Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe pamoja nanyi popote mlipo, wasikilizaji wa redio Maendeleo, na karibu kufuata taarifa ya habari toka idhaa Kiswahili, ikiwa toleo la kwanza kwa isiku ya kwanza, tarehe 12 Mei mwaka wa 2025. Kwanza, muktasari wa habari. Zaidi ya watu makumi sita wafariki dunia katika mafuriko yaliyojitokeza wikend inaokwisha katika vijiji Kasaba, sektori ya Nganja, wilayani Fizi. Matokeo hayo kwa muda yametangazwa naye kiongozi wa sektori ya Nganja, anayekamilisha kwamba kati ya watu waliopoteza maisha kuna watoto makumi nne na wasaba 7 na wanawake karibuni kumi. Maforeko yamejitokeza pia katika wilaya Kalehe, katika kijiji Bubale ya pili shefri Buhavu, na kupelekea nyumba kumi na moja kubumoka na zingine makumi tano na moja kuguswa mkiwemo shule ya sekondari Bulungu na kanisa moja ya karante m. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Karibu pia taarifa hii ya habari inawajia naye, nakumbusha kwamba leo ni siku ya kwanza, tarehe kumi na mbili Mei mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Zaidi ya watu makumi sita wamefariki katika mafuriko wa yaliyojitokeza usiku wa siku ya nne kuchia siku ya tano juma inayokwisha katika kijiji Kasaba, mkoa wa Babungo ya kusini sekter ya Nganja wilayani Fizi, jimbo ni Kivu ya Kusini. Matokeo hayo kwa muda yametangazwa naye akili Bernard Cosmos, akiwa kiongozi wa sekter wa ya Nganja, wakati wa mahojiano na redio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba mafuriko hayo yamesababishwa na maji toka Muto Bieka yaliyotambuka njia yake ya kawaida hadi kusababisha ajali hiyo katika kijiji ka Saba inayopatikana kando ya Ziwa Tanganyika kwenye umbali wa kilomita karibuni mia moja makumi mbili na kijiji Kazimia ikiwa tu katika wilaya ya Fizi. Kati ya waliofariki dunia kuna ripotiwa watoto makumi nne na wa saba na wamama karibuni kumi, aendelea kujulisha kiongozi wa sekteur ya Nganja Akili Bernard Kosmosa. Kuna ripotiwa pia karibuni watu makumi tano walioumia, nyumba zaidi ya mia moja makumi tano kubomoka na mimea kuharibiwa shambani. Kiongozi wa sekta ya nganja aomba kwa shirika za kiutu pamoja na watu wenye nia nzuri kuwajia kwa msaada jamaa za wahanga zinazopitia maisha magumu siku hizi. Akili Bernard Cosmos aeleza Muto ulio sababisha ajali yenyewe unaitwa Bekia katika kijiji Kasaba. Kunakwa watu makumi sita na wawili waliofariki, kati yao wa mama Kenda wa baba sita, na watoto makumi nne na wa saba. Pia makumi mbili na wanane wameumia, zaidi ya nyumba mia moja na tano zilizobomoka, vifaa vingine vya lazima na hata ufugo wa nyumbani kupelekwa na maji ya mvua. Tunaomba msaada kwa serikali pia kwa shirika za kiutu. Wakaaji wamepoteza mali yao yote, wengi kati yao wanapitisha hata usiku nje kwa akili Bernard Cosmos ni kiongozi wa sektori ya nganja katika wilaya ya Fizi. Ijulishwe kwamba watu wawili miongoni mwa waliopelekwa hospitalini kwa kupewa matibabu baada ya ajali hiyo wamepoteza maisha usiku wa siku ya sita kuchia jana, siku ya Mungu, tarehe 11 Mei mwaka huu wa 2025. Duru yetu imemalizia na wilayani Kalehe, katika kijiji Bubale ya pili Pakiniezire, katika sheferi ya Buhavu, mafuriko yamepelekea nyumba karibuni kumi na moja kubomolewa na zingine makumi tano na moja kuguswa. Hata shule ya sekondari Bulungu na kanisa moja ya Karanti Mseka imeguswa. Ajali hii imejitokeza kisha mvua zilizonyesha wilayani Kalehe usiku wa siku ya sita kuchia siku ya Mungu jana tarehe kumi na moja Mei mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Dhuru zingine za mahali zajulisha kwamba ni maji toka mto kukana na Chiherema ndiyo imetambuka njia yake ya kawaida hadi kusababisha mafuriko, zaidi ya nyumba zilizokumbwa na mafuriko, mimea imeharibiwa pia katika shamba za wakaji. Ajulisha Delfan Birimbi akiwa kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika wilaya Kalehe. Huyu aomba msaada utolewe kwa jamaa zilizoathirika, bila kuwasahau wahanga wa ajali zingine zilizojitokeza katika eneo mbalimbali jimboni Kivu Kusini siku zilizopita. Delphin Birimbi, matokeo ya miporomoko ya udongo kupitia mvua kali iliyonyesha jioni ya tariki kenda mpaka asubuhi ya tariki kumi na moja ya hiyo mwezi wa tano ya mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, kwenye sehemu za Kinyezire ni nyumba kumi na moja zilienda na mporomoko ya udongo nyumba makumi tano na moja shule bulungu kanisa seka karanti kuharibika na maji pia shamba nyingi na mimea kuporomoka hata kama tunapatikana kwenye ukimbizini kwa sasa tunaendelea kutoa pole za rambirambi kwa jamaa za ndugu zetu wahanga tukialika wafadhili kufikiria namuna ya kukuja kusaidia hawa wahanga bila kusahau wengine wote ambao nyumba zao ziliweza lungula mara tatu Panyabibwe, pia kwenye senta ya Iusi, wakiwa bila msaada mpaka leo. Delphan Birimbi ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika wilaya ya Kalehe. Na turudi hapa mjini Bukavu, tuseme kwamba kwenye kata Panzi, mtani banda imeshaorozesha visa tano vya ajali za moto kwa muda wa miezi tatu peke yake, na kusababisha kifo ya watu tatu, kati yao mtoto mchanga anayekadiriwa kwa na miezi kenda ya kuzaliwa. Zaidi ya hayo, nyumba makumi mbili zimeteketea kwa moto na zaidi ya jamaa makumi nne zinabaki bila makao. Matokeo yametangazwa naye kiongozi makamu Panzi wa katapanzi Christophe Itongwa Kilosho. Huyu amejulisha kwamba ajali hizo zimejitokeza kwenye avenue Virunga, Bichumbi, Ruzizi ya kwanza, Kaziba ya kwanza pia kwenye avenue Jamiruho ya kwanza. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza Siku ya tatu, tarehe saba Mei, na kupelekea nyumba sita kuteketea kwa moto na zingine kubomolewa ili moto usiendelee kusambaa. Christophe Itongwa Kilosho aomba msaada utolewe kwa wananchi hao wanaopitia maisha magumu, akiomba pia wakaji wa mahali kuchukua mbinu muhimu kwa kujiepusha na ajali za moto. Kiongozi makamu wa kata Panzi, Christophe Itongwa Kilosho: Dans l'ensemble tunakuwa ndani ya kata Panzi na nyumba makumi mbili ambazo tayari tumeanregistre tangu mwezi wa pili, e, vitu fulani fulani vya nyumba ambazo zililungula na kuna kuwa famie makumi ine ambazo zinakuwa kwa sasa bila nyumba. Kwa hiyo tunaomba kwa mtu yeyote wa moyo mwema e, kwa shirika za binadamu vile vile tunaomba kwa autorite wa province kujia msaada kwa jamaa hizi ambazo zinakuwa na shida ya kupata vitu fulani fulani, vile vile kupata makao. Kwa hiyo tena tunaomba kwa population yetu wakuwe makini wakichunguza vizuri installation ikuwe ya courant, kama vile ya pano, kuevite kuacha mbabla inawaka usiku wakati wanakuwa wanalala e, usi kukuwa na debranche ama kuchomola mapare ambazo tunaitilize ndani ya nyumba kama zitumikishwe. E, vile vile kuepusha watoto na vitu vyote ambazo zita Christophe Itongwa Kilosho ni kiongozi makamu wa kata Panzi katika mtaa wa Ibanda. Unaendelea kupokea taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Kampeni ya chanjo kwa kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu ama kolera katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare, hususan katika mgodi wa madini Lomera katika mtaa wa afya wa Katana wilayani Kabare, inapangwa kuanzishwa hii siku ya kwanza tarehe 12 Mei mwaka huu wa 2025. Ni ya wakina nani wanahusika na kampeni hiyo? expedlu wahusika na kampeni hiyo ni watu wa tangu mwaka moja na zaidi, amejulisha Justin Bengea, akiwa mtaalamu katika mambo ya afya, akiwa pia mhusika na habari zinazohusika na afya kwenye wizara jimboni husika na afya. Wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo, Justin Bengea amesema kwamba licha ya kuwatolea huduma ya afya wakaaji wa mahali kutaendeshwa pia kampeni ya umizaji kuhusu heshima na kanuni za afya kwa kujiepusha na ugonjwa huu, pia kugawa dawa ya kusafisha maji kwao wakaaji, ili wajiepushe na maambukizi ya ugonjwa kipindu wa kipindupindu wakitumia maji safi. Justin Bengea: Yes, tunapiganisha pamoja na wapartenere kuangalia ya jisi ya, ya kutunza wale wagonjwa, tumepata dawa kutoka UNICEF kutoka OMS na pia kutoka Expertise France tumepata dawa, na hiyo madawa tulidote centre matier yenye iko e, apa ni structure anglicane yenye iko hapa ngambo ya essence, na ni pale wagonjwa wako wanafuata ma, matibabu ni wanatunzwa kwa bure e, kungambo ya katana mule mkare a lomera tumeisha kujenga centre ya, ya kutunza ile magonjwa pale pale, na ndio ya pale mule mkare miniere tulipata nusu ya, ya vaccin. Nafikiri hii siku ya kwanza tunaanza vaccination. Vaksin ni chache sana, me hatutachanja watu wote, me tutapiganisha tuchanje watu wenye walikuwa en contact na wagonjwa Uyu awaomba wakaji wa loi na kando kando kuendelea kuheshimu kanuni za afya kwa kupiganisha ugonjwa huo. Jimbo la Kivu ya Kusini limesabu visa mia tatu makumi nane na ine vya ugonjwa wa kipindupindu kwa muda wa juma moja, amekumbusha Justin Bengea. Mtaa wa afya wa Kabare unashikilia nafasi ya kwanza na visa mia moja makumi mbili na mbili wakati mtaa wa afya wa Ibanda hapa mjini Bukavu unashikilia nafasi ya pili na visa makumi saba na eneo zingine za afya kama vile Mbumbano wilayani wa Lungu pamoja na wilaya wa Kalezi na zinaguswa na ugonjwa huo, amemalizia Justin Bengea. Tubaki nawe Expedi Kialu na tuseme kwamba sikukuu ulimwenguni ya wauguzi inasherekewa hii isiku ya kwanza tarehe 12 Mei mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Hapa jimboni Kivu ya kusini hakuna sherehe inayoandaliwa kama vile imejulishwa nao muungano wa wauguzi hapa jimboni. Katibu mtendaji wa muungano huo Joto Bya Mungu Mshagalusa ajulisha kwamba yote ni kutokana na hali ya usalama kwa sasa ambayo airuhusu siku hiyo isherekewe ipasavyo. Hii pia ni pamoja na shida mbalimbali zinazowakabili wauguzi na kuwazuia kufanya kazi zao ipasavyo, ni kama vile ukosefu wa vifaa kwa kuwahudumia wagonjwa, pia kutolipwa mishahara yao. Kuhusu vifaa vyenyewe, Joto Bya Mungu wasikitika kutambua kwamba vituo vingi vya afya vinakumbwa siku hizi na ukosefu wa vifaa kwa kuwahudumia wagonjwa kutokana na jinsi shirika nyingi zilizokuwa zikitoa msaada kwa sekta hiyo zimefunga milango. Na kuhusu mishahara, Joto Byamungu wasema kwamba wengi kati yao hawapokei mishahara, inakuwa sasa zaidi ya mwaka mmoja, na wale wanaopokea wanashindwa kuchukua pesa zao sababu ya kufungwa kwa benki jimboni Kivu ya Kusini. Joto Hatukutayarisha kitu chochote kufuatana na hii hali ya mwingine, yenye si wote tunayua, na kwa hiyo tunapitia magumu mbalimbali kufuatana na makazi ya kwanza. Vita ilifika, watu yote walikimbia makazi zao, ila wa, wauguzi wa infirmia hawakukimbia, hawakukimbia, walibakia wanatumika, wanachunga, wanapokea wagonjwa, wanapokea wenye waliumia, wanapokea kila mtu mwenye anakuya kwa hospitali. Maopito hazina madawa wang'anga hawapokee wengi, wanakwaka na prime de risque na salaire kwa leo hawaipate, kwani banke zinafungiwa. Wengine waliitwa wa remplacer depuis 14 mois hawapate franka zao, inaleta huzuni sana. Ijulishwe kwamba kwa mwaka huu sikukuu ya wauguzi inasherekewa chini ya mada wauguzi wetu ujio wetu kuwahudumia, wauguzi ni kuboresha uchumi. Ripoti ya kiexpedi kialu na watu wengi wanaishi siku hizi katika usalama mdugu ikiwa hapa mjini Bukavu pia katika wilaya za jimbo la Kivu ya kusini, sababu ya chochezi za uongo zinazowashota kidole kuunga mkono pande moja ama nyingine, wakati ambao usalama mdugu unaripotiwa katika eneo nyingi za jimbo la Kivu ya kusini. Ripoti iliyofikia Radio Maendeleo yajulisha kwamba watu wengi wanatumia muda huu kwa kuwachongea wenziu kwa kuwashota kidole cha lawama wakiwashitaki maneno ya uongo. Hali hiyo inapelekea watu wengi kuishi mbali na jamaa zao, wakihofia usalama, na wengine wanaishi ufichoni hadi leo. Zaidi ya hiyo, wengi waliokuwa wamekimbia makao yao wameshindwa kurudi hadi leo, zimejulisha shuhuda nyingi zilizofikia Redio Maendeleo. Wanaharakati wa shirika la raia wanadhani kwamba hali hiyo haiwezi kuruhusu wakaaji kuishi kwa umoja na masikilizano. Zozo Sakali akiwa mkaji wa hapa mjini Bukavu, pia mwanaharakati wa kijamii anadhani kwamba sio vema wakaji kuishi kwa namna hiyo, kwa kupelekea wengine kuteseka. Anaomba wakaji kuishi kwa umoja na masikilizano na kuacha chochezi na masemi ya uongo kati yao. Zozo sakali. Siku hizi mambo ambayo tunapitia ndani ya materitware na ndani hata ya vile ya Bukavu, unakutana kama watu wa moja wa moja wanaishi ndani ya wasiwasi wasi, wanakuwa ndani ya insekirite kubwa kubwa, sababu tu kunakuwa chuki kidogo ambayo ilikuwa ama kulikuwa konfli mbele, alafu wanapenda wat, watie maneno ya uongo pokwa fulani iko demeshe na fulani ili kwamba tu walete wenzao shida ndani ya maisha na ao wa watu waanze kuishi ndani ya usalama mdogo wakiki mbia huko na huko, wajue wakimbilie wapi, waende kwa nani, wajitolee kwa nani? Hiyo yote inakuwa shida sana, sababu tu kunakuwa hiyo jambo ya chuki. Sisi kama watetezi wa haki ya binadamu, tunaomba raia wote pamoja, sisi sote pamoja, tuwe na upendo na umoja kwa wakati huu. Watu wasiprofite hii situation, ili kwamba waanze kukua ile mareglement de compte. Hapana, hapana, hapana! Hiyo mambo ya uongo hiyo tuiache, tutie mambo ya ukweli. Zozo Sakali kwenye mikrofoni ya Redio Maendeleo, na kabla ya kutolea habari za michezo, tujielekeze katika wilaya ya Walungu ambako karibuni jamaa mia tano makumi tatu za wahami wa vita waliokimbia mapambano kati ya jeshi la AFC M23 na wapiganaji wa zalendo wanaishi bila msaada wote siku hizi katika vijiji vya mkoa ndogo wa Ibona wilayani Walungu. Wahami hao wanatokea pa Walungu Centre na wengine katika vijiji cha Gala na pia maeneo ya Mulamba na Buhale. Helen Bujiriri duru za mali zinajulisha kwamba wahami hao wanaoishi kupitia shughuli za kilimo, ufugo na uchuguzi ndogo ndogo wameacha mali yao sababu ya mapambano yaliyoripotiwa katika vijiji vyao. Kwa leo, zaendelea kusema duru zetu, hata jamaa za mapokezi zilizopokea wahami zinaishi katika hali ya ukosefu, hali inayoweza zorotesha hali ya kiutu katika eneo hiyo. Wamoja kati yao wanaorudi mara kwa mara vijijini mwao kwa kutafuta chakula wanatambua kwamba mimea pamoja na mali yao vimeshaibwa. Moja kati ya wazaliwa wa mahali akiwa pia kiongozi wa kamati husika na maendeleo katika mkoa ndogo wa Ibona wilayani Walungu, Vya Mungu Kabika Pierre anaofia kujitokeza kwa visa vya magonjwa kutokana na hali ya maisha wanaopitia wananchi hao. Huyu aomba shirika za kiutu pamoja na watu wenye nia nzuri kuajia kwa msaada wahami hao wanaopitia maisha magumu. Vya Mungu Kabika Pierre, idadi ya jamaa za wahami waliopokelewa pa hadi leo hii ni gani? Jamaa mia tano makumi tatu wenyewe walikimbia makwao, na hapa wanapokelewa na jamaa zingine, tunaita famili dake ambao wanawashughulikia namna ya malisho. Hizi jamaa zinaishi katika hali mbovu sana, chakula ni kidogo, na wameacha mashamba zao na kazi mbalimbali mbali za kutuma jamaa zao zipate kuishi. Kwa sasa jamaa ambazo zinawahudumia nazo zinakuwa katika hali nguvu kwenda malisho kwa wenyewe, wanakuwa na watoto saba, utaona wako sita, unaona ni jamaa kubwa, wanasogeleana nasogeleana sana na ile nayo inaweza leta magonjwa, lakini ngambo ya kukula ndiyo shida. Tunaweza omba kwa wale wenye kuwa na mioyo ya upendo, wanaweza kuangalia namna ya kuhudumia jamaa hizi, wala aa, maorganisation humanitaire washughulikia awa wakimbizi, wakiwahudumia inaweza kupunguza kwa magumu. Kabika Pierre anashukuru hivo hivo jamaa za mahali zinazoendelea kuonesha moyo wa ukarimu kwa kuwapokea wahami. Anazani kwamba kusitishwa kwa mapambano inaweza toa bahati kwa mazungumzo inayoendelea kati ya pande husika, padoa yote kwa ajili ya amani nchini DRC kwa jumla na wilayani walungu kwa upekee. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi, pasa pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba kiongozi wa timu ya FC Texas Anani Lunanga anadhani kwamba sio muhimu kuandaa siku hizi kipindi ya mashindano ya kandanda jimboni Kivu ya kusini kwa kipindi yake ya makumi ine na saba. Huyu anadhani kwamba hali ya usalama mdogo jimboni Kivu ya kusini siku hizi hairuhusu timu nyingi kushiriki kwenye mashindano yenyewe. Anani Lunanga awaomba viongozi wa ligi jimboni ya mpira wa miguu kusikiliza malalamiko ya timu zilizoomba kipindi hiyo iweze kuhairishwa. Ijulishwe kwamba timu nyingi za mpira wa miguu jimboni Kivu ya kusini zimesema kutokuwa tayari kwa kushiriki mashindano hayo ya kandanda ni kama vile timu ya FC Malwa ya Kamituga wilaya ni Mwenga, timu ya Tepe Mobale ya Kamituga, AS Kasmes ya Kamituga, Ose Sakana ya Kigulube, Munyago Akademi ya Uvira, FC Kalundu Sport ya Uvira, Tepe Kiliba Star ya Uvira, Uvira pamoja na Ose Mampingano ya Kitutu. La ziada hakuna, mpendwa wa msikilizaji wa redio Maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako, toleo la kwanza, kwa hii siku ya kwanza, tarehe 12 Mei mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Shukran zimfikie fundi mitambo wa nise ya Konko alinipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele la microphone kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa, baibai.