi d'interet commun. Wanasema umoya wa tundu, hata ikolekte ni province, kisha province sasa inagabulia kila entité Uh, kidogo kidogo en fonction de 40% ya yeah, hiyo pesa wamepata, ndio hiyo, ndio nani anapata? Ma entite decentralisees zinapata. Kwa hizo pesa kwa serikali wanakamatia huko huko, serikali ya serikali kuu wanakamatia huko huko, kisha ma entite zinagabulana zile zenye walituma ku province, na italomba nini ili bali mali iweze kutimia kazi yake. Uh, juu Bralima irudilie kazi yake, naomba vitu mingi lakini ya muhimu ni kufungula mabanka, ndio ya muhimu sana. Bralima yuko na societe inahuzisha kila siku na ni franka ziko liquide. Ifo Bralima apate fasi kwenye atakuwa naweka zile pesa kwenye zitakuwa en securite. Hiyo ni kitu ya kwanza. Kitu ya pili, tunajua si pekee incivisme yenye litukarakterize Alafu uh, viongozi nipya wa jimbo ya Kivu Kusini watajitahidi namna gani kwa kuchuma fedha ama mapesa kwa kufunika hiyo shimo inajengwa na kufungwa kwa kazi ya Bralima, tunakumsha kwamba Bralima na contribue karibu ni plus de 300, uh, mille dola amerikani kila mwezi kwa mfuko ya ya jimbo ya Kivu Kusini. Asante sana hata kama itakuwa ngufu kwa kufunika hiyo lakini kuko vitu vyenye vinaweza fanyika juu uh, serikali anza pata pesa kidogo kidogo, ni kusema par exemple notamment uh, administration zirudia apase le pesa za nani. Tuko na magari hapa, uko naona mtayaji mingi, kila gari pale napashwa lipa impot sur le véhicule, wana, kitu wanaita vignette wanapashwa ilipa donc juu ilipiwe ifa administration irudie administration ju talipisha hiyo pesa eh, apart ile kukoma taxes zingine za mingi umumu serikali um ville plutôt, na mumaentité zetu zenye zinapashwa lipisha mapashwa ma ya leta donc tunaweza lomba kwa gouverneur wa jimbo afanye uh, yote iwezekanavyo ili administration irudie mbio. mbio hiyo ni kitu ya kwanza uh, sababu kuko mataksi za mingi uh, zinatoka kula kitu. ya pili ni uh, kontrole ya mingi sana kunako madwane zetu hiyo uh, namuna tulikuwa nayo zamani waesee wa kuibadilisha kui, pesa yote ya serikali ingie mukese ya serikali isikuwe pesa ya watu binafsi. Hiyo ni ya lazima. par, par example ikipatikana hiyo pesa ya kudwane wakipatia province disons 40 pourcent, hein, promesse, province itanani ta taendelea. Nakwambia kwamba tuliona ma, kuna wakati zilizopita kitu walikuwa wanaita retrocession, uh, ku, ku province, banaita retrocession province. Ingekuwa tout simplement. Banaweza fanyizia province ya Sud Kivu. Retrocession ku accise et tout. Accise et tout ya Bralima acte moya inaweza leta pesa nyingi a peu près un million de dollars ku, ku province la ziada, hakuna mpendo wa msikilizaji, ni kupitia habari hizo. Ndizo tunaweka nukta kwa taarifa hii habari, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, ikiwa toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 24 Machi mwaka 2025. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukran za mfikie fundi mitambo wa Nisea Konkwa alinipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org Naotakia mwanzo njema ya wiki. Bye bye.