Karibu sana jirani, nikusaidie nini jirani? radio yako inakuwaka na sauti kwanza, minakuya kuuliza hivi juu ya nini, kila magharibi kama inataka kuwa 17h20 na kila busubui ma 7h25 minasikia ako unapandisha volume ya radio yako. Eh, uko makini kweli jirani? zile saa minaongezaka volume ya redio ya yangu ni juu ya kufata taarifa ya habari toka Radio Club au habari za vijijini, ni habari zenye zinapitikana kwenye vijiji vyetu. Frequency ya ile radio yenye napitishaka zile habari ni gani jirani? Minapashi wafata na mie kabisa, frequence ni 88.8 FM na 91.7 FM na kama uko nje ya nchi unaweza tufuata kwenye mtandao pitia www.radiomaendeleo.org. Mm, na nani mtangazaji wa leo? Mtangazaji wa leo ni Allen Kabika jirani. Mina endongo nisipitwe, sote tufuate taarifa ya habari toka Radio Club kwenye Radio Maendeleo, radio yetu. Nakusalimu msikilizaji wa Radio Maendeleo na karibu kupokea taarifa ya habari toka Radio Kleb. Kwanza, muktasari wa habari. Kijana mmoja ameponyoka kuuawa na wakaaji wenye asirakali, kisha kukutwa akimiliki vifaa alivyoiba mwanzoni mwa juma hili katika kijiji Kasheke, mkoa wa Kashozi Pakaziba wilani wa Lungu amepigwa kabisa ya kuenea akijikolea wamoja, wakitaka wamuue, wakati washamuka wa kijiji walionesha madhara ya kujikatia sheria. Wababa wengi wa kijiji chofi kama bale ya kwanza wilayani Kalehe wameamua kujenga bafu au dushe makwao, kuhusu hatari zinazowakabili wamama wengi wa eneo hiyo waliokuwa wakiogea ndani ya mto na wengine kwenye ziwa Kivu. Nechi habari za bijijini ku radio mandeleyo lilijira amafundisho ginja bwenene Julia malilishawurire bala bakazi b'omukamabale bakazagisimu kujogera omulwishi bane beshoga kumutara baguma baguma tebayumbakire amadushe. Habari kamili. Bwana moja mkaji wa kijiji Kabukongo wilayani Kalehe amefariki kwa kupigwa na radi siku ya tatu tarehe 13 Aprili mwaka huu wa 2025. Abel Bitale amepigwa na radi na kufariki hapo hapo pamoja na mbuzi ambayo alikuwa nakamatilia lukamba na kusimama kwenye mlango wa nyumba yake, nayo imefariki zikiwa saa kumi na moja za jioni. Radio Flebe ya Luzira yajulisha ya kwamba ilikuwa ndani ya mvua nyingi na pepo kali. Baba mzazi huyu muhanga amezikwa asubuhi ya hii tarehe moja Mei mwaka elfu mbili ishirini na tano na mbuzi hiyo ambayo iliweza kupigwa na radi imechinjwa na kuhudumia ambao wanakuwa hapo wakikesha kwenye kilio. Kilipotoka Kalehe, Abele Bitale kwa niaba, Redio Maendeleo. Mama Chibalonza Margerite Mwabugara mukaji wa kijiji Chikamba katika mkoa wa Burale wilani wa Lungu anatunzwa nyumbani kwake kwa dawa za majani siku hizi kisha kupigwa vikali na ndugu yake sababu ya shamba. Augustin Basimane anapatikana kwa leo katika hali mbovu kisha yeye kupigiwa vikali na ndugu yake wa jamaa, mke huo mhanga aliweza kupata majeraha makuu kwenye mguu wake wanamemba wa jamaa yake wanaanza kutumia dawa za kienyeji kwa kuweza kumnyorosha mguu huo. Redio Klebe yetu Chikamba ya Borale inatolea habari na kuweza kukamilisha kama bibi Chibalonza Margerite Mwabugara anapatikana kwa kweli katika hali mbovu. Inaomba basi kwa wakuu viongozi wa mahali kujihusisha na hali hiyo. Nikiripoti ka Borale, mimi nakisema Simane kwa niaba, Redio Maendeleo. Mama moja mja mzito amefariki kwa kufyatuliwa risasi jioni ya siku ya tatu tarehe April 2025, kwenye kijiji Miti Centa wilayani Kabare, Jean -Claude Bisimwa. ilikuwa majira ya saa kumi na mbili unusu za jioni, mvua ilikuwa ikinyesha. Kundi la watu wenye kumiliki silaha na wasiojulikana lilijitokeza kwenye duka za bwana Christian na Bi Riziki Badesire. Watu wakiwa tayari wanaketi nje wakitumia kirauli cha pombe, waliwasurutisha wote walikuwa wakitumia pombe kutoa simu zao za mkononi kabla shie wenyeji duka kuwaua ikiwa hawatawapa pesa. Walifaulu kupeleka kiasi kikubwa cha pesa na vitu vingine vya dukani. Walishuka mahali mama huyu anaendesha kazi za kuchoma nyama na kumpiga vikali hadi kumalizia maisha kwa kumfyatulia masasi na kupeleka pesa alikuwa nazo. Mhanga akiwa mjauzito alipelekwa kwenye hospitali kuu ya Miti, tayari alikuwa amepoteza maisha. Alipelekwa kwenye makao yake ya mwisho hii siku ya tano kwa huzuni kubwa ya okaji wa miti miti, ndugu na jamaa. Jaclod Bisimwa, Miti, Redio Maendeleo. Sikukuu ulimwenguni ya elimu imesherekewa kwa hali ya kibaridi katika parokia ya Kabare wilayani Kabare siku ya tatu tarehe makumi tatu Aprili mwaka huu. Augustin Muderoi, walimu hawa toka shule za kimsingi na sekondari walihudhuria kwanza ibada ya misa kunako parokia ya Kabare. Misa hii ilisomwa na padri Rodrigue Barume akisindikizwa na mweziwe Abbe Olivier Kiruza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa mema na baraka zake za kila siku. Bwana Placide Jihasha kiongozi makamu wa shauri la maadhibisho sepepe Kabare, pamoja na bwana Inosa Birindwa prezidenti wa watetezi wa walimu wa mahali, walijulisha shida zimoja zimoja zinazowakabili walimu kama vile kutolipwa mishahara yao ya mwezi huu wa ine na wengine kutojulikana na serikali na kadhalika. Kisha misa hii, kila wamoja walirudi nyumbani kwao bila sherehe lolote. Shughuli zinaendelea kwa mwendo wa kibaridi katika shule nyingi za msingi na sekondari kwenye senta ya biashara ya Walungu na kandokando wilayani Walungu. Gilbert Bahindwa, shule kadhaa zilianzisha shughuli zao, wanafunzi wachache wakijiripoti kunako mashule zao mbalimbali mbali. zaidi ya miezi mbili bila kufika kuanzisha kazi kwenye mashule mbalimbali mbali. ni baada ya tangazo katika kanisa la Kikatolika la kuomba wazazi watume watoto wao shuleni. shule zingine hadi sa sasa hazijaanzisha kazi kwa sababu wanahofia usalama. Walimu na hata viongozi vya shule hizo wanahofia kinachoweza kujitokeza kwao. Kila mara katika eneo zao kunajitokeza mapambano. Shule zingine zimeamua kuhama makao yao na kwenda kutumikia katika madarasa za shule zingine, wakizani ni huko ndiko kunapatikana hali ya usalama. Wazazi wanajiswali namna gani watagharamia malipo ya maadibisho ya watoto wao, kwani hali ya ukosefu wa pesa inapandisha sukari kwa wengi kati yao. Masomo yataendelea wala hayataendelea? Hilo ndilo swali kunako midomo ya wengi mahali hapa Walungu. Gilbert Bahindwa Radio Maendeleo. Kijana moja ameponyoka kuuawa nao wakaaji wenye hasira kali kisha kukutwa akimiliki vifaa alivyoiba mwanzoni mwa juma hili katika kijiji Kasheke, mkoa wa Kashozi Pakaziba, wilayani Walungu, Banika Guku. Jioni ya siku ya tatu ndipo kijana huyu wa angalau miaka ishirini ya kuzaliwa ameponyoka kuwa kisha kushikwa akibeba matela moja manguo na besh alivyoviiba usiku wa siku ya pili kwa jirani wake, kisha huyu kutambua kuwa wenyeji nyumba wamekimbia wa masikani yao na kwenda mbali na kijiji chenyewe. Mwizi huyu amefaulu kubomoa dirisha hadi chumbani na kuchukua vyombo hivyo ambavyo alitamani kwenda kuvifutika kwenye migu ya kuchimbia madini pabutuzi ambako anatumika kabla huyu ashikwe na wenzake vijana waliomushakia. Dhuru hizo zimeonesha kuwa mwizi huyu amepigwa kabisa, ya kuenea akijikolea wamoja, wakitaka wamuue hapo hapo, wakati washamuka wa kijiji walionesha mazara ya kujikatia sheria, na katika mabishano hiyo muhanga ameturumbuka na kwenda nafasi isi ikumbushe kuwa watu wengi wanaonesha kusumbuliwa na visa mbalimbali vya wizi vya kuku, dende, nguruwe, sungura katika vijiji mbalimbali mbali. Hasa wale waliohama maskani yao sababu ya usalama mdogo. Toka Kaziba mimi ni banika kwa niaba ya Redio Maendeleo. Hatimaye, wababa wengi wa kijiji Chofi kama Bale ya kwanza wilayani Kalehe wameamua kujenga bafu au madusha nyumbani kwao kisha kuhimizwa na Redio Maendeleo kuhusu hata inayowakabili wamama wengi wa eneo hiyo waliokuwa wakiogea ndani ya mto na wengine kwenye Ziwa Kivu. Abel Bitale Patrik, wababa wa moja wa mkijiji Chofi kama bale ya kwanza, wanashukuru sana kuona ndani ya siku hizi wengi wamesikia mafundisho na kujenga bafuni zao ama dush ambamo wanaanza nawiya siku hizi. Ripoti tarehe tunatolewa hii tarehe makumi tatu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tano Wababa hawa wanaeleza ya kwamba tabia hizo za wakaji wa moja zilikuwa zinakumba zaidi wamama ambao walikuwa wananawia kwenye mto pembeni ya njia, na hiyo ilikuwa inaleta jaribu kwa macho zimoja. Kwa sasa walio wengi wamekuwa na bafuni zao ama dushi ambamo wanaanza nawia kwa siku hizi. Baba huyu anaeleza nechi habari za vijini ku Radio Maendeleo lilyakamara bwenene ju jilijira mafundisho ganene ganene tena ginja bwenene mu banebe shogo kumutara bahebe shogo bahebeshogo okumutara oro shogo ziri zinja bwenene muntu yeshi konjerwe wauma shogo bazirabira kumutara omuntu baguma baguma bayumvie bayumbakira amadushe nabarsagumbaka amadushe bnaibogea omulwishi baheta amatu gazibuhira bwenene abageke babacyogera wanaomba kwa wababa wa mama, jana na wachana wengine ambao wamekuwa na tabia za kunauya kwenye bahari ambako macho za walio wengi zinazunguka zunguka, waache, kwa sababu pia maji hiyo inakuwa chafu sana kilipotoka toka kale. Abele Vitale, kwa niaba ya Redio Mandele. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari toka Radio Club. Asante kwa nyote ambao mumetega sikio.