Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini yangu ya kwamba uko mzima wa hali na afya, mpeno msikilizaji wa Radio Maendeleo popote ulipo, hujambo na karibu kufuata taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo. Na huu kwanza ni mtasari wake. Wakaaji waliokimbia mapambano kati ya Wazalendo na M23 Panyangezi kwa leo wanapitia shida nyingi kwenye kata panzi hapa mjini Bukavu ambako walikimbilia. Na viongozi wanaombwa kuregeza hatua za kuanza shughuli saa kumi za jioni kwenye vilabu vya pombe hapa mjini Bukavu, kwani hatua hiyo ni nzito kulingana na hali ya kiuchumi ya leo, wamesema wenyeji vilabu vya pombe hapa mjini Bukavu. Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tumekuandalia pamoja na michezo, mpeno msikilizaji. Ufundi ni wake Anisea Konkwa, jina langu naitwa Samuel Habamungu, kaa nasi hadi mwisho wa habari zetu. Tunaanza habari hizi na habari za usalama. Hali imerudi kuwa tulivu kwenye barabara Bukavu Kavumu katika wilaya ya Kabare. Hiyo ni kisha hali ya usalama mdogo ambayo imeripotiwa kwa muda mchache. Duru za mahali zimejulisha ya kwamba watu wenye silaha wanaojiita kuwa wazalendo wameonekana majira ya saa moja unusu kwenye barabara hiyo maeneo za shuni tunapatikana pa Mresa, katika ya grupema ya Mudaka wilayani Kabare. Wakati huo milio ya risasi iliweza kusikika kabla ya mchana kati wa hii siku ya kwanza, ndipo kumeonekana kazi zote kuzorota hapo pa Mresa, huku duka zikifunga milango ya kwake kutokana na hali ya oga. Duru hiyo zaendelea kusema ya kwamba hata wali paamiti na Mudaka walishikwa na woga na kutuma watoto kurudi nyumbani. Wakati huo ni majira ya saa tano za asubuhi, ndipo hali imerudi kuwa salama, walipojulishwa viongozi wa AFC M23 wameelekea kwenye eneo hilo, wakitokea pachivanga na kuweza kurudisha hali kuwa tulivu, tukiaminia duru za kwetu ambazo zimetutolea habari hizi na tukiachana na habari hiyo, mpendo msikilizaji, tuseme ya kwamba wahami wanaopatikana ndani ya kata Panzi, mtaani Banda na pia Kasihe katika grupema ya Mudusa wilayani Kabare wanaishi kwa shida nyingi. Hawa walikimbia mapambano kati ya wazalendo na M23 hapo Pakarongo, Nyangezi wilayani Walungu. Ndivyo amesema kiongozi wa senta ya Nyangezi, Mashauri Magara Jololo, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo hii siku ya kwanza, tarehe saba Aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Huyu ameongezea kusema kuwa wahami hawa wanaishi wa moja ndani ya shule na wengine katika jamaa za mapokezi, huku wakikosewa na chakula, maji pamoja na vifaa vingine kama vile dawa. Kwa hiyo mashauri Magara Jololo aomba kwa wafadhili na watu wengine wa moyo mwema kuwajia msaada wahami hao. Tumsikilize akieleza na wamama na watoto wadogo walikimbilia ngambo za Ubukavu, ila wao hawana hata wa kuwasaidia, hata na kitu hata ya kutandika chini. Wanakimbilia mafamilia zenye nazo zina kitu, njoo wale watu wanateseka. Ile ma organisation internationale kama zinaweza uwezekana ziangalie gisi ya ku ferwasi a register wale watu ili wapate kamsaada kidogo. Naona kuminote yetu iko pa Bukavu, inajikimbizia masomo ngambo za kule, mampanzi bengi wanaingia mafamilia zenye hazina mamwae, donc ni problem ndiko nayo pakapata magonjwa, hapana kuwasaidia chakula habana. Uh, e, fasi ya kulala habana. E, na mai yenyevo kunywa vraiment bon nawaweza ikuwa mai mzuri. Kuchanga mai ya kule kwetu Nyangizi na maji ya Bukavu, watapata magonjwa mingi, hawana wakuwasporte hata kwa madawa. Mashauri Magara Jololo akizungumza na Radio Maendeleo. Wakati huu kiongozi huyu anaalika watu wote kuishi pamoja wakisaidiana kwa wakati huu wa shida na viongozi wapya ambao wametoka kutajwa ajili ya kuongoza mitaa za mji wa Bukavu wanatakiwa kushughulikia kwanza usalama wa wakaaji ambao wa unayumba siku hizi na kusababisha jamaa nyingi kupoteza wanamemba wao. Maoni hayo yametolewa na wakaaji wa mmoja wa hapa mjini Bukavu, hii siku ya kwanza tarehe 7 Aprili mwaka 2025, wakati wamezungumza na Redio Maendeleo kisha kutajwa kwa viongozi wa mitaa za Kadutu, Bagira na Ibanda pamoja na makamu wao, nao viongozi wa AFC M23. Katika maoni yao, wakaaji hao wanaomba viongozi hao kushughulikia mambo ya usafi wa mji wa Bukavu kwa kuondoa uchafu eneo mbalimbali katika mitaa zao. Tusikilize maoni yao kwenye redio Maendeleo. Wale wa groupmaster wa mupya watupatie amani, na hivi vya kwenda na uaua watu samba nyoka, maana vile vilisha tutia desi, hakuna gisi watu hawaezi ishi me hivi vya kwenda na uaua watu tunashukuru sana kwa wakuu wa af23 kuona wametia waongozi wa, wa wapya katika komine tatu za mji wa Bukavu kwa sababu hii mwezi yenye napita insekurité inakuwa nyingi katika hizo kata na tunawaza ya kwamba wale ambao waliweza kutiwa kwa hizo fasi utatumika kwa mafaa ya population, c'est-à-dire, watafanya preoccupation yapo kwanza sekurite ya wakaaji, pia watafuatilia a, maisha ya kawaida ya wakaaji ili waweze wakareleve madefi ona gisi wananome ba bugumestre wamupya. Ni kitu kizuri mais wajua inchi Sekurite njo tunawalomba ya kwanza njo inatuua sana kabisa sibaku wetu wa sasa bote bajichange basi wangaligisi ya sekirite ya Kadutu tusaidie sana kwa imam tusaidie sana maoni. Ya wakaaji wa muji wa Bukavu, mutakumbuka ya kuwa masumbuko kuibe ametajiwa kuwa kiongozi wa mtaa wa Ibanda Hakuzimana Kanani kuwa makamu wake, bia Mungu Kazimir kuwa kiongozi wa mtaa wa Kadutu akisaidiwa na Bulikoliko Rene Sokrate, kuwa kiongozi wa mtaa wa Bagira akisaidiwa na Sengimana Augustin kuwa makamu wa kwake. Na uongozi wa sasa unakataza ujenzi wowote hapa mjini Bukavu na hata kuhuzisha viwanja kwa wakati huu. Hii ni kwa kusubiri uchunguzi wa vikartasi vya wanaojenga na hata wale wanaohuzisha viwanja Ndi ndivyo amejulisha liwali kwa muda wa jimbo Dunia Bwenge Dux wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Huyu amesema ya kwamba viwanja vingi vya serikali vinakuwa na mizozo nyingi, na kuna wale ambao wanafaidia muda huu kwa kuzisha viwanja hivyo vya serikali. Dunia Bwenge Dux anaeleza mengi: nyumba nyingi ambazo zimejengewa na zingine zinabomolewa, na kati yazo kunakuwa nyumba za serikali. Sasa kwa kutafuta kujua wanani wanafanya hiyo, ndio ilibidi kwanza tufunge na kukataza majengo yote yote kwa jumla, yaani za waraia kama vile za serikali. Ya pili kunakuwa mizozo mingi ambayo inaonekana kati ya raia wenyewe kwa wenyewe na hiyo mizozo yalikuwa kwenye uh, parquet na nyingi hawajamaliza hawa ku, masheria hayatolewa haya. Sasa wamoja wanaprofite, kwa hiyo wakati, ili waanze kujenga kiolela tena haraka, kusudi waonekane kama wao ndio wenye sheria, wakati sheria ita serikali na ni mambo ya, ya, ya parquet itaanza kutumika, ndio tuliona kwamba kwa kumaliza hiyo hiyo, pia nayo ni shida ambayo inahitaji tutatuliwa. Na kwa mwisho, kuna watu waliuza manyumba na maviwanja na wanaanza kujenga bila kuwa hata na karatasi ya kuwaruhusu wajenge. Sasa hiyo kwa kutaka ku, ku, kujua ile yote ndio ilifanya tusimamishe majengo yote katika viwanja vya serikali, katika viwanja vya binafsi na katika viwanja ambao zinakuwa na mizozo. Msikilizaji mpenzi wa Radio Maendeleo, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo, punde kidogo itakuwa maelezo mengine. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Na kama vile tumeeleza kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, wenyeji vilabu vya pombe wa hapa mjini Bukavu wanaomba kwa ku viongozi wa sasa kubadili hatua ambayo wameichukua kuhusu kuwalazimisha kuanzisha kazi saa kumi za magharibi. Ndivyo wamesema katika majadiliano na Redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe 7 Aprili mwaka 2025, wakati wenyeji vilabu vya pombe wameonyesha kuwa hatua hiyo ni nzito wakati huu ambako hali ya kiuchumi na usalama haijakuwa nzuri hapa mjini Bukavu. Hawa wanasema ya kuwa wako tayari kushirikiana na viongozi wa AFC/M23 kwa ajili ya kurejesha usalama hapa mjini Bukavu. Mmoja kati ya wenyeji vilabu vya pombe hapa mjini Bukavu anatoa maoni yake. Liaprendre qui balisema que maaktivité za nganda bistro zanze tomika a partir ya 16h. Sasa hatoye kama ni kweli piske tulisikia information ku radio hato yapatele document e banasinya kusema kama ndio maaktivité zanzele ma 16h na ngine tuko nashangalapa puiske manganda za mingi zina organize service mbili restaurant na kekosaka biveti. Sasa tuko najuliza ivi bana suspendre maaktivité za nganda a partir ya utele mpaka ma 16h si benye marestaurant na vya kukunywa kila akifika ile ma va 16h, akikula akilomba. Sasa na kinywaji takia na fight juu ya seketonasi, mwe masiku batu wanaanza precipité kurujia kunyumba avant 18e. Sasa tuko na profiter, si benye izi ma aktivité kutumika ma asubuhi de 8 h a 18, na tunaarete na shima kazi juu apartir ya 18 h hakuna movement. Sasa tunajiuliza ofi, bana amzire kamata ile decision ya kufungula izi ma Sauti ya moja kati ya wenyeji vilabu vya pombe hapa mjini Bukavu. Kwa ukumbusho, weekend iliyopita liwali makamu wa jimbo la Kivu ya kusini chini ya uongozi wa AFC M23 Dunia Bwenge Dux mbele ya wa wapasha habari aliweza kufahamisha ya kuwa hakuna kilabu ya pombe itakayoruhusiwa kuendesha shughuli zake kabla ya saa kumi za jioni. Na habari zingine, mpendwa msikilizaji, ni ya kwamba viongozi wa shule za serikali na za kipekeza hapa mjini Bukavu waombwa kuwa na moyo wa subira kwa kuepuka kuwafukuza watoto shuleni siku hizi sababu ya kutolipa pesa za shule. Hii ni kwa kungojea hadi pale wazazi wao watakapokuwa na namna ya kuwalipia. Mwito umetolewa na kiongozi jimboni wa shirika nyipya la raia NDC Nicola Lubala katika mazungumzo na Radio Maendeleo. Aleka bika na maelezo ya zaidi. Huyu amejulisha kwamba kituo yake imeshapokea malalamiko toka wazazi wengi kuhusu mwenendo wa viongozi wa moja wa shule wanaowafukuza watoto wao kila leo sababu hawajalipa pesa za shule. Nikola Lubala anajulisha kwamba baadhi ya wanaofukuzwa ni wanafunzi ambao hawajalipa trimestri ya pili na ya tatu. Hali hiyo inaweka watoto katika hatari ya kutekwa nyara wakati huu ambao vitendo vya utekaji nyara vinaripotiwa hapa na pale mjini Bukavu. Nikola Lubala anadhani kwamba wakati huu wazazi wengi hawana kazi, wengine waliweza kupoteza mali yao wakati wa uporaji ulioripotiwa hapa mjini Bukavu kabla ya kujipenyeza kwa makundi ya AFC M23. Nikola Lubala anakuwa akiomba viongozi wa mashule kuwa na moyo wa huruma kwa watoto ambao hawajalipa na kwa wazazi pia kujitahidi kulipa polepole pole, wakati wanapata nusu ya pesa. Nikola Lubala, kwa leo katika mji wa Bukavu kunakuwa zile mashule zinakuwa zinafukuza watoto kiolela, kila siku kila siku wanafukuza wakiwadai pesa ya kulipa, na hiyo kweli haiko vizuri sana, inalumiza mioyo za wazazi. Siku ziko zibaya sana, wazazi hawapokee kunakuwa, wengine ambayo leo wametumwa kunako shomaji, unakuta hata wachuruzi, ukipita katika soko, biashara inakuwa shida sana kuuzisha, hiyo yote inakuwa mzigo sana. Hiyo wakuu viongozi kwa masomo wangepasha kushitia nao pia, kwa fasi ya mzazi kuangalia maisha ambayo tunakuwa nayo waweze kusensibilize wazazi, wakuwe wa tolerant. Mzazi akipata dola tano akipata dola kumi anaweza kulipa na wenda vile polepole pole. Tunakuwa pia tunatoa hiyo, tunasema ni sensibilizasyon mwito kwa wazazi, kwa sababu mapasho yao ni hiyo kulipia mtoto shule. Lubala anaalika pia wazazi kuweza kujitahidi kwa kulipa wakati wanapata pesa ndogo, kwa kuruhusu watoto kusoma kama kawaida, pia kuruhusu shule kutumika bila matatizo yoyote. Tunajielekeza jimboni Kivu Kaskazini, Benki Kadeko imeanza mara tena kazi zake mjini Goma tangu hii siku ya kwanza tarehe saba Aprili mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Hapo tunapatikana jimboni Kivu Kaskazini. Kadeko ni benki ya umma yenye kuaminiwa na wakaaji ajili ya kuwasaidia ikiwa benki ya watu wote, wakulima, wachuruzi wadogo wadogo na hata watu wengine, kajulisha Corneille Nangaa akiwa mwenyekiti wa AFC M23, na kabla ya kuzungumzia habari za michezo, tuseme ya kwamba uchunguzi unaendelea ajili ya kujua matokeo halisi ya mafuriko ya mvua ambayo imejitokeza mjini Kinshasa na kusababisha vifo vya wahanga ambao idadi yao yaendelea kuongezeka hadi mchana kati wa hii siku ya kwanza, zaidi ya watu makumi tatu na tatu ndio wamekwisha kuripotiwa kupoteza maisha, huku wengine wakiripotiwa kupelekwa hospitalini, laendelea kuripoti gazeti la 7sur7.cd. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kwa habari za michezo kipindi ya marudilio ya robo fainali ya mashindano ya klabu bingwa barani Afrika inapangwa kuendeshwa siku ya sita. Al Hilal ya Sudan itapambana na Al Ahly ya Misri na Asfar ya Morocco ndiyo itacheza na piramide ya Misri Esperance ya Tunis itakutanana na Orlando Pirates ya Afrika ya Kusini barani Ulaya itakuwa kipindi ya kwanza ya robo fainali pasa tatu ya usiku Arsenal itapambana na Real Madrid na kutakuwa pia mechi ya vuta ni kuvute kati ya Bayern na Inter Milan Mpendwa msikilizaji, na kufikia hapo hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Taarifa hii imewajia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu, nimewatolea usome wa taarifa hii. Shukrani zetu pia kwenu wasikilizaji ambao mmetufuata kwa makini tukiwatakia kila laheri. Bye, baibai.