Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama, wasalamini wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, ifuatayo ni taarifa habari kutoka idha ya Kiswahili ya redio yenyu. Kwanza muktasari wa habari. Tangazo ya pamoja iliyosainiwa kati ya AFC M23 na upande wa serikali ya Kongo ni hatua muhimu inayoweza kufungua njia kwa mazungumzo kwa ajili ya amani nchini Kongo ya kidemokrasia. Maoni ni yake Josephat Musamba akiwa mtafiti kwenye kituo cha CERUKI ya chuo ISP Bukavu wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Na akina mama wajawazito pamoja na watoto wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa wanapaswa kulala chini ya chandarua yenye kuwa na dawa kwa kujiepusha na magonjwa ya malaria. Ndivyo amejulisha Dr Hembi Bushaba kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya kupiganisha ugonjwa wa malaria inayosherekewa tarehe 25 April kila mwaka. Na hakuna malipo yatakayolazimishwa kwa wanafunzi wa darasa za sita kwa kushiriki mtihani mbalimbali mbali kama vile nafep tenasospa exita na junasika kwa mwaka wa 2025 popote jimboni Kivu Kusini, amejulisha inspekta mkuu kwa muda usika na elimu jimboni Kivu Kusini. Ayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Alanza. Karibu pia, tegeni habari inawajia naye Alanza. Nam, karibu kupokea maelezo kamili. Alanza anashikilia ufundi kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, tangazo ya pamoja iliyosainiwa kati ya AFC M23 na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia ni hatua muhimu kwa kufikiria mazungumzo ya amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo ametamka Josephat Musamba, akiwa mtafiti kwenye kituo seruki ya kituo ISP Bukavu, wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Huyo anasifu hatua hiyo ya kukutanisha pande mbili husika, ila anadhani kwamba itakuwa pia muhimu kushirikisha Rwanda kwenye mazungumzo kwa ajili ya amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Josephat Msamba, mimi naona kama ni ya kwanza hiyo mawasiliano wamefanya huko Doha. Doha itakuwa madoa doa. ni kusema Luanda na Nairobi, hata kama zingine hazikufaulu. Sasa Katari ana anafaulu ana, ana kwa sasa na hii ni paa kubwa ku, wataenda ku maongezi katika AFC na government ya Kongo, pia ni hiyo wamekuwa anapenda M23 pia lakini, nae, na Kigali lakini majadiliano walikuwa nayo walisikilizana. Namna gani wataleta amani, wataheshimia hiyo mikataba hiyo vitu walimeongea wao kwa wao, na namna gani wataenda kwenye hiyo political talk ni kama dialogue. Sasa itakuwa vizuri kuona namna gani kwenye practice wataheshimia hiyo mambo. Kutere ya mwisho, kwa nini wamewahi ku, kupeperusha hizo makomunike wao kibinafsi? Ingekuwa vizuri wa watufanyizie komunike moja, na tunaona ndani ni komunike moja wamesaini wote, lakini inanipatia shida kidogo kuona kila moja amekomunike, lakini hiyo hiyo content ni moja lakini wamefanya komunike mbili. Je, iyo maongezi inaweza kuwa mwanzo ya ujadiliano kati ya Congo na wa M23? Ee, nasema ndiyo. Kwenye M23 wametafuta siku nyingi sana waongee na Kinshasa, lakini Kinshasa alikuwa anakatala. Kama Kinshasa ameitika, tunaweza kuwa na tumaini, kama kunakuwa mwanzo ya ujadiliano. Wataongea na itaendelea mbele, waende kumazungumzo kabambi ya political dialogue, political talk. Tuangali kama tutapata Mzozo. Kisha tifikiri kama hiyo e, peke mm, dialogue na hiyo mazungumzo ya Kinshasa na ntt iyoyo peke inaweza kuleta amani kwani Rwanda yeye hawakumuhusisha pale, ama tunaweza kuwazia jinsi Rwanda amekuwa, Kagame amekuwa na president Chisekedi mbele, eske wameongea vitu vingine, eske kuna kuna ingine processes yenye Rwanda iko ndani Josafat Musamba anakuwa mtafiti kwenye kituo seruki ya chuo ISP Bukavu. Na shirika nyipya la raia tawindogo ya Birava katika mkoa wa Bushumba wilayani Kabare linalaumu kwa sauti kubwa usalama mdogo unaoripotiwa katika eneo hilo siku hizi, watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana wanashambulia wakaji usiku nyumbani kwao na kupora mali nyingi. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza usiku wa 25 wakati nyumba tatu za wakaaji ziliweza kushambuliwa na watu hao wenye kumiliki silaha. Birindwa Keruish Jean de Dieu amejulisha kwamba hali hiyo imeleta oga miongoni mwa raia, akiomba viongozi kuwalindia usalama raia pamoja na mali yake. Birindwa Keruish Jean de Dieu aeleza usiku wa siku ya tatu kwa mkia, siku ya nne haikuwa nzuri kwa wakaaji wa Birava. Ikuwa saa moja nusu wa mwizi waliingia, wenye kumiliki silaha wali figanisha kuingia ndani ya hoteli ya Papa Simba Jitumbi havikuwezekana. Waliporudi njoo waliingia ndani ya nyumba ya Papa Masamu Mandagalirwa, walipora mali, walisabote nyumba. Toka pale waliingia kwa Bisimwa Mushushu, walipora na kusabote nyumba. toka pale njoo wanataka tante kupanda ngambo za Bushumba, walifikia Nyakeko Mkishokede walikutana kijana moya, walipiga bal na iko hospitalize. Njoo tunaomba Wakuu viongozi sawa wa raia fanya uchunguzi ili wale watu wagunduliwe na wazijiwe vikali. Birindwa Kirwishi Jean de Dieu ni moja kati ya wakaji wa Birava. Yejulishwa kwamba hali kama na hiyo yaripotiwa pia katika vijiji kama Kumbi na Nyamakana ni katika mkoa wa Bugore wilayani Kabare ambako watu wanashambuliwa kila usiku na wevi wenye kumiliki silaha. Hawa wanaomba pia usalama uweze kuboreshwa katika eneo hiyo ya wilaya ya Kabare. Mpenda wa msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndio kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, umefanya vema. Tunakushukuru. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake na wanawake wajawazito pamoja na watoto wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa ndio wanapatwa na ugonjwa wa malaria mara kwa mara. Ugonjwa huo unapelekea hata wamama wajawazito kufariki na hata watoto wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa. Ndivyo ametamka Dkt Mb Bushaba akiwa mganga kwenye kituo ya afya Malkia wa Amani wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo ni kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha ugonjwa wa malaria naosherekiwa tarehe 25 Aprili. Kila mwaka watoto wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa pamoja na wamama wajawazito wanakuwa katika hatari ya kupatwa na malaria kwa sababu ni wazaifu. Wa mama wa mimba na watoto wa chini ya miaka tano wanakuwa konsidere sawa, wano wako trop expose ku developpe forme grave ya malaria vu eta yabo ili eta yo peki, ina watuma wanakuwa expose ku develope ma complications ya malaria. Kwa mufano wanawake wa mimba wanaweza developeli wanaeta anemi niko severe eteza fikia ku dese ya mama, donc kifo ya mama na kifo ya m toto mutumbu ya mama, watoto azazaliwako wa premature waza wa wa zaf, mama azafa ma avortement na aussi mtoto azazaliwa twii na mamalformation zimoja zimoja. Kuhusu watoto wa chini ya miaka tano nao wako na makomplikation, na makomplikation za mingi ni ile ma anemi forme severe donc anemi grave inaweza wafikisha mpaka kwa ile kukufa. Donc nao watoto wa chini ya miaka tano na wa mama wa mimba wote wakokonsidere sawa watoza develope ile forme grave ya paludisme ya malaria. Dr. Mbiboshab analika jamii nzima kulala ndani ya chandarua yenye kwana dawa kwa kuweza kuepuka ugonjwa huo wa malaria. Wakati wa alama kama vile homa, maumivu ya kichwa, mchuku na kadhalika, anaalika raia kujielekeza hospitalini kwa ajili ya kupewa matibabu wakati wanatambua alama kama na hizo. Na hali ya ukosefu unaosababishwa na vita mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia inazuia wazazi wengi kupata pesa kwa kuwalipia watoto wao ili washiriki mtihani wa kiserikali pamoja na mitihani nyingine. Hali hiyo inaweza kupelekea watoto wengi kutoshiriki mtihani huo wa serikali na mitihani nyingine kwa siku za usoni. Kwa hiyo mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Oliva anataka kuona serikali pamoja na wafadhili inarahisishia watoto kupitisha mtihani ipasavyo bila malipo kutokana na hali ya maisha kwa siku hizi, licha ya wanafunzi wa shule ya sekondari na shule ya msingi. Mwanabunge huyu anataka kuona pia serikali inawahudumia ipasavyo wanachuo waliokimbia vita na kujielekeza nafasi mbalimbali. Mwanabunge huyu kwa mwisho, anaomba pia watumishi wa serikali waliokimbia makao yao sababu ya vita waendelee kupokea mishahara toka serikali ili waendelee kugharamia ipasavyo jamaa zao, yote ni kuchangia mateso wanayopitia wakaji wa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia wakati huu wa vita, amemalizia mchaguliwa wa hapa mjini Bukavu, na hakuna pesa zitakazolazimishwa kwa wanafunzi kwa kushiriki mtihani mbalimbali mbali kama vile enafep tenasospe mtihano wa kiserikali ya maexeta pia juna sika kwa mwaka 2025 popote katika eneo la madibisho Kivu Kusini. Hii ni kwa kungojea hapo jukumi zitakazoendeshwa kwa serikali ya taifa pamoja na wafadhili kuchunguza namna wanaweza kusapoti wanafunzi hao, ili wapitishe mtihani bila malipo yoyote. Ndivyo inajulishwa katika tangazo iliyosainiwa na inspekta mkuu makamu, akiwa pia inspekta mkuu Uh, kuwa muda au sikai na elimu jimboni Kivu Kusini chiregereza na Buchi Chantal katika tangazo aliyosaini na kuweka hadharani hii tarehe ishirini na nne Aprili na ambayo Radio Maendeleo iliweza kuchunguza katika tangazo, huyu kiongozi huyu anajulisha ya kwamba wazazi pamoja na wafadhili watakuwa wakisubiria jibu kutoka serikali na wafadhili, ila kwa sasa hakuna pesa zozote zitakazolazimishwa kwa wanafunzi wapitishe ili wapitishe mitihani iliyotajwa hapo juu. Kwa hiyo wazazi wa moja waliozungumza na Redio Maendeleo wamejulisha ya kwamba kuna shule ambamo tayari wameshaanza lipisha wazazi pesa ili watoto wao washiriki kwenye mtihani wa tena sospa. Kiongozi huyu kupitia tangazo anakuwa kiarifu ya kwamba shule ambayo itakuwa ikilipisha pesa yoyote kwa ajili ya kushiriki mtihani kwa watoto atakuwa akiadhibiwa vikali kulingana na sheria. Kiongozi yeyote wa shule atakayekutwa akilipisha pesa hizo kinyume na tangazo yenye kusainiwa na wakuu viongozi ni vyema kujulisha ya kwamba eneo ya madibisho Kivu kusini ya kwanza inaundwa na mji wa Bukavu, wilaya ya Kabare, Kalehe, Walungu na Ijwi, wakati eneo ya madibisho Kivu kusini ya pili inaundwa na wilaya ya Fizi, Uvira na mji wa Baraka pia Uvira, na eneo ya madibisho Kivu kusini ya tatu inaundwa na wilaya ya Mwenga na Shabunda na barabara ya taifa nambari mbili toka nafasi ya uhuru hadi Amsar katika wilaya ya Kabare inakumbwa na shida ya mmonyoko wa udongo siku hizi kwenye nafasi mbalimbali mbali. Samuel Habamungu kwenye eneo ya Mbobero kandokando na shamba la rais mstaafu Joseph Kabila kunaonekana mmomonyoko wa udongo karibuni kumi, ndivyo Redio Maendeleo imetambua baada ya kujielekeza mahali hapo. Mifereji pia yaonekana kuzibwa na udongo huo na kupelekea barabara hiyo kuwa katika hali ya kuharibika na kuzuia gari pia pikipiki kutembea vizuri zaidi wakati huu wa mvua. Ngambo na ngambo kunaonekana pia yenye kuota na kuzuia madereva kutembeza vizuri, hali ambayo inaweza kusababisha hata ajali. Pamurundu, Amsara na Muresa mito zinapojaa maji wakati wa mvua zinafunga barabara hiyo na kuzuia gari kupita vizuri na kupelekea hata gari kuzama. Wadadisi wa mambo waomba kwa ku viongozi kujihusisha kwa kutengeneza barabara hiyo ili isikumbwe na uharibifu wa zaidi kulingana na umuhimu wake. Samuel Habamungu. Na hatua muhimu zinapaswa kuchukuliwa kwa kuweza kukemea soko haramu zinazoendelea kuripotiwa kwenye nafasi mbalimbali mbali za hapa mjini Bukavu, ni kama vile kuandaa nafasi kwa kuweza kuweka wote wanaoendesha shughuli za uchuruzi barabarani. Ndivyo wamejulisha wakaaji wa moja wa hapa mjini Bukavu waliozungumza na Radio Maendeleo kisha kutambua hatari inayowakabili wananchi hao. Omer Mudekereza kwenye nafasi zinazovamiwa na soko wa ramu. kuna kuwa nafasi inayoitwa kwa Babachingazi kwenye soko ya Nyawera, kwenye barabara inayopelekea kwenye chuo ISGA paessence major vangu kwenye parking ya Kamagema, kwenye kata Panzi mtaani Ibanda, pia kwenye barabara toka nafasi ya uhuru hadi kwenye hospitali kuu ya Bukavu. Kwenye nafasi hizo kunaonekana umati mwingi wa watu zaidi wakati wa jioni wanaouzisha biashara yao barabarani na kusababisha msongamano wa gari barabarani. Wadadisi wa mambo kwamba hatua zingepashwa kuchukuliwa nao viongozi husika kabla ya kujitokeza kwa jambo mbaya. Mmoja wao Josue Hasani aeleza soko isiyokuwa halali yanaendelea kuenea katika mji wa Bukavu, jambo linalohatarisha sana wafanya biashara wadogo, hasa wanawake wachuruzi kwa ajali za barabarani na hatari nyingine. Ni muhimu kwa viongozi kupanga maeneo salama ya biashara, hii tuna vile vilevile wananchi kuepuka soko ya barabarani ili kulinda usalama wao. Tushirikiane kupunguza hatari na kuboresha maisha ya wote. Mtu anaweza kufanya kila shughuli yoyote ya kibinadamu akiwa ipo hai. Zaidi ya hiyo, Josue Assani anataka kuona uchunguzi unafanyika kila mara kwa kuhitilisha soko bandia popote hapa mjini Bukavu. Tubaki tu nawe Homer Mudekereza, tuseme kwamba soko ya Ukombozi ndiyo jina ya soko mpya itakayowapokea akina mama wanaoshutumiwa kuchochea soko haramu kwenye barabara toka nafasi ya Uhuru hadi nafasi inayoitwa Depotu katika mtaa wa Kadutu soko hiyo inapatikana kwenye uwanja wa djda ndani ya jengo la shirika SNCC. Ndivyo amejulisha kiongozi wa mtaa wa Kadutu, Byamungo Kazimire Samuel, wakati wa maujiano na Redio Maendeleo siku ya ine tarehe ishirini na ine april mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Kiongozi huyo amejulisha kwamba hatua hiyo imechukuliwa katika baraza ya usalama wa muji kwa ombi yake liwali wa jimbo chini ya utawala wa afcm ishirini na tatu Emmanuel Birato, kwa lengo ya kuokoa maisha ya wamama hao inayopatikana hatarini kwenye nafasi hiyo. Kazimiri aendelea kusema kwamba kamisheni maalumu meshaundwa kwa kuweka akina mama hao ndani ya soko hiyo, huku akialika wanaochochea soko bandia kando ya barabara kujiharikisha, ili wachukue nafasi kwa bure ndani ya soko hiyo nyipya. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu bya mungu Kazimiri Samuel amejulisha kwamba ilipendeza wakuu wa chama wenye waliona masumbuko wale wa mama wako wanapitia ndani kila siku pale kubarabara, wanagongwa na magari, wananyanyaswa uchuruzi yao. Iwali wa jimbo Manuel tutoshe bale batu kubarabara tubashushe mw SNCC. Ule mw lpango yenye kuaka DGDA kasema, tuende tuinstale bale batu pale na sensibilizasyo isha kuwa na komite, tuka mettre en place yenoenna sensibilize ba mama marché pirate zote zenye ziko karibu na SNCC, baende bakamate fasi. Kwa kuwa napana fasi, fasi kubure, na ukifika pale watakuonesha utatereka uchuruzi yako, utajenga ile meza yako, utafanyia uchuruzi vizuri, lakini mutu mwenye atapita kinyume hiyo desizio ilitoka mukonsel de sekurite, atajiona mefungwa atapelekwa mukasho na talipa amande na buchuruzi yake itanyanganywa, inaenda kusaidia kwa. Apostola Kazimiri anaarifu wote watakao kutwa wa kichochea ya soko haramu barabarani watanyanganywa biashara yao na kulipa fidia. Kweli weliana wa msikilizaji, huo ndio utakuwa mwisho wa taarifa hiya habari. Idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote ote mlimtegea skio krnz mfiki fundmitambo anar aliypeperusha hewani. Jina langu naitwa, nilikuwa microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni tukutane. Bye, bye.