Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa redio Maendeleo. Ifatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Kwanza muktasari wa habari. Mradi wa pili wa makubaliano kuhusu amani mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia unaweza sainiwa hivi karibuni mjini Washington nchini Marekani, kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Nao wakaaji wa mkoa wa Irambi Katana wilayani Kabare wanaombwa kuepuka kukesha nje kisha saa mbili za usiku kwa ajili ya usalama wao zaidi, wakati huu ambapo mapambano yanajitokeza mara kwa mara katika eneo yao. Wakati ulimwengu unasherekea siku kuu ya kupiganisha kuwatumikisha watoto, hali ya watoto jimboni Kivu ya Kusini yaendelea kuwa yenye kutatanisha. Mengi ni katika taarifa ya habari, tutagusia pia habari za michezo katika ufundi wake Emil Muhindo. Karibu pia tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye Karibu kupokea maelezo kamili. Mradi wa pili wa makubaliano kuhusu amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia unaweza kusahiniwa hivi karibuni katika mji wa Washington nchini Marekani, kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda. Ripoti kamili nawe Miriam Mufano. Duru nyingi kama vile Reuters na redio ya Ufaransa RFI zadulisha kwamba uwakilishi wa nchi hizo mbili wanaongojewa Marekani juma hili kwa ajili ya kusahini makubaliano hayo ya amani hayo inaundwa na nukta nyingi muhimu zinazopaswa chunguzwa kwa kina, kabla mawaziri husika na mambo ya nje wa DRC na Rwanda wakutane kwa kusaini makubaliano yenyewe. Redio ya Ufaransa RFI pamoja na raito asema kwamba mbele makubaliano hayo yasainiwe, inabidi vikosi vya Rwanda kuondoka kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ijapokuwa Kigali haijawahi kubali kwamba wanajeshi wake wanapatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia. Radio ya Ufaransa RFI yaendelea kujulisha kwamba makubaliano hayo ya amani yagusia pia kuwepo kwa FDLR na kuomba DRC na Rwanda kutambua kukagua hadi kuhitimisha kuwapo kwa kundi hiyo. Makubaliano hayo ya amani yaomba kwa DRC kuhitimisha kuunga mkono kundi ya FDLR. Ili mambo yaendelee vilivyo, inabidi kwanza makubaliano kupatikana kati ya Kinshasa na AFC M23 kwa hiyo wajumbe wa nchi hizi mbili watafikiria kuhusu makubaliano yenyewe mbele ya kuwahusisha waziri husika na mambo ya nje. Na ikiwa makubaliano hayapatikane, Washington italika rais wa DRC Felix Antoine Chisekedi na mwenziwe wa Rwanda Paul Kagame kwa kusaini makubaliano ya amani. Wadadisi wa mambo waliozungumza na Redio Maendeleo wazani kwamba Marekani peke yake haiwezi pata suluhu kwa shida ya usalama mdogo mashariki mwa DRC. Kwa hiyo kwa kufikiria amani yenye kudumu mashariki mwa DRC inabidi makubaliano ipatikane kati ya AFC M23 na serikali ya Congo, harakati inayohomba kuwa na subira pia na uvumilivu. Wamemalizia wadadisi wa mambo. Shukrani kwako Miriam Mfano kwa ripoti hiyo. Nao wakaaji wa mkoa wa Irambi Katana wilayani Kabare wanaombwa kuwa makini wakati huu ambapo mapambano yanajitokeza mara kwa mara katika eneo yao, ndivyo amejulisha katika tangazo iliyowekwa hadharani na kusainiwa Naye Busane Mulinga Jean Pierre akiwa mwakilishi wa kiongozi wa mkoa wa Irambi Katana na wilayani Kabare, katika tangazo aliyosahini na kuweka hadharani, tangazo iliyochunguzwa pia na redio Maendeleo. Kiongozi huyu anaomba wakaaji wa mahali kuepuka kukesha nje kisha saa mbili za usiku kwa ajili ya usalama wao wakati wa mapambano. Aendelea kujulisha Busane Mulinga Jean Pierre, wakaaji wanaombwa kuepuka kutembea ovyo ovyo kwa kujilinda salama. Kiongozi huyu awaomba wakaaji pia kuishi kwa umoja na masikilizano. Siku hizi Busane Mulinga Jean-Pierre, hii komunike ni kufatana na, na situation securite ikuwa mwingine partout. Wende Kabamba, wende Mabingu, wende Mwanda, wende ka partout situation securite haiko ya mzuri. Kwa maana, ni panya iko communique usiniambie population yetu. A partir ya 20h, kila mtu kwa mwaki na mtu kutoka mwaki atoke na 6h a soki ava 6h du matin batukinge tuangalia mchana itapita tu jikinge kwanza avant bengi tukamate ma, ma mesure potentiel za kusema tunatafuta sécurité sauti ya Kebusane Mulinga Jean Pierre. Na wakati ulimwengu unasherehekea siku kuu ya kupiganisha kuwatumikisha watoto, hali ya watoto katika jimbo la Kivu ya Kusini yaendelea kuwa yenye kutatanisha. Ripoti pamoja na Wedian Mukunda. Tangu kujitokeza kwa mapambano katika wilaya za jimbo la Kivu ya Kusini, watoto wengi wamekimbia makao yao na kuacha vyote. Ripoti zilizofikia Radio Maendeleo zajulisha kwamba jamaa nyingi zimepoteza mali, nyumba pamoja na vitu vingine vya lazima. Hali hiyo imepelekea jamaa nyingi kupitia maisha ya shida hadi kushindwa kugharamia watoto wao, hapa mjini Bukavu na katika wilaya za jimbo. Katika ripoti iliyotangazwa tarehe 2 March ofisi ya Umoja wa Mataifa husika na mambo ya kiutu OCHA imejulisha kwamba kwa sasa karibuni watu milioni moja na vipande saba wanakuwa wahami jimboni Kivu ya Kusini. Ripoti za miungano ya shirika la raia wilayani Kabare, Walungu, Kalehe na Ijwi za sema watoto wengi wameshikwa na ugonjwa wa utapia mlo ama bwaki na wengine kufariki kwa magonjwa. Hali hiyo ya ukimbizi imepelekea watoto wengi kuacha shule hali inayopelekea wengi wao kuishi kwa leo katika kempi za ukimbizi pahali ya kujielekeza shuleni. Kwa jamaa zilizorudi ukimbizoni, watoto wengi wanaonekana kubaki nyumbani sababu jamaa zao zinakosewa na uwezo kwa kuwatuma shuleni kutokana na kupoteza mali wakati wamekimbia. Watoto wengi wamejielekeza katika migodi ya madini ambako wanatumika kazi zisizolingana na umri wao. Uchunguzi uliofanyika na Radio ma deleo umeonyesha kwamba watoto wengine kwa kukosewa na cha kufanya, wanaorozeshwa katika kundi zenye kumiliki silaha, wamejulisha watetezi wa haki za binadamu. Kutokana na shida hiyo, watetezi wa haki za binadamu wanaomba shirika zinazotetea haki za watoto kufanya utetezi ili watoto wapate huduma na kwa wanamemba wa jamii kuepuka kuwatumikisha watoto katika kazi zisizolingana na miaka yao. Shukrani kwako Jian Mukunda kwa ripoti hiyo. Na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inaalikwa kuweza kukinga vema watoto kwa kuwaruhusu kuishi maisha mazuri, ndivyo amesema Bwana Barthelemi Mwambusa akiwa mtetezi wa haki za watoto kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha kuwatumikisha watoto, sikukuu inayosherekewa tarehe kumi na mbili Juni kila mwaka katika jimbo la Kivu ya Kusini Barthelemy Mwambusa anajulisha kwamba watoto wanatumikishwa katika kazi mbalimbali mbali, ikiwa katika migodi ya madini katika restaurant, katika shughuli za uchuruzi na hata wengine kutumikishwa katika shughuli za ukahaba. Huyu waendelea kusema kwamba wakati huu ambao watoto hawasome hali hii inaonekana zaidi, ndio kwa maana serikali inaalikwa kuweza kuwakinga ipasavyo ya watoto. Barthelemy Mwambusa aeleza tuna huzuni uh, ya kuona watoto wanakuwa wahanga, hasa wale watoto ambao wanapatikana ndani ya vita kwa sasa. Wale watoto hawana tena haki kumalisho, haki kuelimu na haki kumatunzo, na kwa sasa tunaona watoto wanatumika ndani ya fasi ya kuchimba majini, wengine wanatumika ndani ya restaurant, wengine wanatumika ndani ya vilabu vya pombe na wengine hasa wanafanya hiyo rozi ndogondogo kali ili sema ya kwamba itaweza kuasire iyo madroa ya watoto na itafanya protection vilivyo, wakati ya kukumbusha uh, guvernema kongolais ya kwamba uh, iweze kuasire education vizuri na protection kwa watoto ili wawezaka komai vizuri. Sauti yake Barthelemy Mwambusa, kwenye Redio Maendeleo. Na watoto hawana uwezo wa kuweza kuvumilia mambo ya kushitua mioyo yao kama vile milipuko na usalama mdogo, kama hali ilivyo leo sehemu zimoja katika jimbo la Kivu ya Kusini. Hali kama na hiyo inaweza kuwaletea watoto uoga kwa kutembea kujielekeza shuleni na hukosewa na usingizi hata mara kwa mara. Masemi ni yake mwana saikolojia Idris Baninde aliyetoa kauli hiyo akikumbusha mambo yaliyojitokeza kwenye uwanja wa funu mtani Kadutu siku zilizopita, na kupitia video iliyoonyesha watoto katika shule moja wakilala chini kisha kusikia mlipuko uliojitokeza katika sehemu hiyo. Nawalika kumsikiliza mwanasaikolojia Idris Baninde. Uh, inaweza jimanifeste na kuwa mtoto hapendi tena kulamka mkitanda, hapenzi kula, kunawa, hanawe tena mtoto anaweza kuwa hakukua tena age ya kujikolea, lakini mtoto ana, anafanya regression nespa yenye iko anale. Mtoto anaweza tena kujikolea au anaanza tena kujinyambia, wakati alikuwa ishakuwa mu miaka yenye haimruhusu tena kukuwa na ile, na ile makomportema kule mbali. Kama mtoto hatunziwe, mtoto anaweza developa trouble de stress post traumatic. Mtoto anaweza kuwa wakati mwingine ngo kunyumba, na ikala me iko na impression comme si kuko bana mukimbiza comme si anasikia tena bomb comme si anasikia tena masasi. Cha msingi ni kwamba, eh, wazazi wanapaswa kuwa maki ni, kukua makini mukukrée eh, hali ya kunyumba au batoto environnement ni batoto batajisentir kama bako kunyumba, c'est là que les enfants sont plus en sécurité. Batoto naweza kuzungumza yote na wazazi batiski, ba naweza kuzungumza yote na wazazi. les parents doivent être prêts également kusikiliza batoto na kubapatia ku réconfort émotionnel eh, ile inaweza permettre batoto ba développer tunaita la forme ya résilience, ambayo ni uwezo ya mtu kukabiliana natatizo, na tatizo na kuweza kuishinda na kuendelesha maisha ya kawaida, lakini kama haifanyike vile batoto benyibalishi ile mahali na kama bali wasirika vile kiakili na bakutunziwa mu miaka yenye kukuja, bale batoto njo unakutanaka bakuwamo bamingi, ni bawaji habana tena ile sense ya, ya, ya sympathie envers bengine, na munakutana bale batoto banakuwa vraiment mabomba retardement ku société na, kubatu na, na, na, na kuwabo benyewe. Mwanasycolojia Idris Baninde aendelea kuomba wazazi kuwachunga vilivyo watoto mpela. Msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndio kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaya Kiswahili ya Redio Maendeleo, redio inayosikika kwenye kata cha mtani Bagira pia pa Butembo jimboni Kivu ya Kaskazini. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba shirika OIPEVA inayosindikiza na kuwahudumia zeruzeru ama kasa, inaomba kwa miungano za kiutu pamoja na watu wenye nia nzuri kuwasaidia zeruzeru kwa kuwatolea mafuta inayoweza kuwakinga na jua ili kuwaepusha na magonjwa ya kansa ya ngozi. Mapendo Linda kwa ripoti. Aliko ni yake kiongozi wa muungano UIPEVA Marie Louis Kitoga, kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya uhimizaji kuhusu wazeruzeru, Marie Louis Kitoga amesema wazeruzeru wengi hawana uwezo ya kupata mafuta hiyo kwa ajili ya ukingo wa ngozi yao, na matokeo ni kwamba wanakuwa katika hatari ya kupatwa na kansa ya ngozi. Huyu hapa anaeleza: Sisi kikundi cha UIPEVA tunaalika watu wote wa moyo mwema kusaidia kuangalia gisi ile wale watu ambao wana ulemavu wa ngozi wataweza kupata mafuta ambayo itawatunza mwili, juu wale watu iko na mafuta yabo tu yenye iko iko destine kumwili yabo, iteza wachunga iteza saidia wasipate magonjwa mbalimbali. Na kwa wale watu ambao wako na ulemavu wa ngozi, sisi muungano wa wipeva tunawaambia kama haiko tu kukuwa na ile mafuta ambayo iteza kuchunga mwili yaani creme solaire njo yenye iteza saidia, lakini kuko ingine njia unatafuta linet yenye itakusaidia juu ya jua, na mwangaza ya macho unatafuta shapo itakusaidia juu usiende napata jua na unata, unakuwa navala manguo ya mikono mrefu kwa fursa hiyo Marie Louise Kitoga anaomba kwa wazeru zeru kujikinga na jua wakivaa kofia mara kwa mara. Pia anaomba wanamemba wa jamii kuwakubali wazeruzeru kama wanamemba wengine wa jamii, kwani nao pia wana akili, wana uwezo na wanaweza kutumika kazi yoyote ile kama wanamemba wengine. Anaomba wazeruzeru kutojizarau, kujitumainia ili nao waendelee kimaisha kama watu wengine. Kwa mwaka huu, sikukuu hiyo imesherekewa chini ya mada kulazimisha haki yetu kukinga ngozi yetu na hata maisha yetu. Ripoti yake Benit Mapendo Linda. Na kabla ya kukatolea habari za michezo, tuseme ya kwamba kutaundwa hivi karibuni kamisheni maalum itakayohusika na kupiganisha, kutengeneza, kuuzisha pia kutumia pombe kali za kulevya kwenye eneo nzima ya kata Chai katika mtaa wa Bagira hapa mjini Bukavu. Kamisheni hiyo itaundwa na wazaliwa wa kata Chai, wanamemba wa kamati husika na maendeleo pia wajumbe wa shirika la raia. Omer Mudekereza ni mojawapo wa pendekezo zilizochukuliwa wakati wa kikao ya kata Chai, kikao iliyofanyika siku ya ine tarehe kumi na mbili June mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Kiongozi wa kata Chai Jedonea Kilimali amejulisha kwamba mwanzoni wa juma ijayo kamisheni hiyo itajihusisha na kuchunguza nyumba zote za kuuzisha pombe, kisha kutafanyika uhimizaji kabla ya kuwaadhibu wote watakaokeuka hatua hiyo. Nukta zingine zimezungumuziwa katika kikao kama vile uhaba wa maji safi kwenye kata Chai, vitendo vya ujeuri dhidi ya vijana binti, kuzama kwa watoto wanaokuwa wakitafuta maji, kutekwa nyara kwa watoto na vijana kwa hiyo wauzuriaji wamekusudia kukuta viongozi wa shirika regi de zo kwa kupata suluhisho kwa shida ya ukosefu wa maji safi. Katibu wa kata Chai, mwanasheria Luk Churuza, amejulisha kwamba hatua muhimu zitachukuliwa kwa kupiganisha uchafu pia ujenzi kiolela kwenye kata Chai. Mwanasheria Luk Churuza aeleza: Apres kuidentifie maprobleme zote eh, tuliona zile probleme zenye zilikuwa prioritaire na tukasema tutaanza kazi kuanzia hisemene yenye naanza hapa, tuidentifie le ma mizo, ile mamaison zinahuzisha ile mapombe zibaya, tuidentifie ile maservitude njia zenye kufungwa ngambo na ngambo, na hapo tutaendelea kusensibilize watu wajue haki kienye wanasema dua de servitude, jue kama ni haki haiko favere, sawa wagisi vingine wanaweza kuikamata leo, et par la suite tutaangalia ma kila mutu kuanzia ku bakadre de base eh, ma, zengine ma eglise zenye ziko selde société civile selgp, tuungane pamoja tuangalie koma tunaweza kameme meme kuretablire eh, maendeleo mu entité yetu ya quartier chaine kwa ngambo yake Justin Mugisho akiwa mtumishi kwenye shirika CDGP hapa mjini Bukavu, anataka kuona maendeleo yenye kudumu yanaonekana kwenye kata chai hii maangageme au hizi hatua mbalimbali zenye balikamata sawa cadre de base sawa structure zingine za promotion ya, ya guvernance au ya uongozi, tuone zile hatua zilikamatika zitimilike na tuone mabadiliko munamu na ya kuishi ya wakaaji. Ijulishwe kwamba shughuli imefanyika kwa fursa ya mradi unaokusudia okusudia kuzidisha uongozi bora, mradi unaotekelezwa kwa msaada wa Cooperation Suisse kupitia CDGP katika kata kumi na tano zaidi ya kata ishirini zinazounda muji wa Bukavu. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya FC Etoile du Kivu ya hapa nyumbani itacheza na timu ya Mwangaza ya Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Itakuwa siku ya sita tarehe kumi na nne Juni mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano pa Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mechi hiyo itaanza pasaa kenda kamili kwa fursa ya mashindano ya kombe nchini Congo. Kisha maandalizi mjini Kinshasa, timu ya Etoile du Kivu imeondoka mjini Kinshasa kwa kujielekeza jimboni Kivu ya kaskazini kupitia kindu na Kisangani. Ujumbe wa timu ya Etoile du Kivu unaundwa na watu karibuni makumi mbili kwa fursa tu ya mashindano ya kombe nchini Kongo. Sehemu ya mashariki timu ya US nyuki ya Butembo itacheza na timu ya US Sokozaki siku ya tano tarehe 13 Juni mwaka wa 2025. La ziada hakuna. Mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa hii habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Emil Muhindo aliyefanya yote awezekanavyo ili muweze kunasa vema sauti yangu nyumbani, ambako mnapata wakati kama huu. Jina langu naitwa Alain Kabika, Nilikuwa la microphone kwa ajili ya utangazaji. Shukrani pia kwa timu yote ya waandishi wa habari hapa kwenye Radio Maendeleo, waliojiweka pamoja kwa kutafsiri habari hizi katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majali. Wa baibai, bye bye.