Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ninayo matumaini kwamba uko mzima, mpendo msikilizaji wa Radio Maendeleo, karibu kusikiliza habari zetu. Tunayo mengi ila kwanza ni mtasari wake. Mapambano kati ya AFSM23 na wazalendo yaripotiwa kwenye vijiji kadhaa vya wilaya ya wa Walungu kando kando na Kaziba tangu wikendi iliyopita. Mili bila uhai ya watu yaonekana maeneo hiyo siku ya Mungu zaidi pa Mushenyi, kama vile tumejulishwa na ugonjwa wa suluba ama rujole kwa lugha ya kimombo unaripotiwa kwenye mitaa sita za afya kati ya makumi tatu na ine za jimbo la Kivu ya kusini. Mtaa wa afya wa Kalole umeripotiwa kuhesabu visa vingi tangu mwanzo wa mwaka huu wa 2025. Hali mbovu ya barabara nambari mbili mufa Kamituga Kitutu yasababisha gari kutokufika mjini Kamituga kusababisha bidhaa vingi kupanda bei kiasi ya kwamba saki moja ya saruji ama sima iliyokuwa ikinunuliwa kwa pesa elfu makumi ina na tano hapo zamani, kwa sasa yanunuliwa kwa elfu mia moja makumi saba na tano na pia saki ya mchele na vitu vingine vimepandishwa bei katika maeneo hayo. Habari hizi pamoja na zingine mutazipokea katika taarifa hii inayowajia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu nikikuomba ubaki nasi hadi mwisho, punde kidogo ni maelezo kamili. Tuanze na habari hii. Kumeendeshwa padoa kikao cha mazungumzo kati ya ujumbe wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini Congo, Senko maarufu Kanisa la Kristo nchini Congo ese, pamoja naye waziri mwenye kuhusika na mambo ya nje nchini Qatar. Lengo la kikao hiyo ni katika juhudi ya kutafuta suluhisho ya mzozo kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Rwanda, ndivyo imejulishwa katika tangazo iliyowekwa hadharani nayo wizara husika na mambo ya nje nchini Qatar. Mapambano yameendelea kuripotiwa mbele ya mchana kati wa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane Aprili mwaka elfu mbili makumi mbili na tano katika vijiji vingi vinavyopatikana kando na senta ya biashara ya Kaziba katika sheferi yenye kupeleka jina hilo wilayani Walungu wa lungu na yanaripotiwa kati ya askari wa AFC M23 na jeshi la taifa FRDC ikisaidiwa na wapiganaji wa Zalendo na askari jeshi toka Burundi. Aleka bika na maelezo kamili. Duru za mahali zajulisha kwamba ni tangu weekend na ukwisha ndipo mapambano yamejitokeza baada ya askari jeshi wa AFC M23 kudhibiti kijiji Mushenyi. Hadi jioni ya siku ya Mungu, haikujulikana ni akina nani ndio wanamiliki senta ya biashara ya Kaziba. Mlio wa silaha nzito nzito uliweza kusikika mbele ya mchana kati wa ii siku ya kwanza, hali iliyoleta uga kwa wakaji wa mahali kwa hiyo mamia ya wakaaji wa mahali walioonekana tangu weekend na ukwisha wakitembea kwa mguu na kupeleka mizigo wamoja kwenye mgongo na wengine kwenye kichwa, wamoja wakijielekeza katika sheferi ya Luhinja na Burinyi na wengine katika eneo zingine kwa kuhofia usalama wao, amejulisha mkaaji mmoja wa Kaziba anayeongezea kujulisha kwamba baadhi ya wakaaji wanaoishi kwenye senta ya biashara ya Kaziba waliweza kukimbia Pamushenyi kuna ripotiwa hadi jioni ya siku ya Mungu iliyokwisha karibuni auhai ya watu waliouawa wakati wa mapambano hayo yanayoendelea kuonekana katika vijiji vya mahali. Ijulishwe kwamba shughuli kwenye soko pia kwenye kanisa za mahali hazikuweza kuendelea kama kawaida. Weekend na ukwisha hadi hii siku ya kwanza tarehe 28 Aprili, pakaziba kama vile pamushenyi. Kutokana na hali hiyo, mbali kidogo ikiwa panyangezi, kunaripotiwa shambulizi dhidi ya ofisi ya mtaa wa afya usiku wa siku ya Mungu kuchia siku ya kwanza tarehe 28 Aprili mwaka 2025, duru za mahali zinajulisha kwamba watu wasiojulikana waliweza kujipenyeza wakati wa usiku na kupora kompyuta pano, solar, dawa pamoja na vitu vingine vya thamani katika ofisi ya mtawa wa afya wa Nyangezi. Hapo kuna ripotiwa pia kuharibiwa kwa nafasi iliyokuwa ikisaidia kwa kuweka ndui na pia kubomoa ofisi ya mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nyangezi. Duru zetu za mahali zimemalizia ripoti yake Alen Kabika. Na ugonjwa wa suluba unaripotiwa ndani ya mitaa za afya sita zaidi ya mitaa makumi tatu na ine ambazo zinaunda jimbo la Kivu ya Kusini. Mitaa hizo ni mtaa wa afya wa Kalole wilayani Shabunda, mtaa wa afya wa Kitutu wilayani Mwenga, Nyangezi wilayani Walungu, Fizi na Ruzizi Bondeni, Ruzizi na pia Lulingu wilayani Shabunda. Mtaa wa afya unaoguswa zaidi ni Kalole wilayani Shabunda ambako visa mia tano na tano vya wagonjwa vimeripotiwa katika eneo hilo tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, na kuthibitishwa kwa vifo makumi sita na tatu. Habari imehakikishwa na mhusika na habari za afya kwenye chumba husika na mambo ya afya jimboni Justin Bengehia, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo, huku akionyesha mashaka yake kuhusu kuongezeka kwa zaidi na haraka kwa visa hivyo vya ugonjwa wa suluba katika mtaa wa afya wa Kalole, kutokana na usalama mdogo wenye kuonekana siku hizi katika eneo hilo. Huyu amejulisha kwamba usalama huo mdogo hauruhusu wafadhili pamoja na wengine kufanya kazi yao licha ya juhudi ambazo zinaendeshwa kwa kupiganisha ugonjwa huo. Jiste Bengehia anayazungumzia kwenye mikrofoni ya Radio Maendeleo. La la de kuhusu ugonjwa wa suluba hali ni ya hekaheka heka munamo mtaa wa hafya la Kalole wilayani Shabunda ambako karibuni watu mia tano na tano ndiwo wamepatwa na magonjwa hayo na makumi sita na tatu ambao wamesha fariki tangu mwanzo wa mwaka huu. Kila wiki ni watoto nne ndiwo wamepoteza maisha pa Kalole, sababu ya ukosefu wa dawa inazidi kuwa ngumu kwenye vituo vya afya vinavyopatikana ndani ya maeneo ambayo haijagombolewa, ila uteteaji unaendelea na wafadhili kama vile UNICEF na MSF wa kupata mbinu za kupeleka dawa. Nafasi hile mtajua ya kwamba kampeni ya kugawanya chanzo inaandaliwa na viongozi kwa kujaribu kupata suluhisho kwa jambo hilo. Na tujielekeze wilayani Kalehe ambako ugonjwa usiojulikana hadi sasa unawaua wanyama wa nyumbani zaidi mbuzi katika vijiji vingi vya wilaya ya Kalehe. Karibuni mbuzi kumi na nane ndizo zimekwisha kufariki tangu mwanzo wa mwezi huu wa Aprili mwaka 2025. Ndivyo wamejulisha wafugaji wa eneo hiyo wakati wa mahojiano yao na Radio Maendeleo. Ugonjwa huo unapelekea mbuzi kutetemeka na kuregea hadi kufariki. Wafugaji hao wamesema kutambua kwamba inakuwa majuma machache baada ya vitendo vya uporaji vilivyojitokeza katika eneo hilo mwezi Februari wakati wa mapambano kati ya askari jeshi wa M23 na jeshi la taifa FARDC wakisaidiwa na wazalendo. Hawa wanazani kwamba ugonjwa huo unaweza leta pia njaa na ukosefu katika eneo hiyo. Za julisha duru nyingi. Vijiji ambao vimeguswa zaidi ni vijiji vya Chofi, Luzira na Nyambasha ndivyo Wakaji wa mahali ambao wanaomba chanjo itolewe kwa ajili ya ufugo wao. Mmoja wao, Isa Masirika, anaeleza kwenye maikrofoni ya mwandishi wetu wa habari Pakalehe Abel Bitale Patrick. Chofi, mtaa wa Kalehe, tumegundua ugonjwa unayoshambulia ufugo wa mbuzi kambuzi kenye tunauza siku hizi, kwa kuanza tena ufugo kisha kupita kwa majeshi ya FRDC, ni tangu mwezi huu wa ine mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Tulisha hesabu mbuzi kumi na munane kwa kufariki kwa mlio na ugonjwa wenye kufanana na kifafa. Wafugaji wanapiga yowe kwa watu wa nia nzuri, kwa kutujia kwa msaada ya vakse kwa kuokoa ufugo wa mbuzi. Unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Muda mfupi utakaokuja ni habari zingine. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine katika taarifa hii msikilizaji, ni kwamba mwanabunge wa taifa Trezor Mutiki anaomba kwa serikali ya DRC kusaini kibarua ama arete, ambayo inatangaza kuwa watoto ama wanafunzi wa shule la sekondari na wale wa shule la msingi hawatalipa pesa ya kushiriki kwenye mtihani wa kiserikali. Amesema ya kwamba hatua hiyo imechukuliwa ili kupunguza gharama kwa wazazi na wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari na la msingi kwa jimbo la Kivu ya Kusini hakuna pesa, hakuna mwae, na kwani ni wale watoto watuwezi tika washome waikale chini paske ni au watakuwa viongozi wai nchi kwa kesho. Tunapenda tuache viongozi wenye walisoma wenye kuwa na maarifa, na njo maneno susietu ilikuwa ya kupiganisha sauti yake mwanabunge wa taifa Tresor Mutiki. Mutakumbuka ya kwamba utetezi huo umeendeshwa kwa ajili ya magumu mengi ambayo wazazi wanapitia siku hizi. Kama vile tumejulisha kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, hakuna gari inayojielekeza paka Kamituga wilayani Mwenga. Inakuwa sasa zaidi ya majuma mawili kuharibika kwa barabara Mufa Kamituga Kitutu, ndiyo chanzo ya hali hiyo, hali ambayo inatuma vitu vingi kupanda bei kwenye soko, kama vile saki ya saruji ama sima ambayo ilikuwa ikinunuliwa hapo zamani kwa pesa elfu makumi ine na tano za Kongo kwa sasa inauzwa kwa pesa elfu mia moja makumi saba na tano na saki ya mchele inauzwa kwa pesa elfu mia moja makumi tano franka za Kongo, ijapokuwa hapo mbeleni ilikuwa ikiuzwa kwa pesa elfu makumi sita pesa za Kongo. Mengi pamoja na mwandishi wetu wa habari pa Kamituga, Janondo Mkambilwa, Kamituga, mji ambao unakuwa na barabara moja pekee ambayo inakuwa ikiweza kuingizia vifaa tofauti imekumbwa na matatizo ya kutokuweza kuona hata gari moja kuweza kuwasili ndani ya mji huu yapata sasa karibuni wiki tatu hii. Kuharibika kwa barabara nambari mbili toka upande wa Mufa Kabituga na kuelekea Kitutu ndiyo inaonekana chanzo kubwa ya kutokuweza kuwasili mjini Kamituga kwa gari hata moja ambayo watu wangeliweza kutuminia kwamba yatakuwa atakuwa ikiweza kuwasaidia. Sababu ya hiyo inaonekana vifaa vingi vimekuwa vikipanda bei kwa jukwaa ya juu zaidi ni kama vile tunaweza kutaja gunia moja ya sakafu ambayo ilikuwa ikiweza kununulika kwa bei ya elfu makumi nne na tano franka ya Kongomani, kwa leo yameanza kununulika kwa bei ya franka elfu mia moja makumi saba Gunia moja ya mchele ambayo ilikuwa ikiweza kununulika kwa bei ya franka makumi sita elfu kwa leo inaanza kununulika kwa franka ya Kongomani elfu mia moja makumi tano Gunia ya maragwe ambayo ilikuwa ikinunulika kwa bei ya elfu mia tano ya Kongomani kwa leo yameanza kununulika kwa milioni moja mia tano franka ya Kongomani. Vitu vingi kwa sasa vimeonekana kuweza kupanda jukwaa kwa bei ya hali ya juu, hata pia mimea ya shambani nayo yameonekana kuweza kupanda jukwaa kwa bei makali. Ikiwa ni hivyo, hapa mjini Kamituga, nje ya mji wa Kamituga katika eneo hii, basi huko inakuwa nichamte makuni toka Kamituga. Mimi ni Jean Undu kwa niaba ya Redio Maendeleo. Shukrani Janondo kwa ripoti hiyo. Na kutoka Kamituga tunajielekeza wilayani Ijwi ambako mwenyekiti wa kamati ya wavuvi mnamo Sheferi Antambuka wilayani Ijwi anaomba viongozi wapya wa Ijwi kukataza uharibifu wa samaki zinazopatikana ndani ya ziwa Kivu. Bahati Isaya aliyafahamisha kisha vijana wengi kufanya vitendo vya kuloa visivyoruhusiwa na sheria kwenye ziwa Kivu. Mengi yatolewa na mwandishi wetu pa Ijwi, Richelie Biamana wakati wa mazungumzo yake na redio maendeleo, prezidenti wa kamati ya wavuvi wa usultani Ntambuka ahuzunishwa kuona vijana wengi waharibu mazingira ya ziwa Kivu wakitumia mustiker zinazouwa sambazana samaki ndogo ndogo sana. Amesema uvuvi huo haramu unahatarisha raia wa Ijwi kuanguka ndani ya njaa kubwa na madhara mengine mengi. Bahati Isaya anaomba administrator wapya wajihusishe kwa kukamata vijana hao pamoja na wavuvi wengine wanaotega na nafasi zisizostahili wakitumia pia bukila mbaya, tuna uzini kuwa kama vile wa wa representa wa wapeshere wa sababu kwa siku za leo eh, tunaona batu benye biko sa vile bagenocider benye bandelea na kuharibisha mazingira banakamata mamoustiquaire banatia pamoya plus de vingt eh, inakuwa sa vile ni, ni file banakuwa banatega alors bina nuire sku sante leo kaangalia mu population surtout batu baashaanza kugonjwa mabwaki e ejuu eh, ya kukosa vya kukula hapa. Eh, hivi tuko seulement na na activite mbili kunakuwa eh, kunakuwa peshe na kunakuwa agriculture eh, tunalomba kwa bakubwa benye banakuwa nome leo, batusaidie kabisa, batu venira nede hata basinye madokuma zenye marete zenye zitatembea ku mapiste zote za bapesheri afanya vile hata bakimbilie kunyumba abafatilie. Watetezi wengine wa mazingira kama vile Heri Mwema Trezor, inspector wa uvuvi na yule anayehusika na mazingira yule, yani Idwi, wanapinga pia uvuvi mbaya, wakisapoti pia kutokea kwa viongozi wa AFC M23 ili wawakamate watakaopita kinyume cha sheria na kuwaadhibu kufuatana na jinsi inavyostahili. Richelieu Byamana, Idwi, Radio Maendeleo. Ripoti yake Richelier Biamana kutoka Ijwi. Tunarudi hapa mjini Bukavu na tuseme ya kwamba makubaliano kati ya mtaa wa Kadutu, SNCC na DGDA kuhusu soko ya SNCC karibu na nafasi ya uhuru ama place de l'independance, tayari imekwisha kupatikana baada ya mazungumzo kati ya pande hizo kupitia urahisishaji ulioendeshwa na wakuu viongozi. Wachuruzi wadogo wadogo waliokuwa wakiendesha biashara vyao kando kando ya barabara wataorozeshwa na kupewa nafasi ya kuendeshea biashara yao ili waondoke barabarani. Bya Mungo Kazmir akiwa kiongozi wa mtaa wa Kadutu ameajulisha na kusema ya kuwa soko hiyo itapokea zaidi ya wachuruzi elfu mbili mia tano na kwa kusaidia kupunguza fujo kwenye nafasi hiyo hata nafasi ya gari za uchukuzi za mudaka ama parking ya mudaka itasogezwa na kuwekwa kwenye uwanja huo wa SNCC. Bya Mungo Kazmiri anatoa maelezo ya zaidi. Tulikuwa na baresponsable ya douane, tulikuwa aussi na directeur wa SNCC na tukapatana, tukafanya madelimitation ma juu ya espace yenyi tutaatia ile soko ya mamarshe pirat kwa sababu siyo soko tu lakini tumepata mitindo ya kumaliza meme ile ambuteyage yenyi iko kubarabara kutoka ku place d24 mpaka kubralima na seloma mesure zee tulikamata hiyo parking ya mabisi ya kwenda kavumu mudaka kuendelea nayo tulishapata fasi kwetaingia SNCC. Hiyo makamion za kupakiza michanga, magravier, majiwe nayo na ilipata fasi ya kuingia mu SNCC eke. Donc, ni cheval de bataille yetu na hatutarudia nyuma. Tunasema ya kwamba marshe pirate haitakuwa tena mukomini ya Kadutu, na ile tatu permettre kupunguza maambuteyage mais aussi kuprotege wale wa mama benyi sayote banagongewa, sa yote bana banyanganya buchuruzi yabo, sa yote bako mumainsekirite pale. Nanjo chama yetu AFC23 decide ku kuprotege wale wa mama Maendeleo. Mwisho wa habari zetu toka redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Anise ya Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nasi. Habari zingine ni wakati Mungu atakapotujalia. Tunakutakia kila laheri na ubaki salama.