Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo na kutakia mambo mazuri popote pale ambapo unako ukichunga nasi, karibu kufata taarifa ya habari toka Idhaa ya Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Watu wengi hasa zaidi Wakristu wanalaumu shambulizi ambao wanakuwa wahanga nyumba za wapadri jimboni Kivu ya Kusini. Mnamo mwezi moja nyumba tatu za wapadri zilishambuliwa na watu wenye kumiliki silaha. Mutayafata katika taarifa hii habari. Watoto wanaonekana kuwa wengi nafasi ya kuchimba madini Palomera tarafani Kabare huko eneo ya Luhihi watetezi wa haki za binadamu wanalaumu jambo hilo na wanaomba mbinu zichukuliwe kwa kuzuia kuwekwa kwa watoto nafasi ya uchimbaji madini, kwani ina matokeo kwa afya yao na ujio wao. Anise Akonkwa anatupeperusha angani. Punde kidogo ni habari kamili. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Kwanza tuanze na habari hii. Tuseme kwamba hali ni tulivu tangu siku ya tano tarehe ine Aprili mwaka huu pa Masisi Centre. Hii ni kisha mapambano iliyoripotiwa huko kati ya AFC m ishirini na tatu na Wazalendo. Mapambano yale ilisababisha kifo ya watu sita na wengine mnane kuumia vikali na watu wengine wawili kupelekwa mahali isiyojulikana. Mapambano iliendeshwa eneo ya Kansayo huko Masisi, ambako jamaa moja ilishambuliwa, baba mama na mtoto walijeruliwa na kuumia na kijana binti umoja ameuawa. Mutafamia kwamba huko Masisi Centre kumeripotiwa pia uporaji wa mali ya wakaaji, pia nyumba ya wabikira iliweza kushambuliwa. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari. Makao ya mapadri yanakuwa yakishambuliwa siku hizi na watu wasiojulikana jimboni Kivu ya Kusini. Kisha makao ya mapadri ya Muresa na Nyantende wilayani Kabare kushambuliwa usiku wa tarehe nne Aprili. Ni mapadri wa Chiriri ndio wamevamiwa na mabandia. Shirika la raia la Sentinel inalaumu hali hii na kuomba viongozi kulindia mapadri usalama. Ipokatu Marume, mwanamemba wa muungano hii ana watu wenye nia mbaya, wevi wanaendelea na kuatake maparokia za wapadri, sababu kisha kuatake nyantende Moresa, tumesikia kama magharibi ya jana kulikuwa wevi ambao walikuwa wametafuta kujitokeza ndani ya kuva ya parwas ya ya Chiriri, na hiyo wameweza kukua dejue grace ya vigilance ya nani ya population. Kwa hiyo sisi kama wanamemba wa shirika la raia tunakuwa tukiomba wakuu viongozi wa muda kwa kuweza kureforce ya kuva ya za wapretre wetu na kurenforcer sekurite yao kwa siku kama naizi ambao wanakuwa wasible wa hao watu wenye ndia mbaya, ambayo tunakuwa tukiomba wa wakretien catholique kwa kuweza kujimobilize na wawakia alerte maximum kwa kuweza kuprotege mapadri wetu, kuprotege na parokia zetu. Wakati huu ni baraza la vijana mjini Bukavu ndiyo yanaomba kufunguliwa kwa jela kwa kuwaepusha watu wasio na hatia na vitendo vya kujikatia sheria vinavyoripotiwa mjini Bukavu siku hizi. Expedit Kyalu, vipi na habari hii? Katika barua iliyotumwa kwa wa viongozi baraza la vijana hapa mjini Bukavu lasema kusikitika kutambua kwamba kuna watu wanaokuwa wakiuawa bila hatia katika vitendo vya kujikatia sheria wamoja wakiuawa na wengine kuunguzwa. Kwa sasa yaendelea kujulisha baraza ya vijana mjini Bukavu watu wao wanauawa bila uhakika wowote, ikiwa wanahusika na vitendo wanavyoshutumiwa. Baraza la vijana mjini Bukavu linadhani kwamba ni vijana ndio zaidi waanga katika vitendo vya kujikatia sheria watoto wachanga wanaoshiriki kwenye vitendo hivyo vya kujikatia sheria wanakoma na nizamu mbaya inayokuwa hatari kwao kwa siku za usoni, imejulisha baraza ya vijana katika tangazo yenyewe. Kwa kupata suluhisho kwa shida hiyo, baraza la vijana pa mjini Bukavu inawaomba waomba waku viongozi wa AFC M23 kufikiria swali hiyo zaidi, kwa kukarabati na kufungua jela kuu ya hapa mjini Bukavu. kiongozi wa baraza la vijana mjini Bukavu, Junior Kamwe tuliandika barua yenye tulitumia wa autorite wa mouvement AFCM 23 viongozi wa wa makanisa fulani fulani kubambia kama sa AFCM 23 ilikamataka ville ya Bukavu kaonekana ba ba prisonnier benye balikuwa ku prison centrale baka kimbia bote ba yabote, ba prisonnier mulikuwa ba criminel de grand chemin, na hivi banarudia mu societe bananza tena sumbua bakaji, kufuatana na ile population nayo inaona inaanza yo peke nafanya, bakikamata mtu banampiga banam lunguza na tout cela iko napitikana mbele ya batu wenye biko fragile, mbele ya batoto na tuko na expose bale batoto kukosa umutu, umutu yao tukonda na yaribisha polepole, na miaka zenye zinakuya, tutakia kuta tuko na sosiete yenye batu abayue valeur ya maisha na biko nawaza ki mutu ye peke anapashwa rendre justice, tutakia kreye sosiete yenye tutakua na batu wenye atutaweza kontrole para la suite laomba kwa viongozi wa makanisa pamoja na zahebu zingine kujihusisha pia ili vitendo vya aina hiyo viweze kukomeshwa hapa mjini Bukavu kwa upekee na jimboni Kivu ya Kusini kwa jumla, kwa kuhimiza wakaaji kuhusu hatari ya vitendo hivyo. Shukrani kwako kwa Expedit Kialu. na mtoto ambaye ameshiriki ama ameona vitendo vya ujeuri kama vile kujikatia sheria, anaweza kupatwa na shida ya afya ya kiakili kwa siku za usoni. Ndivyo amefahamisha mganga wa nafsi Idris Baninde, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo Samuel, hapa Mungu Idris Baninde amehakikisha kwamba watoto wanaoona vitendo visivyolingana na umri wao wanachanganyikiwa kiakili na kuiga mwenendo wa vitendo walivyoviona, ikiwageuza wakali au tena watu wabaya ndani ya jamii. Shuleni wanapenda kupigana pia, hawajali na mafunzo au tena mwelekeo yenye kuwatolewa na walimu wao. Wanafurahia kutumia vileo ajili ya kuwasahaulisha walioyaona au tena kwa kuwa Tatizo ambazo wanaweza kuonesha kwa sasa, batoto ambao balikuwa expose ku ile mahali ya ya, ya, ya violence au ya traumatisme. Uh, unaweza kutana mtoto mwingine kama aliona kitendo kama na ile na, na kama hakose msingisi, anaweza lala dakika fulani na wakati mwingine hapati tena msingisi au analala kupita kiasi. Nao inakuwa uh, disomei. Na ni mtoto wa shule, unakutana mtoto mwenye alikuwa nafanya alama za mzuri kwa masomo an certain moma hafanyi tena na alama za mzuri ingine. Tatizo ni mtoto, inapelekea mtoto kukuwa ngia mfazi ya regression, ambayo ni fazi nye Unakuta a partir ya zero na, na inane mtoto anaweza kuwa anacheza na vitu kila kitu yenye anapata anaweza kutia mkinywa, lakini wakati mtoto anaishi hiyo hali ya, ya violence vile inaweza kukuwa na impact nyiko negative ku afya yake ya kiakili. Unaweza kutana mtoto mwenye hakukuwa na koyola tena kukitanda tena ananza kukoyola kukitanda na aisha kuwa huenda zaid, zaidi ya miaka tano na kwenda yulu. Unaweza kutana mtoto mwenye alikuwa hajinyambie tena anaanza kujinyambia ni namna keya ku exprime au kuonesha namna anasumbuka kindani na ile inaweza kupelekea wakati mtoto anakuwa na umri fulani, kunako wakati zenye kuja, unakuta mtoto mwenye alikuwa janti, mtoto mwenye alikuwa mpole, menaye anaanza kupigana. Inaweza tokana huenda kwa masomo, huenda fasi yote kwenye anaweza jikuta na benzake, me mtoto mwenye hange wezaka kupigana mbele, anaanza kuwa na ile, ile hali ya kupenda kupigana vile. Na vilevile vile pia unaweza kutana mu siku zenye kukuja mtoto eza kuwa na tatizo ya kuzogelea watu ambayo tunaita trouble d'attachement. Mtoto ha haiko pre kuwa na confiance na mtu uh, haraka anaweza kuwa ni mtu wa jamaa au mtu wa karibu. Mtoto hana tena ile, ile zoezi ya kuzogelea batu. Uh, sawaisitononaka batoto banazowaka bana kufanya vile, ni mojawapo ya matatizo ambayo batoto banaweza kukabiliana wakati bana uh, asiste kuzile masene za violence. Idris anaomba kwa watu wazima wanaoishi na watoto hao kuwatuliza na kuwasaidia kwa kubadilisha tabia na nia zao, ngawaje kila kitu inaweza kupitikana nje ya lupango au nje ya nyumba ya mtoto, mtoto asikuwe temwe okiler wa ile mambo ya kujilipishia kisasi vile, na wazazi benyi unatoka kwenda kutafutia batoto hata bakirudia, basikuwe na wakati yenye banaweza tia ile mahabari za vile kumeza banazifanya na kuwa deba mu nyumba kuzungumzia. Ingine ni cha msingi, ni pengine kuwaita walimu ambao wanajishughulisha na watoto um, ni kujikaza zaidi sana kuveye ku comportement za, za batoto. Mwalimu ni mtu mwenye anaweza ku remarqe vit wakati mtoto ameanza kubadili kubadili mwenendo, gisi mtoto alikuwa mbele na gisi amekuwa, anaona kama uyu mtoto kwake hivi, na directement inaweza constitue ya alama ya alarm na ku informe bazazi ambao banaweza kamata juhudi zote zile ili kubeba mtoto kudawa na kumsindikiza ya jamii kuwazuia kuona na kushiriki kwenye vitendo kama na hivyo kama vile kujikatia sheria pamoja na vitendo vingine. Na wakati huu ni zaidi ya watoto elfu mbili wakiwa na miaka nane ya kuzaliwa hadi miaka kumi na sita wanaonekana siku hizi ndani na pia kando kando ya migodi ya madini inayopatikana kijijini Lomera, mkoa wa Luhihi, wilayani Kabari. Watoto hao wanatokea zaidi katika vijiji vingi vya wilaya ya Kabari hususan Mkoa wa Luhihi na wengi kati yao wameshaacha shule. Alekabika akiwa mtetezi wa haki za binadamu, pia kiongozi wa Radio Club Simali ya Luhihi, Pascal Kazamba Mupenda amejulisha kwamba katika mgodi huo wa madini watoto wamoja wanajihusisha na kupeleka mchanga tokea nafasi ya kuchimbia madini hadi kwenye ziwa Kivu kwa kutafuta madini katika mchanga huo. Wengine wanajihusisha kwa kutafuta mchanga ulioachwa na wachimbaji madini ambamo wanatafuta pia madini tukiamini duru yetu. Pascal Kazamba Mupenda anadhani kwamba kuwepo kwa uwingi kwa watoto katika nafasi ya kuchimbia madini ni kutokana na jinsi miungano mbalimbali iliyokuwa ikijihusisha na kuwahudumia haipatikani katika eneo hiyo siku hizi. Huyu anadhani kwamba mbinu muhimu zingilipashwa kuchukuliwa kwa haraka kwa kuwaondoa watoto hao katika nafasi hiyo ya kuchimbia madini ili kuepusha na hatari za aina yoyote. Pascal Kazamba Mupenda amehojiwa kwa njia ya simu. hatari yenye iko kwa wale watoto, wakati watoto wakati wanakimbia shule Vijana sasa wakati hawakupata hiyo elimu, maanake magumu itakuwa mingi kene wanaishi kwa wazazi wao na kwa nchi yote kwa jumla. Huyo anaomba pia kwa wazazi kuweza kuwahudumia ipasavyo watoto wao, ili wasiweze kujielekeza kwenye nafasi kama hizo. Huyo anataka pia kuona vituo vya majifunzo kwa kuwafunza vijana kazi za mikono vinafunguliwa katika eneo hilo, kwa kuweza kuwafunza watoto hao, ili wasije wakajielekeze katika migodi ya kuchimbia madini. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili punde kidogo. Tunabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Hali ya usalama mdogo mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia imepelekea miradi nyingi ya maendeleo kusimamishwa zaidi katika sekta ya ukarabati wa barabara hapa mjini Bukavu jimboni Kivu ya kusini. Kabla ya hali ya usalama kuzorota, miradi nyingi zilikuwa zimeshaanzishwa pia katika wilaya mbalimbali za jimbo ya Kivu kusini, ila kwa leo miradi hiyo yote imesimamishwa. Omeo Mudekereza kwa maelezo kamili hapa mjini Bukavu. Kwa mfano, vyombo vingi vilivyotumikishwa na wafunzi vyaonekana zaidi kwenye avenue Sayu kwenye barabara toka Feu Rouge hadi hatine Dibanda, kwenye avenue Sinelac ikiwa tokia atine dibanda hadi Nyawera, pia panguba na muumba mtaani Ibanda, katika mtaa wa Bagira. Kazi zimeonekana pia kushimamishwa kwenye barabara toka ofisi ya mtaa hadi quartier D mtaani Ibanda. Hali yaonekana kuzorota katika eneo ambamo kazi zilikuwa zikiendeshwa. Hii ni sababu kunaonekana matope kwenye baadhi ya barabara hizo zaidi, wakati wa mvua inakuwa vigumu kwa gari na hata pikipiki kupita kwenye barabara hizo, na vifaa vilivyoandaliwa kwa kazi hizo vinakuwa vikiibwa nao watu wasiojulikana, na vifaa vingine kupelekwa na maji ya mvua. Hali hiyo yaonekana pia kwenye barabara ya taifa nambari tano Bukavu Uvira kupitia milima ya Ngomo, pia kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Mugogo wa Lungu kwa awamu ya kwanza ya kazi za ukarabati wa barabara hiyo. Kwenye barabara ya taifa nambari tano, kazi zilikuwa tayari zikiendelea tokea Nyantende hadi Nyangezi, ila kwa sasa kazi hizo zimesimamishwa. Vyombo vilivyokuwa vikitumikishwa kwa ukarabati wa barabara hiyo vimeporwa na kupelekwa pasipo julikana. Kwenye barabara Bukavu Mugogo, hali inaendelea kuwa ngumu zaidi na nafasi inayoitwa Yesu Yesu wakati wa mvua. Kwenye barabara hii pia, vyombo pamoja na vifaa vya ujenzi vimeporwa nao watu wasiojulikana, hali iliyopelekea wanaharakati wa shirika la raia wa mahali kuarifu kuhusu kuwepo kwa lori zinazojitokeza mara kwa mara na kupeleka vyombo hivyo. Watu wengi hujiswali ikiwa kazi hizo zitaendelea ijapokuwa pesa zote zilikuwa zimesha tolewa nao wa wafadhili pia serikali. Shukrani kwako Omer Mude Kereza. Na barabara toka kwenye jela kuu hapa mjini Bukavu hadi essence major vangu ikipatikana kunako barabara ya taifa nambari tano mnamo avenue route Duvira mtani ibonda inaendelea kuharibika siku kwa siku. Mifereji mingi kwenye barabara hiyo zimekuwa zikifungana kutokana na udongo ambayo inatokea viwanja vya wakaaji wa moja ambao wanajenga kwenye eneo hiyo. Pia kwenye barabara hiyo kunaonekana vifaa vingi vya ujenzi ambavyo vinafunga njia ya gari. Mkaaji mmoja wa Avnu Rout Douvira anatoa malalamiko ya kwake: barabara yetu ndezasema inenda potea parce que ishenda na perdre kalite ayo yayo musanse gani pasi kwenye viko wanaitilia ni wapi? Inakuwa kwa katikati ya, kati ya barabara na ni ile yote ni kuharibisha barabara. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Timu ya nchi ya Kongo ama leopard inabaki na nafasi ya kumi na moja barani Afrika na nafasi ya makumi sita na moja ulimwenguni. Leopard inakuwa na nafasi hiyo tangu mwaka elfu mbili ishirini na nne. Mtafahamu ya kwamba alama hizo zinatolewa na kila nchi kulingana na timu wamecheza nayo. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendwa msikilizaji wangu, shukrani kwa kujiunga nasi. Anise Akongo ametupeperusha angani. Jina langu ni Mapendo Linda. Shukrani kwa wapasha habari wote wa Redio Maendeleo waliojiweka pamoja ili basi muweze kupokea taarifa yenyewe ya habari. Kwa heri na wikendi njema kwa wote.