Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu mpendo wa msikilizaji wangu na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Mkutano ulioendeshwa na kiongozi wa mtaa wa Kadutu vya Mungo Kazimire hii siku ya pili tarehe 10 Juni mwaka 2025 haukumalizika kumalizika kwa amani. Hii ni kwa sababu huku kumeripotiwa mlipuko wa bomu iliyopelekea watu kukimbia kabla mkutano kuanzishwa kikamilifu. Ila kabla ya hapo, kiongozi wa mtaa wa Kadutu alikuwa akihutubia raia na kuwazungumzia kuhusu uongozi wa maji ya funu. Wakimbizi wanaendelea kuongezeka ndani ya mtaa wa afya wa Nundu ndani ya sekta ya Tanganyika. Hawa wanahitaji msaada toka wafadhili. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii, hii ya habari inayopeperushwa angani naye Anise ya Konkwa. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Ia eleza kwenye mtasari andaliwa wa taarifa hii ya habari. Mripuko umesababisha mkutano ulioandaliwa na ikiongozwa mtaa wa Kadutu, mwanasheria Byamungu Kazimire kutofaulu na kusababisha watu kukimbia. Siku ya pili tarehe kumi Juni mwaka 2025 kwenye uwanja wa Funu mtani Kadutu, yote ilikuwa tayari kwa ajili ya kutoa ujumbe wake kwa wakaaji, kukatokea basi mlio wa risasi na kusababisha wakaaji kukimbia kwa mshituko. Washuhuda wa tukio hilo wamejulisha kwamba hakuna mtu aliyepoteza maisha ila watu wa moja wamejeruhiwa. Kiongozi wa, wa, wa mtaa wa Kadutu alirudi kwenye eneo baadaye ajili ya kuzungumza na viongozi wa mahali kuhusu yaliyojiri na kuweza kuchukua mbinu zingine. Licha ya mlipuko huo, kiongozi wa mtaa wa Kadutu alikuwa ameshatangaza kwamba lengo ya kikao ilikuwa kutoa rasmi kisima ya maji ya Funu katika mikono ya viongozi wa mahali kwa faida ya wote. Akizungumza na waandishi wa habari kisha tukio Mwanasheria Biamungo Kazimire Samuel ametoa angalisho kwa kundi ya vijana wanaojitokeza kwenye kisima hiyo ya maji kwa kulazimisha pesa kwa wakaaji ili washote maji. Anakumbusha kwamba kisima hiyo inamilikiwa na mtaa wa Kadutu na kuna mtu yeyote anayekuwa na haki ya kulazimisha pesa kwa wakaaji ili washote maji hapo. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya AFC M23 Biamungo Kazimiri Samuel anaeleza Kwa fursa hiyo, kiongozi huyu amehimiza wakaaji kuhusu maendeleo na usalama, akiwaomba kuwa waangalifu kwa kuwataja wote wanaozaniwa kuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo hiyo. Na usalama mdogo inaripotiwa siku hizi wilayani Kabare imesababishwa na watu wenye silaha wasiojulikana. Kulingana na duru zetu, hakupite tena siku bila kisa ya usalama mdogo wilayani humo. Kisa ya hapa karibuni imeripotiwa mnamo usiku wa siku ya kwanza kuamkia siku ya pili tarehe kumi Juni, kwenye kijiji Chiranga, mkoani Bugore, ambako watu wenye kumiliki silaha walishambulia kijiji hicho na kuiba mali ya raia pamoja na pesa katika nyumba za wakaaji. Kwenye barabara toka Birava kuelekea mji wa Bukavu, ni watembeza pikipiki piki na wateja wao ndio walishambuliwa na majambazi wenye silaha ambao waliwanyang'anya vitu vyao pamoja na na pesa. Visa hivyo vimeongezeka kwenye visa vingine, hali wanaolaumu shirika la raia na wakaaji wa mahali. Kiongozi wa shirika la raia tawi ya Kabare, Leonidas Tabaro, anafasiria hali mtarafu la Kabare lote ni mbaya sana, kwani usiku wa jana siku ya kwanza wa, watu wenye kumiliki silaha waliingilia watu mm, ibalabala ya kwenda Birava apartire ya msare mpaka yusebe wamepora kweli wa motari wa ambao walikuwa wanatoka birava na wengine walikuwa wanatoka luhihi. Ilikuwa majira ya saa moja za usiku, wakawikalisha chini wakapora mali ambao abiria walikuwa kwenye zile mamoto, nao waliporwa mali zao, na hiyo tisitoshe, wakaenda mumijini ambayo iko kando kando na, na soko la mudaka, wakafungulisha watu usiku na kuiba mambuzi na kuzichinja hapo hapo, na wakaenda mujume iliyopita Waliua papa moja e, mugrupema ya Bushumba e, na mugrupema ya Bugobe pia, na waliua ako vatu na kupora mali ya raia. Tunaomba wakua viongozi washughulikie hiyo hilo jambo, kwani population ambayo inapita mu imagumu ya vita, njaa na vingine, na kidogo ambayo walikuwa wana wangali nayo uwezi nao kuipora, ni kuua sana population ambayo inasumbuka sana, ndio kwa maana tunalomba eh, wakuu viongozi wajihusishe sana na hii jambo ya insekurite. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na zaidi ya wakimbizi elfu makumi tatu na moja waliotoka kwenye milima ya Fizi, kwa upekee eneo za Itombwe na kwenye vijiji jirani wanapatikana kwa sasa kwenye mtaa wa afya wa Nundu, sektor Tanganyika, wilayani Fizi. Hesabu ya wahami hao imezidi kuongezeka mnamo kipindi ya kuanzia tarehe kumi kuendelea hadi tarehe makumi mbili na tano Mei, kutokana na mapambano kati ya kundi zenye kumiliki silaha tukitaja wazalendo nao askari wa AFC Ishirini na tatu. Masemi ni yake Kaliata Antoine kiongozi husika na mambo ya kiutu kwenye sektora ya Tanganyika wilayani Fizi, anayesema ya kwamba wahami hao wanaishi porini bila msaada wowote, wakipitia magumu mengi kwenye jamaa zilizowapokea huyu. Aomba watu wa moyo mwema kuwajia wahami hao na msaada. Tumsikilize. Mapambano ambayo yanaendelea kwenye milima mirefu ya tarafani kwetu Fizi, huko Mwenga Itombwe kwenye miji tofauti yalisababisha watu kuama maskani yao kutoka huko kwenye milima mirefu ya Mwenga Itombwe, kwenye maeneo ya Vigaragara, Rugezi, Kishasha na kadhalika. Rahia wakakimbia kutoka huko milima mirefu hadi kushuka huko chini. E maeneo ambayo yanaitwa kumwai plateau ndani ya sekta ya Tanganyika. Basi tumeshuhudia wakimbizi hawa, tukijumulisha yote ni wakimbizi elfu makumi tatu na moja mia mbili na sita. Ni nombre kubwa sana, elfu makumi tatu na moja mia mbili na sita watu ambao wanahama maskani yao, tunaenda pata menage elfu tano mia mbili na moja na mpaka leo watu wao hawajapata msaada wa kiutu hata moja, na watu wao wanalala porini kwa kuhofia usalama, tena kwenye milima mifupi. Wanalala porini na wengine wanalala kwenye makanisa, mashule, kwa sababu ya ukosefu wa fasi. Walipokelewa na wakahaji, utakuta nyumba moja inaweka jamaa Sita. na kukutanana kwake rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi na rais Mustafa Joseph Kabila ni moja kati ya suluhisho kwa kuleta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii imeandikwa ndani ya kibarua iitwayo Amani na Umoja nchini Kongo, iliyoandikwa naye Oswaldo Rubasha, mwanamemba wa shirika la raia la Kivu ya Kusini, anayezani kwamba rais hao wawili wanapashwa kusikilizana na kubadilishiana fikra ili kwa pamoja wapate amani nchini Kongo. Huyu analaumu uchonganishi unaopelekea viongozi hawa wawili kubaki katika mizozo na kuunga mkono hatua iliyochukuliwa nao viongozi wa kanisa wanaotaka wakongomani waungane mkono kwa mkono kwa kupata amani. Oswald de Rubasha anafasiria kwa nini mina reve, kwa nini nawaza kama presidenti kidafishwa walikutanana na kabila tukamata force yawe banarepresente tunaitia mbele, itatusaidia kusonga mbele. Minyo convaincu kama autor ya initiative ya bapadiri pa, pa na SCC, le pacte social tukiiti kasi oto bakongomani tufatele njia capable. Kapable apadiro kapable ya kutia Félix Sekedi na Joseph Kabila pamoya, watawekalisha pamoya na tutaongea na etaleta espoir ya amani na kuweza kuhimiza wakaaji kuhusu kuwakinga watoto kutokana na, na vifaa vya vita ni lengo ya mkutano ulioandaliwa pa Bushushu tarafani Kalehe, nayo muungano OPD. Kulingana naye Amos Bashushana, kiongozi wa mkutano huo, watoto wanapashwa kukingwa wakati wa vita, ila analaumu kuona watoto wanakuwa katika hatari sababu ya kukosa habari kamili. Tangu tarehe kenda Juni, wakaaji wa Bushushu wanakuwa basi wakipokea uhimizaji kuhusu swala lile. Amos Bashushana anakuwa akiaeleza kwenye mikrofoni ya Kirishelio Byamana, tumejitolea kuhimiza wakaaji wote wakalehe kujikinga kwa vyombo vya hatari vinavyoonekana hapa na pale mtaani mwetu zaidi kwa watoto wa umri chini ya miaka kumi na tano. Tumewakumbusha kwa kuwaimiza tena juu ya uporomoko wa udongo na maji iliyotukumba tarehe ine mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu, wasipate kurudia fasi hizo kwa kuhatarisha maisha yao. Mito hiyo ni Lukungula, Chishova, Nyalukumbo, Chibira, Nyamkanga, Chishenyi ya Mkubi na Kamikonzi, ambayo inaendelesha kuonesha hatari za ajabu. E, tuliwahi kusema juu ya afya kweli, kale bushushu imeonekana asilimia za watoto wengi kuharibika mili, ndipo tumeimiza jamii e, hizo kuwapa watoto kula, yani vyakula vya kurudisha mili ya watoto hao na kuwaleta kwenye vituo vya afya kuwa karibu yao na kwa mwisho, wale wanaotumia mafuta ya kuangarisha ngozi ya mwili wako katika hatari ya kupatwa na kansa ya ngozi. Ndivyo amejulisha mganga wa ngozi Daktari Genevieve Wasasia, akiwa mganga wa ngozi kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya, ya kujipimisha kansa ya ngozi. Genevieve Wasasia stamili amesema ya, ya kwamba hata wazeruzeru ama wakasa wako pia katika hatari ya kupatwa na kansa hiyo ikiwa hawajikingi na jua. Daktari na kansa ya ngozi yenyewe tulisema inakamata beaucoup plus wenye kuwa na ngozi nyeupe. Ma, ile maprodui tunakuaka tuna, tuna tunatumia juu ya kugeuza rangi ya mwili maprodui yenye na iko amo hydroquinone teza kuwa na hydroquinone teza kuwa na na makortikoide ndani itaweza kuwa na mercure ndani. Ile maprodui yote ni maprodui yenye tunasema maprodui chimique. Ile maprodui ala long au kisha muda mrefu wa kuitumia inaweza leta kansa ya ngozi. Tulikuwa tunapenda tuambie wandugu wetu kama ile maproduit yote tunatumikia kwa kugeuza rangi ya mwili sio huko kwetu, souvent banatuzisha maproduit yenye banasema tu eclaircissant sans hydroquinone wanza, banaonyesha kama hamuna hydroquinone ndani, banaonesha kama haina produit nocif ndani, lakini en realite unakaa kutana ile maproduit zenye bali fabrikia mwele ma mafuta bana tutumia bali huko kwetu kwa Afrika ni maproduit ziko nocif, maproduit na tuharibisha mwili sana, tungipenda kuambia wa ndugu yetu, wa dada yetu, wa baba yetu juu aiko wanamke tu wanapagala maprodui. Ile maprodui tunasema kama inatuharibisha mwili, ni vizuri kuona kama unaanza kuwa na buma buma bitu kwa mwili na unapagalaka ile maprodui ya kuangarisha mwili, ni vizuri unaona munganga. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji wangu, shukrani kwa kujiunga nami mwanzo hadi mwisho. Shukrani pia kwa wapasha habari wote wa redio Maendeleo waliojiweka pamoja. Shukrani zetu za dhati zimwendea ni sea Konko kwa aliyetupeperusha angani. kwa heri.