Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini kwamba uko mzima popote ulipo, msikilizaji wa Radio Maendeleo. Karibu kufuata habari zetu. Tunayo mengi, ila kwanza huu ni mtasari wa yale utakayoyasikia. Rais wa zamani nchini Kongo ya Kidemokrasia Joseph Kabila Kabange amewasili mjini Goma jimboni Kivu Kaskazini. Chama chake cha PPRD chajulisha kwamba amefika ajili ya kuendesha mazungumzo pamoja na wanasiasa, shirika la raia kwa kutafuta amani ya kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mtihani wa kiserikali kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na nne elfu mbili makumi mbili na tano itaanzishwa tarehe mbili Juni ijayo. Sanduku zenye kuwa na vikaratasi vya maulizo tayari vimefikishwa katika majimbo za maadibisho Sitkivu ya kwanza na Sitkivu ya tatu Habari za michezo katika taarifa hii ya habari ni kwamba timu ya FC Etoile du Kivu imeanzisha mazoezi yake hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Mei kwa ajili ya kujitayarisha kwa kipindi ya makumi tano na kenda ya kombe la mpira wa miguu nchini Kongo. Hayo ni machache kati ya mengi tunayokuandalia katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Tukikusihi kubaki nasi hadi mwisho, punde kidogo maelezo kamili. Naam, tunaanza na habari hii. Nukta kadhaa zimezingatiwa katika kikao kilichoendeshwa nayo shauri ya usalama jimboni hii siku ya kwanza tarehe 26 Mei hapa mjini Bukavu ni kama vile usalama, uchumi na mambo mengine yanayohusu kijamii na kadhalika. Ndani ya kikao hiyo imetambuliwa kuwa hali ya usalama ni tulivu katika eneo zilizo chini ya uongozi wa AFC/M23. Wakati huo liwali makamu husika na mambo ya kisiasa pia uongozi Masumbuko Bwenge Amealika wakaaji kutaja watu wanaoshakiwa kuyumbisha usalama wa raia ndani ya eneo zao. Amekumbusha kuwa hatua inayokataza uchuruzi wa mifuko za aina sashe inaendelea kutiliwa mkazo na haipashi kudharauliwa kamwe. Kuhusu hatua ya kukataza uchuruzi wa pombe kabla ya saa kumi za jioni, liwali makamu amejulisha kuwa hatua hiyo imeregezwa kwa kuruhusu vilabu vya pombe kufungua milango kisha mchana kati. Hii hapa ni kauli yake, liwali makamu Masumbu Dukse. Kwa jumla katika kikao hiki imeonekana kwamba usalama imeenda kuwa nzuri katika mji, inakuwa mzuri, ijapokuwa kunaweza makosa kidogo kidogo kuna kule, lakini usalama katika mji umeonekana, na hiyo ina tuma, tunaomba pia wakade de base kuwaendelea kusansibilise kila yeyote ambao wataona ana silaha wala na chombo kifurani cha kijeshi, kukitoa ili usalama huu uendelee kuwa kamilifu katika mji wetu na katika sehemu na eneo zote ambazo zimezivikiwa na chama chetu AFCM. Kamati pia imezungumzia kuhusu uh, mambo ya masoko bandia. Imekataa kataa kabisa soko bandia yani marche pirate hazikubaliwe katika mji wa Bukavu, na tunaomba wabmere ma de la ville wacate de base wote kutekeleza ile ili isidharauliwe. Uh, kufuatana na gisi kamati ilikuwa imeamua kwamba hakuna wao wachuza mapombe kwa kuanza kazi, waanze kazi muda wa saa kumi. Uh, baada ya kuona kama mambo imeendelea vizuri, na kuona wao wachuuza manganda na kadhalika wamekuwa wametii, na baraza imeamua mara moja ya kwamba wale wenye manganda na watena sio wote waanze kufungua tangu apres midi, na hiyo wakiendelea kuchunga pia hali za usalama na kuheshimu mikataba ya viongozi. Donc a partir de l'apres apres midi manganda zimeruhusiwa kufungua na wauzishe pombe kama vile kawaida na kufunga kama vile kawaida bila shida. Uuzishaji wa masashe hili tumeita masashe higo ya rangi gani zimekataliwa kwa mji, kamati ya usalama inasema haitaruhusiwa kabisa na ili haitarudiliwa uuzishaji wa masashe katika mji wote wa Bukavu na materitwari zake zote. Kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, rais wa zamani nchini Kongo akiwa pia seneti wa maisha Joseph Kabila amewasili mjini Goma jimboni Kivu Kaskazini. Duru nyingi toka chama ya AFC 23 zimejulisha kuwasili kwake Joseph Kabila mjini Goma. Tarehe makumi mbili na tatu Mei, aliweza kufahamisha mwenyewe ya kwamba atajielekeza katika eneo hiyo. Rais wa zamani Joseph Kabila ametokea katika nchi za Afrika Mashariki na hivyo amepita katika mji wa Kigali kabla ya kuwasili mjini Goma kupitia Gisenyi, yafahamisha duru toka redio ya Ufaransa RFI. Wakati huo alipofika mjini Goma alipokelewa naye Corney Nanga. Duru nyingi ikiwa pia kwenye mtandao ya kijamii za julisha ya kwamba kuwasili kwake Joseph Kabila ni jambo muhimu tena la lazima kwa ajili ya amani. Ilikuwa vyema kuwasili nchini Kongo pahali ya kubaki katika nchi za kigeni. Ramazani Shadari, akiwa katibu tendaji wa chama cha PPRD, amejulisha ya kwamba rais wa zamani Joseph Kabila amewasili katika mji wa Goma kwa ajili ya kuzungumza na wafanyasiasa pamoja na shirika la raia ajili ya kupata suluhisho ya amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kipindi ya kwanza ya mtihani ya kiserikali itaanza tarehe mbili Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, na kumalizika tarehe kumi na nne Juni katika nchi yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakikisho hiyo ni yake leo Msagi Mkambilwa akiwa kiongozi husika na elimu ndani ya eneo ya maadibisho ya Kivu ya kusini ya kwanza, hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Mei mwaka huu, wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo, huyu amefahamisha kuwa maulizo kwa ajili ya mtihani huo ndani ya maadhibisho ya Sud-Kivu ya kwanza na Sud-Kivu ya tatu tayari vimekwisha kuwasili hapa jimboni. Mapendo Linda anatutolea maelezo ya zaidi. Kwa siku ya kwanza, yani tarehe mbili Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano wanafunzi wa shule la mwisho la kisekondari wataendesha mtihani wa utungo badala ya apo mtihani wa majibu na maswali, kisha hapo wataendesha pia mtihani mengine. Leo musagi anakamilisha ya kwamba wakati wa juma ile watakuwa wakipeleka vyombo vya kurahisisha mtihani ule katika senta ambako mtihani wenyewe utaendeshwa. Mtihani kamilifu kwa ngambo yake itaendeshwa muda wa siku ine tukitaja, tangu tarehe makumi mbili na nane hadi tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kulingana na kalendari ambayo imetolewa hadharani kwa mwaka elfu mbili ishirini na ine elfu mbili ishirini na tano. Mutafamu ya kwamba mwezi Julai itakuwa mwezi ambao utagubika shughuli za masomo kwa mwaka huu. Kwa hiyo mtihani kwa wa serikali kwa wanafunzi wa mwisho wa msinji ama ENAFEP itakuwa ikiendeshwa siku ya pili tarehe moja hadi siku ya tatu tarehe mbili Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano, na pia mtihani kwa wanafunzi wa shule la pili la kisekondari ambao wanataka kuingia katika shule la tatu la kisekondari itakuwa ikiendeshwa tarehe kumi na saba hadi tarehe kumi na nane Julai kabla ya kuweza kuhitimisha mtihani wa serikali kwa wanafunzi wa shule la mwisho la kisekondari. Mtafahamu ya kwamba mtihani hiyo itaendeshwa namna tofauti wakati huu ambao kunakuwa nafasi zimoja ambako usalama si nzuri kabisa. Kunakuwa maeneo ambako bado shughuli za shule hazijaanzishwa tena kutokana na vita, kama vile Pakalehe, Walungu, ambako mara kwa mara kunaripotiwa mapambano kati ya wazalendo na wa AFC M23. Mapambano hayo mara nyingi inapelekea watu wengi kukimbia, mkiwemo hata wanafunzi, na ambao wengi wao wamepoteza vifaa vyao vya shule kama vile mabuku na kadhalika. Shukrani Mapendo Linda kwa kutoa ripoti hiyo. Na tukibaki katika habari za elimu tuseme kwamba walimu wa jimbo la maadhibisho ya tatu eneo ya mwenga wanalazimisha mishahara yao ya miezi ine yaani tangu mwezi wa Februari. Na kwa kuonyesha huzuni yao, walimu hawa wameendesha siku mbili bila kazi tangu tarehe makumi mbili na sita ya mwezi huu wa tano mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Hawa wamesema ya kwamba mishahara yao ya mwezi wa pili wa na wanne na hata huu watano hazijatolewa bado. Kisha uchunguzi wametambua ya kwamba tayari mishahara yao ya miezi tatu imekwisha kupelekwa kwenye shirika Caritas Uvira kwa ajili ya kuwapokeza, ila hadi sasa hawajapata lolote. Mmoja kati ya walimu hao akiwa pia msimamizi wa watetezi wa walimu tarafani Mwenga, lusagila kasukulike, anatoa maelezo kwetu. sisi mambo yendeke sababu tunadai mishahara yetu ni miezi nne. Sasa tunatumika atupokee lakini kwa habari kamili ambazo tunazo wamekisha kupata mishahara ya miezi tatu, ambayo tuko tunalomba kama batupatie hayo, sababu bashabunda balishalipwa miezi tatu na karitase kasongu. Kutokana na ile inatuacha kama siye, tubaambie kama batutumie ile mishahara, sababu maisha huko ni magumu, jamaa zinasumbuka tuko pia nasi na batoto wenye tunasomesha wenye inabidi balipiwe masomo. Maisha inasumbua ya walimu apare ile eh, kunakuwa siku mbili ambao mlisema hakuna kazi, lakini kuna masomo zimoja ambayo si pekee za Katolike na zingine ambazo zinasoma. Sasa mwe, kwa upande wako, umesema nini? Kama kuna masomo ingine yenye ilishindwa kuelewa mambo ambayo tumeifunga na kuenda kumasomo, tunawasi nao kama watembee mu maneno ambayo Intersyndicale imeisema, kwa sababu tuko tunatetea njo haki yetu, na haki sherti ilombewe, haiko ya kuangalilia kukalia chini. Hiyo ilikuwa sauti yake Lusagila Kasukulike, akiwa moja kati ya walimu wa huko Mwenga. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka redio yako, na kwa hiyo tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumbi na nne, inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako tunajielekeza wilayani Kabare ambako viwanda vingi wilayani Kabare vinakuwa katika hali mbovu ya uharibifu. Ndivyo ametambua liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya uongozi wa AFCM 23 Emmanuel Birato kisha kutembelea eneo kadhaa kwenye wilaya hiyo, hii siku ya Mungu tarehe makumi mbili na tano Mei mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ni kama vile jengo ya soko ya Mudaka, uwanja wa ndege wa Kavumu, jengo ya hospitali kuu ya Fomilaki Katana na barabara toka Bukavu hadi Katana kupitia birava na kadhalika. Baada ya kujionea hali hiyo, Liwali wa jimbo Emanuele Birato amesema kuwa chama cha AFC M23 kitaanzisha kazi za ujenzi hapa karibuni kwa ajili ya kutafuta suluhisho la kudumu kwa shida hiyo. Liwali wa jimbo anaeleza: mi nawaza susi yetu na susi ya wakubwa wetu ni kutengeneza vyenye tunaweza weza, ni kutafuta vile tunaweza fanya development na development tutaanza tutaanza. Maevre mabalabala zetu zinaharibika, unaona hopitali yetu ya fomila inaharibika, inaanza bomoka kwani miaka inakuwa nyingi, iko na miaka karibu cent an watu wa Sud-Kivu wote wawe na matumaini ya kwamba tunataka anza kazi, tutafanya vile tunaweza fanya hiyo ilikuwa sauti yake liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya uongozi wa FCM23 Emmanuel Biratu. Tujulishe kwamba wakati huo liwali wa jimbo amepokea pia malalamiko mengine ya raia. Na tukibaki katika habari hiyo, tuseme kwamba hospitali kuu ya Fomilake Katana wilayani Kabare inakumbwa na shida nyingi siku hizi. Hakikisho hiyo imetolewa naye mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Katana Yolande Shombo, wakati wa matembezi yake liwali wa jimbo chini ya uongozi wa wafm3 Emanuel Dirato aliyejielekeza kwenye hospitali hiyo kwa kujionea hali ya mambo siku ya Mungu tarehe makumi mbili na tano Mei mwaka huu. Kati ya shida hizo ni pamoja na ugonjwa wa kipindupindu ambao unashambulia eneo la mtaa wa afya wa Katana na maeneo mengine hapa jimboni. Yolande Shombo anaeleza. ya zaidi, magumu ni nyingi. ya kwanza kabisa ni hii epidemi ya kolera yenye inaonekana huku kwetu, kutokana na ile fasi ya kuchimba madini inakuwa kule Lomera mu group maya luhihi na ilisha tawanyika zone mzima. inaonekana shida fulani tunakuwa nayo ni kwa kupata namna ya gari kutosha wagonjwa kule Lomera na kuwafikisha hapa kwetu fomilaki ambulance. Sasa yenye banayeita, inawezekana ilikuwa ishakuwa solicite ngambo ingine na inachelewa kufika kwa kuleta wagonjwa ya kolera, na njo inatuma wanafika na, na retare kidogo. Na ingine ni maji ya kunywa hakuna kabisa, na inaonekana ni shida batu kuishi bila maji kwa sababu kila wakati wanaenda ni kulake tu. Ingine shida kabambi ni kupata madawa kulipa hopitale, kwa sababu wagonjwa population haina pesa kabisa. Shida ya pesa inaonekana na inatuma wanashindwa kulipa matunzo. Wanakuwa na deni nyingi na inatuma hospitali haitumike sawa vile inastahili ina sawa vile tungeitahiji iweze kutumika mzuri. Nyingine shida ni ya wale wagonjwa wenye wanapigiwa masasi, kwa sababu hisi yao ya kupata madawa inaonekana inakuwa ngumu sana na ngambo yake liwali wa jimbo Emanuel Birato, ambaye amepokea malalamiko hiyo, amefahamisha kwamba viongozi wa AFC M23 watajitahidi kwa kutafuta suluhisho kwa ajili ya shida hiyo, pamoja na magumu mengine. Tumsikilize mara tena, liwali wa jimbo. Unaona, hospitali yetu ya Fomilac inaharibika, inaanza bomoka kwani miaka inakuwa nyingi. No, hali ya mambo iko mbaya, iko mbaya, lakini haiko desespere, haiko desespere, paske mina waza susi yetu na susi ya wakubwa wetu ni kutengeneza ni kutafuta vile tunaweza fanya development. na development, tutaanza ikumbusho e, ya kwamba liwali wa jimbo alitoa pole kwa wagonjwa wanaopokea matibabu kwenye hospitali ya Fomelaki Katana na kusifu kazi ambazo waganga wanaendesha kwenye hospitali hiyo, kabla ya kuendelea na matembezi yake. Habari zingine katika taarifa hii ya habari ni kwamba wakaaji wa Bukavu wanaalikwa kuishi kwa amani na masikilizano na hivi kumkumbuka Maria Mason aliko hili ni yake Padri Boniface Kanozire ambayo ametoa hii tarehe makumi mbili na sita Mei wakati wa misa iliyosomwa kwa kusherekea mwaka mmoja kisha kufariki kwake Maria Masson. Muda huu ilikuwa ya kumbukumbu yake Maria Masson kupitia mapendo yake kwa watu wakati alipokuwa bado hai. Padri Boniface Kanozire ameongezea kusema kuwa Maria Masson aliishi katika upendo na utaratibu, pia alisaidia watu wengi humo jimboni. Tumsikilize Padri Boniface Kanozire. Mwaka mmoja toka Maria maswali tutangulia huko mbinguni, Mei ilikuwa kujulisha watu kama ametutangulia kimwili, ili tukingali pamoja naye na kwa leo anaweza kutufanyilia sasa maajabu, sababu iko pembeni ya Mungu. Na ndio maana hata kama Maria ametutangulia, tunajua kama mema aliyoyatenda na fadhila zake zinaendelea kumtangulia na kubaki pamoja nasi. Ndiyo maana watu wakati wanasema juu ya Mari ya Matso jambo fulani, watu wanakuja bila hata kupiga tarumpeta, sababu ni mtu walibakia katika moyo wa watu wengi, pitia wale watu alipatia makazi, pitia wale watu walijengea manyumba, pitia majamali aliyosaidia, pitia wale alisomesha. Na hiyo yote hiyo matendo ya ukarimu eh, ndiyo inafanya si sote tunaendelea kumkumbuka. Sauti yake Padri Boniface Kanozire. Kwa kusherekea mwaka hiyo kanisa Katoliki inaandaa misa tarehe makumi tatu kwenye shapele ya bandari pasa sita za mchana. Kisha hapo kutakuwa kikao ambamo watu watapana ushuhuda kuhusu mada. Tarehe ine Juni mwaka huu, marafiki pamoja na watu wengine watajielekeza pamanda kwenye kaburi yake Maria Mason wilayani Kabari. Na kabla ya kugusia habari za michezo, usalama mdogo ni moja kati ya sababu zinazotuma watu wanaogonjwa ugonjwa, ugonjwa macho, wa macho unaoitwa shongo wasipate matibabu. Watu hao wanaendelea kuteseka na wanaweza kugeuka vipofu ikiwa hakuna lolote litakalofanyika ama linalofanyika, masemini yake Salumu Felix akiwa mtumishi kwenye shirika Vision wakati wa kuhojiana na wapasha habari hii siku ya kwanza tarehe ishirini na sita Mei mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Kwa ngambo yake, anadhani kwamba ni heri wakuu viongozi wapate suluhisho kwa jambo hilo ili wagonjwa hao wapate matunzo. Anawaalika pia wakaaji kuendelesha vipimo mara kwa mara kwa ajili ya kuepuka matokeo mabaya ya ugonjwa huo. Naomba tumsikilize hapa Vukavu. Mi najua banaita sana ile wanaita shongo, watu wanawea kujini ile shongo, unaona tasha nyeupe ndani alicho, mtu anasema ni shongo huu. Mtu anakuya tunaona kama inafikia fasi ya kuitunza basi, ile kataraka waitunzake kama haya yakomala Petete tunaweza omba ndio wakubwa waongozi wanaweza tusaidia. Sasa wanatupatia ruhusa ati wanatia mamaya mambo ya transport ya kufare deplace wale wagonjwa wakuyauusate, sisi tunajifere deplace me. Kwa sasa watu waendelee kukua, tunaendelesha kutunza michezo michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo msikilizaji ni ya kwamba timu ya FC Etoile du Kivu itaanza mazoezi mjini Kinshasa kwa kutayarisha mashindano ya kandanda nchini Kongo am Coupe du Congo. kulingana na Tifo Miezi akiwa mwalimu wa michezo wa FC Etoile du Kivu, wachezaji makumi mbili na nne ndiyo walishiriki kwenye mazoezi hiyo. Tifo Miezi ajulisha kwamba timu ya FC Etoile du Kivu itaorozesha wachezaji wengine toka nchi za kigeni. Mtakumbuka ya kwamba shirikisho la mpira wa kandanda nchini DRC Fekofa maarufu imepiga kura ya mashindano ya kandanda nchini Kongo kwa kipindi yake ya makumi tano na kenda. Kipindi ya kwanza ya mashindano hiyo itakutanisha timu kumi na saba zilizojikamilisha kwenye mashindano jimboni pia kwenye mashindano ya Linafut daraja ya pili, timu zilizojikamilisha kwa ligi ya kwanza zitashiriki kipindi ya pili. Timu Ve Club iliyoshinda kipindi iliyopita itashiriki duru ya tatu. Jimbo la Kivu ya Kusini itawakilishwa na timu mbili, tukitaja FC Fizi kwa awamu ya kwanza na timu FC Etoile di Kivu kwa awamu ya pili. FC Fizi itacheza na ES Sokozaki ya Butembo, timu tokea mashariki mwa DRC zitajielekeza Pakisangani. Tarehe za mechi zitajulishwa kwa siku za usoni, kaendelea kujulisha shirikisho la mpira wa miguu nchini Kongo. Mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, na huo ndio mwisho wa taarifa zetu toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi huu. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine, nikikutakia kila la heri.