Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba mpo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Kwanza muktasari wa habari. Msongamano wa magari unaripotiwa siku hizi kwenye barabara nyingi za hapa mjini Bukavu. Kutokuwepo kwa polisi husika na usalama barabarani pamoja na nidhamu mbaya ya madereva wamoja vinadhaniwa kuwa chanzo ya shida hiyo. Na wakaji wa wilaya ya Ijwi wasema kuhofia kujitokeza kwa hali ya njaa katika eneo yao, yote ni kutokana na ukosefu pamoja na kupandishwa kwa bei ya bidhaa mbalimbali. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Emil Muhindo. Karibu pia tegeni sikio. Naam, karibu kupokea maelezo kamili. Tuanze na habari hizi kuhusu usalama mdogo. Tujulisha kwamba sauti zinaendelea kusikika hapa na pale kwa kuomba usalama uweze kuzidishwa kando ya hospitali ya Mkongola inayopatikana katika groupe ma ya Kagabi wilayani Kabare. Wakaaji wengi wa mahali waliozungumza na Redio Maendeleo wamesema kusikitika kuona kwamba kila leo hospitali hiyo inakuwa ikishambuliwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza usiku wa siku ya tatu tarehe mbili 25, wakati watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana waliweza kujipenyeza kwenye hospitali ya Mkongola na kupora vitu vingi vya thamani kama vile pesa. Moizi Biringanine akiwa kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika groupement ya Kagabi amejulisha kwamba watu hao wenye kumiliki silaha waliweza kujipenyeza kwenye hospitali ya Mkongola pa saa nne za usiku. Hawa waliweza kubomoa ofisi za mganga mkuu na kuweza kupeleka kiwango ya pesa. Waliweza pia kujitokeza nafasi ambako akinamama fungulia ama maternite na kuweza kufyatua risasi wakitaka kumalizia maisha mganga moja aliyekuwa akiwatunza wagonjwa ila aliweza kuumizwa, kama vile duru zetu zaendelea kujulisha zaidi. Ya hiyo wanaofanya ulinzi kwenye hospitali hiyo ya wa Mkongola waliweza kuchapwa viboko na watu wenye kumiliki silaha waliopora vitu vingi vya thamani na kukimbia kujielekeza pasipojulikana. Moizi Biringanine akiwa kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika grupma ya Kagabi wilayani Kabare anakuwa na ombi hii kwa ku viongozi ni kuwaumba kabisa watusaidie na kurenforce securite kwa mahali ambako hopitali ya Mkongole inapatikana. E, sirtuke ke izi masiko hatuna ni polisi ni nani? ni, ni, ni arme yenyewe iko nafanya usalama kule. Donk tuko pichi venyewe ni kuwaumba kabisa waangalie mumaurgence koma watatusaidia ile hopitali ipate securite de faso ke wamunganga wasishindwe kufanya kazi yayo kama kawaida. Ijulishwe kwamba mwezi Machi mwaka huu 2025, watu wenye kumiliki silaha waliweza mara tena kushambulia hospitali ya Mkongola. Ni vyema kujulisha kwamba hospitali ya Mkongola inakuwa ikiwapokea wagonjwa kutoka eneo mbalimbali wilayani Kabare, tukitaja Kagabi, Bushwira, Chirunga, Bugobe na kadhalika, na tangu mapambano kujitokeza kati ya askari jeshi wa taifa FARDC na jeshi wa AFC 23 tarehe kumi na kenda Machi mwaka wa 2025, zaidi ya asilimia makumi manane ya wakaji wa wlikali wa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini waliweza kukimbia eneo hilo, hali iliyozuia msaada wa matunzo kufikishwa katika eneo hilo. Wakaaji hao wamekimbia kisha kusikia mlio wa risasi toka hapa na pale, kama inavyojulishwa katika tangazo lenye kuwekwa hadharani nalo shirika la waganga bila mpaka MSF na kuchunguzwa na Radio Maendeleo siku ya 4 tarehe 3 Aprili, mwaka wa 2025. Mapendo Linda, ifuateni ripoti yake. Anasema ya kwamba zaidi ya wahami mia saba waliweza kukimbilia kwenye hospitali ya Walikale, hali ambayo inazorotesha hata uchumi wa hospitali hiyo. Wakati huu hali inaendelea kuwa mbovu zaidi, kama wanazungumzia katika kibarua wa hicho, kiongozi wa mpango MSF Nathalie Torrent anasema ya kwamba MSF itasimamisha huduma zake za matibabu wakati wote ule ambao vita itakuwa ikiripotiwa kwa sababu hali ya vita inawapelekea wasiweze kufanya shughuli zao kama inavyostahili. Aliendelea kusema ya kwamba usalama wa wafanyakazi wao na hata wagonjwa ambao wanawagharamia ni muhimu sana. Ndiyo kwa maana amesema yawezekana waweze kusimamisha shughuli za kwao. Milio ya risasi imesikika siyo mbali na ofisi ya MSF eneo ya Walikale, hali ambayo inapelekea kuona ya kwamba wafanyakazi wa MSF wanakuwa katika hatari pia. Wanaendelea kufahamisha ya kwamba kumepita wiki mbili, kulikuwa bomu ambazo zimesikika siyo mbali na ofisi ya MSF na kuharibisha hata vituo vyao na hata gari. Kwa sasa hali inaendelea kuwa mbovu, kwa sababu wanashindwa namna gani ya kuweza kupeleka vifaa vya kuwagharamia wagonjwa, sababu hakuna barabara, kwa njia ya ndege inashindikana. Kama inavyosemeka katika kibarua hicho, anasema ya kwamba mnamo wiki mbili timu ya MSF itakuwa na shida ya kuweza kupana madawa hali ambayo itakuwa tena ikizorotesha zaidi namna gani ya kupelekea wahanga msaada. Kwa hiyo MSF inaalika hawa na wale kuweza kukinga raia wakati huu wa vita na kuweza kukinga vituo vya afya na hata wale wote wanatumika katika sekta ya afya pia wanawaalika kuweza kuwarahisishia kufikisha dawa nafasi ambako dawa zinahitajika. Ripoti yake Mapendo Linda. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakokipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, msongamano wa magari unaonekana kwenye barabara nyingi za hapa mjini Bukavu siku hizi. Hali hiyo inakuwa ikiripotiwa asubuhi, mchana kama vile jioni. Kama vile Redio Maendeleo imetambua, imeonekana ya kwamba watu wengi wanakuwa wakichelewa kwenye kazi zao kutokana na msongamano wa magari unaoonekana zaidi kwenye nafasi ya uhuru, tokea nafasi inayoitwa Feu Rouge hadi Nyawera, pia kutoka nafasi ya uhuru kwa kuelekea Bagira Wachunguzi wengi wameijulisha ya kwamba huenda ni madereva wengi wenye nidhamu mbaya ndio wanakuwa wakikuwa chanzo ya msongamano huu wa magari kwenye barabara za hapa mjini Bukavu. Shida nyingine ni kwamba polisi wanaohusika na usalama barabarani wanaonekana kukosekana hapa mjini, sababu baadhi yao waliweza kupelekwa jimboni Kivu ya Kaskazini kwa ajili ya majifunzo tokea makundi ya AFC 23 iliweza kuwasili hapa mjini Bukavu. Kwa kutafuta suluhisho kwa shida hiyo, kuna vijana wenye kujituma toka muungano wa madereva o wanaokuwa wakijitahidi kila leo kwa kuweza kujaribu kuleta usawa kwenye barabara, ila hawa wanaonekana kuvunjika moyo sababu hawatolewe msaada kidogo wa pesa unaoweza kuwasaidia kufanya kazi hiyo ipasavyo, kama vile duru zimejulisha karibu na muungano wa madereva nchini Kongo, ASECO. Mmoja kati ya watumiaji wa barabara za hapa mjini Bukavu ametoa ombi lake kwa wakuu viongozi kwa namna hii: kwa wakuu viongozi wenye viko na jere mwingine ya vile ya Bukavu, tuna balumba batusaidie baredeploye katika muji wa Bukavu. Na hali ya usalama mdogo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia imepelekea miradi nyingi ya maendeleo kusimamishwa, zaidi katika sekta ya ukarabati wa barabara hapa mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kabla hali ya usalama kuzorota, miradi nyingi ya maendeleo ilikuwa imeshaanzishwa pia katika wilaya mbalimbali za jimbo la Kivu ya Kusini, ila kwa leo miradi hiyo imeshasimamishwa. Hali ni gani, Omer Mdekereza? di vyaonekana zaidi kwenye Avenue Sayu kwenye barabara toka Ferouge hadi Atnedi Banda, kwenye Avenue Sinelac ikiwa tokia Atnedi Banda hadi Nyawera, pia Panguba na Muumba mtaani Ibanda. Katika mtaa wa Bagira, kazi zimeonekana pia kushimamishwa kwenye barabara toka ofisi ya mtaa hadi quartier mtaani mutaani Ibanda. Hali yaonekana kuzorota katika eneo ambamo kazi zilikuwa zikiendeshwa. Hii ni sababu kunaonekana matope kwenye baadhi ya barabara hizo zaidi mvua, inakuwa vigumu kwa gari na hata pikipiki kupita kwenye barabara hizo, na vifaa vilivyoandaliwa kwa kazi hizo vinakuwa vikiibwa nao watu wasiojulikana na vifaa vingine kupelekwa na maji ya mvua. Hali hiyo yaonekana pia kwenye barabara ya taifa nambari tano Bukavu Uvira kupitia milima ya Ngomo, pia kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Mugogo wa Lungu kwa awamu ya kwanza ya kazi za ukarabati wa barabara hiyo. Kwenye barabara ya taifa nambari tano, kazi zilikuwa tayari Tokea Nyantende hadi Nyangezi, ila kwa sasa kazi hizo zimesimamishwa. Vyombo vilivyokuwa vikitumikishwa kwa ukarabati wa barabara hiyo vimeporwa na kupelekwa pasipo julikana. Kwenye barabara Bukavu Mugogo, hali inaendelea kuwa ngumu zaidi na nafasi inayoitwa Yesu Yesu wakati wa mvua. Kwenye barabara hii pia vyombo pamoja na vifaa vya ujenzi vimeporwa nao watu wasiojulikana, hali iliyopelekea wanaharakati wa shirika la raia wa mahali tokeza mara kwa mara na kupeleka vyombo hivyo. Watu wengi hujiswali ikiwa kazi hizo zitaendelea ijapokuwa pesa zote zilikuwa zimesha tolewa nao wa wafadhili pia serikali. Na kazi za uchimbaji madini ndani ya mgodi wa Lomera katika groupement ya Luhihi wilayani Kabare zinaendelea siku hizi bila kuheshimu kanuni za ukingo wa mazingira zaidi kwenye ziwa Kivu. Zaidi ya ziwa Kivu kunaonekana pia vitendo vya ukataji miti kiolela bila kupanda miti nyingine, hali inaok hatari kwa mazingira kwa siku za usoni. Kuhusu ziwa Kivu, duru nyingi za mahali za julisha kwamba kuna watu wengine ambaye wanaotumika kando na nafasi ya kuchimbia madini na ambao wanakuwa wakisafishia madini ndani ya ziwa Kivu. Hali inaweza kuwa hatari zaidi kwenye sekta ya mazingira. Watu wengine wanakata miti ikiolela, kama vile nimejulisha eneo hiyo, bila kujali matokeo yanayoweza kujitokeza kwa siku za usoni. Mmoja kati ya watetezi wa haki za binadamu anakuwa akiharifu wakuu viongozi kuhusu shida hiyo kwa ng'ambo ya mazingira. Mazingira inaharibika sana sana zaidi, watu ambao wanaitiwa washokere wako wanaenda wanasukula mchangao kulaki Kivu, na ujimajine impact negative ile iko nayo, miti yote wanakata kiholela juu ya kujenga mashimu. Efe maisha iko inaenda mubaya, manamu grupu aluhili vilaja ya izmer unaomba kwa wakuu wa viongozi na watu ambao wanakuwa wa na nia nzuri watusaidie kusansibilize population wasiabandone maaktivitapet, itaua watu na waendelee kupanda miti, wakati wanakata miti na wanapanda ingine. Na hao ambao wanaharibisha mazingira kwenye vua ya Laki Kivu, a wanashukulia hako michanga, baache hiyo tabia. Kunakuwa manutra zinajengewa zinaweza saidia wa, aka wanashukulia michanga zao. Tujelekeze katika wilaya ya Idjwi ambako bidhaa ya lazima yaonekana kukosekana siku hizi katika vijiji vingi vya wilaya hiyo, hali inayoweza kuwa chanzo ya njaa katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu Kusini. Wakaaji wa mahali waliozungumza na redio maendeleo wamesema kwamba kati ya bidhaa vyenye kukosekana siku hizi katika wilaya ya Ijwi kuna kuwa maharagwe unga wa mahindi, mafuta ya ngazi na hata dagaa wanaoitwa sambaza. Hali ni gani pa Ijwi? Helen Bujiriri kwa leo wanaendelea kujulisha wakaaji hao, saani ya unga iliyonunuliwa kwa elfu moja pesa za Kongo kwa siku zilizopita, inanunuliwa kwa leo kwa elfu mbili pesa za Kongo. Saani moja ya maharagwe iliyonunuliwa kwa elfu tatu mia tano pesa za Kongo kwa siku hizi inanunuliwa kwa elfu tano pesa za Kongo. Kuhusu bei ya dagaa toka Ziwa Kivu wa wilaya Ijwi wanasema kusikitika kutambua kwamba wavuvi wengi wanakuwa wakipeleka dagaa yao kwenye mgodi wa madini katika kijiji Lomera Paluhihi wilayani Kabare kwa kuuzisha kwa pesa nyingi, hali inayopelekea dagaa kukosekana wilayani Ijwi siku hizi. Wakaaji hao wasema kuhofia afya yao sababu siku hizi wanatumia maji toka ziwa isiyosafishwa kisha mashirika yaliyokuwa yakijihusisha kwa kusafisha maji kuondoka pa Ijwi kutokana na usalama mdogo. Moja kati ya wakaaji hao ataka kuona msaada unatolewa kwa kuokoa maisha ya wakaaji wa wilaya ya Ijwi. Mmoja wao ambaye hakutaka jina lake litajwe anaeleza kwa sasa hali ya maisha hapa kwenye kisanga ya Ijwi, kwa sasa kabisa hali inakuwa mbovu e, hali inakuwa mbovu, maisha inaendelea kuzorota nacho ni kujulishia kwamba kwa sasa hakuna hata muungano ya kimataifa ambayo inainterveni kwa kuboresha hali kuwa magonjwa mingi za aina dorjine hidrike na hakuna hata ule ambaye anainterveni e, kwa sasa vitu vya afya vyote hakuna nafasi ambapo wanajira vitai kwa kupata madawa ili watunze population. Watu wote hawafiki kwenye muji hata wabukavu au Goma kwa kutafuta ile ambayo inaweza kosekana kwenye kisanga, na hiyo inaleta shida kubwa sana, na yote ambayo tunatumikisha kama vile chakula, mazao ya shamba naonekana bei kuwa yuru sana, kama vile plaidoyer kwa viongozi wote wa hali za juu organization Internationale wakumbuke Kisanga kabisa ya iji kwa kuwa hizi masiku hali siyo nzuri. Huyu aomba usalama wa watu na mali yao uboreshwe, sababu siku hizi wengi kati yao hawajielekezi shambani wakihofia maisha yao. Na kabla ya kugubika taarifa ya habari, tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ambako Udeo wa Miriza ametajwa na wakuu viongozi wa AFC M23 kuwa kiongozi mpya wa shirika la Regie des Eaux katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyu anamgomboa kwenye wadhifa huo David Angoyo. Wakati wa kuonyeshwa rasmi mbele ya watumishi wa shirika la Regideso jimboni Kivu ya Kaskazini, Deo Rwamiriza ameshukuru uongozi wa AFC M23 kwa kumtaja kama kiongozi, akiahidi kutumika ipasavyo ili wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kaskazini waweze kupata maji safi wakati wowote. Deo Rwamiriza microfone yake, Paulin Aganze akiwa mwandishi wetu wa habari pa Goma. Furaha ninayo ni furaha mingi sana kuwa kiongozi wa jimbo letu, nami nafurahia viongozi ya M23 wenye waliniplase konfiansa yavo nitumikie jimbo la kwetu. La ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa Radio Maendeleo, ni kupitia habari hizo ndipo tunahitimisha taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote muliuntegea sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Emil Muhindo aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya mikrofoni kwa ajili ku ya utangazaji. Usikose kutufata kupitia mtandao wa internet www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa, baibai.