Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe pamoja nao mpendo msikilizaji wa Radio Maendeleo. Tunakusalimu mahali pote ulipo, na karibu kufuata taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo. Na kwanza ni ufupi wa yale ambayo tumekuandalia. Shughuli zimezorota mchana wa hii siku ya ine tarehe kumi mwezi wa ine na mwaka huu wa 2025 kwenye eneo la Bukavu, Mudaka, miti na Bugore, kutokana na mlio wa risasi ambao umesikika Pachivanga, miti na Mudaka, ikisababishwa na mapambano kati ya wanajeshi wa AFC M23 pamoja na wazalendo. Mutaelewa mengi katika taarifa hii ya habari. Na vizuizi ambavyo vimewekwa kwenye ingilio ya mji wa Bukavu pa Kazingo Bagira pamoja na Mshweshwe vinalenga kukinga mji wa Bukavu pamoja na kuendesha uchunguzi wa biashara vinavyotoka mjini kuelekea vijijini au vinavyotoka vijijini kuelekea hapa mjini. Hayo pamoja na mengine ndiyo tunayokuandalia, mpendo msikilizaji, kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, muda mfupi ujao ni maelezo kamili. Karibu kwa maelezo kamili. Tunajielekeza wilayani Kabare kwa kuanza taarifa hii ya habari na kusema kwamba kazi zimezorota tangu asubuhi ya hii siku ya ine tarehe kumi Aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, kunako eneo la kaskazini mwa mji wa Bukavu, eneo za grupema ya Mudaka, miti Bugore, wilayani Kabare kilichosababisha shughuli kuzorota ni kutokana na mapambano iliyoripotiwa kati ya wazalendo na askari wa AFC M23 ambayo ilianza Pachivanga tangu asubuhi na kuendelea kwenye eneo la miti na pia Mudaka wilayani Kabare. Washuhuda wamesema ya kwamba tangu asubuhi kulisikika milio ya risasi kuanzia saa kumi na moja za asubuhi, wakati ambapo wakaaji wamesikia milio ya risasi na kusababisha woga miongoni mwa wakaaji. Kwenye barabara Bukavu Kavumu, kazi hazikuendeshwa kama vile kawaida, kutokana na kuwa waliokuwa wakiendesha uchukuzi kwenye eneo hilo walilazimika kusubiri kwanza, sababu ya mlio wa risasi ambao umesikika. Kisha chivanga umesikika pa Mudaka kwenye eneo hilo, tukiaminia duru zetu, hali imerudi kuwa salama kisha mchana kati wa hii siku ya ine kwenye eneo hilo, baada ya mapambano hayo kusitishwa, hakuna matokeo yoyote ambayo iliweza kujulishwa na watumishi. Wa sekta ya afya katika mtaa wa afya wa Mulungu wilayani Shabunda, jimboni Kivu ya Kusini, wanalaumu vitisho ambavyo wanakuwa wahanga tangu Januari ya mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano kati ya vitisho hivyo tunaweza kutaja kuteswa kimwili, kuwapokonya mali yao, pamoja na kuwapeleka wengine mahali pasipojulikana, hali ambayo haiwawezeshe kabisa kuhudumia wagonjwa kama vile inavyofaa. Kisa cha hapa karibuni kimeripotiwa siku ya pili iliyopita, ambapo watumishi wawili mkiwemo kiongozi wa mtaa wa afya na muuguzi mmoja walipelekwa mahali pasipojulikana. Hawa wameachiliwa siku ya tatu tarehe kenda Aprili mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano baada ya kulipa kiasi cha pesa. Buzabwa Ndozi Polikarpe, akiwa mtetezi wa wauguzi, ajulisha ya kwamba hali hiyo itapelekea wauguzi kuacha kazi, kwani wanatumika katika mazingira ya kutatanisha. Huyu anaomba wauguzi walindiwe usalama wao. Tumsikilize Buzabwa Ndozi akijieleza n san d dee vlen po r pour watumishi kunako mtaa wa afya wa, wa, wa Mulungu wanateswa. Mwezi akreste, wa kwanza wa mwaka huu wa 2025, wafanyakazi kunako kituo ya afya ya Luyuyu walishambuliwa kwa kuwa walipana kikaratasi ya kuruhusu wazalendo ni wadawa muhanga wa kitendo cha wizi na kiongozi wake kupigwa vikali kwa kuwa amewaambia hawa waaskari wasiingie na silaha ndani ya kituo cha afya. Mwezi wa tatu, kwenye hospitali ya Kigunube, wafanyakazi wa mahali walishambuliwa na askari wa FARDC kwa sababu muuguzi mmoja ama infirmie alikataa kutembea naye kimapenzi. Na kwenye kituo ya afya ya Nzovu, daktari Prince kiongozi wa mtaa huo na muuguzi Shabani walipelekwa pasipo sauti yake Buza Bwandozi akiwa mtetezi wa wauguzi kwenye eneo hilo, hawa wajulisha ya kwamba ikiwa hakuna hatua yoyote inayochukuliwa, maandamano yataendeshwa ajili ya kutetea haki za wauguzi hao wenye kuishi usalama mdogo. Habari zingine ni ya kwamba wakaaji wengi wa wilaya ya Kalehe wanakumbwa na shida ya kujielekeza hospitalini pia kwenye vituo vya afya kwa kupewa matibabu kutokana na hali ya ukosefu wanayopitia. Hali hiyo inapelekea wengi kati yao kuugua wakiwa nyumbani, hadi wamoja kufikilia kufariki nyumbani. Katika mazungumzo na redio maendeleo, wakaaji hao wamejulisha kwamba wanachukua hatua wa hiyo kwa sababu wanapofika kwenye vituo vya afya wanalazimishwa pesa mbele ya yote, ijapokuwa wanaishi katika hali ya ukosefu. Hawa wakumbusha kwamba wamepoteza mali yao mengi wakati wa mapambano yaliyojitokeza katika eneo hiyo siku zilizopita kati ya askari jeshi wa taifa FARDC na askari wa AFC M23. Kwa leo wengi kati ya wakaaji hawa wanashindwa hata kununua dawa kwa kujitibu, huku wakiomba msaada wa matibabu kwa ufadhili na wakuu viongozi. Mmoja wao aeleza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu Pakalehe Abel Bital, tumsikilize. Nasema twende kwa hospitali, tunajikutana hakuna makute tutalipa. Vita ilipitaka ilitumalizaka vyote mumanyumba, kuna malipo. Tunateseka huku sana hizi siku, wa munganga hawai sika wanatunziana bure juu hakuna malipo nawo, wao pekee wanateseka na shee. Wagonjwa tunateseka sana, tunakosa makuta sana tena sana, juu ya hii vita ilipitaka. Wagonjwa ni wamingi, we wanagonjwa na kuko wako na tazimilia kunyumba, juu ya kukosa malipo, kuenda kudao ni shida ya kukosa malipo. Tunaomba kwa viongozi wetu watusaidie na shee watutelie madawa za bure kwa hospitali kusudi tukuwe nafika wanatutunza bila hawa. Wanaomba kurejeshwa kwa mpango wa matunzo bila malipo ajili ya kuwaepusha na vifo hivyo, na vizuizi ambavyo vimewekwa na wakuu viongozi wa IFSM 23 kwenye ingilio za mji wa Bukavu vinakuwa na lengo la kukinga mji wa Bukavu na kuendesha uchunguzi wa biashara vyotoka vijijini kupelekwa mjini Bukavu au kutoka mjini Bukavu vikipelekwa eneo za vijijini, ndivyo amehakikisha meya wa mji wa Bukavu chini ya uongozi wa waf Ladislas Muganza wa Kandwa, katika mazungumzo na redio Maendeleo siku ya tatu tarehe kenda Aprili mwaka l. Vizuizi hivyo vinapatikana pa Mushweshwe, Kazingo na kwenye ingilio la Kartier de Mutani Bagira, kajulisha meya wa mji Ladislas Muganza wa Kandwa huyu amesema ya kwamba hakuna mtu yeyote mwenye kuzulumiwa ama kuchokozwa bure kwenye vizuizi hivyo, ila wenye mizigo peke yao ndio wanalipishwa, na kila mzigo unalipishwa kulingana na uzito wake ikiwa kwenye pikipiki au tena kwenye gari. Ngambo yao raia wamekuwa wakipaza sauti zao za kilio kwamba wenye kuendesha uchunguzi kwenye vizuizi hivyo wanawalipisha hata mizigo ndogondogo wanazokuwa nazo ndani ya gari. Meya wa mji ameahidi kuchukua mbinu za uchunguzi kwenye nafasi hizo za vizuizi kusudi visiwe sababu ya kulaumisha chama cha AFC M23. Meya wa muji wa Bukavu Ladislas Muganza Wakandwa anaeleza ndio nilamkia ku barriere ya mshweshwe leo kwani population nijulisha ile kilio, ile malalamiko, na tulikuta mamoto, makamion, mavoiture sio zinda safari na yenye kulipishwa ni tonnage, ni chargement. Par exemple kuko moto yenye nabeba charge ya voiture mzima au ya voiture mbili, abalipishe moto, banalipisha njoo ile tonaje anabeba ile. Nilitambua asubuhi ya leo, nilifika pale donc uh, ikuwe mushoshwe ikuwe kazingo ikuwe kartier de ni ile niliremarke kama jeshi fanya kazi yake ya usalama pale, na watu wa administration wana percevoir tax ya ile mamizigo. Sasa kwa kuwa jeshi iko ku present pale, yote nakuwa ni kumgongo ya jeshi, na japo jeshi ni ya kuchunga watu na mali yao, na administration inafanya kazi yake hapo. Mpendwa msikilizaji, unaendelea kupokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo. Muda mfupi ujao ni habari zingine. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. <muchiliza> Habari ya elimu ni kwamba usalama mdogo unaoripotiwa siku hizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaweza kuwa chanzo ya matokeo mabaya kuhusu elimu ya watoto katika eneo mbalimbali mbali za maadhibisho jimboni Kivu ya Kusini. Licha ya kuzorota kwa hali ya usalama, kunajitokeza pia shida kuhusu malipo ya walimu wapya na wale wasiolipwa na serikali, pia shida ya walimu wanaolipwa na serikali kupitia benki ambao wanashindwa kuchukua pesa zao za malipo kutokana na, na jinsi benki zinaendelea kufungwa kwa sababu za kiusalama. Alekabika, likoje hili kuhusu uwezekano kwa mwaka huu wa masomo kumalizika kwa bure katika eneo mbalimbali mbali. ni vyema kujulisha kwamba shirika ya Umoja wa Mataifa husika na elimu ama UNESCO inajulisha kwamba mwaka wa masomo ni siku 212 kwa watoto kusoma shuleni. Licha ya kuhitimisha siku hizo, shule inapasha kuandaa majifunzo kwa muda wa siku karibuni 118 na la sivyo, mwaka unaweza kumalizika kwa bure ama annee blanche katika jimbo la Kivya Kusini, eneo nyingi za maadibisho zinakumbwa na shida ya usalama mdogo kutokana na mapambano yenye kuripotiwa kila leo kati ya wapiganaji wa zalendo na askari jeshi wa M23. Kwa hii kunaongezeka pia habari za uvumi zinazojitokeza hapa na pale kuhusu kujitokeza kwa mapambano. Shida kama na hizo zinaripotiwa katika eneo nyingi kama vile katika eneo madibisho wa Lungu ya madibisho Walungu ya kwanza na ya pili, ambako shule nyingi zinaendelea kufungwa zaidi kwa namna kipekee Panyangezi Kaziba, pia katika eneo zingine za wilaya ya Walungu zaidi ya Nyangezi. Shule nyingi za eneo ya Kabari kusini zinakumbwa pia na matatizo kama na hayo kutokana na mapambano yanayojitokeza mara kwa mara Pamuresa Mudaka miti, pia Chivanga katika mbuga ya kuhifadhi wanyama kauzi biga pen kabe na hata pakatana wilayani Kabari. Zaidi ya wilaya ya Kabare, wilaya ya Kalehe inakumbwa pia na shida hiyo tangu juma inayokwisha katika eneo ya madibisho Kivu kusini ya kwanza, hususan hapa mjini Bukavu, katika shule ambamo shughuli zinaendeshwa kama kawaida licha ya shida ya usalama mdogo. Kipindi ya pili ya trimestre ya pili imeshahitimishwa na watoto wameanza tayari mafungo ya Pasaka. Kwa hiyo kwenye shule ya ya sekondari, kipindi ya tatu wa mat troisieme periode imesha itimishwa na hivi karibuni, kipindi yaina ma quatrieme periode na ikwea ya mwisho itakuwa pia ikianzishwa. Kabla ya kugubika mwaka wa masomo, shule hizo zote zinajiandaa kumaliza mwaka wa masomo kulingana na kalendari inayotangazwa. Hali yenye kuhuzunishwa ni katika eneo zenye kukumbwa na usalama mdogo, ambako shughuli zinaendelea kuzorota. Katika maeneo hayo, shule hazitumiki na shughuli za kipindi ya tatu, ama troisiem period, kwenye shule za sekondari zinakuwa zikizoroteshwa kutokana na hali ya usalama mdogo. Katika wilaya ya Kabare, Ijwi na Kalehe, viongozi wa mashule waliweza kupunguza siku Likizo ya Pasaka ili watoto waweze kujifunza pia kutokana na masiku walizopitisha nyumbani kutokana na hali ya usalama mdogo. Wadadisi wa mambo katika sekta ya elimu wanajulisha ya kwamba mwaka wa masomo unaweza kumalizika kwa bure, ikiwa katika shule zimoja wanafunzi hawakuweza kusoma kwa muda wa siku mia moja makumi manane kama vile imejulisha UNESCO. Wataalamu hao katika mambo ya elimu wanataka kuona pande zote husika katika mapambano kuweza kupelekea mashule kuweza kusoma ipasavyo na kutuende mapambano katika maeneo hayo, na kwa viongozi wa shule kuweza kuandaa programu maalum na zaidi kwa watoto wanaokuwa katika darasa za sita, zaidi wale watakaopitisha mtihani kama vile mtihani wa kiserikali, mtihani wa tenasospe pia tenafep, ili waweze kuhitimisha mwaka wa masomo ipasavyo. Na kuhusu malipo ya walimu ambao hawajalipiwa na serikali hadi sasa, zaidi walimu kwenye shule ya msingi, shida inakuwa ikijitokeza kwao kutokana na jinsi hawapokee mishahara, na hali hiyo inawapelekea kushindwa kugharamia ipasavyo Jamaa zao hawa wanalipwa kupitia pesa zinazotumwa kutoka mjini Kinshasa, ila kwa sasa pesa hizo hazitumwe. Na hata kama pesa hizo zingelipashwa kutumiwa, itakuwa vigumu kuzichukua, sababu benki zinaendelea kufungwa hadi leo. Wadadisi wa mambo wanadhani kwamba kutokana na hali ya maisha wanayopitia wakaaji wengi siku hizi, wakuu viongozi pamoja na pande zote husika wangelipashwa kujitahidi ili shughuli za shule ziweze kumalizika ipasavyo kwa faida ya watoto. Shukrani Alenka Bika kwa ripoti hiyo. Na liwali wa jimbo wametaja wanamemba ambao watatumika ndani ya ikulu yake. Kati ya wale ambao wametajwa tunaweza kumtaja mpendwa kange Urbain ambaye ametajwa kuwa mshauri waliwali husika na mambo ya uchumi, fedha, mipangilio ya serikali budget, mlimo, uvuvi, ufugo na pia maendeleo. Ndongozi Bukenyera Fredi ndiye atahusika na mambo ya afya, maadibisho, kiutu, jenda, vijana, mtoto na familia. Kabika Bahati Christian ndiye mshauri anayehusika na mambo ya udongo, mila, kazi, uchukuzi na mawasiliano. Watu watatu ndio wametajwa kuhusika na uchunguzi, nao ni Habibu Fariala Eli, Basimane Chubagala Abubakar na Irenge Nchiko Kristian. Watu wengine wametajwa kama vile Chimanuka Zihalirwa Gerard, Bia Mungu Mzali wa Augustin, Mulindwa Mweze Eli, Twagira Mungu Timote, Bugale Mugaruka Bertin, Bisimwa Safari Kristofer, Mungu Yene Paula, Mhamiriza Noela, Ruchiaha Semuhungu Inosa Kashale za Kwirwa Crispin, na kwa mwisho Sifa Kalihira Ester. Hao wote wametajwa kutumika katika ofisi ama ikulu yake liwali wa jimbo na kuongezea ujuzi viongozi wa mitaa na wa wilaya waliotoka kuteuliwa na muungano AFC M23 kuhusu nini chama inangojea kwao, ndiyo lengo ya kikao ambacho kimeandaliwa hii siku ya nne tarehe 10 Aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano kunako ikulu ya liwali Pala Bote mtaani Ibanda. Liwali makamu husika na mambo ya uongozi pia siasa jimboni Kivu ya Kusini Dunia Bwenge Dukse alialika viongozi hawa kutumika kwa faida ya raia kwa ajili ya maendeleo ya eneo zao mengi. Nawe Omeri Mudekereza. Wakati wa kikao hiyo, Dunia Bwenge Dukso alifahamisha ya kuwa kunzi ya AFC ishirini na tatu inaendelea kutumika siku kwa siku ili amani urudie jimboni Kivu ya Kusini. huyu alialika viongozi hawa wanaotoka kutajwa kufanya pia yote ili mji wa Bukavu na eneo zao ziwe safi zaidi kupitia kazi za pamoja za kila siku ya sita. Huyu anaalika waongozi wa mitaa na wale wa matarafa, kwa mfano zaidi kwa kujogelea wakaaji ili mabadiliko ionekane kwa wote. alialika viongozi hawa kutumika na wao ajili ya maendeleo ya eneo zao. Liwali makamu Dunia Bwenge Dux aeleza, tumemaliza kikao na wa bourgmestre na maadministrata pamoja na makamu zao ambao wamekuwa wameteuliwa na ngazi za juu za mouvement yetu ya AFC M23, kama viongozi waeza mamitaa na zilo ma territoire. Sasa niliwaita kama vile kiongozi wao vice gouverneur en charge na question administrative politique et juridique usuni, niwapatie maelekeo namna gani wataongoza zile ma, ma, maeneo na namna gani watafanya kazi ili uh, raia waishi vizuri na nchi yetu ipate kuendelea vizuri. Kwa ngambo yao wauzuriaji walishukuru liwali makamu kwa kikao hiyo na wakaahidi kutumika wakiheshimu mitindo waliotolewa. Kabla ya kikao kumalizika, hawa walizungumza na liwali Emmanuel Birato ambaye aliwaalika kutumika kwa ajili ya raia. Shukrani Omeri Mudekereza. Muungano Generation Epanui inaandaa kikao ya siku mbili kwa faida ya wanawake wamoja viongozi wa vikundi mbalimbali mbali. Lengo ni kuwaongezea ujuzi kuhusu haki ya mwanamke na kijana binti pia kuhusu uongozi na mambo mengine ya kuwasaidia kwa kazi yao kila siku. Kiongozi wa Generation Epanui, Esther Sifa, anarudilia hapa yale watakaozungumzia katika kikao hiyo. Tumsikilize. babande kongazi za juu na mwa information tuli leo le au premiere session yenye itakuwa na teme mbili. Ya kwanza ita parle juu ya droit de filles e de femmes na egalite a genre, na ya pili siku ya pili kutazungumuza juu ya leadership transformationnel na feminist. Ni wema tueleze ya kwamba kikao hiyo imeendeshwa kupitia mradi wa sichana na amani, mradi ya miaka miwili unaosapotiwa kifedha na kivina kiliki vina. Mwisho wa habari zetu, mpendwa msikilizaji. Habari hizi zimekujia kwa msaada wake Emile Muhindo aliyekuwa ngambo ya ufundi. Shukrani kwako pia msikilizaji, popote ulipo, kwa kututega sikio. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari hizi. Tuonane kwa habari zingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, nikikutakia kila la heri.