Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mwenyezi Mungu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe pamoja nawe mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo. Karibu kwa kupokea taarifa hii ya habari na kwanza ni mtasari wa yale ambayo tumekuandalia. Maulizo ya mashindano ya kiserikali kwa mwaka 2025 kwa wanafunzi kandideti wanaojitegemea ama autodidacte tayari zinapatikana mjini Bukavu, ajili ya kuanzishwa hii siku ya pili tarehe 25 Machi hapa mjini Bukavu. Mutapokea mengi katika taarifa hii ya habari. Habari za michezo ni ya kwamba nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo itachuana na nchi ya Mauritania katika mechi ya kujikamilisha kwenye mashindano ya kandanda. Mechi hiyo inaandaliwa kucheza inaandaliwa hii siku ya pili tarehe makumi mbili na tano mwezi huu huu wa tatu na mwaka huu wa 2025. Mwalikwa wa siku ni mtaalamu Ide Bakulu ambaye ataeleza kuhusu shida ya uchumi jimboni Kivu ya Kusini kisha kusitishwa kwa kazi kunako shirika Bralima. Mtaweza kumsikia akijibu kwa maelezo yake expet kiadun. Hayo ni machache kati ya mengi ambayo utasikia katika habari zetu msikilizaji, habari ambazo zinakujia kupitia ufundi wake anise a Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Muda mfupi ujao tutakujia na maelezo kamili, tukikuomba ubaki nasi hadi mwisho. Habari kamili, msikilizaji, msako utaendeshwa mjini Bukavu ajili ya kugundua nafasi ambako silaha zinafichwa na watu ambao wanaleta usalama mdogo mjini Bukavu. Kwa hiyo watu wote ambao wanaficha silaha nyumbani kwao wanaalikwa kuzipeleka wenyewe Elene Bujiriri, mengi yatolewa nawe, ndivyo amesema mea wa Bukavu, Ladis Muganza wa Kandwa wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nne Machi mwaka 2025. Maamuzi hii imetokana na usalama mdogo unaoripotiwa mjini Bukavu siku hizi. Kwake watu ambao watanaswa na silaha wataadhibiwa vikali, sababu haiwezekani watu kukoseshwa amani na usalama mdogo kila mara, Ladis Muganza aeleza. Kuhusu hii mila inakuya sasa ya kila busiku, vijana kutoka nje na mabunduki wamoja na wengine kulalamika, kuimba, kutukana, ile inakosesha population amani. Biko wanatuita mpavili, unakucha ehe, banakuya banakuwa kumulango, banasukuma mulango. Tunaomba wa vijana waipuke ile sababu, na sisi tutarenforce patruiye na wakati banakukamata mwaile kikundi, mzazi asikwiye kusema walimkamatia bure. Tunabaomba barudishe ile mabunduki, tutafanya bouclage prochainement, abatajua quartier na kwenye tutakuta bunduki, ole wake mwenye atakutaniana bunduki. Ikiwa mujamaa, tutaomba jamaa ijifasirie namna gani bunduki itiaka munyumba, na abajue, parske ule mtoto anashindaka munyumba akisha fabi yake anarudiaka munyumba. Donk jamaa iko kelke pe solidaire na ule mtoto menigo, anafanya li situasyon. Tusaidiane, bunduki zirudi, tusaidiane baache kuderange na masasi busiku, kulingana na maandamano iliyoendeshwa eneo za panzi mlengeza usiku wa tarehe 23 Machi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Meya anaalika watu ambao wanakuwa na malalamiko kufika kwenye ofisi lake kwa mazungumzo, na si kuingia barabarani kwa siku hizi ambazo usalama si nzuri mjini. Na kuhusu kuwekwa kwa maaskari wa AFCM 23 kando kando na vyuo vikuu vimoja kama vile uaa ladis, Muganza anaalika watu kwa ukimya akisema kuwa maaskari wanapatikana hapa kwa kuchunga mji kwa kuwa kuna ujumbe zilizozunguka kwenye mitandao zikisema kuwa watashambulia mji wa Bukavu. Kuhusu vio vikuu, mi nasema kuko presence ya jeshi ndani ya mapori ya vio vikuu. Jumajana ile kulikuwa rumors ya kusema kutakuwa ataki kutokea Nyantende, tulisikia kuma reseau sociaux, hatukuineglige na tukaenda kuichunga na kweli ataki ilikuwa Nyantende na mabunduki ukia kwa takibu Bukavu, lakini valikutana na jeshi, na jeshi ikavasukuma donk abangirudishwa. Shabaa yabo ilikuwa ni kuingia mpori ya Yeah. Na pale kwa makiabo Ladis Muganza anahakikisha kuwa kuweko kwa maaskari hawa haizuru wanachuo kusoma vizuri. Ripoti yake Elena Bujiriri. Habari zingine ni ya kwamba watu wawili wanaodhaniwa kuwa mabandia ndio waliweza kuuawa na wakaji wenye hasira na mili yao ikaunguzwa kwa moto. Tunapatikana kwenye avnisayoo ya tatu ndani ya kata Ndendere katika mtaa wa Ibanda mjini Bukavu. Yote imeendeshwa usiku wa siku ya Mungu kukuchia hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nne Machi mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Ndivyo amejulisha kiongozi wa kata Ndendere Pasta Albert Migabo Nyagaza ambaye amezungumza na Redio Maendeleo. Katika mazungumzo ya kwake, amejulisha ya kwamba watu hawa wenye kuzaniwa kuwa ni wevi ni kati ya watu ambao wanawasili hapa mjini Bukavu wakiwa na silaha wakitokea kwenye ziwa Kivu na ambao wanafika ajili ya kukosesha usalama mjini Bukavu wakija kwa njia ya Ziwa Kivu. Watu hao wameshikwa na kumaliziwa maisha nao wakaaji ambao waliweza kuwaunguza kwa moto, kama vile tumetoka kusema, mtafahamu ya kwamba avnisa yo ya tatu inapatikana sio mbali na Atnedi Banda katika pembeni ya kiwanja ya mpira ya Ndendere hapa mjini Bukavu, na grupema ya Karongo Panyangezi katika wilaya ya Walungu inaendelea. Ni kusema wakaaji wanaendelea kutoroka katika eneo hilo, ndivyo imejulishwa ya kwamba ni kisha mapambano ambayo imejitokeza kati ya makundi ya AFC M23 na watu ambao wanajulikana kama vile wazalendo. Maelezo kamili yatolewa naye Mapendo Linda. Tangu siku ya tano tarehe makumi mbili na moja hadi tarehe makumi mbili na tatu Mechi, hali ilikuwa ya heka heka. kumeripotiwa huko mapambano katika eneo ya Munya na ambayo ilipelekea shughuli kuzorota na watu wa moja kukimbia makao yao. Ila siku ya Mungu masaa za mchana hali ilikuwa tulivu. Dhuru tulizozioji zimekamilisha ya kwamba mapambano imeanzishwa tena pamunya, wazalendo walionekana eneo ya Nyangezi. Ila asubuhi ya siku ya kwanza tarehe makumi mbili na ine mwezi huu na mwaka huu, zajulisha duru karibu na uongozi wa senta ya Nyangezi, kumesikika milio ya lisasi ikapelekea wakaaji kuishi katika woga na wengine kukimbia makao yao. Washuhuda wa mahali wanasema ya kwamba kumeonekana hata miili bila uhai ya watu zaidi ya kumi na huko ilikuwa eneo ya parokia ya Chibimbi tunapatikana pa Nyangezi. Masaa za asubuhi na saa za mchana kati za hii siku ya kwanza, kumeonekana umati wa watu wa moja kwenye pikipiki, wengine wakitembea kwa mguu wakiwa na vifaa vyao, na wanakuwa wakitafuta mahali ambako watapata usalama eneo ya Kamanyola na wengine hapa mjini Bukavu. Shughuli zote zilizorota eneo ya Nyangezi, na ikapelekea hata uchukuzi kuzorota toka Bukavu hadi Nyangezi. Hakuna duka iliyofungua milango yake. Mtafahamu ya kwamba hata pakatana eneo ya Kabamba, hali haikuwa tulivu, wakati ambao walikuwa najielekeza shambani masaa za asubuhi eneo ya Kabushwa walilazimishwa kurudi maeneo ya kwao. Ni wazalendo ndio wamewaomba warudi nyumbani, kwa sababu hali si nzuri. Hali hiyo ikapelekea tena wakaaji kuishi katika oga. Eneo ya Chivanga Pamiti, hali ya usalama pia imeripotiwa kuwa mbaya, kwa sababu wazalendo wamekuja kushambulia kundi ya M23, hali ambayo ilizorotesha pia shughuli eneo hiyo, na kupelekea raia ambao wanajielekeza pa Bunyakiri na Hombo kwa kutafuta chakula kubaki manyumbani. Wao wakihofia usalama wao. Shukrani, Mapendo Linda, kwa ripoti ya kwako. Tunajielekeza pa Kamanyola, ambako kazi mbalimbali hazijaanza kama ilivyo kawaida kwenye mpaka wa Kamanyola tangu eneo hilo la mpakani wa nchi ya Rwanda kuchukuliwa Uh, eneo hilo la mpakani na nchi ya Rwanda kuchukuliwa na makundi ya AFC M23 tarehe kumi na nane Februari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Duru ambazo zimehojiwa na redio Maendeleo zajulisha ya kwamba tangu eneo hilo kuchukuliwa na wapiganaji wa AFC M23, kazi zaonekana kuzorota kwenye eneo lenyewe. Wakaaji wengi ambao walikuwa wakiendesha kazi zao ndani ya migahawa ama restora hawafanyi tena kazi kama vile ilivyokuwa. Hata kwenye soko ambako kulikuwa kukiuzishwa matunda pamoja na mboga mboga hali yaonekana kuwa ya kibaridi siku hizi. Wakati huo, wakaaji wamoja ambao walikuwa wakiendesha kazi za uchuruzi kwenye eneo hili hawaonekani tena, wala soko haziendeshi kazi kama vile ilivyokuwa hapo mbeleni. Wakaaji wengi ambao walikuwa wakifika wakitokea eneo zingine na kuleta biashara vidogo vidogo kama vile mboga, matunda pamoja na vifaa vingine hawaonekani, wakihofia usalama wao vile zajulisha duru zetu. Hata hivyo, wakaji wanaotokea mjini Bukavu na ku na kujielekeza Paka Manyola wakipita katika inchi ya Rwanda, ndio waonekana kuendesha shughuli zao, ila sio kama vile kawaida ilivyokuwa hapo mbeleni, zajulisha duru zetu. Kazi ambazo zilikuwa zikiendeshwa ndani ya hoteli zimoja haziendeshwi tena kama vile ilivyokuwa kawaida, huku uchumi ikionekana kupunguka. Wakaji ambao wameelezea redio Maendeleo wajulisha ya kwamba hali hiyo inaonekana kupunguza uchumi katika maeneo hilo maeneo hiyo, tukiaminia duru zetu ambazo zimetutolea habari hizo. Mpenzi msikilizaji, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka redio Maendeleo inayokutangazia kutoka hapa mjini Bukavu, na tunakushukuru Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Na kama vile tulivyokujulisha kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, maulizo kwenye mashindano ya serikali kwa mwaka 2025 inayohusu wa kandidati wanaojitegemea ama autodidacte zinapatikana tayari hapa mjini Bukavu. Hakikisho imetolewa naye leo Musagi Mkambilwa akiwa provede kwa muda mnamo eneo ya maadhibisho ya Kivu ya kusini ya kwanza. Ndivyo amejulisha hii siku ya kwanza, tarehe 12 na 4 Machi mwaka 2025. Katika matamshi yake amefahamisha kwamba mambo yote imekuwa tayari ili mtihani huo upate kuendeshwa kama ipasavyo hapa mjini Bukavu siku ya pili tarehe 25 Machi mwaka 2025. Leo Musagi anaalika wakandideti wote ambao wanahusika na mtihani huo kufika wakati kwenye, eh, kufika kwa wakati kwenye masenta zao kamilifu ajili ya kuanzisha mtihani yenyewe. Leo Musagi anaeleza Maandalizi inaenda vizuri, kwa sababu tuliambia wazazi kama exame iko national na si watu ya education, tunakwaka apolitique exame iko national, ni kusema inafanyika mu republique yote mzima Si tulifanya sesion speciale paske ile wakati wanzetu walifanya kwetu kulikuwa vurugu kidogo. Ekzame itafanyika sawa vile kawaida mw yote ya Republika Democratique de du Congo. Exame ilifika wa autorité gouverneure parceque primeire ya information tunaipeleka dabord kwa autorité, après tukaenda kuitia ku viongozi vyenye kuhusika vile kawaida, ni wenye waw wako na sharge ya sécurité ya mwingine ni kusema maexami nachungiwa vizuri na watoto watafanya wa exame bila wasiwasi wasi. Huyo basi alikuwa leo msagi. Kwa fursa hiyo, huyu anaalika wazazi kutuma watoto wao kwa wingi kunako shule ili wafunzwe na kumaliza mpango wa mwaka wa masomo wa 2024-2025, hasa zaidi watoto ambao wanakuwa ndani ya somo la sita kwa ajili ya mtihani huo, wale wa somo ya maadibisho la nane na hasa wa somo la nne la kisegondari. Habari nyingine ni ya kwamba wahanga wa ajali ya moto ya iliyojitokeza kwenye Lila elila b kwenye kata Chimpunda mtaani Kadutu, inakuwa sasa zaidi ya juma moja, wanaishi bila msaada wowote. Kiongozi wa kata Chimpunda like ilunga Mbiji, anayetoa habari hii kwenye redio Maendeleo, amejulisha kwamba wananchi hao walipoteza vyote katika ajali yenyewe na wanahitaji msaada wa aina yoyote. Wakati huu maelezo kamili yatolewa amiyatolewa aye kwa sasa ni zaidi ya jamaa makumi ine ndizo zinaishi katika jamaa za mapokezi. Wengine wanaishi katika makanisa na wengine hulala nje. Wanaoathirika zaidi na hali hii ni akina mama wajawazito na watoto, na ndio kwa maana msaada wa dharura unahitajika kwa faida ya wananchi hao wanaopitia maisha magumu. Kiongozi wa kata Chimpunda Luk Ilunga Mbiji aeleza. Mpaka siku ya leo tunakutana kabisa, uh, maisha ya watu ngambo ya huku inakuwa ekaeka. Siku hiyo moto ilizuka, ilikuwa ni mwaveni maenge wala Elisabe, tuliaregistre au moins, uh, 40 maison yenye ilikuwa ensa. Pamoja na ine yenye ilibomolewa ili kwa kulimite dega moto siende kuvazinage na hapo, tulia registre hata 17 menage za balokateurs zinakuwa nazo sans abri jusqu'au aujourd'hui. Ndu journaliste e, situation hii kwetu kabisa mpaka leo inabakia hivyo hivyo, hatu yaona watu wa moyo mwema wanajitokeza kwa kusaidia population ya kwetu, kuambia population, kuambia watu wa amwema kama hawa watu waliolunguliwa mpaka leo wanakuwa kwenye situation mbaya, na yule atakuwa akibarikiwa. Ni mzuri kabisa kuvenira ned kwa hawa watu, kwa kuwa ni sufrance inaonekana kwenye uso ya hawa watu. Kwa ukumbusho zaidi ya nyumba ya makumi ine zimeteketea kwa moto wakati wa ajali ya moto iliyojitokeza kwenye avenue Elila B kwenye kata Chimpunda katika mtaa wa Kadutu tarehe 15 Machi mwaka 2025. Wakati wa ajali hiyo ya moto binti ikadiriwa kuwa na miaka kumi ya kuzaliwa, aliweza pia kupoteza maisha. Za malizia ndugu zetu. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni, ni ya kwamba wachezaji wa timu ya taifa e, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard wanapatikana mjini Nouakchott nchini Mauritania kwa ajili ya kucheza siku ya pili tarehe makumi mbili na tano Machi mwaka huu timu ya taifa ya Mauritania itajikamil e, nikusema wanapatikana ajili ya kucheza na timu ya Mauritania kwa kujikamilisha kwa ma kwa kujikamilisha kwa mashindano ulimwenguni ama Coupe du Monde mwaka elfu mbili na makumi mbili na sita. Wachezaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameondoka mjini Kinshasa, ilikuwa siku ya sita, wakiwa na, wakiwa na lengo ya kuchukua uh, nafasi ya kwanza ya kundi yao, wakiwa na lengo ya kuchukua nafasi ya kwanza ya kundi lao. Kwa sasa nchi ya Sudan inashikilia nafasi ya kwanza ikiwa na alama kumi na moja. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inashikilia nafasi ya pili ikiwa na alama kumi. Nchi ya Senegal inakuwa na nafasi ya tatu ikiwa na alama kenda. Kwa ukumbusho, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeshinda nchi ya Sudan kwa goli moja kwa sifuri. Kupitia ushindi huo, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imetoka kwenye nafasi ya tatu na kushikilia na kushikilia nafasi ya pili. Mechi hiyo itaendeshwa pasa tano za usiku kwa saa za hapa mjini Bukavu, hii siku ya pili, Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Mahali pa mwaliko wa taarifa ya habari. Mwalikwa wetu ni Ide Bakulu, akiwa mtaalamu katika mambo ya uchumi. Kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, kutokutumika kwa shirika la Bralima inapelekea jimbo la Kivu ya kusini kupoteza dola za Marekani kila mwezi kwenye uchumi wa jimbo hili. Ide Bakulu, akiwa mtaalamu katika mambo ya uchumi, amejulisha kwamba shirika Bralima ni mojawapo wa shirika kubwa ambazo zinachangia kwa uchumi wa jimbo hili la Kivu ya kusini. zaidi ya hayo shirika hili linachangia pia kwa kulipa ushuru na kodi kwenye shirika nyingi za serikali kama vile DGI, OCC, DGDA na hata shirika linalohusika na moto wa umeme ama SNEL. Akiwa mwalikwa wa taarifa hii ya habari, Ideba Kulu anajibu kwa maswali ya mwenzetu Expediyau. Ide Bakulu, magaju wa mchambo, jambo sana bwana mwariri. Kumepita uh, karibuni mwezi moja tangu kazi ya shirika Bralima inasimamishwa. Je, hiyo kusimamishwa kazi ya shirika Bralima inaweza kuwa na matokeo gani ku uh, fedha ya jimbo ya Kivu ya Kusini kuhusu uchumi ya Kivu ya Kusini na ya DRC nzima? Bon, ni kusema kwamba kufungiwa kwa kituo Bralima ni mubaya sana kwa uchumi, kwa uchumi wa jimbo letu na pia kwa pato ya serikali. Kusema Bralima hapa inalipa pa kumwezi moya apepre uh milioni tano ya dola kwa leta nani, mingi mingi za leta OCC, Regideso, SNEL, DGDA, DGI, Bralima. Eh, kitua kabambi sana hapa kwetu kusud Kivu, na inaweka uchumi wetu inaweka uchumi wetu mnamna mingi sana, sababu watu wengi ukiona muplende la Ruzizi, mplende de la Ruzizi, wote wale wanalima mpunga wanauzishia Bralima. Bralima ndiye anafanya anawa subventione ni kusema anawapa pesa juu ya kulima, kisha anakuyauza, uh, mazao yote anauza na. Donc, Bralima ni kituo kabambi sana huko kwetu, na tunaomba wakubwa wote wanaweza kuintervenir juu ianze kazi basi, kazi ianze kazi. Ahiyo, uh, Bralima inatoa fedha kwa jimbo na kwa serikali ya uh, taifa, makomune, eh, commune mitaa, ma, ma mji wa Bukavu nayo ina una kwa nafaida kuio contribution ya shirika Bralima ndio serikali yamefanya, ukiona uh, kitu wanaita nomenclature de taxes impot des province des entités territoriales decentralisées ko kitu wanaita taxe d interet commun, nikusema hiyo mataxe d interet commun ni mataxe zinahusu ma commune ma mairie ma secteur na ma chefferie zinahusu wote lakini, kuona hawezi enda ulipe commune ulipe ku meri ulipe ku secteur, wanaita taxe d interet commun. Wanasema umoya tunjw ataikolekte ni province, kisha province sasa inagabulia kila entite eh, kidogo kidogo en fonction de 40 pourcent ya yeah, hiyo pesa wamepata, ndio hiyo ndio nani anapata ma entite decentralise zinapata. Kwa hizo pesa, kwa serikali wanakamatia huko huko, serikali eh, serikali kuu wanakamatia huko huko. Eh, kisha ma entite zinagabulana zile zenye walituma ku province, na italomba nini ili baralima, uh, iweze kujilia kazi yake. Uh, baralima inudilie kazi yake, naomba vitu mingi, lakini ya muhimu ni kufungula mabanka, ndio ya muhimu sana Bralima iko societe nahuzisha kila siku na ni franka ziko likid ifo, Bralima apate fasi kwenye atakuwa anaweka zile pesa kwenye zitakuwa ansekurite. Hiyo ni kitu ya kwanza. Kitu ya pili, tunajua si peke insivisme yenye tukarakterize batu ya Vukavu, si uke, tunabisema kweli Inajengwa na kufungwa kwa kazi ya Bralima. Tunakumbusha kwamba Bralima na contribue karibuni plus de 300 mille uh, dollars americains kila mwezi kwa mfuko ya jimbo ya Kivu Kusini. Asante sana. Hata kama itakuwa ngufu kwa kufunika hiyo, lakini kuko vitu yenyewe vinaweza fanyika juu um, serikali anza pata pesa kidogo kidogo donc juu ilipiwe il faut administration irudie administration jutalipisha hiyo pesa euh, apart ile kukoma taxe zingine za mingi umumuserikali um muvile, plutôt, na mumaentité zetu zenye zinapashwa lipisha mapashwa ma ya leta donc tunaweza lomba kwa gouverneur wa jimbo afanye yote iwezekanavyo ili administration irudie mbiombio hiyo ni kitu ya kwanza, uh, sababu kuko mataxi za mingi mingi zinatoka uh, kula kitu. ya pili ni uh, kontrole ya mingi sana kunako madwane zetu. Hiyo uh, namuna tulikuwa nayo zamani waeseye wa kuibadilisha kui, pesa yote ya serikali ingie mu mkese ya serikali isikuwe pesa ya watu binafsi. Hiyo ni ya lazima, par, par example ikipatikana hiyo pesa ya kudwane wakipatia province Na kufikia hapo, mpeno msikilizaji, hatuna la ziada kwa habari hizi, habari ambazo zimekujia kwa msaada wake Anisea Kunkwa ambaye alikuwa ngambo ya ufundi. Shukrani kwako pia msikilizaji, popote ambapo umetutega sikio, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa taarifa hizi. Tuonane kwa habari zingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, nikikutakia kila laheri. Baibai, bye bye.