Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu ipo pamoja nanyi wapendwa wasikilizaji wa redio Maendeleo. Matumaini kwamba mupo wengi kwa kuweza kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, ikiwa toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe tano Mei mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Kwanza, muktasari wa habari. Wakaaji wengi wa hapa mjini Bukavu wanadhani kwamba kuwepo kwa polis ni mojawapo wa suluhisho kwa shida ya usalama mdogo unaoripotiwa siku hizi hapa mjini. Hii ni kisha kutambua kuwepo kwa visa vingi vya wizi pamoja na shambulizi vyenye kuendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana na kutatiza raia. Imetimia miaka miwili sasa tangu vijiji bushushu na nyamukubi wilayani Kalehe kuguswa na ajali ya mafuriko na kupelekea watu wengi kupoteza maisha. Walionusurika na ajali hiyo wasema kupitia shida nyingi siku hizi kwenye kempi ya wahami pakatashola na muhongoza walipojielekeza baada ya ajali yenyewe kujitokeza katika eneo zao. Hayo pamoja na mengine, ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wa Kianisi Akonkwa. Karibu pia, tegeni sikio Habari kamili. Tuanze kwanza na habari hii. Tuseme kwamba mtu mmoja kufariki mwingine kuumia na nyumba nyingi kuteketea kwa moto ni matokeo kwa muda ya ajali ya moto iliyojitokeza mbele ya mchana kati siku ya Mungu tarehe nne Mei mwaka wa 2025 kwenye Avenue Rukumbuka, kwenye kata Kasali, pia kwenye Avenue Funu na Kishe kwenye kata Mosala katika mtaa wa Kadutu. Kiongozi makamu wa kata Mosala Irene Mandiki anayetolea habari amejulisha kwamba moto huo umetokea kwenye kata Kasali Avenue ukumbuka kabla ya kujitapanya kwenye Avenue funu na Kishe. Kwa sasa ni vigumu kutangaza matokeo kamili, sababu hadi saa nane ya siku ya Mungu tarehe ine Mei moto ulioonekana ukiendelea kujitapanya kwenye nyumba za wakaji. Chanzo ya moto huo bado kujulikana hadi sasa, ila maafa mengi yaliweza kuripotiwa, amejulisha mwanamemba wa shirika la raia aliyezungumza na redio maendeleo. Kuhusu ajali yenyewe, na kuwepo kwa polisi ni mojawapo wa suluhisho kwa shida ya usalama mdogo tiwa siku hizi hapa mjini Bukavu na kando kando, ndivyo wamejulisha wakaji wa moja wa hapa mjini Bukavu. Kisha watu wenye kumiliki silaha kushambulia na kupora duka kubwa Sharkom inayopatikana kwenye Avenue Patrice Emery Lumumba katika mtaa wa Ibanda siku ya 4 tarehe moja Mei. Pia shambulizi ya watu wanaomiliki silaha dhidi ya duka moja ya kufanyia operations za pesa nafasi inayoitwa Kopera ya zamani katika mtaa wa Kadutu siku ya tano tarehe 2 Mei mwaka huu wa Mtaani Ibanda, kwenye duka kubwa Sharkoma, video zilizorekodiwa na kamera za uchunguzi zaonesha watu wenye kumiliki silaha waliojipenyeza ndani na kupora kiwango ya pesa na vitu vingi vya lazima. Mtaani Kadutu, watu wenye kumiliki silaha wameshambulia duka ya kufanyia operation za pesa maeneo ya koopera ya zamani na kupeleka kiwango ya pesa. Wawili kati ya wezi hao wameshikwa na wakaaji na kuunguzwa wakiwa hai, nao waka wenye asira kali na moja kutolewa kwao wakuu. Viongozi amejulisha kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya vya Mungu Kazimiri. Siku chache kabla ya hapo, ikiwa siku ya tatu tarehe makumi tatu Aprili, watu wengine wanaomiliki silaha wamemalizia maisha mama moja mjamzito kwenye senta ya biashara ya miti wilayani Kabare waliposhambulia duka moja ya mahali. Wadadisi wa mambo wanazani kwamba kurudi kwa polisi ndio suluhisho kubwa kwa kuboresha usalama mjini Bukavu na kando kando. Mwenyekiti wa shirika nyipya la raia jimboni Kivu ya Kusini, Nikola Lubala, anaeleza. Shirika nyipya la raia katika jimbo ya Siti Kivu inakuwa inalaumu usalama mdogo ambao unakuwa unaonekana siku hizi mjini, na hiyo inakuwa uporaji ya mali ya watu manyumba, nyumba ambazo zinakuwa zikifanyiziwa biashara vinakuwa vinaingiliwa na warugaruga ambao wanakuwa, wanakuwa wanashikilia silaha, na hiyo inakuwa inafanyika ni mchana kati, ndio tunakuwa tunaona kabisa wale warugaruga hiyo inakuwa ni hatari sana kabisa kwa wakaaji. Hiyo visa vyote vinakuwa vikitokana ni kwa sababu kunakuwa ukosefu wa polisi katika mji wa Bukavu. Unajua haiwezekani mji ukuwe unaishi bila hata polisi. Jeshi wanakuwa na kazi ya kwao na pia polisi wanakuwa na kazi, tunakuwa na hiyo polisi ambao walikuwa wanasema polisi ya ya proximite. Tuliangalia nafasi fulani fulani kulikuwa hiyo presence ya polisi, na wakati kunakuwa presence ya polisi, hiyo inakuwa kabisa kuogopa wale warugaruga. Ndiyo maana sisi kama vile shirika nyipya la raia tunatoa mwito kabambi kwa wakuu viongozi wa majeshi pia wa kisiasa wa AFC, kwa kuangalia namna gani wanaweza kabisa kurudisha wale mapolisi ambao walienda kwa kujifunza, walienda kunako wanasema kwa kupewa ingine mafundisho mpya, kuangalia namna gani wanaweza rudisha wale mapolis. Huyu wanaomba pia wakaaji kuwa waangalifu zaidi, kwa kuwataja wote wanaozaniwa kuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo zao. Ripoti yake Expedi Kialu. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari tarehe ine Mei mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu tarehe ine Mei mwaka wa elfu wa mbili ishirini na tano inatimia sasa miaka miwili, siku baada ya siku, tangu ajali ya mafuriko kujitokeza katika vijiji Bushushu na Nyamukubi katika mkoa wa Mbinga ya kusini wilayani Kalehe. Helen Bujiriri kwa ripoti. Siku hiyo ikiwa siku ya nne tarehe nne Mei mwaka 2023, senta ya biashara ya Bushushu na Nyamukubi iliweza wapokea watu wengi toka eneo mbalimbali kwa shughuli za uchuruzi, wakati mvua kali iliweza nyesha katika eneo hiyo hadi kusababisha mafuriko. Asubuhi ya siku ya tano tarehe tano Mei nyumba, duka, shule, kanisa pamoja na jengo zingine za mahali zimeonekana kufunikwa na matope pia maji ya mvua ikiwa idadi kamili ya watu waliofariki haijawahi kutangazwa hadi leo. Duru nyingi zimejulisha kwamba ni karibu watu mia tano ndio wamepoteza maisha katika ajali hiyo na kuzikwa kwenye eneo mbalimbali, ila waliopotea wanazaniwa kuwa karibuni watu elfu mbili. Shuhuda nyingi za walionusurika zimethibitisha zaidi ya watu wengi walikuwepo kwa shughuli za biashara hiyo siku ya nne, ikiwa siku ya soko Panyamukubi. Kunaripotiwa jamaa nyingi zilizoangamia katika ajali hiyo ripoti ripoti iliyotangazwa na mpango wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maendeleo tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu imejulisha kwamba ajali hiyo imesababisha maafa yenye kukadiriwa kwa thamani ya dola za Marekani milioni kumi na tatu. Kwa hiyo nyumba mia kenda hamsini na nane zimebomoka katika ajali hiyo, shule kumi na sita kubomoka pia pamoja na shamba nyingi kuharibiwa, bwawa za moto, vituo vya afya, makanisa, pamoja na vituo vingine vingi vya lazima na katika utafiti ulioendeshwa na yunivasiti ya kiserikali hapa mjini Bukavu Iobe kwa ushirikiano na kituo ya utafiti ya Luiro Seresene kuhusu chanzo ya ajali ya mafuriko pabushushu na Nyamukubi imeonekana kwamba eneo hizo zaendelea kuwa hatari kwa asilimia makumi sita na tano. Kisha kutangazwa mwezi Agasti mwaka elfu mbili ishirini na tatu, utafiti huo umetaka kuona miti yanapandwa katika eneo hizo kwa ajili ya ukingo wa zaidi. Miaka miwili baadaye, Eneo hizo zimeendelea kubaki hivyo hivyo, ikiwa wakaaji wa moja wametii mwito wa viongozi kwa kuondoka kwenye nafasi hizo. Ni vyema kujulisha kwamba hadi leo serikali haijawahi kutangaza mpango wowote kwa ajili ya ukingo wa eneo hizo. Vilima vinavyoinukia Bushushu na Nyamukubi vinaendelea kubaki hivyo hivyo na hata mito iliyojaa wakati huo na kusababisha maafa. Hadi leo eneo hizo zaendelea kuwa eneo hatari kwa maisha ya binadamu Amesema mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyejionea mwenyewe mwanzo hadi mwisho wa ajali hiyo ya mafuriko panyamukubi na bushushu wilayani Kalehe tarehe 4 Mei 2023. Shukrani kwako, Ellen Bujiriri kwa ripoti hiyo. Wakati huo waliyonusurika na ajali hiyo panyamukubi na bushushu wilayani Kalehe wanaoishi kwa leo kwenye kempi ya wahambi pakatashola na mwongoza ikiwa tu katika wilaya ya Kalehe wanasema kuachiliwa na wakuu viongozi miaka miwili baada ya ajali hiyo ya mafuriko kujitokeza katika eneo zao. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, wananchi hao wanasema kupitia maisha magumu tangu kujitokeza kwa mapambano kati ya jeshi la taifa FARDC na askari wa AFC 23. Wengi kati yao wamefariki kwa kukosewa na matunzo zaidi na wengine kwa magonjwa kama vile kipindupindu, malisho mabaya na hata malaria. Wengine wameamua kuondoka kwenye eneo hizo kisha kujulishwa kwamba eneo walipokuwa wakiishi pa Kalehe ni eneo za watu binafsi. Wanadhani kwamba msaada toka wakuu viongozi ni walazima kwao kutokana na hali mbovu ya maisha wanayopitia siku hizi. Lawi Rushisha ni mwakilishi wa wahami wanaoishi kwenye kempi ya Katashola wilayani Kalehe, ndani ya vilaji ya Mwongoza mteritwari ya Kalehe ambapo wasinitire wa Bushushu na Nyamukubi wanaishi. Katashola tumefanya misa kwa kukumbuka wenzetu ambao walikufa, watu zaidi ya elfu tano na kupoteza vitu mingi na mashamba kubebwa na mporomoko wa maji ya tariki ine mwezi wa tano. Tunashukuru serikali kuona walitoa fasi mbili kuokoa awa wasinistre wa Bushushu na Nyamkubi tamaa lwako na mshonezo ingine. Wasinistre wanawakia tu katika shida pa Bushushu na Nyamkubi na mbele ya vita, hapa Katashola tulikuwa menage mia kenda makumi munane na tatu nyuma ya vita tunakuwa menage mia sita makumi tatu na saba na hapa watu wanaishi kabisa kwa shida. Tunaomba kwa kuva viongozi, nalomba misaada chakula na isiyo ya chakula wameporomoko, ambao wanakuwa hapa Katashola, kwa maana mshushu na nyamkutu kwa tunaishi kwa ajili ya uchuruzi mafugo yeah. Lawirushisha ni mwakilishi wa wahame wanaoishi kwenye kempi ya Katashola hapo wilayani Kalehe. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Tuzungumzie habari kuhusu afya katika taarifa hii ya habari na tuseme kwamba viongozi wanaalikwa kuchukua mbinu muhimu kwa ajili ya kuepusha wakaaji na maambukizi ya ugonjwa wa kipindupindu wa makolera katika mji wa Bukavu na kando kando. Wanapashwa kuweka vifaa vya kuosha mikono pamoja na vifaa vingine kwenye viingilio vyote vya afa mjini Bukavu. Ndivyo wamejulisha wakaaji wa moja walipozungumza na Redio Maendeleo kisha kutambua kwamba kunakuwa hatari ya kuambukizwa kwa ugonjwa wa kipindupindu hapa mjini Bukavu. Hawa wamejulisha kwamba hii ni kutokana na jinsi watu wengi wanakuwa wakitoka nafasi kunapolipotua ugonjwa wa kipindupindu na kuja hapa mjini Bukavu bila kutambua kanuni za afya zenye kutangazwa nao wataalamu katika mambo ya afya. Na alipozungumza na redio yako, Hippocrate Marume akiwa mmoja kati ya wanamemba wa muungano wa kiraia la Sentinelle du Peuple, anakuwa akitaka kuona waku viongozi wanachukua hatua muhimu kwa kuweza kukinga wakaji na magonjwa mbalimbali mbali, zaidi ugonjwa wa kipindupindu. Hippocrate Marume fatana na kuongezeka ya makaa ya kolera ndani ya province yetu ya Sud Kivu, surtout mwa ile mazone miniere, tunaomba wakuu viongozi waweze kuinstalle malavemen ndani ya, ya, ya maport ndani ya soko kwa kuweza kupiganisha hii malali. Ya pili ni kuweza kusurveille hii mabisi ma moto ambazo zinakuwa zikitoka ma, mazone zineziko kipesa vile luhii, ili tupiganishe kwa tuangalie namna gani tuweze kulimite Ma, ma magonjwa ya tatu ingine ni kusema kama tunakuwa tukiomba population kubakia vigilant kwa kubakia sensible kwa hii malali na ukuwa na nawa mikono saa yote kutusalimiana tena, ili itatuweza tusaidia kwa kuweza kulimite hii ma, malali ambayo inakuya na iko nafanya raje ndani ya province. Hippocrate Marume. Na wakaji wa hapa mjini Bukavu wanaombwa kuheshimu kanuni zilizotangazwa na wakuu viongozi zaidi kuhusu kazi za pamoja ama salongo kwa kufanya mji wa Bukavu uwe siku zote zaidi. Mwito umetolewa na yeli wali makamu husika na mambo ya siasa, Dunia Bwenge Duks, alipotembelea nafasi mbalimbali mbali kwa kuweza kujionea namna kazi za pamoja ama salongo zinaendeshwa, akisindikizwa na mwenzio husika na mambo ya uchumi. Viongozi hao wamesema kufurahishwa na namna kazi za pamoja ama salongo zinaendeshwa na kusema kwamba watu hawapashwe kulazimishwa kwa kufanya kazi hizo za usafi. Dunia Bwenge Duks aeleza: Tumeona uregevu uzembe kidogo, na hiyo uzembe, uh, tumeonyesha viongozi wa hiyo mazehebu ya kwamba tunataka kuhakikisha kama kila kitu kimefanyika kabisa. Tumetembea, tumeona kwa soko ya braseri ambao watu wamefanya relax kidogo, wanaanza kuchurusa na ya saa, saa longo yaisha. Tumepita kwa soko ya Bagira na tumeona kwamba saa longo wakaaji wanaanza kuizoea. Sasa tunahitaji si kwamba kuizoea, tume waiendeleshe iwe kawaida, ifanyike hata katikati ya wiki, ifanyike kama vile ni ile niilumona tumeona za kumwangikia fazi zingine, tumeona vilalo vimekatika na tumekamata uamuzi ya kutengeneza, vinaweza kutengenezewa lakini wale ambao wanamwanga hiyo uchafu ndani ya mfereji sharti waifanye. Huyu anatangaza kwamba duka zinazojengwa kando ya barabara zitabomolewa kwa ajili ya usafi wa mji. Ijulishwe kwamba kwa fursa hiyo kiongozi wa soko ya nkafu inayopatikana pabraseri katika mtaa wa Bagira amesimamishwa kazi akishutumiwa kutoheshimu kanuni ya viongozi kwa kuondoa uchafu ulioonekana ndani ya soko hiyo na kuweka hatarini maisha ya wachuruzi. Na kabla ya kugubika taarifa ya habari, tuseme kwamba inakuwa sasa siku nyingi tangu kuripotiwa kwa shida kwenye mtandao toka nyumba zimoja za mawasiliano hapa mjini Bukavu. Hali hiyo inawazuia watumiaji wa mtandao hiyo kupiga simu, kutuma ujumbe na hata kujiri... kupata mtandao wa internet. Kwa hiyo watumiaji wengi wanapoteza vocha zao kwa bure bila hata kuzifaidia kutokana na hali mbovu ya mtandao. Daniel Murula akiwa mwalimu kwenye university na vyo vikuu, pia mkaji wa hapa mjini Bukavu, anadhani kwamba suluhisho ya haraka ingalipashwa kupatikana zaidi wakati huu wa usalama mdogo hapa mjini Bukavu na kando kando. Daniel Murula: suluhisho ya kwanza ni kuambia viongozi ambao wanaongoza, sababu ni wale wanakuwa na madaraka na wanakuwa na ma, ambazo tunasema maloa zenye zina reglemente sekta ya, ya telecommunication mu nchi yetu, inasoma tukie la applicabilite, sababu utakutana ile ma maison iko na manyumba Rwanda, inatumika Rwanda inatumika, Rwanda, inatumika Burundi ni nchi jirani zingine zile zile mama zetu telecommunication. Wakati uko kule Rwanda, ungi telecharger document ni sekunde inapita, lakini wakati tunavuka ngambo ya kwetu tunakutana inakuwa ni rejejeje. Ni kusema serikali, tunaomba ikamate jukumu yake, kamate kazi yake, na kuendelea kuipiga marufuku nyumba ambazo hazitakuwa jiheshimie hiyo hiyo kanuni ama vipengele vya katiba ama malwa fulani fulani ambayo na reglementele sete. Pia tunawaza sisi kama vile wakaaji tunapashwa kuwa si trop exigeant par rapport na ile mabitu. Ni kusema tunapashwa kutia pression kwa wale ambao tunanunulia vitu, wakati tunanunua unite normalement apasha ko restituer bana ku remettre madura parce que au consommer les unites, mais aussi tunapashwa kutia pression kwa mezo za telecommunication et tumiki, kwa sababu gani utakuwa unabakia ku mezo ambayo unakuwa lazima kuita wite la ziada hakuna. Mpendo wa msikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe tano Mei mwaka 2025. Asante kwa nyote mliotega sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Anise ya Konko alinipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www radio maendeleo org. Tukutane panapo majaliwa, baibai.