Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. <tiple> Amani ya Mungu hyo pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, tolo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe kumi na sita June mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Kwanza muktasari wa habari. Karibuni watu tano, kati yao mwanafunzi moja mwenye kuvaa vazi ya shule, wamefariki katika mapambano yaliyojitokeza wilayani Kabare weekend na ukwisha, kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo, za julisha duru za mahali. Na vilalo nne vimevunjika kwenye barabara toka wilayani Walungu hadi wilayani Shabunda kupitia Burale Isezia na Kidulube, hali inayozuia bidhaa mbalimbali vya lazima kufikishwa Pashabunda ijapokuwa ni namna pekee kwa kufika eneo hiyo siku hizi. Habari za michezo: mashindano ya kombe ya raisi iliyoitwa hapo awali mashindano ya kombe nchini Congo, Coupe du Congo, timu ya FC Etoile du Kivu imefika pa Butembo jimboni Kivu ya Kaskazini kisha mchana wa jana, siku ya Mungu ambapo timu ya Etoile du Kivu itacheza na fe Mwangaza ya Beni. Hayo pamoja na mengine ndio tumewandalia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Karibu pia tegeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye karibu kupokea maelezo kamili. Karibu ni watu tano, kati yao mwanafunzi mmoja mwenye kuvaa vazi ya shule, wameuawa katika mapambano yaliyojitokeza siku ya sita kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wazalendo katika mkoa wa Kagabi na Bushwira wilayani Kabare. Duru za mahali zajulisha kwamba yote yameanza mchana kati wa siku ya sita, wakati wanafunzi walikuwa shuleni. Mlio wa risasi na silaha nzito nzito umeanza sikika maeneo ya paroki ya Kikatoliki ya Kabare, kwenye shule ya sekondari Kamole, kwenye shule ya msingi Kagabi Kabare Centre pia Bushwira na kwenye shule ya sekondari Chanya, hali iliyoleta hofu kwa wakaaji wa mahali. Matokeo kwa sasa ni watu tano waliouawa wakiwa raia, miongoni mwao mwanafunzi wa darasa la tano kwenye shule ya msingi Kabare Centre, na watu wengine kuumizwa vikali kwa risasi, wajulisha watetezi wa haki za binadamu wa mahali. Mchana wa siku ya sita, wakaaji wengi wameonekana wakikimbia makao yao na wengine wakijifungia makwao hali katika mkoa wa Chirunga ikiwa makao makuu ya wilaya ya Kabare. Washuhuda wasema kwamba hali imerudi kuwa tulivu wakati wa jioni. Hali iliruhusu walioumia kupelekwa kwenye vituo vya afya kwa kupokea matibabu. Hali hiyo ya woga imepelekea shughuli kuzorota katika parokia na kanisa za mahali, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyezungumza na redio yako. Miungano ya kutetea haki za binadamu yaomba kuheshimu haki ya kimataifa inayohusu ukingo wa raia, hususan watoto na wanafunzi ambao mara kwa mara wanakuwa wahanga wa mapambano. Miungano yenyewe yaomba pande zote husika kusitisha mapambano na kufuata njia ya amani zaidi, wakati huu ambako majadiliano ya amani yanaendelea nchini Qatar, pia Marekani. Na kitu ya afya chofi inayopatikana katika mkoa wa mbinga ya kusini katika sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe inakumbwa na shida nyingi siku hizi katika kuwahudumia wagonjwa kisha kujengwa na uwezo wa kuwatolea huduma wakaaji zaidi ya elfu kumi na nne toka kijiji chofi na vijiji vya kandokando. Kituo hiyo ya afya inakosewa na vifaa muhimu kwa kuwahudumia wakaaji. Kwa sasa karibuni wagonjwa tatu au nne wanalala kwenye kitanda moja, na wengine wanapokea huduma ya matibabu wakilala chini kwa kukosewa na vitanda. Shuhuda zilizofikia Redio Maendeleo zajulisha kwamba kwa leo baadhi ya wagonjwa wanaolazwa kwenye kituo hiyo ya afya wanakumbwa na magonjwa ya malaria ila mazingira ambamo wanatolewa matibabu ni ngumu sana, sababu watoto wa baba na wamama wote wanachangia vitanda mmoja. Kati ya wakaaji wa mahali azungumza hapa kwenye microphone ya mwandishi yoto wa habari katika wilaya ya Kalehe, Abel Bitale Patrick inakuwa zaidi ya miaka makumi mbili inajengewa na mbao nazo, na zile mbao zinaanza ziweka kumenyewa, wanapita pale takutana shambre ni za kidogo, wagonjwa wote wanachangana, wababa, wamama, watoto na wakaka shi wote tunachangana. Hivi sasa niko nasema tuko tunalala wagonjwa watatu ukitanda juu, ushamrete ni uwili, hakuna saini ya bababa wala ya wamama wala ya watoto wala ya wakaka shi wote fasi moja, shi wote nikuchangana tu. Na bagarde malade nao wako wanalala chini juu wakosa fasi na mbaya kulala mbaya viko natoka mule na balisha gonjwa juu viko nalala chini kusima. Atujue kama bakuwa benye banasimamia afya benye banajenga zingine ma centre de santé kama mu vingine vijiji banapita mu kijiji ya Chofi na kumawa njia zenye zinapitaka ya mu kijiji ya Chofi. Atujue kama balisha wana ile centre de santé sant yetu gisi, hatuna salle d'observation pale juu apa Chofi, vraiment tunasumbuka sana. Ile centre de santé sant yetu ayeneze norme zenye centre de santé inapashwa kuwa nae, baangalie namna galiba apasakwa Alipohojiwa kuhusu shida hiyo mganga mkuu wa ta wa afya wa Kalehe amewaomba wagonjwa wanaopewa huduma kwenye kituo hiyo ya afya kuwa na subira, akiahidi kufanya yote iwezekanavyo pamoja na waganga ili suluhisho iweze kupatikana kwa haraka. Na viongozi husika na mambo ya afya katika jimbo la Kivu ya kusini na hata kwa ngazi ya taifa wanaombwa kutoa hima msaada wa dawa pamoja na vifaa vingine vya lazima vya matunzo katika Afia, katika vituo vya afya vinavyopatikana mkoa wa Kalonge wilayani Kalehe. Samuel Habamungu. Mwito huo umetolewa na vijana wa Kalonge siku ya sita tarehe kumi na nne Juni mwakani kulingana na uhaba wa dawa kwenye eneo hilo la wilaya ya Kalehe jimboni Kivu ya Kusini. Kiongozi wa vijana pa Kalonge Bwana Ive Heri amejulisha kuwa hali siyo nzuri kwa leo kwenye vituo vya afya pa Kalonge kutokana na uhaba wa dawa pamoja na vifaa vingine kwa kuwahudumia wagonjwa. Huyu anatoa mwito kwa viongozi Jimboni na hata kwa ngazi za juu na kwa watu wa nia njema kutoa msaada wao kwa kutatua shida hiyo kwa faida ya wakazi. hivi Heri anayazungumzia Prema zone de sante ya Kalonge ambayo inakuwa na hospitali kuu moja na centre hospitalier mbili na centre de sante kumi na kenda. E, kati ya vituo hivyo vyote mnakuwa uhaba wa madawa. Mtakumbuka um, ya kwamba Bank Mondiale ilitwalaka jukumu ya kutuma madawa kwa hizo ma structure sanitaire mwa ile zone de sante lakini, tangu vita imeripuka, dawa hawapate. Wakati tuliuliza wakasema, dawa hawapate na mambo yanaendelea kuwa mazito kwa ajili yao. Tunaomba kwa wa viongozi wa Kishasa eh, kwa kutusaidia kabisa kwa kutuma madawa katika zone de sante hiyo. Anaomba pia kwa vijana wa Kalonge kuendelea kutetea masilahi ya wakaaji ili wapate matunzo bora na kuishi kwa amani. Tuna msikilizaji wa Redio Maendeleo kama kwanza, unajiunga nasi jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, redio inayosikika pia maeneo ya Kigulube wilayani Shabunda, pia katika mtaa wa Kadutu kwenye avenue de lhopital. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari vilalo nne vimebomoka kwenye barabara inayotokea wilayani wa Lungu hadi Shabunda kupitia Burale Isezia na Kigulube hali hii inazuia bidhaa mbalimbali kufikishwa katika wilaya ya Shabunda ijapokuwa uwanja wa ndege wa Kavumu wilayani Kabare umefungwa tangu mwezi Februari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano barabara hiyo inabaki njia pekee kwa kufika pa Shabunda siku hizi William Mampuya akiwa katibu tendaji wa muungano wa kutetea haki za binadamu Lukumbi, katika kitengo husika na mambo ya uchukuzi, amejulisha kwamba vilalo hivyo ni pamoja na kilalo Nshosha, Nyalubemba, Chelamazi na Kambulunga. Tangu kuvunjika kwa vilalo hivyo, lori nyingi zenye kupeleka bidhaa mbalimbali na biashara zinazoudiwa kwenye barabara hiyo. Huyu aomba vilalo hivyo viweze kukarabatiwa kwa haraka, kwa kuruhusu bidhaa mbalimbali muhimu kufikishwa katika wilaya ya Shabunda. William Mampuya aeleza so, tunatumika katika njia ya Bukavu Rale, variki gulube katika teritori ya Shabunda, tunasikitika kuona gari zetu tatu zimeanguka na zingine sita zimekosa njia kutokana na hali ambayo hali ya njia kuwa vibaya, na hali osia vilalo vingine tunaweza taja kilalo ya mto shasha kuteritori ya Walungu Tukitoka kuteritoria ya Walungu tunaingia kuteritoria ya Shabunda, tunataya kilalo ya muto na Rubemba, tunataja usi kilalo ya muto Kambungula na kilalo ya muto Chenamazi. Kweli vilalo hivyo vyote vimeharibika, ndio maana gari zetu zinakuwa ngambo na ngambo kushindwa kupita. Kwa sasa tunaomba kwa watu wa moyo mwema ama viongozi Habari zingine ni kwamba kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya AFC 23 Biamungo Kazimiri Samuel aliweza kutembelea eneo mbalimbali za mtaa wake weekend na okwisha, kwa ajili ya kushikiliza shida za wakaaji. Kwa fursa hiyo, kiongozi huyu ameanzisha pia rasmi kazi za ujenzi wa kisima ya maji kwenye avenue de l'Hopital General, ikiwa tu katika mtaa wa Kadutu. Alikuwepo Omer Mudekereza, ifateni ripoti yake studioni inatarajiwa kuchukua siku saba na inalenga kusaidia wakaaji wa eneo hilo ambao wanakumbwa na shida kubwa ya kupata maji safi hasa wakati wa kipwa. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu Byamungo Kazimiri Samuel aeleza zaidi kuhusu mradi huo. Mwai periode ya kipwa komine yetu ya Kadutu komine mer inazoea kuwa na madifikulte za maji na ile inatuma batu wanapata magonjwa ya, ya kolera me osi magonjwa dorigine hydrique na ile mimi kama burgmest nikamata ile hatua ya kuentretenir mapido zote zeziko mkomine ya Kadutu tu, tuzijenge vizuri wako wanatia dawa tunamaliza na ile 7 jours le samedi prochain, ile mikono ya quartier Kafu kwa sababu ta servir. Katika hatua nyingine ya ziara hiyo kiongozi wa mtaa ya Kadutu alikabidhi ulalo wa zaidi ya mita kumi na sita lililojengwa kati ya Chibera A na Chibera B kwa raia moja wa viongozi wa mtaa wa Chibera A sera mwezi Bwega Octave. Kumshukuru kiongozi wa mtaa wa Kadutu na kumuomba kuendelesha kazi hizo katika eneo zengine za mtaa wa Kadutu. Kikweli tunashukuru sana burgomestre wetu wa komini ya Kadutu, Biamungu Kazimiri, bila yeye hatungifikia hapa kutuko saa hii, sababu mpopulation akuna matasemeko na uwezo wa kujenga njia hapa hivi. Lakini na bugumu yeiko, lakini burgomestre wetu alijidemene sana na ndio kisi ya Bugumese wetu wa Komina Kadutu. Kisha hapo kiongozi wa mtaa wa Kadutu alitoa agizo ya kubomoa vibanda vilivyojengwa kiolela kando ya barabara inayotokea kwenye parking ya SNCC kuelekea bandari Salama. Amesema kuwa hatua hiyo inalenga kufungua njia hiyo muhimu inayotumiwa na magari yanayoelekea Mudaka, Miti na Kavumu. Shukrani kwa Kombe wa Mudekereza. Na kabla ya kuzungumzia habari za michezo, tuseme kwamba kunaonekana siku hizi utumiaji kiolela wa pombe kali za kulevya nao vijana wengi hapa mjini Bukavu kwa upekee na jimboni Kivu ya Kusini kwa jumla. Vijana hao wanatumia pombe hizo bila kujali matokeo kwa siku za usoni. Kulingana na mmoja kati ya wakazi wa Kata Panzi, vijana wengi wanaanza tumia pombe hizo za kulevya kwa sababu hawana makazi, wengine kwa sababu uchumi yao imepunguka, hawana pesa kwa ajili ya kununua kinywaji inayofaa kwa miili yao. Wakisahau matokeo ya pombe kali za kulevya, vijana hao wanakuwa wakiweka maisha yao hata sababu miili yao kwa sasa inaonyesha halama mbalimbali mbali. Boris Borauzima anaomba vijana kuepuka kutumia pombe hizo sababu, zinakuwa zikiharibu miili yao, hasara iko mingi kwa vijana wetu, tunaomba wa vijana wasikunywe tena pombe mkiolela. Kwani hasara ni mengi, wakati unakunywa pombe anacha masomo. Wakati anakunywa pombe, anakuwa sawa vile bandi moya hivi. Hata ipariye tena. Wakati kiana anakunywa pombe tena anabeba mimba au anaweza mimba mu desordre. Wakati kiana anakunywa pombe anakuwa na madeni mingi, wajue kama avenir ya kesho iko mikononi yabo. Hii ni nchi yetu, hapo ndio tunategemea kesho. Tunawasihi waache kunywa ile pombe, wanaweza kunywa moderement kama wanapenda kunywa, na sisi sawa vile wazazi ni sawa vile mzazi mtoto jene hapashi kunywa pombe ya makali ile pombe ya makali inaharibu mwili inaharibu pesa ya jamaa inaharibu comportement na kichwa na akili yake inazofika wakati anakunywa pombe boris boga uzima aomba kwa uku viongozi kuunda sheria inayokataza kuuzisha pombe kali hizo za kulevya popote nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo punde kidogo mpino na msikilizaji tutawatolea habari za michezo michezo michezo Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo ni kwamba timu ya FC Etoile du Kivu imewasili Pabutembo, jimboni Kivu ya Kaskazini jana, siku ya Mungu kisha mchana kati, kisha kumaliza siku mbili njiani tokea Kisangani. Etoile du Kivu imewasili Pabutembo ambako itacheza na timu ya FC Mwangaza ya Beni kwa fursa ya mashindano ya kombe nchini Congo, Coupe du Congo. Ijulishwe kwamba mechi hiyo imehairishwa mara pili kwa kuruhusu timu ya Etoile du Kivu kuwasili Pabutembo. Maendeleo. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo wa nise ya Conko alinipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microfone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembela tovuti yetu, anwani ni www radio maendeleo org, na watakia mwanzo njema ya wiki. bye. bye.