Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ninakusalimu na kukutakia amani toka Mwenyezi Mungu popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa Redio Maendeleo. Karibu kufuata habari zetu. Tunayo mengi msikilizaji, ila kwanza ni ufupi wa yale ambayo tumekuandalia. Shughuli zilizorota kabla ya mchana kati wa hii siku ya kwanza tarehe 14 Aprili mwaka 2025 kwenye senta ya biashara ya Kabamba tunapatikana kwenye mkoa wa Irambi Katana wilayani Kabare. Kutokana na mapambano kati ya wazalendo na askari wa M23, mtapokea mengi katika taarifa hii ya habari. Watu makumi ine na tatu ndio wamekwisha kupoteza maisha kutokana na ugonjwa wa suluba katika mtaa wa afya wa Shabunda. Watoto mia ine wa tangu mwezi moja hadi miezi kumi na moja ya kuzaliwa ndio waonekana kuwa wahanga wa ugonjwa huo na bei ya uvunjaji noti yaendelea kupanda hapa mjini Bukavu. Dola moja ya Marekani yavunjwa kwa pesa elfu tatu mia mbili za Kongo, hata elfu tatu mia tatu na elfu tatu mia nne na hata elfu tatu mia tano Hayo ni machache kati ya mengi ambayo utasikia katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu, muda mfupi ujao nitakujia na maelezo kamili, baki nasi hadi mwisho msikilizaji. Tuanze na habari hii. Liwali wa jimbo chini ya uongozi wa AFC M23 Emanuel Birato ameendesha shughuli ya kufungua benki kadekota ya jimbo la kivu ya kusini. Sherehe ya kufungua benki hii imeendeshwa hii siku ya kwanza tarehe kumi na nne Aprili mwaka huu kwenye jumba kadeko inayopatikana katika kata Ndendere, mtaani Ibanda. Liwali Emanuel Birato ameomba wakaji kutumia benki hiyo inayokuwa kwa faida ya wafanyabiashara, hata kama si vyepesi kutokana na kufungwa kwa benki hapa mjini Bukavu. Nao serikali serikali ngambo yake kiongozi wa Kadeko ambaye aliwekwa na viongozi wa AFC M23 alisifu viongozi kwa ajili ya kuchukua mpango huo wa kuanzisha shughuli kwenye Kadeko baada ya miezi miwili Kadeko haitumike na bila benki yoyote hapa mjini Bukavu. Alema Ambatobe, kiongozi jimboni wa Kadeko, alihakikisha kwamba kwenye akiba ya Kadeko kunapatikana kiasi ya pesa milioni moja elfu mia nane hamsini na mia tatu hamsini na tatu dola za Marekani na milioni mia saba makumi ine na tano elfu 1887 pesa za Kongo na kuomba wafanyabiashara wa hapa mjini Bukavu pamoja na wakaji wengine kujiunga na benki hiyo Kadeko. Hali ya ukimia imeripotiwa kisha mchana kati wa hii siku ya kwanza tarehe 14 Aprili mwaka 2025 kwenye senta ya biashara ya Kabamba mkoani Irambi Katana wilayani Kabari. Hayo ni kisha mapambano yaliyoripotiwa kwenye eneo hilo kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23 kabla ya mchana kati wa hii siku ya kwanza Duru za mahali zimejulisha ya kwamba yote ilianza na mwito wa wazalendo kwa wakaaji kusitisha shughuli zote, kwani kutatokea mapambano kwenye senta hiyo kati yao na askari wa AFC M23, ambao watatokea ngambo za Kavumu. Ndipo kumetokea mapambano kwenye kijiji cha Mabingu kwenye mlima wa juu wa senta ya Kabamba na kuelekea Kasheke wilayani Kalehe. Hali hiyo imepelekea hi shughuli kuzorota kwenye eneo hilo, huku duka zikibaki zenye kufungwa na shughuli zote kusimama ijapokuwa kila siku ya kwanza na siku ya tano ni soko kuu ya hapo Pakabamba. Ni majira ya saa kenda za jioni ndipo hali imerudi kuwa tulivu, wakaaji wameanzisha shughuli zao. Tukiamini duru za mahali paka vumu, mkoani Bugore wilayani Kabare, hali imekuwa tulivu hii siku ya kwanza baada ya mapambano yaliyoripotiwa siku ya Mungu na kupelekea shughuli kukwama kwenye eneo hilo mapambano ambayo imeripotiwa kati ya wazalendo nao askari wa AFC M23 mapambano ya mwisho yaliyoripotiwa kwenye eneo za Lemera Bushaku ya kwanza na ya pili wilayani Kalehe kati ya wa wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFM 23 yamesababisha wakaaji kuhama mara tena kwenye vijiji vyao wakitafuta mahali ambapo watapata usalama wa zaidi. Wengi wao ni mamia ya watu waliokuwa wamerudi vijijini ambao wamelazimika mara tena kuhama kwa kutafuta usalama. Wamoja wao wametoka kando kando na Ziwa Kivu na wengine kwenye milima inayoinukia vijiji vya Kalehe na wengine wao wametoka vijijini Mabingu na Kabamba wilayani Kabare, wamoja wao wakikimbilia pa Kajuchu pia pa Irambi Katana. Wahami hao wanaishi bila msaada wowote wa, wakiwa wahitaji wa kupata maji safi, huduma za kiutu, madawa pamoja na shughuli zingine. Ndivyo amefahamisha Enoke na Cheya, akiwa mtetezi wa haki za binadamu wa mahali, ambaye naomba tumsikilize. Wakati tena mapambano imezuka entre wazalendo na grupe ya FCM 23, watu tena ambao walikuwa wamerudi kumakwao, wamekimbia tena makao yao kuhofia usalama mdogo, na wengi wamekuwa hapa Kajuchu kwetu, wa mengi kabisa wanatokea Buzunga Lemera Irambo Kasheke, banatokea na Luzira Bolanga, ile ni mteritware ya Kalehe, groupement ya Mbinga Sid, na wengine wanatoka Kabamba, Mabingu, kule ni mgroupement ya ya Katana mteritware ya Kabare. Hao wa wadeplace de guerre wako hapa kadiki, wanaishi maisha mabaya, ni dan de maison dak hivi antuka, maisha haitembei mzuri, kwa sababu krizi iko mingi makuta Probleme maji hakuna, tunahofia maisha kabisa, tunahofia ku atrapede maladis brick na vitu vingine vibaya, kuwapata kama hivi tunasema kachwa tukwake na maji akwa na, na source moja na ile source ICC, watu tena wamekuwa wengi na hakuna kitu chochote kinaendelea. Watoto wengi hawaendi tena shuleni, mwao wadeplace hivyo. En tout cas, situation humanitaire haiko sawa, haiko sawa, haiko bien. Kujua ya sante, kajuchu ka centre ka de sante ni moya na haiko bien, ekipe haiko bien construit, haina capacite ya kujere population, densite ya population. Ni kuomba watu wa moyo mwema watusaidie. Mlikuwa hapo mkiifuata sauti yake Enoke na Chea, akiwa mtetezi wa haki za binadamu na wakaaji wanaoishi ndani ya mkoa wa Kalonge wilayani Kalehe, wanaomba kwa viongozi wa shirika ya mtandao ya mawasiliano Airtel kurekebisha mtandao huo kwa faida ya wateja wake. Kiongozi wa vijana mkoani Kalonge Iveheri, amejulisha kwamba mtandao wa Airtel hautumike vema eneo hiyo, hali isiyowaruhusu wateja wake kupata habari na kuwasiliana vizuri kulingana na haja yao. Huyu ajulisha kwamba mtandao huo unaonekana masaa machache kwenye simu zao za mikononi kabla ya kupotea u, kwa muda wa siku tatu huku wateja wakipoteza vocha zao pamoja na huduma zingine ambazo walikuwa wamenunua kama vile megabyte pamoja na ujumbe yaani message. hive heri anaonyesha hapa huzuni yake. Mkooni Kalonge tunasumbuka sana na instabilite ya reseau Airtel. Tuko tunaona Airtel inakuja tena inakatika, inakuja tena inakatika, japo kuwa watu watakuwa wameisha kununua megabaite, vocha ili waite na ili wajiconnecte, me nakuta reseau inakatika, na ile instabilite ya ile reseau rma inatutia hofu sana. Kwa hiyo tunaita wakuu ambao wanashimamia Airtel wa kurudia kwa jambo ili ili kusawanyisha RTL na kama hawatasawanyisha watakuwa wametukosea sana. Inakuwa sawa, wamekuja kupora mali ya uh, watu wa Kalonge kwa sababu wakati tuna recharge ma inite na recharge ma mega na kisha konexio inakata. Tunaomba hivyo hivyo kwa wakati huu ambao pesa zimepotea sana na ni vyema tufahamishe ya kwamba hali kama na hiyo yaripotiwa pia wilayani Ijwi, Mwenga na Shabunda na eneo zingine za wilaya ya Walungu kama vile Nyangezi na Kamanyola tangu hali ya usalama ilipoanza kuzorota maeneo hayo. Na tukibaki pa Kalonge, shirika la raia katika mkoa wa Kalonge wilayani Kalehe linaarifu kuhusu ukosefu wa dawa katika vituo vya afya vinavyounda mtaa wa afya wa Kalonge. Alekabika, tueleze zaidi kuhusu habari hiyo. Katika mazungumzo na redio maendeleo, shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge lasema kusikitika kutambua kwamba dawa zinakosekana siku hizi katika vituo vya afya ishirini vinavyopatikana pa Kalonge, ijapokuwa baadhi ya vituo hivyo vinatumika kupitia msaada wa fadhili mbalimbali. Kwa leo hospitali tatu kubwa zenye kuunda mtaa wa afya wa Kalonge, tukitaja hospitali ya Rambo, hospitali ya Chaminunu na hospitali ya Chifunzi zinakumbwa na ukosefu wa madawa kwa kuweza kuwahudumia wagonjwa. Zaidi ya hospitali hizo za mahali pamoja na vituo vya afya, duka ndogo za kuzishia dawa ama farmasi zinaonekana pia kukosa madawa siku hizi. Hali inaweka hatarini maisha ya wakaji wenyeji ofisi hizo ndogo za kuzishia dawa ama farmasi wa Kalonge waliozungumza na redio Maendeleo wamesema kwamba yote yanasababishwa na kiwango kuu ya pesa wanayolazimishwa nao, wanaweka vizuizi kwenye barabara toka Bukavu hadi Kalonge. Kutokana na hali hiyo, shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge linataka kuona waku viongozi wanajitokeza kwa haraka kwa kuokoa wakaji wa Kalonge, zaidi wale wanaoishi maeneo ya Kalehe Litoral pia Bunyakiri wanaokumbwa na matatizo kwa kupata matibabu. Tulipohoji duru karibu na mtaa wa afya wa Kalonge zimejulisha kutofahamu lolote kuhusu shida hiyo. Na watu makumi nne na watatu ndio wamekwisha kufariki kwa ugonjwa wa suluba katika mtaa wa afya wa Kalole wilayani Shabunda tangu mwanzo wa mwaka huu wa 2025. Ndivyo amejulisha mganga mkuu wa eneo ya afya ya Kalole Dr. Jean... Bakwinda wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba zaidi ya hiyo visa mia nne vya ugonjwa huo vimekwisha kuripotiwa wilayani Shabunda na wanaovamiwa zaidi na ugonjwa huo ni watoto wa umri wa mwezi mmoja wa kuzaliwa hadi miezi kumi na moja. Dr. Jean Bakwinda ajulisha kwamba ugonjwa huo unasambaa kwa haraka kutokana na ukosefu wa madawa katika vituo vya afya tangu kukatika kwa mawasiliano kati ya mji wa Bukavu na wilaya ya Shabunda kwa njia ya anga. Mganga huyu anaomba wakaji kuendelea kuheshimu kanuni za afya kwa ajili ya kujiepusha na ugonjwa wenyewe. Na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, bei ya uvunjaji noti inaendelea kuongezeka hapa mjini Bukavu. Hii ni tangu M23 imechukua uongozi wa mji wa Bukavu. Kwa sasa dola moja ya Marekani inabadilishwa kwa pesa elfu tatu pesa za Kongo elfu tatu mia mbili za Kongo na hata elfu tatu mia nne au mia tano pesa za Kongo hapa mjini Bukavu, ijapokuwa hakujapita mwezi mmoja, dola moja ilikuwa ikibadilishwa nane pesa za Kongo. Watu wengi wa hapa mjini Bukavu wanashangaa kuona ni jimboni Kivu ya kusini tu ndipo kunaonekana kupandishwa kwa bei hiyo ya uvunjaji noti. Hali hii inaonekana hata kwenye shule zimoja za jimbo la Kivu ya kusini, kwani viongozi wa shule wanalazimisha wazazi kulipa dola moja kwa bei ya uvunjaji ya elfu tatu mia tano pesa za Kongo. Hali hii inapelekea bidhaa kupandishwa kwenye soko za hapa mjini Bukavu pia watu wengi wanasema wanaopandisha bei ya uvunjaji noti ni wale ambao wanaendesha kazi za mobile money pamoja na wachuruzi. Kwa hiyo wakaaji wanaomba wakuu viongozi kujihusisha na hali hiyo kwa kuboresha hali hiyo ambayo inapelekea raia kuishi katika hali ya umaskini. Mmoja wa wakaaji wa hapa mjini Bukavu anatoa maoni yake. katika mji ya Bukavu tunafanya malalamiko kuhusu hiyo problematiki ya taux de change. kila asubuhi watu wanalamuka, wanakutana, taux de change inapanda, alors que wakuu wa, wa viongozi walituambia kama taux de change iko ku 2800 francs. leo unaweza kuona mtu anakutumia 100 dola, unaenda kuiretirer bana, kupatia yo mumafranc kutoya 2800 francs me wey ungisema wende kuuza vitu kwenye soko wanakuimpoze to ya 3000 3100 francs wala 3200 francs. Sasa unakutana mwa hiyo transaction unapoteza zaidi ya 30000 francs yenye ina equivaloir 10 dola. Sasa iko vizuri ile watu tunatraverse nao situation ya, ya nguvu hiyi yenye hakuna makazi, watu uko nagombanisha juu kupata kitu kidogo mwenjako waweze kukula kuku, 30000 francs yako. Ndio tunaambia wakuu viongozi waweze kutusaidia kufuatilia watu wanafanya mani na watu wanauzisha vitu waviuzishe kutoa yenye iko mu mgini, hapana toe wanalamuka na wanaimpoze juu tu wapate maprofiza mingi. Na habari zingine ni kwamba kuondoa ama kupunguza malipo ya pesa zinazolazimishwa kabla ya kushiriki kwa mtihani wa kiserikali kama vile egzeta na hata tenasospe ni njia moja ya kuruhusu wanafunzi wote kuhudhuria mtihani huo. Uh, katika eneo zinazokuwa chini ya uongozi wa M23. Ombi imetolewa naye Prince Birindwa akiwa mwalimu na mzazi wa wanafunzi wa moja hapa mjini Bukavu, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe kumi na nne Aprili mwaka huu. Huyu amesema kwamba pesa zinazolazimishwa ni nyingi na wazazi wengi uchumi wao unakuwa ukizorota kutokana na vita. Prince Birindwa anaeleza ile ni tatizo zaidi sana, kufuatana na magumu wazazi wanapitia hizi siku za vita. Hakuna kitu yenye inatembea kwa kwa kwa mhali ya mzuri alors, zile ma frais de participation za ku ku examen d'etat na zile zingine franka za kulipa kubaeleve ba mwitiem education de base ku kuile mtihani yabo ya, ya tena sospe, itakuwa ni shida sana kwa wazazi na pia kwa wanafunzi, na tunaoga we, mingi sana kama watoto wengi hawatafikia ku, kufanya hiyo mam, mamutihani kwa kukosa ile malipo ya banasema fred De participation sisi, sa vile wazazi tunaomba guvernema, serikali iondoe zile ma, ma, mafrais de participation ku examen d'etat na ile mafra za tenasospe juu ya kukompatire pia na wazazi wenye banapitia mwahile vita unaendelea. Kuipokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo. Mpendwa msikilizaji, punde kidogo utafuata habari zingine wetu Maendeleo alweliwa ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Wakaaji wa hapa mjini Bukavu wanaombwa kukinga vyema mirija ya shirika Rejidezo ili kuepuka hitilafu zinazojitokeza kila leo kwenye mirija hizo. Mwito umetolewa naye Bizishula Mshagalusa akiwa mmoja kati ya watumishi kwenye shirika Rejidezo, wakati ameendesha mazungumzo na Redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe 14 Aprili mwaka 2025 hii ni kisha kutambua hitilafu ama matatizo iliyojitokeza kwenye mrija wa shirika Reshidezo mtani Kadutu mrija unaowatolea maji safi wakaaji wa Avni de la Poste Avni Sayo na Labote mtaani Ibanda. Shida hiyo imesababishwa na mmomonyoko wa udongo uliotokea kwenye viwanja ambako kumeendeshwa ujenzi kiolela. Kwa hiyo Bazishula shula Mshagalusa aomba wakaaji wa mji wa Bukavu kulinda vyema mirija za Regideso ili waendelee kupata maji safi bila shida yoyote. Tumsikilize Dongo na wakati ilitingizika hiyo imepata kuachana na wakati, imeachana maji nayo inaongezea ile kutoka ya udongo, na sasa mfereji inafungana na udongo umeenda sana, ndio shida yenye tunakuwa nayo. Kazi ambayo tunaendesha hapa ni kutafuta jinsi gani tunaweza kwanza kurudisha maji kwa wateja wetu, alafu, sababu kazi ni ndefu sana, unaona inabidi kujenga na kutia tuyo ingine nzuri kusudi turudishe maji kwenye reservoir kwa wakaji wa Bukavu waache kujenga kiolela. Wamejenga vibaya sana kwa jinsi, hata mirija ya maji inakuwa ikiharibika, sababu wamejenga vibaya, ikamata tu. Mfano ya hapa kwetu wamepitisha maji mengi sana ya kutokea kwenye manyumba za juu, wamefanya mfereji kabambe ambayo inapitisha maji ndani ya lupango ya rejidezo. Na tuhitimishe habari hizi kwa kujielekeza mtaani Kadutu, ambako kisha kusimikwa siku ya tano iliyopita kwake kiongozi wa mtaa wa Kadutu, bya mungu Kazimire Samuel. Huyu ameendesha mkutano hii siku ya kwanza pamoja na wafanyakazi wote wa ofisi ya mtaa wa Kadutu. Amezungumza hasa zaidi kuhusu mipangilio yake kama vile kiongozi wa mtaa wa Kadutu. Amewaelezea kwamba wanapashwa kujitahidi kwa ajili ya kupiganisha usalama mdogo na pia kuondoa uchafu popote mtaani Kadutu. Huyu amehakikisha pia kwamba atatumika ili maendeleo ionekane katika mtaa ambao anaongoza, tukitaja mtaa wa Kadutu Bia Mungu Kazimir Samuel anaeleza leo, iliomba tuikale na personnel tujuane, tuwe tunatumika na batu ngapi, na ile tumeongea na tumewambia shuti za chama Mwisho wa habari zetu, habari ambazo zimekujia kwa msaada wake Anisea Konkwa aliyekuwa ngambo ya ufundi. Shukrani kwako pia msikilizaji, popote ambako umetutega sikio. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari hizi. Tuonane kwa habari zingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Nikikutakia kila laheri.