Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. <tune> Siku ya tano tarehe 13 Juni, hali haikukuwa tulivu kwenye senta ya biashara ya Kavumu tarafani Kabare. Chanzo ni kutokana na mapambano iliyoripotiwa huko kati ya jeshi ya AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo eneo ya wilaya ya Burumbu. Mengi katika taarifa hii ya habari. Waziri husika na mambo ya nje nchini Ushina amewaalika moja kwa moja waziri nchini husika na mambo ya nje wa nchi ya Kongo na pia waziri husika na mambo ya nje wa huko Rwanda. Hii ni siku chache kabla ya kusainiwa kwa makubaliano ya amani kati ya nchi ya Kongo na hiyo ya Rwanda huko Washington. Katika habari za michezo, mechi kati ya Mwangaza na FC Etoile du Kivu inaweza kuahirishwa kwa ombi ya timu ya Etoile du Kivu ambao wanasubiriwa pa Butembo siku ya posho. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani naye Emile Muindu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Waziri nchini ya usikae na mambo ya nje Teresa Kaikwamba Wagner na mwenziwe Olivier Nduhingirehe akiwa pia waziri husika na mambo ya nje nchini Rwanda wanapatikana mjini Pekin nchini China. Hawa wamekutana kila moja kwa ngambo yake, naye Wangai akiwa waziri husika na mambo ya nje nchini China. Tukio hili linajiri siku chache kabla ya kusainiwa kwa makubaliano ya amani kati ya nchi ya Kongo na Rwanda mjini Washington nchini Marekani. Usiano kati ya ya nchi ya Kongo Rwanda na China ina umuhimu gani? Bwana Alekabika katika tangazo iliyowekwa hadharani siku ya ine tarehe 13 Juni, Joseph Baraka akiwa mtafiti kwenye kituo Patrice Emery Lumumba anadhani kwamba China inajitokeza pia katika harakati kama vile Marekani na Qatar. Joseph Baraka anadhani kwamba huenda China inatafuta kukinga vifaa vyake na kukamilisha uhusiano wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kwa kulinda vifaa vyake ikidhania pia kuwa hatua zitakazochukuliwa na Umoja wa Mataifa zitakuwa hatua muhimu pia. Joseph Baraka anadhani kwamba hali kwa sasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakumbusha mkutano wa Berlin uliofanyika mwaka 1884 hadi mwaka 1885 ambako nchi nyingi ziliweza kugawanya bara ya Afrika bila kusikiliza maslahi ya Waafrika wenyewe. Kwa leo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa ikiviziwa kupi kupitia ya madini yake na nchi mbalimbali kama vile Marekani, Qatar, China, Umoja wa Ulaya kaendelea kujulisha Joseph Baraka. Kwa kumalizia Joseph Baraka anadhani kwamba uwingi wa harakati za amani na kujihusisha kwa taifa kubwa za kigeni inaonyesha kusudio kwa kufikia amani yenye kudumu mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Hali hiyo inaomba shirika la raia kuwa makini na kufanya utetezi kwa ngazi zote kwa faida ya Wakongomani. Shukrani kwako Kabika, na turudi jimboni Kivu ya ya kusini, tusemea kwamba hali haikukuwa tulivu masaa za mchana siku ya tano, tarehe kumi na tatu Juni mwaka elfu mbili ishirini 5 kwenye senta ya biashara ya Kavumo katika mtangamano ya Bugore tarafani Kabare. Hali hiyo imetokana na mapambano iliyoripotiwa kati ya wapiganaji wa Zalendo na jeshi la taifa la AFC M23 pa Buyumbu. Duru za mahali zajulisha ya kwamba wapiganaji wa Zalendo ambao walikuwa natoka eneo ya Mbayu, sio mbali na Kavumo, waliweza kushambulia wajeshi wa AFC M23 huko pa Buyumbu. Wakati ule kukasikika a milio ya risasi ambayo ilipelekea watu wengi kukimbia na kurudi manyumbani. Baraza la Maaskofu Katoliki wa Kongo Senko inalaani masemi yake waziri mkuu makamu husika na uchukuzi Jean Pierre Bemba aliyedai kupitia Radio Top Congo FM la Kinshasa kuwa Senko kwa ushirikiano na rais wa zamani Joseph Kabila pia na Moise Katumbi wanapanga kumuua rais Felix Tshisekedi. Shirika hilo Senko kupitia kibarua walioiweka hadharani ilasema kwamba Masemi yake makamu huyu ni kwa lengo la kuweza kuwachafua tu wanamemba wa shirika hilo, ingawa hawa wanajitahidi kufanya yote iwezekanayo ili amani iboreshwe mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika tu kibarua hicho, wanamemba wa baraza la maaskofu wa Senko wanasema kusikitika na ukimya wa taasisi rasmi za taifa kwa kuweka mwangaza kwa jambo hili. Kwa hiyo wanatoa wito kwa mwendesha mashtaka mkuu kuchukua hatua dhidi ya shutuma hizo. Baraza la maaskofu la Kikatoliki Senko linaalika viongozi wote kushiriki katika suluhisho la amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuomba wananchi kuepuka maneno ya chuki kwa ajili ya umoja wa Taifa. Na miungano za shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini zaunga mkono hatua za kuleta amani zinazoendeshwa nao wana memba wa baraza la maaskofu wa Kikatoliki Senko na kanisa ya Kikristu esse na kualika wahusika wote kuendesha maongezi ili amani iboreshwe nchini Kongo, pia kuwasaidia wahanga hao wa vita. Wameyasema wakati wa mkutano na wapasha habari iliyoendeshwa siku ya nne na iliweza kukutanisha miungano mbalimbali za shirika la raia. Kwa ngambo yake, shirika la raia lasema kwamba ni heri katika hatua zitakazochukuliwa kwa kuboresha amani, mabenki na viwanja vya ndege pa Goma na Bukavu viwekwe pia wazi na kuweza kusitisha mapigano bila shoti yoyote. Tusikilize sehemu ya ujumbe huo uliosomwa na Emiki Mutiki. Tunaungana kama mtu mmoja kuonyesha kama vita na maafa yake ni mengi sana, ndiyo maana tunaalika gano yakatishwe katakata, ama tunaita hiyo sese le feu, na pande zote zinazosikilia silaha ziingie kwenye meza ya majadiliano, ili kwamba kuhakikisha kama usitishaji wa mauaji, uporaji wa mali ubakaji mateso ya umaskini, na ili kwamba Kongo yetu iingie katika mfumo wa maendeleo. Sasa wakongomani wote wanapashwa kuishi pamoja kwa majadiliano na kwa masikilizano. justice transitionnelle ipite pale kuhakikisha kama vidonda ambavyo watu walipata kupitia hii vita tuko tunavitunza, lakini wale ambao walitenda vitendo vya ukatili waadhibiwe. Tuweke wakongomani wote wa ngambo zote wa jimbo zote Kabila zote dini na wa kisiasa, wakae pamoja na hata sisi shirika la raia tuikali, tunatumainia kama nguvu za Mungu zinatuwezesha kupata amani, na ndio maana mababa zetu wale wasenko wasese wanayoweza wa kukalisha wakongomani pamoja, tusake amani na tuingie katika mfumo wa maendeleo ya kudumu. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Shirika Regideso ilipewa nao shirika Seiser toni makumi sita ya alumini na lita elfu kumi ya mafuta itakayotumikishwa kwa ajili ya kugawanya maji pasavyo eneo ya Nguba. Sherehe imeendeshwa siku ya tano tarehe kumi na tatu Juni kunako ofisi yao inayopatikana eneo ya Essence Major vangu mtani Ibanda. Miriam Mufano kwa maelezo kamili kwa ngambo yake, Charles Msafiri, mfanyakazi kwenye shirika Seiser: kupana vifaa hivyo ni kwa ajili ya kupata suluhisho kwa shida za maji zinazokumbwa mji wa Bukavu na kando kando. Kiongozi kwa muda wa shirika la kugawanya maji regidi zo, Mdumbi Mweze anasema kufurahishwa na hatua iliyochukuliwa na shirika hilo. Anafahamisha ya kwamba dawa hiyo itasaidia kwa kusafisha maji inayotumiwa hapa mjini Bukavu, na kualika miungano zingine kufuata mfano wa shirika CICR na kuwajia pia na msaada. Mdumbi Mweze aeleza: ni ya muhimu sana. Sisi tulikuwa na shida juu tunaitumikisha aina tano ya madawa ya maji. Kulikuwa kuna kosa, ile moya kantite ilikuwa inabakia tu ya 7 jours, ni kusema dans 7 jours tulipasha kata mai Bukavu na ingekuwa katastrofe. Alors, c'est comme d'habitude anakuwa tujuru anokote aka Kusikia kama ile kilio iko na ndio kakuya, kutusaidia. Anatupatia leo 60 ton ya ile produit. Tunaweza tumikisha nayo hata 5 mois. Donc dans 5, 5 mois tunaweza bakia, tunaweza funir tena maji bila probleme. Abos Bisimwa mwanamemba wa miungano za shirika la raia aliyeshiriki kwa sherehe hiyo ashukuru shirika Seiser kwa msaada huo na kuomba wateja wa shirika Regideso kulipa maji wanaotumia, tumsikilize na Rejidezo wako wanapokea maproduit za kusawanisha maji zi, zilipaniwa na Cicer ile. Tunashukuru shirika Cicer kwa sababu ili inasaidia kuevite magonjwa ku populasio na watu wapate maji yenye kutakata tufahamishe ya kwamba kisha kutoa dawa hizo kwa shirika la kugawanya maji Regi Des Eau, shirika Seiser iliweza kuwatolea pia rasmi jenereta kwa ajili ya kuboresha kusambazwa kwa maji ndani ya kata Nyalukemba na Ndendere mtaani Banda. Na zaidi ya ng'ombe mia moja hamsini zimeshaibiwa katika bustani za wilaya ya Uvira tangu mwezi Mechi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, ndivyo limejulisha shirika nyipya la raia nchini Kongo tawi ya Uvira katika mazungumzo Redio Maendeleo siku ya nne. Shirika hilo lajulisha kwamba wanaoiba ngombe hizo bado kujulikana, na kuomba wenyeji ngombe kuwa makini kwa kuharifu zaidi viongozi wakati wanatambua watu wanaoiba ngombe zao. Kiongozi wa shirika nyipya la raia wilayani Uvira vya mungu Shamamba Paul anaeleza inafika zaidi ya mia moja makumi tano ambazo ni wizi wa mangombe o shirika mpya la kiraia limeona kwamba hii hali haiwezi kuwa nzuri kwetu kwa maana sisi raia wa Kongo kwa muda huu tuko katika hali nzuri. Tunawaza kwamba hiyo hali ya ujirani mwema inapashwa kuendelea kuliko kuzoroteshwa na wizi huu wa mangombe. Tumenenda omba viongozi pembeni ya mipaka kusaidia, ili wizi huo usiweze kuendelea. Vile vile tumenenda kutahadharisha wale wenye mifugo makundi za wafugaji, ili kufanya liwezekanalo kutaja kwa wakati kwenye viongozi wa mahali, kwenye viongozi wa kutulindia usalama, ili wizi huo usienende kuendelea ileta malalamiko yetu kwenye serikali yetu ya Kongo, waenende kufanya liwezekanalo hapa tarafani Uvira, kuonekane amani kwa mifugo yetu. Na wakati huu ni wakati wa jimbo ya Kivu Kusini kwa ujumla na wa mji wa Bukavu kwa upekee, ndio wanaalikwa kutoa zawadi ya damu mara kwa mara wakati wanawezeshwa. Hii itasaidia waganga kuwa na urahisi wa kupata damu wakati wanajikuta wako mbele ya wagonjwa ambao wanahitaji damu. Ujumbe ni wake kiongozi wa mpango husika na upanaji damu jimboni Kivu ya Kusini. Kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya kutoa damu inayosherekewa tarehe kumi na nne Juni ya kila mwaka, Daktari Julien Mubalama anasema kwa siku hizi vituo vya afya vinahitaji damu zaidi umbalimbali mbalimbali na miaka zilizopita kwa sababu ya usalama mdogo, kwani kuna watu wanaoumia kwa kupigwa risasi, wengine wanapatwa na ajali na kadhalika. Wagonjwa wale wote wanahitaji kutolewa damu wakati wa matunzo. Kutokana na shida hiyo, anaomba kwa raia wote kupana damu ili kuokoa wahitaji. Julien Mubalama anaeleza: sisi wote tujiunge kwa kusovee maisha ya watu inabidi tukue pamoja, tuungane kusudi kujua kama ndugu yako akikosa damu atafariki, lakini wewe ukitaka kumpatia ni kama unamrudishia maisha. Mwanapasha kupana damu ni mtu yoyote ambaye iko na afya nzuri. Afya nzuri nikisema vile vile hauna malali ambayo inaweza kuwa inapitia mudamu, kama wewe unapatia mwingine mtu damu, nikusema tena kama wewe uko na 50 kilo kilogramu ya mwili yako ikuwe makumi tano ma na juu ndio neza pana damu na tena inalomba ukuwe na hiyo banasema hemoglobine ya 125 kwa mwanamke na 130 kwa mwanaume. Ya kulomba tena kukuwa na miaka 17 na kupandisha, na ukishafikisha miaka makumi sita na nne unaacha hautapana tena. Neno ingine ambayo unaweza kuambia wa donneur ya kwanza ni kuwashukuru na shukuru wa donneur bénévole de sang bote ambao walipana kwa imo. Tunawahimiza tena kuwalomba waendelee wanapana, kusudi mahopitale zetu ziweze gisi ya kukamata en charge gisi ya kutunza wagonjwa wetu, wandugu yetu, wa baba yetu, wa mama yetu, watoto yetu vile vile. Na tunalomba kwa wale ambayo hawayawezaka kupana damu wajikaze, wajiunge na ma club de donneur benevol de sang kusudi tupandishe niveau eh, na tuweze kukontenir ile demande ya ma hopitaux yetu. Kati ya wanaohitaji damu kuna wanawake wamoja kisha kujifungua, wale wanaokuwa na malali ya kupungukiwa na damu ama wa waises, na hata wale ambao wamepatwa na ajali. Sikukuu hiyo imesherekewa chini ya mada, kupana damu, kupana matumaini, pamoja tuokowe maisha. Kabla tuajie na habari za michezo, tusemea kwamba karibuni albino makumi saba toka mji wa Bukavu na wilaya Kabare, wamepewa vifaa vinavyoundwa na mafuta pia miwani ama luneta kwa kuwakinga dhidi ya jua. Vifaa hivyo vimetolewa nao muungano Apya unaohudumia na kuwasindikiza zeruzeru ama waalbino. Tukio limeandaliwa kwa fursa ya sikukuu ya maalbino inayosherekewa tarehe kumi na tatu Juni kila mwaka. Alen Kabika alikuweko, fuateni ripoti yake. Kiongozi wa muungano Apya Juvenal Ushule amejulisha kwamba shughuli ime imelenga pia kuwahimiza albino kuchunga vema miili yao ambayo haiambatani na miali ya jua kupitia vifaa vilivyotolewa kama vile mafuta na miwani, Juvenal Ushule anadhani kwamba hao watatumia vifaa hivyo kwa kuchunga vyema mili yao kwa kuikinga hivyo na miali Mada ya jua. Juvenal Ushule: mada ya hii mwaka ni kuangalia namna gani ya kurevandike ya maalbino, kuangalia namna gani ya kujikinga ama kukinga mwili wa maalbinos, na ndio maana wakati tuko hapa ni kuhimizana na kuhimiza wazazi maalbino, pamoja tujue wakati tuna na madhara fulani fulani, namna gani tunapaswa Vandike. Si kwa kupigana, si kwa matusi, lakini tunapaswa kuifanya kiakili, na tunajua tunaibeba wapi, mapledoaye wafadhili wetu ni wanani, na ile itatusaidia sana kwenda mbele kuangalia namna gani ya kukinga mwili wa albinos. Tunaambia ndugu zetu maalbinos ambao tunakuwa nao wazazi, tujue kujikinga na kukinga watoto wetu, sababu tunakuwa na enemy mkubwa ama adui mkubwa, ni yeye mishale ya jua. Waliofaidia na msaada huu wanashukuru wote wanaojihusisha kila leo, ili albino waweze pia kuishi maisha nzuri. Moja wa aeleza nakuwa na neno na ya shukurani kwa wafadhili wetu ambao wali kaza kutu, alifanya geste ya kutupatia makit wanatupatia protection solaire na malinete en tout cas ni kitu ya kuraisha ya ku sana yenye itatusaidia sana kabisa mwa hii periode yenye ba persone uh, atteinte d'albinisme banakuwaka. Shughuli imefanyika kwenye centre ushirika ya Fondation Mamore inaopatikana kando na Masanga nje ya Lycée Wima katika mtaa wa Kadutu kupitia msaada wa Fondation Mamore pamoja na Fondation André Kadima michezo michezo shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo jumatatu hadi jumamosi pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo ni kwamba mechi ya kati ya FC Etwaldi Kivu na FC Mwangaza ya Beni haitaendeshwa tena siku ya sita kama vile ilikuwa inapangwa na shirikisho nchini ya mpira wa miguu Fekofa. Mechi hiyo inahusu mashindano nchini ya mpira wa miguu ama Kupu ti Kongo. Mkutano huo haitaendeshwa kwani Etwaldi Kivu haikuweza fika Butembo kwa wakati. Timu hiyo ilitoka Kinshasa siku ya nne na ikawasili mjini Kisangani kisha kupita Kindu kosewa na jinsi ya kufika Butembo hiyo hiyo siku. Ni asubuhi ya, ya siku ya tano ndiyo timu ya Etoile du Kivu iliondoka Kisangani ikijielekeza mjini Butembo kupitia njia ya gari. Ujumbe itawasili Butembo asubuhi ya siku ya sita, kajulisha duru zetu. Inabidi shirikisho mpira wa miguu nchini DRC Fekofa itangaze siku mechi hiyo itaweza kuendeshwa kufuatana na kubadili kalendari la ziada hatuna. Mwisho wa taarifa hii habari. Shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Emile Muindo alitupeperusha angani. Mimi ni Mapendo Linda, kwa heri.