Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini yetu ni kwamba mko wazima wa hali na afya popote mlipo, wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Karibu kufuata habari zetu. Tunayo mengi ila kwanza ni mtasari wa yale utakayoyasikia. Wilayani Walungu, mapambano kati ya Wazalendo na AFC M23 inavuruga shughuli za shule. Walimu pamoja na wanafunzi wanalazimika kukimbia mara kwa mara, na shughuli za usafirishaji toka mashariki mwa DRC na kuelekea Burundi zinakuwa nguvu kwa sababu wasafiri wanalazimika kuwa na vibali mbili tofauti. Mengi ni katika habari hizi Hayo ni machache kati ya mengi tunayokuandalia katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Alenza. Mimi ni Samuel Habamungu, tunakusihi kubaki nasi hadi mwisho. Punde kidogo ni maelezo kamili. Naam, tuanze habari hizi na habari hii kwamba mwendesha mashtaka kwenye korti ya Cassation Firmin Mvonde ameomba bunge la taifa nchini Kongo ya Kidemokrasia kumwondolea kinga waziri wa sheria nchini Constant Mutamba kwa tuhuma ya kuzaniwa kwamba ameendesha matumizi mabaya ya dola za Marekani milioni kumi na kenda. Msemaji wa bunge la taifa Jacques Djoli amesoma tuhuma hizo mbele ya wanabunge wa taifa wakati wa kikao cha tarehe ishirini na moja Mei mwaka huu. katika tuhuma hiyo waziri wa taifa anazaniwa kuendesha matumizi mabaya ya dola milioni kumi na kenda zaidi ya dola milioni makumi tatu na kenda za Marekani kwa ajili ya ujenzi wa jela pakisangani. Vitali Kamere akiwa mwenyekiti wa bunge la taifa, amesema ngambo yake kwamba kutaundwa kamati ya uchunguzi kuhusu tuhuma hizo, kwani bunge la taifa haliwezi kuzuia sheria kufanya kazi yake wala kuiunga rushwa mkono. na na turudi hapa jimboni Kivu ya kusini na kujielekeza tena ambako mapambano kati ya AFC M23 na wazalendo yameripotiwa siku ya tatu tarehe kumi na moja Mei kwenye kijiji cha Kabushwa mkoani irambi kata na wilayani Kabare. Duru za mahali zimejulisha kwamba askari wa AFC M23 wameendesha shambulizi dhidi ya wazalendo kwenye kijiji hicho kando kando na mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega. Mapambano hayo yamesababisha wakaaji wa mahali kuhama kijiji chao kwa hofu wakitafuta mahali panapokuwa usalama. Na hapa mjini Bukavu, watumishi wapya kwenye chumba jimboni husika na mambo ya udongo wamekula kiapo siku ya tatu tarehe makumi mbili na moja Mei kabla waanze kazi yao. Sherehe ya kuapishwa imeendeshwa kwenye jumba ya kisheria akiwepo liwali chini ya uongozi wa FSM Emanuel Birato Ruhimba pamoja na makamu wake mwenye kuhusika na mambo ya uongozi na siasa, Dunia Bwenge Dugse. Viongozi hao wamehakikisha kwamba ni katika lengo la kuleta uongozi bora wa mambo ya umma kwa faida ya raia. Wameomba watumishi hao kufanya kazi kulingana na maono hayo ya kutafuta faida ya raia nyumba kumi na tatu ziliteketea kwa moto kwenye kijiji buhozi mgrupema ya mudusa wilayani kabare ilikuwa usiku wa kuamkia siku ya tatu tarehe makumi mbili na moja shirika la raia katika grupema ya mudusa inajulisha kwamba moto ilijitokeza pasa nane za usiku kuweka vibaya singa za moto wa umeme ndiyo imesababisha ajali hiyo kujitokeza kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya mudusa bwana francois mobalama anaomba msaada kwa ajili ya wahanga wa moto hiyo na kualika wakaaji wa Mudusa kuwa makini na wataratibu wakati huu wa mwanzo wa kipwa. Francois Mubalama anaeleza: sisi shirika la raia tawi ya Mudusa tunapana mkono wa pole kwa jamaa zilipatwa na hiyo shida, na tunaomba watu wenye moyo mwema kujia kimsaada familia hizo. Kwa ukumbusho wa kuyapita mwezi moja, e, mnamo sous village ya Kabungo groupement tujuru ya Mudusa, nyumba zengine kenda ziliteketea. Ndio maana tunaomba wakaaji wakuwe makini, kwani tunakaribia kuingia msezo seshi Sauti yake Francois Mbalama, akiwa mwenyekiti wa shirika la raia tawi ndogo ya Mudusa. Na shughuli za shule zaendelea kuzorota katika shule nyingi za wilaya ya Walungu. Hii imesababishwa na mapambano yaliyojitokeza katika eneo hiyo kati ya wapiganaji wa wazalendo na jeshi la AFC M23 tangu mwezi Februari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Ale Kabika na maelezo kamili pakaziba kwenye eneo ya madibisho wa lungu ya tatu, kwa mfano, mwandishi wetu wa habari amejulisha kwamba viongozi wa shule nyingi waliweza kuweka tangazo katika kanisa za mahali siku ya Mungu iliyopita, wakiwalika wazazi kuwatuma watoto wao shuleni tangu siku ya kwanza tarehe 19 Mei mwaka huu. Licha ya mwito huo, ameendelea kujulisha mwandishi wetu, ni wanafunzi chache peke yao ndio waliweza kujitokeza shuleni na kukutana, hakuna walimu, sababu baadhi yao waliweza kukimbia mapambano na kujielekeza katika eneo mbalimbali mbali. Wazazi wengi waliohojiwa na redio Maendeleo wamesema kuhofia kuwatuma watoto wao shuleni wakizani kwamba hali ya usalama haijakuwa bora. Wengine wamejulisha ya kwamba wanahofia kuwatuma watoto wao shuleni sababu shule nyingi zinapatikana kando ya kampi za askari jeshi katika eneo hilo. Kukosekana kwa wanafunzi katika shule za Kaziba ni sababu pia, jamaa nyingi ziliweza kukimbia mapambano na kujielekeza wamoja, hapa mjini Bukavu, wengine Paluhinja, Burinyi, Ngweshe na hata katika bonde ya mto Ruzizi pakamanyola ni shule chache ndizo zimefungua milango, wakati zingine hazijafungua wa hadi leo. Shughuli zingine zaendelea kuzorota hapo sababu idadi kubwa ya wakazi wanaendelea kuwa kimbizoni nchini Burundi. Pawalungu centre, duru za mahali zajulisha ya kwamba shughuli za shule zinaendelea kama kawaida. Shule ya sekondari Maka iliweza kuhama kutokana na jinsi mapambano yalikuwa yakijitokeza nafasi ambako shule hiyo inajengwa, kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari jeshi wa AFC M23 a siku hizi kwenye darasa za shule EP1 Walungu, wengine kwenye Institut 27 Oktobre na wengine kwenye shule Lise Mulezi wa Bana. Katika eneo zingine kama vile Mulamba, Burale, Nduba, Kanyola na Nzibira, shughuli za shule zinaendelea kama kawaida, ila walimu wengi wanakuwa na manunguniko kutokana na kuchelewa kwa mishahara yao toka mjini Kinshasa. Zaidi ya hiyo, wadadisi wa mambo wanaendelea kujiswali ni namna gani wanafunzi wa darasa za sita watafanya mtihani ijapokuwa amepitisha siku nyingi nyumbani bila kusoma ripoti yake Alenka Bika na kipindi ya kwanza ya mtihani ya kiserikali inaaminika kuanzishwa popote nchini kongo ya kidemokrasia tarehe mbili juni na kumalizika tarehe kumi na nne juni mwaka huu wa 2025 kulingana na kalendari yenyewe kipindi kamili ya mtihani ya kiserikali itafanyika tangu siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane hadi siku ya nne, tarehe makumi tatu na moja, ya mwezi julai mwaka huu mtihani kunako shule za msingi kwa kumaliza mwaka ama enafepe itafanyika tangu tarehe moja hadi tarehe mbili Julai mwaka huu. Mtihani ya tenasospe kwa ngambo yake itafanyika tarehe kumi na saba hadi tarehe kumi na nane mwezi Julai mwaka huu. Tofahamishi ya kwamba mwaka wa masomo inaaminika kumalizika tarehe tano ya mwezi Agosti mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, jua kwamba unapokea taarifa ya habari toka redio Maendeleo. Na kwa hiyo tunakushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Visa vya ugonjwa wa kipindupindu vinaendelea kuongezeka jimboni Kivu kusini ambamo mtaa wa afya wa Katana inashikilia nafasi ya kwanza kwa namna ya pekee, mgodi wa kuchimbia madini wa Lomera mkoani Luhihi. Maelezo kamili yatolewa naye Miriame. Mfano, wiki iliyopita jimbo la Kivu ya kusini ilihesabu idadi ya visa toka mia tatu ishirini na sita hadi kufikia visa mia tatu makumi sita na saba ambapo mtaa wa afya wa Katana ilihesabu toka visa mia moja makumi mbili na nne hadi kufikia visa mia moja makumi sita na mbili vya kipindi pindu ikifuatiwa nayo mtaa wa afya wa uvira iliyotoka kwenye visa makumi tatu na mbili na kufikia visa makumi nne na saba pia mtaa wa afya wa miti moresa iliyotoka kwenye visa makumi mbili na sita hadi visa makumi tatu na tano vya kipindupindu katika basemi yake justin bengea mtaalamu wa afya na mtumishi kwenye chumba jimboni husika na afya aliyohojiana na redio maendeleo hii siku ya tatu amefahamisha ya kwamba kuongezeka kwa, kwa visa hivyo vya kipindupindu kwenye m wa kuchimbia madini la Lomera inatokana na hali mbaya ya maisha ya wakaaji wa eneo hilo wanaokuwa na zoezi ya kutumia maji isiyokuwa safi. Ni katika mtaa wa afya wa Ibanda peke yake ndimo visa vya kipindupindu vilipunguka toka visa makumi nne na sita hadi visa makumi tatu jambo ambayo imefurahisha mtaalam huyu wa afya jimboni Kivu ya Kusini, kama anavyoeleza. Ni hapa kwetu Bukavu tu njo visa imepunguka. Tunawaomba wandugu wa mji wa Bukavu wakuwe makini, wasikule ovyoovyo, wanawe mikono sawa kawaida mbele ya kula. Hii machakula yeye wanatandika kubarabara Hatuseme kani ya mbaya wasiikule kama haisukuliwe vizuri wala kama haikutokoteshewa sana. Tukiangia ngambo ya Walungu kule, nadhani shida tumepunguza. Mtaa wafy ya Walungu hakuna visa ya kipindupindu, ipo sho tunamaliza. Na pia Mubumbano inabakia visa kidogo, inabakia tu visa tatu, na tunafikiri kama hiyo mtaa kule ya sente uko, tunamaliza kazi. Juste Bengea anaongezea kusema ya kwamba hatua za kupunguza za visa vya kipindupindu zinaendelea na kualika wakaaji kuheshimu kanuni za afya. Shukran, Miriam mfano, kwa ripoti hiyo. Na kama vile tumeeleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, hali yaendelea kuwa ngumu kwa watu wanaosafiri kwa kujielekeza mjini Bujumbura nchini Burundi siku hizi kwa kupitia nchini Rwanda na Tanzania, na hata kwa wanaopitia katika bonde ya mto Ruzizi. Omer Mudekereza, likoje hili kwenye njia inayopita Rwanda na Tanzania? Kwa leo hakuna msafiri anayeruhusiwa kuingia nchini Burundi akiwa na kitambulisho inayopelekea muhuri ya shirika ya uwami ya Rwanda na hata eneo zinazokuwa chini ya uongozi wa ASM 23 nchini DRC. Kwenye mpaka kati ya Tanzania na Burundi, nafasi inayoitwa Kabango, mtu yeyote anayekuwa na kitambulisho ya aina hiyo anarudishwa. Nao watumishi kwenye shirika la uhamiaji kwenye mpaka wa Burundi amejulisha mtu mmoja aliyesafiri sehemu hiyo kwa kufika nchini Burundi kwa leo. Kwa watu toka hapa mjini Bukavu, pia kwenye eneo zenye kuchunguzwa na ASM 23 inabidi kuwa na vitambulisho viwili Tuki kitaja passports na kitambulisho aina CPGL. Wamejulisha wasafiri wa moja waliozungumza na redio Maendeleo. Kitambulisho moja ni ya kuruhusu kutoka Rwanda hadi Tanzania. Kwenye mpaka kati ya Tanzania na Burundi, ni hapo ndipo inabidi kutumikisha kitambulisho nyingine isiyo na muhuri toka Rwanda, pia kwenye eneo zinazochunguzwa na AFC M23 ili kuwasili katika nchi yake raisi Evariste Ndayishimiye. Kuhusu pesa za uchukuzi kwa leo kwa kusafiri eneo hiyo hadi Burundi ina inabidi kuwa na dola za kimarekani makumi sita hadi makumi saba ijapokuwa siku zilizopita pesa za uchukuzi kwa kufika burundi ilikuwa dola za marekani kumi na tano hadi ishirini kupita bonde ya mto ruzizi zaidi ya hiyo inabidi zaidi ya siku moja njiani kwa kuwasili mjini bujumbura kwa kulala usiku moja katika hoteli parusumu ikiwa mji ndogo nchini tanzania unaokuwa kando ya mji wa kigali nchini rwanda kabla ya kuendelea hadi mjini bujumbura kuhusu safari kupitia bonde ya mto Ruzizi, inawezekana wasafiri kutekwa nyara kutokana na hali ya usalama inayokuwa mbovu katika bonde ya mto Ruzizi. Hali hiyo inapelekea watu wengi kuvuka kupitia mto Ruzizi bila kupeleka mizigo, wakihofia kukimbizwa na vikosi vya usalama, imemalizia duru yetu. Shukrani Omer Mdekereza kwa ripoti ya kwako. Na mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega na kandokando kando yake inatumiwa na watu wanaokata miti kiolela tangu sehemu za za wilaya ya Kabare hadi sehemu za wilaya ya Kalehe wakaaji pia viongozi wa moja ambao wametoa habari hii kwenye redio Maendeleo wanasema kuwa hali hiyo imeanza kumepita angalau mwezi mmoja sasa na inaendelea Miriam mfano mara tena kwa maelezo wakaaji wa moja wa, wa mikoa wa za Mudaka Miti Bugore na Irambi Katana wilayani Kabare na wengine toka wilayani Kalehe wanajulisha ya kwamba ni mamia ya wakaaji ndio wanajiruhusu kuharibu mbuga hiyo kwa kuka miti kiolela na sehemu zingine zinamilikiwa na makundi ya watu wenye kumiliki silaha wanaotoa ruhusa kisha kupewa kiasi cha pesa. Tukiamini duru hizo, miti zinazokatwa ndani ya buga la wanyama la Kahuzi Biega zinatumiwa kwa kuranda mbao au tena kwa kutengeneza makaa, ambavyo vinaonekana siku hizi kwenye soko zimoja za mahali na zingine zinapelekwa mjini Bukavu au kuvuka ndani ya ziwa Kivu hadi eneo zingine katika siku za usoni. Kiongozi wa mkoa wa miti Cherimwami Kwigomba Mambe alitoa tahadhari kwa wakaaji kuhusu uharibifu wa mbuga hiyo. Na watetezi wa haki za binadamu wanaendelea kulaumu kwamba hapa karibuni huenda mbuga hiyo tabaki mtupu bila miti ikiwa hakuna hatua za ulinzi zinazochukuliwa. Shukrani mara tena Miriam mfano, kwa ripoti hiyo, na kabla ya kuhitimisha taarifa hii ya habari tuseme ya kwamba Amani Matabaru Tom akiwa mzaliwa wa jimbo la Kivu ya kusini ndiye mshindi wa tuzo Smart Peace Prize kwa mwaka wa elfu mbili ishirini na nne elfu mbili ishirini na tano. Ametolewa tuzo hiyo toka muungano Leader pour la Paix, katika nchi ya Ufaransa. Kamati husika na kutoa tuzo hiyo imesema kwamba tuzo yenyewe imetolewa kwa Amani Matabaro Tom, sababu ni mtu ambaye anatumika kwa ajili ya amani zaidi kupitia mradi Congo Peace School aliyoianzisha. Ijulishwe kwamba tuzo Smart Peace Prize inatolewa kwa watu wanaojitolea kwa kutumika kwa ajili ya amani tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na saba hadi wakati. Tuzo hiyo imeundwa naye Jean-Pierre Raffarin akiwa waziri mkuu mstaafu nchini Ufaransa. Shughuli imefanyika kwenye wizara husika na mambo ya nje inchi, nchini Ufaransa, wakiwepo viongozi na waalikwa wengi. Na tuhitimishe taarifa hii ya habari na kusema kwamba wakaji wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaalikwa kuto kutumikisha vifaa ambavyo vinaweza kuua nyuki. Ujumbe huu umetolewa na muungano Monde Dabe wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni wa nyuki tarehe makumi mbili Mei mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Wakati wa kikao kilichoendeshwa na wapasha habari, kiongozi wa muungano huu alijulisha kwamba nyuki inakuwa na mafaa mingi ndani ya maisha ya binadamu, ndiyo maana inapashwa kulindwa au kukingwa. Je Merci Mahano anaalika watu wote kukinga nyuki na hivi kufaidia manufaa ya nyuki kama vile asali na kadhalika. Tumsikilize Je Merci Mahano. Pamoja na ile nyuki zinakuwa zinapunguka na wakati zinapunguka ni maisha yetu ndiyo yanapunguka, kwa kuwa ni zile nyuki ndizo zinakuwa zikiboresha mazao ya shamba. Ni hizo nyuki ndizo zinakuwa zikitusaidia kwa kupolinize ma, ma miti ambayo inatupatia oksijeni tunayopumua, na kama nyuki haziko na sisi, hatuwezi kukua pia. Ndipo maana ni aliko kwetu sote, kwa kupata kuhusika na hii jambo ya nyuki na kuangalia namna gani tunaweza kuboresha kuikinga na kuilinda. Lakini pamoja na kuilinda, tulinde na mazingira, kwa kuwa nyuki anaishi ndani ya mazingira. Mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, na ni hapo ndipo tunafika mwisho wa taarifa hii ya habari, ila ikiwa umetuchukulia njiani, sikiliza iliyokuwa kwenye mtasari wake. Wilayani Walungu mapambano kati ya wazalendo na AFC M23 imevuruga shughuli za shule huku walimu na wanafunzi wakikimbia mara kwa mara tangu mapambano hiyo imeanza mwezi Februari uliopita shughuli za usafiri toka mashariki mwa DRC hadi Burundi zinakuwa nguvu siku hizi kwa wasafiri ambao wanalazimika kuwa na vibali mbili tofauti Hayo pamoja na mengine ndiyo tumekutolea katika taarifa hii ya habari ambayo imepeperushwa angani naye Alensar ngambo ya ufundi. Shukrani kwako msikilizaji, popote ambapo umetufuata. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa taarifa hizi, nikikuomba tuonane panapo majaliwa kwa taarifa zingine, na kukutakia kila laheri. Baibai, bye bye.