Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Tunakusalimu na kutakia amani ya Mwenyezi Mungu popote ulipo msikilizaji mpenzi wa Redio Maendeleo. Karibu kufuata habari zetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili na kwanza, huu ni mtasari wa yale tunayokuandalia. Walimu kwenye shule za msingi wilayani Kalehe waanzisha mgomo wakidai malipo ya mwezi wa Februari na Machi kwa mwaka 2025. Wanaomba serikali kuwaweka katika hali bora. Mengi ni katika habari hizi na uchukuzi kwenye ziwa Kivu yaonekana kupunguka siku hizi kutokana na hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ambayo inapelekea idadi ya wasafiri kupunguka. Maelezo pia ni katika habari zetu. Hayo ni pamoja na mengine mengi ambayo tumewaandalia katika habari hizi zinazoletwa kwenu kupitia ufundi wake Alenza kwa utangazaji. Mimi ni Samuel Habamungu, muda mfupi ujao ni maelezo kamili. Naam, karibu kwa maelezo kamili. Tunajielekeza wilayani Kabare ambako kazi zimeendeshwa kama kawaida kwenye senta ya Katana hii siku ya tatu tarehe 26 Machi mwaka 2025 ambayo inapatikana kwenye umbali wa kilomita 45 na mji wa Bukavu. Kisha mchana kati wa hekaheka iliyoripotiwa siku ya pili tarehe 25 kwenye senta hiyo, hali ya uoga iliwashika watu wengi sababu ya mapambano iliyoripotiwa kati ya wazalendo nao askari wa M23 usiku wa siku ya pili kuamkia siku ya tatu tarehe makumi mbili na sita Machi mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ilikuwa ya amani, hali ambayo imeruhusu kazi kuendeshwa vilivyo kwenye senta hiyo. Kama vile tumejulishwa viongozi wa moja kwenye senta ya biashara ya Katana wamejulisha kwamba saa tatu za asubuhi duka zimefungua milango zake, gari zimejielekeza kwenye mji wa Bukavu na pikipiki zimeendeshwa kama vile kawaida. Wakaji wa mahali na wengine toka maeneo mbalimbali mbali, wamefika kwenye senta yenyewe ajili ya kununua biashara kama kawaida bila tatizo lolote. Kwenye soko kuu ya Rukungwa pakatana senta shughuli zimeendeshwa kama vile kawaida, ila shule tu ndizo hazikufungua milango yake, huku wazazi wakihofia kutuma watoto wao shuleni hii siku ya tatu, kufuatana na hali ya mapambano iliyoripotiwa siku ya pili. Tukumbushia kwamba mchana wa siku ya pili hali ilikuwa ya hekaheka heka, kulingana na wingi wa wazalendo ambao wameonekana kwenye senta ya Katana na ambao wamepigana nao askari wa M23, na baadaye hali imerudi kuwa tulivu. Habari zingine mpeno msikilizaji, ni ya kwamba ujumbe nyingi za aina mbalimbali zinatungwa na kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii na watu wamoja ajili ya kusababisha hofu miongoni mwa wakaaji. Ujumbe hizo zinaandikwa kama vile barua kwa wamoja, na kama vile sauti kwa wengine, na wengine husambaza ujumbe huo kama vile picha kupitia mitandao za WhatsApp, Facebook, TikTok na X ama Twitter hapo zamani. Katika ujumbe hizo kuna kuwa za kweli na sehemu zingine ni ujumbe za uongo zinazosambazwa hadi kuleta hofu miongoni mwa wakaaji. Ujumbe zimoja kati ya hizo zenye kusambazwa zinakuwa zenye kualika wakaaji kuwa na mwenendo fulani, la sivyo tokeo fulani linaweza kuwafikia. Kati ya ujumbe hizo kuna zile ambazo zimetungwa kupitia akili ya kiteknolojia ya kisasa hadi kushawishi wakaaji wengi kuzani kwamba ni ukweli, kumbe sivyo. Fidele Kisa akiwa mtaalamu katika mambo ya uchunguzi wa mambo mbalimbali mbali ama fact checker kwenye Congo Academy, aomba wakaaji wa mji wa Bukavu kuwa makini wakati wanapokea ujumbe mbalimbali mbali kupitia mitandao za kijamii, huku wakichunguza nani ametunga ujumbe, nafasi ambako ujumbe imetungwa, na tarehe gani ambako ujumbe imetungwa na kuwa na maswali mengine mengi. Fidele Kisa kwenye microphone yake Expediciano. Wakati kunakuwa krise inafera nsotkema fake news ma habari za uongo zinatembea mingi sana, na utangalia mwipiri ene tunakuwa ndani krise zinakuwa za mingi, kunakuwa krise securitaire, crise politike, crise humanitaire, crise ekonomike na watu wanahitaji sana habari, na wakati asa habari ya kweli haikuye kome, watu wanahitaji kukuwa informe ya tout moma, inafera sote ke habari yote ambayo itakuwa watu watakamata gisi hiko, malhereuseme danger ni kuwa sa habari inafika vile, ni wachache ambao wanakuwa na ile reflex ya kuverifie ile habari, kusema kupenda kuiua, eske habari ni ya kweli ama ni ya bongo. Ndiyo maana sasa ni kuambia raia wasitilie confiance habari zote ambazo wanakuta kwenye mareseu sociau, unaona vek internet leo kila mtu anaweza pana habari ilisifitu, unakuwa tu na telefoni yako, unatwala picha ama unekala fasi mo, unaandika text au unaregistre sauti, unaitembeza. Na wakati wa kutembeza vile na av teke na habari za kweli tukomza bongo, nazo zinatembea. Raia wanapashwa develope esprit critique fasi ya habari yote ambayo wanakutana nayo, inomba kudute information yote ambayo waraia wanapata. Ile dute takutuma sa uverifie uchunguze, na mwile kuchunguza utapenda uyuwe sasa hii habari, lakini mwaminipatia, eske anasali kuinipatia iye alitosha hii habari wapi? Na kama unafika kujipozele makestion, unauliza sasa kwa journaliste au unaangalia na kumamedia zenye ziko credible zenye unaweza zinapanaka info ya kweli eske le habari ile mamedia ashetangaza, eske wajournaliste wenye unaiviko serio ashatangaza habari. Kama unaona ke avayatangaza habari na usiitangaze sana sana, kufanya hange na hizo habari ambazo zinagusa emotion na, na, na sentiment yetu, habari zenye zinatushitula kwa ghafla. Utaona habari wanaanza wanaandika urgent, urgent, alert, alert, attention, surtout leo kwa sikia habari ya Halo, grupe, grupe, no ifo kufanya hange sana na hizo mahabari. Habari hiyo ilikuwa sauti yake Fidele kisa akiomba wakaaji kuwa makini kulingana na ujumbe kwenye mitandao za kijamii. Habari zingine mpeno msikilizaji, kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, ni ya kwamba walimu wa shule za msingi za kiserikali wilayani Kalehe wameanzisha mgomo yao tangu hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na sita Machi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano wakilazimisha kulipiwa mishahara yao ya mwezi wa pili na watatu kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano Kulingana na walimu hawa wamesema kwamba haiwezekani wakosewe na kila kitu ijapokuwa wanatumika kila siku, yaani watoto wao wanaosoma kwenye shule la sekondari wanafukuzwa mara kwa mara kulingana na ukosefu wa pesa za kulipa. Hii tarehe makumi mbili na sita Machi mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, wanafunzi walijikuta wenyewe na viongozi wa shule wakikosa walimu ajili ya kufundisha watoto. Mwalimu mmoja ambaye hakutamani jina lake jue ametoa maelezo ifuatayo. Sisi walimu wa tarafa ya Kalehe, nao ulipiwa na serikali ya Kinshasa kwenye shule za msingi, tuna huzuni sana kuona mpaka leo hatujapata mishahara zetu za miezi mbili, kusema mwezi wa pili na mwezi wa tatu mwaka huu hatujazipewa. Kwa hii tumepanga shule zote za msingi tarafani Kalehe Tume, tumeanza mgomo wa kazi na hasira kuona pata chakula ni shida, kusomesha watoto wetu haiwezekane, hata shida za nyumbani tuna kosa la kufanya kupitia ile. Tumeona kwamba wache kwenda kwanza mpaka viongozi watutumie mishahara yetu. Unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Mpendwa msikilizaji, nasi tunakupigia shukrani. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba uchukuzi kwenye ziwa Kivu kupitia mashua umepunguka kutokana na hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu makundi ya AFC M23 kushika mji wa Bukavu na Wagoma. Uchukuzi umeruhusiwa kwenye ziwa Kivu, ila wenyeji meli wasema kukosewa na wasafiri tofauti na siku zilizopita. Mkurugenzi husika na mambo ya uongozi na fedha kwenye shirika silimu Nweni Ndale amejulisha kwamba kikawaida meli toka Bukavu kwa kujielekeza Goma na kadhalika zinapeleka watu zaidi ya mia tano ila kwa leo meli nyingi zinapeleka wasafiri mia moja na hamsini hadi mia mbili peke yake. Hali hiyo inazuilia wenyeji meli wamoja kupata faida kwenye kazi yao, na wameamua kusitisha safari za meli zao kwenye ziwa Kivu kwa leo. Wenyeji meli wametoa mpango unaoruhusu kila meli kuwa na siku ya kusafiri, ila hata hivyo hawapati faida kama vile wameeleza. Mkurugenzi husika na mambo ya uongozi na fedha kwenye shirika Silimu Lweni Ndale, kwenye mikrofoni yake Expedi Kialo. Parce que na, na ma recette za kidogo kufanya ile ma depense zote a chaque sortie itakuwa nguvu zaidi ma bato zikwe zinaenda partout. tunakuwa na vaklia wanajiplendre zaidi surtout kunivo ya goma ambao taksi iko ya mingi sana ya marchandise ambao inakuwa zamani, tulikuwa nalipa partone 10 dola njo likuwa nalipa mais pour le moment, tunatumisha odela meme de 10 dola de 20 dola meme odela na ni apo unatuma vaklia ya mingi panakuwa banalalamika sana. Sauti yake Lweni Ndale akiwa mkurugenzi husika na mambo ya uongozi na fedha kwenye shirika Silimu. Na kwa kujaribu kupiganisha shida hiyo, bei ya meli imepandishwa kidogo tangu dola kumi na zaidi kwa kila yeyote anayetaka kusafiri na kabla ya kumaliza taarifa hii ya habari, mpendwa msikilizaji, tuseme ya kwamba sekta ya uchukuzi wa pamoja inakumbwa na ukosefu wa pesa, kama inavyokuwa pia katika sekta ya uchuruzi, sekta ya hoteli na kadhalika. Tangu mji wa Bukavu kudhibitiwa na AFC M23, madereva wengi waliozungumza na redio maendeleo wamesema kwamba inakuwa vigumu kwa siku hizi kutumika kama ilivyokuwa hapo zamani, siku zilizopita. Alenka bika likoje hili. Madereva wa gari za uchukuzi wa pamoja waliozungumza na redio Maendeleo hii siku ya pili tarehe 25 Machi mwaka 2025, wamejulisha kwamba kabla ya kutekwa kwa mji wa Bukavu na AFC M23 walikuwa wakieneza dola za Marekani makumi mbili kwa wale wanaotembeza teksi za uchukuzi wa pamoja na dola za Marekani makumi tatu kwa wale wanaotembeza gari za uchukuzi aina basi. Zaidi ya pesa zilizokuwa zikitolewa kwa mwenyeji gari, kila dereva alikuwa pia na namna ya kununua mafuta ya gari ama karburant na kutengeneza itilafu fulani kwenye gari, na pia kupata pesa kidogo kwa kununua chakula nyumbani kwake, pia pesa kidogo za kuchangia kwa wale wanaojiunga na vikundi mbalimbali mbali vya likirimba kama inavyosemeka hapa mjini Bukavu, kwa kungojea malipo kupitia kusudio waliochukua na mwenyeji gari. Tangu kusimamishwa kwa shughuli mbalimbali kisha kutekwa kwa mji wa Bukavu na AFC M23, hali inaonekana kuwa tata, katika sekta ya uchukuzi wa pamoja kwa sasa wameendelea kujulisha madereva. Waliozungumza na Redio Maendeleo inakuwa vigumu siku hizi kueneza dola kumi za Marekani kwa siku kama vile wameendelea kujulisha. Akijibu kwa maswali ya Redio Maendeleo, mmoja wao amejulisha kwamba kwa siku hizi wanakuwa wakizunguka tokea Labot hadi Nguba wakipeleka mteja mmoja peke yake bila kutimiza hata dola kumi za Marekani kwa siku. Dereva huyu aliyehojiwa na Redio Maendeleo amesema arudia kunyumba kunyumbu na ambia bose ngisi bitu biliendeka na kuambia pa tubiko nguvu paraporo na ngisi bili kuwaka zamani, tunapoteza nguvu na hatupate kitu juu chombo yenyewe ziko na ziko na ziko na ziko na haribika na haziingize kitu. Huyo ameongezea kujulisha kwamba wenyeji gari wa moja wa moja, tangu shughuli kuzorota, wameamua kuweka gari zao nyumbani kwao, na wengine wameamua wenyewe kuwa madereva wa teksi zao, wakidhani kwamba madereva wao walikuwa wakiwapokonya pesa kwa kutotimiza pesa walizopatana katika patano yao. Wadadisi wa mambo wanadhani kwamba ikiwa makubaliano kamili haipatikane kati ya serikali na af3 ili shughuli ziweze kuanzishwa kama ilivyokuwa hapo mbeleni, watu ambao hawatafariki kutokana na usalama mdogo huenda watafariki kwa njaa pia, kwa ukosefu Kufikia hapo, msikilizaji mpenzi wa redio Maendeleo, hatuna la ziada kwa habari hizi ambazo zimeletwa naye Alenzar, aliyekuwa ngambo ya ufundi. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Bye, baibai.