Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Karibu mpena msikilizaji wa Redio Maendeleo kupokea taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya redio yako. Kwanza muktasari wa habari. Silaha sita kuchukuliwa na watu karibuni kumi na watano kushikwa kwa kusikilizwa ni matokeo ya msako ulioendeshwa katika eneo zimoja za hapa mjini Bukavu. Lengo ni kuweza kuboresha na kuzidisha usalama popote hapa mjini, amesema meya wa Bukavu Ladislas Muganza aliyesimamia operesheni hiyo. na wenyeji magari wanaoendesha uchukuzi kwenye barabara toka Bukavu hadi Isezia katika wilaya ya Shabunda wamegoma kazi, wakilaumu kuwepo kwa vizuizi vingi kwenye barabara hiyo ikiwa pia namna ya kuweza kuwanyanyasa hayo. Pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye, karibu kupokea maelezo kamili. Mpendo wa msikilizaji, mazungumzo kati ya serikali ya Congo na wajumbe wa AFC M23 yenye kuendeshwa pakatar tangu siku ya tatu tarehe kenda Aprili mwaka wa elfu mbili ishirini na tano haikuweza kuanzishwa kikamilifu, tukiamini duru kutoka gazeti ya Uingereza Reuters. Pande mbili husika kwenye mazungumzo yenyewe zasema kwamba kumejitokeza shida kuhusu maandalizi. Duru zetu zaendelea kujulisha ya kwamba serikali ya Kongo na wamejulisha kwamba hakuna aliko ama invitation iliyotumwa kwa pande zote mbili kiserikali. Mmoja kati ya wajumbe upande wa serikali amejulisha ya kwamba kumejitokeza hata shida kuhusu maandalizi. Kwa hiyo duru zingine zajulisha ya kwamba wajumbe wenye kuwakilisha pande mbili husika kwenye mazungumzo hayo wanapatikana padoa sokea. Siku ya tatu, wajumbe wa AFC M23 unaoongozwa naye mkurugenzi makamu Bertrand Bisimwa akisindikizwa naye kanali Imani Nzenze akiwa mhusika na ujasusi pia operation za kijeshi, huenda amejulisha ya kwamba upande wa AFC 23 umetoa mahitaji mbalimbali kwenye mazungumzo yenyewe pamoja na serikali ya Kongo. Upande wake, serikali ya Kongo inasemeka kwamba iliweza kuomba kusitishwa kwa mapambano haraka iwezekanavyo pamoja na kuondoka wa vikosi vya AFC M23 katika miji ya Bukavu na Goma. Dhuru zetu zaendelea kujulisha ya kwamba mahitaji hayo yaliweza kutumwa kwa viongozi wa nchi ya Qatar wanao wakadirishaji wa wakadirisha mazungumzo yenyewe na ni hao ndio watajulishwa mengi kuhusu namna mambo yatakuwa yakiendelea. Ni vyema kujulisha ya kwamba majadiliano hayo kati ya pande mbili husika tukitaja serikali ya Kongo na f M23 ni mojawapo wa njia kwa kupata suluhisho kwa matatizo ya kiusalama yenye kuripotiwa mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Kwa hiyo nchi ya Qatar yenye kukadirisha mazungumzo yenyewe itakuwa ikijitahidi ili suluhisho zenye kudumu ziweze kupatikana kwenye majadiliano yenyewe duru zetu zimemalizia na mapambano yameripotiwa kati ya wapiganaji wa zalendo na askari jeshi wa AFC M 23 katika wilaya ya Kalehe mbele ya mchana, kati ya siku ya tatu tarehe kenda april mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Duru za mahali zasema kwamba mapambano hayo yamejitokeza maeneo ya Lemera na vijiji vya kandokando, ikiwa katika kijiji Kasheke, mkoa wa Mbinga ya kusini, sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe. Mapendo Linda kwa ripoti Mapambano hii ilianzishwa tena kisha kundi ya FCM 23 kuweza kuongeza idadi ya askari jeshi wa kwao tangu tarehe 8 April mwaka huu. Hawa waliongeza idadi ya waskari jeshi wao kisha mapambano iliyoripotiwa tarehe sita na tarehe saba April eneo ya bushaku ya kwanza na ya pili, na katika wilaya zingine ambako kuliripotiwa wazalendo wengi ambao walikuwa kwenye barabara Bukavu Goma walikuwa na nia ya kujielekeza Pakalehe centre, duru karibu na miungano ya kutetea ya binadamu ambao wanapatikana eneo hiyo wanasema ya kwamba usiku ulikuwa tulivu, ingawa uoga ambao wakaaji walikuwa nao wakihofia maisha yao na kuwa na uoga sababu wameona askari jeshi walikuwa wengi. Wakaaji wa eneo ya Chofi, Bulengo, Kasheke, Irambu, Nyabasha waliweza pia kukimbia wakitafuta mahali ambako watapata usalama. Hawa wamekimbilia maeneo ya Ihoka na Ishovu, na ambako walikuwa wakitokea kumepita siku ambako walikuwa naishi kumepita siku chache. Kwa sasa matokeo ya mapambano hiyo haiyajulikana, ila dhuru nyingi za fahamisha ya kwamba wa AFC M23 waliweza kukimbiza mbali wazalendo. Mutafahamu ya kwamba kwenye barabara Katana na Kabamba, duru za mahali zajulisha za ya kwamba sasa kimya imerudi, ila wakaji wanaendelea kuwa na hofu kwa sababu wameona askari jeshi wa AFC M23 wanakuwa wengi eneo hiyo. Ila mtafahamu ya kwamba kunakuwa shambulizi ambazo zimeripotiwa katika nyumba zimoja za wakaaji, na huko tunapatikana eneo ya Katana. Katika nyumba hizo kumeripotiwa wizi, hali ambayo wakaaji wa eneo hiyo wanaendelea kulaumu. Dhuru za mahali zaendelea kusema ya kwamba kumesikika hata milio ya risasi pa Chiduha katika wilaya ya Kabushwa, ambako nyumba za wakaaji ziliweza kutembelewa na wevi wenye kumiliki silaha. Ripoti kamili pamoja na we Benit Mapendo Linda, na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, silaha sita kuchukuliwa na watu karibuni kumi na watano kushikwa kwa kuweza kusikilizwa, ni matokeo ya operesheni ya msako iliyoandaliwa siku ya tatu tarehe kenda Aprili katika eneo nyingi za hapa mjini Bukavu na kando kando. Operesheni hiyo ya msako iliyosimamiwa na meya wa Bukavu pamoja na askari jeshi wa AFC M23 imeendeshwa kwa lengo ya kuweza kuboresha na kuzidisha usalama katika eneo mbalimbali za hapa mjini, kama vile amejulisha meya wa Bukavu Ladislas Muganza wa Kandwa. Huyu ameendelea kukamilisha ya kwamba operation hiyo imefanyika kisha mwito uliotolewa na wakaaji wa Mudusa, Igoki, Maria Kachelewa na eneo zingine kuhusu kuwepo katika maeneo yao ya watu wanaoshakiwa. Meya wa Bukavu anasifu jukumu ya wakaaji wa mahali waliojihusisha kila mtu ipasavyo ili operation yenyewe ifaulu. Anaendelea kualika wakaaji kuendelea kuwasiliana na vikosi vya usalama na kuwataja wote wanaodhaniwa kuwa chanzo wa usalama mdogo katika eneo zao mbalimbali mbali. Ladis Muganza wa Kandwa akiwa akiwa meya wa Bukavu aeleza tuliitwa, na raia wa Igoki Mudusa na pale kwa Maria Akachelewa, asema wanaona wageni wanawaingilia na wale wageni wako na masilaha, ndio tulilamkia hako leo busiku na ma trois heures du matin, ila tulingoja batu waanze kulamuka, ndio population yenyewe ikatuonyesha manyumba zenye baliona ko batu wenye kuwa suspe, tulivizite ile manyumba effectivement tukakuta in kenzen watu karibu kumi na tano benye bajulikane mwa ile eneo ya Igoti na balikuwa na arme sita, na wote tuliwashika na wakati busiku ilikucha. Ladislas Muganza wa Kandwa ni meya wa hapa mjini Bukavu na viongozi wa tabaka za msingi hapa mjini Bukavu wanaalikwa kuweza kujihusisha zaidi kwa ajili ya kuboresha usalama hapa mjini Bukavu na kutekeleza ipasavyo kazi za pamoja ama salongo kwa kuweza kugeuza mji wa Bukavu kuwa mji safi zaidi. Mwito ni wanani Samuel Habamungu. Mwito umetolewa hii siku ya tatu tarehe kenda Aprili mwaka 2025 naye liwali makamu husika na mambo ya siasa pamoja na uongozi Bwenge Dunia Dux katika kikao ambacho ameendesha pamoja na viongozi wa tabaka za msingi. Katika ujumbe wake, liwali makamu amesisitiza kuhusu usalama na kazi za pamoja ama salongo na kuhakikisha kwamba AFC M23 haitakosa kuadhibu wale wasioshika kanuni ambazo zinatolewa na viongozi wake kwa ajili ya uongozi bora kwa ya. Tumsikilize liwali makamu akieleza. Tumezungumzia pia kuhusu mambo ya usalama, ya kwamba kila mtu anahitaji kufanya sekurite, kila mtu awe anelewa mwenzake. Imeisema kila mara, ujue mwenzako anafanya nini, jirani anaishi na nini na anafanya kazi gani. Hiyo pia nimeizungumzia, na pia tunazungumza kuhusu mambo ya salongo longo, ya kwamba salongo haiko ya kunegocie, iko obligatoire na kila mtu anapashwa kuyafanya, na kama hauifanye ujue ya kwamba kuna sanctions zenye ziko ya ile ndio sababu tulikuwa naongea kwanza na viongozi wa makata na makamu zao, pamoja na viongozi wao makamu wale ambao tunaita wachef d'avenue. Sasa tunahitaji wao sasa waende watembeze, ili habari wafanye vulgarisation population, ya kwamba usalama unahitajika, ya kwamba tunahitaji kusafisha mji wetu. Na hiyo kabisa nimeangongezea, sio ombi bali ni shurti. Kama haufanyi salongo, kesho utajikuta katika kifungo sababu, na sitakuwa, na sitaki kesho mseme ya kwamba, eti, wanakuja kutuvamia. Tufahamishi ya kwamba kikao hicho kimeendeshwa katika chumba Auditorium de la Fam inaopatikana inayopatikana Palabote mtaani Ibanda, wakiwepo meya wa muji na makamu wake, viongozi wapya wa mitaa, pamoja na viongozi wa tabaka za msingi na kituo husika na ukingu wa mazingira ICCN. Inakuwa kiarifu ikiharifu viongozi kuhusu kujitokeza kwa ugonjwa Uh, unaojitokeza katika mbuga ya kuhifadhi wanyama ya Virunga huko jimboni Kivu ya Kaskazini. Ugonjwa huo unaitwa epizoti na ni ugonjwa ambao unaambukia kama vile imejulishwa katika tangazo ya ISSN iliyotangazwa hii siku ya pili tarehe nane April. ISSN yajulisha ya, ya kwamba ugonjwa huo unakuwa ukishambulia zaidi wanyama. Kwa hiyo wakaaji wanaoishi kando ya mbuga hiyo wanaombwa kutoshiri wasiliana na wanyama wa nyumbani kama vile wa porini, kuepuka kukula mnofu wa wanyama waliokutwa kifariki, kuepuka vitendo vya uwindaji siku hizi pia, kutotumia mnofu wa nyama ya porini. Kwa hiyo wakaaji wanaoishi kando kando ya wa maeneo hayo wanaombwa pia kuweza kunawa mikono wakati wowote wa na kutotumia maji kutoka Ziwa Edward waweze pia kutokosha maji yoyote kabla ya kuyatumia kwa muda wa dakika kumi na tano hadi dakika ishirini kwa kuweza kujiepusha na maambukizi ya ugonjwa huo. Kama ndio kwanza unajiunga nasi mpendwa wa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo umefanya vema. Tunakushukuru. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba wenyeji magari, na wote wanaoendesha uchukuzi kwenye barabara toka hapa mjini Bukavu hadi Shabunda kupitia Nzibira wilayani Walungu wameanzisha mgomo toka siku ya tatu tarehe kenda April mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Hawa wanalaumu kuwepo kwa vizuizi vingi eneo hiyo na ambako wanalazimishwa kulipa pesa nyingi. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo, hawa wanaonyesha kwamba kwenye vizuizi hivi wanalazimishwa kulipa zaidi ya milioni mbili pesa za Kongo kwenye urefu tu wa kilometa mia moja, makumi tatu kwenye barabara toka Bukavu hadi Evariki Gulube Pashabunda. Wenyeji magari na wanaohusika na uchukuzi eneo hiyo wanajulisha kwamba wanakuwa hata wahanga wa vitendo vya vitisho toka makundi yenye kumiliki silaha. Hawa wanaomba wakuu viongozi kwa ngazi zote haswa wakuu viongozi waf3 na serikali ya Kongo kufanya yote iwezekanavyo ili hali iirudi kuwa shwari na hivi kuruhusu raia wa Shabunda wawe na uwezo wa kupokea vifaa toka hapa mjini Bukavu, sababu halihadi sasa uwanja wa ndege bado kufunguliwa Pashabunda tumsikilize hapa William Mampuya Lemba akiwa katibu utendaji wa muungano wa kutetea haki za binadamu na maendeleo Action Lukumbi katika kitengo chake husika na uchukuzi. Toi yetu sisi ni kusema tuendelee kula vitae population ya kule ya Shabunda, paske iko antipenye iko enclave na gisi hakuna avyo me a travers hii njia tukifikisha mashandisi ndibira wala evari, kuko possibilite mtu wa Shabunda antre anaweza kuyatwalia pale Kigulube uswate pale evari paske ompe kwa kutembea na mungulu, mtu weza tembea panda 5 jours nzenashie mzuri ya kuongeza ile ngambo ya bazalendi tunaplede nabo na bajiregroupe batie au moins 3 à 4 barrières onivau ya territoire ya Walungu kukwe barrière moja konivou ya territoire ya Kabare kukwe barrière moja na konivou ya territoire ya Shabunda nao kukwe barrière moja na baache kumenase bashofere bakomvaire yetu ejolisho kwamba eneo ya evari pale Kigulube inapatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi tatu na hapa mjini Bukavu pia kwenye umbali wa kilomita 215 na Shabunda Centre. Na meya wa Bukavu anaalikwa kujihusisha mwenyewe na shida ya watembeza pikipiki wanaotatizwa siku hizi nao wafanyakazi wa Commission Nationale de Prevention Routiere. Hawa wamesema hivi wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya tatu tarehe kenda Aprili mwaka 2025. Watembeza pikipiki hao wamejulisha kwamba watumishi hao waliowekwa barabarani kwa kuweka usalama wanakuwa wakiwanyanyasa, kuwaomba pesa na kuweza kushikilia kiolela pikipiki zao. Wapendeleza pikipiki hao wanakuwa wakiomba meya wa Bukavu kuweza kujihusisha ili usalama urudi barabarani na kuwaruhusu waweze kutumika katika mazingira safi. Mmoja wao aeleza: Tunashangala sana na bale benye banasema kama bana regularize circulation ya balabala, bonjo banakuya sasa kutortire pluske vile balikuwa na natutortire. Mu gouvernement ilikuwa juu ya nini? Sawa, bale balitia batu ya semper, bale benye biko na kuya kutumika juu ya discipline ya motari, kontrere biko nafanya, banakamata moto banaingiza mu meri bila 1000 franc Huyo ni mmoja kati ya watembeza piki pikipiki wanaosema kuteswa na ambaye aliweza kuzungumza na redio ya kwako. Na kabla ya kugubika taarifa hii ya habari, tujielekeze katika bonde ya mto Ruzizi. Tuseme ya kwamba bidhaa vingi vya lazima vinakosekana siku hizi katika vijiji vingi vya bonde ya mto Ruzizi wilayani Uvira. Hali hiyo inasababishwa na kukatika kwa mawasiliano kati ya mji wa Bukavu, Goma na bonde ya mto Ruzizi kutokana na hali ya usalama mdogo. Ndivyo imejulishwa na shirika nyipya la raia nchini Kongo ya Kidemokrasia, katika wilaya ya Uvira, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Mapendo Linda mara tena kwa ripoti. Kiongozi wa muungano hiyo Byamungu Shamamba Paul anasema ya kwamba kati ya bidhaa hiyo kunaripotiwa maharagwe, mchele na mafuta. Kwa sasa wachuruzi ambao wanakuwa na bidhaa hiyo wanapandisha bei zaidi, hali ambayo inapelekea wakaaji kuwa na shida ya kununua vifaa hivyo. Inayohusu uhaba wa mchele kwa mfano, Shamamba anasema ya kwamba wakaaji wengi walikuwa wanalima mchele maeneo hiyo, ila waliweza kukimbia kutokana na hali ya usalama mdo. Kwa sasa wakaaji wa moja mbondeni Ruzizi wanakuwa wakitumia chakula ambayo inatoka katika shamba zao kama vile viazi, matunda na kadhalika. Kiongozi wa shirika hilo la raia pa Uvira, Byamungu Shamamba, anatamani kuona hali ya usalama inaboreshwa ili kuweza kupelekea uhusiano uwe bora Bondeni Ruzizi na mji wa Bukavu na hata Goma, kwa sababu kuna bidhaa ambayo inapatikana huko kama vile viazi, matunda na kadhalika, ila vinakosa namna gani ya kufika hapa mjini Bukavu kutokana na hali ya usalama mdogo. Tuweze kumsikiliza kaneno ya Ruzizi ilikuwa njo bastion ya chakula njo ya utanisha watu musoko ya Sange, Runingu, Ruvungi. Lakini kwa muda huu depuis vita imeingia, ya hali ya kiutu iko ni ya utata sana, chakula kimepanda bei, kingine kiko kinaharibika, kwa maana mavuno ambayo yangepaswa kuuzishwa kwa watu ambao wako wanatoka katika town ya ukavu Goma. Na itambulike kwamba raia ambao wamekimbia milima wamekuja Sange, wakakimbilia katika mto wa bonde ruzizi wako na shida sana kwa maana makaazi haikukuwa yenye kuwaenea chakula ilikuwa ni shida maji yenyewe ya kunywa ni shida muda wa miezi kama mitatu mbele hali ya kiutu italeta mateso kwa raia sana dhuru yetu inatamani pia kuona makubaliano inachukuliwa kati ya afc m ishirini na tatu na serikali ya kongo ambao wanapatikana padoha ambako kunakuwa kukiendeshwa mazungumzo kwa kweli mpendwa na msikilizaji wa redio Maendeleo, la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Asante kwa nyote mliotegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanzar, aliyeni peperusha hewani. Jina langu naitwa naitiwa Alain Kabika. Nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu mpendwa msikilizaji. Anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa. Bye bye.