Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Mjambo, wasikilizaji wa Redio Maendeleo, munaendelea kujiunga na programu za kwetu. Shukrani kwa uaminifu wa kwenyu kwa programu za Redio Maendeleo. Inayofuata ni taarifa kamili ya habari, huu kwanza ni muktasari wa habari zenyewe. Kwenye muktasari wa habari zetu katika kipindi hiki cha habari, hali ya maisha ya kuwa ngumu siku hizi wilayani Shabunda. Vifaa vingi kama vile chakula toka Bukavu na Goma katika Kivu Kaskazini havifike tena mtaani Shabunda zaidi ya mwezi moja sasa. Mengi zaidi pamoja na mwandishi wetu paShabunda ni katika taarifa hii ya habari. Kwenye muktasari wa habari hizi, karibuni visa elfu moja vya ugonjwa wa kipindupindu wa makolera Yaripotiwa kwenye mitaa kumi na moja katika Kivu ya kusini tangu mwanzoni mwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Mitambo yashikiliwa naye Joseph Chizungu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Rekio Mbeni. Makubaliano ya kuondoka kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jeshi la Umoja wa Nchi zenye kujumuika katika SADEK na vifaa vyao kupitia uwanja wa ndege wa Goma katika Kivu kaskazini ilisainiwa jana siku ya tano katika mji wa Goma jimboni Kivu kaskazini kati ya uongozi wa kijeshi wa AFC M23 na uongozi wa jeshi hiyo Samir RTC. Pande zote mbili zilikubaliana kuondoka kwa jeshi hiyo na vifaa vya kwake hivi karibuni kwenye ardhi ya Kongo ya Kidemokrasia. Lengo pia ni kurudia kwa shughuli kwenye uwanja wa ndege wa mataifa wa mji wa Goma katika Kivu Kaskazini kwa msaada wa SADC, pia kusitisha mapambano kwa muda ili kutafuta suluhisho kwa mzozo kupitia njia ya mazungumzo, duru zetu zilieleza. Makubaliano ilisainiwa kisha mazungumzo kati ya pande hizo mbili kwenye hoteli. Serena katika mji wa Goma. Maelezo kamili habari ya sasa hivi kwa mujibu wa wenzetu wa gazeti Jeune Afrique. Ujumbe wa AFC M23 upande moja, upande mwingine ujumbe toka Kongo ya Kidemokrasia na Rwanda, waalikwa mjini Doha nchini Qatar kwa kuendesha mazungumzo kisha ile ya tarehe kumi na nane Machi mwaka huu tunao Iliyoitishwa iliyokutanisha Rais Paul Kagame wa Rwanda na mwenziwe Felix Antoine Tshisekedi wa Kongo ya Kidemokrasia. Ujumbe ulianza pokelewa tangu tarehe 27 Machi mwaka huu. Nao Bertrand Bisimwa anaongoza ujumbe wa AFC M23, ujumbe na pamoja naye Kanali John Imani Nzenze, kiongozi wa usikae na ujasusi ama ranseignema kwenye chama hicho kuzungumza ili kupata suluhisho kwa shida ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni lengo kubwa ya mkutano huu wa Doha nchini Qatar. Tukirudi hapa nyumbani, mtu mmoja kufariki na vitu vingi vya samani kuporwa matokeo kwa muda ya shambulizi iliyoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha ambao hadi sasa bado kujulikana, usiku wa siku ya nne kuamkia siku ya tano tarehe 28 Machi mwaka huu unao kwenye kata mkafu na venichibera na majengo katika mtaa wa Kadutu. Kiongozi makamu wa kata mkafu jijini Mwati anayetoa habari yajulisha kwamba mtu aliyefariki alikuwa akiendesha shughuli zake kando na bandari husi na alikuwa mmoja mkaaji kwenye avini majengo. Kisha kufyatuliwa risasi, muhanga alipelekwa kwenye kituo cha afya na majirani, ila akafariki baadaye. Didien Mwati atoa pole kwa jamaa ya muhanga na kuomba viongozi kuboresha usalama wa wakaaji na kuwalindia mali yao, hasa zaidi wakaaji na no kualika, pia kuweza kutaja watu wanaozaniwa kuwa chanzo cha usalama mdogo siku hizi katika mji wa Bukavu. Na liwali wa Kivu ya Kusini Manu Birato aliwasili hapa mjini Bukavu hii siku ya tano tarehe makumi na nane Machi mwaka utonao, akitokea katika jimbo jirani ya Kivu Kaskazini, mjini Goma ambako alienda kwa ajili ya uh, mafunzo katika mazungumzo na wapasha habari mara tu alipopokelewa kwenye bandari, alisema ya kwamba natafanya yote iwezekanavyo kushirikiana na viongozi wa AFC M23 kwa kuweza kurudisha usalama katika mji wa uh, Bukavu. Ndivyo alieleza, wakati alizungumza na wapasha habari mara tu alipowasili hapa mjini Bukavu. Alisema ya kwamba programu za kuweza kurudisha uongozi polepole katika mji wa Bukavu na katika Kivu ya kusini inakuwa ikiendelea. Masuala kuhusu kufungwa kwa benki na operesheni mbalimbali ambazo zayumbisha sekta ya uchumi katika mji wa Bukavu na Kivu ya kusini, alisema kwamba anaendelea kusubiri mipango itakayochukuliwa na viongozi wa AFC M23, na walika kumusikiliza liwali wa Kivu ya kusini Manubirato, suluhisho itapatikana itapatikana kwa nini? Kwani mnajua kama hizi siku zote hatukukuwa hapa, mwingine tumerudi tulitoka formation hii, tulikuwa huko tunarudi, tutumike tuangalie nini tutafanya, tuongee na wanajeshi tuongee na wengine wenye walikuwa kumitambo wakati tulikuwa mformation, tutajua tutafanya nini ili hiyo problem iishe. Tutaangalia jinsi watu wa mukartier magharibi wanaweza ungana na wa militaire, wakuwe wanafanya ronde usiku, baangalie comment intervention itakuwa rapide, kwani wanajeshi na na watoto wa mukartier wakijitia pamoja, wakitumika pamoja usiku na waza, intervention itakuwa rapide. Bila securite, hakuna maendeleo tutafanya Donk, munaona kama ile sekurite inaenda depar na formation ya batoto wetu inaenda de par na bamilitare wenye tuko na. I, nao mi kama hatuna bamilitare hii mali yetuko nayo itaporwa. Faut vraiment watoto wetu wakomprendre ile ke ifou baende kuformation bakuje dawapatia meli yenye itawapeleka tii mpaka Goma. Huko Goma watawapatia magari za kuwapeleka tii mpaka kuformation kwenye sisi wazee tunaenda huko. Kwa nini wa vijana wasiende? Haya, hapo tumetoka kumsikiliza liwali wa Kivya Kusini Manu Ubirato, tueleze ya kwamba amewasilia hapa mjini Bukavu, siye mwenyewe bali pia na liwali E, makamu wa Jimbo la Kivu ya Kusini ahusikaye na masuala ya kisiasa pia uongozi Masumbuko e, Bwenge e, liwali alipokelewa kwenye bandari ya meli Ihusi naye meya wa mji Ladislas Muganza wa Kandwa, pamoja na wengine wana memba wa AFC M23 katika Kivu ya Kusini nilioeleza kwa muktasari wa habari hizi ya kwamba hali ya maisha yaendelea kuwa ngumu wilaya ni Shabunda tangu kukatika kwa uhusiano wote kwa njia ya anga kati ya Shabunda na miji za Bukavu katika Kivu Kusini na Goma katika Kivu Kaskazini. Malalamiko hayo yatolewa na shirika la raia la mahali ambalo linafahamisha ya kwamba kwa leo pa Shabunda hakupatikani tena madawa ndani ya vituo vya afya, hakuna chakula ndani ya soko na kadhalika. Maelezo kamili na mwandishi wetu hapo pa Shabunda, papimu lingati. Wakazi wa mji Shabunda wanaishi maisha magumu, yapata sasa miezi miwili. Ukosefu wa vizaa mbalimbali inaonekana popote ndani ya mtaa wa Shabunda. Hakuna dawa kunako vituo vya afya, hata kunako viwanda vyenye kuuzisha dawa, kote kumefungwa ndani ya soko kuu ya mugi Shabunda vizaa mbalimbali vyote vimemalizika. Vile vile wafanyakazi wa serikali hawapokei mishahara yao. Kufatana na masemi ya shirika la ghaia ya mtaa wa Shabunda, wakaaji wa mtaa hii wanaishi sawa vile wamekwisha fariki tangu katika kwa masiliano ya mtaa wa Shabunda na miji Bukavu na Goma ambao inakuwa ikituma vizaa mbalimbali kwa ajili ya wakaji wa mtaa wa Shabunda ambao mtaa inakuwa bila barabara. Mwanasheria Izeki Kilunga, prezidenti wa shirika la raia mtaani Shabunda, anaomba wakuu viongozi wa nchi wajitolee kwa kupata amani ya kudumu jimboni Kivu ya kusini. Shabunda inakuwa teritori yenye haina njia na sisi tumeishi kupitia ndege zimetoka Bukavu zimetoka Goma, na tangu hii situation yenye nchi imepitia hakika si sisi tumeishi kama vile watu wenye wamekwisha kufa kwa sababu, kwa soko leo hakuna kitu lolote. Vitu vyenye vimetoka Bukavu na Goma, unapoingia kwa mabutiki, magazin, farmasi, hakika utakuta imekuwa tu mbao ndio zinakuwa ndani, njo kusema tumeishi kama vile watu wenye walikufa. Za hospitali ni kusema tumekosa dawa, kazi zingine zingine zote zimetumika demi journée. Kwa nini? Kwa sababu situasion ya nchi si nzuri, na sisi kama vile mtaa wa Shabunda wenye wamedepandre entièrement na chef-lieu yetu ya province na province sœur yetu ya Nord Kivu hakika vitu vyote vimekuwa vyenye kusimama simama, vimeenda kwa magumu. Kutoka mwingine Shabunda, mimi ni Papi Mulingati, Radio Maendeleo. Shukrani Papi Mulingati kwa ripoti hiyo. Karibuni visa elfu moja vya ugonjwa wa kipindupindu ama kolera vyaripotiwa katika Kivu Kusini kwenye mitaa ya afya kumi na moja juu ya mitaa makumi tatu na nne tangu mwanzoni mwa mwaka huu tunao yaani elfu mbili makumi mbili na tano ndivyo aeleza kiongozi ausikai na wapashazi habari kwenye chumba jimboni cha afya katika Kivya Kusini Mganga Claude Baizire siku ya tano, tarehe ishirini na nane Machi wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Mtaa wa afya wa Ruzizi una visa mia mbili makumi tano na moja mtaa wa afya wa Minova wilayani Kalehe visa mia mbili makumi nne na mnane. Hiji pia ina visa vingine pamoja na Uvira inafuatilia kaeleza Claude Baizire. Kati ya visa hivyo kuna wagonjwa waliofariki, sababu wagonjwa wa kupelekwa mbele hospitalini ili wapate matunzo kwa bure zidi ya ugonjwa wa kipindupindu ama kolera mjini Bukavu, eneo zinazopatikana kwenye aveni Nyofu na aveni Sayo, kata Ndendere, katika mtaa wa Ibanda, za kosewa na maji safi ya shirika ya Regideso kumepita zaidi ya mwezi mmoja sasa, hali inayotokana na kazi za kutengeneza barabara kiongozi wa shirika hili Inyas Ilunga Kabulo ajulisha kwamba siku za usoni wateja wake wa eneo hilo watapata maji kama vile hapo mbeleni. Huyu alaumu hata hivyo tabia ya watu wa moja wenye kuzunguka kwenye eneo hilo, wakijifahamisha kwamba ni watu wa shirika ya Regidezo, kwa ajili ya kudai pesa kwa wateja, ijapokuwa sio watumishi wa shirika hilo, na kuomba wakaji kuwa makini siku hizi. Tumsikilize engineer Inyas Ilunga Kabulo. Tuko kwa vinu Nyofu, tuko nafanya kazi ya kurudisha mirija ya mai ambayo iliharibiwa wakati ya kazi ya barabara. Tulilazimishwa kuiondoa na sasa tuko kuirudisha kusudi turudishie wakaaji wa Nyofu maji, donc kazi inaendelea. Ninafikiri ikifika mwezi wa nne, tutakuwa tuko narudisha maji polepole pole kwa wateja wetu ili warudilie hali yao ya zamani ya kutumia maji. Tunajua kunakuwa watu warugaruga ambao wanataka kujitokeza kuenda kusema, wakiambiwa wateja population kusema inaomba pesa. Hii kazi imegharamiwa na kampuni ya REGIDESO, na imegharamia kazi zote za kuchimba, za kuweka mirija, kurudishia watu maji. Asikuwe mtu mmoja mweatakia kusema eti ni yeye wala ametumwa na REGIDESO kuomba hata pesa moja. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Tunaendelesha taarifa yetu ya habari. Wakaaji wa Kivya kusini waombwa kuendesha kilimo kwa kupambana dhidi ya shida ya ukosefu wa chakula, hasa zaidi wakati huu wa shida za usalama na za kiuchumi. Mwezi huu wa Machi unaoambatana na kampeni ya pili ya kilimo kwa mwaka waombwa kulima mbogamboga mboga, mboga, zaidi kwa kupambana dhidi ya malisho mabaya. Maelezo kamili naye Mapendo Linda. Mwito ni wake Napoleon Kajunju akiwa mtafiti katika mambo ya malisho bora, pia mtumishi kunako shirika Siata wakati wa mazungumzo na Rejio Maendeleo. Wakati huu ambao kunaonekana uhaba wa pesa na maisha inaendelea kuzorota kutokana na vita, anasema ya kwamba maisha inaendelea kuwa magumu na watu wanakuwa na ugumu wa kupata chakula. Kwa kuweza kumaliza hali hiyo ambayo inaweza kupelekea watu kupatwa na magonjwa, anaalika wakaaji kuwa galia na namna gani ya kulima hata mbogamboga mboga, ili iweze kuwasaidia kwa afya yao. Katika kila sahani ya kukulia ndani ya jamaa kunapashwa kuwa chakula ambayo inaweza kusaidia kwa ujenzi bora wa mwili, anafasiria na Poleoka Junju. Ya pili, itabidi watu watumikishe hiyo chakula tunayo kwa sasa tu, tuna maragi mingi inalimiwaka, ina uh, kwa rahisi hii mafasi tunaishi mihindi nakomaa, miogo na koma. Italomba watu waji, wa, wa, wafurahie hiyo chakula tuko nayo. Anaalika wale ambao wanakuwa na shida ya malisho mabaya ama ugonjwa wa utapiamlo kuweza kunywa mara kwa mara uji ambayo inaandaliwa na mtama, soja, mahindi na hata maharagwe. Huyu hapa anafasiria namna gani ya kutayarisha uji hiyo na kupale Inabidi watu wa kutafuta namna gani wanataisha ubuji hiyo, uji juu watoto wakule na washibe, isikue maji juu kunapatia mtoto. Na kwa ile miindi wala mtama ni watu wanatumikisha wakulisha watoto, inakuwa kama mzuri. Hiyo miindi wailobeke mwenye kwenye maji, alafu waache inakuwa safi na tafuta uta ya nataka germination hiyo, ile ile ile miindi yenye iko ya, hiyo namna kama hiyo, anatumisha kufanya msululu inakuwa mzuri hiyo, ndio nakausha alafu unatafuta unga au unatwanga unatosha, hiyo hiyo uji itatoka ndani, alafu unaipiga, unapata uji ya, ya mzuri a ya mtoto atezi kula uh, uh, bila shida. Hiyo ni energy m mtoto iko na besoin na ya proteini pia, hiyo protein kitu kama vile maragi soja kalanga itezi kuileta, lakini hiyo malegume ma, ma inalomba zitumikiwe zi namna ya na kuitumika ili ikuwe ya, ya, ya, ya mafaa kwa mwili ya mtoto. Maragi kama vile soja ni lazima ikalangiwe kumoto. Napoleon Kajunju anakuwa basi akialika wakuu viongozi kuboresha usalama ndani ya matarafa ili kupelekea walimaji wawe na urahisi ya kufika kwenye shamba zao. Shukrani Mapendo Linda kwa ripoti hiyo. Toka Bukavu tunajielekeza Kalehe pa Kalonge, nafasi ambako vijana wa eneo hilo la Kivu kusini waomba wazazi na walimu kuitolea elimu na maadibisho kipaumbele kwa kufungua shule na wazazi kutuma watoto shuleni. Mwito huo unajitokeza mwezi mmoja kisha shughuli zote za shule kusimama kwenye eneo ya Kalonge pa Kalonge. Vijana waliozungumza na Radio Maendeleo hii siku ya tano tarehe 28 Machi wanashangaa kuona na kuhuzunika kuona eneo kadhaa za Kivu Kusini shule zaendelea vyema, ila watoto wa Kalonge wanaendelea kusumbuka. Hey, Eve Heri ni kiongozi wa vijana pa Kalonge, mwenye kueleza kwenye microphone yake alinkabika inakuwa tayari mwezi mmoja watoto wako nyumbani hawaendi shule katika mkoa wa Kalonge kwenye subdivision kalehe ya tatu, watoto wamebaki nyumbani. Kwa hiyo tunawaomba wazazi e, kuwasukuma watoto shuleni tunawaomba kabisa, na pia tunawaomba walimu watoe jukumu ya kuwafundisha watoto kama vile wanazoyaka kuifanya kwa sababu wale watoto ndiyo espoare ya nchi ya kesho, warudie kwenye shule uh, wawaankadre watoto ili waone uh, avenir ya nchi itakuwa je kesho. Tunayua kwa ukweli ya kwamba walimu wanakuwa katika shida, ni muda wa miezi mbili hawalipwe, kwa sababu katika manafasi zingine watoto wanasoma, na nina hofu ya kwamba hawatafanya kalendari ya kipekee kwa sudivision kale 3. Habari zingine walimu kwenye shule la msingi katika eneo ya maadibisho kalehe ya kwanza ikiundwa na kalehe centre na minova waombwa kubaki kimya, wakiendelea kutoa elimu kwa watoto. Mwito umetolewa naye kiongozi husika na elimu katika eneo ya maadibisho Kivu Kusini ya kwanza leo msagi mokambilwa e, siku ya tano, wakati alizungumza na redio maendeleo, huyu alitoa kauli mwangaza kuhusu mgomo unaosemeka kuanzishwa na walimu katika eneo ya akale. Maelezo kamili naye Omer Mudekereza huyu amejulisha kwamba shughuli za shule zinaendelea kwa kawaida katika shule nyingi katika eneo ya maajibisho Kalehe. Ya kwanza kuhusu malipo ya mishahara ya mwezi wa pili na watatu yaliyoombwa nao walimu wa Kalehe, leo Musagi Mukambilwa awaomba walimu kubaki kimya, akiwahakikishia kwamba pesa zao zinapatikana tayari kwenye benki mbalimbali wakati wowote. Aendelea kusema kiongozi huyu, walimu watalipwa pesa zao za miezi mbili hivi karibuni, akikumbusha kwamba juhudi zinakuwa zikiendeshwa ili walimu hao walipwe mishahara yao. Kiongozi kwa muda husika na elimu katika eneo ya maajibisho Kivu ya Kusini ya kwanza aomba walimu waendelee kuwatolea watoto elimu bila shida yoyote. Leo Musagi Mukambilu aeleza greve enyewe haiko na haijakuwa probleme ya kupokea, walimu wako na kontakt na wakubwa wa Karitasi na njo maana hakuwezi kuwa greve. Wakubwa wa Karitasi wanasema franga ya walimu ya kalee iko na ya mwezi wa tatu ilishafika, lakini wako wanafanya pour parler na mabanki payeurs yenye nalipaka kusudi ile franga ifikie walimu matelefoni. Alors nanjo ile kazi wako wanafanya hivi, walimu watapokea salere ya miezi mbili mara moja. Walimu waendelee kutumika, salere iko kunabakia tu strateji namna gani salari ifikie kila mutu kwa telefoni yake. Kuhusu walimu wapya na wasiolipwa na serikali, kiongozi huyu ajulisha kwamba juhudi zinaendelea kwa ngazi zote ili walimu hao kwa ngambo yao walipwe mishahara yao toka serikali. Shukrani Omer Mudekereza kwa ripoti hiyo. Ulalo chirindira unaunganisha mkoa wa ngando na mchingwa katika shefri ya kaziba wilayani walungu unaweza anguka wakati wowote ikiwa kuna chenye kuendeka haraka iwezekanavyo. Hii ni kutokana na ufa zenye kuonekana kwenye ulalo huo, ufa ambazo zinasababishwa na lori kubwa kubwa zinazopita kwenye ulalo huo siku zilizopita na zenye kuwa na mizigo mingi. Ni vyema kujulisha kwamba ulalo huo ni ya muhimu sababu unaunganisha Shefria Kaziba na Burini pia Luhinja. Kutokana na shida hiyo, shirika la raia tawi ndogo ya Kaziba inaomba watu wenye nia nzuri pamoja na wazaliwa wa Kaziba kujitokeza haraka iwezekanavyo kwa kuokoa ulalo huo unaokuwa na faida nyingi kwa wakaaji upendo wa msikilizaji, la ziada hakuna. Ni hayo machache ndiyo idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo iliwaandalia. Kabla twagane, ikiwa ulitushika njiani na kumbusha, kipi cha muhimu tulizungumzia katika taarifa hii ya habari? Tulizungumzia kuhusu hali ya maisha ambayo ya kuwa ngumu siku hizi wilayani Shabunda. Vifaa vingi kama vile chakula, madawa toka Bukavu na Goma havifike tena mtaani Shabunda zaidi ya mwezi mmoja sasa. Kuhusu afya, karibuni visa elfu moja vya ugonjwa wa kipindupindu vya makolera vya ripotiwa kwenye mitaa 11 ya Kivu ya Kusini tangu mwanzoni mwa mwaka wa 2025, alieleza kiongozi wa usikai na upashaji habari kwenye chumba jimboni husika na afya katika Kivu ya Kusini Muganga Claude Baizire. Tutaendelea kuwashukuru zaidi, shukrani za dhati kwake Joseph Tizungu aliyetuweka hewani. Naitwa Rikiombeni na watakia wikendi njema, tukutanane siku zijazo katika programu zingine hapa kwenye Radio Maendeleo.