Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kutakia amani ya Mwenyezi Mungu popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa redio Maendeleo, karibu kufuata habari zetu. Tunayo mengi ila kwanza hii ni mtasari wa habari. Kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, shughuli nyingi zaendelea kuzorota katika bonde la Mto Ruzizi wilayani Uvira tangu kujitokeza kwa mapambano kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23. Mtapokea mengi kuhusu habari hizo. Na wakati ulimwengu unasherekea hii tarehe makumi mbili na nane Mei sikukuu ulimwenguni kwa ajili ya afya bora ya wanawake, yaonekana wanawake wengi hapa jimboni Kivu ya Kusini wanakumbwa na magumu mengi, ikiwa ni pamoja na umaskini. Hayo pamoja na michezo ndiyo tunayowaandalia katika taarifa hii ya habari, ambayo inawajia kupitia msaada wake Alenzar, anayeshikilia ufundi. Jina langu ni Samuel Habamungu, naomba uwe nasi hadi mwisho. Punde kidogo, ni maelezo kamili. Naam, karibu kwa maelezo kamili. Tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, shughuli nyingi zaendelea kuzorota katika bonde la mto Ruzizi wilayani Uvira tangu kujitokeza kwa mapambano kati ya wapiganaji wazalendo nao wa askari jeshi wa AFC M23. Ni kama vile shule nyingi ambazo hazijafungua milango yake sababu ya usalama mdogo huo. Kwa hiyo kunaongezeka pia usalama mdogo uliopelekea wakulima wengi kukimbia na kuacha shamba zao, hali ambayo imepelekea hali ya kiutu kuwa ngumu zaidi katika eneo hilo. Kutokana na shida hizo, pamoja na shida zingine, watetezi wa haki za binadamu wa mahali wanakuwa wakitaka kuona hali ya usalama ikirudi kama vile ilivyokuwa hapo mbeleni, na shirika za kiutu kuwatolea msaada wananchi wa eneo hilo. Mmoja wao Mibanda Shingire Mika aeleza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu katika bonde la mto Ruzizi, wendo jowe. Hali ya usalama mdogo imezorotesha kabisa maisha ya sisi wakaaji wa bonde ya mto wa Ruzizi katika hali zote zile. Ukiangalia kiafya, ma struture sanitaire za mingi zimefungwa, za mingi zimekosewa na dawa, kuna hata waganga ambao wamekimbia, na kwa sasa inaafekte négativement communauté ya plaine de la Ruzizi. Ukiangalia kwenye kilimo, watu wamelima lakini mazao yameporwa na kwenye saison B hakuna ambao wamelima kulingana na usalama mdogo ambayo unatanda katika bonde la mto wa Ruzizi. Na kwa hiyo inaafekte malisho katika siku zitakazokuja tunaona ya kwamba kutakuwa shida kubwa, watu hawana chakula kwa sasa. Ndio maana ningaliomba wakuu viongozi walete amani, mashirika za kiutu ziangalie namna gani zinaweza kusaidia watu ambao wamekimbia makazi yao, ili hali ya njaa Isilet. Na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, ulimwengu imesherekea hii tarehe ya 28 Mei, sikukuu ulimwenguni kwa ajili ya afya bora ya wanawake, inayolenga uhimizaji kwa ajili ya afya bora ya wamama, haki yao na kuishi wakiwa bora kiafya. Miriam, mfano anatoa maelezo ya zaidi. Sikukuu hiyo yasherekewa wakati jimboni Kivu ya Kusini, wanawake wanakumbwa na matatizo mengi kwa kupata matibabu yanayoweza kuwarahisishia kupata afya bora wamoja wao wanafikia kujitunza wenyewe na wengine huendea waganga wa kienyeji kwa ajili ya matibabu na kuweka afya yao hatarini. Wengine wamejielekeza hospitalini, ila baadaye wanakosewa na malipo na kubaki hospitalini kutokana na ukosefu, kisha siku nyingi wanalazimishwa kulala chini baada ya kushindwa kulipa, na wengine wanatumaini kupewa msaada bila mafanikio. Msimamizi wa hospitali kuu ya Daktari Amani Ntanama Rodrigue anazani kwamba serikali, mashirika za kiutu na watu wenye moyo mwema wengi wasaidia wanawake hao wali yo batu mingi biko bafika muhopitale me habana posibilite ya kulipa matunzo ya munganga. Naile inakuwa problem mu kominote paske batu mingi banakya ko hopitale me habana ile uwezo ya kulipa franga ya munganga hata kama balisha pona. Inatuma ke kutokulipa inakuwa koze, banabakia muhopitale siku za mingi paske hakuna nakisi watoke waende kunyumba, na banadevwire deni ya matunzo mu service ya ginekologi ambao wamama wenye balikuwa na tunziwa juu ya mainfection ngambo za uzazi balikuwa opere magonjwa fulani fulani ya kianamuke biko mu service mebanakosa gisi ya kulipa matunzo baende kunyumba. Tujulishe ya kwamba sikukuu hiyo imesherekewa chini ya mada haki, usawa na kujitegemea kwa wanawake wote na mabinti. Shukrani Miriame mfano kwa maelezo hayo. Habari zingine tunajielekeza Pabunyakiri, ambako mamia ya wasichana wenye umri wa miaka karibuni 12 hadi 18 ya kuzaliwa wamefunzwa kuhusu usafi wa hedhi damu ya mwezi pamoja na afya ya viungo vya uzazi. Hii siku ya tatu tarehe 28 na mwaka huu wa 2025. Majifunzo hayo yamefanyika kwa fursa ya kusherekea siku sikukuu limwenguni ya usafi wa hevi inayosherekewa tarehe 28 na Mei ya kila mwaka. Mafunzo hayo imeandaliwa nayo muungano ya wanawake wa pasha habari wa redio RC ya Bunyakiri ikishirikiana na mtaa wa afya wa Bunyakiri. Kulingana na masemi yake Simoweteshi akiwa kiongozi wa redio RCBU, usafi wa hedhi inaendelea kuonekana katika jamii kama vile jambo la haya kuyazungumzia mbele ya wakaaji. Ndiyo maana walikusanya vijana binti hao, ili wawafunze namna ya kujikinga wakati wanapopata damu ya mwezi. Tumsikilize hapa Simoweteshi. Tumechagua mada hii kwa sababu tumehisi ya kwamba usafi wa ezi uh, bado ni jambo la aibu kuzungumziwa katika jamii yetu, ila jambo hili kiukweli linaathiri moja kwa moja afya heshima na elimu ya wasichana. Wasichana wengi hawana taarifa sahihi wala vifaa vya kujihudumia ipasavyo wakati wa wa, wa, wa mwezi ama wakati wa ezi, kiukweli ama tuliochagua, wasichana wenye umri kati ya miaka kumi na mbili hadi kumi na nane kutoka shule mbalimbali za hapa mjini Bunyakiri na uteuzi huu ulifanyika kwa ushirikiano na walimu wa shule ama viongozi tukitazamia sana umri na hali za maisha za wasichana hao. Wasichana wengi wa Bunyakiri wanakabiliwa na changamoto nyingi za kupata taarifa na vifaa vya usafi wakati wao wa mwezi. Wengi hulazimishwa kukosa shule, wapa elimu wa ama ujuzi ama mafunzo hiyo kuhusu hali hiyo, ni kuwezesha kuwasaidia namna gani ya kujitunza na kulinda afya yao hasa sana heshima yao wakati ambao wanakuwa katika malali yao ya mwezi. Na tukizungumzia elimu katika taarifa hii ya habari, yote imekwisha kuwa tayari kwa ajili ya kipindi ya kwanza ya mtihani ya serikali ili yaanzishwe na kuendeshwa kwa amani na usalama hii siku ya kwanza tarehe mbili Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano jimboni Kivu ya Kusini, kwa upekee mjini Bukavu, pia wilayani Kalehe, Kabare, Ijwi na Walungu. Ndivyo amesema kiongozi wa jimbo la maadhibisho la Kivu ya Kusini ya kwanza, leo Musagi Ambilua, wakati wa mahojiano na redio maendeleo, hii siku ya tatu tarehe ishirini na nane Mei mwaka 2025 ishirini, huyu afahamisha ya kwamba shirika UNICEF, World Vigin na Warchalde ndio wamejihusisha na kugawanya sanduku za maulizo ya mtihani ya kiserikali kwenye majimbo za jimbo la maadibisho ya Kivu ya kusini ya kwanza na ya tatu na kufikia hata wilayani Shabunda na Mwenga. Leo Msagi Mkambilwa anaeleza mengi Les préparatifs de la passation des épreuves hors session des examens d'État se déroulent normalement. Pour le moment, il y a... maandalizi ya mtihani ya serikali kipindi ya kwanza inaendelea kama inavyofaa. Kwa sasa kuna kuwa sanduku zimoja ambazo zimesha wasili ndani ya shule zimoja, ila zingine sanduku zitafika kwa siku za usoni. Kwa fursa hiyo, na shukuru shirika ya UNICEF iliyorahisisha usafirishaji wa sanduku hizo za maulizo munamo eneo ya maadibisho ya Kivu ya kusini ya kwanza na ya tatu na shukuru vilevile shirika World Vision ambayo iliweza kujitahidi pamoja na miungano zingine kwa kufikilia lengo hii. Kwa siku hizi tunakuwa tukijitahidi hapa mjini Bukavu kusudi kila kandideti aweze kufanya mtihani kipindi ya kwanza kama inavyofaa. Yote yamekuwa tayari kwa sasa kusudi mtihani yenyewe ianze siku ya kwanza les des conditions prévues. Sauti yake leo Msagi mukambilwa tukumbushe ya kwamba kipindi ya kwanza ya mtihani ya kiserikali itadumu kwa muda wa siku kumi na mbili, ikianza hii siku ya kwanza tarehe mbili Juni mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Habari zingine ni ya kwamba ofisi inayohusika na kutoa vikaratasi mbalimbali mbali, kama vile vikaratasi kwa ajili ya kusafiri na watoto kukamilisha vikaratasi vya urizi na mambo mengine inatumika kama vile kawaida. Ndivyo amekamilisha wa mji Ladislase Muganza wa kandwa ambaye amesema kuwa ofisi hiyo kwa sasa inaongozwa na mama Kamara Shamvu Sakina Rose ambaye amemgomboa Christian na Muto aliyejiuzulu kwenye wazifa hiyo. Meya wa mji Ladislase Muganza anafasiria ya zaidi. watu wanapita na na na, na, na, na na haita, na metre haikuanza mimi nilifika hapa, sikumuona, nilimtafuta, na kila kumtafuta, yafaa kumwita siku tatu, kusimu sanapenda anafungula, njoo ukabahatisha. so, unampata ya mwisho nilimpata, ilikuwa 20h nikamudeplace ile 20h akia ka notarie document administration ya 20h. Na kisha siku mbili akaniandikia ye peke message kama matunzo yake ya kia, macho inaomba aende, nikamwambia ujikazi, upite kubiro, uwache unafanya remise reprise kusudi kazi iendelea, kanaambia, mimi sitaweza tena kupita pale, mimi naenda, naomba tuma si mkeo wako aturudi aturudishie kazi. Akasema mi natuma mtu, nafungua nikaangalia marshi, nikaona mtu mwenyeko proposer a la retraite, me leta hayamlipa hayakuwa notifie, hana barua ya kutosha mkazi. Nikasema basi ili ule anaenda huyo arudie na ndio vile anaendelesha kazi yake, sio vile kawaida. Ule aliyeenda, mimi sikumfukuza. Haifai kazi isimame juu fulani aliamua kwenda kinshi. Huyo alikuwa meya wa mji wa Bukavu. Na kituo nyipya ya kusukuma maji itajengwa hivi karibuni kwenye ziwa Kivu, hususan ndani ya jengo ya liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, kwenye avninyofu kwenye Kata Ndendere, mtaani Ibanda. Kituo hiyo itakuwa na uwezo wa kusukuma metri kube elfu kumi na mbili za maji kwa siku na itasaidia kwa kupata suluhisho kwa shida ya ukosefu wa maji safi katika eneo nyingi za mtaa wa Ibanda kama vile Muhungu, Hewa Bora, Kansa hiyo pamoja na Irambo. Alekabika anatutolea maelezo ya zaidi. Hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na nane Mei mwaka elfu mbili ishirini na tano, wajumbe toka shirika Regideso wamejielekeza kwenye makao ya liwali wa jimbo kwa kumuzungumzia nafasi ambako kunastahili kuwekwa kituo hiyo ya kutoa maji safi na kumtolea maelezo mengine yanayohusu maji safi. Frank Salumu aki wa kiongozi wa kitengo husika na mambo ya kiufundi kwenye shirika la Regideso jimboni Kivu Kusini amejurisha kwamba mradi huo ni muhimu zaidi kwa wakaaji wa eneo zilizotajwa kuhusu shida za kuwatolea wakaaji maji safi. Huyu anasifu jukumu za viongozi kwa kutafuta suluhisho kwa malalamiko ya wakaaji, akiongezea kusema kwamba shirika Regideso litaendelea kujitahidi kila leo ili wakaaji wote wapate maji safi. Frank Salomo, tulikuja kumwonyesha nafasi yenye tulichagula kwa kujenga hiyo station yetu ya traitement ya kaptage ya maji, kisha kuchunguza mabichi yote ya lag Kivu. Hapa tuliona ya kwamba umu mkonsesion ya guverneur ni fasi maji ingaliki bora na environment inachungiwa vizuri. Nafasi hii tutajenga station ya pompage yenye itatuproduire kiasi ya cubic meter elfu ishirini ya kutuma tutatuma mungu na huko Mungu tutapoze matio au moins 7 kilometre ya io ben 400, tutainstale mafiltre supression huko ku reservoire ya Mungu. Na huko kutakuwa traitement yote tapitikania kule, na hiyo station ya pompage hapa itaalimente Mungu yote, itaalimente kansa yo, itaalimente Luvungi, Irambo, e Wabora, kule kote kwenye kuko probleme ya maji leo, na waza suluhisho yao itapatikana apartir ya station tutajenga apa kwa ngambo yake liwali wa jimbo kivu Kusini, chini ya uongozi wa AFC M23, Emmanuel Birato amejulisha kwamba mradi huo umeanzishwa kwa kujibu kwa mahitaji ya wakaji wanaotaka kupata maji safi. Huyo ameahidi kwamba ripoti itatumwa kwa wakuu viongozi wa AFC M23, na ambao watatoa jibu hivi karibuni, ili kazi ziweze kuanzishwa. Emmanuel Birato nilisema ke ya kuanza kazi na tuweze kutia mawazo pamoja, kazi zitaanza bientot. Siwezi anza na sijatuma dev kwenye wakubwa wa chama yangu AFC m3. Ijulishwa kwamba mradi huo umeonekana kuwafurahisha wakaaji wengi wa hapa mjini Bukavu kwa kutatua shida ya ukosefu wa maji safi mjini Bukavu na kando kando zaidi katika eneo ambako kunaendelea kujitokeza shida kwa kupata maji safi. Michezo! Michezo! shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Na kuhusu habari za michezo, mpendo msikilizaji, tuseme ya kwamba shirikisho la mpira wa miguu nchini Kongo Fekofa maarufu imejulisha katika tangazo ambayo imewekwa hadharani hii siku ya 3 tarehe kumi na nane Mei ya kwamba Aron Wan Bisaka akiwa mchezaji kwenye timu ya West Ham United hatashiriki kwenye michezo itakayoendeshwa nchini Ufaransa mwezi Juni utakaokuja. Hiyo ni kutokana na magonjwa ambayo imemzuia mchezaji huyo, ndio maana katika tangazo hili inajulishwa ya kwamba huyu hatashiriki kwenye michezo yenyewe wakati huo FECOFA inakuwa ikichukua azimio zingine kwa ajili ya kumweka mchezaji mwingine atakayechukua nafasi yake kwenye michezo hiyo inayoandaliwa na kufikia hapo mpeno msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari ambayo imewekwa angani, naye Alenzar anayeshikilia mitambo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu, shukrani kwako kwa msikilizaji ambaye umetutega sikio. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, kwa taarifa zingine, nikikutakia kila laheri. Bye, bye.