Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mwenyezi Mungu huyo pamoja nanyi, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 28 Aprili mwaka wa 2025. Kwanza muktasari wa habari. Jitihada mbalimbali zinazokusudia kuleta amani na usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia zinakaribishwa. Ni kama vile makubaliano kuhusu amani yaliyosainiwa Juma linalokwisha kati ya AFC M23 na serikali ya Kongo, amejulisha Mathieu Mkengere, akiwa mwalimu wa mahusiano ya kitaifa kwenye univasiti ya kika serikali ya hapa mjini Bukavu, IOB. Mtamsikiliza katika taarifa ya habari. Ugonjwa wa kipindupindu wa makolera unaripotiwa katika mitaa mbalimbali ya afya jimboni Kivu ya Kusini. Mtaa wa afya wa Minova wilayani Kalehe unakuwa ukishikilia nafasi ya kwanza baada ya kuripoti visa 619 vya ugonjwa huo tangu kuanza kwa mwaka huu wa 2025. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia, kupitia ufundi wake Joseph Chizungu Ntahulirwa Manwa. Karibu pia tegeni skill Karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Kujihusisha kwa Marekani katika harakati ya kuleta amani na usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mojawapo wa njia muhimu kwa ajili ya amani popote nchini. Maoni ni yake Profesa Mathieu Mkengere wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo. Pande zote husika, tukitaja M23 na serikali ya Kongo zinafaidia na makubaliano yenyewe ya amani yaliyosainiwa juma inayokwisha chini ya ukadirishaji wa Marekani. Profesa Mathieu Mkengere, ngambo ya Doha, viongozi wa Kinshasa na hao AFC M23 wamekutanana kwa kuongelea amani. E, na ngambo nyingine Washington, wakuu wa Kinshasa na wenzao wa Kigali wamekutanana ili wajaribu kutatua hilo swali la amani ndani ya DRC. E, hiyo ni hatua kadhaa katika huo utafiti wa amani, ila kwa ku ujua nani amejinyakulia ushindi ndani ya hatua hiyo, tunaweza kusema ya kwamba kwa upande wa doa ni AFC eh, M23 ndiye amekuwa mshindi, kwani waongozi wa Kinchasa walikuwa wamesema tangu zamani kwamba hawawezi wakakutanane na warugaruga kwa kukutanana. Na hivo, naweza kusema bila shaka kwamba ni AFC eh, M23 ndiye ametoka mshindi eh. Kwa ngambo ya Marekani, Felix Chisekedi alikuwa ameitika tangu zamani ya kwamba yupo tayari kwa kukutanana na viongozi wa Kigali, ila sio na waasi wa AFC. Kwa hiyo tunaweza tukasema ya kwamba ngambo ya Washington, Kinshasa amejinyakulia ushindi. Kwa upande wa raia tunawezi tukaseme kwamba raia wa DRC wanawezi wakafurahi kwa hiyo hatua ya utafiti wa amani ambayo imekwisha kupigwa, kwani viongozi wa DRC hao wa Rwanda na wale wa AFC M23 wameanza kukutanana ili watatue jambo hilo. Mathieu Mkengere ni mwalimu kwenye University ya kiserikali ya hapa mjini Bukavu UB. Na kwa ushirikiano wa Marekani pande zote husika katika mzozo wa vita mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia zinakubali kujihusisha kikamilifu ili amani na usalama virudi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia kupitia makubaliano yaliyosainiwa baina ya AFC M23 na serikali ya Kongo juma inayokwisha. Pande mbili husika zinakubaliana kutumika kwa ajili ya amani yenye kudumu. Katika makubaliano yenyewe inagusiwa pia kurudi kwa wahami wa vita, wakimbizi, pia msaada wa MONUSKO kwa jitihada ote zinazokusudia kudumisha amani na usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Wakati huo mapambano yanaendelea kujitokeza kati ya wazalendo na jeshi la AFC M23 pa Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Na turudi hapa jimboni Kivu ya Kusini, tuseme kwamba kiongozi mpya wa wilaya ya Ijwi Pascal Ntambuka aliyetajwa na viongozi wa AFC M23 anaahidi kutumika kwa ajili ya maendeleo ya wilaya ya yote kwa ushirikiano na wakaji wa mahali. Ndivyo amejulisha wakati aliweza kusimikwa rasmi kama vile kiongozi wa wilaya ya Ijwi weekend inayokwisha, nao wakuu viongozi wa waaf 23 hapa jimboni Kivu ya Kusini. Maelezo kamili na Richelieu Biamana akiwa mwandishi wetu wa habari pa Ijwi. Wakati wa sherehe hiyo liwali makamu ameshukuru raia wa Kisanga cha Ijwi kwa kuchunga amani na kuishi kwa ukimya, akiomba pia administrator Pascal Ntambuka na makamu wake Muhanuka mwezi amza kuzidisha kutunza amani na usalama, kutangaza malengo ya chama AFC M23 kwa raia wote wa Ijwi, hata pia kutekeleza kazi za maendeleo. Nimefika hapa Ijwi uh, ili niji niwashimike viongozi yani administrateur territoire teritoire na administrateur makamu yake kwa kusaidia mtaa huu wa Ijwi ili nao upate kusonga mbele zaidi na uendelee kuwa na amani iliyokamilifu zaidi na maendeleo ya dumu katika mtaa huu wa Ijwi. Na Ijwi nahitaji Ijwi tuhakikishe kama usalama unaendelea ya kudumu hapa ya wapane taarifa yani, wasansibilize vijana ili waingie katika jeshi. Pascal Ntambuka amehakikisha ya kwamba atatekeleza maelekezo ya wakuu viongozi wa chama, lakini pia akiungana na raia kwa kuleta mabadiliko ndani ya wilaya ya Ijwi. Wazo letu ni kusema tulete wakazi wa Ijwi, tulete mnyijwi kuishi bila kusukumwa, iwe ni kwa mambo ya kawaida ya, ya salon, iwe ni kwa mambo kupitia uenda ku, kulipa mm tax iwe ni mambo njia ya kuishi watu entre, vatu entre amwafamii iwe ni maisha kawaida, siku ya kusukumwa, siku yas hey, pale kuna, kuna polisi pale kuna parke ndio aishi na oga. Tunapenda tulete mnyijwi aishi na ndugu aishi akijua kama anaishi na ndugu yake. Gari aina jeep 4x4 itawekwa tayari kwenye ofisi ya wilaya ili ipate kurahisisha kazi kwa viongozi hao, amehakikisha Liwali makamu Rishelie Biamana, Ijwi, Radio Maendeleo. Shukrani kwako Richelieu Biamana kwa ripoti hiyo. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndio kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari karibuni, mitaa tatu ya afya inaguswa na ugonjwa wa kipindupindu ama kolera katika jimbo la Kivu ya kusini tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Mtaa wa afya wa Minova wilayani Kalehe unaongoza kwa nafasi ya kwanza na visa mia sita kumi na kenda tangu kuanza kwa mwaka huu. Mtaa wa afya wa Ruzizi katika wilaya ya Uvira unashikilia nafasi ya pili na visa mia nne makumi nne na kenda kukiripotiwa watu kumi na moja ambao tayari wameishapoteza maisha na mtaa wa afya wa Katana wilayani Kabari unahesabu visa makumi kenda. Ndivyo amejulisha Justin Bengeya akiwa mtaalamu katika mambo ya afya, pia mtumishi kwenye widhara jimboni husika na afya, DPS jimboni Kivu Kusini, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba eneo zingine zenye kuguswa na ugonjwa huo ni Ijwi, Uvira, Fizi, Bunyakiri, ikiwa jumla ya mitaa ya afya dhidi ya mitaa ya afya makumi tatu na nne inayounda jimbo la Kivu ya Kusini. Mtaa wa afya wa Minova wilayani Kalehe na Ruzizi zinahesabu visa vingi vya ugonjwa wa kipindupindu wa makolera, kutokana na jinsi mitaa hiyo inakuwa ikipokea wahami wengi wa vita kutoka hapa na pale, zaidi ya kukabiliwa na uhaba wa maji safi. Katika mtaa wa afya wa Katana wilayani Kabare, visa vingi vinaripotiwa zaidi kwenye mgodi wa madini unaopatikana Paluhihi wilayani Kabare. Justin Bengehia kuhusu ugonjwa wa kipindupindu ama kolera, tangu mwanzo ya mwaka mpaka leo e, jimbo imeripoti e, visa elfu moja mia nane makumi ine na sita. Hiyo ni mtaa wa afya nane ndio zilitoa hiyo visa. Kuna Uvira, kuna Ruzizi, Ruzizi kuna Ijwi, Katana, Minova, Bunyakiri na hapa kwetu Bukavu, pia muzon de sante ya Ibanda. Me tukiangalia vizuri wenye kwa mwepidemii ni mta wa afya ine, kuko Minova yenye peke yake imisha kuripoti visa mia sita kumi na kenda na pia kuko Ruzizi tena imerudia mpaka hapa imeripoti Ine makumi ine na kenda malheureusement watu wamefariki wengi ruzizi kumi na moja na iyo watu kufariki mingi ni kwa sababu wapartenere na sisi pia hatukuweza kufika hapo juu ya kufanya intervention rapide sa vile tulifanya minova na watalamu ukiangalia minova kwa hiyo visa nafikiri kulikufa tu mtu umoja kwa sababu tulitia maefort fasi moja na wapartenere wetu kama UNICEF, s muzon de sante ya mutawa afya ya Katana nayo pia iko mu epidemi tangu posho mbili zaidi. Katana ngambo ya maji hiyo iyo inapitikana ina mukare minier, wanasema Lomera mu groupement ya Luhihi, kwenye mpaka sasa kuna visa karibu 100. me kuhusu watu wangapi wamefariki mpaka pale hatufahamu, kwa sababu ni wale wa creuseur wakaisha kamatika vile na magonjwa. reflexe ya kwanza ni kimbia toka Mkareminie, kukimbilia ukavu, kukimbilia Katana, kukimbilia hospitali miti Muresa. Na mnajua kama mtu mwenye anagonjwa kipindupindu maji inapita mingi, anapoteza maji mingi, na kama habarudishi ile maji kwa haraka, kifo iko iko imina, na kwa hivyo tuko tunapoteza wale watu wanafia munjia, wengine wanafika kuma upito na mwahali ya mbaya na wanafariki. Justan Bengehya ni mtaalamu katika mambo ya afya, pia mtumishi kwenye idara jimboni husika na afya depesa. Wakaaji wa vijiji vya wilaya ya Kalehe wanahofia kujitokeza kwa magonjwa yenye kusababishwa na matumizi ya maji machafu kama vile kipindupindu, ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Hii ni kutokana na jinsi wakaaji hao wanatumia maji machafu baada ya bomba za maji kubomoka katika eneo hao, wakati wa mvua zilizonyesha kwenye sehemu kubwa ya wilaya ya Kalehe siku zilizopita. Omer Mudekereza kwa ripoti. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, wakaaji hao wamejulisha kwamba bomba nyingi za maji zimebomoka wakati wa mvua zinazonyesha kila leo wilayani Kalehe. Kwa hiyo kunaongezeka pia bomba zingine zilizobomoka wakati wa mapambano yaliyojitokeza wilayani Kalehe kati ya askari jeshi wa taifa FARDC nao wapiganaji wa AFC M23. Kutokana na shida hiyo, wakaaji wengi wa Kalehe wanatumia siku hizi maji toka ziwa Kivu na wengine maji toka mito huku wakihofia afya yao. Katika vijiji kama Mishebere, wakaaji wameshaanza michango ya mia tano pesa za Kongo kwa kila jamaa kwa kujaribu kutengeneza bomba za maji zilizobomoka, ila kwa sasa hakuna kinachoendelea. Kutokana na hali ya ukosefu wanaopitia wakaaji zaidi ya shida hiyo, kunaripotiwa pia nyumba nyingi za wakaaji pamoja na choo zilizobomoka pia wakati wa mvua zinazonyesha kila leo pakalehe, ni kama vile katika kijiji Kaboneke Muongoza, ambako wakaaji wanafanya choo ndogo na kubwa hadharani, hali inayoweza sababisha magonjwa. Wakaaji wa mahali wanadhani kwamba ni wakati muhimu kwao wa wafadhili pamoja na watu wenye nia nzuri kuwasaidia kwa ujenzi wa nyumba zao pamoja na bomba za maji zilizobomoka. Wakaaji wengine wanaomba watolewe msaada wa mbegu za kupanda shambani baada ya mimea kuharibiwa na maji ya mvua katika eneo yao ambamo idadi kubwa ya wakaaji wanaishi kupitia shughuli za kilimo. Ripoti yake Omer Mudekereza. Na mabwana wa kazi wanaalikwa kuweka watumishi wao katika mazingira iliyo bora, yote ni kwa lengo ya kuwaepusha na hatari na hata magonjwa ambayo yanaweza kutokana na mazingira ya kazi. Ujumbe ni wake kiongozi wa miungano ya kutetea maslahi ya mahaki za wafanyakazi, Juslan Chivava, kwa fursa ya kushirikia sikukuu ulimwenguni ya wafanyakazi. Juslan Chivava aeleza kwenye microphone yake, Mapendo Linda. Tunaweza kuambia wa bwana wa kazi wajikaze, watie wafanyakazi mukondisyon za mzuri zenye zitaweza kubaruhusu ruhusu kuproduire kazi ya mzuri mbele ya ya bwana wa kazi kama bwana wa kazi halipe par exemple E, maswe mediko zenye zinafalia mfanyakazi ule, bwana wa kazi hawezi kujiatendre, kama anaweza kupata production ya mzuri ku kazi yenye iko na natumika aloro, inatubidi e, tulipe hiyo ma allocation familiale. Sisi wa bwana wa kazi tubatie mu mahopito za mzuri na kuproteje hiyo mariske zote zenye zinaweza tuma mfanyakazi. Jislene Chivava anaalika mabwana wa kazi kugharamia ipasavyo wafanya kazi kwa matunzo na mambo mengine muhimu. Ijiulishwe kwamba sikukuu ulimwenguni ya afya na usalama kazini inasherekewa tarehe ishirini na nane Aprili kila mwaka. Na shirika nyipya la raia NDC linaomba viongozi wapya kualika viongozi wa shirika kama vile Office de Route OVD, pamoja na mashirika yenye kuhusika katika sekta ya ukarabati wa barabara kuzungumza pamoja. Mazungumzo yenyewe itaruhusu pande zote kuchambua sababu zilizopelekea kazi zilizoanzishwa kwenye barabara mbalimbali mbali jimboni Kivu Kusini kuweza kusimamishwa. Tukiamini shirika nyipya aaa NDC, kuanzishwa kwa kazi za ukarabati wa barabara mbalimbali mbali ilikuwa imeleta furaha na matumaini kwa wakazi. NDC inasema kusikitika kutambua kwamba miradi nyingi iliyokuwa tayari imeanzishwa kwenye barabara zimoja imeshasimamishwa kuwa huzuni kubwa wakaji, kiongozi makamu wa shirika nyipela raia NDC jimboni Kivu ya Kusini, Wilfried Habamungu amesema, tunaomba wakuu viongozi wa sasa waangalie namna gani wanaweza kutusaidia kwa kukarabati mabarabara ambazo zinaonekana kuwa ndani ya hali mbaya tukitaja balabala kwenye antre yar kunaonekana njia kukatika pale vilevile, vile kwenye balabala hiyo tukipanda kidogo pale kujise wima e, nafasi wanaita Yesu Yesu, tukitambuka ngambo ya Kazingo, tunaona pia kuko makanivu zenye ziko bushe na makanivu zenye pia zinaweza risike kuharibika, na balabala inaharibika kwa sababu mabudongo zimeangukia si kabisa ndani ndio maana tunaomba kwa viongozi waangalie namna gani wanaweza kuinvite waresponsable wa OVD, wa responsable wa office de route, na hata waresponsable wa maentreprise zimoja zimoja zenye zilikuwa zikiexecute ma travaux sawa vile sino hydro. Uh, na soko Wilfried Habamungu ni mwenyekiti makamu wa shirika nyipela raya NDC katika jimbo la Kivu ya Kusini. Na aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni Papa Francis aliweza kuzikwa weekend inayokwisha baada ya kufariki tarehe ishirini na moja Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tano. Kwa fursa hiyo ibada ya misa iliweza kusomwa kwenye katedrali Malkia wa Amani mtaani Banda weekend inayokwisha na kuongozwa naye arkiaskofu hapa mjini Bukavu Francois Xavier Maroy Rusengo. Katika hotuba yake, arkiaskofu Francois Xavier Maroy amezungumzia uongozi wake Papa Francis kwa miaka kumi na miwili akijulisha kwamba alikuwa ni mutu ambaye alikuwa akiwazogelea watu wote, zaidi wakosefu. Alikuwa kia kijihusisha katika mambo yanayohusu ukingo wa mazingira. Arkiaskofu wa Bukavu Francois Xavier Maroy Rusengo. Francois, unyenyekevu wake, umasikini wake, kupenda mazingira kwake ni fundisho kwa sisi wote, na ni vema tuingie ndani ili tutendeane mema inayofaa hapa duniani alitumika. Wakati imani inacheza sana, niendelea kucheza mpaka leo, watu wengi hawana imani kamilifu. Alituomba tusali sana, mavita zinatambusha kipimo duniani. Ye alisema tuko muperiode guerre mondiale par morceau. Na awo François alituambia tupiganie umoja, masikilizano tuishi kijama kama wana wa Mungu duniani kote. Huyo hapo ni arkiaskofu askofu wa Bukavu, Francois Xavier Maroy, alipochukua kauli kwa jina ya madhehebu ya dini jimboni Kivu Kusini. Bahati Balibusane akiwa askofu wa kanisa Anglikani hapa mjini Bukavu amemtambulisha hayati Papa Francis kama vile mtetezi wa wanyonge aliyekuwa pia akitetea amani na umoja kati ya Wakristo. Tumsikilize. Pia Papa Francois ni mtu ambaye aliweza katika mafundisho yake kuweka mkazo sana juu ya watoto wa Mungu kuwa na amani mahali popote wanapokuwa katika ulimwengu, lakini pia iweka mkazo juu ya umoja na ushirika ya Wakristo ambao tunaita lekimenisme katika Kifransa. Katika hotuba yake yakishiriki kwenye ibada hiyo ya misa, liwali wa jimbo ya Kivu Kusini kwa uongozi wa AFC M23 Emmanuel Birato amealika Wakristo wote kutumika kwa ajili ya amani na masikilizano kwa mfano wa hayati Papa Francis. Ni vyema kujulisha kwamba baada ya kufariki kwake Papa Francis, baraza litawajibika kwa ajili ya kumtaja kiongozi mpya wa Kanisa Katoliki duniani la ziada hakuna. Mpendo wa msikilizaji wa Redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza siku ya kwanza tarehe 28 8 April mwaka wa 2025 tano. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Joseph Chizungu ntahulirwa manua aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa bila microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radio maendeleo.org tukutani panapo majaliwa, bye bye.