Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini huko mzima, mahali popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa Radio Maendeleo, karibu kusikiliza habari zetu. Tunayo mengi, ila kwanza ni mtasari wake. Wanafunzi hii ambao shule zao ziliharibiwa kutokana na vita au maafa mengine wanaendelea kusoma wilayani Kalehe licha ya magumu ambayo yanawakumba. Na uchuruzi wa mifuko za aina sashe imekatazwa popote jimboni Kivu ya Kusini tarehe makumi mbili Mei ndio itakuwa mwisho wa mifuko hizo katika eneo lote lenye kuwa chini ya uongozi wa AFC M23. Hayo na mengine mengi ni katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Alenzar. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho. Habari kamili. Maandalizi ya uchaguzi wa papa wa Roma mpya itaendeshwa kisha mazishi ya Papa Francis inayoandaliwa siku ya posho itakayokuja. Kulingana na sheria ya dini, mkutano wa maandalizi ya uchaguzi itaanza siku kumi na tano ama akumi mbili na moja ya kufariki kwa Papa Francis, kwake Padri Boniface Kanozire akiwa mmoja wa mapadri wa diocezia ya Bukavu na pia mtaalamu katika mambo ya sheria ya kanisa. Mkutano ule utakusanyisha makardinali ndani ya kanisa Sistine pa Vatikani. Donc hakuna kandida, kila kandida mwenye kuwa mule iyo kandida, na bakuorganize deja viko prezi mule, banaingia ku conclave, banaingia mule, banajifungia, hakuna telefone, hakuna kontakt a l'exterieur, mpaka siku papa anatoka. Na inafaa papa mwenye kutoka kuwe na plus ya de tier de voix. Kama ulikuwa par exemple sa omwe huyo papa inafa pate omwe septante bakisha chagua pape na wanapata papa mpya. Kitu ya kwanza wanamuuliza esko anaitika kwa pape, jina gani unakamata? anakamata jina ya mtakatifu moja ubie jina ya papa mwalimu marike mu historia. Kisha anakamata sultan blanche, banenda anonse kama papa amechaguliwa. Je, tunaweza ngojea uchaguzi wa papa toka bara la Afrika? Bara la Afrika matematikema no maji kwake, bakanua proviko kwa kama 15 ba europe bi kwa pepre septante tunamupokea huyo. Alikuwa Padri Kanozire akijibu kwenye maswali yake Expedi Kialu. Hatua ya maelewano imetoka kuchukuliwa na pande zote mbili zilizoshiriki kwenye mazungumzo ya Katari jijini Doha ajili ya kutanzua mzozo kwa njia ya mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi ya AFC M23. Katika tangazo la pamoja lililosainiwa na kuwekwa hadharani tarehe makumi mbili na tatu Aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano yaani ujumbe uliowakilisha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia demokrasi ya Kongo ngambo moja, na ngambo ingine, ujumbe uliowakilisha IFSM 23, zimekubaliana kuchukua hatua ya kusitisha kwanza mapigano katika lengo la kuelekea kwenye hatua ya kumaliza vita. Pande zote zimekubaliana kusitisha maneno ya kuchochea chuki na hasira na kuomba wananchi kuheshimu hatua hizo ajili ya kufikia mazungumzo kamilifu ya kuleta amani ya kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na eneo lote, kwa kungojea mazungumzo ya kina kuhusu sababu halisi za mzozo kati yao na kupata su suluhisho kwa kipindi yote ya mazungumzo itakaofanyika baadaye. Pande zote zimekubaliana kuheshimu hatua hiyo na kuomba itangazwe na kuheshimiwa katika nchi pia kutangazwa popote nchini kwa kungojea mwisho wa mazungumzo yenyewe. Katika tangazo hiyo, pande husika zinashukuru Katari kwa juhudi zake za kujihusisha kutafuta amani nchini Kongo kwa njia ya mazungumzo. Upande wa serikali ya Kongo, hatua hiyo inalenga kufikia amani ya kudumu, ndivyo amehakikisha Patrick Muyaya akiwa Mnenaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tujielekeze wilayani Kalehe kama vile tumesema kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, wanafunzi wanasoma katika mazingira magumu katika shule nyingi za wilaya ya Kalehe siku hizi. Wanafunzi hao ni wale ambao wamesomea kwenye shule ambazo zimebomolewa zimoja wakati wa mapambano kati ya askari jeshi wa FARDC nao askari wa AFSM23, na zingine zimebomolewa na mvua zenye kusindikizwa na upepo mkali ambazo zimenyesha wilaya wilayani Kalehe. Alenka Bika na maelezo kamili. Kati ya shule hizo kuna kwa shule za msingi Sinai chofi ya 55 MCMCE pia shule ya msingi chofi ya 8 MCPA ambazo ziliweza kubomolewa wakati wa mvua kali zenye kusindikizwa na upepo zilizonyesha kwenye sehemu kubwa ya wilaya ya Kalehe Juma inayokwisha. Sehemu ingine ni shule za msingi Ihoka Bogamanda na Munanira zikiwa shule za Kikatoliki pamoja na shule ya msingi Kabuya ya 55 MCBCE yenye kupatikana katika kijiji Chibanda, ndizo ziliweza guswa wakati wa mapambano kati ya askari jeshi wa taifa FARDC nao askari wa AFC 123 mwezi Februari uliopita. Katika shule hizo watoto wanasoma katika mazingira magumu. Wamoja wanasoma katika darasa ambazo zimepoteza paa na ukuta na wengine wanasoma wakiwa nje. Wakati wa mvua watoto wanalazimishwa kurudi makwao, kajulisha mkaaji mmoja wa mahali aliyezungumza na redio yako. Viongozi wa shule hizo walipohojiwa na redio Maendeleo wamejulisha kwamba wameshatuma ripoti kwao viongozi husika, ila hakuna kilichofanyika hadi leo, wakiofia ujio wa watoto katika eneo hilo viongozi hao wanaomba shirika zinazotumika katika sekta ya elimu kuweza kujihusisha haraka iwezekanavyo ili watoto wa wilaya ya Kalehe waweze pia kupata elimu kama vile watoto wengine popote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shukrani Alekabika kwa ripoti hiyo. Tubaki wilaya ni Kalehe na kusema ya kwamba zaidi ya wahami elfu mbili mia saba makumi mbili na tatu waliotoka kwenye milima yenye kuinukia Kalehe wanaishi maisha magumu eneo ya ya Mbinga side. kulingana na uongozi wa mambo ya kiutu eneo hiyo wahami ono wamekimbia vita kutoka kwenye vijiji vya Nyawarunga Kaitolea, Kasasi, Bushaku ya kwanza na ya pili na hata Kayei, na kujielekeza Pachofi, Kasheke na Luzira tarafani Kalehe. Katika kibarua ambacho wamekiandikia shirika linalohusika na mambo ya kiutu ocha na kingine kufikishwa kwenye Redio Maendeleo, hawa wamesema ya kwamba wahami hawa wanaishi maisha magumu, wanalala nje, wengine wanalala ndani ya makanisa, wengine pia wako katika jamaa za mapokezi, wakikosewa na na hata dawa wakati wanapokuwa wagonjwa. Kiongozi wa mambo ya kiutu wa Mbinga Sud, Justin Lushombo amesema ya kwamba hadi sasa eneo ya afya ya Chofi imepokea wahami zaidi ya elfu moja na huko Kasheke wamepokea zaidi ya wahami mia munane makumi tano. Kwa hiyo wanaomba kwa shirika OCHA kuwajia wahami hao kimsaada, kama aeleza hapa Justin Lushombo. Minajua kama wale wakimbizi wanatoka katika mamiji zao toka mwezi wa ine le 4 jusqu'a le 8, mpaka kwa sasa habajapata assistance humanitaire na wanaishi katika mateso, wanaishi katika magrenye communautaire na makanisa njoo kwenye banaishi. Tunalomba assistance humanitaire kwa humanitaire wale wanahusika na msaada wa kihutu yaani, tunaomba sana Ocha atusaidie, atuambie wale wa w wale wanahusika na ile assistance, usudi kusudi waasiste wale wa wakimbizi wanaopatikana katika miji tatu: Chofi, Luzira, Kasheke. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, unaendelea kuipokea taarifa ya habari, na sisi tunakushukuru <todiculia> Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Sauti yaendelea kusikika kwa kuendesha utetezi wa kuomba malipo kwa ajili ya mtihani wa kiserikali ama examen d'etat, na hata mtihani wa somo la saba ama tena sospe, kwa mwaka wa masomo elfu mbili makumi mbili na nne elfu mbili makumi mbili na tano iweze kuondolewa au hata kupunguzwa. Ombi hiyo toka wazazi wengi ni kutokana na hali ya ukosefu ambayo inawakumba wazazi wengi wa jimbo hili siku hizi sababu ya vita. Mmoja kati yao walioendesha utetezi huo, Prince Birindwa, ameonyesha kwamba wazazi wanashindwa hata kugharamia majukumu ya familia zao, ndiyo maana wangepumzishwa kulingana na malipo hiyo. Prince Birindwa anayazungumzia ile ni tatizo zaidi sana kufuatana na magumu wazazi wanapitia hizi siku za vita, hakuna kitu yenye inatembea kwa, kwa, kwa mhali ya mzuri alors, zile ma frais de participation za ku examen d'etat na zile zingine franca za kulipa kubaeleve education de base ku ile mtiani yabo ya tenasospe, itakuwa ni shida sana kwa wazazi na pia kwa wanafunzi na tunaoga we mingi sana kama watoto wengi hawatafikia ku, kufanya hiyo mamtiani kwa kukosa ile malipo ya banasema frais de participation. Sisi saa vile wazazi tunaomba guverne ma serikali iondowe zile ma, ma, ma frais de participation kwa exame deta na ile ma frais za tenasospe juu ya kukompatire pia na wazazi benye banapitia mwa hile vita, na kama vile tumesema kwenye ufupi wa hii ya habari tarehe ishirini ya mwezi Mei utakaokuja kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, ndiyo itakuwa tarehe ya mwisho ambayo imewekwa kwa kukomesha uchuruzi wa mifuko za aina sashe popote jimboni Kivu ya Kusini. Wachuruzi na watumiaji wa mifuko hizo za aina sashe wanatolewa muda wa mwezi mmoja ajili ya kukomesha biashara hiyo jimboni Kivu ya Kusini. Hatua hiyo imechukuliwa ndani ya kikao cha usalama kilichoendeshwa mwanzoni mwa juma hili chini ya usimamizi wa liwali makamu husika na mambo ya kisiasa pia uongozi dunia Bwenge Dugse. Wana wanamemba wa baraza hili la usalama walikusudia pia kuendelea na hatua ya kukataza uchuruzi wa pombe kabla ya saa kumi za jioni ili iendelee kuheshimiwa hapa jimboni. Pamoja na hiyo, uchuruzi na utumiaji wa pombe kali za kulevya nayo pia imekatazwa kwenye eneo zote zilizo chini ya uongozi wa AFC M23. Na tuhitimishe habari hizi na kusema ya kwamba uchumi unaendelea kuzorota eneo ya Shabunda siku baada ya siku, na hali hii inagusa hata vituo vya afya na mahospitali ambazo zinakosewa na dawa kwa kugharamia wagonjwa, hali ambayo imeripotiwa hata ndani ya duka za kuuzishia dawa. Mapendo Linda, likoje hili? Wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo, shirika la raia la mahali lajulisha ya kwamba uchumi umeanza kuzorota tangu kufungwa kwa airport ya Goma jimboni Kivu ya kaskazini na airport ya Kavumu jimboni Kivu ya kusini. Mwanasheria Isaka Kilunga, kiongozi wa shirika la raia tawi ya Shabunda, amesema eneo hiyo kunaripotiwa kifo ya watu wanaofariki kutokana na ukosefu wa dawa ndani ya vituo vya afya na hata kwenye manyumbani. Kwa ngambo yake hali hii ya uchumi kuzorota itamalizika hadi pale vita itakomeshwa. Kwa hiyo anaalika wanaoendesha vita kuweka kwa nafasi ya kwanza faida ya raia ambao wanafariki kutokana na hali ya maisha. Anawaomba kuweza kuangalia namna gani ya kuweza kutafuta amani kwa njia ya mazungumzo. Mwanasheria Isaki Akilunga anaeleza kwenye maikrofoni ya mwandishi wetu Pashabunda Papi Mulingati. maisha mumtaa wa Shabunda Bwana Mwariri, imezoofika sana maisha imezorota kwa kwa sababu watu wamekosa dawa kwa mahospitali kwa mafarmasia kwa maofisini ya kuuzisha dawa watu wamekosa maprodui ya premiere nesesite, na hiyo yote imetokana na vita yenye imekuwa kushefulia yetu ya province pa Bukavu na Goma, kwa sababu tumejua ya kwamba Shabunda hakuna njia, na sisi tumeishi kupitia ndege zenye zimetoka kwetu Bukavu na zimetoka Goma. Na tangu vita ilianza mwezi tatu, leo Goma imekamatika, miezi miwili leo Bukavu imekamatika, akika wakaaji wa Shabunda wa mekosa vyote na maisha imekuwa magumu. Ndiyo maana watu wamefariki hospitalini, watu wamefariki nyumbani, kwa sababu na dawa imekosekana kwa mtaa wetu wa Shabunda. Jambo la kwanza ni kusema, mheshimiwa kiongozi wa nchi amekuwa Katari, na wandugu wenye walikamata masilaha, tumetumaini ya kwamba watafanya amani kule, ili Kongo yetu amani ya kudumu ireprande. Tunaita wapartenere, wapartenere wetu maorganizations humanitaire, kama wanaweza kutusaidia ili tupate hata dawa juu mahospitali zetu zote mastrukture de sante zetu zote zipate dawa yenye isaidie wa munganga waendelee kutunza watu kwa sababu kama situasion itaendelea hivi, hakika watu wamefariki usiku kama vile mchana, inchi itakuja kuwa pasifie na watoto wa Shabunda wamekwisha kufariki kwa shorkoli. Itakuwa mutafamu ya kwamba hakuna ndege toka Goma iliyodema pa Shabunda kumepita sasa miezi ine. Pia hakuna ndege iliyodema pa Shabunda toka Bukavu kumepita miezi tatu. Hii ni kwa sababu airport hizi hazitumiki tena kwa sasa. Ndege zinazodema pashabunda ni hizo za kutoka Kindu jimboni Manyema, na zinapitisha muda mrefu bila kudema pashabunda hali ambayo inapelekea uchumi kuzorota siku baada ya siku eneo hiyo ya jimbo ya Kivu Kusini. Mwisho wa taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo. Taarifa hii ya habari imekujia kwa msaada wake Alenzar aliyekuwa ngambo ya ufundi. Shukrani kwako pia msikilizaji, popote ambapo ulikuwa ukifuata taarifa hii ya habari. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari hizi. Kwa wakati mwengine tutazidi kukupasha, Mungu akitujalia. Kwa hiyo na kutakia kila laheri na ubaki salama.