Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu Mwenyezi Mungu ye pamoja nanyi anye, wapendwa wasikilizaji, ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa Kiswahili ya Redio Maendeleo. Ifuateni kwanza muktasari wake. Mazungumzo ni mojawapo wa suluhisho kwa shida ya usalama mdogo inayoripotiwa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo wamejulisha wakaji wamoja wa hapa mjini Bukavu waliozungumza na Redio wa Maendeleo. Inakuwa sasa zaidi ya siku tano tangu wakaji wa mkoa wa Karongo Panyangezi wilayani Walungu wanakosewa na mtandao wa simu ama connection. Kwa sasa wengi kati yao hupanda milimani kwa kutafuta mtandao huku wakiufia usalama wao. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Emil Muhindo. Karibu pia tegeni skill. Taarifa hii ya habari inawajia naye al Naam, kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia ingalipashwa kuchagua njia ya mazungumzo kwa kupata suluhisho kwa shida ya usalama mdogo inayoripotiwa siku hizi nchini Kongo ya Kidemokrasia hususan upande wa mashariki. Ndivyo wamejulisha wakaaji wamoja wa hapa mjini Bukavu waliozungumza na Redio Maendeleo siku ya 4 tarehe 27 Machi mwaka wa 2015. Wakaji hawa wamejulisha kwamba mazungumzo ni njia pekee inayoweza saidia kupata suluhisho kwa shida zinazoripotiwa hizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi shida ya usalama mdogo. Wakaaji hawa wanadhani kwamba serikali inapaswa kuwa makini zaidi kwa kuchunguza vema kabla ya kusahini makubaliano yoyote inayoweza kuchukuliwa wakati wa mazungumzo yenyewe ili isiweze kuleta utata kwa taifa ya Kongo kwa siku za usoni. Wakaji hawa hapa mjini Bukavu wamezungumza kwenye mikrofoni yake Ellen Bujiriri. Tunachunga sana ile mazungumzo kwa kuona ile mazungumzo njo solusio kwa hivi vita, vita ilianza depuis Bunagana, tulikuwa nachunga. Ingelikuwa ile mazungumzo ilianza mbele ya wakati, hatungelifikia kwenye tuisha fika leo. Leo watu waisha kufa njala, situation haiko mzuri. Yaani tunalomba kabisa guvernema yetu na movement ya FSM 3 waweze kabisa kuikala fasi moya wazungumuzi wapate solution kwa hii jambo. Maongezi yenyewe iko naendeshwa, tunatumaini ya kwamba e, tutapata solution kwa sababu sisi population tuko na bezwe ya ile amani. Amani tuliona ya kwamba initiative ilikuwa deja ku nivou ya Angola, Joao Lorenzo alikamata ile initiative malerezuma, tuliona kama havakupartisipe ile handikape, narudisha tena population nyuma ku nivou ya doa chef de leta bote wawili wakutanana maile kukutanana, hatujue wakati walikutanana walisema kwa sababu hata hakuna mumoya alisema, tuliongea nini na tunavutire kunini na kwa leo tunakuwa kuetape gani? Watu yote wanabakia mkonfuzio, hatuyajua namna gani vitu vitaenda, ndio tupate solusio ili tuvaongee. Ni muda muhimu sana kwetu na kwa nchi yote kupata suluhisho shida ambayo inapatikana anapatikana ku este ya republike, kwani inaonekana ya kwamba sisi wa raia ndio tunakuwa viktimu wa hiyo jambo. Tunazani ya kwamba wakishaongea, wakishapata suluhisho, suluhisho takufika wakati tunapata solution na iyo Vita itaisha. Wakaji hao hapa mjini Bukavu walikuwa wakizungumza kwenye mikrofoni ya Radio Maendeleo. Na jukumu mbalimbali zinazotaka kulita amani nchini Kongo ya Kidemokrasia zinaendelea kwa ngazi zote. Siku hizi Rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Tshisekedi Chilombo, pamoja na mwenzo rais wa Angola Joao Lourenço waliza kukutana siku ya tatu karibuni juma mbili baada ya kikao baada ya nchi ya Angola kujiondoa kama vile mkadirishaji kwa mzozo unaoripotiwa una kati ya DRC na nchi ya Rwanda. Kikao hiyo iliweza kujitokeza kisha rais Felix Tshisekedi wa Congo pamoja na Paul Kagame wa Rwanda kukutana siku zilizopita Padua nchini Qatar kwa ajili ya mchakato wa amani. Kwa hiyo tarehe 15 Machi mwaka huu Kinshasa iliweza kukubali kukutanana na AFC M23 kwa fursa ya harakati ya amani ya Luanda, ila AFC M23 iliweza kukataa kushiriki majadiliano yenyewe, kisha wa moja kati ya wajumbe wa AFC M23 kuwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya na kata Kasali katika mtaa wa Kadutu inaendelea na operesheni yake ya kuweza kuchukua silaha hapa na pale zenye kushikiliwa na watu binafsi. Tangu kuanzishwa kwa operesheni hiyo ni silaha mia moja makumi mbili na sita ndizo zimeshachukuliwa na kutolewa kwa wakuu viongozi wa kijeshi na wa kiraia wa hapa mjini Bukavu. Ndivyo amejulisha Marsalan Ramazani Selela akiwa kiongozi wa kata Kasali ambaye anakuwa akialika wakaji wa eneo lake kuweza kutoa wowote wa wanaokuwa na silaha na vifaa vya kijeshi kuweza kuvitolea viongozi kwa ajili ya kukabiliana na usalama mdogo. Huyu amejulisha ya kwamba kwa juma hili hali ya usalama inakuwa nzuri kwenye kata Kasali, licha ya vijana wamoja wanaokuwa wakiwanyanganya simu za mkononi wakaaji wapita njia zaidi, pamoja na wizi wa vifaa mbalimbali vya nyumbani. Marsala Ramazani Selela, microphone. wiki kabisa tunaona kama usalama upo, ila wiki imeisha wajambazi wenye walikuwa wakikuwa na silaha wameingia kukartie Kasali na wameingia kukata kabono, ila population ikakuwa makini, wakapiga masifle, wakapiga mavuvuzela na wale wajambazi wakakimbia, lakini kwa kwenda kwao walipiga ma mabali yulu. Na wakati walikuwa wanaenda, wamekuta salumu zilikuwa wazi telefone, wavijana, natunika, na nje wamekamata amo matelefone awa vijana walikuwa wanatumika na kwenda kukotea nyamugo. C'est à dire pour le moment tunapiga ma controle mu ma avenue zetu zote na ba chef d'avenue wanatuambia kama c'est calme kwa hivi bbmaa bitu budogo budogo, bali bakuingiliana kuiba bamatelevizio na kungine, lakini se calme kwa hivi mokartier katali. Kunko operation iliandaliwa hapa kwenu, operation ya uh, kupokea vifaa vya kijeshi maarma na vifaa vingine mbalimbali. Ile operation inaendelea namna gani? Ile operation, ile operation tulianza na tumepitisha meme makomunike ku radio na fasi zingine, na hiyo imezaa matunda, kwani hivi tunafika kabisa kusilaha mia moya makumi mbili na sita mukartie kasali zenye tulisha kupata na kuzirudisha kwa ku autorite wa soda na kuipatia maire de la ville. Ya mwisho tulimpa maire de la ville, ila tunaendelea tu kusensibilize vijana, wazazi na wahabita wetu wakata Kasali mwenye anaweza kujua kama angaliki inaweka ile silaha ndani ya nyumba ni kitu kibaya, kinawekewa alete kubiriwa karti Kasali na sisi tuta tutairudisha kwa autorite paske hawako wanafunga mtu. Marcelin Ramazani Selela ni kiongozi wa kata Kasali na kwenye kata Ndendere. Ikiwa tu hapa mjini Bukavu mtaani Ibanda, mtu mmoja anaishakiwa kuwa mwizi akiwa na miaka karibuni ishirini na nane, na na kuzaliwa amekutwa katika upango moja Siku ya nne tarehe 27 Machi, hususan kwenye Avenu Snel ya pili pa Muhungu. Kiongozi wa kata Ndendere, pasta Albert Migabo Nyagaza, anayetolea habari ya julisha ya kwamba mshutumiwa huyu aliweza kushikwa akiwa na funguo aina passepartout, ni kusema zinazoweza kufungua milango yote. Alikuwa pia na kisu m risasi pamoja na bangi akiwa pia mtoro kutoka jela ya hapa mjini Bukavu pia jela ya Kabare. Huyu aliweza kushikwa na wakaaji wenye hasira kali na kuuawa hapo hapo, kajulisha kiongozi wa kata Ndendere, ambaye ameendelea kukataza vitendo vya kujikatia sheria. Na wakaaji wa kata Nkafu katika mtaa wa Kadutu wanaombwa kutaja yeyote anayeendelea kushikilia silaha kiolela kwenye eneo hilo. Mwito umetolewa naye kiongozi wa kata Nkafu Ndebende Chikobe Jean-Marie wakati wa uhimizaji alioandaa kwa faida ya wakaaji wa eneo lake. Omer Mudekereza kiongozi huyu amesema kusikitika kutambua kwamba kuna watu wanaoendelea kushikilia silaha pamoja na vifaa vya kijeshi kwenye eneo lake, hali inayokuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo nyingi za Katankafu. Wakati wa uhimizaji huo, Debende Chikobe amewahimiza pia askari jeshi na polisi wanaoendelea kujificha wajitokeze na kujisalimisha kwao viongozi wa sasa kwa ajili ya amani na usalama wa wakaaji. Kwa hiyo kiongozi huyu amewaomba pia wakaaji wa eneo lake kununua vifaa vya kutoa kelele kama namabunduki mmamwabo wale ba jeshi pia venye bangali mu quartier na bapolisie ba kuye kujiorozesha, na pia population iendelee kufanya ma alerte sana. Na kwa wale wote wenye wako nasema serikali haiko, wako najidanganya, kwa sababu serikali iko na procureur, alipatia kila quartier competence ya ku organize tribunal secondaire d'arbitrage, na nimwaile tribunal enjo, madosie zote tutakuwa naanza zitrete dosie zenye ziko a caractère penal enjo zenye tuna transfere ku, Viongozi. Kuhusu kuongezeka kwa vitendo vya kujikatia sheria wakaaji wa kata Nkafu wameombwa kuepuka kujikatia sheria na kuwapeleka mbele ya wakuu viongozi wote wanaoshikwa katika vitendo vya usalama mdogo. Wakati wa mkutano nao viongozi wa sasa, viongozi wa kata zote ishirini zinazounda mji wa Bukavu wameombwa kutatua shida ndogondogo kwenye eneo zao, na zile zinazokuwa juu ya uwezo wao wanaombwa kuzituma kwa ngazi za juu ili ziweze kutatuliwa, amemalizia kiongozi wa kata Nkafu. Ripoti yake Omer Mudekereza. Na Dani Mapenzi, akiwa mmoja kati ya wazaliwa hapa jimboni Kivu Kusini, anaatangaza kuanzishwa rasmi kwa operation ya kuweza kugawa kwa bure filimbi pamoja na vuvuzela kwa ajili ya kupiganisha usalama mdogo hapa mjini Bukavu. Kwa hiyo Dani Mapenzi anakuwa akialika viongozi wa tabaka za msingi viongozi wa Avenue, viongozi wa kata kuweza kujitokeza kwenye ofisi ya Polyclinic, kituo ya Afya Sante Plus 2 kwa ajili ya kuchukua kwa bure firimbi na vuvuzela hizo ambazo zinakuwa kwenye ofisi hiyo, kwenye kituo ya Sante Plus inayopatikana kwenye Avenue Bugabo, sio mbali na kiingilio ya chuo ya maendeleo vijijini ISDR Bukavu. Watapokelewa na kutolewa vifaa hivyo kwa bure, ameendelea kujulisha Dani Mapenzi. Ijulishwe ya kwamba kutokana na usalama mdogo unaojiri siku hizi hapa mjini Bukavu, wakaaji wa moja wanakuwa wakitumia firimbi, vuvuzela pamoja na vifaa vingine vya kutoa sauti kwa kutoa kelele nyingi wakati wanashambuliwa wakati wa usiku zaidi. Kama ndio kwanza unajiunga nasi mpendwa wa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tuzungumzie afya katika taarifa ya habari. Tusemea kwamba zaidi ya visa 1500 vya ugonjwa wa monkeypox ndivyo vimesharipotiwa tangu ugonjwa huu kuripotiwa mwaka 2023 katika jimbo la Kivu ya Kusini, ndivyo amejulisha mhusika na upashaji habari kwenye wizara jimboni husika na afya Dr. Claude Bahizire. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, huyo amejulisha kwamba Uh, eneo makumi tatu na ine za afya zote za jimbo la Kivya Kusini ziweza kuguswa na ugonjwa huo. Mtaa wa afya wa Miti Muresa unashikia nafasi ya kwanza ukiwa na visa 800 tangu mwanzo wa mwaka 2025 ukifuatiliwa na mtaa wa afya wa Nyangezi katika wilaya ya Walungu wanaokuwa na visa 554 na 4 bila mtu yeyote kufariki. Ni mtaa wa afya wa Uvira ndio uliweza kuripoti mtu mmoja aliyefariki, ikiwa na visa 503. Mtaa wa afya wa Uvira unashikilia nafasi ya tatu, kaendelea kujulisha Claude Bahizire. Huyo anaendelea kualika wakaji kuendelea kuheshimu kanuni za afya kwa kujiepusha na ugonjwa huo. Na kabla kugubika taarifa hii ya habari, tujielekeze panyangezi katika wilaya wa Lungu, ambapo wakaji wa eneo hilo wanakosoa na mtandao wa simu ama connection inakuwa sasa zaidi ya siku tano, ndivyo amejulisha kiongozi wa senta ya biashara ya Nyangezi, Mashauri Magala, ajulikana kwa jina la Jululu wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo huyu amejulisha kwamba kwa siku hizi wakaaji wengi wanapanda milimani kwa kutafuta mtandao huku wakiofia usalama wao. Wakati huu Mashauri Magala Jululu anaomba wasimamizi wa nyumba za mawasiliano kujitahidi haraka iwezekanavyo ili mtandao uweze kurudi panyangezi kwa faida ya wakaaji. Kiongozi wa senta ya biashara ya karungu panyangezi Mashauri Magala Jululu, microphone Omer Mudekereza panyangezi tuko na probleme ya nguvu, hatuna rezo tuko na Ayongeze rezo hatuikani, probleme ya mazutu hatuikani, probleme ya teknike i tutalomba maresponsable za marezo ma antene zote atusaidie juu ni atona konexio mgupeme yetu akarongo Nyangezi. Wakati ya wasiwasi, watu wakaishi bila konexio rezo azitumike. Tuna wandugu viko mahali bu, mabulaya mapei afrike mapori, wana watoto wana wamama pale wana wandugu wengine kadhalika na marafiki zingine. Wakati ya wasiwasi kama kuna komwenyiko kwa wafasi ya mapambano wanafanyia kovita haupate kusimu ni wasiwasi -wasi kabambi na mwengine, aza kuwa napata roho ya anza kufuataju kumapate ndugu yake kwa usimu ni rezo zote hazina na Vodacom hatupate na Airtel hatupate na Orange hatupate maendeleo. Kwa kweli, mpena msikilizaji wa Redio Maendeleo, la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukran, shukranz mfikie fundi mitambo Emil Muhindo, aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika. Nilikuwa mbele microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu. Anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa. Bye bye.