Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Salamu sikufikie popote ulipo, msikilizaji mpenzi, karibu kusikiliza habari zetu toka Redio Maendeleo. Tunayo mengi ila kwanza huu ni mtasari wa yale ambayo utayasikia katika habari hizi. Mtaa wa afya wa miti Muresa wilayani Kabare imekwisha kuorozesha visa makumi sita vya ugonjwa wa kipindupindu. Wengi kati ya wahanga watoka katika eneo la uchimbaji madini la Lomera mkoani Luhihi na watu wenye nia mbaya wanaendelea kuharibu mazingira, wanaharibu maskani ya wanyama, kisha kuuawa kwa viboko wasiopungua kumi bondeni Ruzizi. Mbuga ya kuhifadhi wanyama ya Kahuzi Biega yaonekana kushambuliwa na watu hao wanaoharibu mazingira bila zamiri hayo ni machache kati ya mengi tunayokuandalia katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Tunakusihi kubaki nasi hadi mwisho wa habari hizi. Karibu, kwa maelezo kamili. Tunaanza na habari hii ya kilio. Liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini anayehusika na mambo ya fedha chini ya uongozi wa AFM Gashinge Gashingira Juvenal amefariki kwa kifo cha ghafla hii siku ya kwanza tarehe 12 Mei mwaka huu wa 2025 hapa mjini Bukavu. Ndivyo imejulishwa katika tangazo ambalo limesainiwa na serikali ya jimbo hii siku ya kwanza. Katika tangazo hilo, serikali ya jimbo chini ya utawala wa AFC/M23 imetoa pole kwa wanamemba wote wa chama cha AFC/M23 na kwa jamala muhanga na kufahamisha kuwa mpango wa mazishi utajulishwa baadaye. Na pesa simu za mkononi pamoja na vitu vingi vya lazima kupelekwa, ndiyo matokeo ya shambulizi ambayo imeendeshwa na watu wenye kumiliki silaha na kuvaa sare za kiraia kwenye kituo ya afya Shilo inayopatikana katika kijiji Chibimbi mkoani Karongo panyangezi wilayani Walungu. Maelezo mengi yatolewa naye Alen Kabika duru za mahali zajulisha kwamba ilikuwa ni jioni ya siku ya Mungu tarehe 11 Mei, wakati watu hao wenye kumiliki silaha na kuvaa sare ya raia waliweza kujipenyeza kwenye kituo ya afya Shilo na kupora simu za mkononi, pesa pamoja na vifaa vingine vya lazima. Waganga wawili waliokutwa kwenye kituo hiyo ya afya waliweza kupigwa, kuporwa na kufungwa mikono na warugaruga hao kwenye duka ya dawa amejulisha Mungu Akonkwa wa, wa Bashizi Bernardin, akiwa mganga kwenye kituo hiyo ya afya. Dawa nyingi ziliweza kupelekwa pamoja na chandarua zilizoandaliwa kwa kutolewa kwa wakinamama wanaojiandaa kujifungua kwenye kituo hiyo ya afya. Akiwa pia muhanga Mungu Akonko Bashizi Bernardin anasikitika kutambua kwamba shambulizi hilo linajitokeza wakati huu wakaaji wa moja wa Karongo Nyangezi wanakuwa wakirudi katika vijiji vyao. Anaomba msaada wa dawa uweze kutolewa kwa kituo yake ya afya, pia usalama uweze kuboreshwa kwa faida ya watumishi kwenye kituo yake ya afya, pia kwa faida ya wakaaji wote wa mkoa wa Karongo Nyangezi. Mama huyu akiwa pia mtumishi kwenye kituo ya afya Shilo ya Nyangezi ashuhudia lililojitokeza. Ilikuwa vipande ya ma 19 mwe baliingia maternite fwye, mule balibeba matelefone za bagonjwa na zetu juu tulikuwa tunaziacha mule e, balibeba matelefone za banganga na bagonjwa, balibafunga makamba. Wa resepsion alikuwa tabase, balimupiga, bakabeba makuta yote ilikuwa mkese farmasi madawa bakabeba, bakatufungia mshambre, bakakia toka na wala balisha tabase batu sana. Sasa tulibakia na boga mkubwa, hatujue kama tutabakia hapa mwiye sekurite. Tunaomba kwa bakuwa basi baangalie kisi ya kutufanyizia sekurite ili tuendelee mukazi. Kisha kupora kwenye kituo ya afya Shilo, warugaruga hao wamejielekeza kwenye makao ya mabikira panyangezi, hapo pia wame simu za mkononi, pesa, gunia za unga pamoja na vitu vingi vya lazima kabla ya kukimbia na kujelekeza pasipojulikana. Imemalizia duru yetu. Shukrani Alekabika kwa ripoti hiyo. Habari zingine ni kwamba habari za uvumi zinaendelea kuzuia waganga kuhudumia wagonjwa na hata wagonjwa kufika kwenye hospitali kuu ya Mkongola wilayani Kabare kwa ajili ya matibabu. Habari hizi zinasema kwamba hospitali hiyo inashambuliwa mara kwa mara na wajambazi. Ndivyo amesema Emmanuel Bengehia akiwa kiongozi wa kamati ya maendeleo na amani, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe kumi na mbili Mei mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Katika mazungumzo hiyo Emmanuel Bengehya ameendelea kujulisha kwamba wakati huu waganga hawajielekezi tena hospitalini kwa kuhudumia wagonjwa na hata wagonjwa wengi wameamua kujielekeza kwenye waganga wa kienyeji ajili ya kupata matibabu. Kwa hiyo, Emmanuel Bengehya anaomba kwa watu wa eneo hiyo kuacha kutapanya habari za uongo na kuendelea kutumainia kituo yao ya afya. Emmanuel Bengehya anaeleza kwa sasa kuna usalama uh, kunaka hospitali kuya Mkongola na ndio kwa matu, naomba wakaaji na wagonjwa wote e, waachie roho o, tumboni na wasikwe na oga tena, sababu usalama iko kwetu na kwa wale wanganga wa fulani, fulani ambao hawafiki kwa kazi, sababu tumeisikia pia inasemeka mungini, tunawasi warudilie kazi, sababu wakuu viongozi wa sasa bado hawajasema kama wanganga wabaki nyumbani. Na ndio kwa maana tunaomba wafadhili wote wa, wa nchi ambao wanaweza kuwa Kubukavu na mahali pengine walete msaada ya madawa kwenye hospitali kuu ya Mkongola ili wagonjwa watunzwe vizuri. Kwa hiyo tunaomba, hapa Kabare kuna watu wengi ambao wanapenda kuenda kwa waganga ambao hawakusoma, ambao, ambao tunaita watradi pratisie. Tunawaomba wasikuwe na tunziwa maeneo huko, sababu maire de sante zetu zenye ziko mzoni de sante ya Kabare zina waganga ambao wanajua kazi hiyo. Ilikuwa sauti yake Emanuele Bengehia. Na visa makumi sita vya ugonjwa wa kipindupindu ndivyo vimekwisha kuorozeshwa ndani ya mtaa wa afya wa Miti Muresa wilayani Kabare. Vingi kati ya visa hivi vinatokea ndani ya mtaa wa afya wa Katana, zaidi kwenye eneo la uchimbaji madini la Lomera mkoani Luhihi. Hakikisho hiyo ni yake Serge Munyahu Chikuru akiwa mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Miti Muresa ambaye amehojiana na Radio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe 12 Mei mwaka 2025. Katika masemi yake, Serge Munyahu Chikuru ajulisha kwamba kuna vituo vya kutunza wagonjwa ambavyo vitawekwa hapa karibuni kwenye kituo cha Businde tunapatikana pakavumu, na pia anaalika wakaaji pamoja na wahimizaji kujiweka pamoja kwa ajili ya kupiganisha ugonjwa wa kipindupindu. Serge Munyahu Chikuru anaeleza. Tunakuwa na wagonjwa ambao wamegonjwa malali ya cholera, na nitangia semaine 17 ya mwaka huu ndio tuliweza kuanregistre maka za cholera, na kwa sasa tuko na wagonjwa ku centre de traitement ya cholera hapa pakavumu, na tumekwisha kuanregistre 60 ka ya cholera. Majorité eli maka zimetokea muzon sante ya Katana ambao deja walikuwa resa tumekuwa ndani ya epidemie ya kolera. Neno ya kuwambia population ni ombi ya kuwambia kama tusaidiane mkono mkononi, wa rele communautaire, wa leader religieux, wa leader communautaire via surveillance pour renforcer surveillance ya base communautaire ku renforcer mobilization communautaire kusudi tupiganishe hii magonjwa ya kolera. Kunakuwa geste geste kidogo sana, meya muhimu kuhusu hii kolera ni kutumia maji yenye kuwa safi na Wakati tunakutana maji ni kuwa sio kuwa nzuri, tuifiltre tuifiltre hiyo maji kusudi tukunywe maji ni kuwa safi. Ilikuwa sauti yake Serge Munyahu Chikuru, akiwa mganga mkuu wa mtaa wa afya wa miti Muresa. Kwa ukumbusho, chumba jimboni husika na afya kupitia mhusika na habari kwenye ofisi ya chumba hiyo imetoa mwito kwa watu wenye kushikwa na kipindupindu kujitunzisha kunako hospitali za karibu ili wasisambaze ugonjwa huo mahali pengine. Mpendwa msikilizaji Radio Maendeleo, unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, ni habari zingine. Redio Maendeleo, duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org mvua zenye kusindikizwa na upepo mkali zimepeleka paa za ofisi na sehemu moja ya parokia Sainte Maria mwenga katika sheferia Basile weekend inayomalizika. Habari imetolewa nayo jumuiya ya shirika la raia wilayani Mwenga. Wakati wa mahojiano na redio Maendeleo, Ilere Isombia akiwa kiongozi wa kituo hiyo amejulisha kwamba zaidi ya hiyo mimea imeharibiwa pia katika shamba za wakaaji. Huyu anawaomba watu wenye nia nzuri pamoja na shirika za kiutu kuwatolea msaada wananchi hao wanaopitia maisha magumu. Ile Rais Zambia anaeleza mvua kali ambayo ilikuwa tayari na mpepeo mkali pia imeacha kurusha manjanja ambayo inapatikana kwenye maofisi, kwenye parokia na ambayo pia imegusa kidogo kwenye nyumba ambao wapadri walikaa. Tulipenda kuonesha ile yote, na hii mambo haikuacha kabisa mapadri kula na amani katika matokeo ya mvua ambayo imefikia. Tulipenda kualika watu wame mwema, walete mchango wao, mchango wa vitu, wa pesa, manjanja, misumari, akisaaa namna gani hiyo maofisi inaweza tena kutengenezwa vizuri zaidi ya ili. Tulipenda kualika parokia kuangalia namna gani ya kuongezea kupandaji wa miti kwenye parokia kuangalia kisihii miti inaweza kusaidia kwa kupunguza nguvu za mpepeo. Tupande miti katika nafasi ambazo zinakuwa bila miti, kuangalia namna gani tunaweza kupunguza maafa ambayo yanatokea kupitia dhidi ya upepo mkali, kusudi tena tusifikie kwa mambo kama na haya ambayo tunaendelea kuona. Ijulishwe kwamba nyumba zingine zimebomoka wakati wa ajali hiyo katika vijiji vya Kalole mkoani Bamulinda katika sheferia wa Muzimu, ilinda katika mkoa wa Bamunda Busawa, katika mkoa wa Bizabigulu pia Babulinzi ya kwanza na ya pili, na ndani ya kijiji Mkingi katika mkoa wa Babulinzi pia kijiji Tusewa katika mkoa wa Bawanda. Shirika la raia husika na mazingira inalaumu kuharibiwa kwa msitu yenye kukingwa jimboni Kivu Kusini kama vile mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega ama Penkabe na pia bondeni Ruzizi. Shirika hiyo imesema hivi wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni wa msitu na wanyama zinazokuwa katika hatari ya kutoweka ambayo imesherekewa tarehe kumi na moja Mei mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Wakati huu kiongozi wa shirika la raia husika na mazingira, Josue Aruna alikumbusha kwamba mwezi wa pili viboko kumi na mbili vimeuawa ndani ya bonde ya Mto Ruzizi na watu wa mahali ambayo amelaumu huyu, amesema kutoelewa namna gani vitendo hivi vinaendelea kujitokeza ijapokuwa sheria imekataza na kupana malipizi kwa watu wanaoendesha vitendo hivyo vya kuharibu mazingira. Anapana mfano wa mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega ama Penkabe ambayo imegeuzwa kuwa shamba la kukata miti. Josue Aruna anaomba viongozi kupana malipizi kwa watu wanaoendelea kutenda vitendo hivyo vya kuharibu mazingira. Tumsikilize. Demarshe ambayo tuko nayo ni kuambia baautorite yetu kesaswa ngamb ya plen kesaswa kumkavu kuotea Kauzi Biega bajiimplike sawasawa na sheria ya nchi, sawasawa na hiyo sheria ya miungano ya kimataifa ambayo ni makonvensio ambayo ichi li sahihi kusudi batusaidie kuarete hemoraji ya biodiversite. Kauzi Biega ina faida kubwa sana kwa maisha yetu na kwa maisha ya kesho na uchumi wa maziwa makuu na hii Ruzizi viboko ambayo inapatikana ndani yake ni viboko ambayo ina- inakuwa kwa mipaka ya mainchi ma, matatu. Ni sheti tuheshimishe hiyo biodiversite, na hainge ilikuwa vizuri kuendelea kuviua sababu ni hmm, utajiri wetu wa pamoja ambao tunaendelea kuwamaliza ni sauti yake Josue Aruna akiwa kiongozi wa shirika la raia husika na mazingira. Na tujielekeze pa Uvira, tuseme ya kwamba walimu wa eneo la maadibisho la Sud Kivu ya pili wanaolipiwa kupitia shirika Caritas wanaandaa kuendesha maandamano ya kukaa chini siku ya tatu tarehe kumi na nne Mei kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano kwa ajili ya kudai mshahara wao wa miezi mitatu. Ndivyo wamekusudia katika kikao walioendesha kwenye shule la msingi Action kusaidia weekend iliyopita. Irenge Batachoka akiwa mwenyekiti wa watetezi wa walimu katika eneo la maadhibisho la Sud Kivu ya pili amesema ya kwamba wataendesha maandamano ya kukaa chini ajili ya kudai mishahara yao. Tumsikilize, mbasemi yake imerikodiwa na mwandishi wetu wa habari bondeni Ruzizi Wendo Jowe. Tulikutanana katika shule la action kusaidia na walimu walisema ya kuwa hawawezi kubali kabisa kupoteza mishahara yao kwa hivyo liamua siku ya tatu tariki kumi na nne ya mwezi wa tano mwaka huu wataandamana pale kwenye shirika la Karitas kusudi wadai miezi mitatu ambayo Karitas haijawalipa. Karitas tayari imepewa mishahara ya walimu na serikali, na Karitas haina tena sababu lolote lile la kutokulipa walimu mishahara yao. Walimu ambao wanahusika ni walimu wa teritori ya Fizi, walimu wa Plene de la Ruzizi, walimu wa Mwaye, Hopla, Tuduvira wa Bujumbura hata na uwalimu wa moja wa moja wa hapa ile ya Uvira. Na katika pesa hizo munakuwa pia frais de fonctionnement ya Michael na maprime de gratuite za walimu wa msingi wa shule za kiserikali. Na tukiendelea kuzungumzia elimu, tuseme kwamba mainspekta wa elimu tawi ya jimbo la Kivu ya Kusini na jimbo la Kivu ya Kaskazini wanaomba kwa serikali ya nchi kuweka pesa za kuwahudumia kwa ajili ya kuendesha mtihani wa kiserikali hapa karibuni, pamoja na mitihani zingine zina nazoandaliwa katika majimbo hayo tukitaja jimbo la Kivu ya Kusini na jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ndivyo wamejulisha katika kibarua chao ambacho wamesahini pamoja na kuomba malipo hiyo iweze kuwekwa tayari. Katika kibarua hicho, wanaomba kabla mtihani huo uweze kuendeshwa, malipo ajili ya kuhudumia mainspekta watakaoendesha mtihani hiyo iwe imetayarishwa. Maendeleo. Mwisho wa habari zetu toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake anisea Konkwa, shukrani kwako, pia msikilizaji, popote ulipokuwa ukitufuata. Ulikuwa nani? Samuel Habamungu kwa usomi wa taarifa hii ya habari. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri. Baibai.