Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nina matumaini ya kwamba uko mzima wa hali na afya popote ulipo, msikilizaji. Karibu kupokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Tuna mengi ila, kwanza, huu ni mtasari wa yale utakayoyasikia. Wilayani kabare na Kalehe, watu wa moja wanasalitiana siku hizi kupitia mizozo ya siku zilizopita, wamoja wakisaliti wenzao kuwa wanashirikiana na makundi ya AFC M23, na wengine wanasaliti wenzao kuwa wanashirikiana na wazalendo. Matokeo yake ni kwamba jamaa zimoja zimehama makao yao bila utashi kwa kuhofia maisha yao. Watetezi wa haki za binadamu wanalaumu tabia hiyo na kuomba wakaaji kuishi kwa umoja na pia uhusiano bora zaidi ya wahami elfu mia sita ndio wamekwisha kuripotiwa wilayani Fizi kutokana na mapambano kati ya jeshi la FARDC lenye kuungwa mkono na wazalendo dhidi ya makundi ya AFC/M23 wanaungwa mkono na Twigwaneho pamoja na Red Tabara. Wahami hao wanakumbwa na matatizo mengi, amejulisha kiongozi wa wilaya ya Fizi, Sami Kalonji, anayeomba msaada wa kiutu kwa ajili ya wahami hao. Mengi ni katika taarifa hii ya habari. Habari za michezo, tutagusia kuhusu mashindano ya mpira wa miguu nchini Kongo. Timu ya FC Etoile du Kivu yaondoka jijini Kinshasa siku ya ine na kujielekeza pa Butembo wakipitia Kisangani na Beni. Hayo pamoja na mengine inakujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Jina langu ni Samuel Habamungu nikikusihi kubaki nasi hadi mwisho wa taarifa hii ya habari. Naam, karibu kwa maelezo kamili tuanze na habari hii msikilizaji. Busubwangwi Shombo ndiye liwali mpya wa jimbo la Kivu ya kusini chini ya utawala wa AFC M23. Amemgomboa Emmanuel Birato ambaye ametajwa kwa kazi zingine. Barua ya kutajwa kwake Busubwangwi Shombo imesainiwa naye Bertrand Bisimwa pamoja na Corneille Nanga wakiwa viongozi wa AFC M23. Na kisha kumtaja liwali, chama ya AFC M23 imemtaja pia Gadi Mukiza kuwa liwali makamu anayehusika na mamu. Ya pesa, uchumi na maendeleo ya jimbo kwa kumgomboa Juvenal Gishinge aliyefariki siku zilizopita na ambaye alikuwa kwenye nafasi hiyo. Tujulisha kwamba hapo mbeleni Gadi Mukiza alikuwa kiongozi wa mtaa wa Minembwe, siku za kutosha. Kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, jamaa nyingi zinakuwa zikikimbia makao yao siku hizi wilayani Kabare na pia wilayani Kalehe kupitia kusalitiana, wamoja wakiwashutumu wenzao kuwa wanashirikiana na makundi ya IFCM na wengine wanashutumu wenzao kuwa wanashirikiana na wazalendo hali hiyo yapelekea jamazi moja kuhama makao yao. Kama vile tumejulishwa kwenye redio Maendeleo, kuna watu ambao wanajijulisha kuwa wa idara ya ujasusi toka wazalendo au tena toka upande wa AFC M23, na ambao kupitia mizozo ya siku zilizopita wanakuwa wakisaliti wenzao na kusababisha jamazi moja kuhama makao yao. Wahanga wanaonekana siku hizi kuishi katika mazingira magumu, wengine wanalazimika kulipa pesa kiasi ya elfu mia moja pesa za Kongo au elfu mia mbili pesa za Kongo kwa kuhofia maisha yao. Kupitia hali hiyo, kuna vijana wamoja ambao wanaripotiwa kupelekwa pasipojulikana na wengine kukimbia makao yao kila jioni na kurudi asubuhi. Hali hiyo ya kutatanisha inahuzunisha watetezi wa haki za binadamu ambao wanaomba wakaaji kuwa na uhusiano bora na kukaa kwa amani wamoja kwa wengine. Ronsare Bufole ni mkaji mmoja na mtetezi wa haki za binadamu pia mwanamemba wa shirika la raia, amezungumza ifuatayo: Wakati tunapitia inalomba ushirikiano na upendo pia, lakini cha kushangaza ndio wakati watu wanaofitina pia roho mbaya wanaprofite kumaliza wenzao mu mareglement de comte na mashutumu mbo, ndio kudenonse haiko mubaya, lakini tuevite kusema vitu ambavyo hatuna navyo preve, vitu ambavyo tuko na waziana tu juu ya njala habari zingine ni ya kwamba watu kumi na wawili wakiwa wahame wa vita wamekwisha kufariki kutokana na hali mbovu ya maisha katika eneo nyingi za Sheferia Kaziba wilayani Walungu tangu mwezi Machi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Wahami hao wametokea wamoja Pakarongo, Nyangezi na wengine katika vijiji vya Sheferia Kaziba ambapo mapambano yameripotiwa kati ya wapiganaji wa wazalendo na wa wazalendo nao askari wa AFC M23. Aleka Bika atujia na maelezo kamili hivyo amejulisha Muruze Luhari Christian, akiwa mtetezi wa haki za binadamu wa mahali katika mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya tatu. Huyo amejulisha kwamba kati ya wahami kumi na mbili waliofariki kunapatikana watoto saba wa mama tatu na wanaume wawili. Ameongezea kusema kwamba wamoja wamefariki na njaa, wengine kutokana na hali mbovu ya maisha na wengine kutokana na magonjwa jamaa za wahami hao zikizaniwa kuwa karibuni elfu tatu mia tano wananchi hao wanakosewa na chochote kisha mali yao kuporwa na watu wasiojulikana mimea yao shambani kuibwa na nyumba zao kubomolewa ameendelea kujulisha muruze luhari christian anayeomba msaada utolewe kwa wananchi hao tumsikilize tangu vita yanze populasio ya kaziba na nyangezi na kamanyola wanaishi hali nzito sana wamoja wanakosewa na chakula wengine wanakosewa na matunzo ya kwa munganga tunaanza aregistre kwa kila poshu watu ambao walikufa juu ya kosewa na matunzo na wengine ambao walikufa juu ya njala. Jamaa zimoya zilikimbilia Kaluwinja, wengine Ngwesho, wengine Bufulero. Hata jamaa ambazo walikimbilia nazo yenye ziliwapokea zinakuwa na ugumu wa kulisha hao watu, njo wakaaje wanaomba msaada kwa maonjezi humanitaire wa donateur kwa kusaidia populasio ya Kaziba na Nyangizi na Kamanyola, juu tangu hii vita yanze population ya Kaziba Nyangezi hayapataka hata msaada yoyote ipo. Tunalilia wakuu ambao wanahusika na madoo, waangalie jisi watezi pewa, jisi wengine wako napewa. Ijulishwe kwamba kutokana na mapambano yaliyojitokeza pa Nyangezi na Kaziba, watu wengi waliweza kukimbia na kujielekeza katika sheferi ya Luhwinja, wengine katika bonde ya mto Ruzizi na wengine katika vijiji ambako wanadhani kuishi katika hali ya usalama. Ripoti yake Alen Kabika. Natujielekeza wilayani Fizi ambako zaidi ya wahami elfu mia sita ndio wamekwisha kuorozeshwa wilayani Fizi, jimboni Kivu ya Kaskazini, wakitokea kwenye vijiji mbalimbali mbali ambako kuliripotiwa mapambano mwezi Machi uliopita kati ya wapiganaji wa AFSM 23 na FARDC. Wahami hao wanapatikana kwenye eneo za Lulenge, Mutambala na Tanganyika, ndivyo amehakikisha kiongozi wa wilaya ya Fizi, Samikalonji Badibanga, katika matamshi yake hii siku ya tatu tarehe kumi na moja Juni pamoja na wapashahabari. Kiongozi huyu amejulisha kuwa wengi wa wahami hao wanaishi porini wakikumbwa na matatizo mengi. Samika Lonji anatoa mwito kwa mashirika za kiutu kuajia kimsaada wa hami hao ambao wanaishi bila chochote. Tumsikilize. tankia tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa tatu mwaka tunao bilima virefu ya tarafani Fizi na vita kali e mu sekta ya Lulenge e sekta Mtambala e sekta ya Tanganyika kila siku wamiaji wa ndani e wanakuwa wengi e sana. tankia kijiji ya Urukezi e ilikuwa centre e, ya mapikano kali. Tuna wahamiaji wa ndani wengi kwenye kupatikana kati ya vijiji safizi e, centre e, kasonge kananda mkera lumanya kichula atete e, na kitumba kazaro ilambo na vijiji vingine vingine kwenye wahamiaji wa ndani wako wengi sana e, wanawake watoto wa baba wa mama wako wengi sana, wanalala ndani ya pori e, na awana chochote tunaoka ya kuona watoto wenye wendi shule watakuwa biashara teketeke teke kumavikundi zenye kushika silaha kukamata na kuwaingiza kwa nguvu mkijeshi. Kuna wanawake wajazito wenye wanazaliwa hata ndani ndani ya pori. Tunaomba kwa serikali yetu ya Kongo kwa kutuletea msaada ya kusaidia wandugu zetu wenye kuteseka, wenye manyumba zilichomewa, kuna wenye walipoteza mifuko zao, kuna watu wenye wako na mavidonda ya Masase. Kwa leo ndani ya tarafa Fizi tuko na elfu mia sita ya watu wakimbizi, yani wale wamiaji wa ndani wa ndugu zetu, wana makumu za kutosha. Na tukiendelea kubaki pa Fizi, tuseme ya kwamba kupanda juu kwa maji kwenye ziwa Tanganyika pamoja na vita iliyopelekea mji wa Bukavu na wilaya zimoja kuwa chini ya utawala wa AFC/M23 imesababisha hali ya uhaba wa chakula wilayani Fizi. Maelezo kamili yatolewa na Ediane Mukunda. Wafanyabiashara wafizi kwa leo wanavuka ziwa Tanganyika hadi Tanzania na Burundi, wakitafuta biashara mkiwemo chakula na kuvipeleka kwenye soko za mahali. Ndivyo amejulisha muhusika na mambo ya kiutu katika sekteri ya Tanganyika, Kaliata Antoine, aliyeojiana na redio Maendeleo kuhusu habari hiyo. Katika mazungumzo hayo Kaliata Antoine amesema kuwa hali ya kiutu ya wahami na hata ya wakaaji wa mahali ni mbovu kutokana na uhaba wa chakula kwenye eneo hilo. Pamoja na hayo, ni vigumu kupata bidhaa kwa njia ya barabara Uvira Fizi, kwani gari hazipite sababu ya kupanda kwa maji kwenye ziwa Tanganyika na kuharibisha njia kwenye barabara. Kaliata Antoine anayazungumzia hapa: na kufuatia shida ambayo inaikumba barabara yetu namba tano kwa kupanda kwa maji ya Tanganyika, Hakuna wachuuzi ambao wanaenda kurangua Uvira kupitia barabara yetu ya taifa. Wachuuzi wote nao wanapitia kwenye maji kwenye maboti, lakini vizaa ambao vinakuja havirizishi, ila wanakimbilia kwenda kuchukua vitu Tanzania na Burundi kwa sababu Tanganyika imepanda sana. Vituo vya afya vinakosa dawa, vere moja ya chumvi inahuzikana elfu elfu elfu kumi elfu saba elfu munani. Vere moja ya sukari inauzikana elfu kumi na mbili Kilo moja ya unga wa miindi inauzikana elfu tatu elfu ine. Ukifuatia uko na watoto ine, uko na jamaa ya watu nane tisa utauza nini? Na hakuna makazi, watu wanaenda wanalimiana ili kupata ajira kidogo, na pesa hamna. Yaani watu wanateseka, watu wanaangaika. Ukikamata wa deplace au unachanga na mafamilia yake, ni idadi kubwa sana. Tunaomba mashirika za kiutu kuja haraka kusaidia wahanga wa vita ambao wapo ndani ya teritwari ya Fizi. Kwa ukumbusho, ni zaidi ya nyumba elfu ishirini zimekwisha kuharibika tangu mwanzo wa mwaka huu kwenye sehemu ya kati ya Makobola na Lusenda kunako sekta Tanganyika wilayani Fizi kutokana na kupanda kwa maji ya ziwa Tanganyika. Shukrani Diane Mkunda kwa ripoti ya kwako. Na usalama mdogo unaojiri jimboni Kivu ya Kusini siku hizi unaweza kuwa chanzo ya ukosefu wa chakula katika jamaa nyingi. Hii ni sababu vita imejitokeza jimboni Kivu ya Kusini wakati wakulima walikuwa wakijiandaa kuvuna mimea yao walioipanda kwa kipindi ya kwanza ama saizon A mwezi Januari na kuandaa msimu wa pili ama saizon B. Ndivyo amesema Hermamu Tabataba akiwa mtaalamu katika mambo ya kilimo na kiongozi wa shirika Agriforce katika mazungumzo na Redio Maendeleo, alikabika likoje hili. Amejulisha kwamba hali ya usalama mdogo imejitokeza wakati muhimu, wakulima wakijiandaa kwa kazi za shamba. Kwa leo, wakulima wengi wamekimbia vijiji vyao, wakiacha shamba zao pamoja na mimea, na wengine hawajapata uwezo kwa kurudi katika shamba zao. Katika ujumbe zinazofikia Redio Maendeleo, wakulima wengi wanasema kupitia matatizo mengi siku hizi, wengi wameshakula mimea yao ambayo wangilipasha kupanda shambani, wamejulisha wakulima wengi waliozungumza na Redio Maendeleo. Kwa hiyo msimu wa kilimo B unaoanza mwezi Februari hadi Julai kila mwaka haukuweza kufaulu katika wilaya nyingi kama vile Kabare, Walungu, Uvira na Kalehe, kutokana na hali ya usalama mdogo ambayo haikuwa ruhusu wakulima kurudi shambani kwa kupanda mimea, kwa kupalilia na hata kuvuna mimea shambani. Herma Mutabataba, akiwa mtaalamu katika mambo ya kilimo, anasema kuofia na matokeo inaweza kujitokeza, ila anadhani kwamba kupitia msaada wa wafadhili kuna namna ya kutumainia mavuno kwa siku za usoni. Herma Mtabataba kwenye microphone yake Etienne Mulindwa: Nimepata wala malalamiko mengi sana kutoka walimaji kuhusu hali tumepita kwayo, kwani hiyo vita imeanza wakati walimai walikuwa wamejitayarisha kwa kuvuna mazao. Kwa hiyo sezon a hiyo ya mbele ime-imeanza kwa mwezi wa kenda, alafu akupata namna ya kuvuna, kwani wakati mingoroma ya masasi imeanza, wamekimbia wameacha vitu yote shambani, na wengine wenye walikuwa wakishavuna wakisha, wameacha vitu yote nyumbani, alafu warugharugha wanapita wanakamata venye kuwa shambani, na wengine wamepita muma nyumba na kuwabeba mazao yao yote, na kwa hiyo hiyo muda tu hiyo mambo ilianza ni muda yenyewe walimaji na kwaka wako wanatayarisha mashamba kwa kupanda juu yakiya kuvuna labda mwezi wa tano au wa sita hivi sasa. Jua hii mambo ya masasi hawakupata tena pia wakati ya kutayarisha kulima na hawakupata pia wakati ya kupanda. Hiyo yote matokeo yenyewe itafika ni matokeo ya njaa, kwani watu hawatapata hata mbegu ya kupanda na hawatapata hata chakula ya kula. Ndio maana hiyo mambo ya usalama mdogo inaleta pia na njala hata kama kwa sasa hivi kuna miradi mbalimbali mbali, wenye wako wana namna na gani ya kupata solution. Kwa hiyo mambo hiyo masolusion yeye wako wana pokmzni kuambia tu wa, walimaji wale wenye kuwa mavafasi kwenye ingaliki inaweza wezekana kupanda, wanaweza tu kupanda na Mungu atasaidia, labda hiyo mimea inaweza komala na kuvuna msiku in zijayo. Ingine kitu tunaweza kulomba ni aid humanitaire, wakati vijiji au mamngine fulani imekosa hata kidogo ya kula au wale wandugu wenye walikimbia kutoka mahali kwenye walikuwa wanaishi kwenda mahali ingine kwa kukimbia vita, wapate nao pia hata mtu mwenye anaweza kuwasaidia na chakula kidogo ya kukula. Anatandaa vile zichasiotabadilika, si watu warudie manyumba zao na makazi zetu za mlimo zirudie sawa vile kawaida. Wataalamu wengine katika mambo ya kilimo wanaomba wakaaji kutumia nafasi ndogo ndogo zinazopatikana nyumbani kwao kwa kupanda hata mboga mboga zinazoweza kuota kwa muda mfupi ili kupiganisha hali ya njaa katika jamii. Shukrani mara tena ale kavika kwa ripoti hiyo. Mwapena msikilizaji, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, jua ya kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka Redio Maendeleo. Punde kidogo itakuwa taarifa zingine Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Na wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kusini, hasa wale wanaotumia mafuta ya kuangarisha ngozi ya mwili, wanaalikwa kuendesha vipimo vya kansa ya ngozi, kwani wako katika hatari ya kupatwa na ugonjwa huo. Mapendo Linda na maelezo kamili vipimo hivyo vinaweza kusaidia kwa kujua ikiwa tayari wanakuwa katika hatari ya kupatwa na ugonjwa huo ama la, pia kuwapelekea kuepuka tabia ambazo zinaweza kuwapelekea kupatwa na kansa ya ngozi aliko ni yake mganga wa ngozi Genevieve Wasasia wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya kansa ya ngozi. Kwa kuona wakaaji wanaendelea kutumia mara kwa mara mafuta ya kuangarisha ngozi ya mwili na hata watoto wa miaka chini ya kumi na nane wanatumia mafuta hizo, inabidi wawe na tabia ya kuendesha vipimo mara kwa mara, kama anavyofasiria hapa mganga wa ngozi Genevieve Wasasia. stamili tuna wasi wa baba wa mama wa dada wa jene ile maprodui iko produi zina ziko zibaya sana. Ukianza ona matashi kumwili, unaanza ona probleme zinatokuia, inafaa unakuya kufanya consultation kwa munganga, utaona dermatologi atakufasiria hii magonjwa inakuya ni juu ya produi fulani, tutangalia tutangalia. Na kwa hiyo tunafanyaka pia vipimo, tunaweza fanya maprelevement na tunatuma ile echantio ku laboratoire yenye itaanalize. Alors ile analize itatuambia kama eske ile lesion inaweza kuwa munjia ya kukua kanser ama hapana. Kwa fursa hiyo, anaomba kwa miungano na shirika mbalimbali kugharamia wazeruzeru ili wawe na urahisi ya kupata mafuta ya kuwazuia na jua, kwani nao wako katika hatari ya kupatwa na kansa ya ngozi. Shukrani, Mapendo Linda kwa ripoti hiyo. Na kabla ya kuzungumzia habari za michezo, tuseme ya kwamba fondation inayokuwa na jina Redonne l'Espoir inaandaa kikao ya kubadilishana fikra, ambamo lengo ni kuwakutanisha viongozi wa kijamii na watu wengine ili pamoja wasumulie nini inaweza kufanyika kwa ajili ya watoto wahanga wa mizozo ya vita jimboni Kivu ya kusini. Masemi ni yake Furaha Bigarura akiwa kiongozi wa muungano huo wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo hii siku ya tatu tarehe 11 Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Huyu asema kwamba ndani ya kikao hiyo watazungumzia pia kuhusu namna ya kuheshimisha haki za watoto wa jimbo la Kivu ya Kusini zaidi wakati huu wa mizozo ya kivita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Furaha Bigarura Irene anaeleza mengi ya na kupanga gisi ya kufa respecte aki ya mtoto ya mtoto wa Kivu, zaidi mtoto ambaye anakutanika ndani ya makamfri za arme. Akutakuwa malipo ni free, ni bure. Ninaalika wakaaji wa Bukavu, balider, mwalimu, kila mtu mwenye anaona anaweza kusaidia kwa kuwaza, kwa kupata mulikuwa hapo mkisikiliza sauti yake, Furaha Bigarura akiwa kiongozi wa Fondation Redonner l'Espoir. Mkutano huo utafanyika siku ya kwanza tarehe 16 Juni kwa fursa ya kusherekea sikukuu ya watoto wa Afrika kunako chumba Exodise siyo mbali na shule la College Alfajiri mtaani Ibanda, na itafanyika pasaa tatu unusu za asubuhi. Punde kidogo ni habari za michezo. Michezo, michezo Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya FC Etoile du Kivu itaondoka mjini Kinshasa hii siku ya ine ikijielekeza mjini Butembo jimboni Kivu ya Kaskazini. Huko Butembo Etoile du Kivu itacheza na timu ya Mwangaza toka Beni. Mechi hiyo inahusu mashindano ya mpira wa miguu nchini DRC ama Coupe du Congo. Ujumbe ya timu ya Etoile du Kivu ni ya watu karibuni makumi mbili. Mechi kati ya Etoile de Kivu na Mwangaza ilikuwa ikipangwa kuendeshwa siku ya ine, lakini imeahirishwa mwishoni mwa wiki hili. Tukumbushi ya kwamba Etoile de Kivu iliendesha matayarisho mjini Kinchasa tangu wiki karibu tatu sasa. Mwapendo msikilizaji wa Radio Maendeleo, mwisho wa habari zetu toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari hizi. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, na kutakia kila la heri na ubaki salama.