Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa wa wa ya habari. Matumaini ni kwamba mpo salama salamini, wapendwa wasikilizaji. Karibu kupokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Kwanza muktasari wake. Barabara ya taifa nambari mbili tokea shule ya mabinti Lisee Wima hadi Sozama yaendelea kuharibika zaidi nafasi inayoitwa Yesu Yesu kwenye kata Nyakaliba mtani Kadutu, hali inayopelekea uchukuzi kuzorota kwenye barabara hiyo zaidi wakati wa mvua. Na wakaji wa wilaya ya Uvira zaidi wanaotafuta nakala ama duplikata ya kadi ya uchaguzi waomba shughuli ziweze kuanzishwa kwenye kituo ya seni Uvira ambayo ofisi iliweza kuvamiwa na kuporwa nao watu wasiojulikana. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Alansar. Karibu pia, tegeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye, naam, karibu kupokea maelezo kamili, na tuanze na habari hii. Tuseme kwamba kisha siku apili, ya pili ya kongamano kwa kumchagua papa mpya, moshi mweupe umeonekana kutoka kwenye bomba la moshi la kanisa ndogo la 16 huko Vatican siku ya 4 tarehe nane Mei mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Ilikuwa ni pasaa kumi na mbili jioni dakika zake kenda saza huko Roma, ikiwa pia saza hapa mjini Bukavu, ikiwa ishara kwamba makardinali wamemchagua papa mpya. Jina lake ni Robert Francis Prevost anayechukua jina la Leon wa kumi na nne, akiwa na umri wa miaka makumi sita na kenda kuzaliwa. Papa huyu mupya ni papa wa mia mbili makumi sita na saba katika historia na anachukua nafasi ya hayati papa Francis aliyeaga dunia tarehe ishirini na moja April mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Papa huyu mupya atambulishwa kuwa mchamungu pia mwenye busara. Amedhaliwa Chicago, Marekani tarehe kumi na nne Septemba mwaka elfu moja mia kenda makumi tano na tano katika familia yenye asili ya Ufaransa, Italia na Uhispania. Hayati Papa Francis alimwita Roma mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu kwa kuongoza baraza la maskofu linalohusika na kuchagua papa mpya. Angalau kura makumi mnane na tisa ndizo ziliweza kuhitajika ili papa mpya Auzi kuteuliwa. Watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana wamevamia na kushambulia wakaaji pabirava katika mkoa wa Lugendo wilayani Kabare jioni ya siku ya 4 tarehe 8 Mei mwaka huu wa 2025. Hawa wamepora katika nyumba nyingi za wakaaji wa mahali. Tumejulishwa na duru zetu, wakaaji wamejitahidi na kuwanasa wamoja kati ya jambazi hao na kuwamalizia maisha papo hapo zaendelea kujulisha duru zetu. Ila kuna wengine kati ya jambazi hao waliokimbia na kujielekeza pasipojulikana wakifyatua risasi hewani, hali iliyoleta hofu kwa wakaaji. Duru zetu zamalizia kusema kwamba huenda kuna wakaaji wa mahali walioumia wakati wa shambulizi hiyo. Habari zingine ni kwamba wakati huu, wakati DRC na Rwanda zinaendesha majadiliano ya amani chini ya ukadirishaji wa Qatar, makundi ya AFC 123 yaendelea kuvamia eneo nyingi katika jimbo ya Kivu kusini na kaskazini. Mapambano kati ya makundi ya AFC 123 na jeshi la taifa FARDC, likisaidiwa na wapiganaji wazalendo, yaendelea kuripotiwa katika eneo nyingi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Josephat Musamba akiwa mtafiti kwenye kituo Sh. anadhani kwamba pande zote husika zingalipashwa kusitisha mapambano kama ilivyojulishwa katika tangazo mbalimbali walizosaini siku zilizopita. Ijulishwe kwamba wakilishi wa DRC na Rwanda wanangojewa nchini Marekani kwa siku za usoni kwa ajili ya kusaini makubaliano ya amani. Wanawake wajawazito na hao ambao wanasubiri kujifungua wanaalikwa kuweza kuchukua mbinu muhimu zitakazowapelekea kujifungua wakiwa hospitalini pia kuepuka matatizo mba mbalimbali inayoweza kuwafikia mbele ya ungua. Mapendo Linda kwa ripoti. Hawa wanapashwa kuwa na namba ya hospitali ya karibu, ili ya kwamba wakati wowote ule wanaweza kusikia maumivu waweze kualika gari ije kuwachukua. Ndivyo anadhani mganga wa nafsi Idris Baninde, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo, kwake yeye kuona ya kwamba usalama bado hujarejeshwa katika eneo nyingi katika tarafa za jimbo ya Kivu Kusini. Wanawake wajawazito na ambao wana andaa kwa kuzaa wanapaswa kuchukua mbinu fulani fulani kwa ajili ya usalama wao na hata usalama wa watoto wao. Idris Baninde anaeleza: unakutana mama mimba ikimuluma um, magharibi au mchana kati, kusudi atoke kunyumba na afike ku kituo cha afya inalomba muda mrefu zaidi sana wa mama ambao wanaishi vijijini. Uh, ningependekeza kwamba mama bakuwe na kamata ma madisposition mbele ya wakati ku kituo cha afya na kuchunga kuzala mu hali inaweza kuwapermetre au wenyewe wakuwe na afya njema kisha kuzala na batoto pia bakuwe na afya njema. Ile inaweza tokana na mradi ambao jamaa inaweza kukamata au bibi na bwana mama kwenda ku kituo cha afya au hospitalini juma moja mbele ya kuzaa. Hiyo itamruhusu akuwe amejitayarisha naku mu environment, itamsaidia wakati anazala mtoto asipate ma magumu yoyote, na mama pia asikabiliane vile vile na magumu inaweza tokana na ile kuzalia kunyumba wakati afike mapema kunako kituo cha afya. Tukumbushe ya kwamba kwa siku hizi kumeongezeka idadi ya wamama ambao wamefariki kisha kujifungua na hata watoto kufariki. Yote inatokana na kuona ya kwamba kuna wamama ambao wakati wa usiku wanahofia maisha yao, pahali pa kujielekeza kwenye vituo vya afya, hawa wanazalia nyumbani katika mazingira isiyo bora, na wengine wanazalia hata porini, hali ambayo inapelekea wamoja kufariki na hata kupata madhara badala ya kujifungua. Shukrani kwako kwa mapendo Linda kwa ripoti hiyo. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, wakaaji wa Uvira wanaohitaji nakala ama duplicate ya kadi ya uchaguzi wanaomba shughuli ziweze kuanzishwa kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi Seni katika wilaya ya Uvira. Hii ni kuweza kuwaruhusu kuwa na vitambulisho wakati huo ambapo kila mkaaji anakuwa akilazimishwa kuwa na kitambulisho. Tukiamini muungano na uhudumia vijana Segedere, kituo ya Uvira ofisi kuwa haitumiki tangu kuvamiwa na kuporwa nao watu wasiojulikana waliopeleka vifaa vingi vya lazima. Katibu mtendaji wa kikundi ceder Pelelo Amisi anaomba shughuli ziweze kuanzishwa kwenye kituo ya seni pauvira. Tumsikilize. sisi kitu ambayo inatuzunisha ni kuona seni kwa sasa haitumiki, na kunakuwa vijana na population ambayo inasumbuka sana kwa kutokuwa na vitambulisho, ambavyo vinakuwa ikisababisha watu kutokupata madokima za kuwatuma wasafiri kama vile sepeje na vilevile vile ukosefu wa, wa makarte dleter ambayo dpik tunasema inatuma watu wengi wanakuwa vitime wakati ya, ya kutembea usiku na pia wakati kama kunakuwa ile mabuklage. Kwa hiyo tunaomba kazi ya anzisho ya seni ambayo ni institution ya pu demokrasia ambayo kutokutumika kwake kwa sasa inatuma watu wanasumbuka sana. Huyo alikuwa hapo ni kiongozi wa kikundi ya vijana CGDR katika wilaya ya Uvira. Kama ndio kwanza unajiunga nasi mpendwa msikilizaji jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio maendeleo vema, tuna radio maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, barabara ya taifa nambari mbili Bukavu wa lungu hadi Mwenga inaendelea kuharibika kila leo zaidi nafasi inayoitwa Yesu Yesu sio mbali na shule ya mabinti Lisewima katika mtaa wa Kadutu. Hali hii haipelekei uchukuzi kuendeshwa ipasavyo kwenye barabara hiyo zaidi wakati wa mvua. Omer Mudekereza amekusanya ripoti ifuatayo. Ina timu saini na dakika kumi na tano tunapatikana kwenye barabara ya taifa nambari mbili bukavu wa lungu mwenga kwenye nafasi na yoitwa Yesu, Yesu kwenye kata Nyakaliba hapa tunapokelewa na uchafu unaotupwa kando ya barabara na ambao umeanza toa harufu mbaya. Nafasi hapa, sehemu moja ya barabara imeanza kukatika kwa huzuni kubwa ya wakaaji wanaopita kwenye barabara hii. Hata ulalo uliojengwa nafasi hiyo kwa kungojea kazi za ukarabati inatisha kukatika wakati wowote kutokana na umonyoko wa udongo unaoripotiwa hapo. Yesu, Yesu, Yesu, Yesu, Maoni yangu na kisindeji solicite viongozi yetu atusaidie sana, watujenge balabala zaidi zaidi kuanza kuliseu ima oro hii balabala ni nimeordei sasa, ikiharibika hakuna nyingine ambayo shatengeneza. Kwanza mkaaje kufika chiriri nje pita hapa wakati mvula anaanza sufuria sana, tengeneze balabala kabisa. Wanachuo wanaopita hapa kwa kujielekeza kwenye university na vyuo vikuu kwenye mlima wa Kagale, mtaani Kadutu kwa ngambo yao, wanasikitika kutambua kwamba wanakuwa wenye kuchelewa shuleni kila leo na hata walimu wao, kutokana na hali mbovu ya barabara. Valer Mumva ni mwana chuo kwenye universite ki ya kiserikali ya hapa mjini Bukavu. Yobe, shida ziko nyingi sana kwa njia, zaidi zaidi si sama tukwenda kwa masomo asubuhi, napata shida nyingi, labda hatuna matransport saa za kufika juu ya ma, ya matope one panse nafika nyuma parce que tulitia masituation za maambuteae aussi même ça ye mtu ali- alipa transport i napake ko bei zaidi zaidi ya, ya kawaida. Na walimu hata nao wanapata hiyo shida, wengi wanarudia hata kuna nyumba zao kusema kwani hawezi panda tena juu ya roma. Tunasumbuka sana juu ya barabara, labuda tutapita mmanjia za makarti. Niomba labuda viongozi wawaze jinsi ya kupata solution parce que ni route ya intérêt ya mingi sana. Upande mwengine kiongozi wa kata Nyakaliba Bukoko Fostan anazani kwamba ukarabati wa barabara inayopita kwa Maria Kachelewa ni moja wapo wa suluhisho kwa kungojea kazi za ukarabati wa barabara ya taifa nambari mbili wanaita Yesu Yesu, barabara ni mbovu, akuta bakia siku mbili au watatu bila hii kilalo. Aiende ambie wakubwa waangalie namna gani wanaweza fanya kazi ndogo pale kusudi watu wasiwezi kupata kukumbwa na shida. Wangegusa hiyo barabara ya Maria Kacheleo, inaweza kuwa mzuri, kwani ni hiyo barabara inabaki kwa sasa. Hiyo ni malalamiko, ifikie kwa viongozi wote kuona hiyo kilalo.