Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba mpo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya redio yenyu, kuanza muktasari wa habari Tarehe 17 April mwaka wa 2012. Tarehe 17 April mwaka 2025, imetimia sasa, siku baada ya siku, miaka tano tangu mafuriko yaliweza kujitokeza katika wilaya ya Uvira na kupelekea zaidi ya jamaa 3500 kubaki bila makao hadi sasa. Shirika la raia la Wazalendo Sosiko DRC laomba msaada utolewe kwa wahanga, na hali imerudi kwa tulivu katika mkoa wa Burale na Mulamba wilayani wa Lungu baada ya mapambano yaliyoripotiwa katika maeneo hayo tangu wiki inayokwisha kati ya wapiganaji wa zalendo na askari jeshi wa AFC 123. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanza, karibu pia tegeni skiu, taarifa hii ya habari inawajia naye Alika. Naam, karibu kupokea maelezo kamili, kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Hali imerudi kuwa tulivu katika vijiji vingi vya mkoa wa Burale wilayani wa Lungu kisha mapambano yaliyoripotiwa katika eneo hilo wiki inayokwisha, tarehe kumi na mbili na tarehe kumi na tatu Aprili mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano hadi mchana wa siku ya kwanza mwanzoni mwa juma hili, zaidi ya wakaaji wengi waliokimbia makao yao. Mapambano hayo yaliweza pia kusababisha matokeo mengi kama vile kuunguzwa kwa pikipiki zenye kupeleka bidhaa mbalimbali katika wilaya ya Mwenga na Shabunda nyumba na gari moja nafasi inayoitwa Mashango ikiwa kwenye umbali wa kilomita takriban 155 na mji wa Bukavu. Duru nyingi za mahali zajulisha kwamba pikipiki nyingi zilizokuwa zikipeleka biashara wilayani Mwenga pia wilayani Shabunda zimenyanganywa na kupelekwa pia na watu wenye kumiliki silaha pamoja na watu wenye nia mbaya. Hali hiyo imepelekea uchukuzi kukatika pia kwenye barabara Burale Mashango kuelekea Shabunda kupitia Mlamba. Amri iliyochukuliwa na viongozi wa kijeshi wa mahali. Duru za mahali zaendelea kujulisha kwa leo hakuna gari au pikipiki inayoruhusiwa kupita kwenye barabara hiyo, hali inayoweza kupelekea bidhaa mbalimbali kukosekana katika wilaya ya Mwenga na Shabunda kwa sasa. Wenyeji pikipiki zilizounguzwa na kunyanganywa, wanakosa cha kufanya, huku wakiomba warudishiwe pikipiki pamoja na biashara yao, kama vile anajulisha hapa mmoja kati ya wakaaji wa Borali aliyezungumza na redio yako. Paguma buratu nesema, kama kuko deja kamani, baada ya vita yenye ilifanyika siku ya posho tarehe kumi na mbili kulamukia tarehe kumi na tatu liacha maafa kabisa. Kuna gari yenye lilunguzwa mamoto ine pamwana bitu na auberge ya papa fili ayo ililungula kabisa moto. Kumi na ine zimesemeka kubebwa wakombatat wenye walikuya kufanya vita ku nivo ya ma ya Burale ni balabala ambayo imefungiwa kwa sasa. Viongozi wenye kuwa na sekurite wamedeside kabisa kufunga balabala tokea Burale mashango kwenda Shabunda pitia mguruma wa Mulamba na mcentre de negoce ya Nzibira. Kuna moto wala gari yenye inaruhusiwa tena kupita katika balabala hiyo. Batu ya kule Mulamba batakufa na njala, na na kuendelea soko ya Kankinda kuna tena pata vifaa Ikumbushwe kwamba mapambano hayo yaliyoripotiwa katika maeneo hayo ya wilaya ya Walungu tangu wiki na ukwisha yamepelekea jamaa nyingi kukimbia makao yao. Duru zetu za mahali zimemalizia. na miaka tano baada ya mafuriko yaliyojitokeza katika wilaya ya Uvira tarehe 17 Aprili mwaka wa 2012 shirika la raia la wazalendo Sosiko DRC linakuwa likiomba serikali pamoja na wafadhili mbali mbalimbali, kuweza kuwatolea msaada walioathirika na ajali hiyo. Ni zaidi ya watu elfu kumi na wanane walioathirika na mvua zilizonyesha katika wilaya ya Uvira na kupelekea zaidi ya jamaa elfu tatu mia tano kubaki bila makao hadi leo. Katika mazungumzo na redio Maendeleo hii tarehe kumi na saba Aprili, kiongozi wa shirika la raia la wazalendo Kelvin Bwija anakuwa akiomba msaada uweze kutolewa kwa wahanga hao wanaopitia maisha magumu siku hizi. Ebu Kelvin Bwija, ni mwito gani unaotolewa kwa viongozi? Tariki 17 mwezi wa 4 2025, umelance appel patriotique ku gouvernement congolais na ku diferente organizations humanitaires kuangalia esi wanaweza ujia musaada a wasinistre ambao wanaendelea kupita kuishi maisha mabaya. Utafahamu kama sedepuis 17 avril 2020 njoa njua wasinistre walipata majanga muvile ya Uvire ses anviro na mpaka hivi awaya kuwa ata asiste awana akses ku masue mediko awana akses ku mavivre eno vivre na usi kondisio yabo ya ya maisha ikingali naendelea kuzorotwa na utafahamu kama kuna wengine wa deplace ambao wametoka mu tarafa za Uvira, Fizi, Mwenga, wanapatikana muvile ya Uvira, awapovre victime de guerre, ambao wiko wa wanaendelea kusufriri wadeplace de guerre ikumbushwe kwamba mvua zilizonyesha katika wilaya ya Uvira tarehe kumi na saba Aprili mwaka wa 2012 zimepelekea nyumba zaidi ya elfu tatu mia tano kubomoka na kupelekea zaidi ya watu elfu kumi na wanane kuathirika na ajali hiyo. Na usalama mdogo unaendelea kujitokeza kwenye katankafu katika mtaa wa Kadutu usiku wa tarehe kumi na sita kucha tarehe 17 Aprili bwana mmoja akiwa baba watoto wawili aliweza kuuawa wakati watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana waliweza kujipenyeza kwenye makao yake kwenye Avenue Hospital la General, maeneo ya saa tano za usiku. Duru za mahali za julisha ya kwamba Muhanga alikuwa kijulikana kwa jina la Fredi Basizi akiwa baba wa watoto wawili na moja kati wa watumishi kwenye Kopek Bagira kituo ya Bitale. Watu hao wenye kumiliki silaha waliweza kupora vitu vingi vya thamani na kuweza kumfiatulia risasi Muhanga na kuondoka kwa kujelekeza pasipojulikana. Kutokana na hali hiyo, wakaaji wa mahali kuwa na kuwa wakilaumu usalama mdogo huo na kuomba doria ziweze kuzidishwa katika eneo hiyo na vikosi vya usalama vitakavyotumwa na wakuu viongozi kwa kuweza kuwalindia raia usalama pamoja na mali yao. Ikiwa ndio kwanza unajiunga nasi, mpendwa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo radio ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine katika taarifa hii ni kwamba meli za shirika la SNCC zimeanza mara tena safari kwenye ziwa Kivu toka hapa mjini Bukavu kwa kujielekeza Goma tangu hii siku ya 4 tarehe 17 April mwaka wa 2025. Shughuli ya kuanzisha rasmi mara tena shughuli za meli hizo kwenye ziwa Kivu zimefanyika hii siku ya 4 akiwepo liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Emmanuel Birato. Huyu amesema kufurahishwa na namna kazi inafanyika kwenye shirika la SNCC zaidi kupitia kazi inayotekelezwa na meli hizo kwa kusafirisha watu kutoka hapa mjini Bukavu kwa kujielekeza Goma, pia kutoka Goma kuja hapa mjini Bukavu. Liwali Manubirato anaomba wakaaji wa hapa mjini Bukavu kwa upekee na wa jimbo la Kivu ya Kusini kwa jumla kusafiri wakitumia meli hizo. Ebu man, Liwali Manubirato, una neno gani kisha kujionea binafsi hali ya meli hizo? Ninafurahi kuona kama SNCC ilijikaza kwani ilgarde hizi uh, bato zetu mzuri, tunatembea ndani tunafurahi kueta enye ziko ndani. Tunasema vraiment aksenti kwa directeur mwenye alijitahidi kuzigarde malgre des conditions difficiles. Tuta, tutasafiri vizuri na watu watakuwa wengi zaidi. Upande wake, kiongozi jimboni wa shirika la SNCC Albert Numbi amejulisha ya kwamba kwa sasa ni meli tatu ndizo zinakuwa zikitumika kwa kungojea kazi za kutengeneza meli ingine ambazo zinakuwa zikiendelea hadi sasa. Alipoulizwa kuhusu mpango wa safari kwenye ziwa Kivu kupitia meli za shirika la SNCC, Albert Numbi amejibu kwa namna hii. Liwali wa jimbo gisi anarudisha kazi ku SNCC. Tuta, tuko na ile orere yetu ya kila siku yenyewe tutatumia meli inatoka hapa na saa moja na nusu Bukavu na Goma vile vile na kisha saa nane Bukavu na Goma, ndiyo orere yetu ya kazi. Maofisi zetu ziko wazi kila siku. Albert Numbi amejulisha kwamba bei ya meli ya shirika SNCC ni dola makumi tatu za Marekani. Shughuli imefanyika kwa kuwepo viongozi wengi, kati yao muhusika na mawasiliano kwenye shirika la kwenye muungano AFC 23 Lawrence Kanyuka na liwali wa jimbo ya Kivu Kusini Emmanuel Birato amesaini barua ambamo anatangaza ya kwamba kutawekwa vizuizi ama peage route kwenye barabara mbalimbali za hapa jimboni Kivu ya Kusini. Katika barua hiyo iliyosahiniwa tarehe 16 6 April, Liwali Emmanuel Birato amejulisha ya kwamba gari kubwa na hata ndogo zitalazimishwa kulipa kiwango ya pesa wakati zinatembea kwenye barabara hizo, ni kama vile maeneo ya Kazingo katika wilaya ya Kabare, Mugogo wilayani Walungu, Nyantende wilayani Kabare, Ruzizi ya kwanza na ya pili, Kamanyola ya pili, Kamanyola ya kwanza na ya pili, Mushweshwe Miti katika wilaya ya, ya Kabare. Lori ama gari kubwa zitakuwa zikilipa pia dola mia mbili za Marekani kwa kuenda na kurudi na zingine zitalipa dola mia moja, kama amejulisha liwali. Kupitia hatua hiyo, gari aina fuso na mercedes zitalipa pia dola makumi tatu, na gari aina kamionet itakuwa ni dola kumi za Marekani. Gari aina voiture zitalazimishwa kulipa dola tano na gari aina Uh, 4x4 zitalazimishwa kulipa dola saba za Marekani, na hata basi zenye kufanya uchukuzi wa pamoja zitalipa dola saba za Marekani. Gari aina uh, hizi hazitalipa. Gari ambazo hazitalipa pesa kwenye e, barabara hizo ni gari za kuwapeleka wagonjwa ama ambulance, gari za kuzima moto uh, ama anti anti-incendie na hata gari aina Corbiar zinazosafirisha meli bila uhai. Ameendelea kujulisha Liwali Manu Birato. Na ukataji miti kiolela kwenye shamba ya Inera Mulungu, maeneo ya Chibinda na Nshumbirizi, pia Luhora, maeneo ya miti wilayani Kabare inaweza kupelekea kuharibu mazingira katika eneo hiyo na kuwa na matokeo mabaya kwa siku za usoni. Ndivyo amejulisha Elwa Chinyabuguma akiwa mkurugenzi husika na utafiti kwenye chuo Inera Mulungu, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Huyo anasema kusikitika kutambua ya kwamba wakaaji wa moja wenye ni nidhamu mbaya wanakuwa wakikata miti kiolela katika shamba hiyo ya Inera Mulungu walipojielekeza huko kwa kuhimidha wakaaji hao kuhusu hatari ya kukata miti kiolela Wakaaji hao waliweza kuwashambulia watumishi wa shirika la inera mulungu, hali iliyopelekea watumishi wa sita kuumizwa na kulazwa katika vituo vya afya ambako wanapokea matibabu. Elwa Chinyabuguma ametoa mwito huu: tulikuta kwa siku hizi musitu ya INERA yenye na nakonstitue kazi ya utafiti na miti inakatiwa kiolela sasa, iliomba tujue ni nini na ni wanani tulikuta kama ni komunote locale vyenye biko kumpaka na Parc National de Kahuzi-Biega na INERA Mulungu. Iyo komunate antete wa mbuchi na komunate zingine tugenda tuwasansibilize kuonyesha kama mafaya ya muti ni nini. Sasa delegation ya Inera kufika wa kunye teren olie wanze dialoge au hawakupenda, wakaanza kutu pia wafanya kazi majini e, na kuwakata na mipanga mpaka kwamba watu wamejeruliwa kwenye hospital. Sasa tunaomba wakubwa waangalie namna gani wanaweza kuintervenir ili kufanya sensibilisation watu wawache hiyo uh, comportement isiyokuwa mzuri. Elwachi Nyabuguma ni mkurugenzi husika na utafiti kwenye chuo Inera um, hapo katika wilaya ya Kabare. Tumejaribu kuwasiliana na wanaoshotwa kidole kuwa chanzo ya ukataji miti kiolela ila nguvu zetu zimegonga mwamba. Na muungano Generation Epanui umeandaa kikao kwa faida ya wasichana na akina mama, wana memba wa miungano ya wanawake. Lengo ilikuwa ni kuwatolea ujuzi kuhusu makubaliano mbalimbali mbali, kufahamu mengi haki ya mwanamke na kushirikisha pia mwanamke katika mwenendo wa kutafuta amani na usalama. Kiongozi wa Generation Epanui Esther Sifa amesema tutazungumzia thematiki mbili, ya kwanza ni mantora na réseautage, na ya pili ma résolution za Nations Unies notamment résolution 1325 na 2250, inakuwa ma résolution za Nations Unies ambazo zina reconnaître rôle ambayo kijana na mama wanapashwa kujue dans la consolidation de la paix, ama mkazi za kuimarisha amani na usalama. Uh, lengo kubwa ya hii deuxième session ya formation kuongeza ujuzi kwa wasichana katika kazi za amani na usalama. Katika hizi siku mbili kutakuwa maneno mapya kwa sababu juma ililopita tuliongelea juu ya haki ya mwanamke na usawa wa kijinsia, lakini pia tukaongelea juu ya uongozi bora ama leadership transformationnel et feministe. Ila sasa kwa siku ya leo tutaongelea kuhusu mantora na resultage. Esther Sifa ni mkurugenzi wa muungano Generation Epanui. Ijulishwe kwamba kikao hiyo imeendeshwa nao muungano Generation Epanui kupitia mradi wa sichana na amani unaosapotiwa na shirika la Kivina Tila. Kivina na wakaji wa hapa mjini Bukavu wanalikwa kuepuka ujenzi kiolela, na hivi kuepuka monyoko wa udongo pamoja na mafuriko yanaweza kujitokeza wakati wanakuwa wakijenga kwenye nafasi zisizoruhusiwa. Mwito umetolewa kisha shida iliyojitokeza kwenye avenue Nyamuhinga kwenye kata Nyakavogo katika mtaa wa Bagira ambako mtoto mmoja wa miaka mbili ya kuzaliwa amefariki na nyumba makumi tano kubomoka kutokana na mvua kali iliyoonyesha siku ya tatu tarehe kumi na sita mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Kiongozi wa kata Nyakavogo Jean Marie Vianne Sake Munganga amejulisha kwamba ni sehemu moja ya mfereji Nyamuhinga ndiyo iliweza kubomoka na kujaa hadi kutambuka njia yake ya kawaida. Huyu anadhani kwamba ni muda kwa wakuu viongozi kujitokeza kwa haraka kwa kuokoa maisha ya wakaaji wanaoishi kando ya mfereji huo. Kiongozi wa kata Nyakavogo anadhani pia kwamba ujenzi wa mfereji huo ni mojawapo wa suluhisho kwa shida zinazosababishwa na kujaa kwa mfereji huo zaidi wakati huu wa mvua. Na kabla ya kugubika taarifa hii ya habari, tujulishe ya kwamba Jedone Malekera Bahati ajulikanaye zaidi kwa jina ya Malik aliyefariki katika mji wa Kampala nchini Uganda aliweza kuzikwa hii siku ya ine tarehe kumi na saba April mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye shamba ya wafu ya Ruzizi katika mtaa wa Ibanda. Kabla ya hapo, huyu aliweza kutolewa heshima za mwisho nao waandishi wa habari, ndugu jamaa na marafiki kwenye uwanja wa mpira wa vikapo kwenye chuo ISP katika mtaa wa Ibanda, wakiwepo waandishi wa habari pia ni vyema kukumbusha ya kwamba Kabla ya kufariki Dieudonne Malekera Bahati aliyejulikana zaidi kwa jina la Malik, alikuwa mtumishi mm, ama mwandishi wa habari kwenye Gazeti Le Souverain, na miaka iliyopita alikuwa pia mpasha mm, habari hapa kwenye Radio Maendeleo. Basi Radio Maendeleo, ndugu jamana marafiki, wanaendelea kutaka kuona roho yake Dieudonne Malekera Bahati Malik inapumzika mahali pema peponi. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendo msikilizaji. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alansar aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, mpendo msikilizaji, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa, bye bye.