Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. tumaini kwamba mupo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 7 Aprili 2025. Kwanza muktasari wa habari, kisha mauaji ya watu zaidi ya kumi katika kijiji Kabale Katambi wilayani Nyiragongo jimboni Kivu ya kaskazini. Viongozi wa AFC M23 wanashutumu viongozi wa Kinshasa kuwa chanzo ya mauaji hayo. Naye kiongozi kwa sas... viongozi kwa sasa wa jimbo la Kivu ya kusini wanakuwa wakikataza vilabu vya pombe kufungua milango mbele ya saa kumi za jioni kwa ajili ya kudumisha amani na usalama popote mjini Bukavu. Mtu yeyote atakayekutwa katika hali ya ulevi mbele ya saa kumi za jioni ataadhibiwa. Viongozi wameharifu hayo pamoja na mengine ndio tumewaandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Karibu pia, taarifa hii ya habari inawajia naye. Tegeni sikio. Naam, karibu kupokea maelezo kamili. Tuanze na habari hii. Viongozi wa AFC 23 wanatoka kuwataja viongozi wapya kwa kuweza kuongoza mitaa ya hapa mjini Bukavu, pia katika wilaya mbalimbali mbali za Jimbo la Kivu Kusini. Kuhusu mtaa wa Ibanda, Masumbuko Kwibe Alexi ametajwa kuwa kiongozi wa mtaa na makamu wake hakuzima na Kanani Jonathan. Katika mtaa wa Kadutu, ni mwanasheria Bia Mungu Kazimiri ndiye ametajwa kuwa kiongozi. Makamu wake ni mwanasheria Bulikoko Rene. Katika mtaa wa Bagira, Sumbu Sokrat ametajwa kwa kiongozi na makamu wake ni Muhoza Shiaka Jean Marie. Na mtaa wa Minova utakuwa ukiongozwa naye Balia Hamwa Bo Polin, na makamu wake Nsengimana Augustin. Na Kalehe, ni kiongozi Busei Jean Bosco ndiye ametajwa, na makamu wake Ndaye Faustin. Na kuhusu wilaya ya Kabare, Eli Rubabura Espoir ametajwa kwa kiongozi, makamu wake ni chikuru Burakaziga Pascaline. Katika wilaya ya Ijwi, Ntambuka Pascal ametajwa kwa kiongozi, makamu wake ni Muhanuka Mwezi Amza. Na katika wilaya Walungu, Shenga Mungu Buhendwa Anastasia ametajwa kwa kiongozi wa wilaya hiyo wakati makamu wake ni Kasongo Mukengi Kola. Baraza ya Umoja wa Afrika imejulisha siku ya sita iliyopita kuunga mkono mpango wa kumtaja rais wa Togo Fore Esozimna Nyasimbe kuwa mkadirishaji mpya katika mgogoro kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Azimio hiyo imetolewa na rais wa Angola Joao Lorenzo akiwa kiongozi kwa sasa wa Umoja wa Afrika. Umoja wa Afrika kwa ngambo yake umesema kufuatilia kwa makini na kutaka kuona suluhu yenye kudumu inapatikana kwa haraka kuhusu mgogoro kati ya nchi hizo mbili. Na siku chache kisha kuuawa kwa watu karibuni kumi Pagoma katika jimbo la Kivu Kaskazini, pia katika wilaya ya Nyiragongo, vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na mauaji vimeripotiwa mara tena katika eneo hizo pamoja na mauaji ya mama moja parusayo wikendi na ukwisha, watu wawili wameuawa wakiwa wote watembeza pikipiki piki. Kwa hali yao moja ameuawa kando ya shule ya sekondari Ndosho katika mji wa Goma na mwingine nafasi inayoitwa Hoping kwenye kata Ndosho ikiwa tu katika mji wa Goma usiku wa siku ya tano kuchia siku ya sita juma inaokwisha, watu karibuni kumi wameuawa katika wilaya ya Nyiragongo jimboni Kivya Kaskazini. Katika video iliyorekodiwa na kupeperushwa kwenye mtandao ya kijamii miili bila uhai ya kina mama wanaume pamoja na watoto ilionekana ikilazwa ndani ya nyumba moja ya mahali. Katika tangazo iliyowekwa hadharani weekend na ukusha, Laurence Kanyuka akiwa moja kati ya wajumbe wa, wa AFSA M23 amesema ni adui wa amani ndio waliweza kumalizia maisha wananchi hao akilaumu mauaji hayo wakati viongozi wa Kinshasa wanashota kidole cha lawama kwa ngambo yao, AFC M23 kuwa chanzo ya mauaji yenyewe, AFC M23 yajulisha kwamba itaendelea kuwa karibu na raia kwa kumlindia usalama pamoja na mali yake, amemalizia Laurence Kanyuka katika tangazo iliyowekwa hadharani. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, vilabu vyote vya pombe haviruhusiwi kufungua milango mbele ya saa kumi za jioni, sasa hapa mjini Bukavu pia wataadhibiwa wote watakaokutwa wakiwa katika hali ya ulevi mbele ya saa kumi za jioni. Hii ni mojawapo wa hatua zilizochukuliwa nao wakuu viongozi wakati wa kikao ya usalama iliyoandaliwa weekend inayokwisha. Wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari, liwali kwa muda wa jimbo la Kivya Kusini, Dunia Bwenge Duks, amejulisha kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo ya kuweza kupiganisha usalama mdogo, kwa sababu wezi wengi wanakuwa wakijificha ndani ya vilabu vya pombe wakati wa mchana wa kusubiria jioni kwa kuanza kuwatatiza raia wasiokuwa na hatia. Liwali kwa muda wa jimbo la Kivya Kusini, Dunia Bwengedux, amesisitizia kusema kwamba hatua hiyo inalenga pia kupelekea watu kufanya kazi mchana bila matatizo yoyote. Kwa fursa hiyo Liwali kwa muda wa jimbo la Kivu ya kusini amesema kwamba raia hawaruhusiwi pia kujielekeza ndani ya kempi ya maaskari. Dunia Bwenge Dux anafasiria: kwa siku hizi tunakuwa katika maoperation, hairuhusiwe raia kwenda kwenye kampi ya waskari. Kampi ya waskari, ukiwa na haja ya askari mtakutanana huko nje, si kwamba ndani ya kampi. Kuna waraia wanaingia huko kwenda kuiba, wanaiba manjanja, wengine wanaiba sijui vitu fulani na ili yote inaleta haya na inaleta shida. Ukishikwa huko, usiseme kama eti wamekuonelea, itakuwa wewe mwenyewe umejitia katika hatari. Dunia Bwenge Dux, niliwali kwa muda wa Jimbo la Kivya Kusini, anaalika pia raia kushiriki kwa juhudi zote za maendeleo na kutafuta usalama ambazo zinachukuliwa na wakuu viongozi na baraza ya vijana katika mji wa Bukavu, yaomba kufunguliwi jela kwa kuweza kuepusha watu wasiokuwa na hatia na vitendo vya kujikatia sheria vinavyoripotiwa kila leo hapa mjini Bukavu. Expedike alipoja habari hii katika barua iliyotumwa kwa viongozi baraza la vijana hapa mjini Bukavu, lasema kusikitika kutambua kwamba kuna watu wanaokuwa wakiuawa bila hatia katika vitendo vya kujikatia sheria, wa moja wakiuawa na wengine kuunguzwa kwa sasa yaendelea kujulisha baraza ya vijana mjini Bukavu watu wao wanauawa bila uhakika wowote, ikiwa wanahusika na vitendo wanavyoshutumiwa. Baraza la vijana mjini Bukavu linazani kwamba ni vijana ndio zaidi waanga katika vitendo vya kujikatia sheria watoto wachanga wanaoshiriki kwenye vitendo hivyo vya kujikatia sheria wanakoma na nizamu mbaya inayokuwa hatari kwao kwa siku za usoni, imejulisha baraza la vijana katika tangazo yenyewe. Kwa kupata suluhisho kwa shida hiyo, baraza la vijana pa mjini Bukavu inawaomba wakuu viongozi wa AFC M23, kufikiria swali hiyo zaidi, kwa kukarabati na kufungua jela kuu ya hapa mjini Bukavu. Kiongozi wa baraza la vijana mjini Bukavu, Junior Kamwe. Tuliandika barua yenye tulitumia wa autorité wa mouvement AFCM 23 biongozi wa wa makanisa fulani fulani fulanifulani kubambia, kama sa AFCM 23 ilikamata ka vile kwa sagisi, ba kwa ya kaonekana okaonekana sagisi baprisonnier benye balikuwa ku prison centrale bakakimbia bote mobal, baprisonnier mulikuwa bakriminel de grand chemin, na ivi banarudia mu société bananza tena. Kufatana na ile population nayo inaona inaanza justice peke nafanya sumbua mtu banampiga nayanaa lunguza na tousela iko napitikana mbele ya batu benye biko fragile, mbele ya batoto, na tuko na expose bale batoto kukosa umutu umutu yao. Tukwenda nayaribisha polepole, na miaka zenye zinakuya, tutakia kuta tuko na society yenye batu abayue valer ya maisha, na biko nawaza kimutu yepeke anapashwa je rende justice. Justice tutakia creer society yenye tutakuwa na batu wenye atutaweza kontrole par la suite. Kwa mwisho baraza la vijana mjini Bukavu laomba kwa viongozi wa makanisa pamoja na zahebu zingine kujihusisha pia, ili vitendo vya aina hiyo viweze kukomeshwa hapa mjini Bukavu kwa upekee na jimboni Kivu ya Kusini kwa jumla, kwa kuhimiza wakaaji kuhusu hatari ya vitendo hivyo. Sijakuacha bado, Expedi Kyalu. Watoto wengi hawajarudi shuleni katika mkoa wa Irambi Katana wilayani Kabare kutokana na hali ya usalama mdogo yenye kuleta hofu katika vijiji vingi katika eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini habari zilizofikia Redio Maendeleo na kukamilishwa nao wakaaji wa mahali zajulisha kwamba wazazi wengi wanaendelea kuwaweka watoto nyumbani kwao wakiofia kujitokeza kwa mapambano wakati wowote wa katika vijiji vyao, wakikosa cha kufanya. Wakati huu wengi kati ya watoto hao wamejielekeza kwenye mgodi wa madini katika kijiji Lomera, mkoa wa Lui, wilayani Kabari. Hapo watoto wanatumikishwa kwa njia tofauti, kama vile kupeleka gunia zenye kujaa mchanga toka nafasi ya kuchimbia madini hadi kwenye ziwa Kivu kwa kusukua mchanga huo ili wapate dhahabu. Wakati watoto wengine wanaendesha shughuli za uchuguzi kando ya migodi hapa Luii, watoto wengine wanatumikishwa kama vile watumishi ndani ya migahawa ama restaurant na wengine katika nyumba za kuzisha pombe. Wakati huo, walimu wengi wa wilaya ya Kabare wanaolipiwa kupitia benki hawapokee mishahara yao hizi siku. Kwa sasa wengi kati ya walimu wa mahali wanadaiwa kuwa na madeni mengi na wengine kushindwa kujibu kwa mahitaji ya jamaa zao. Ukosefu wa pesa unapelekea kwa leo shule nyingi kukumbwa na matatizo kwa kukosewa na vifaa muhimu kama vile chaki. Kutokana na hali hiyo, walimu, viongozi wa shule, wanafunzi, wazazi wao, pamoja na wanaharakati wa mahali wanataka kuona suluhisho inapatikana kwa shida ya usalama mdogo unaojiri mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, ili mambo irudi kama ilivyokuwa hapo mbeleni popote jimboni Kivu ya Kusini. Shukrani Expedi Kialu kwa ripoti hizo. Mpendwa msikilizaji, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Habari zingine ni kwamba mtoto mchanga ambaye anashiriki ama kutazama vitendo vya kujikatia sheria anapatwa kupatwa na shida ya afya ya kiakili kwa siku za usoni, ndivyo amejulisha mganga wa nafsi Idris Banindi wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo Weekend na ukwisha Samuel Habamungu. Idris Baninde amehakikisha kwamba watoto wanaoona vitendo visivyolingana na umri wao wanachanganyikiwa kiakili na kuiga mwenendo wa vitendo walivyoviona ikiwageuza wakali au tena watu wabaya ndani ya jamii. Shuleni wanapenda kupigana, pia hawajali na mafunzo au tena mwelekeo yenye kuwatolewa na walimu wao. Wanafurahia kutumia vileo ajili ya kuwasahaulisha walioyaona au tena kwa kuwatuliza. Mahali ya ya, ya, ya violence au ya traumatisme, uh, unaweza kutana mtoto mwingine kama aliona kitendo kama na ile hapa juzi baliuwa mtu na bakamkula, ni batoto pia benye baneza sikia bitu ya vile, mtoto hana busingisi anaweza kukosa usingizi totalement na kama hakose usingizi anaweza lala dakika fulani, na wakati mwingine hapati tena msingisi au analala kupita kiasi, nao inakuwa eh, parmi ndio trouble du sommeil, na inapelekea mtoto kuwa na ngine matatizo kama ni mtoto mwana shule. Unakutana mtoto mwenye alikuwa nafanya alama za mzuri kwa masomo un certain moment hafanyi tena malama, alama za mzuri ingine tatizo ni mtoto inapelekea mtoto kukua ndia mfazi ya regression, ambayo ni fazi nye unakuta mu a partir ya 0 na en, na inane mtoto anaweza kuwa anacheza na bitu kila kitu nye napata anaweza kutia mkinywa, lakini wakati mtoto anaishi hiyo hali ya ya violence vile, inaweza kukuwa na impact nyiko negative ku afya yake ya kiakili unaweza kutana mtoto mwenye hakukuwa na koyola tena kukitanda tena, anaanza anaeza kukoyola kukitanda na aisha kuwa huenda zaid, zaidi ya miaka tano na kwenda unaweza kutara mtoto mwenye alikuwa hajinyambie tena anaanza kujinyambia. Ni namna yake ya kuexprime au kuonesha namna anasumbuka kindani, na ile inaweza kupelekea wakati mtoto anakuwa na umri fulani, kunako wakati zenye kuja, unakuta mtoto mwenye alikuwa janti mtoto mwenye alikuwa mpole menaye anaanza kupigana ita, ita inaweza tokana, huenda kwa masomo, huenda fasi yote kwenye anaweza jikuta na wenzake. Me mtoto mwenye hange wezaka kupigana mbele, anaanza kuwa na ile ile hali ya kupenda kupigana vile na vile vile. Pia uh, unaweza kutana mu siku zenye kukuja, mtoto anaweza kuwa na tatizo ya kuzogelea watu ambayo tunaita trouble d'attachement. Mtoto ha, haiko pre kuwa na confiance na mtu uh, haraka anaweza kuwa ni mtu wa jamaa au mtu wa karibu mtoto hana tena ile ile zoezi ya kuzogelea batu. Uh, sa wagisi tunanaka batoto banazoaka bana kufanya vile, ni mojawapo ya matatizo ambayo batoto banaweza kukabiliana wakati bana uh, assister kuzile masene za violence. Idris anaomba kwa watu wazima wanaoishi na watoto hao kuwatuliza na kuwasaidia kwa kubadilisha tabia na nia zao. Ngawaje kila kitu inaweza kupitikana inje ya lupango au nje ya nyumba ya mtoto, mtoto asikuwe temoin oculaire wa ile mambo ya kujilipishia kisasi vile, na wazazi benye bako natoka kwenda kutafutia batoto, hata bakirudia basikuwe na wakati yenye banaweza tia ile mahabari za vile kumeza banazifanye na kuwa deba debamu nyumba. Kuzungumzia ingine cha msingi ni pengine kuwaita walimu ambao wanajishughulisha na watoto um ni kujikaza zaidi sana kuveye ku comportement za, za batoto mwalimu ni mtu mwenye anaweza ku remarquer vite wakati mtoto ameanza kubadili kubadili mwenendo, gisi mtoto alikuwa mbele na gisi amekuwa, anaona kama huyu mtoto hakuwake hivi na directement sa inaweza constituer ya alama ya alarme na ku informer bazazi ambao banaweza kamata juhudi zote zile ili kubeba mtoto kudawa na kumsindikiza inavyofaa. Anaomba wazazi na watu wazima wanaoishi na watoto hao ndani jamii kuwazuia kuona na kushiriki kwenye vitendo kama na hivyo kama vile kujikatia sheria pamoja na vitendo vingine. Ripoti yake Samuel Habamungu. Na uchaguzi wa urais wanabunge wa jimbo pia wanabunge wa taifa unapangwa kufanyika nchini Kongo ya Kidemokrasia ifikapo mwaka wa 2028. Washauri wa mitaa pamoja na viongozi wengine wa, kwa tabaka ya msingi kwa ngambo yao watachaguliwa ifikapo mwezi Julai mwaka wa 2029. Ndivyo imejulisha tume huru ya uchaguzi seni nchini Kongo ya Kidemokrasia, wikendi inaokwisha wakati wa kutangaza rasmi mpangilio wa harakati ya uchaguzi mwaka 2025 9 kuhusu uchaguzi wa wanaseneti mali wali pamoja na makamu wao. Tume huru ya uchaguzi seni inapanga uchaguzi wao ifikapo mwezi Juni mwaka elfu mbili ishirini na kenda, wakati meya wa miji pamoja na makamu wao watachaguliwa ifikapo mwezi Desemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na kenda. Oswald de Rubasha, akiwa mtaalam katika mambo ya uchaguzi, anadhani kwamba kutangazwa kwa mpangilio huo ni namna muhimu kuweza kuwakumbusha waendesha siasa kwamba uchaguzi unakaribia, pia kuwakumbusha wanabunge pamoja na rais wa nchi kwamba miula yao yanakaribia kufika ukomoni mwake. Oswald de Rubasha aeleza Kadima iko na obligation ya kutuprepare election 2028 na ndio mwele kadre analanse ile fei de rute yake ya kutorapele maelection combinee presidentielle legislative nationale provinciale mwele date alitiamu feu de rute yake en 2028. patana na katiba yetu ya leo. Oswald Rubasha. Kisha hatua hiyo itakayofuata ni kutangazwa kwa kalendari ya uchaguzi, nayo tume huru ya uchaguzi seni. Amemalizia Oswald Rubasha. Na kabla kugubika taarifa hii ya habari, tuseme kwamba viboko karibuni kumi ndivyo vimesha ripotiwa kuuawa tangu mwanzo wa mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili, makumi mbili na tano katika bonde ya Mtorozizi wilaya ya yani Uvira. Wanao wanyama hao wanaoishi majini kwenye ziwa Kivu pia ndani ya mtoro wanapatikana zaidi upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia sehemu ya Burundi. Kwa leo wanashambuliwa na kuuawa kiolela, amejulisha Josue Aruna, akiwa kiongozi wa shirika la raia husika na mazingira, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo weekend na ukwisha. Katika masemi yake, Josue Aruna amelaumu mauaji ya viboko hao na kuomba jamii nzima kuwa na dhamiri safi ya kuwakinga wanyama hao kwa sababu wanakuwa na mchango mkuu kuwa ajili ya uchumi wa nchi. Tumsikilize Josue Aruna. Tunasikitika sana kuona namna viboko vimeuawa upande wa Ruzizi na huko la Tanganyika na tunapana hiyo mesaji yetu kwa yeyote ambaye anatusikia ajue ya kwamba ana umuhimu wa kupeleka mesaji kwa wahusika kuwaambia ya kwamba waache mambo kama haya, sababu uharibifu wa mazingira hasa zaidi kuuawa kwa wanyama ambao wanachungwa na sheria ya ina nchi na hii tunaita mikataba ambayo nchi ilisahihi ku niveau international kwa jamii ya kimataifa. Inabidi tukeshe sana kwa kulinda hiyo mazingira. Unajua, tangu mwezi wa tatu mpaka tariki ya leo katika mwezi wa nne tunaisha hesabia labda bi, yapata viboko kumi ambayo vimekwisha uawa, na hiyo hailete sura nzuri kwa nchi na hailete kabisa maendeleo, sababu kuuawa kwa kiboko ni mazingira ambayo kiboko kinaishi, na wakati kiboko kinakosekana hata samaki watu wanapata kwa Ruzizi na kwa laki Tanganyika, haitakuwa tena. Roziwe Aruna ni kiongozi wa shirika la raia husika na mazingira. Ikumbushwe kwamba viboko nne viliweza kuuawa na watu wenye kumiliki silaha juma inaokwisha katika bonde ya Mto Ruzizi, duru zetu zimemalizia. Kwa kweli la ziada hakuna, mpenda wa msikilizaji wa redio maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa kiswahili ya redio maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe saba Aprili mwaka 2025. Asante kwa nyote mliomtegea sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Anise Akonkwa aliyejitahidi sehemu ya ufundi ili mweze kunasa vyema sauti yetu nyumbani, ambapo mnatupata wakati kama na huu. Jina langu naitwa Alen Kabika, nilikuwa mbele ya mikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www dot radio maendeleo dot org. Nawatakia mwanzo njema ya mwa juma. Bye, bye.