Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu na kukutakia amani toka Mwenyezi Mungu popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa Radio Maendeleo, karibu kufuata habari zetu. Tunayo mengi msikilizaji, ila kwanza ni ufupi wa yale tunayokuandalia. Wakaaji wanaotakiwa kulipa ushuru kwenye vizuizi barabarani hapa mjini Bukavu ama tena vijijini wanaomba viongozi wa AFC/M23 kutekeleza miradi za maendeleo kupitia pesa zitakazolipwa zaidi kutengeneza barabara zinazoharibika mjini Bukavu ama pia vijijini. Meya wa mji Ladis Muganza amehakikisha kwamba matumizi ya pesa hizo itakuwa kwa faida ya wakaaji. Na hali ya kushuka kwa uchumi jimboni Kivu Kaskazini ni moja kati ya matokeo ya vita. Wengi kati ya wachuruzi waliokuwa wakiendesha uchuruzi kwenye mpaka wa Goma na nchi ya Rwanda wanakuwa wahanga wa hali hiyo ya vita. Mutaelewa mengi katika habari hizi. Hayo pamoja na mengine itawajia kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Muda mfupi ujao tutakujia na maelezo kamili. Baki nasi hadi mwisho wa habari hizi. Naam, karibu kwa maelezo kamili. Tunaanza habari hizi na kujulisha ya kwamba aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameaga dunia, hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na moja Aprili. Papa Francis ameteuliwa kuongoza kanisa Katoliki mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kisha kuacha madaraka wake aliyekuwa Papa Benoit wa kumi na sita. Papa Francis amefariki dunia akiwa mwenye umri wa miaka makumi mnane na mnane. Ni papa wa mia mbili makumi sita na sita kwenye kanisa hilo la Kikatolika. Mtafahamu ya kwamba amefariki baada ya muda mrefu wa magonjwa kama vile tumejulisha kwenye habari hizi, tunajielekeza mjini Goma ambako mji wa Goma unapitia shida nyingi siku hizi katika sekta ya uchumi. Wanaoguswa zaidi na shida hizi wanakuwa wale ambao walikuwa wakiendesha uchuruzi kwenye mpaka kati ya Kongo na Rwanda, na pia wale ambao wanapitisha biashara yao kwenye airport ya huko Goma. Maelezo mengi ya tujia na mwandishi wetu pa Goma, Polea Gazi. Ni tangu miezi miwili sasa, mji wa Goma unapitia hali ya kiuchumi isiyokuwa ya kikawaida, hali ambayo inagusa sekta zote za kimai isha mukiwemo kiuchumi hadi ndani ya manyumba. Kufungwa kwa siku mingi kwa uwanja wa ndege wa Goma inawaweka wachuuzi, hasa zaidi wale ambao walikuwa wakituma vitu Kinchasa na ndani ya miji mingine ya Kongo kubaki bila kazi. Christian Bahati akiwa na duka ya kuuzisha nyama karibuni na uwanja wa ndege wa Goma kafahamisha ya kuwa mbele ya vita alikuwa akiuzisha zaidi ya vilo mia munane siku mbili, ila sasa anashindwa kuuzisha vilo kumi kwa wiki huko semene wadunezi kuletea mo sensa tukazitumika dejuru sensa nkilo na mawisa wa leo ah. Kwa kwa kilo, hapa mm. Hali hii inamgusa pia Diane Kataliko akiwa mchuuzi wa fromage hapa mjini Goma, mbele ya vita alikuwa akiuzisha mia tano kwa siku, ila kwa sasa anakuwa na vigumu ya kuuzisha mia moja kwa wiki. Hakuna aeroport hii njia ya mabeni halipo njia za bien, maanake vitu vinaharibika sana. Hoteli sana nazo walikuwa wanakuya wageni kwa wanauza wenyewe banat... Wajewa leo ripoma wiki agro ingawaji hali hii raia wa Goma wanaendelea kufanya juu chini, ili kupata suluhisho na kujenga tena upya hali ya uchumi ndani ya muji ambapo hali inaendelea kuzorota. Goma, Polea Ganze, Redio Maendeleo. Shukrani Pauline Aganze kwa ripoti hiyo. Tujielekeze pakalehe ambako watoto saba ndio wamekwisha kupoteza maisha kupitia ugonjwa wa malaria tangu mwezi wa pili wa mwaka huu ndani ya kambi ya Katashola Tunapatikana kijijini Muhongoza wilayani Kalehe, ni wahami wa maafa ya mvua Pabushushu na Nyamukubi tarehe 4 Mei mwaka elfu mbili makumi mbili na nne na wengine waliokimbia vita, ndio wanapatikana mahali hapo. Tukiamini la Wirushisha Crispin akiwa kiongozi wa wahami Pakatashola, kabla ya afm kuingia Pakalehe walikuwa wanafaidia matunzo pia chakula toka kwa serikali, ila kwa sasa hawafaidii chochote. Hayo yanaongezeka kwenye visa mia moja na sita ya watu wanaoshikwa na malisho mabaya ama utapiamlo ambao wanapatikana pia ndani ya kampi hiyo. Hii inatokana na ukosefu wa chakula, kwa kuwa kabla ya vita kuanza shirika PAME ilikuwa ikiwatolea msaada wa chakula kwa bure. Hawa wanaomba serikali kuajia kimsaada ajili ya kutoka katika hali yenyewe mopeno msikilizaji, ikiwa ndiyo sasa unatoka kutufuata unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka Radio Maendeleo, nasi tunakushukuru kwa hiyo. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, wakaaji wanaotakiwa kulipa kodi ama ushuru zinazolipishwa chini ya uongozi wa AFM 23 hapa mjini Bukavu ama tena vijijini, wanaomba kwa viongozi kutekeleza miradi jimboni kupitia pesa hizo. Ambazo zitatolewa ni kama vile pesa zitakazolipwa kwenye vizuizi barabarani, ambazo ni nyingi zaidi ya kiasi ambacho kilikuwa kikiombwa siku zilizopita. Wakaaji wanaomba pesa hizo zitumiwe kwa ajili ya ujenzi wa barabara eneo ambazo barabara zimekwisha kuharibika. Mmoja kati ya wakaaji hao akiwa mtembeza pikipiki wa hapa mjini Bukavu ametoa maoni ifuatayo. Zamani mbele ilikuwa ni fonere, ndio ilikuwa kinalipishile mabalavala na ile mafrezi ilikuwa kazi natumika mabalavala. Sasa iko mubaya bakuwa balipishile frang, lakini batukadirishie kwanza, batupunguzie kutaksi juu taksi iko murefu. Bona ya pili ile franga itumike hapa kwetu Bukavu. Ile franga ikitumika, tuseme pale ku antre ya lise pale pale kwa wanasema ku yes yes, juu sai kwanza kunaanza anguka sai, siwe kama atai mwezi nezi isha tena, balabale ingali pale inezi kuwa mzuri pale chini pale ku antre ya is there kuna ridika sana. Kwanza ataba pieto alibatilia hii kilalo kilalo pale, ile kilalo ilisha yaenda, inaanguka ilisha oza, miti ilisha oza ikwazia kwanza, pale kuko danger ya watu kuvunjikia pale, ingelikuwa mzuri vizuri zile franga zevakuwa viko vanalipisha. Zitumike ile makazi ya valavala, zisaidie kwa kutumika valavala. Habari zingine mpendwa msikilizaji ni ya kwamba hatua iliyochukuliwa na liwali wa jimbo la Kivu ya kusini kuhusu malipo ya pesa za ushuru ya barabarani ama peage rute haijaanza kutekelezwa kwenye eneo mbalimbali mbali za jimbo la Kivu ya kusini ndivyo Radio Maendeleo imetambua hii siku ya kwanza tarehe ishirini na moja Aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano kisha kutembelea parkingi mbali mbalimbali za hapa mjini Buku. Maelezo Kamili ya tujia naye, Omer Mudekereza hata kama pesa hizo hazijaanza lipishwa wasafiri wanakabiliwa na shida nyingi kwenye barabara bukavu kavumu pia kwenye barabara bukavu walungu kwenye parking ya kavumu kwa mfano madereva waliozungumza na redio yako wanasema kwamba siku hizi hawapate wateja kutokana na kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari wakizani pia kwamba huenda hatua iliyochukuliwa naye liwali inaweza kuwa na matokeo mabaya kwenye bei ya uchukuzi wa pamoja Dereva huyu aeleza haikuanza tena leo paske shi tulikuwa na wazia itaanza leo, metulipita pale msa problem ama kutuderanje ata shi tuko naogopa kuanza kushipeki na wakilia kuanza mo peke kisha bogopea paske tunakiongezeka pale maki bitakuwa tu binaribika sana, kuona kwanza hii duru kazi na kufa frange nakosekana mtu ko chikutana piga kurse moya par jour itatosha ko ile ile sen dolar njo kukungali ya boss kukungali ya karwira kukungali ya yako ya we chauffeur nakutana bina wasafiri kwa ngambo yao wasema hali ya maisha yaendelea kuwa ngumu kila leo. Mama huyu aliyekutwa kwenye parking ya Walungu, siyo mbali na shule ya mabinti Lise Wima mtaani Kadutu, asema kwamba hali ya ukosefu yaendelea kuwakabili watu wengi kwa leo. Kama ameendelea kuthibitisha mama huyu, kila msafiri analazimishwa kulipa elfu tano pesa za Kongo kwa kufika Mugogo na elfu kumi pesa za Kongo kwa kufika kwenye senta ya Walungu. Kwa hiyo kunaongezeka pia kulipia kila mzigo unao pelekwa na abiria kwenye kizuizi ya Mushweshwe, akiomba vizuizi hivyo viondoshwe kwa sababu ni wananchi ndio wanateswa kwa kulazimishwa pesa wakati wowote. Mu kukiwa Bukavu tukwalipa cinq mille. Mizigo vikwalipisha, mizigo sadepa fopa. Mukurudia kupanda na buchuruzi kurudia Walungu tukwafikia deux mille francs. Tukwatoka mu parking, tunalipia mizigo na tunalipia kichwa. So nafika bariere na Mushweshwe nayo bana kutulipisha mzigo haba na aprize. Debi kwa jisikia na njoo zenyewe kwa na saba nanza lipisha peage route pri ya mizigo tongezeke na pri ya kichwa nayo tongezeke. Tunaomba watu wazilishie hii yenye tuko pishia viko vya zenu, tunateseka tu sana. Tangu liwali wa jimbo aliweza chukua hatua ya kulipisha ushuru wa barabarani ama peage route kwenye vizuizi vimoja, sauti nyingi zaendelea kusikika hapa na pale kwa kuomba vizuizi hivyo viondoshwe. Ripoti yake Omere Mudekereza. Na tukibaki katika habari hizo, tuseme kwamba wakaaji wote hasa zaidi madereva wanaalikwa kuheshimisha hatua ama kibarua ambayo imekwisha kusainiwa na iliwali wa jimbo kuhusu pesa ambazo zinahitajika kulipwa nao madereva kwenye ingilio zimoja zimoja jimboni kivu ya kusini kama vile kwenye barabara nambari mbili na pia kwenye barabara nambari tano aliko ni yake meya wa mji ladislase muganza wakati wa mazungumzo na redio maendeleo hii tarehe makumi mbili na moja aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano meya wa mji anafasiria Mumetoka hapo kumsikiliza meya wa mji chini ya uongozi wa AFCM 23. Katika matamshi ya kwake amesema ya kwamba kuhusu malalamiko yote ambayo wakaji wanaweza kuwa nayo mjini Bukavu ama fasi zingine, anaalika raia kukaribia viongozi wa AFCM 23 kwa ajili ya mazungumzo. Na kabla ya kuhitimisha taarifa hii ya habari, nafasi ni kwa kuosha gari zitajengwa kwenye eneo mbalimbali za mtaa wa Kadutu tangu Jumahili hii ni kwa hitimisha mwenendo mbaya wa watu wa moja ambao wanakuwa wakiosha gari zao kwenye barabara katika eneo hiyo ya mtaa wa Kadutu. Ndivyo amejulisha kiongozi wa mtaa wa Kadutu Byamungu Kazimir Samuel katika mazungumzo na Radio Maendeleo. ale kabika na maelezo kamili, kiongozi huyu amejulisha kwamba amechukua hatua hiyo kwa lengo la kukinga barabara zinazokuwa zikiharibiwa kupitia mwenendo wa watu wenyene ya mbaya wanaoosha gari zao na pikipiki piki kwenye barabara ni kama vile barabara toka nafasi ya Uhuru hadi kwenye soko kuu ya Kadutu kupitia Avenue Industrielle, pia barabara toka nafasi ya Uhuru hadi Carrefour kupitia Masanga, njia ya Lise Wima. Kwenye barabara hiyo kunaonekana shimo kubwa kubwa zinazopelekea uchukuzi kuzorota. Kwa hiyo wenyeji magari watapeleka gari zao kwenye nafasi za kuoshea gari zitakazojengwa moja kwa moja kifuani na uwanja Concord, kando ya uwanja wa mpira wa funu, kando ya soko Beach Mwanzi, pia kwenye nafasi inayoitwa kwa kibongee, ikiwa tu katika mtaa wa Kadutu. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu Byamungu Kazimiri Samuel amesema kwamba atua aliyosahini ni ya kukataza kusukulia magari kubarabara. Ile gari bakisukulia kubarabara ile, mai inashuka mu barabara, inaharibu barabara. Ya pili ni magari zenye ziko abandone kubarabara, mtu anauza gari anaiacha pale kubarabara. Polisi ya simu ai na nedeza na ba mwizi, wakati wanatoka opere bako wanajificha chini ya ile magari. Na mwenye watakuta iko nasukulia gari kubarabara ile, gari itafungiwa na batafunga ule mwenye iko naisukula, utawapatia kitanse, banaenda lipa kadeco ile amande, so unatoka kubank naleta ile bordero njo vanakurudishia gari yako. Tunalomba kila mtu mwenye kna gari barabara aanze itoshe ye mwenyewe na mtu mwenye angaa na ile tabia ya kusukulia gari kubarabara aache. ome mesure accompagnement ommune itajenga 4 lavage commune ya Kaduk. Lavage ya kwanza itakuwa face du stade, lavage ya pili itakuwa pale kutere ya funu, lavage ya tatu itakuwa ngambo ya kubiki mwanzi, lavage ya nne itakuwa ngambo ya kule kwa Kibonge. Na zile zitapermetre mtu anasukula gari yake musekurité. Kwa fursa hiyo, Kazimiri awaomba wenyeji magari zilizoachwa barabarani kuziondoa haraka Sababu kuna warugaruga wanaojificha ndani ya gari hizo, baada ya kushambulia na kupora wakaaji. Mwisho wa habari zetu, habari hizi ambazo zimekujia kupitia msaada wake Mile Muhindo, aliyekuwa ngambo ya ufundi. Shukrani kwako msikilizaji, popote ulipo, kwa kututega sikio. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari hizi. Tuonane kwa habari zingine, panapo majaliwa ya mwenyezi Mungu, nikikutakia kila laheri.