Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Karibu kuipokea taarifa ya habari. Kwanza hapa mtasari wake. Taarifa hii ya habari tutawazungumzia kuhusu hatua aliyochukua liwali Emmanuel Biratu kwa kutolea shirika REGIDESO uongozi wa mradi ya maji ya Mazigiro. Yote ni kwa lengo ya kupelekea wakaaji wote kuwa na maji safi. Wakimbizi wakongomani wanaopatikana ndani ya makampi nchini Burundi wanapitia shida nyingi, kisha kupatwa na shida ya ukosefu wa chakula na kupatwa na magonjwa kadhaa. Hawa wanapatwa na shida ya mafuriko ya maji ndani ya kampi wanamoishi. Hawa wanatamani kuona vita inakomeshwa nchini Kongo ili waweze kurudi. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari ambayo inapeperushwa angani, naye Emil Mwindo. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Naam, karibu na, na utukope sikio. Wakongomani wengi toka vijiji vingi vya bonde ya mto Ruzizi wilayani Uvira, hususan pa Kamanyola Waliokimbilia nchini Burundi baada ya mapambano kati ya jeshi la taifa FARDC na makundi ya AFC M23 wanapitia shida nyingi siku hizi. Baadhi ya wananchi hao wanaoishi katika kampi ya Hutana inaopatikana kwenye umbali wa kilomita karibuni mia mbili makumi tatu na mpaka wa Kongo wamekumbwa pia na shida ya mafuriko. anaekabika vipi na habari hii hii imejitokeza usiku wa tarehe 13 kukutia tarehe 14 April, baada ya mvua kali zilizonyesha katika eneo hilo, wakimbizi hao waliweza kuamka na kushtuka kutambua kwamba sehemu kubwa ya nafasi walipokuwa wakiishi imeshavamiwa na maji ya mvua na kuharibu vitu mbalimbali mbali washuhuda watukio tukio waliozungumza na redio yako wamejulisha kwamba vitu vingi vya thamani viliweza kuharibiwa na maji ya mvua kama vile choo na kuharibu hata bomba za maji. Alipohojiwa na Redio Maendeleo, mama moja amejulisha kwamba ameokolewa yeye pamoja na mtoto wake kwa neema ya Mwenyezi Mungu. Kwa sasa hali ya kiutu inaendelea kuwa ngumu, kama ameendelea kujulisha mama huyo, anayetaka kuona mapambano yanasitishwa ili wakimbizi hao waweze kurudi katika vijiji vyao, na waalika kusikiliza ushuhuda wake kwenye mikrofoni ya redio yenu. Vraiment nase tunakosa amani umwe mukambi, vraiment na kuambia umwe atuko tunalala mai tuo nalala kumai weseko bizare manake mwaikambi vraiment, turudishe tukotu atupate hata amani mwaikambi, mvule linyesha yak tuo tunaroana. Tunalomba msaada bandugu, vitu vyangu vyote vilienda, mtoto wangu Mike Malta muveva. Tunalomba msaada vraiment, mukambi amuna taamani amani. Vraiment wese ko buchafu, tunakula buchafu masani buchafu. Ijulisho kwamba baada ya mtaa wa Kamanyola kushikiliwa na makundi ya AFC M23, mamia ya wakaji toka sehemu hiyo wilaya ya Walungu pia katika maeneo zingine za wilaya ya Uvira waliweza kuvuka na kujielekeza nchini Burundi. Wamoja wakiogelea ndani ya mto wengi kati yao waliweza kuwacha vitu vingi vya samani wakihofia mapambano yaliyojitokeza katika eneo hiyo ikiwa kwenye mpaka na nchi ya Rwanda, na zaidi kutokana na jinsi kundi nyingi zenye kumiliki silaha zinaripotiwa katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya kusini. Shukrani kwako Ala Kabika. Na kunaripotiwa visa nyingi vya magonjwa inayofananishwa na suluba na hata visa vya malisho mabaya ndani ya jamaa Kazapa Kamanyola na wilaya za kandokando tarafani Walungu na eneo moja ya bondeni Ruzizi tarafani Uvira. Visa hivi vinaripotiwa ndani ya jamaa ambao wamerejea kisha kukimbia vita kati ya AFC M23 na jeshi la taifa wakisaidiwa na wazalendo kisha kupitia magumu na mateso ya kampi ya wakimbizi mjini Bujumbura, wengi wao waliona ni vema warudi nyumbani kwao bondeni Ruzizi. Hawa wanasema wamekuta nyumba zao zimeporwa na shamba zao zimeharibika, amefasiria mama mmoja wa jamaa. Kwa hiyo wanakuwa na ugumu kwa kulisha jamaa zao, ndio maana visa vya malisho mabaya vinaripotiwa huku, hata suluba na malaria. Tusikilize mama huyu ambaye anatoa ushuhuda. Bamingi balisharudia lakini bamingi balikia na mamali nitrisio batoto baligonjwa ba kule marujole malaria iko mingi bamingi apaksepake wanapanga ba na mamalaria njala iko mwai mungini hakuna ata aktivite moya baliendaka maavuna maminzi yabo na mamaragi njo likuwa na baweka na mafugo yabo sasa mkuruje bakakuta vyote balisha vipie hakuna maragi hakuna miindi hakuna chakula. Mwaya kujitunzisha inakuwa ngufu ndio bazazi viko banalia. Mimea ya wete likufiamu mashamba kwa komersante wanalia. Kuna taktivite mwenye kukuka maniola wala kule Burundi. Sisi na batoto batoto nukalikia na manani na mamali nitrisio marujole batu bakuwa malaria. Kisa kujitunzisha hakuna. Wende Rwanda ulangule bulenga lenga ulipe. Wende Rwanda ulangule bubunga, bubunga buloko kutasuna su songe batoto 20 kilo wabunga su ulipie 3000. Ulipie 2500. Masi hakuna taktivite mwaya njale tawa batu kumuwe mwingine akamanyola. Wakati huu ni bei ya bidhaa mbalimbali ndio inakuwa ikipandishwa kila leo katika mji wa Kamituga wilayani Mwenga na kando kando. Hali hiyo inasababishwa na kuharibika kwa barabara ya taifa nambari mbili, Bukavu, Walungu, Mwenga, Kitutu, pia ukosefu wa ndege kwa kuweza kutoa biashara Bukavu na Goma kwa kuvipeleka katika eneo hiyo. Wakaaji wa mahali wanaofia kujitokeza kwa hali ya njaa katika eneo hiyo, ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Mwandishi wetu pakami tuga Janondo Mukambilwa anaripoti hali ya maisha yameonekana kuwa mbovu zaidi hapa mjini Kamituga na popote katika wilaya Mwenga. Biashara mbalimbali ambao vilikuwa vikinunulika kwa bei ya kawaida, kwa sasa vimekuwa vikiweza kupanda jukwaa ni e, kama vile tunaweza kutaya mfano wa kopo moja wa maharagwe ambao ilikuwa ikiweza kununulika kwa bei ya elfu mbili mia tano hapa mjini Kamituga, kwa sasa yameanza kununulika kwa bei ya elfu nane hapa mjini na upande wa Kitutu na kadhalika huko inakuwa tangu elfu kumi na mbili hivi na kuzidika huko. Chupa moja ya mvinyo ambayo ilikuwa ikiweza kununulika kwa bei ya elfu nne mia tano kwa leo, yameanza kununulika chupa ya primusi kwa bei ya elfu kumi na tano hapa mjini Kamituga na elfu kumi na saba na elfu makumi mbili na upande wa Kitutu ka Kemenge na kadhalika huko. Sabuni ya kufua ambayo ilikuwa ikinunulika tije moja elfu tatu mia tano kwa leo, yameanza kununulika elfu kumi hapa mjini Kamituga mituga na zaidi ya elfu kumi na mbili ka Kitutu na kadhalika huko kwa leo watu wanaokula mara mbili kwa siku wanakuwa wakisabilika katika mji wa Kamituga. Vilevile vile, vituo vya afya navyo vimekuwa katika ukami wa madawa. Mambo ya matunzo yamekuwa na ugumu kubwa, kama vile alitoka kutuelezea daktari mkuu wa wilaya ya afya ya Kamituga, Dr. Leandre Mtimbwa mambo haya yote yametokana uharibifu mno wa barabara namba mbili tangu kasika hadi hapa mjini Kamituga na hasa zaidi hali ya vita ambayo yamekuwa yakiweza kuonekana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Toka Kamituga, mimi ni Jeanondo kwa niaba ya Redio Maendeleo. Redio Maendeleo, duniani kote, masaa makumi mawili na nne inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa, tunapatikana kunako Tunaendelea na taarifa hii habari. Tumeeleza kwenye mtasari, liwali wa jimbo ya kivu kusini chini ya uongozi wa AFC M23 Emmanuel Birato ametoa uongozi wa mradi wa maji safi ya mazigiro wilayani Walungu kwa shirika la Regideso. Liwali amechukua amzi hayo siku ya tano tarehe 18 april mwaka 2025 kisha kujielekeza kwenye bomba ya maji ya nyontende wilayani Kabare, na baada ya kikao iliyofanyika kwenye ikulu ya liwali Palaboto mtani Ibonda wakiwepo wana memba wa shirika la raia. Liwali anajulisha kwamba maamuzi yale itakosoa vitu vibaya vilivyofanyika hapo mbeleni na ambavyo vilizuia mradi huo wa mazigiro kutekelezwa ipasavyo. Alialika residezo kutumika zaidi kwa ajili ya raia na kualika raia kuweza kuilipa maji wanayotumia. Liwali Emmanuel Birato anaeleza ujumbe ni wakuambia populasion kuwe na matumaini kama Watu wote waweze kupata maji kidogo ya zaidi kulingana na maji yenye iko leo. Watu wanalia sana, inabidi hiyo maji irudilie Rejidezo. Shirika Rejidezo kwa ngambo yake inasema kufurahishwa na hatua hiyo iliyochukuliwa na eliwali na kuahidi kutumika kwa faida ya wakaaji. Hakuna santimeti hata moja ya uwanja wa Ndendere mtani Ibonda itakayopokonywa na mtu yeyote yule. Ndivyo amejulisha liwali makamu wa Jimbo la Kivu ya Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Dunia Bwenge Dux kisha kujielekeza kwenye uwanja huo. Siku ya tano tarehe kumi na nane Aprili mwaka huu. Hapo kiongozi huyu amepewa maelezo kamili kuhusu jaribio za kuweza kutaka kupokonya uwanja huo nao watu wenye nia mbaya. Liwali makamu anaomba yeyote anayejidai kuwa na vikaratasi vinavyoonyesha kwamba ni mwenyeji uwanja huo kuvipeleka kwenye ikulu ya liwali kwa ajili ya uchunguzi. Huyu anatangaza kwamba serikali ya jimbo itaweza kutafuta wafadhili watakaojihusisha kwa kukarabati uwanja huo kwa manufaa ya vijana watakaoendesha shughuli zao kwenye uwanja huo. Liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Dunia Bwenge Dux anafasiria. Stade ya yandendere itajengewa. On va trouver des partenaires, na sherti leta arudie muhaki yake. Hatuwezi kuikala bila kuwa na kiwanja ya watoto wako wanakuya kuchezea hapa. Tulikoma Bukavu, tuliona hii ilikuwa stade ya mzuri, kila dimanche tulikuwa tunacheza cheza kabumbu. Sasa ndio nasema kama hii stari itajengewa, lakini kila yoyote mwalikamata 1 cm atairudisha. Na hiyo kabisa, kwa uzuri kwa ubaya itarudia. Tunazoea hali ya kuiba viwanja vya leta manyumba za leta, na hiyo haiwezekani kuendelea. Kwa fursa hiyo, huyu ametembelea pia shule atne na kuomba viongozi wa shule hiyo kutunza ipasavyo shule hilo kwa manufaa ya watoto. Madereva wanaojumuika katika muungano wa madereva nchini Kongo wa Seko jimboni Kivu ya Kusini wanaomba liwali wa jimbo chini ya enzi ya AFCM 23 kupunguza pesa za malipo ya ushuru wa barabarani ama peage route zitakazolipwa kwenye barabara nyingi za hapa mjini Bukavu na za jimbo ya Kivu Kusini. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, kiongozi jimboni wa Aseko Kayeye Muimuzi Vincent amejulisha kwamba itakuwa vigumu kwa dereva kulipa pesa zilizotangazwa na Eliwali kutokana na hali mbovu ya maisha na uchumi kuzorota. Huyu anazani kwamba gari ndogo ama teksi zinapashwa lipa elfu mbili ama elfu tatu pesa za Kongo, pahali pa dola tano za Marekani zilizotangazwa na Eliwali. Kiongozi jimboni wa Asikoka ye Muimuzi Vincent anaeleza. Kamio fuso ayiko ni kamio ni kamionete, mimi tokangelea dokumenta DG ni kamionete fuso, anasema 20 dola alikomeretu ao ha? a ya ya ikumbushe kwamba katika hatua iliyosainiwa na eliwali wa jimbo chini ya enzi ya AFCM 23 manu birato amejulisha kwamba gari zitakuwa zikilipishwa kwenye viingilio zi mbalimbali vya hapa mjini Bukavu. Kwa mwisho, wahuzuriaji kwa kikao iliyoendeshwa na muungano Generation Epanoui kupitia mradi wake wasichana na amani, wanahaidi kuendesha uhimizaji kwa faida ya wanamemba wa jamii hasa zaidi wanawake, kuhusu makubaliano ya Umoja wa Mataifa 1325 na 2250 Makubaliano hiyo inazungumza kuhusu kushirikisha wanawake na vijana katika mwenendo wa kutafuta na kustawisha amani. Muda wa siku mbili, wahuzuriaji walipokea majifunzo mbalimbali ambayo inaweza kuwapelekea wawe viongozi na waone ya kwamba wana jukumu kubwa katika mwenendo wa kutafuta na kustawisha amani. Mmoja wa wahudhuriaji Charlene Karume anaeleza mafundisho ambayo nilipata itanisaidia okau misi ibakiane mumie peke me mina i tambulisha wala ninajulisha vijana wengine wala wamama wenye hawakupata hawa kwa hii mafundisho, kujua nini haki paske, kuko wamama wenye habayue haki yabo. Akishayua haki yake mezosia na yu wako, ata atatembea juu atetee haki yake paske, kama mwanamke osi hayue kisi ya kutetea haki yake hakuna matampatia. Mezosi mwanamke ayue kenaye anapashwa participe sensibilize waenje na mfamilia yangu, muko basi benye hawakupata hii information, ndo natarajia kuanzia kuwazazi wazazi wakaka na wadada wayuwe osi bienye nilipata nao vitizi vatete, paske nikifundisha mwanamke mwenzangu mkubwa kama vile mdogo, nini haki yetu, aende tutaitetea na tenda fundisha mwenzake na ile information itatembea kwa wadada na kwa wamama mezo siku batoto paske tu mtoto wa mwanamke haki yake ni nini? Nini anezifanya sa vile mwanamke musosiete sa tenda nakomaleko na pandilia tenda nayua kwa mimi na mimi a ini nanii ndezifanya gole enye ndezijue mu mukommunaté yangu wala pasi kwenye naishi. Mutafamu ya kwamba kikao hiyo ilisapotiwa kifedha na TV na tilkivina. Mwisho wa taarifa hii habari, shukrani kwako Emil Muindo uliyetupeperusha angani. Shukrani pia kwa wewe ambao umetutega sikio mwanzo hadi mwisho. Mapendo Linda nilikuwa mbele ya maikrofoni. Kwa heri na wikend njema kwa wote.