Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Siku ya kwanza tarehe 2 Juni mwaka 2025, matumaini kwamba mupo salama salamini. Wapendwa wasikilizaji, karibu kupokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza. Kuanza muktasari wa habari kwenye muktasari wa taarifa ya habari, mtihani wa kiserikali kwa kipindi ya kwanza utaanzishwa hii siku ya kwanza tarehe 2 Juni mwaka 2025 popote nchini Kongo ya Kidemokrasia, katika eneo ya madibisho Kivu Kusini ya kwanza. Ni wanafunzi zaidi ya elfu makumi nne na nne ndio wanangojewa kupitisha mtihani huo, amejulisha Jean Marie Mwayesi akiwa inspekta mkuu husika na elimu katika jimbo la Kivu ya Kusini na wazazi wa wilaya za Kivu kusini zinazokabiliwa na usalama mdugu waomba usalama uweze kuzidishwa ili watoto wao wapitishe mkiano ya kiserikali ipasavyo tangu hii siku ya kwanza. Habari za michezo: timu ya Paris Saint-Germain ya Ufaransa imeibuka mshindi wa mashindano ya klabu bingwa barani Ulaya kisha kushinda timu Inter Milan kwa bao tano kwa zero weekend na ukwisha kwenye uwanja Allianz Arena nchini Ujerumani. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wa Kianice Akunkwa. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye nam karibu kupokea maelezo kamili. Kipindi ya kwanza ya mtihano wa kiserikali kwa mwaka wa 2025 itaanzishwa hii siku ya kwanza tarehe 2 Juni mwaka wa 2025 popote nchini Kongo ya Kidemokrasia, katika eneo la madibisho Kivu kusini ya kwanza yanayoundwa na mji wa Bukavu na wilaya ya Kabare, Kalehe, Walungu na Ijwi. Ni wanafunzi elfu makumi nne na nne mia tatu ishirini na tano ndio ndiyo wanangojea wa kushiriki mtihani huo. Ndivyo amejulisha Jean Marie Mwayesi akiwa uhusika na elimu katika jimbo la Kivu kusini wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo Omer Mudekereza. Huyu amejulisha kwamba mtihani huo unahusu zaidi wanafunzi walioandikwa, ila idadi inaweza badilika sababu jamaa nyingi zimekimbia na watoto wao sababu ya usalama mdogo. Jean Marie Moyesi ahakikisha kwamba mtihani yenyewe itagaramiwa na serikali ya taifa na kuomba wanafunzi kutumika vema. Kuhusu usalama, Jean Marie Moyesi asema ameshazungumza na viongozi jimboni Amba ambao wamehakikisha kwamba mashindano yatapita katika hali ya usalama. Idadi ya wanafunzi walioandikwa hapo mbeleni ni elfu makumi ine na ine mia tatu ishirini na tano lakini kwa yote ambayo jimbo uliweza kupitia, idadi inaweza punguka, lakini kuna wengine waliokuja jandikisha hapa mjini Bukavu. Kwa ngambo yetu tutafanya inayowezekana kwa uwezo wetu. Tulionana na wakuu wa jimbo na wameahidi kwamba watazidisha usalama mwanzo hadi mwisho wa mtihani. Kuhusu wanafunzi ambao wanapatikana katika eneo ambamo shule hazijafunguliwa bado sababu ya usalama mdogo, waliweza hapa mjini Bukavu nao wa watapitisha mtihani pamoja na wengine. Ijulishwe kwamba katika eneo nyingi za maadhibisho, kama vile katika eneo ya maadhibisho Kivu Kusini ya pili na ya tatu zinazoundwa moja kwa moja na wilaya ya Uvira, Fizi, Mwenga na Shabunda, duru za mahali za kamilisha kwamba mambo yote ni tayari ili mtihani upitikane vema. Wafadhili wa serikali kama vile UNICEF, World Vision pamoja na aidia kwa kusafirisha sanduku za maulizo. Ijulishwe kwamba mtihani huo utaanza tarehe mbili Juni hadi tarehe kumi na nne Juni mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Nao wazazi wa wanafunzi wa darasa la sita la sekondari ambao watoto wao watapitisha mtihani wa kiserikali, tangu hii siku ya kwanza, wanataka kuona mbinu za usalama zinazidishwa popote nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa jumla na kwa upekee jimboni Kivu ya Kusini, ili watoto wao wapitishe mtihani katika hali tulivu bila uga wote. Samuel Habamungu katika masemi yao kwenye Redio Maendeleo weekend iliyopita, wazazi wanaomba pande zinazohusika na mizozo mashariki mwa DRC kutokuendesha mapambano wakati watoto hao wakiendesha mtihani wa kiserikali. Hao wanajulisha kuwa wanafunzi na hata walimu wakisikia mlio wa risasi wakati huo watashtushwa na kuogopa, na hali hiyo itawapelekea kutokujibu vyema kwenye maswali ya mtihani. Mmoja wa wazazi hao Mugisho Maroi Felix anafasiria Susimu. Mkubwa ya bazazi yote ni kuona batoto bapitishe egzame mo hali ya mzuri ya amani, hakuna masasi ngambo na ngambo. Njo maana tunaomba ba M23, wala bazalendo, hakuna benye baatake benzabo maraba, muisemene bapermetre batoto bapitishe egzame mzuri, juu bakisikia tulisasi inalia, na njo banakuwa perturbe na njo kila kitu kinaribika, benye viko deja stresse na siku za mingi za vita, bakishasikia tena masasi wakati viko vitu kwa ukumbusho, kipindi ya kwanza wa mtihani wa kiserikali kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na ine elfu mbili makumi mbili na tano itaanza hii tarehe mbili Juni popote nchini DRC. Mtihani hiyo inaendeshwa wakati kuna ripotiwa mara kwa mara mapambano kati ya jeshi la AFC M23 na wazalendo kwenye sehemu nyingi za jimbo la kivu ya kusini na jimbo la kivu ya kaskazini mashariki mwa DRC. Ripoti ya Samuel Habamungu. Na wanabunge wa taifa wa jimbo la kivu ya kusini wanakuwa akialika wanafunzi kujitahidi kupitisha ipasavyo mtihani huo wa serikali kwa mwaka huu wa 2025. Ni kama vile mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive anayekuwa akialika wanafunzi kujitahidi kupitisha mtihani huo katika mazingira safi, akikumbusha ya kwamba utetezi umeshafanyika ili serikali ya taifa iweze kuchukua gharama ya malipo ya pesa ili wanafunzi waweze kupitisha mtihani huo bila tatizo yoyote. na kukata miti kiolela kwa ajili ya kutengeneza mkaa katika mbuga la kuhifadhi wanyama Kauzi Bega Pen Kabe imekatazwa naye kiongozi wa wilaya ya Kabare Eli Rubabura. Kiongozi huyu amesema ya kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo ya kukinga utajiri wa mbuga hiyo ya wanyama Pen Kabe, mkiwemo wanyama pamoja na mimea, pia kwa ukingo wa mazingira kwa faida ya jamii. Eli Rubabura aongezea kusema ya kwamba wote wana ishi kando ya mbuga hiyo wanapaswa kupewa ruhusa toka viongozi wa wilaya ya Kabare kabla ya kukata mti ndani ya mbuga hiyo, na kuwarifu wakaji wote kwamba yeyote atakayenaswa akikata mti bila ruhusa ya wakuu viongozi katika mbuga la kuhifadhi wanyama Kauzi Bega ataadhibiwa vikali. Huyu ajulisha kwamba mbinu muhimu zitachukuliwa kwa wajumbe watakaojihusisha na kuweza kuufanya uchunguzi ili yeyote atakayekutwa akikata mti ikiolela katika mbuga hiyo aweze kuadhibiwa vikali kulingana na sheria. Kama ndio kwanza na unajiunga nasi mpendo wa msikilizaji, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo hapo Pakafurumahi katika wilaya ya Kabare, pia pia Pachimpunda mtani Kaduto ambako tunasikika. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na kituo ya gari zinazofanya uchukuzi kwenye barabara Bukavu wa lungu imehamishwa toka nafasi inayoitwa Yesu Yesu sio mbali na shule ya mabinti Lisewima katika mtaa wa Kadutu na kuwekwa kwenye kiingilio ya chuo ISTM Bukavu ikiwa kifuani na kituo Sozam katika mtaa wa Kadutu wikend inayokwisha. Mara tena Omer Mudekereza, liwali wa jimbo ya Kivu ya Kusini chini ya uongozi wa AFC M ishirini na tatu, Emmanuel Birato amejulisha kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa kuboresha uchukuzi kwenye barabara. Barabara hiyo. Pia kuchunguza mizigo na wasafiri wanaotumia barabara hiyo. Emmanuel Birato asema kuwa na habari kuhusu watu wanaojiita kuwa wazalendo wanaokuja mara kwa mara hapa mjini Bukavu, hali inayoweza kuwa chanzo ya usalama mdogo hapa mjini Bukavu. Liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya enzi ya AFC M ishirini na tatu atangaza kwamba kutaundwa kamisheni itakayohusika na kuchunguza mwenendo wa wasafiri kwenye barabara hiyo. Kukuya hapa ni juu ya insecurity yenye tungali tunasikia wazalendo wanafika chiriri wamefika fasi fulani, na hao njo wazalendo wako wanaiba kila siku usiku. Kama mko mnasikia masasi ya kila siku, ni wale wazalendo wenye wanapitiaka hapa juu ya kutuletea insecurity. Movile njo niliona nikuje niwaambie muangalie mzuri, hizo magari zinafikaka hapa kuistem, njo kwenye parking yao inakwaka, kutoka walungu wanapita hapa wanaenda movile, wanaanza nunua ma arm na wengine wananunua vitu vyao wana kuja hapa wanakamata tena gari wanapanda. Nililomba komision ikue ya kwanza kuangalia mwa hizo magari zenye zinatokaka hapa kupanda walumu, kwani wanajeshi wetu wako na makazi mingi ya kufanya. Nyinyi wenye muko hapa mkuwe mecho yetu. Wakaaji wa mahali kwa ngambo yao wanasema kufurahishwa na hatua hiyo ya kuhamisha kituo ya gari sababu itapunguza msongamano wa gari kwenye barabara hiyo. Mmoja wao Prince Birindwa akiwa mnenaji wa kata Mkafu mtaani Kadutu aeleza kwetu. Vrema ni shukurani sana kwake kwa, kwa sababu le ilikuwa inafanya maambuteyaje mingi pale kulise wima mainsekurite busiku, alakini itapermetre sirkulasio ya mzuri ya magari maambuteyaje zinapunguka. Vrema tunasema asante sana tunashukuru a sana kiongozi wa mtaa ya Kadutu, Burgmestre Maitre Biamungu Kazimir Samuel, kazi ambayo anaendelea kufanya kwa nafama mapleidoye za mingi na tunapata maprojet za mingi za development kwetu kwenye kata Nkafu. Kwa fursa hiyo, birato ametembelea soko ya ukombozi inayopatikana katika jengo la shirika SNCC, ambako ametangaza kuanzishwa kwa kazi za vibanda kwa kuruhusu wachuruzi kufanya vema shughuli zao ndani ya soko hiyo. Nao wakaji wakata mosala na chimpunda katika mtaa wa Kadutu wataanza shota maji safi toka kisima inayoitwa Kido inayopatikana nafasi inayoitwa Paza pa katika mtaa wa Kadutu katika mazingira safi. Hii ni kupitia kazi za ujenzi na kuboresha kisima hiyo, kazi zinazosapotiwa na mtaa wa Kadutu. Sherehe ya kuanzisha rasmi kazi hizo imefanyika weekend na ukwisha, akiwepo kiongozi wa mtaa wa Kadutu, Biamungo Kazimiri Samuel. Miriam Fano huyu amesema kuanzisha kazi hizo kwa ombi ya wakaaji wa mahali wanaopitia shida nyingi kwa kushuta maji kwenye kisima hiyo wengi kati yao wamekwisha anguka na hata kuvunjika walipotaka shota maji hapo, sababu kisima hiyo yanapatikana katika shimu kubwa. Ameendelea kujulisha kiongozi huyu kupitia kazi hizo. Vya mungu Kazimiri Samuel anazani kwamba wakaji wa buolo ya kwanza, funu ya kwanza, buolo ya tatu, buolo ya ine na buolo ya tano na wengine watakuwa na uwezo wa kushota maji kwenye kisima hiyo bila tatizo yoyote. Kwa jina ya wakaji waliofaidia mradi huo kiongozi wa avenue buolo ya tatu mtaani Kadutu safari mulikuza Justin anashukuru kiongozi wa mtaa wa Kadutu kwa kuwakumbuka wakaji wa Mosala na Chimponda. Pia tunashukuru mkuu wa burgomestre wa kommune ya Kadutu, ni e, mutu kabisa, anaonekana ni mutu mwenye iko na bidii na susi ya populasio, aendelee vile kwake, vraiment anaonekana ngali trop jeune, haiko mutu wa kubakia mbiro, ni mutu wa kutembelea population na kusikia madesirata ya populasio. Kumbe kwa wakaji, mina remersie tena wakaji wetu wa buolo premier, buolo tatu uo premier, jumaaji normalement ikulokalize mucentrepa <laughs> na ile maji premier bolo premier, bolo, trua, bolo. Kwa fursa hiyo kiongozi wa mtaa wa Kadutu ametoa mifuko kumi ya saruji kwa kuruhusu kazi ziendelee kwa haraka. Shughuli imefanyika akiwepo kiongozi wa kata Mosala Patrick Lubala, makamu wake Irene Mandiki pamoja na wakaji wengi wa mahali. Na kabla ya kutolea habari za michezo tuseme ya kwamba wakaji wa hapa mjini Bukavu wanaalikwa kutumia maji safi toka shirika Regidezo bila wasiwasi yoyote. Kwanini? ni maji yanayoheshimu kanuni za usafi. Hakikisho inatolewa katika tangazo iliyowekwa hadharani na kusainiwa na shirika Regidezo katika jimbo la Kivu ya Kusini. Shirika Regidezo lasema kuandika barua hiyo kwa kukanusha habari za uvumi zinazosambazwa hapa na pale zinazosema ya kwamba shirika hilo linakosewa siku hizi na dawa kwa ajili ya kusafisha maji na kwamba kila mteja anapasha jitahidi mwenyewe kwa kusafisha maji kabla ya kuitumia. Katika barua hiyo shirika la Regidezo linaalika watu wote kutofatana na maneno hayo, sababu ni maneno ya uongo, na kwamba shirika hilo litaendelea kuwahudumia wateja wake. Regideso inaendelea kujulisha ya kwamba ingawaji shida inayowakabili siku hizi, wanakuwa na dawa ambayo inaweza kusaidia kwa muda wa juma mbili kwa kusafisha maji kabla msaada wa fadhili uweze kujitokeza punde kidogo. Mpendo wa msikilizaji, itakuwa ni habari za michezo. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya Paris Saint-Germain imeshinda taji ya klabu bingwa barani Ulaya weekend inayokwisha kwenye uwanja Allianz Arena nchini Ujerumani. Kama vile wahenga usema, mgenyi huo ni mbala mwezi. Timu ya Paris Saint-Germain imeonyesha Inter de Milan kilichomwondoa kanga manyoya kwa kuibandika goli tano kwa ziro. Habari zingine za michezo ni kwamba timu ya Piramide FC ya Misri imejinyakulia mashindano ya klabu bingwa barani Afrika hii ni kisha kuenda goli mbili pande zote na timu ya Mamelodi Sundowns za Afrika Kusini katika mechi iliyochezeka jana siku ya Mungu nchini Misri. Kwa mechi ya mwanzo, timu hizo mbili ziliweza kuagana kwa goli moja pande zote. Mchezaji Fiston Mayele toka DRC ni moja kati ya wachezaji waliofunga goli kwa mechi hiyo na kupelekea timu yake kujinyakulia ushindi huo kwa kweli, la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji. Huo ndiyo mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe mbili June mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Asante kwa nyote mliontegea sikio, shukran zimfikie fundi mitambo Anise Akonkwa aliye ni peperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbela microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www redio maendeleo org, na otakia mwanzo njema ya wiki. Bye. bye.