Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nawasalimu wapendo wasikilizaji wa Radio Maendeleo, unawatakia kila laheri. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Mubira imesababisha maafa mengi Paizege, tarafani Walungu. Mafuriko ya maji ya mto Mubira imetokana na maji ya mvua. Zaidi ya shamba mia nne zimeharibika kutokana na mvua hiyo mengi. Katika taarifa hii a, kumewekwa rasmi kamisheni itakayojihusisha na kuendesha uchunguzi kuhusu nyumba za serikali zinazouzishwa kiolela. Kamisheni hiyo imewekwa rasmi na eliwali Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa ngani na Emil Mwindo. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Naam. Zaidi ya shamba mia nne zimeharibiwa katika tingitingi na binje inayopatikana katika mkoa wa Izege wilayani Walungu. Ilikuwa wakati wa mvua kali iliyoonyesha wilayani Walungu jioni ya siku ya nne kwa kuchia siku ya tano tarehe 11 April mwaka 2025, mvua iliyosababisha maf mafuriko kutokana na kujaa kwa mto Bira. Katibu wa mkoa wa Izege Kulondwa Baganda naye ee ametoa habari hii na kujulisha kwamba mvua hiyo iliyoanza pa saa kumi na moja jioni hadi saa tano za usiku imepelekea mimea nyingi kuharibika shambani na kupelekwa na maji ya mvua. Kwa leo wakaaji wengi wa Izege wasema kuhofia kujitokeza kwa njaa katika eneo yao kwa siku za usoni huku wakiomba shirika za kiutu pamoja na watu wenye nia nzuri kuwajia kwa msaada. Katibu wa mkoa wa Izege, Kulondwa Baganda anaeleza. Mvua iliyoonyesha jana siku ya ine tariki kumi mwezi huu na mwaka huu imefaa maafa mengi katika kuna ya Izegi. Mtoni mbira imepita katika mashamba za watu katika tingitingi na vinje katika kuna ya Izegi, imeharibu mimea mengi ya wakaaji katika mashamba zao. Kwa hiyo population ya Izegi inatoa yowe kwa watu wa roho nzuri kwa, kwa kuojea msaada ili hata wagalie namna gani wanaweza pasula, hata mtoni mbira ili sendelee tena kuwatesa kwa kupita katika mashamba zao. Kwa hiyo population ya Izegi kwa kuwa haijui tena itaishi namna gani, kwani inaishi katika mlimo yao. Wakati huu ni visa vya kipindupindu ndivyo vimepunguka sange mtaa wa afya wa Ruzizi wilayani Uvira, ndivyo ajulisha mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Ruzizi Kashobo Bayogola Alexi. Huyu amejulisha kwamba visa hivyo vimepunguka kutokana na jinsi wakaaji wameheshimu kanuni za usafi. Mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Ruzizi Kashobo Ile yote imeletwa na uhimizaji. Kunakuwa wale wahimizaji ambayo wanaendelea kupasha hiyo habari kwa wakaaji, ili waheshimu kanuni za usafi. Lakini nikusema ya kwamba wale wahimizaji au relais communautaire wanatafuta mtu yoyote ambaye anashikwa na ugonjwa wa kuendesha, yaani kuhara, na mara moja wanamujulisha kwamba matuzo ni bure na anaenda kukitiwa kituo ya afya ya karibu, na hiyo kituo ya afya ya karibu inamsukuma kwenye hospitali kuu ya Ruzizi, ili apate matibabu kwa bure, kwa hiyo asiendelee kuambukiza anapoishi. Na endelea kukinga watu na kutia dawa mumaji, mutatambua ya kwamba kila mahali ambapo wakaishi wanashota maji tulitia watu ambao wanatia ile dawa ya klore ndani ya shirikani ambayo watu wanakunywa, ili wakaishi wapate maji iliyo safi. Na kama wakaishi wanapata maji iliyo safi, hawataambukizwa nao ugonjwa wa kipindupindu. Na njama ya ine ni kutunza wale tayari wameshikwa na ugonjwa wa kipindupindu, na mara moja tukiwatunza, hawataendelea tena kusambaza hiyo chembechembe ya kipindupindu. Huyu ameendelea kusema kwamba zaidi ya visa mia tatu makumi saba na sita vya ugonjwa kipindu wa kipindupindu vimeripotiwa mwezi jana, hali inayoonyesha kwamba visa vimepunguka tofauti na mwezi huu. Wakati huu ni shirika la Msalaba Mwekundu Seiser ndiyo inaahidi kusindikiza Rejidezo katika miradi zake na hivi kuruhusu wakaaji wa Bukavu kupata maji safi kwa urahisi. Seiser imesema hivi kupitia Damovan Gastel anayejihusisha na makao pia mambo ya maji kwenye Seiseri nchini Kongo, wakati wa mkutano pamoja na regidezo siku ya tano tarehe 11 Aprili mwaka huu, ameahidi pia kutafuta wafadhili watakaosaidia kumaliza miradi zimoja na hata kuwatolea dawa ya kuweka ndani ya maji. Munaendelea kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili. Punde kidogo, tunabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Kunaonekana visa vya uporaji wa nyumba za serikali tangu karibuni mwezi mmoja hapa mjini Bukavu. Nyumba nyingi zilizojulikana kama vile za serikali zilibomolewa na viwanja kugawanywa kwa faida ya wanunuzi wapya. Zaidi ya nyumba za serikali, nyumba zingine za watu binafsi ambazo kesi zao zilikuwa zinaendelea mahakamani zinapata suluhisho, kwani watu wa moja wanatumikisha ushawishi kwa kupata haki kamili. Hii inatuma nyumba nyingi zinajengwa mjini Bukavu kiolela, licha ya hatua ya gavana wa jimbo ya Kivu Kusini kupiga marufuku ujenzi mpya. Ndiyo maana wananchi wengi hasa zaidi wanamembo wa shirika la raia wanaomba wakuu viongozi wa jimbo ya Kivu Kusini walinde nyumba na viwanja vya serikali. Pia wanatoa mwito kwa wakaji wa Bukavu kutotumia fursa ya hali ya sasa kwa kuleta migogoro na kuweza kununua viwanja na nyumba vya serikali. Mmoja wao Jules Magene anaeleza. maparcele ya ya leta inaomba wachunguzi zaidi na wale wote wenye waliweza kuspolie maparcele iwezi kurudia kumikono yao, kwa sababu walikuya kuongoza au kuya wa juu ya kufanya vitu yenye haiwezekana na kwa wakati huu kamisheni maalum itakayohusika na kufanya uchunguzi kuhusu uporaji wa nyumba na viwanja vya serikali imeundwa na eli wali wa jimbo aliyetajwa na wa afc m ishirini na tatu Emmanuel Birato. Kamisheni hiyo itachunguza pia kuhusu ujenzi popote jimboni Kivu ya Kusini. Ndivyo inajulishwa katika hatua yenye kusainiwa na iliwali wa jimbo na iliyowekwa zarani tarehe kenda Aprili mwaka huu. Kamisheni hiyo itajitahidi pia kwa kuchunguza vikartasi vyote vinavyohusu kununua viwanja hapa mjini Bukavu. Kwenye kipengele ya pili ya hatua hiyo, liwali Manu Birato ajulisha kwamba yeyote atakayehusika katika vitendo vya ujenzi kiolela, pia uporaji wa viwanja na nyumba za serikali ataadhibiwa vikali. Ni vyema kujulisha kwamba kamisheni hiyo inaundwa na watu sita ikisimamiwa naye liwali wa jimbo Emmanuel Birato. Wakati huu ni viongozi wa mitaa pamoja na makamu wao ndio wameweza kushimikwa rasmi. Ilikuwa siku ya tano tarehe kumi na moja Aprili mwaka huu, ilikuwa wakati wa sherehe iliyoandaliwa katika mitaa tatu za hapa mjini Bukavu, tukitaja Ibonda, Kadutu, Bagira na kuongozwa naye liwali makamu husika na mambo ya siasa Dunia bwenge Duse, kiongozi huyu amewaomba viongozi hao wapya kutumika zaidi kwa kuweza kukomeza mdogo kwa kuweza basi kukomeza usalama mdogo, pia kuweza kujitahidi ili mji wa Bukavu uwe safi. Dunia bwenge Duse amewaomba wakaaji wa mitaa tatu za hapa mjini Bukavu kuwaunga mkono viongozi wao wapya. Mtaani Kadutu, kiongozi mpya wa mtaa hiyo kutumika kwa faida ya wakaaji. Tumsikilize. Tulipata mainstriktio kutoka kwa bakubwa na mwa hiyo mainstriktion zote, ya kwanza ni sekurite ya mwingine, kwa sababu komine ya kadutu shi tulirefleshire ke tuikale pamoya na bajene ya maveni yote ba shef de quartier ba shef davenir pour ke turefleshire comment est ce que tuneza rudisha amani na usalama mukomine yetu, na bali tu balituinstruire du ya salon na vice gouverneur en charge de l'administration la maris aisema ke mutu mwenye hata Peku salon atakuwa analipa amande, mwenye halipe tunampatia fish anaenda kulipa ukadeko eke donk, tunaita population yote ya Kaduku tuji approprier tujiaproprie ii pouvoir wanatupa kwa sababu niko jeune wa Kadutu, mina matrise Kadutu, tukolabore pamoja pour que tureleve ma défi na commune yetu endelee kuitwa commune mar na ikue mfano kuzingine. Kila mtaa umetolewa gari moja kwa kuruhusu uongozi kuendelea ipasavyo. Viongozi hao wapya wametolewa kila moja gari kwa kuruhusu kufanya kazi yao ipasavyo. Na jumuiya ya shirika la raia tawi ndogo ya Chijo mkoani Kagabi wilayani Kabare inaomba shirika la moto wa umeme kutoa moto kwa wakaaji wa eneo hiyo wanaoishi gizani siku hizi, pamoja na matokeo mengine. Katika barua yao walioituma kwa viongozi wa shirika hilo na moja kufikishwa kwenye redio Maendeleo, shirika la raia limesema kwamba kumepita sasa wiki mbili wakaaji hawana moto wa umeme. Kiongozi wa shirika hilo la raia, Moize Biringanine, anaeleza wakaaji wa kijiji ya Chijo mugrupema ya Kagabi ambako wanapata plisi ya posho mbili hawana umeme wa, wa kuangaza kwa hizi masiku. Kosefu wa shida ya umeme inaleta shida za mingi. Ya kwanza hii masiku, kila mtu kwa hali ya nchi iko napenda ajue gisi situation iko na evolue me hakuna gisi utajua kwanza. Hakuna moto, hauta sharge radio, hauta sharge telefone pia au wenye kusaga mamiogo mamule hazitumike. Wa mama wenye kuuzisha unga wanaanza kuenda kusagia miogo kilomita mbali na, na Kagabi, ila wanalipa transport ya mingi na ile transport iko na konsekansi ku community parce que bi iko na panda par rapport na gisi ilikuwa na. Kwa mwisho wa uhudhuriaji kwa kikao iliyoendeshwa na Generation Epanui, wanakusudia kuinua agenda na uongozi wa wanawake wameeleza kwa kumaliza kikao ya siku mbili iliyosapotiwa na kivina til kivina wakati wa kikao hiyo wamezungumzia mambo mbalimbali mbali, kama vile jenda, usawa kati ya mwanamke na mwanaume, uongozi na mambo mengine kadhaa. Hawa wamesema walijifunza mengi kupitia kikao hiyo na itawasaidia kwa kazi yao ya kila siku. Mmoja wao anaeleza: yenye nilisikia li katika formation ni kuonesha kama mwanamke na mwanaume wote wanaweza, hakuna anayekuwa juu ya mwingine. Njoo wanaita katika lugha ya Kimombo egalite de genre. Inanimotive tena kutumika juu ya haki za binadamu, hasa zile haki za wanawake, kutetea wanawake na kuwaonyesha kama nao wanapashwa jitetea na kujiunga maorganization za wanawake zinapashwa jiunga juu ya kukree yenye naitwa rezo, juu ya kusimama na kuleve va zao ili wasikiliki te, sababu wanasema umoja ni nguvu, njo mana wanaonesha kama tunapashwa tumika sisi wote kama wanawake. Mutafamu ya kwamba kikao hiyo imeendeshwa kupitia muradi wa sichana na Amani ambayo inasapotiwa kifeza na tv na til kivina la ziada tuna mpendo wa msikilizaji, ni hapo ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii ya habari. Shukrani kwenu nyinyi nyote mliojiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mimi ni Mapendo Linda, Emile Mwindo ametupeperusha angani. Kwa heri.