Tunakusalimu na kukutakia amani ya Mwenyezi Mungu popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa Radio Maendeleo. Karibu kupokea habari zetu na huu kwanza ni mtasari wake. Kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaweza kusababisha mwaka wa masomo kupotea bure na kuleta shida katika sekta ya maadhibisho. Mengi ni katika habari zetu. Na wamama wenye kuishi na ujauzito wanaombwa kujielekeza mara kwa mara mbele ya mganga ajili ya kuchunguza hali ya mtoto tumboni, wakati huu ambapo wakaaji wanakumbwa na woga kutokana na hali ya vita. Mengi pia ni katika habari zetu. Hayo pamoja na michezo ni katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, nikikuomba ukae nasi hadi mwisho. Msikilizaji, punde kidogo ni maelezo kamili Maendeleo. Tuanze habari hizi na kusema ya kwamba nukta kadha wa kadha ndizo zimezungumziwa katika kikao cha usalama kilichoendeshwa siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano hapa mjini Bukavu kwenye ikulu yake Liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Manubiratu. Kati ya nukta hizo ni pamoja na hali ya usalama jimboni Kivu ya Kusini na pia viwanja vya serikali ambavyo vimekwisha kupokonywa. Kuhusu hali ya usalama jimboni, shauri ya usalama imepokea ripoti inayojulisha kushikwa kwa watu kumi na kenda wanaohusika katika vitendo vya ukosesha amani na silaha ama makumi ine na saba ambazo zimekwisha kukamatwa. Kati ya mengi inayobaki kushughulikiwa ni pamoja na kuboresha hali ya usalama kwenye mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega, pamoja na kutafuta mabandia waliokimbia kutoka ndani ya jela na ambao wengi wao wanaendelea kuishi kati ya wakaaji, kajulisha shauri hilo la usalama Jimboni. Hata hivyo, shauri ya usalama imejulisha kwamba hali ya ujenzi kiolela inasababisha ugumu wa kushika watu wenye kuyumbisha usalama, wakati walinda usalama wanapofika kwa ajili ya kuwashika. Katika kikao hicho askari jeshi wamejulisha nia ya kulindia raia usalama katika eneo lote lililo chini ya uongozi wa kwake. Kuhusu kupokonywa kwa viwanja vya serikali, kutaundwa timu ya uchunguzi ajili ya kujua kinachoendeka kwenye eneo la Elakate na kempi ya askari ya Panzi. Nukta zingine muhimu zimezungumziwa wakati wa kikao hicho kama vile kujengwa upya kwa jela kuu ya hapa mjini Bukavu, kukataza raia vitendo vya kujikatia sheria, mazungumzo pamoja na shirika Bralima na kadhalika. Tukiamini Crispe Kashale akiwa memba wa shauri la usalama Jimbo aliyehakikisha habari za kikao hicho. Visa vya kujikatia sheria vinaripotiwa mara kwa mara siku hizi mjini Bukavu, ambapo watu wanaunguzwa kwa moto wakiwa hai na wengine wanapigwa vikali hadi kutoa roho, baada ya kushikwa katika visa vya usalama mdogo vyenye kutokana na kushambulia watu siku hizi manyumbani kwao na vyenye kuendeshwa na watu wenye kumiliki silaha. Hali hiyo yaonekana zaidi baada ya kutekwa kwa mji wa Bukavu ambapo wezi wenye silaha wanashambulia wakaaji katika manyumba zao usiku, eneo mbalimbali mbali hapa mjini Bukavu. Hali hiyo i, ambayo ni ya ukiukwaji wa hali za, wa haki za kibinadamu na isiyokubaliwa na sheria za kimataifa na hata sheria za kitaifa. Kajulisha watu wa moja ambao wamezungumza na Redio Maendeleo. Nikola Lubala akiwa mwenyekiti makamu wa shirika nyipya la raia jimboni Kivu ya Kusini aomba kuwakuu viongozi kuchukua hatua ajili ya kuzuia visa hivyo na kuadhibu watu wenye kujikatia sheria, na pia anaomba wakaaji kuacha tabia hiyo ya kujikatia sheria hapa jimboni Kivu ya Kusini. Nikola Lubala anaeleza kwa wanajilipishia sheria wa kuweza kumuua wa, inafikia hata kwa kumlunguza hiyo, mimi nadhani ni kitendo ambayo sisi tunakuwa tunalaumu sa vile wateteji wa haki za binadamu unajua ha, wakati tunapokamata mwizi sio vizuri kwa kuweza kumuua. Mimi nadhani ya vizuri ni kuweza kumubeba kunako wako viongozi wanaangalia na wanaweza kumsambisha na ni wao ndio wanaweza kukompatia hukumu. Kunakuwa wale tunasema wainosawa ambao kukua hata nakosa, unajua watu wengi wanaweza kukapitia katika mambo hiyo anasingizia tu mtu, ijapokuwa ni uongo, sio maana. Tunakuwa tunatoa mwito kabambi kwa wakaji wa mji wa Bukavu kabisa kwa kuweza kuepuka hiyo vitendo sio vizuri. Hiyo ilikuwa sauti yake Nikola Lubala, akiwa mwenyekiti makamu wa shirika nyipya la raia jimboni Kivu ya Kusini. Na tujielekeze Panyangezi ambako hali ya kiuti yaendelea kuwa ngumu siku baada ya siku, katika mkoa wa Karongo Panyangezi wilayani Walungu na kando kando, pia katika vijiji vingi vya wilaya ya Walungu. Expediki ya atujia na maelezo kamili. Kwa sasa wakulima wengi hawajielekezi shambani, wagonjwa wanaolazwa ndani ya vituo vya afya wakosewa na matibabu, vituo vingine vimefunga milango na shule nyingi bado kufunguliwa, inakuwa sasa zaidi ya mwezi moja. Kuhusu shida ya kutojielekeza shambani, duru za mahali zajulisha kwamba wakaaji wengi walikuwa tayari wamepanda mimea shambani mwao, wakati wengine walikuwa wakijiandaa kuondoa mbegu shambani kwa leo. Zaendelea kujulisha duru zetu, wakulima waliokuwa wameshapanda mimea wanashindwa kufika shambani, wamoja kwa kupalilia na wengine kwa kuvuna hali hiyo inasababishwa kama zimeeleza duu za mahali na kuwepo kwa mapambano siku hizi kati ya wapiganaji wa Zalendo na majeshi wa M23. Vijiji vyenye kuathirika zaidi na shida hiyo ni kama vile Mulende, Lukananda, Kabiganda, Kamina, Chijingri, chibimbi iraga na ishuja, zaeleza duru za mahali. Zaidi ya kuwepo kwa mapambano, shida nyingine ni kuwepo kwa habari za uvumi zinazotangaza kujitokeza kwa wazalendo kwa kushambulia ngome za jeshi wa M23. Mkaaji moja ambaye akutaka jina lake litajwe, ameambia radio yako kwamba kwa sasa hali ya oga inapelekea wakaaji wengi wa Nyangezi kubaki makwao na wengine kukimbilia mahali wanapozani kuishi katika usalama. Kutokana na hali hiyo msimu wa pili wa kilimo au B unaweza haribika na inaweza kuwa na matokeo mabaya kuhusu hali ya kiutu panyangezi na kusababisha njaa. Duru karibu na uongozi wa mahali zajulisha kwamba ni karibuni asilimia makumi mnane ya wakaaji wa mahali njio wamesha kimbia makao yao wakijielekeza wamoja kwenye kata Panzi hapa mjini Bukavu na wengine katika eneo jirani. Kuhusu hali ya kiafya, duru nyingi zajulisha kwamba vituo vingi vya afya vimeshafunga milango kama vile kituo ya afya ya Munya, kituo ya afya ya Mulende na hata kituo ya afya ya Muzinzi licha ya kuwepo kwa magoni jwa hali ya usalama hairuhusu wauguzi kubaki katika eneo hilo. Kwenye hospitali ya Nyangezi wagonjwa wanakumbwa na shida nyingi, wamoja hawatembelewe na wanamemba wa jamaa zao sababu wameshakimbia. Hali hiyo inapelekea wagonjwa wengi kukosa chakula wakiwa hospitalini hata kama wana pesa, wakaaji wengi wanakosewa hata na mahali pa kununulia chakula, sababu shughuli zimesha zorota kwenye santa ya Munya na hata soko za mahali hazileme kama kawaida. Kuhusu sekta ya elimu, walimu waliohojiwa na radio yako wamejulisha kwamba shule za mahali hazijafungua milango, inakuwa sasa zaidi ya mwezi mmoja katika eneo hiyo ya maadibisho walungu ya pili. Wadadisi wa mambo wanajiswali mengi kuhusu wanafunzi wa mahali ikiwa hali inabaki kama hivyo, wakiomba pande zote husika kutumika kwa ajili ya amani na usalama popote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shukran Expedi Kialu kwa ripoti hiyo, na tumeisema pia kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari. Shida ya kuzorota kwa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaweza kuzorotesha shughuli za shule na kupelekea hata mwaka mzima wa masomo kupotea bure. Kwa hii kunaongezeka pia shida ya kugaramia walimu ambao bado kulipwa na serikali. Maelezo kamili kuhusu habari hizi na wewe Mapendo Linda inayohusu malipo ya walimu wa moja ambao hawagharamiwi na serikali, hapo kunaonekana shida kubwa. Ni kwa sababu hawa walikuwa wanalipwa na shule kupitia pesa ambazo zilikuwa zinatumwa toka mjini Kinshasa kwa ajili ya uongozi wa shule, ila hadi sasa pesa hizo hazijatumwa bado, na hata kama zingetumwa benki zinaendelea kufunga milango yake. Watu wengi wanadhani ya kwamba hali inayoripotiwa jimboni Kivu ya Kusini inapashwa kuwa mafundisho kwa wakuu wanaoongoza shule na kuwaalika kuelewa ya kwamba shule haziambatani na mambo ya siasa. Shukrani, Mapendo Linda, kwa ripoti ya kwako. Na hospitali nyingi jimboni Kivu ya Kusini na zaidi, na zaidi sana zenye kupatikana wilayani zinakumbwa na uhaba wa dawa siku hizi ajili ya kuwatunza wanaogonjwa. Hali hii imetambuliwa siku chache baada ya sehemu kadhaa za jimbo la Kivu ya Kusini kuchukuliwa na makundi ya AFC M23 kama vile mji wa Bukavu na wilaya za Kalehe pia Kabare na Walungu. Maelezo kamili nawe Omer Mudekereza. Kwa mjibu wa duru zi moja zinazotoa habari hizi kwenye Redio Maendeleo zasema kwamba vituo vingi vilivyokuwa vikipokea dawa toka serikali na wafadhili wake katika mpango wa matunzo bila malipo kwa leo zakosewa na dawa ajili ya kutunza wagonjwa walio katika haja ya kutunziwa, ni kama vile tarafani Shabunda, Mwenga, Kabare, Kalehe na Ijwi ambako wagonjwa wanaombwa kujitafutia dawa za kuwatunza kisha kupita kwenye vipimo, hata kama ni kati ya wenye kuhusika na matunzo bila malipo. Pamoja na hayo, mashirika ya kitaifa na yale yasiyokuwa ya serikali iliyokuwa ikisaidia kwa kutolea wagonjwa wa moja huduma za matibabu za kumbwa na hali ya usalama mdogo isiyo ruhusu kujielekeza eneo mbalimbali mbali, kwa kutoa huduma kwenye vituo vya afya na hospitali kadhaa. Duru zingine zajulisha kwamba kwenye eneo zimoja wanawake hawafaidii tena msaada wa kuzaa bila malipo kama ilivyokuwa hapo mbeleni, na watoto wa chini ya miaka tano hawapati tena huduma za matunzo bila malipo. Kiongozi mmoja ambaye kutaka jina lake litajwe. Amejulisha kwamba hali ni ngumu kwenye hospitali na vituo vya afya vinavyokuwa eneo ambako ni vigumu kufika sababu ya uharibifu wa barabara au tena ambako hali ya usalama ni mbovu zaidi licha ya ukosefu wa wakaaji wa mahali. Ijulishwe kwamba magonjwa kama mpox na kipindupindu zinaripotiwa bado kwenye eneo zimoja za jimbo la Kivu ya Kusini, hali inayoweza kusababisha hasara kwa wakaaji iwapo hakuna kinachofanyika kwa kutafuta suluhisho toka kwa wakuu viongozi. Shukrani Omer Mudekereza. Habari zingine ni ya kwamba wanawake walio na ujauzito yani, wenye kuwa na mimba, wanaombwa kujielekeza mara kwa mara kwenye hospitali na pia vituo vya afya ajili ya kuzungumza na waganga kuhusu hali ya watoto walio tumboni wakati huu ambapo watu wanaishi katika hali ya uga kutokana na vita. Ombi hiyo imetolewa naye Jean Yves Balungu akiwa mganga wa wanawake ambaye amehojiwa na Radio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Maelezo kamili mara tena nawe mapendo Linda. Kulingana na daktari Jean Yves Balungu wakati wa vita na wasiwasi wasi, mama mjamzito anaweza kupatwa na shida mbalimbali mbali, kama vile kabla mimba haijakomaa na kadhalika. Huyo hapa anafasiria kati ya mingi ile, mavita, usalama mdogo na ingine ma. Na usalama mdogo, saa vile tulisema, inaweza leta shida mingi. Shida ya kwanza kwa mwanamke, anaweza kupoteza mimba ndio tunaita mavortement uh, inaweza fika pia, ile mimba inapata se ile tunaita ka menace, donc inakuwa menace, na ile menace inaweza fikia kwa avortement tu comme. Kama inatunziwa mzuri, inaweza bakia me itakuwa, uh, mimba yenye itakuwa na mashida fulani fulani, mumasiku zenye zitakuya na mama, kisha kuwa mjamzito anakuwa mu trimestre ya tatu, donc inakuwa kwa 7 mois 8 mois kunakwakaili tunaitaka mamenase accouchement premature donc mtoto anazaliwa mchanga wala inafika mama na anaweza kuzala mtoto akishakuwa premature na pale, nalomba sasa masoin zene zinakuwa za murefu, juu nalomba ku tia wa wanganga wa watoto ndani ba pediatre juu ya kuweza kusaidia ule mtoto aweze kukomala nje ya tumbu ya mama. Kwa hiyo anaalika wale wote ambao wanaishi na wanawake wajawazito kuepuka kuwatolea habari za uongo na habari ambazo za uvumi ambazo hazina ukweli wowote. Anaalika pia wakuu viongozi kuweza kujihusisha kwa kuboresha usalama katika maeneo zote za jimbo ya Kivu kusini ili kurahisishia wanawake wajawazito kujielekeza hospitalini mara kwa mara. Mutafahamu ya kwamba tangu kushikwa kwa maeneo zimoja za jimbo ya Kivu kusini na wa M23, hasa eneo ya Kale na kandokando yake, kuna ripotiwa wa mama ambao wamejifungua watoto wenye kufariki, wengine wamejifungua Kabla ya miezi zimefahamisha duru za mahali. Shukrani mara tena, Mapendo Linda kwa ripoti ya kwako. Habari zingine ni ya kwamba vitendo vingi vinavyotokana na vita pamoja na vitendo visivyoheshimu haki za kibinadamu vinasababisha magonjwa ya kiakili. Kwa wakaaji hapa mjini Bukavu na maeneo zingine, wamoja wao kati ya wenye kushikwa na matatizo hayo ya kiakili wanaweza kujikuta wakiishi hali ya upweke na wengine kushikwa na ukosefu wa usingizi, maumivu ya kichwa na hata magonjwa ya kuhara na kadhalika. Ndivyo amejulisha Idris Baninde akiwa mganga wa akiwa mganga wa vidonda vya ndani na nafsi ambaye anaomba wakaaji kukubali na kuelewa hali ya sasa kama vile ilivyo ili kuepukana na magonjwa kama na hayo, tumsikilize. Unaweza kutana mtu uh, anakosa usingizi apeti, hana uh, ndoto saa yote, anaweza kuwa na ikala hivi, me anakuwa sa vile vako anamwambia kimbia, hatari aliko pale, ile ni, ma, ni masekel ya ile trouble de stress post traumatic. Je, uh, wakaaji hapa mjini Bukavu, wakaaji wa jimboni Kivu ya Kusini, popote wanaweza kufanya nini ili wasiugue na hiyo uh, malali za kipsikolojia hiyo? Wakati jambo ambalo wanaweza kufanya ni kuitika, kuelewa hali na kuitika kuexprime ile hali. Mtu anaweza aitika hali na haitiki anaexprime au anavivre hali donc, kuitika hali inamaanisha kuitika kama hii situation ndio nyetuko amo haiko ya mzuri, ni ya insecurity. Na kuitika ku kuishi hali inamaanisha uh, quelque soit hii hali mtu anaweza kuwa ana, anarudilia kazi zake za routine au za kawaida, inatia ndani kunawa, inatia ndani kukula kawaida, inatia ndani kufanya mazoezi. Ile inaweza pelekea mtu anagarde au anachunga hali yake ya kiakili, hayo ya kipsikolojia ini zaidi sana tuisababu uh, mtu kubakia uh, katika mazungumzo na batu ya karibu, wanaweza kuwa batu ya nyumba yake, marafiki wa kazi, wanafunzi wenzake na ile inaweza wafanya kubakiana ile ile hali ya utu, na wakati banazungumza pamoja vile inabasaidia ku, yatundeta kuremonte moral na banaendelea kupambana na ile hali. Na kabla tuzungumzie habari za michezo, shirika Regideso yaendelea kulaumu uvamizi wa vianj, viwanja vyake na ambamo mnapatikana jengo zinazosaidia kupeleka maji katika eneo nyingi za mji wa Bukavu ni kama vile paipodrome mnamo Avenue Somenki na Albert Kayabu, ambako watu binafsi wamevamia viwanja vyake kinyume na sheria, hasa wakati huu wa vita. Siku ya Mungu ambayo imepita kundi la REGIDESO pamoja na meya wa mji wa Bukavu wamejielekeza eneo hizo ajili ya kujionea binafsi hali ilivyo hapo. Wametambua kwamba uvamizi huo unaendelea. Kiongozi wa kitengo husika na ufundi kwenye shirika REGIDESO jimboni Kivu ya Kusini, Frank Salumu anashukuru meya wa mji Ladis Mganza kuona amejitokeza mwenyewe kwenye eneo hilo. Frank Salumu anatoa hapa maelezo. Mkaaji moja wa Nguba alikamata parcele ya pande ya parcele a... kunajengewa tanki ya Regideso, anajenga ako nyumba yake. Baada ya kufika hapa, tulikuwa huko kwenye avenue Albert Kayabu, kuna bwana mmoja naye aliweza kubomoa borne fontaine ya Regideso yenye ilijengewa vizuri, akaibomola na kuelargir parcele yake. Mbele ya ile tena, tulikuwa mwa Avenue Hippodrome huko, kuna mwengine alijenga upango mbele ya parcele ya Regideso ni prevision ya kujenga nyumba na ile yote. Tunashukuru uh, rapidite yenye maire de la ville alikuwa nayo kwa kutusaidia, ili tuweze tena kurecupere maparcele yetu. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni ya kwamba kipindi ya robo finali ya mashindano barani Afrika ya maklebe bingwa itaendeshwa hii siku ya pili, itakuwa tarehe moja Aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Mechi nne ndizo zinaandaliwa kuchezeka. Mechi ya kwanza ni Al Ali ya Misri, itakuwa mechi ya Al Ali ya Misri ambayo itachezeka na timu la Al Hilal ya nchi ya Sudani. Timu ya pili itakayochuana itakuwa Pyramid FC ya Misri ambayo itakutanana na Asfar ya Morocco na baadaye itakuwa zamu yake Mamelodi ya Afrika ya Kusini ambayo itachuana na timu ya Esperance Sportive ya Tunisia. Yaani ya, ya Tunisia. Kwa mwisho, kwa mwisho itakuwa mechi kati ya MC Alger ambayo itapambana na Orlando Pirates ya Afrika ya Kusini. Maendeleo, Mopeno msikilizaji wa redio Maendeleo, kufikia hapo hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari, ila ikiwa umetuchukulia njiani. Hii ndiyo iliyokuwa kwenye mtasari wa habari zetu. kwenye habari hizi, kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaweza kusababisha mwaka wa masomo kupita bure na kuleta shida katika sekta ya maadhibisho. Mumeweza kupokea mengi katika habari hizi na wamama wenye kuwa na ujauzito waombwa kujielekeza mara kwa mara mbele ya mganga ajili ya kuchunguza hali ya mtoto tumboni, wakati huu ambapo wakaaji wanakumbwa na woga kutokana na hali ya vita. Habari hizo pamoja na michezo zimewajia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani zangu kwako msikilizaji ambaye umetufuata kwa makini. Tuonane kwa wakati mwingine katika taarifa zingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, nikikutakia kila laheri.