Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendwa wa msikilizaji wa Radio Maendeleo na kutakia kila la heri. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Nyumba zinaendelea kubomoka Pamboko na Lusenga eneo ya Tanganyika tarafani Fizi. Tangu mwanzo wa mwaka huu, zaidi ya nyumba elfu makumi mbili zimeshabomolewa kutokana na maji ya ziwa Tanganyika. Uharibifu unaendelea kuripotiwa ndani ya mbuga la wanyama la Kahuzi Biega, miti inaendelea kukatwa kiolela na sehemu zingine za mbuga hiyo zinavamiwa na watu wenye kumiliki silaha. Ikiwa hakuna kinachofanyika na wakuu viongozi mbuga hiyo, inaweza kubaki tupu hadi kupotea. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani, naye Anise ya Kongwa. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utkope sikio, zaidi ya wahami elfu tatu mia sita wanaokimbia mapambano kati ya wapiganaji wazalendo na jeshi wa AFC M23 wanaishi bila msaada wowote siku hizi katika vijiji vingi vya wilaya ya Kalehe na Kabare. Hawa wanatokea katika vijiji Bushaku, Katasomwa, Kitembebwe, Bushenge, Shenge na Nyawaronga. Ndivyo imejulisha kamati ya wahami wilayani Kabare wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo kuhusu wilaya ya kabare kwa mfano hususan katika mkoa wa Bugobe na Irambi Katana, kajulisha kamati hiyo, wahami hao wanaishi katika vijiji Kalangane, ambako kunakuwa wahami mia saba themanini na moja wahami mia tano na moja kwenye kijiji Nuru, mia sita makumi kenda na kenda kwenye kijiji Mugeri, mia tatu na moja pa Mabingu, mia nane makumi nane na mbili kwenye kijiji Kajuchu, mia tatu na tisa kwenye kijiji Kahungu, na mia mbili ishirini na saba kwenye kijiji Home. Mesha yake meshe akiwa kiongozi wa kamati ya wahami pakabari, aomba msaada utolewe kwa wananchi hao vakimbizi venye vanakuya mfululizo. hii neno yenye inaweza sema ni kutufikishia huko ngazi za yulu kusudi nao vapate msaada saa vili vali. Vengine venye aidese alipatia msaada vakimbizi kutoka bushako katasoma na chitendebwa, pamoja na vakutoka kahungu kabushwa na mavingu vote vanakimbilia mgeri mwanda na nyawaronga kajuju, nao vatusaidie tena saa vili wale Desi alikuwa kwenda kutusaidia kusudi wapate wapate chakula. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, zaidi ya nyumba elfu makumi mbili ndizo zimeshabomoka tangu mwanzo wa huu mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kwenye eneo kati ya Mboko na Lusenda katika sekta ya Tanganyika wilayani Fizi. Nyumba hizo zimebomolewa na maji toka ziwa Tanganyika inayoongezeka kila leo, kutokana pia na maji ya mvua zinazoonyesha kwa wingi katika eneo hilo. Ndivyo amejulisha kalia Antoine akiwa kiongozi husika na mambo ya kiutu katika sekta ya Tanganyika wilayani Fizi katika mazungumzo na Redio Maendeleo alekabika vipi na habari hii. Hali hiyo, kama vile imejulisha duru yetu, imepelekea hali ya kiutu kuwa ngumu katika eneo hiyo. Kwa leo, zaidi ya jamaa tatu ama nne zinaishi katika nyumba moja katika hali mbovu. Kaliata Antoine akisifu jukumu na kazi zenye kutekelezwa na shirika za kiutu, anakuwa akikumbusha kwamba walioathirika na ajali hiyo wanakumbwa pia na shida ya ukosefu wa makao matibabu, chakula, na hata maji safi. Zaidi ya nyumba zilizobomoka, nafasi nyingi kwenye barabara ya taifa nambari tano Bukavu Uvira Fizi zimevamiwa pia na maji toka ziwa Tanganyika, hali inayopelekea sehemu kubwa ya barabara kuvamiwa na maji toka ziwa Tanganyika. Kutokana na shida hiyo, inakuwa vigumu kwa gari kutambuka kwenye eneo hizo kutokana na kuongezeka kwa maji toka ziwa Tanganyika. Kwa sasa, watu wengi wa mahali wanakuwa wakitumia mitumbu ya mbao kwa kuvuka kwenye ziwa Tanganyika, hali inayoweza pia kupelekea watu kuzama pamoja na biashara yao. nafasi hapo kwenye sekta Tanganyika zaidi katika mtaa wa Mboko, pia kwenye barabara inayopelekea katika mji wa Baraka, bei ya bidhaa mbalimbali imepandishwa hadi leo. Kaliata Antoine aeleza tangia mwezi wa kwanza mwaka huu wa 2025 mvua zilizonyesha nyingi zilisababisha tena Tanganyika kupanda zaidi na kubomoa manyumba hata barabara nambari tano kwa sasa yote imeenda na maji. Sehemu hizo zinasababisha magari kutokupita, bidhaa kutoka Uvira kufika hapa Mboko bei imepanda kwa sababu gari hizi ndogo ndogo hazipiti kwa sasa. Kwenye miji tofauti kuanzia Makobola mpaka Lusenda zaidi ya nyumba elfu ishirini zote zimekwenda na maji. Watu hali sio nzuri, za watu wamepoteza makazi yao, utakuta nyumba moja inalala familia tatu, na hivyo inaleta msongamano zaidi sana, na kufuatia hata biashara vitu vimepanda bei na mpaka kwa sasa raia inaendelea kulalama sana kwenye serikali ili waangalie nini ya kufanya. E, ikumbukwe kuwa tena visa kutoka Bukavu aviingie hapa ndani ya sekta ya Tanganyika na mji wetu wa Baraka kwa kufuatia vita ambavyo vinaenda kusonga. Ijulishwe kwamba eneo nyingi kwenye barabara ya taifa nambari tano Uvira Fizi zimevamiwa na maji toka ziwa Tanganyika ni kama vile Luanga na Nglula Kashekeshi na hata Munene kwenye nafasi hizo inabidi siku nane ili gari iweze kutambuka nafasi hiyo inayokuwa hatari siku hizi zaidi kwa madereva. Imemalizia duru yetu, shukrani kwako ala Kabika. Mizozo ya udongo yaendelea kuongezeka kila leo mjini Bukavu. Hali hiyo inapelekea watu wenye kuvamia viwanja na nyumba kupitia vitendo vya usahawishi kutokana na hali ya sasa. Hali hiyo inaleta mizozo kati ya watu wengi, hata kama liwali wa Kivu Kusini chini ya ya AFC 23 amesimamisha shughuli za ujenzi hadi pale viongozi watakapoamuru wa upya. Zaidi ya hiyo, viwanja pamoja na nyumba nyingi zilizozaniwa kuwa za serikali zinamilikiwa kwa leo na watu binafsi, hali inayochanganyisha wakaaji. Wadadisi wa mambo wanaomba kwa viongozi kujitokeza kwa haraka na kukinga zaidi mali ya serikali. Moja wao Jules Magene aeleza: naona kwa hizi wakati watu wanakuwa wakijenga kiolela, kwa yale yote ma parcel na ma maison hata za leta zenye zi zilikuwa zinakuwa na ma problem wakati zenye zi zilipita ku gouvernement passe. Uh, sisi kama vile shirika la raia ba acteur social naita uh, wa nouvelle viongozi wetu wenye tuko nao uh, wa M23 de AFC 23 kutumika kwa ile question watu wasiprofite fahami ya maparcele ya ya leta inaomba wachunguzi zaidi, na wale wote wenye waliweza kuspolie maparsele iwezi kurudia kumikono yao, kwa sababu walikuya kuongoza akuya wa juu ya kufanya vitu vyenye haiwezekana. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi-Biega na kando kando yake inatumiwa na watu wanaokata miti kiolela tangu sehemu za wilaya Kabare hadi sehemu za Kalehe. Wakaaji pia viongozi wa moja ambao wanatoa habari kwenye redio Maendeleo wanasema kuwa hali hiyo imeanza kumepita angalau mwezi moja. Miriam Mufano anaeleza wakaaji wa moja wa mikoa za Mudaka, miti Bugore na Bugori na Irambi Katana wilayani Kabare na wengine toka wilayani Kalehe wanajulisha ya kwamba ni mamia ya wakaji ndio wanajiruhusu kuharibu mbuga hiyo kwa kukata miti kiolela, na sehemu zingine zinamilikiwa na makundi ya watu wenye silaha wanaotoa ruhusa kisha kupewa kiasi cha pesa, tukiamini duru zetu miti zinazokatwa ndani ya mbuga la wanyama la Kauzibiega zinatumiwa kwa kuranda mbao au tena kwa kutengeneza makaa ambavyo vinaonekana siku hizi kwenye soko zimoja za mahali, na zingine zinapelekwa mjini Bukavu au kuvuka ndani ya ziwa Kivu hadi eneo zingine katika siku za usoni. Kiongozi wa mkoa wa miti Cherimwami Mambe alitoa tahadhari kwa wakaaji kuhusu uharibifu wa mbuga hiyo, na watetezi wa haki za binadamu wanaendelea kulaumu kwa hapa karibuni, huenda mbuga hiyo itabaki mtupu bila miti ikiwa hakuna hatua za ulinzi zinazochukuliwa na wakati huu, wakaji wa jimbo ya Kivu Kusini wanaalikwa kukinga mazingira na hivi kukinga pia nyuki. Ndivyo wamesema kiongozi wa muungano Monde Dabey Jemerci Maano wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya nyuki inayosherekewa kila tarehe makumi mbili Mei. Kwake nyuki zinaonekana kupotea jimboni kwa sababu ya uharibifu wa mazingira unaoonekana humu Kivu Kusini. Anasema zaidi zaidi kuhusu kuchomwa kwa majani ama feu de brousse, pia kukata miti kiolela, hali ambayo inakimbiza nyuki. Kwa hiyo Dieu merci Mahano anaalika watu wote kukinga nyuki sababu ina mafaa nyingi ndani ya jamii. Tumusikilize. Kwetu mprovinsi ya Sit Kivu, nyuki na inakuwa ni kidudu ambayo inazaraulika, haiheshimiliwe na watu, na japo ni kidudu ambayo inafanya kazi mingi sana kwa ajili ya mazingira yetu na kwa ajili ya maisha ya wanadamu. Ni ile kidudu ndiyo inakuwa inapita kumimea ili tupate mazao ya shamba, ni hayo ndiyo inatupatia dawa na kadhalika na inalinda mazingira, ndipo maana tunakuwa tukihimiza watu juu ya kulinda mazingira, na kulinda mazingira pia ni kulinda nyuki, kwa kuwa watu wanakuwa wakikata miti kiolela hapa na huku, wanaharibisha mazingira yote, wakisahabu kama ile mazingira inakuja kwa kutuservia lakini pia tunapaswa kuiachia wale watakaokuya nyuma yetu. Duru yetu dhuru yetu yaomba pia viongozi wa shule kufundisha watoto kuhusu ukingo wa mazingira ili waweze kutambua mafaa ni gani tangu bado wangali wachanga. Kwa mwisho, uongozi wa mtaa wa Ibanda mjini Bukavu imetoka kuweka watumishi barabarani ambao wataendesha kazi ya kuweka utaratibu barabarani kwenye eneo tofauti za mtaa huo kwa kusubiri ujio wa polisi wa barabarani, watumishi hao wanakuwa na vikaratasi vinavyowaruhusu kuendesha kazi yao. Pia wamewekwa eneo zimoja zimoja, kama vile kwenye Place de l'Independance, kwenye soko ya Nyawera, Essence Major Vangu na Panzi kama gema. Tukiamini masemi ya kiongozi makamu wa mtaa wa Ibanda, hakuzimwa mana Kanane Jonathan, watumishi hao watakuwa na jukumu la kuzuia gari kusimamishwa nafasi isiyoruhusiwa kama vile Nyawera na ne watakuwa pia na jukumu ya kuzuia pikipiki piki kupita kwenye barabara ya Boulevard Mary Patrice Lumumba ambako pikipiki haziruhusiwi kupita, kama ilivyokusudiwa na meya wa mji. Kiongozi makamu wa mtaa wa Ibanda Kanani Jonathan, anafasiria muradi hiyo inalenga kuboresha kuboresha usafirishaji wa population ya vile ya Bukavu, hasa hasa wale ambao wanapita ndani ya komine ya Ibanda. Unajua, komine ya Ibanda uh, ndiyo inaweka wafanyakazi wengi wa serikali, ndio inaweka viongozi wengi wa serikali, na kunakuwa masoko mbalimbali mbali, na kunakuwa mipaka frontiere mbili ambazo zinasaidia nchi yetu kwa kuingia na kutoka. Na hiyo tumekuta kwamba kunakuwa desordre mingi ndani ya sirkulation. Tumesema tuweke kamati ya watu zaidi ya makumi mbili na tano ambao watatusaidia kutia order ndani ya kazi ya barabara. Na wale wa vijana kweli, tumewapa vikartasi, wanajulikana na meri ya Bukavu, wanajulikana na commune, ili waweze kusaidia na ile muradi tulileta, sababu tulikuta kwamba kabla uh, polisi haiyafika ya Hatuwezi kugunja mikono tuache desordre iendelee. Huyu wamejulisha kwamba watakaopita kinyume na utaratibu unaowekwa barabarani watalipa faini yani amande ya elfu makumi tatu hadi elfu mia moja pesa za Kongo. La ziada hatuna, mpendo msikilizaji, ni hapo ndipo tunafika mwisho wa taarifa hii habari. Shukrani kwenu nyinyi nyote mliojiunga nasi, kwa heri.