Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba uko mzima popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa Redio Maendeleo. Karibu kusikiliza habari zetu. Tunayo mengi, ila kwanza ni mtasari wake shughuli zilizorota kwenye vijiji vya Kabushwa na Kahungu mkoani Irambi Katana wilayani Kabare pia kwenye mji mdogo wa Kamanyola wilayani Walungu kutokana na mapigano kati ya AFC M23 na wazalendo. Ajali imejitokeza kwenye mgodi wa madini wa g palugushwa palubushwa wilayani Mwenga na kusababisha watu kupoteza maisha kwenye eneo hilo la uchimbaji madini na visa vya ugonjwa wa kisukari vyaongezeka mjini Bukavu. Hiyo ni kutokana na matumizi ya chakula yenye kuwa na mafuta mengi na pia yenye kuwa na sukari nyingi. mengi ni katika habari hizi hayo pamoja na mengine mengi ni katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho wa habari zetu. Tunaanza habari hizi kwa kujielekeza wilayani Kabare. Hali imerudi kuwa tulivu kisha mchana kati wa hii siku ya kwanza kwenye vijiji vya Kabushwa na Kahungu mkoani Irambi Katana wilayani Kabare kisha mapigano yaliyoripotiwa tangu saa mbili asubuhi kati ya na wazalendo wa eneo hilo. Mapigano hayo yalisababisha uga miongoni mwa raia hadi kupelekea wanafunzi waliojielekeza shuleni kurudi nyumbani kwao na shughuli kuendeshwa kwa hali ya kibaridi kwenye senta ya biashara ya Katana na mkoani Rambi Katana, duru za mahali zajulisha kuwa kabla ya kuanza kwa mapambano hayo, kulikuwa ujumbe ambazo zilikuwa zikisambazwa kwenye simu za wakaji na kuwajulisha kwamba wasitoke nyumbani kwao, kwani kunaweza kuripotiwa mapigano ambayo itasababishwa na wazalendo. Wakati huo tukitoka mkoani Rambi Katana, tunajielekeza pa Kamanyola ambako hali imerudi kuwa shwari na kazi zimeendeshwa kwa mwendo wa polepole. Kisha mchana kati wa hii siku ya kwanza tarehe tano Mei kwenye mji mdogo wa Kamanyola wilayani Walungu, hiyo ni kisha mlio wa risasi uliposikika hapo Tangu saa ine za asubuhi na kusababisha woga kwa wakaaji yote. Ilianza paka Togota wilayani Uvira ambako mlio wa risasi ulianza na kusababisha shughuli kuzorota paka Manyola. Duru za mahali zajulisha kwamba yawezekana ni wazalendo ndio walijaribu kushambulia ngome za AFC M23 na kusababisha woga miongoni mwa wakaaji wa mahali, na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, watu wasiopungua ndio wameripotiwa kupoteza maisha katika ajali iliyoripotiwa ndani ya shimo ya kuchimbia dhahabu kwenye mgodi wa Jeset Lugushwa kijijini Mapale ndani ya mkoa wa Bawandeme tarafani wa Mzimu wilayani Mwenga. Ajali hiyo imetokea jioni ya siku ya sita tarehe tatu Mei mwaka huu. Tukiamini kiongozi wa jumuiya ya muungano wa shirika la raia pa Mwenga Ileri Sombia, huyu ajulisha kuwa waliopoteza maisha wote ni wanaume mkiwemo waine wa jamaa moja. Wahanga wamefariki kutokana na ukosefu wa hewa ndani ya shimu ya kuchimbia madini ambamo walikuwa wakiendesha shughuli yao ya uchimbaji madini. Kiongozi wa jumuiya ya muungano wa shirika la raia tawi ya Mwenga Ilere Isombia anaomba kwa viongozi wa kikundi ya wachimba madini ama saemape kuendesha kazi zao vizuri. Ebu Ilere Isombia, umehisi nini kisha kujulishwa ajali hiyo? Tumehuzunika na ajali ambayo inatokea kwenye nafasi ya kuchimbia madini au palugushwa, kwa nafasi wanaita jeset, kiasi watu karibuni saba ambao wamefariki na kukosa hewa katika shimo la kuchimbia madini. Yale yote ni magumu. Ndio maana tulipenda kuambia kitengo ambayo inaangalia kuwasaidia na kuwasindikiza kuwachimba madini wa kuwa chini kufanya kazi yao kama vile ipasavyo, isibakilie tu kulipisha pesa ya taxe. Itakuwa ya muhimu kuangalia namna gani wa e watu wa Saimape waangalie kwenda kufuatilia kazi ambao hiyo nafasi ambayo tunatumika kuangalia, wanatumikisha umeme na, wali namna gani namna gani wanajikinga, itakuwa ya muhimu kuwasaidia na hiyo makaske kwa vitu ya kucha kwenye mikono e, kutia pia linet kwenye macho na wakue pia na vitu ma, ma, ma vya kuvaa maviatu nzuri kuangalia gisi yak e, kinga na hali yote ambayo inaweza kuwafikia, na zaidi ya ile waendelee kujikaza sana kufuatilia kila wakati umeme gani wanatumikisha kama inaendelea kuwa vizuri sababu ya kuepukana. Ilere Isombia, mwenyekiti wa jumuiya ya muungano wa shirika la raia tawi ya Mwenga karibuni jamaa mia moja zinabaki bila makao kwenye Avnir kumbuka pia kwenye avni funu ya kwanza, ikiwa kwenye mlima unaoinukia ofisi ya mtaa wa Kadutu katika mtaa unaopeleka jina hilo. Hii ni baada ya nyumba zao kuteketea katika ajali ya moto iliyojitokeza katika eneo hiyo, mbele ya mchana kati wa siku ya Mungu tarehe 4 Mei mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Alain Kabika amejielekeza kwenye eneo hiyo, fuateni ripoti yake. Ina timu saa tatu za asubuhi na dakika 15. tunapatikana kwenye Avnir ukumbuka ya kwanza pia funu na kishe, katika mtawa Kadutu hapa, wa baba wa mama pamoja na watoto na vijana wanaonekana kuwa wenye uzuni wakijaribu pamoja kukusanya mabaki yayaliyokuwa nyumba zao. Milinga Nyongela Toma Akiwa moja kati ya wahanga wa ajali yenyewe, amesema kusikitika kutambua kwamba ajali imejitokeza wakati baadhi ya wakaaji wa mahali walikuwa kanisani. Akiumba watu wenye nia nzuri kuwatolea msaada wa aina yoyote. Tunaambia wa moyo mwema watuangalie, hata bashe, kopo, sahani, hata mbao, hata chakula, juu tunasumbuka. Abatu beombolezi batuzogele, hata pole na tosha, wayaona jaribu ndio anasemaka. Na tunashukuru Mungu tungali hai, moto ilitoka njo kwa jirani, watuye provokasio ya moto hata shahudia ongo, lakini basi ni kukomprendre tu situacio ilifika nawaka maibogo maibobo maibobo makeelitumuna Furaha Asani, akiwa mama wa jamaa, analaumu kwa ngambo yake mwenendo mbaya wa vijana wa moja waliojitokeza kwa kuzima moto, ila wameonekana kuiba vitu vilivyookolewa na wahanga. Vyote tulikuwa tusha visohe, tunavitisha tunavitisa kwa wajirani bale wa mwizi wakawewe. Batusaidie tu Mungu wasaidie batukumbuke hadi sasa hata wahanga wa ajali yenyewe wanaonekana kutofahamu chanzo iliyopelekea moto huo kuteketeza nyumba zao zaoag wahanga wamoja wanaonekana wakichunguza mipaka ya viwanja vyao kuhusu ujenzi wa nyumba mara tena, wakati wowote Wakati huo watoto wanaotembea hapa na pale kwa kutafuta mabaki ya vyuma vyenye kuitwa mitrai hapa nyumbani, waonekana kwenye nafasi ya tukio wakikusanya mabaki ya mabati kwenye nafasi ya ajali. Ripoti yake Alan Kabika Mpeno. Msikilizaji, unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, tutakuletea habari zingine. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tujielekeze jimboni Kivu Kaskazini. Mtetemeko wa ardhi uliosikika mjini Goma jimboni Kivu Kaskazini haikusababishwa na mlima wa moto bali ni mtetemeko wa ardhi wa kawaida ya eneo za kando kando ya Ziwa Edward hadi kwenye Ziwa Tanganyika na hauna uhusiano wowote na alama za mripuko wa mlima wa moto Nyiragongo kama vile watu wa moja wanavyozani. Hakikisho hiyo imetolewa naye profesa George Mavonga akiwa kiongozi wa shirika linalohusika na uchunguzi wa milima ya moto Pagoma OVG maarufu. Huyu ajulisha ya kwamba mtetemeko huo wa ardhi usisababishe woga miongoni mwa wakaji kwani haikutokana kabisa na mlipuko wa mlima wa moto Nyiragongo kama vile wamoja wanavyozani. Na habari zingine mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini kunaonekana kuongezeka kwa ugonjwa wa kisukari. Mwaka wa elfu mbili, watu wanaozaniwa kuwa na ugonjwa huo ni asilimia moja na vipande mbili ila kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano ni watu wa asilimia kumi na nne na vipande tano ndio wanaokumbwa na ugonjwa huo. Habari hizi zinapatikana ndani ya ripoti ya mwaka husika na afya ya muungano if consulte iliyohojiana na redio maendeleo hii siku ya kwanza tarehe tano Mei mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Miriam anatoa maelezo ndani ya ripoti hiyo. Muungano huo unasema ya kwamba kuongezeko kwa ugonjwa huo inasababishwa na kubadilishwa ghafla kwa namna ya kula ya watu, kwani siku hizi watu wanatumia vyakula vyenye mafuta mengi na sukari. Kwa hiyo kama suluhisho haipatikani kwa haraka, mnamo miaka mbili tu ni watu asilimia kumi na tano na vipande saba ndiwo wanaoweza kuwa na ugonjwa huo wa kisukari. Kiongozi wa muungano huo if consult Kolos Luiriri analika wakaaji kurudilia matumizi ya chakula ya asili isiyokuwa na sukari na mafuta nyingi. Tumsikilize. Uh, sasa tulifanya utafiti tukakutana ya kuwa Uh, tangu uh, miaka zilizopita batu ya diabeti baliongezeka muvili ya Bukavu teziliele na exode rural, batu batoka kwa mavilaji wanakia mumuji ya Bukavu, lakini chakula zile walikuwa nakula huko zamani zinabadilika. Tunabankurajia sana kurudilia zile chakula zetu za zamani. Alors, kwa wakuu viongozi tuko nenda kuwasijere uh, juu ya kuunda kikundi ya watu ambao watendelea kiko na Gisi, isukari kunaongezeka mdamu ya watu. Hadhalika pia viongozi wa shule za kisekondari, vio vikuu na familia kuweka vitabu vinavyohusu namna ya kula kwenye office, shule na nyumba zao kwa kusaidia watu. Tujulishe ya kwamba ripoti hiyo imeandikwa na kuwekwa hadharani kupitia mpango wa Rehoboth ikishirikiana na muungano Miriam mfano na habari zingine ni kwamba viongozi wanaalikwa kufanya yote iwezekanayo ili kuzuia ugonjwa wa kipindupindu usije ukaripotiwa mara tena kwa wingi jimboni Kivu ya kusini. Hawa wanaalikwa kuweka kwenye kila kiingilio ya mji wa Bukavu vifaa mbalimbali kwa ajili ya kupinga ugawanyaji wa ugonjwa huo hapa na pale jimboni Kivu ya kusini. Hayo yafahamishwa kwenye Radio Maendeleo weekend iliyopita, nao waganga wa moja wa moja ambao walisema kuwa ugonjwa wa kipindupindu inahatarishwa kusambazwa katika sehemu nyingi, ikiwa hakuna mbinu zinazochukuliwa na viongozi. Hali hii inahusisha hasa watu ambao tayari wameambukizwa na ugonjwa huu wa kipindupindu na wanaondoka toka eneo za Lomera huko Luhihi, wakienda kutafuta matibabu mjini Bukavu ao tena sehemu zingine. shirika la Alafahamisha kwamba kadiri watu wanaendelea kusafiri hivyo kadiri maambukizi ya ugonjwa hiyo yaweza kuenea eneo nyingi. Hipokrate Marume akiwa mmoja wao, anasisitiza umuhimu wa kuimarisha hatua za kujikinga katika kila lango la kuingilia mji wa Bukavu. Hipokrate Marume anaeleza. Kufatana na kuongezeka ya makaa ya kolera ndani ya province yetu ya sud Kivu, surtout mwaile mazone miniere, tunaomba wakuu viongozi waweze kuinstalle malaveme ndani ya ya, ya maport ndani ya soko kwa kuweza kupiganisha iyi malali. Ya pili ni kuweza kusurveilye ii mabisi mamoto ambazo zinakuwa zinakwa zijitoka ma, mazone zineziko kipesa vile luhii ili tupiganishe kwa tuangalie namna gani tuweze kulimi ma magonjwa. Ya tatu ingine ni kusema kama tunakuwa tukiomba population kubakia vigilante kwa kubakia sensible kwa hii maladi, na ukuwa na nawa mikono saa yote, kutusalimiana tena, ili itatuweza kusaidia kwa kuweza kulimite hii ma, malali ambayo inakuya na iko nafanya raje ndani ya province. Na tukibaki katika habari hizo, wakaaji wa kata Ndendere katika mtaa wa Ibanda wanaombwa kushika kanuni za usafi ajili ya kujikinga na ugonjwa wa kipindupindu. Ujumbe huo umetolewa naye kiongozi wa kata Ndendere, Migabo Nyagaza Albert, wakati ameendesha kikao ya uhimizaji pamoja na viongozi wa kata yake. Huyu amejulisha ya kwamba ni muhimu waendelee kushika kanuni za usafi na kufundisha wakaaji kushika kanuni hizo ya kujikinga na ugonjwa wa hatari kipindu wa kipindupindu unaoripotiwa siku hizi hapa mjini Bukavu. Migabo Nyagaza Albert ameonyesha ya kwamba bila kushika kanuni hizo za usafi, ugonjwa wa kipindupindu unaweza kushambulia wakaaji na kuwatatiza. Migabo Nyagaza Albert anaeleza. Ni vema kukinga kuliko kutibu. Tuliwaza kama kufuatana na gesi tunaishi ukosefu ya franka, magonjwa ambayo imeshambulia tukae pamoja, tuzungumuze na tuseme kama ni vema. Siku hizi kila mtu afanye namna yake aweze kujikinga na magonjwa kuliko kupatikana kwenye hospitali, ijapokuwa labda kupata mali siku hizi ni nguvu. Tuliona tulitangaza na kusema kama kuna mambo machache madogo madogo ambayo inaweza ikatuepushe kwa magonjwa fulani fulani na tutakuwa washindaji tukiheshimia mambo ile madogo madogo. Kwa mfano, hata kunawa mikono mzuri, kusafisha fasi ambazo tunaenda kufanya machoo zetu, hata kuondoa uchafu kwenye mifereji na kuweza kufungua kila kitu ambayo inaweza kufunga maji isiririke mulupango na ukausha, hata vile vile maji ambayo inaweza ikademedeme mulupango, watu waweze kufanya usafi ya mikono, hata watu watumia mamustikere ambayo inaweza kutuma maimbu hazitawaluma na na vitu vingine vichache vichache, kusudi tujiepushe na magonjwa, sababu tunapaswa kujikinga kwa namuna yote, kusudi tujiepushe na magonjwa ambayo zinaweza kutushambulia, sababu mnajua kama siku hizi ni shida kwa kupata madawa fulani fulani, kwa kupata wasaidizi ni vigumu na mali inakosekana kwa wingi. Sauti yake Migabo Nyagaza Albert. Na tuhitimishe taarifa hii ya habari, tuseme kwamba wakunga wa jimbo la Kivu ya Kusini wanapitia shida nyingi ambazo haziwaruhusu kuendesha kazi yao vizuri kama ilivyopasa, ni kama vile ukosefu wa dawa ya kutumikisha wakati wa mama wa anajifungua, pia usalama mdogo ambao hawaruhusu kufika katika hospitali zaidi hizo zinazopatikana katika wilaya na kusaidia wamama wa eneo hiyo. Wakunga walisema hivi tarehe tano Mei wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya wakunga. Nestor Bafunyembaka, akiwa msimamizi makamu wa wakunga jimboni Kivu ya Kusini, anasema kuwa shida hizi haziwaruhusu kuhitimisha visa vya wamama na watoto wanaofariki wakati wa kujifungua. Tumsikilize Nestor Bafunyembaka akieleza masiku hizi e, wasa farm wanapitia magumu mengi kufuatana na gisi ya prison charge ya kukamata mama mjamzito, juu kuko ma shida mbalimbali, tuseme kwa mfano za maensekirite e, juu hawatendere hawafike kwenye wanaweza kuweza kutumikia kufuatana na siku ya leo, tungependa was Farm kwanza wajikaze wakamate kazi yayo kama sa vile kazi kabisa yenye walijitakia kao peke kwa kusove kwa kusaidia wamama wajawazito. Na kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa habari zetu toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake yanise ya Nisea Konkwa, aliyekuwa ngambo ya ufundi. Shukrani kwako pia msikilizaji popote ambako umetufuata. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari hizi. Nikikutakia kila laheri na ubaki salama. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine. Baibai. Bye bye.