Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa Kiswahili ya Redio Maendeleo, kwanza muktasari wake Hii tarehe mbili Mei mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kuna pangwa kusainiwa kwa makubaliano ya amani kati ya DRC na Rwanda chini ya ukadirishaji wa Marekani. Kusainiwa kwa makubaliano hayo ni hatua muhimu kwa ajili ya kufikilia amani yenye kudumu nchini Kongo ya Kidemokrasia, ndivyo anadhani Henri Pacifique Mayala akiwa mtafiti kwenye kituo Ebuteli. Na ulalo kazinzi unaounganisha mkoa wa Kaniola na Mulamba wilayani wa Lungu umeanguka tangu siku ya 3, tarehe 13 Aprili. Ulalo huo ulikuwa ukitumiwa kama njia kwa muda kwa kujielekeza wilayani Mwenga, Shabunda, Zibira na kadhalika, baada ya shughuli za uchukuzi kusimamishwa kwenye barabara ya taifa nambari mbili kwa sababu za usalama. Kampeni ya kukabiliana na ugonjwa wa monkeypox pox itaanzishwa hii siku ya tano tarehe 2 Mei mwaka elfu mbili ishirini na tano kisha jimbo la Kivu ya kusini kuorozesha visa karibuni elfu kenda ya ugonjwa huo. Dr Claude Bahizire kutoka kituo Grek ndiye mwaliko wa taarifa hiya habari. Kwa maelezo ya ziada, hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia tegeni sikio Taarifa hii ya habari inawajia naye, karibu kupokea maelezo kamili. Makubaliano ya amani yanaweza sainiwa kati ya DRC na Rwanda siku ya tano tarehe mbili Mei mwaka elfu mbili ishirini na tano pa Washington nchini Marekani. Wadadisi wa mambo wanadhani kwamba kusainiwa kwa makubaliano hayo itachangia kwa kiwango kikuu kwa kuleta amani yenye kudumu mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Henri Pasifik Mayala akiwa mtafiti kwenye kituo Ebuteli anadhani kwamba kusainiwa kwa makubaliano hayo ni ya maana kwa sababu amani inaweza kurudi, ila sio papo hapo. Itakuwa hatua muhimu kwa kuweza kufikilia kuhusu amani na usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Na licha ya kusainiwa kwa makubaliano ya amani kati ya DRC na Rwanda hii tarehe mbili Mei mwaka wa 2025 chini ya ukadirishaji wa Marekani, makubaliano kuhusu madini ni ya muhimu pia kwa kufikilia amani yenye kudumu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo anadhani Dr. Nkere Ntanda Nkingi akiwa mwalimu kwenye universiti na vyuo vikuu. Wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo, Dr. Nkere Ntanda Nkingi aeleza Vite taisha kwa kweli, kama tuna sinye kontrat avec les États-Unis, donc kusinye contrat minye kabisa entre rdc na états unis, je États-Unis aita weza kuitika ke pendan ke abo ko bana exploite mamine zabo basike mabrui ya masasi huku ba ma na uku basike mavite na toki ya uku baenemi banengi abata itika bile, na ndimana tukasinye nabo batako oblige kukree nani ma strukture zenye zitaleta kinya ile nafasi fasi yetu yenye batokeko wanachimba ma madini yetu, na ndio maana kontraminie entre Congo na Etats-Unis inaweza ikaleta kinya. Huyo hapo alikuwa ni Dr Nkere Ntanda Nkingi kwenye mikrofoni ya Redio Maendeleo na kiongozi wa dini wa Islam kusini ya waislamu jimboni Kivu ya kusini anaalika raia wanaoishi eneo ambako mapambano yanaendelea kuripotiwa na ambako usalama mdogo unaendelea kuripotiwa Kutopoteza matumaini na kuamini kwamba ipo siku amani ya kudumu itarudi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Imam Rajabu Saleh amejulisha wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Huyu amesema kwamba hata kama mazingira ni magumu Mwenyezi Mungu anaweza kuleta amani. Anaalika hivyo raia wote wa jimbo la Kivu ya Kusini kuishi kwa upendo, umoja na kusaidia wanaokuwa katika shida. Imam Saleh anaalika pia viongozi wa Kongo kuweka kwa nafasi ya kwanza faida ya taifa, nawaalika kumsikiliza, naalika le viongozi wa nchi yetu ikiwa serikali ya Kongo na wale ambao wanaoongoza jimbo ya wa Kivu ya Kusini na Kaskazini kuweka kipao mbele faida ya raia, kuangalia namna gani dada zao na kaka zao wanakuwa wakiteseka kutokana na hali ya vita. Tunaomba raia kuunga mkono mwenendo wa amani, kuishi pamoja bila ubaguzi, kwa Waislamu na wasiokuwa Waislamu, kuishi kwa amani na kutumainia Mwenyezi Mungu, kwani hali hii itaisha siku moja. Imam Rajabu Sale. Na watu wane wameuawa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana katika mkoa wa Mumosho na Bugore wilayani Kabare. Ni baba wa jamaa na mwanaye pamoja na jirani ndio waliweza kuuwawa kwa kufyatuliwa risasi katika kijiji Ihemba ikiwa karibu na kijiji Nyantende wa Mudusa wilayani Kabare. Kijana mwengine ameripotiwa kuuawa na watu wenye kumiliki silaha Pakavumu katika mkoa wa Bugore. Maelezo kamili Miriam. Mkoani Mudusa, shirika la raia la mahali lajulisha julisha ya kwamba majambazi walijipenyeza usiku ndani ya makao ya mkaji mmoja aliyekuwa akijulikana kwa jina la Mudesi Kristofer. Majambazi hawo walimfyatulia risasi baba wa jamaa kabla ya kumuua kijana wake pia na baadaye kumuua jirani mmoja wa mahali kabla ya kutawanyika shirika la raia la mahali linalaumu usalama mdogo na kuomba wakuu viongozi kurudisha usalama mahali hapo. Shirika hilo linalaumu pia michezo za bahati ambazo vijana wa mahali wanacheza. Pakavumu ni nyumba ndogo ya kuhuzishia vocha ndiyo iliyoshambuliwa jioni na watu wenye kumiliki silaha walimfyatulia kijana mmoja aliyekuwa ndani risasi na kumuumiza na kumuua kijana mwingine, wamejulisha mashahidi wa mahali. Watetezi wa haki za binadamu wanaomba wakuu viongozi kulindia raia usalama pamoja na mali yao. Tukizungumzia tu usalama mdogo wilayani Kabari, tuseme kwamba mama mmoja aliyekuwa mjamzito ameuawa kwa kufyatuliwa risasi na watu wasiojulikana jioni ya siku ya tatu kukuchia siku ya nne tarehe moja Mei mwaka elfu mbili ishirini na tano pamiti wilayani Kabari. Duru za mahali zajulisha kwamba watu wenye kumiliki silaha wameshambulia wafanyabiashara ndani ya duka moja ambamo walikuwa wakifanya shughuli za uchuruzi kwenye senta ya biashara ya Miti saa za jioni. Baada ya kupora simu za mkononi za wateja waliopatikana hapo, waliweza kumalizia maisha mama huyo kwa kumfyatulia risasi na kushambulia kushambulia watu wengine waliokuwa kwenye nyumba jirani. Muhanga alikata roho njiani, wakati alikuwa akipelekwa kwenye hospitali ya mahali kwa kupewa matibabu. Wakaji wa miti na kando kando wanalaumu usalama mdogo huo na kuomba viongozi kwa ngazi zote wajihusishe kwa kuweza kuboresha usalama wa raia na mali yake. kama ndio kwanza unajiunga na, na simpendo wa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Tarehe moja Mei kila mwaka ulimwengu unasherekea sikukuu ya kazi. Sikukuu hiyo inasherekewa popote ulimwenguni na inaangazia zaidi shida zinazowakabili wafanyakazi katika sekta mbalimbali, pia mazingira wanaotumika. Omer Mudekereza kwa ripoti Jimboni Kivu ya Kusini, sikukuu yenyewe inasherekewa kwa namna tofauti, amejulisha Juslen Chivava akiwa kiongozi wa kamati husika na kutetea wafanyakazi. Sababu ya usalama mdogo, shughuli zinazoandaliwa kikawaida kwa kusherekea sikukuu hiyo hazikufanyika mwaka huu, shida za kufungwa kwa viwanda na mashirika mengi tangu tarehe 14 mwezi wa pili mwaka huu wa 2025, wafanyakazi wengi wamelazimishwa kubaki makwao, wengine kukumbwa na shida kwa kuwasili fasi zao za kazi, ameendelea Jislen Chivava akigusia pia bei ya uvunjaji noti ikiwa 1500 pesa za Kongo kwa dola moja, wakati wafanyakazi wanalipwa kwa bei ya 2850 pesa za Kongo kwa dola moja. Licha ya matatizo hayo, pamoja na mengine, Chivava anazani kwamba kwa sikukuu ya wafanyakazi kwa mwaka huu wafanyakazi wanatoa mwito kwa serikali ili iwarahisishie mazingira bora wafanyakazi wake. Kiongozi wa kamati ya kutetea kazi za wafanyakazi Jislen Chivava aeleza Tumai. Interpele sana wakubwa wa nchi waangalie namna gani watastabilize hiyo to, wainterpele wakomersa juu waangalie jinsi watarevware to yao. Tuko katika hali ya vita huku ku province yetu ya Sud Kivu e, haiko ndio wakomersa ndio watatusumbua nao tena. Kwa hii hali yenye tuko amo, ingekuwa mzuri waangalie namna gani watarevware hiyo to, na tunainterpele wakubwa wa nchi walete amani katika Etu tuishi fasi moya, kwa kuwa kwa kuishi kwa amani development itakuwa katika province yetu, na amani ndio funguo ya kuleta kila kitu katika jimbo letu na katika nchi yetu. Ijulishwe kwamba kwa mwaka huu wa 2025 sikukuu ya kazi inasherekewa chini ya mada kutumika kwa ajili ya amani na maendeleo. Ripoti yake Omer Mudekereza. na karibuni, visa kenda vya ugonjwa unaofananishwa kuwa na ugonjwa wa kuendesha madiare. Tafadhali, ugonjwa unauf... visa kenda vya ugonjwa unaofananishwa kuwa na ugonjwa wa kipindupindu wa makolera vimesharipotiwa katika kijiji Kajutu, mkoa wa Irambi, Katana, wilayani Kabari. Habari imetolewa nalo shirika la raia la mahali, wakati wa mazungumzo na redio maendeleo. Enoke Nachea, akiwa mmoja kati ya watetezi wa haki za binadamu wa mahali, amejulisha kwamba ugonjwa huu unajitokeza wakati sehemu kubwa ya wilaya ya Kabare inakumbwa na ukosefu wa maji safi. Zaidi wakati huu, ugonjwa huo wa kipindupindu unaripotiwa hususan palu hihi ikiwa tu wilayani Kabare kwenye mgodi wa madini wa Lomera. Enok Nacheya anataka kuona msaada kutoka viongozi na wafadhili unaojitokeza kwa kuweza kuokoa maisha ya wakaaji, na walika kumsikiliza. Muji wa Kajuchu kwa leo, kumeonekana ugonjwa wa kipindupindu, yani cholera. Kajuchu ni muji ambao unapatikana mgrupumaa Irambi Katana mu territory ya Kabare. tulishakuwa na visa kenda na hiyo visa kenda kumekuwa vitatu ambavyo vimeonekana kwenye Centre de Sante ya Bumera, ambayo wametransfere huko Centre de Sante ya Ihimbi, kwa sababu hapo Umera hakuna medikama eh, hakuna dawa ya kutunza hiyo ugonjwa. Visa vingine sita vimeonekana vikifuatilia matunzo kunako santro hospitalia ya Kasheke. Kasheke ni teritwari ya Kalehi. Mpaka hivi hakuyakuwa mtu ambaye amekufa. Hivi tunaomba kwa watu wenye moyo mwema, pia kwa wale maorganizasyon humanitaire kusaidia mji wa Kajuchu faire face kwa ugonjwa huu wa kipindupindu, sirtuku Ekipe, sante de sante yetu ya Kajuchu kwa madawa na ingine vifaa vya kusaidia kutunza ugonjwa huu, pia kwa sababu Kajuchu kila mara tunalia juu ya maji, hakuwake maji Kajuchu. Watu wengi wa Kajuchu wanatumikisha maji ya bahari na yenyewe haiko trete. Enok nachea ni mtetezi wa haki za binadamu wilayani Kabare na ulalu kazinzi unaounganisha mkoa wa Kaniola na Mulamba wilayani Walungu. Umeanguka tangu tarehe makumi itatu Aprili mwaka wa 2025 Samuel Habamungu. Kwa mujibu wa duru za mahali ni gari moja aina lori iliyokuwa na uzito wa mizigo ndiyo iliyosababisha kuanguka kwa ulalo huo. Kisha kuanguka kwa ulalo, kazi za uchukuzi wa gari toka Bukavu kwenda Shabunda, Mwenga, Nzibira na eneo zingine za Walungu zimekwama kutokana na kusudio lililochukuliwa na askari wa FM 23 ambao wamekataza kupita eneo hilo kwa sababu ya operesheni za kijeshi. Kaendelea kujulisha duru zetu, shughuli za biashara kwenye soko ya Kankinda haziendeshwi tena kawaida kwani idadi ya watu imepungua, hali inayoripotiwa pia kwenye senta ya Mashango. Wanafunzi na watu wengine wanavuka kwa kupita majini ili kuelekea kwenye senta ya Mulamba, Mwenga na Shabunda, sababu gari na pikipiki hazipiti tena kwenye ulalo huo. Mkaaji moja wa mahali anaeleza namna hali ilivyo. Magari zote zilianza kwa zinapita Kaniola, mabisi makamio yote wakwenda Mwenga, wakwenda Kamituga, Kaniola ndio walianza kwa wanapiti, sasa kule chini ndio wanaita Kazinzi pale wakamwambia desharge kusudi dupo ilikuwa deja na, na kafisiri kadogo pa sasa. Ule kijana hakusikia mzuri ku desharge, akiingia kwa ile kilalo, vile gari na kilalo vyote vikabakia pale, natukani kweli kabisa, ile kilalo ilibomoka. Tapiga ku milango tu, kama itawezekana mutusaidie tuangalie sia kurepare pale tu, na moto na migulu hakuna vivika, na kwanza watoto vivika wanaenda ku masomo vivika wanaingia mwaile mtoni, nakutana mtoto yote analoana na uniformi. Nani ni bravo. Shukrani kwako kwa Samuel haba Mungu. Unaendelea kupokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Punde kidogo, ni mwaliko wa taarifa yetu ya habari. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, tangu mwanzo wa mwaka huu wa 2025 jimbo la Kivu ya kusini limeshahesabu visa vya ugonjwa wa monkeypox zaidi ya elfu kenda mtai yote ya afya inayounda jimbo la Kivu ya kusini imeshaguswa na ugonjwa huo. Watoto wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa ndiyo wananusurika zaidi na ugonjwa huo, ndivyo amejulisha kiongozi wa kituo Grek wakati wa mahojiano na redio Maendeleo. Dr LD Bahizire amesema ya kwamba hii tarehe 2 Mei mwaka 2025 kutaanzishwa kampeni ya chanjo dhidi ya kukabiliana na ugonjwa wa monkeypox. Claude Baizire anazungumza kwenye mikrofoni yake. Mapendo Linda. Daktari Claude Baizire, amjambo sana mama journalist. Hali ya monkeypox ni namna gani kwa siku hizi jimboni Kivu ya Kusini? Monkeypox kweli, mpox inaendelea kupatikana mjini Kivu ya Kusini, na ni mitaa yote makumi tatu na ine njoo inaenda inapana visa vya mpox, na kwa hiyo mitaa makumi tatu na nne kwa jumla tuliangalia, tangu mwezi wa kwanza tunakona zaidi ya wagonjwa elfu kenda mia moja zaidi, na kuna mitaa zenye kuongoza kabisa mbele kama vile mtaa wa Miti Muresa, japokuwa zamani ilikuwa zaidi Kamituga. Kamituga visa vilifaa kabla kupunguka, na inakuwa Miti Muresa Kungabaza Kavumu, kunakuwa Nyangezi Uvira, kunakuwa hata Walungu Nyatende, na kwa hivi, huku tunaangalia na namna gani tuweke kipindi cha chanjo e, ndani ya mitaa za afya. Na hiyo kwa kuwa chanjo sio nyingi, ni karibu doze elfu saba, wachagua kwanza mitaa kwa zenye kuongoza zaidi. Ndio maana ukisikia kwa radio ama wareleonter, ni wale wa miti muresa ngamba za kavumu ama wale wauvira na wanyengezi kwanza, tutaendelesha kuzikini kwa mitaa za afya. Tunaanzia kwanza pale nikusema, ya kwamba wale ambao watapewa chanjo tayari wamekwisha kujulikana, na huruza yao munayo, ndio kwa waida tunayo, lakini wanaendelea kufatana na visa vitatokea. Kwa jua hii chanjo tunaanza nayo sio ya siku moja ma mbili, itaendelea mwezi moja miezi mbili, ikiisha mbele wakati wakati tuna, tunaomba dawa zingine za kuchanja, ni kusema kama kadiri ya gisi wa wagonjwa wataenda wanaonekana, tutaenda naangalia watu wenye kuishi na wale wagonjwa, wenye kusuguliana na wale wagonjwa, ni wale ambao tutaanza kuwapatia chanjo kwa sababu chanjo sio chanjo ya wagonjwa. Wagonjwa tuliweka nafasi ya kuwapatia dawa bila malipo. Wale watapata dawa ni wale wenye kuchunga wagonjwa, wenye kuishi na wagonjwa, wenye kuikala na wagonjwa, ni wale wenye wanaweza nao pia wakaambukiwa na magonjwa mugonjwa na, na, na watafanya hiyo ugonjwa ndio maana ifuo nao wapate hiyo kingo mbele ya wakati. Kwa hiyo basi, tunaweza kujua chanjo hiyo itafanyika namna gani? Itakuwa mlango kwa mlango, ama ni wahusika ndio watajielekeza kwenye vituo vya afya? Ni wahusika ndio watajielekeza kwa vituo vya afya, na sio tu vituo vya afya, kwa sababu kuna mara kituo cha afya kinaweza kuwa mbali na ile wenye kuhusika na chanjo. Tutaweka pia vituo so, vyenyekuwa haviko ya kawaida, na kuna mara tunaweza ukafanya hata kutembelea wale wenye kwa mbali zaidi wenye ndani ya milima wenye kuwa kwa, kwa mfano kama vile hicho na visima kidogo kidogo, na mafasi kidogo watu wanaishi. Ili mafasi yote tunaweza tukaenda kusudi wote wapate chanjo. Ikiwa kuna wale wenye kuhitaji chanjo au kuhitaji na chanjo, tutawasogelea nikusema, kama ni watu njoo wataenda kuona waganga kusudi wapate hiyo chanjo, wasibaki nyumbani kuchunga waganga hapana. Ni kusema kama ifi kuwai mbele ya wakati, kwakuo nayoko unaweza kafanya hiyo ugonjwa kusudi upate bahati ya kupona. Umaliza. Una ujumbe gani kwa wakaji wote wa jimbo ya Kivu ya kusini kutokana na ugonjwa huo? Kwambia tu wakaji kama ugonjwa wa makipox tunaweza tukaiepuka, inaweza ikapona, lakini tukufanya puzi iyo ugonjwa inaweza kutupeleka katika hatari kubwa sana, hata kufika kupoteza maisha yetu. Tukusema kama wakati tunawaka hii chanjo ni moja ya mbino ya kuweza kutusaidia tukomeshe ugonjwa wa mpox na wale wenye kuhusika wajitayarishe, na wote wenye kuwa na homa na kuotewa maupele lazima waende kwa hopitali, waangalie, wafanye vipimo kama inatoka ni mpox, watapewa matibabu bila malipo. Lakini chanjo ni wale wenye waliowasindikiza wenye kuishi nao, na tunajua kama pamoja tunaweza tukakomesha mpox. Daktari Claude Baisire, nakumbusha wasikilizaji wetu ya kwamba unakuwa kiongozi wa pili ekrek. Tunasema asante sante, mama journalist na msikilizaji wa Radio Maendeleo, hadi hapo sina la ziada. Huo ndio mwisho wa taarifa hii habari, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mlimtegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo wa Lanza aliyeni peperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa bila microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa bye, bye.