Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo na kutakia kila la heri. Karibu kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Tarehe makumi mbili kuwa papaa wa Roma, pap Francois atazikwa na 6 April kwenye nafasi itwayo mtakatifu Petro mjini Roma nchini Italia. Hapa mjini Bukavu kunaandaliwa misa kwenye katedrali malikia wa amani kwa ajili ya kumkumbuka. Misa hiyo itaanza saa nne saza. Hapa mjini Bukavu kuna ripotiwa ugonjwa wa kipindupindu paluhihi mnamo wiki mbili, zaidi ya watu makumi mbili wamefariki na ugonjwa huo mengi katika taarifa hii ya habari. Habari za michezo ni kwamba kipindi ya playoff ya ligi nchini ya mpira wa miguu zitaendeshwa weekenda mjini Kinshasa na Lubumbashi. Mutafata mechi ambayo itaendeshwa mwisho wa taarifa hii ya habari. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari ambayo inapeperushwa angani na Joseph Chizungu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Kwanza tuanze na tangazo hili, tuseme ya kwamba meya wa Bukavu Ladislas Muganza wa Kandwa amesaini kibarua ambamo anajulisha ya kwamba hii tarehe makumi mbili na sita ya Aprili la siku ya sita hakutaendeshwa kazi ya pamoja ama salongo. Hii ni kwa lengo ya kupelekea wakristu wa kanisa Katoliki kuweza kushiriki kwenye misa inayoandaliwa hapa mjini Bukavu kwenye katedrali Malikia wa Amani kwa ajili ya kuiombea roho ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis atakayepelekwa kwenye makao yake ya mwisho hii tarehe na 2 April mwaka huu. Habari zingine ni kwamba katika tangazo iliyowekwa hadharani na ambayo imesainiwa pa Washington, Kigali na Kinshasa, wamekubaliana kuweka muraji ya masikilizano kwa ajili ya amani tarehe 2 Mei mwaka huu. Wakati ule Wagner amesema kwamba kwa Wakongomani mradi ule si kwa maneno tu ila inapaswa kuboresha hali ya kiutu na usalama. Kwa ngambo ingine, Olivier Nduhingirehe ameshukuru Donald Trump ambaye anajitahidi kwa kumaliza shida ya Congo amesema kuwa leo tunazungumzia shida na chanzo ya vita na ambayo inabidi ipate suluhisho. Hii inahusu kuboresha usalama na kupelekea wakimbizi kurudi katika nchi zao, pia kuzungumzia kuboresha uchumi. Amerika imesema ya kwamba inathamini na kuunga mkono vikao vya Doa ila wamepana pendekezo kuhusu mbinu zengine za kutafuta amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kati ya njia hizo ni uchumi. Ndio kwa maana kuna makubaliano itakayochukuliwa kati ya nchi ya Kongo na Washington kuhusu madini. Makubaliano yale itaboresha uchumi na maendeleo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zajulisha duru zetu. Tuliyaeleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari. Shughuli za majeshi ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis zinapangwa kufanyika hii siku ya sita tarehe 26 Aprili mwaka huu wa 2025 mbele ya jengo ya Basilique Saint Pierre mjini Roma nchini Italia pasaine kamili saa za asubuhi saa za huko Roma. Pia hapa mjini Bukavu, jeneza yenye kupeleka mwili wake hayati Papa Francis litapelekwa baadaye kwenye Basilique Saint Marie Majeure kwa ajili ya mazishi. Karibu maraisi makumi tano toka nchini mbalimbali pamoja na wajumbe wengine toka ugenini wanangojewa kushiriki shughuli yenyewe. Delfin Amali akiwa mmoja miongoni mwa mapadri wa arkidiosesia ya Bukavu amejulisha kwamba kwa fursa hiyo kutaandaliwa pia ibada ya misa kwenye katedrali Malkia wa Amani mtani Ibonda. Padri huyu aongezea kusema kwamba ruhusa imetolewa kwa waumini wa Kikatoliki kushiriki ibada hiyo itakayofanyika mbele ya kuhitimishwa kwa kazi za pamoja ama salongo. ikumbushwe kwamba Papa Francis amefariki siku ya kwanza tarehe 21 April mwaka huu elfu mbili ishirini na tano akiwa na umri wa miaka themanini na nane. Baada ya mazishi yake Papa Francis kutaendeshwa kikao ama conclave itakayokutanisha makardinali ndani ya chapele pa Vatican kwa kumteua Papa mpya. makardinali wanao umri wa chini ya miaka themanini au makumi mnane ndio watachagua papa mpya, ila wanaweza pia gombea atakayepata sauti nyingi ndiye atatangazwa kuwa papa mpya. Angalau watu makumi mbili wamekwisha kufariki na ugonjwa wa kipindupindu ndani ya mtangamano ya Luhihi tarafani Kabari. Visa hivi vinaripotiwa nafasi ya kuchimba madini pa Luhihi. Pia zaidi ya watu makumi nne wameripotiwa kuwa na ugonjwa wa kipindupindu wanajulisha wakaaji wa mahali. Duru hizi zajulisha kwamba ni tangu juma inayomalizika ndiyo kisa cha kwanza kiliripotiwa hu huko kwenye kituo ya afya la Confiance inopatikana ndani ya mtaa wa afya ya Katana. Jonas Mbasi, moja wa waganga ndani ya kituo hiyo ya afya amesema wanapokea angalau watu tano ama wasita ambao wana alama za kipindupindu kwa wiki. Hawa wanatumwa kwenye hospitali kuu ya Fomulac Katana. Wagonjwa wengine wanajielekeza wenyewe ndani ya vituo vingine vya afya kama vile Kalehe Iji na kadhalika. Jonas Mbasi anaomba wafadhili kusapoti kituo ya afya la Confiance ili wawe na urahisi ya kuhudumia wagonjwa wa kipindupindu. Mutafahamu ya kwamba duru karibu na bandari za hapa mjini Bukavu za shya kwamba kuna mgonjwa wa kipindupindu amefariki hii tarehe makumi mbili na tano Aprili mwaka huu ndani ya bota Muhanga. Alikuwa anatoka Luhihi kwa kujielekeza hapa mjini Bukavu kwa ajili ya kupata matibabu. Wakaaji wa vijiji vingi vya wilaya ya Kalehe wanahofia kujitokeza kwa magonjwa yenye kusababishwa na matumizi na maji machafu kama vile kipindupindu, ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Hii ni kutokana na jinsi wakaaji hao wanatumia maji machafu baada ya bomba za maji kubomoka wakati wa mvua zilizonyesha kwenye sehemu kubwa ya wilaya ya Kalehe. Omer Mudekereza katika mazungumzo na redio Maendeleo, wakaaji hao wamejulisha kwamba bomba nyingi za maji zimebomoka wakati wa mvua zinazonyesha kila leo wilayani Kalehe. Kwa hiyo kunaongezeka pia bomba zingine zilizobomoka wakati wa mapambano yaliyojitokeza wilayani Kalehe, kati ya askari jeshi wa taifa FARDC nao wapiganaji wa, wa AFC M23 mwezi wa pili unaokwisha. Kutokana na shida hii Wakaaji wengi wa Kalehe wanatumia siku hizi maji toka ziwa Kivu na wengine maji toka mito huku wakihofia afya yao katika vijiji kama Mishebere, wakaaji wameshaanza michango ya mia tano pesa za Kongo kwa kila jamaa kwa kujaribu kutengeneza bomba za maji zilizobomoka, ila kwa sasa hakuna kinachoendelea kutokana na hali ya ukosefu wanaopitia wakaaji. Zaidi ya shida hiyo, kuna ripotiwa pia nyumba nyingi za wakaaji pamoja na choo zilizobomoka pia wakati wa mvua zinazonyesha kila leo pakalehe. Ni kama vile katika kijiji kaboneke mwongoza ambako wakaaji wanafanya choo ndogo na kubwa azarani, hali inayoweza sababisha magonjwa. Wakaaji wa mahali wanadhani kwamba ni wakati muhimu kwao wa wafadhili pamoja na watu wenye nia nzuri kuwasaidia kwa ujenzi wa nyumba zao pamoja na bomba za maji zilizobomoka. Wakaaji wengine wanaomba watolewe msaada wa mbegu za kupanda shambani baada ya mimea kuharibiwa na maji ya mvua katika eneo yao ambamo idadi kubwa ya wakaaji wanaishi kupitia shughuli za kilimo. Malaria tarehe makumi mbili na tano Aprili ya kila mwaka, wakati huu kuna juhudi zinawekwa pamoja kwa ajili ya kumaliza ugonjwa huo jimboni Kivu ya kusini. Sikukuu hii haikusherekewa kama ilivyokuwa hapo mbeleni ala kabika. Kwa sasa hakuna kampeni ya uhimizaji ama pia kampeni ya kugawa chandarua iliyofanyika kwa fursa sikukuu hiyo mwaka huu. Hii ni kutokana na hali ya usalama mdogo inayoripotiwa pamoja na mapambano yanayoendelea kuripotiwa katika eneo nyingi za jimbo la kivu ya kusini. Ni vyema kujulisha ya kwamba watu wengi wanaendelea kufariki kutokana na ugonjwa wa malaria katika jimbo la kivu ya kusini, na idadi inakuwa ikiongezeka zaidi katika eneo zenye kupatikana mbali. Wahanga zaidi ni watoto wa miaka tano ya kuzaliwa pamoja na wamama wajawazito waliokimbia makao yao kutokana na usalama mdogo, kama vile maeneo ya katashola wilayani kalehe, pia katika bonde ya mto Ruzizi wilayani Uvira. Kaendelea kujulisha duru zetu katika kempi ya wahami pakatashola wilayani Kalehe, karibuni watoto saba wa chini ya miaka tano ya wa kuzaliwa wameisha fariki tangu mwezi Januari mwaka huu wa 2025 kutokana na ugonjwa wa malaria. Hali inakuwa hivyo hivyo katika eneo zingine kama vile wilayani Shabunda, Mwenga, Walungu na hata Ijwi ambako visa vya ugonjwa malaria, wa malaria vinaendelea kuripotiwa zaidi katika jamaa zilizokimbia makao yao kutokana na mapambano katika wilaya hizo. Kupata matibabu yaendelea kuwa shida kwa wakaaji miungano mbalimbali ya shirika la raia yaendelea kujulisha kwamba dawa zinakuwa zikikosekana kwenye vituo mbalimbali mbali vya afya, pia katika hospitali mbalimbali na hata katika duka za kununulia dawa ama farmasi. Hii ni kutokana na jinsi wafadhili wengi waliokuwa wakisapoti vituo vya afya hawaonekani siku hizi pia namna ya kujitokeza katika maeneo hiyo kutokana tu na hali ya usalama mdogo pashabunda na Kalehe. Kwa mfano shirika la raia lajulisha kwamba hali inaendelea kuwa ngumu kila leo kutokana na visa vya watu wanaofariki kwenye hospitali kama vile katika jamii kutokana na ugonjwa wa malaria. Wadadisi wa mambo wanadhani kwamba ni muda kwa pande zote husika katika mzozo kuweza kufikiria kuhusu maisha ya wakaaji wanaopitia maisha magumu siku hizi katika maeneo mbalimbali mbali. kwa mwaka huu wa ulimwenguni ya kupiganisha ugonjwa wa malaria inasherekewa chini ya mada malaria yaendelea kuwa pamoja nasi, tujiweke pamoja kwa nguvu mpya. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Viongozi wa masomo wanakatazwa kuomba wanafunzi pesa kwa ajili ya kufanya mtihani ya kiserikali ya Exetat. Pia mitihani zingine kama vile tenasoste, enafepe pamoja na jinasika. Hiyo kwa kusubiri maelekezo itakayopaniwa na viongozi wa elimu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maamuzi hayo inapatikana katika tangazo iliyosainiwa naye inspekta mkuu kwa muda wa jimbo ya Kivu ya Kusini, chiregereza na Buchi Chantal. Huyu alifahamisha ya kwamba viongozi wa elimu mjini Kinshasa hawatasahau jimbo ya Kivu Kusini kuhusu malipo ya mitihani yale, hasa zaidi kwa wakati huu. Aliomba viongozi wa masomo kuweka tangazo hili hadharani kusudi kila mtu akuwe na ufahamu wake. Tuseme ya kwamba ndani ya shule zimoja viongozi walikuwa tayari wameasha anza lipisha pesa hizo, hasa zinazohusu tena softa, mambo ambayo inakatazwa na viongozi wa jimbo ya Kivu Kusini. Na viongozi wa mashule Jimboni Kivu ya Kusini wanaalikwa kuheshimu hatua inayokataza kulipisha watoto pesa kwa kushiriki mitihani kama vile ENAFEP, TENASOFT, EXECTA na JINASIC mwaka huu 2025. Kiongozi wa shirika la raia Mtani Ibonda Mugula Machumbiko anayetoa ombi hili anaalika pia viongozi ambao tayari wamelipisha pesa hizi kurudishia wazazi pesa zao. Machumbi anaomba pia wazazi kutokubali vitisho toka viongozi wa mashule na kuwataja kwa viongozi ili waadhibiwe. Tumsikilize. Tulipata komunike officielle ya inspecteur ya edukation ambaye anakataza wa wazazi kulipa ma frais ya participation ya examen detat na meme tena sost. Na kwa hiyo tunaalika wazazi ya kwamba wasilipe hizo pesa kufatana na kommunike officielle ambayo ilitombe jana. Na tunaalika wazazi kudenonse prefet ambaye atendelea kuwalipisha, na tunapana malalamiko kwa prefet, wangalie namuna gani watarembourse frang ambazo kwa deja wamekisha kupokea ndani ya mikono ya, ya wazazi na tunaambia wazazi kama wadenonce watendelea kuwa wa victime wa, wa, wa ile escroquerie na hata watoto nao watakuwa wa victime pia. Wakati huu ni barabara ya taifa namba mbili, Bukavu Goma, ndio inakuwa katika hatari ya kuharibika, kutokana na mimonyoko za udongo zenye kuivamia toka kwenye nafasi ya uhuru haji ya msara wilayani Kabare kwenye shamba la rais mstaafu Joseph Kabila Pambobero. Kunaonekana zaidi ya nafasi kumi zenye kukatika udongo inayoangukia barabarani. Kama ilivyotambuliwa na Redio Maendeleo, eneo hiyo kunaonekana miti na udongo vyenye kuangukia barabarani na kusababisha gari zisitembee ipasavyo mifereji za kushusha maji zinafungana kiasi, maji ya mvua inavamia barabara na kusababisha madereva na watembeza pikipiki piki kusimama kwa muda wakati mvua zimenyesha. Ndivyo hali hiyo kwenye eneo zimoja, inaonekana kama vile kwenye kiingilio la University ya kikatolika ICB Kalambo paamsar Murundu, baada ya kuvuka kilalo na muresa kwenye mtoni Mpungwe wilaya ya Nikabare. Vijana wenye kujitolea wanaendesha kazi za kuondoa maji na udongo wakidai kiasi fulani ya pesa. Wadadisi wa mambo wanaomba kwa ku viongozi kujihusisha na barabara hiyo wakiweka wafanyakazi kwenye barabara hiyo kwa kuweza basi kuilinda isije ikaharibika, ijapokuwa imetengenezwa hakujapita miaka kadhaa. Shirika la kugawa maji safi Regideso litaanzisha operation ya kuwaorozesha wateja wake wote wanaofaidia na maji safi toka mradi Mazigiro tangu siku ya kwanza tarehe makumi mbili na 8 Aprili mwaka huu 2025. Ndivyo amejulisha Kashosi Bashombana akiwa msimamizi wa kituo husika na mambo ya uchuruzi kwenye shirika hilo wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba shughuli hiyo itafanyika kwa ombi yake liwali wa jimbo chini ya uongozi wa AFC 23 Emmanuel Birato kwa lengo ya kutoa maji safi kwa wakaaji wote. Kwa hiyo Kashosi Bashombana anaomba wateja wanaohusika kujiandaa, sababu operation hiyo itadumu siku karibuni makumi mbili. Kashosi Bashombana kwenye mikrofoni yake Omer Mudekereza. Tunasema kama ile operation tutafanya tangia siku ya kwanza, bale bandugu yetu bote venye viko na ile maji daboru walikuwa bopeke, walikuwa naza kulomba tufike, balikuwa nalomba rejilezo ifiki juu, balikuwa na boga kusema me, tunakuwa miaka mbili tuko na maji eske siku wanatufaktire abantu tulomba pesa ya miaka mbili hapana, ile ile hamu yenye walikuwa nayo Nafikiri njo ilituma tena ili diwali anasema nono mwende, muorozeshe wale watu nambatie mu musistemu yenu. Donc tunasema bale bandugu yetu tunabaambia kama tusaidie, wakaribishe wale ba ya ba, ba, ba, ba, kazi bawapatie ba, ma information yoyote yenye iko uh, ya lazima, na kwanza kutaarisha taarisha madosie, kila mtu anaposha madosie yake od kusudi bakwi signe abonnement. Na tunasema kama ili kuorozeshwa ni bure, ni kwa bure, ni kwa bure. Tunaambia population, mutu hata mwo asitoshe hata likuta yake, hata, hata 50 francs mtu asitoshe. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye radio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi mosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Mechi za kipindi ya playoff ya ligi nchini ya mpira wa miguu zitaendeshwa weekend mjini Kinshasa na Lubumbashi. Siku ya sita Ange Vert itapokea FC Saint-Eloi Lupopo na FC Tanganyika itapambana na FC Les Aigles du Congo. Siku ya Mungu Don Bosco itapokea AS Maniema Union, V Club itacheza na Sa Majesté Sanga Balende, AS Simba ya Kulwezi itakutana na AS Rangers ya Desampe itapambana na Tepe Mazembe. Kwa sasa, Aigle Du Congo inapatikana na nafasi ya kwanza na pointi tatu. Timu hiyo inafuatwa, timu hiyo inafatwa na Maniema Inyo mazembe lupopo na dezembe la ziada yatuna mpendo ya msikilizaji, ni hapo ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii ya habari. Shukrani kwenu nyinyi nyote mliojiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mimi ni Mapendo Linda Joseph Chizungo litupeperushangani, kwa heri.