Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ujambo wa wasikilizaji wa redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifatae ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 21 Aprili mwaka 2025. Kuanza muktasari wa habari. Hali ya hekaheka imeripotiwa katika mkoa wa Kagabi na Mumosho wilayani Kabare weekend na ukwisha na kupelekea kuuawa kwa vijana wane wakishutumiwa mambo ya wizi. Kamishani maalum imeshaundwa na AFC M23 katika jimbo la Kivu Kusini kwa kutafuta suluhu kwa migogoro ya kisheria inayoripotiwa humu jimboni kwa kungojea pale kutakapoanzishwa shughuli za mahakama. Ndivyo amejulisha Diwali, makamu wa husikani na masuala ya kisiasa dunia duniabwene habari za michezo. Kalendari ya kipindi ya playoff ya mashindano ya kandanda nchini Congo linafuti daraja ya kwanza imetangazwa hivi karibuni, na mashindano inapangwa kuanzishwa ifikapo siku ya tatu tarehe ishirini na tatu Aprili mwaka mjini Kinchasa pia Lubumbashi. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake yani se Akonkwa. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye nam, karibu kupokea maelezo kamili. Vijana wawili wanaodhaniwa kuwa wezi wameuawa na wakaaji wenye asirakali katika mkoa wa Kagabi, wilayani Kabare, wikend inaokwisha. Vijana hao wamedhaniwa na wakaaji wenye asira kali kuwa miongoni mwa watu wanaowatatiza wakaaji wa eneo hilo ya wilaya ya Kabare. Duru za mahali za julisha kwamba ni vijana watatu ndio wamenaswa nao wakaaji wakiwa na vitu vingi kama vile pikipiki piki pamoja na vitu vingine vya nyumbani ambavyo wanashutumiwa kuiba juma inayokwisha. Wakaaji wa mahali wamefaulu kuwamalizia maisha ya vijana wawili na kutupa mili yao ndani ya mto mmoja wa mahali, amejulisha Moizi Biringa Nine, akiwa kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika eneo hilo la Kagabi. Mmoja kati ya vijana hao amefaulu kukimbia na kujielekeza pasipojulikana hadi sasa. Na katika mkoa wa Momosho, ikiwa tu katika wilaya ya Kabare, watu wawili wanaoshutumiwa pia mambo ya uizi wameuawa na wakaaji wenye wa asirakali katika kijiji Mandwe Pachirinja. Shirika la raia la mahali linalotoa habari lajulisha kwamba watu hao ni miongoni mwa wale wanaowatatiza wakaaji wa mahali kila leo kama vile wakaaji wamejulisha, kiongozi wa shirika la raia pamomosho Chizungu Nyankiko analaumu vitendo hivyo na kuomba wakaaji kuepuka kujikatia sheria. Na karibuni jamaa kenda zimesha shambuliwa nao watu wenye kumiliki silaha kwenye kata Chikera Pakasha katika mtaa wa Bagira. Ilikuwa ni weekend inayokwisha. Wakati wa mashambulizi hizo watu wengi waliweza kuumizwa na warugaruga hao waliopora vitu vingi vya thamani. Mnenaji wa shirika nyipe la raia katika jimbo la kivu ya Kusini, Wilfrid Habamungu anayetolea habari amejulisha kwamba visa vingine vya usalama mdogo viliweza kuripotiwa kwenye kituo ya afya sikash Kaheru pamoja na jamaa nyingi zilizoporwa na kushambuliwa maeneo ya mulamula ikiwa tu katika mtaa wa Bagira. Wilfrid Habamungu anaomba wakaaji wa mahali waweze kulindiwa usalama na mali yao tunadenonse usalama ndogo yenye inaendelea kuangamiza wakaaji wa jimbo ya Kivu ya Kusini, mji wa Bukavu, kwa binafsi wakaaji wa Bagira Kasha mnamokata Chikera, ambako warugaruga wenye kumiliki silaha waliwaingilia watu. Tunaomba wakuu viongozi wa AFC M23 waangalie namna gani wanaweza kuwasikirize wakaaji wa Bukavu, wakaaji wa Gira kasha, kwa sababu siku hizi usalama ndogo unawatesa watu. Uh, vile vile tuna denonce pia kaa ya recours kujustice populaire kwa sababu ile inaonekana nayo kuwa rekira hapa mjini Bukavu. Wilfred Habamungu ni mnenaji wa shirika nyipe la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ijulishwe kwamba jamaa zingine ziliweza kushambuliwa kwenye Avenue ISGA Mukukwe, isekof pia maeneo ya Muhungu kwenye kata Ndendere katika mtaa wa Ibanda na karibuni, jamaa makumi mbili zimeshashambuliwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana katika vijiji vingi vya mkoa wa Lurala wilayani wa Lungu tangu mwanzo wa mwezi huu wa nne ndivyo umejulisha muungano wa vijana kwa ajili ya maendeleo ya Lugala ulu kupitia ujumbe walioweka hadharani na moja uliweza kuchunguzwa na Radio Maendeleo. Katika ujumbe huo, muungano huo wa vijana umejulisha kwamba warugaruga hao wanakuwa wakishambulia na kupora katika nyumba za wakaji na kupeleka vitu vingi vya thamani. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza usiku wa tarehe 15 kukuchia tarehe 16 April wakati jamaa nyingi ziliweza kushambuliwa katika vijiji Kasihe Kamisimbi, pia kwenye senta ya biashara ya Mugogo. Mbele ya hapo ikiwa usiku wa tarehe kumi na mbili kukuchia tarehe kumi na tatu April jamaa nyingi zimeshambuliwa pia kwenye kijiji Chigukiru ikumbana na Kahanda kwa leo. Wakaaji wengi wa Lugrala wameshakimbia makao yao wakihofia usalama mdogo huo. Kutokana na jambo hilo, muungano wa vijana kwa ajili ya maendeleo ya Lugrala unataka kuona wakaaji wa Lugrala wanalindiwa usalama pamoja na mali yao. Kiongozi wa muungano huo Germain Nkunda Mwamikalumuna anataka kuona wakuu viongozi kutulindia usalama sababu katika grupema ya Luhala kunakuwa kukionekana wizi kwa kifanyika kila leo, nyumba ya pata makumi mbili ndizo wezi wanakuwa wakiingilia na kubeba vifaa vingi, telefoni zimeporwa, ufugo kama vile ng'ombe, mbuzi, sungura na kadhalika. Kuna pia pesa ambazo wevi hao wanakuwa wakilazimisha kwa raia wanayemwingilia. Tunaomba wakuu viongozi kwa sasa kuweza kufanya yote ili kwamba usalama iweze kurudia mara tena katika grupi ya Lurala. Germain Kunda Mwami Kalumuna anaomba pia wakaji wa Lurala kuwa wangalifu zaidi kwa kutaja yeyote anayedhaniwa kuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo yao. Mpenda wa msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndio kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na kurudi nchini kwake rais mustafu wa DRC Joseph Kabila kupitia mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, haipashwe kuzusha masemi kati ya wakaaji, kwa kungojea pale atakapotoa kauli yake. Kurudi kwake haipashwe kuzusha masemi hapa na pale, ndivyo amejulisha bwana Henri Pacific Mayala, akiwa mtafiti kwenye kituo Ebuteli Wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo, huyo anataka kuona wakaji kuweza kusubiri hadi pale rais mstaafu Joseph Kabila huenda atakuwa akitoa kauli na kujulisha mwenyewe lengo ya kurejea kwake nchini. Na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kupitia widhara ya mambo si mambo ya ndani imetangaza kusitisha ma kusimamisha shughuli za chama PPRD popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, chama inayoongozwa naye Rais Mustafu Joseph Kabila. Siku chache zilizopita, wana memba wa moja wa chama PPRD waliweza kualikwa mbele ya sheria kwa kusikilizwa. Katika tangazo iliyowekwa hadharani weekend na ukwisha waziri ausikai na mambo ya ndani nchini Kongo ya Kidemokrasia Jacquemain Shabani amelaumu kimya ya chama PPRD kutokana na shida inayokabili taifa la Kongo siku hizi zaidi upande wa mashariki. Tarehe kumi na nane April Joseph Kabila ametangazwa kuwasili nchini Kongo kupitia mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini, eneo inayokuwa chini ya uchunguzi wa AFC M23. Kurudi kwake Joseph Kabila nchini ni kwa lengo ya kuleta mchango wake kwa kuweza kutafuta suluhisho kwa shida inayokabili nchi ya Kongo siku hizi, kisha kubaki kimya kwa muda wa miaka karibuni sita, akiwa pia ugenini kwa muda wa mwaka mmoja, aliweza kujulisha Joseph Kabila Kabange kupitia barua aliyotumia gazeti la Jeune Afrique, wingi wa urais unadhani kwamba kurudi kwake Joseph Kabila ni ishara ya, ya kwamba anawasiliana na AFS uh, mnenaji wa serikali ya taifa Patrick Muyaya amewaambia waandishi wa habari katika mji wa Lubumbashi jimboni Katanga ya juu weekend iliyokwisha ya kwamba serikali inakuwa ikisubiri ujio wake mbele ya kutoa kauli yoyote na uongozi wa AFS 23 utaunda kamishen maalum itakayoshughulika na kutafuta suluhu kwa migogoro ya kisheria kwa kungojea pale shughuli za mahakama zitakapoanzishwa upya katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kamishen hiyo itaongozwa naye akimu aliyetajwa nao uongozi wa AFC M23 siku zilizopita, ndivyo amejulisha liwali makamu ahusikae na masuala ya kisiasa jimboni Kivu Kusini, Dunia Bwenge Dux wakati wa mahojiano na redio Maendeleo, kwa kutaka kujua ni lini ukarabati wa magereza, liwali makamu au sikaye na maswala ya kisiasa Dunia Bwenge Dux amesema kwamba serikali ya jimbo imeshawasiliana na kampuni itakayojihusisha na ukarabati wa sehemu moja ya jela kuya hapa mjini Bukavu. Liwali makamu Dunia Bwenge Dux anajibu kwa maswali ya mwenzetu Expedikalu. Wakati tumeingizana hapa Bukavu tumeikuta mambo ya sheria kabisa ilikuwa imezorota sana, na tumekuta kwamba wale ambao wanakuwa wanafanya sheria, kuna vitu vingi vilifanyika vibaya, na ndio sababu tunakuwa na mashida mengi hapa kwa jimbo kuhusu mambo ya, ya sheria. Ndio sababu tulisimamisha kazi zote za parke, lakini tayari sababu watu hawawezi ishi bila kuwa na mambo ya sheria, yani parke. Ndio maana tulitia commission, tunaita commission ad hoc ambayo inahusika na kufanya arbitrage kati ya mamizo mbalimbali mbali ambayo imeletwa na hiyo kamisheni inasimamia na prokurera ambayo ametiliwa pale na chama ambayo pia naye ni mwanasheria, na akiwa akiongoza na kufuatilia hiyo mambo fulani fulani ambayo yanaletwa na watu ambao wanakuwa na mizozo, na anatumika na wanaendelea kutatua mizozo fulani fulani. Lakini kunakuwa shida, prison central yetu ya Bukavu mnajua kama ilibomolewa, na tayari tumekuwa na mazungumzo na hiyo kikundi ambayo ili iko najenga prison nyingine ya mpya, na tayari tumekubaliana kwamba watatengeneza sehemu mbili kwa hiyo prison ambayo pia itasaidia kwa kuweka kuchunga wale wa prisonier wale ambao wanashikwa huko na kule, pia kunakuwa kasho mbili hapa kwa parke, ambazo pia nazo zinaachiliwa tayari, ambao zinaweza kupokea watu zaidi ya 100. Na hiyo inasaidia na itaendelea kusaidia hadi tutakapo kumaliza kuchenga prison centrali yetu. Liwali makamu wa usikai na masuala ya kisiasa dunia bwenge dugs, na kuhitimishwa kwa mgogoro kati ya viongozi wa DRC na AFC M23 ni mojawapo wa njia inayoweza kuleta usawa katika sekta ya uvunjaji noti siku hizi. Hali hiyo inaweza pia ruhusu benki nyingi za hapa mjini zilizofungwa kutokana na mgogoro wenyewe kuweza kufungua milango ya kwake. Maoni ni yake Akilimali Ndatabaye akiwa mwalimu katika mkondo wa uchumi kwenye university ya serikali hapa mjini Bukavu UB na katika universiti na vyuo vikuu hapa mjini. Wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo, huyu anadhani kwamba shida za kiuchumi wanazopitia wakaaji wa mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia zingelipaswa pia wekwa kwenye meza ya mazungumzo yanayoendelea katika mji wa Doha nchini Qatar baina ya serikali ya Kongo na wajumbe wa AFC 23 mwalimu Akilimali Ndatabaye amesema E, naweza minawaza ekitu yetunapashwa fanya nikwatake kose na kose ya hii instabilité ya taux de change ni instabilité politique. Alor, ingewezekana wa ndugu zetu weu bebiko mu M23 na bebiko Kinshasa basikilizane, ili banke central ianze tena kazi, ma mabanke commerciale na mainstitution za microfinance nazo zianze tena kazi, kwani frank yetu ya dolare mara mingi tunayoekaka mumabenki, asa leo mabenki hazi na jinsi mabenki hazitumiki na inakuwa ngufu kupata dolari na ingine, ni kusema mara mingi dolari tunaipata kupitia maong kazi tunafanya maong na, na kupitia kuuzisha matiere premiere eh, notama or or, leo ile mambo yote inakuwa ngufu kabisa, iko ngufu ku pokea kama unatumika mwenje, na inakuwa ngufu kufanya exportation ya maminere notama, exportation ya oro. Ingewezekana basikilizane na wazitezi kuwa ya muhimu sana nikusema mwiyo mazungumzo inaendeshwa Doha Qatar, mazungumzo ya Luanda na mazungumzo ya Nairobi, waendelee kuzungumza wakiomba kwamba kiuchumi wapate hiyo. Uh, makubaliano ndiyo ingekuwa heri, wakati wananza ba ongea balibere kwanja mainstitution financiere seta dire avant avan bakubaliane, ingewezekana wanasemwa ba ke bank central ayo inaanza tumika na mabanki commerciale zinaanza na ma, zina anza, na ma institution za microfinance zinaanza anatanda gisi bata sikilizana. Kwani leo kabisa population inasumbuka sana, ingekuwa bitu inaendelea gisi ikosai peut-être dans deux mois et moi taux de change itafika mu 5000 francs ou plus. Akilimayindatabai ni mwalimu kwenye mkondo wa uchumi kwenye university ya kiserikali hapa mjini Bukavu iubi. na siku hizi kuna ripotiwa visa vingi vya ugonjwa unaofananishwa kuwa suruba katika jamaa nyingi pa Kamanyola, katika wilaya Walungu. Baadhi ya jamaa hizo wanamemba waliweza kurudi ukimbizoni, nafasi waliweza kukimbilia. Wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo, wakaji hao wamejulisha ya kwamba wamepitia matatizo mengi katika kempi ya wakimbizi nafasi walikuwa katika nchi ya Burundi, hali iliyowapelekea kurudi makwao tambua kwamba shamba zao ziliweza kuharibiwa na mimea kuibwa, hali inayowaweka katika ugumu siku hizi wa kuweza kugharamia jamaa zao. Wanakuwa wakiomba msaada kutoka wafadhili kwa kuweza kupiganisha shida hiyo. Mama huyu aeleza. moyo kujitunzisha inakuwa nguvu njio bazazi viko banalia mimea yabo wetelikufiamu mashamba bakomersante wanalia hakuna ta activite mwenye kukukamanyola wala kule Burundi, hivi na batoto batoto nio balikia na manani na mamali mamali nutrition marujole batu bakuwa malaria gisa kujitunjisha hakuna wende Rwanda ulangule bulengalenga ulipe wende Rwanda ulangule buvunga buloko tasima si so usongee batoto vingt kilo bunga si so, ulipie trois mille ulipie deux mille cent sa mati hakuna ata activite moya njale leta hua batu huku mwhe mwingine akamanyola mama huyo ni mkaji wa Kamanyola katika wilaya ya Lungu, na kabla wakatolea habari za michezo, tuseme kwamba serikali ya jimbo ya Kivu kusini chini ya uongozi wa AFC M23 imeanzisha rasmi shughuli za kusafisha mji wa Bukavu tangu weekend na ukwisha sherehe zimefanyika siku ya sita tarehe kumi na kenda April Kwenye soko kuu ya Kadutu chini ya usimamizi wa ikulu ya meya wa Bukavu. Mradi huo utakaohusika na usafi wa muji utatekelezwa na muungano achapa. Meya wa Bukavu Ladis Muganza amejulisha kwamba kampeni hiyo inahusu mji wa Bukavu kwa jumla na kuwaomba wakaji wa Bukavu kusindikiza na kuunga mkono mradi huo unaolenga kusafisha ipasavyo mji wa Bukavu. Kwa ngambo yake, liwali wa jimbo Emmanuel Birato aliyeanzisha rasmi shughuli yenyewe amejulisha kwamba kupitia mradi huo mji wa Bukavu utachukua uso wake wa hapo awali kupitia usafi kwenye nafasi zote. Liwali Emmanuel Birato: usafi, naomba population yetu ifuate ma indication zenye zitatoka kwa hii uh, structure yenye inakuja kutusindikiza mwa hii kazi ya usafi ya vile ya Bukavu. Na vile sisi wote tunahuzunika kuona kama vile yetu ya Bukavu ishakuwa chafu, tunaomba vile yetu irudi mupropriete yenye ilikuwa kanayo zamani. Wakati ya mubeleji tulikuwa na temperature ya 19 degre, juu ya nini? Juu tulikuwa na miti mingi yenye ilikuwa inapandiwa mwa ivile ya Bukavu, lakini leo hatuna hata tena muti moja yenye inapandiwa. Na katika hotuba yake Shinga Albert, akiwa kiongozi husika na mambo ya ufundi kwenye muungano ashap amejiulisha kwamba muungano wake utafanya kazi ipasavyo katika heshima ya mazingira hadi kufikilia usafi wa mji wa Bukavu. Ameongezea kusema kwamba muungano wake utajihusisha pia na kukusanya uchafu katika nyumba za wakaji na kuupeleka kwenye nafasi zitakazotajwa kuwajalala. Albert Shinga anadhani kwamba mradi huo utasaidia mji wa Bukavu kuwa safi zaidi, na yote ni kupitia malipo ya dola tano za Marekani kwa mwezi kwa kila jamaa itakayojihorozesha kumsikiliza Tunaweza sisi wote kutumika pamoja, tunageuza hii mwingine yetu mwingine mzuri sana tunapanda miti, tunafagia barabara na vuchafu, tunasaidiana kuibeba bila kukwepa. Watu yote wanatia mtuma vuchafu pembeni ya nyumba, tuko pale kwa organe technique ya kukuya kubeba vuchafu, na tutaibeba 4 fois par mois, ça veut dire une fois par semaine. Na kwa hiyo tunalomba watu yote wajifera bone kwa washap na ingine maorganizasio tutatumika nayo juu ile buchafu yote itoke kunyumba tuiwewe kudepota ijurishwe, kwamba shughuli imefanyika, wakiwepo viongozi wengi wa kiserikali pamoja na viongozi wa kijeshi. Michezo, michezo! Shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo, kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii habari, shirikisho ya mpira wa miguu nchini Kongo linafuti iliweza kutangaza kalendari ya kipindi ya playoff. Mwaka 2024, 2025 itakayochezeka mjini Kinshasa, pia mjini Lubumbashi. Kwenye viwanja vitakavyopokea mashindano hiyo ni kiwanja Le Martyr na mechi kati ya AS Manima Union na if Ange Ver itakuwa ni siku ya tatu tarehe 23 April mwaka wa 2025 pasaa saba kwenye uwanja Martyr mjini Kinshasa. I've been there. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa Redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 21 Aprili mwaka wa 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Anise Akonkwa aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa bila microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org, na utakia mwanzo njema ya wiki. Baibai, bye bye.