Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini ni yetu ni kwamba mupo salama salamini, wapendwa sikilizaji wa, wa redio Maendeleo. Ifatayo ni taarifa habari toka idha ya kiswahili ya redio maendeleo tolola. Kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehi kumi na kenda Mei mwaka elfu mbili ishirini na tano. Kwanza muktasari wa habari. Kwenye muktasari wa habari, katibu mkuu wa muungano wa mapadri nchini Congo, Senko Donatien shule aomba matatizo yenye kuwakabili wakongomani yazingatiwe pia kwa ajili ya amani nchini Kongo ya Kidemokrasia, huku akisifu pia mazungumzo ya amani yenye kuendelea Padoa, pia Marekani na mkadirishaji aliyetajwa na Umoja wa Afrika kwa ajili ya amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, Fornya Simbe ameandaa kikao maalum mjini Lome nchini Togo juma inayokwisha kwa lengo ya kufikiria suluhisho yenye kudumu kwa ajili ya amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wa Kianise ya Konkwa. Karibu pia tegeni sikio taarifa hii ya habari. karibu kupokea maelezo kamili liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini Gishingi Gasingira Juvenal aliyefariki siku ya kwanza tarehe tano Mei mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano atazikwa hii siku ya kwanza tarehe kumi na kenda Mei mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano hapa mjini Bukavu. Ratiba yajulisha kwamba mazishi ni pasaa saba unusu kwenye makaburi ya kilometre 4 pa braseri ni katika mtaa wa Bagira. Mbele ya hapo kuna pangwa misa kwenye Malikia wa Amani katika mtaa wa Ibanda pasa nne unusu asubuhi. Ikumbushwe kwamba Gishinge Gasingira Juvenal alikuwa liwali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini husika na mambo ya uchumi pia maendeleo. Tumejulishwa na tangazo iliyowekwa hadharani, mwili bila uhai wa kijana mvulana Aliyekadiriwa kuwa na miaka kenda ya kuzaliwa umekutwa katika mto Ruzizi siku ya Mungu tarehe 18 Mei mwaka wa 2025 saa tano za mchana. Muhanga aliyejulikana kwa jina la Crispin Tambwe na jamaa yake inaishi pakaza roho kwenye Avenue Chisheke, ikiwa kwenye Katapanzi katika mtaa wa Ibanda. Kiongozi makamu wa Katapanzi Christophe Itongwa anaitaja duru karibu na jamaa za Muhanga, ajulisha kwamba mtoto huyu ameunduka nyumbani tangu siku ya tano, tarehe 16 Mei na kujielekeza pasipojulikana. Jamaa imeanza hapo juhudi za kuweza kumtafuta hadi kupata mavazi yake kando ya mto Ruzizi. Mwili wake bila uhai umegunduliwa siku ya Mungu jana kwenye mto Ruzizi na kuzikwa siku hiyo ya Mungu. Kiongozi makamu wa kata Panzi, Christophe Itongwa aomba wakaji wa eneo hilo kuwa waangalifu zaidi na kuwakataza watoto kuchezea kando ya mto Ruzizi. Kiongozi huyu akumbusha kwamba visa vingi vya watu kuzama zaidi watoto kwenye e, mto Ruzizi vinaripotiwa kwenye kata Panzi mtani Ibanda zaidi wakati wa kipwa na karibuni. Visa tano vya kujikatia sheria vimekwisha ripotiwa katika eneo mbalimbali za wilaya ya Kabare tangu kuanza kwa mwezi huu wa tano mwaka wa 2025. Visa hivyo vinatekelezwa na watu wenye asira kali zidi ya watu wanaozaniwa kuwa jambazi wanaoshutumiwa vitendo vingi kama vile wizi, shambulizi dhidi ya nyumba za wakaaji na kadhalika, kulingana na jumuiya ya shirika la raia tawi ndogo ya Kagabi wilayani Kabari inayotoa habari, kisa ya hivi karibuni imejitokeza usiku wa siku ya tano kuchia siku ya sita tarehe kumi na saba Mei, wakati kijana mmoja aliweza kuuawa na wakaaji wenye hasira kali pa Kagabi akizaniwa kuwa miongoni mwa watu walioshambulia makao ya mabikira pachanya juma inayokwisha. Jumuiya ya shirika la raia tawi ndugu ya Kagabi wilayani Kabare inakuwa ikilaumu vitendo hivyo vya kujikatia sheria na kuomba wakaaji kuwa angalifu na kuwapeleka wakati wowote wanaozaniwa kuwa jambazi mbele ya wakuu viongozi. Moizi Biringanine aeleza kwa sauti kubwa sana ambako tunakia kudenonse situ zima atake nokturne na za mchana zeziko nakuwa orkestre na watu wenye kumiliki silaha, ambako wanaendelea kwa kuinsekurize populasion yetu ya kabari kwa ujumla, tukitaja groupema za bugore miti na kagabi kaya hapa nyuma nyuma. Wa mwizi walikuya musiku wa kwa mkia siku ya sita tariki kumi na saba mwezi ya tano mwaka huu, ambako waseeweni kupatikana kwenye chanya walikuwa atake na wale wa buro resma wakaalerte population na population ikalamuka, ikapiga masirimbi, ikawakimbiza mbali sana. Njo moya akakamatiwa population, kwa asira ikammalizia maisha. Njo tunaendelea kwa kuambia wakaaji antuka wakuwe ini kwa kupiganisha ile insekurite, si tu kwa kujibia na alerte za wakaaji, wakati ambako tunashambuliwa mezosi, tunawaambia wajikazi waangalie namna na gani ya Yani, Moiz Biringa Nine ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia pakagabi katika wilaya ya Kabare. Kama ndio kwanza na unajiunga nasi mpendwa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, umefanya vema. Tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, ikiwa shida zinazowakabili wa wakongomani hazizingatiwe kwenye majadiliano ya amani ya yanayoandaliwa hapa na pale, kundi zenye kumiliki silaha zitaendelea kuundwa kila leo na kuzidisha usalama mdogo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo ametamka katibu mkuu wa muungano wa mapadri nchini Kongo, Senku Donatien Shole, wakati wa kikao aliyoandaa mjini Kinshasa juma inayokwisha. Huyu anadhani kwamba mahitaji kamili ya wakongomani hayazingatiwe kwenye majadiliano ya amani yanayoendelea pa Doha pia nchini Marekani, na ndiyo kwa maana Sinkuu pamoja na kanisa la Kristo nchini Kongo ACC zinajitahidi kila leo kwa kutafutia njia inayoweza kuleta amani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na juhudi zaendelea kufanyika hapa na pale kwa ajili ya amani yenye kudumu mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Kwa hiyo rais wa Togo Faure Gnassingbe aliyetajwa kuwa mkadirishaji kuhusu mgogoro mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia amekutanisha weekend inayokwisha mjini Lome katika nchi ya Togo wakadirishaji wa sadek waliotajwa kwa kutafuta suluhisho zenye kudumu kwa usalama mdogo unaoripotiwa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Mkutano huo umeandaliwa kwa kuunga mkono jitihada za Umoja wa Afrika kwa kutafuta suluhisho kwa shida ya usalama mdogo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Marais wastaafu wengi walioshiriki kwenye kikao wamesema kuunga mkono jitihada zote zinazoendelea kwa ajili ya amani. Rais Fornya Simbe aliyemgomboa Joao Lourenco ameshukuru pande zote husika zinazounga mkono jitihada zinazofanyika kwa ajili ya amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya katika kanda la Maziwa Makuu, Johan Borgstam, aliyewasili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku zilizopita, kabla ya kujielekeza nchini Rwanda, amesema kuleta mchango wake pia kwa yote inayoendelea kwa kufikilia amani yenye kudumu mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Naye mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive aomba waziri wa taifa husikae na uchuruzi wa nje kudhidisha utetezi kwa ngazi zote ili biashara toka nchini DRC viweze kununuliwa na kuuzishwa nje ya nchi kama inavyokuwa kwa biashara toka ugenini humo nchini hii. Ni kwa lengo ya kutolea thamani bidhaa inayotengenezwa nyumbani na kuwaunga mkono pia wafanyabiashara kwa faida ya Wakongomani. Ndivyo amejulisha wakati aliweza kuhutubia wanabunge kwenye ofisi ya bunge ya taifa mjini Kinshasa juma inayokwisha. Katika hotuba yake, mwanabunge wa taifa Olive Mdekeriza anataka kuona wafanyabiashara wanarahisishiwa pia namna ya kuvusha biashara yao mipakani bila tatizo yoyote na watu wenye umri wa miaka zaidi ya makumi ine ya kuzaliwa wenye shida ya shinikizo ya damu ama hipertension kwa lugha ya Kimombo. Pia wagonjwa wanakuwa na magonjwa sugu wanaombwa kujielekeza hospitalini mara kwa mara kwa kufanyiwa vipimo, sababu wanakuwa katika hatari ya kushikwa na magonjwa hayo wakati wowote. Kujielekeza kwao hospitalini mbele ya wakati inaweza saidia waganga kugundua magonjwa inayoweza kuwashambulia mengi pamoja na wawe Mapendo Linda. Ndivyo amejulisha Daktari Joseph Baraka wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha ugonjwa huo. Kwake yeye, kunakuwa mambo mbalimbali ambayo inaweza kupelekea mtu kupatwa na ugonjwa wa tension, ni kama vile ikiwa ndani ya jamaa kuna wale ambao wamepatwa na ugonjwa huo, kuvuta tumbako, uzee na kujitunza mwenyewe. Anasema ya kwamba kutokula vizuri nayo pia inaweza kupelekea mtu kupatwa na ugonjwa huo. Tumsikilize. Shauri letu kwa watu wote ni kujua kama kila mtu anapaswa kujichunga, akuwe mgonjwa asikuwe mgonjwa. Kwa wale ambao hawayakuwa wagonjwa, shauri kuu ni kusema kama wakishaeneza miaka makumi nne na zaidi wanapashwa kujikaza kumwona mganga au kumuita mganga ili yapate kuangalia tansion arterieli yabo inaendelea. Aye, ni heri kujua mbele kama inaweza enda kuhipertension, ili ianze tunziwa mbele, sababu watu wengi tunawaona wanakuja kutunzwa nyuma sana, wanakuja na makomplikasion na dalili mbaya la shindikizo kuu ya, ya damu. Zio, wakati zinafika ndio watu wanaanza kuya kukumna munganga. Tumesema kama haina mbiombio mbio, ni magonjwa ambayo haina sai saisai matukio, lakini ingisha gawuya njoo inakuywa na matukio na watu wanakuya na ilisha gawia tumesema kama dawa zimwazimwa watu wanatumia zinaleta hiyo magonjwa. Kumbe ni heri watu wasijipe madawa kiolela, sababu zinaleta ni mafacteur de risque, zimwazimwa sawa gisi ma estrogene ma ma, ma antiinflamatoire non steroidien na zingine madawa mbalimbali zi watu wanatumia. Tunasema kama watu wanapaswa jikaza, usiku osikukuwa unatumika u, usibakie mlegevu, usibakie chini, unekala kila saa televizioni kisha television kulala, kisha television afwa. Wakati uko unatembea na gari na ingine, mwili haitumike. Ni heri mwili itumike, ni heri kufanya exercice physique, kula usi vizuri, usikule de sorte que unadipakiza mingi, lakini aukontrole mapore zako utakuwa unakamata pua. Joseph Baraka anafasiria ya kwamba kuna aina mbili ya hypertension ni kama vile hypertension arterielle essentielle na hiyo hypertension arterielle secondaire, inayohusu hypertension sekondaire niyo ambayo inatokana na magonjwa mengine kama vile magonjwa ya fiko, magonjwa ya moyo, na pia inaweza kutokana na kuchukua dawa kiolela. Inayohusu hypertension arterielle essentielle amesema ya kwamba ni hiyo ambayo watu wengi wanapatwa siku hizi na bado chanzo kamilifu kujulikana. Daktari anaomba wakaaji wote wa jimbo ya Kivu Kusini kuwa na tabia ya kufanya mazoezi na pia kuweza kukula chakula ambayo inaeneza mitindo yote. Sikukuu hiyo imesherekewa chini ya mada inabidi mara kwa mara kufanya vipimo kuhusu ugonjwa wa tension. Shukrani Mapendo Linda kwa ripoti hiyo. Na tumetoka kujulishwa sasa hivi kwamba karibuni nyumba kumi zaidi za kuendeshea shughuli za uchuruzi ziliweza kuteketea kwa moto usiku wa siku ya sita kuchia jana, siku ya Mungu tarehe 18 Mei mwaka wa 2025 pa miti, sio mbali na ofisi ya mkoa wa miti wilayani Kabari. Washuhuda wa tukio wajulisha kwamba ilikuwa ni usiku wa manane wakati moto uliweza kujitokeza na kuteketeza nyumba Eh, hizo moto huo uliweza hata kugusa nguzo na singa zenye kupeleka moto wa umeme SNEL, hali iliyopelekea wakaji wa Mudaka kubaki katika giza. Hadi sasa hakuna mtu aliyepoteza maisha wakati wa ajali hiyo, amejulisha mwandishi wetu wa habari Pamiti, Jean-Claude Bisimwa anayetutolea habari na wakaji wa vijiji Chishashu na Kahinga katika mkoa wa Karongo Panyangezi wilayani Walungu wanakuwa katika hatari ya kupatwa na magonjwa yanayoweza kusababishwa na maji machafu katika eneo zao. Yote ni sababu ya ukosefu wa bomba za maji pamoja na visima na kuzeeka kuwa visima vinavyotumiwa siku hizi na wakaji kwa kupata maji safi, ndivyo limejulisha shirika la raia husika na mazingira Panyangezi wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo weekend inayokwisha. Kituo hiyo yajulisha kwamba kwa kukosewa na maji safi, wakaaji wa moja zaidi wa mama na watoto binti wanatembea mwendo wa kilometa karibuni tatu kwa kupata maji safi. Wakaaji wengine wanatumia maji toka visima vyenye kuzeeka na wengine maji ya mito, yaendelea kujulisha duru yetu. Kutokana na hali hiyo, shirika la raia husika na mazingira panyangezi la sema kufia kujitokeza kwa magonjwa katika vijiji hivyo, ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Kiongozi wa shirika la raia usika na mazingira ya Panyangezi, Xavier Mashauri Masirika, aomba kwa watu wenye nia nzuri pamoja na shirika za kiutu kuwajia kwa msaada wa kaaji yao kwa kuwajengea bomba za maji kwa kuwaepusha na magonjwa zaidi, wakati huu ambao ugonjwa gonjwa wa kipindupindu unaripotiwa katika eneo nyingi za Jimbo la Kivu ya Kusini. Ameujiwa kwa njia ya simu. Kwa leo anakuwa akishota kunako bomba za maji ambazo zimekuwa tayari zimekwisha kuharibika na nau zinakua mbali sana na nyumba za watu ambamo watu wanakuwa wakiishi. Watu wanakuwa wakienda kutafuta maji kunako kilometa zaidi ya tatu, katika siku hizi ambamo usalama mdogo unakuwa ukiripotiwa maeneo haya ya Nyangezi. Watu kabisa wanakuwa wakisumbuka wa maeneo hayo ya Chishashu na Kahinga kwa kupata maji. Sasa kwa watu wa nia nzuri na wafadhili, ni kuweza kuwaita kuweza kusaidia wakaaji wale kwa kuweza kuwatengenezea mabomba ambazo wanakuwa wakitumia kwa leo, na zaidi sana kuweza kuangalia namna gani wanaweza kupatia hizo vijiji mbili maji kutoka Mazigiro, sababu wakifanya maetude inawezekana wanaweza kufaidia maji hiyo, na inaweza kuwa ikisaidia watu kuwaepusha na magonjwa ya kupitia maji machafu. Kusavye mashauri masirika, nazani kwamba wakaaji hao wanaweza pia faidia na maji toka mradi Mazigiro, sababu vijiji hivyo vinapatikana kando kando nafasi maji hayo yamechukuliwa. Ijulishe kwamba vijiji Chishashu na Kahinga vinapatikana moja kwa moja kwenye umbali wa vilometa tatu pia saba na senta ya biashara ya Munya, vikiundwa na zaidi ya jamaa mia sita Imemalizia shirika la raia husika na mazingira ripoti yake expedi kialu. na kabla ya kugubika taarifa ya habari, tujulishe ya kwamba muungano ATDC unakusudia kufanya kazi za pamoja, ama salungu kwenye barabara ya taifa nambari mbili bukavu lungu Mwinga katika mazungumzo na redio Maendeleo weekend inaokwisha, mratibu wa muungano huo Gerard Mulalu amejulisha kwamba kwa leo inakuwa vigumu kwa gari kutoka hapa mjini Bukavu na kufika katika wilaya ya Mwenga na kurudi mjini Bukavu baada ya miezi tatu. Huyo afahamisha kwamba hali hiyo inasababishwa na kuharibika zaidi kwa barabara hiyo kwenye nafasi nyingi. Wanamemba wa muungano huo wanakuwa wakitoa wa mwito kwa wote wanaofanya uchukuzi kwenye barabara hiyo na watu wengine wenye nzuri kuweza kuwasiliana na muungano ATDC zitakazo jiunga pamoja kwa ajili ya kazi hizo ili uchukuzi uweze kurahisishwa kwenye barabara hiyo. Zaidi, wakati wa kipwa Gerard Mulalu aeleza kazi ambayo tunatamani kuifanya wakati wa kipwa ni kusema kwamba tunapenda tufunike zile shimo kubwa kubwa. Kuna shimo kubwa yenye nasumbua watu sana pa kibanda kibumba na mahali pengine. Sasa tulipenda, kwa hiyo wakati wa kipwa, sababu mvua ni nyingi katika mtaa wa Mwenga, mvua inanyesha sana, na ni katika mtaa wa Mwenga ambapo hiyo barabara namba mbili inaharibika sana. Sasa tungelipenda hapa, wakati wa kipwa, mvua itapunguka, tuweze kutia nguvu pamoja wale wote na gari kubwa ndogo wafike kwenye ofisi yetu Route Duvira kwa gisi ya kuweza kupata mafasirio zaidi, ili wakati mvua itapunguka pa mwezi wa sita wa saba, tuweze kujikaza kutia nguvu pamoja kwa kuangalia namna gani kupunguza zile mashimo ambazo zinasumbua watu, gari zinaharibika, zinafanya aksida mingi, mabei na panda ya vitu kule Kamituga, Mwenga na kitutu kituto suite sut hadi hapo, mpendwa wa msikilizaji, sina la ziada. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 19 Mei mwaka wa 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo anisea konkwa alinipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org na utakia mwanzo nje Maya Juma bye bye