Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu. Mpendo msikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake watoto wanaoishi ndani ya kambi Katashola wilayani Kalehe, kati yao wasita wamefariki kutokana na ugonjwa wa malaria. Katika kambi hiyo zaidi ya visa mia moja na sita vya ugonjwa wa malisho mabaya vimeripotiwa humo. Na wakati huu zaidi ya wahami elfu tano toka vijiji vya Walungu wanaishi Paninja wilayani Kabare, hawa wanapitia shida nyingi. Mtapokea mengi katika taarifa hii ya habari haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani, naye Joseph Chezungu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari. Watoto sita ndio wamepoteza maisha kupitia ugonjwa wa malaria tangu mwezi wa pili mwaka huu ndani ya kambi Katashola kijijini mwongoza wilayani Kalehe. Ni wahami wa maafa ya mvua pa Bushushu na Nyamukubi na wengine waliokimbia vita ndio wanapatikana mahali hapo, tukiamini lawi rushisha Crispin, kiongozi wa wahami pa Katashola. Kabla ya AFC ishirini na tatu kuingia pa Kalehe, walikuwa wanafaidia na matunzo pia chakula toka kwa serikali ila kwa sasa hawafaidie tena chochote. Huyu anaongezea kuwa visa mia moja na sita ya watu wanaoshikwa na malisho mabaya wanapatikana pia ndani ya kambi hii. Hii inatokana na ukosefu wa chakula, kwa kuwa kabla vita kuanza, shirika PAMI ilikuwa ikiwahudumia kwa chakula. Kwa hiyo wanaomba serikali kuwasaidia kwa kumaliza shida hizi zote. Zaidi ya wahami elfu tano toka vijiji mbalimbali mbali vya Walungu zaidi Kanyola ndio wamekwisha wasili katika vijiji vya Sheferia Ninja wilayani Kabare. Wahami hao wanaishi katika jamaa zilizowapokea Paninja, ila wanaishi katika hali ngumu kutokana na ukosefu wa vifaa vya maisha, kajulisha kundi la vijana husika na maendeleo ya wahami. Kiongozi wa kikundi hiyo Bienfe Bahiziri amesema kwamba kwenye idadi ya wahami hao wanaongezeka, wengine wa watu waliorudi baada ya kukimbia wakati askari jeshi wengi toka mjini Bukavu. Walipita huko kabla mji wa Bukavu kutekwa na AFC M ishirini na tatu. Bienfait Baizire amejulisha kwamba siku hizi watu hao wote wanapungukiwa na vifaa vya muhimu kwa vya maisha kama vile chakula na visivyokuwa vya kula, maji safi na dawa, na watoto wachanga wanakuwa tayari na alama za ugonjwa wa malisho mabaya ama utapiamlo. Tuweze basi kumsikiliza bwana tangia mwezi ya pili mwaka hii tulu ya 2025 kulikuwa wa jeshi FRDC wa Burundi wenye walitokaka walipita kumanjia za ninja zenziko principal watu wakaaji, wakakuwa na woga. Hiyo woga ikatuma wakaaji wako nafanya ma move map pandiler kwenda lala inje mchana, wanabakia kumanyumba zao, ile hali ya ukimbizi ikaonekana. Nyuma ya hayo kuko mapambano kati ya wazalendo na AFC katika muji wa Kaniola pia kulipatikana wakimbizi ambao walitoka eneo hizo za Kaniola, walienda ngambo za Ihembe kushefuli ya sheferi ya Ninja na mwamavilaje za grupema ya Luhago. Hawa wakaaji wanaishi hali ya mubaya zaidi, wanakosa chakula, watoto wao wanagonjwa bwaki, pia watu wakubwa, kuko shida ya kupata madawa kuma structure sanitaire na ikuwe wakaaji na ikuwe wadeplace. Tunaomba vyama vya vinasaidia watu viweze pia kusaidia wakaaji hao. Ijulishwe kwamba mapigano ya mwisho katika eneo hilo kati ya AFC M23 iliripotiwa mwezi Machi uliopita. Kwa leo ni uwingi wa majeshi yanaopita eneo hiyo kwenda Kanyola, njio inaleta woga kwa wakaaji na kusababisha woga kwa wahami ambao wanatamani kurudi katika eneo zao na kisha kumchambuliwa mara pili tukitaja usiku wa tarehe makumi mbili na moja kwa mkia tarehe makumi mbili na mbili Februari mwaka huu, na pia tarehe mbili kwa mkia tarehe tatu Mechi mwaka huu, hospitali kuu ya Mukongola tarafani Kabare haipokee tena wagonjwa wengi kama ilivyokuwa hapo awali. Pia waganga wa moja wanakuwa na uoga kujielekeza kazini kwa kutunza, wakihofia usalama wao. Ndivyo wametambua wazaliwa wa moja wa Kabare, wakati wa mkutano wa hadharani walioendesha wiki inayomalizika. Kulingana na Emmanuel Pengehya, mmoja wa wanamemba wa muungano Mkongo la Notre Patrimoine, mkutano huo uliendeshwa kwa lengo ya kupelekea hawa na wale kuifanya kituo hiyo ya afya kuwa yao, wakilinzia wagonjwa usalama na hata waganga na nyumba jirani za kituo hiyo ya afya, kwani kisha shambulizi hiyo watu hawajielekeze wa tena hospitalini, wamoja wanatamani kwenda kwa waganga wa kienyeji wengine wanabaki nyumbani wakiwa wagonjwa. Mutafamia kwamba wanamemba wa Mukongola noto patrimoine waliendesha matembezi kwenye hospitali hiyo ya Mukongola kwa kupongeza wagonjwa na waganga. Ilikuwa siku ya Mungu tarehe kumi na nne. Emmanuel Bengehya anaalika wazaliwa wote wa Kabare kushughulikia kituo hiyo ya afya tumsikilize. Nyuma kushambuliwa mara pili kwenye hospitali kuu ya Mkongola, watoto wa Kabare, wadada sawa vile wa baba na, na wa vijana na wamama waliweza kujiunga pamoja na ku apostola kwa hospitali ya Mkongola uh, ya chakula na kuona wagonjwa na wagonjwa kumi tuliweza kuwalipia faktiri. Tunatoa kwanza uh, shukrani kwa kila mtu yeyote ambaye aliweza kupana pesa ama yeyote ambaye alituma bunga au mchele, kusudi wandugu wetu ambao wanateseka hapo Mkongola waweze kucheka kidogo. Na watu na tulizani ya kwamba kama hii muda ambao tuko napitia, tuko napitia njoo muda mzuri wa ku changia na wengine na nyuma ya hapo, tuliweza kusumulia na wanganga na kuambia itakuwa lazima wasekilize hospitali yetu sababu kundi ambao tuliweza kuunda kundi ni kundi ambao tunaita Mkongola Notre Patrimoine. Na patrimoine ni kusema sisi sote tunapaswa kusekilize hospitali yetu. Tunapaswa kusema nafasi popote ambapo wizi wako uh, ili hospitali yetu iendelee kukua. Na misio ingine yetu ni kusensibilize ama kuwa Kuita wakaaji waache kukua naenda kuhaawanganga wa kienyeji. Munaendelea kuipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili. Punde kidogo, tunabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote, masaa kumi na nne inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org Wakati huu ni meya wa mji wa Bukavu la Jislas Muganza wa Kandwa ndiye anaomba kwa wateja na wakaaji wengine kuweka pesa zao kwenye Kadeko ajili ya kuwezesha watakaoweka akiba kupata pia mikopo. Ameyasema mbele ya wapasha habari siku ya kwanza tarehe kumi na nne Aprili. Kisha kufunguliwa kwa nyumba hiyo ya akiba na mkopo Kadeko, meya wa mji wa Bukavu amejulisha kwamba watu wengi wakiweka akiba zao kwenye Kadeko itawezesha afc 23 kuweza kupata namna ya kutoa mikopo kwa wateja wanaohitaji, ili shughuli hiyo ya pesa itembee vizuri kwenye benki Kadeko. Kwa mwisho, usalama mdogo wa mashariki mwa nchi ya Kongo umepelekea shughuli nyingi za sanaa kuzorota mashariki mwa nchi ya Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo amejulisha Achille Argus, akiwa msanii wa hapa mjini Bukavu wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya pili tarehe 15 Aprili mwaka huu wa 2025. Alain Kabika kwa maelezo kamili. Achille Argus amejulisha kwamba shughuli za kiutamaduni zinakuwa zikizorota wakati huu zaidi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Kuhusu kuendesha tamasha kwa mfano, huyo amejulisha kwamba baadhi ya nafasi ambako wasanii walikuwa wakiendesha tamasha zao zimeshafungwa. Hali hiyo inazuia wasanii kuendesha tamasha zao ipasavyo na kuweza kuzungumza na washabiki wao. Zaidi ya hiyo, ukosefu wa wafadhili pia inakuwa ikileta shida kwa wasanii, sababu hali hii iliweza pia kupelekea wafadhili mbalimbali kuathirika. Ashil Argus ameendelea kujulisha kwamba kusimamishwa kwa shughuli za ndege kwenye uwanja mbalimbali katika eneo la mashariki mwa Kongo demokrasia iliweza pia kupelekea wafadhili kukosekana mashariki mwa Kongo, kwa kuweza kusindikiza na kuunga mkono shughuli za wasanii. Licha ya hiyo, huyu anakuwa akialika wasanii kuendelea kuzungumza na kufanya tamasha hata na washabiki wao, sababu shughuli za kiutamaduni ni za muhimu sana wakati huu zaidi kwa wakaji. Ashil Argus anaendelea pia kuomba wakuu viongozi kuendelea kuwaunga mkono wasanii. Ashil Argus aeleza, sisi kama wasanii hapa mjini Bukavu tuliguswa sana na hali ya vita uh, mashariki DRC ki maana, kibinafsi imetuzuia kuendelea kufanya michezo kugiza, ya kuigiza ya r maana, nafasi ambazo tunazoea kutumikia na kukutana na watu zimefungwa kutokana na hali ya vita. Pia imetufungia maana, wengi kati yetu tulikuwa na mipangilio fulani fulani ya kwenda kuendesha kazi yetu ya usanii nje ya nchi, ila kutokana na hali hii frontiere zimefungwa na pia bank azitumike vizuri na wasanii awafa, hawafaulu kutoka nje ya nchi na kuenda kuendesha kazi yao vifaavyo, iwe ndani au nje ya nchi. Kazi ya usanii ni kazi pia, hiyo ya kupana moyo kwa watu ambao wanazoea kutufata mitandaoni. Message ambayo tunaendelea kuwapatia ni message ya umoja, kuonesha kuwa ijapo lugha mbalimbali ambazo zinasemeka, sisi kama wasanii tunakuja huko kwa kuwapa watu matumaini. Tunakuja watu hapa hivi kama watu ambao wanatunza kupitia mziki kupi, kupitia michezo ya kuigiza kupitia vitu kadha wa kadha. Ijulishwe kwamba sikukuu ulimwenguni ya utamaduni inasherekewa mwaka huu chini ya mada kujumuisha jamii kupitia utamaduni. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji wangu, shukrani kwa kuchunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mimi ni Mapendo Linda, aliyetupeperusha angani ni Joseph Chizungu. Kwa heri.