Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini yangu kwamba uko mzima mpendo msikilizaji, popote ulipo, karibu kufuata habari zetu na kwanza ufupi wa yale tunayokuandalia fupi wa taarifa hii ya habari. Hali ya utulivu yaanza kuripotiwa kwenye vijiji vya mkoa wa Kagabi na Bushwira wilayani Kabare baada ya mapambano makali yaliyoripotiwa weekend iliyopita kati ya AFC M23 na wazalendo. Duka pamoja na shughuli za uchuruzi ndogo ndogo zaripotiwa kuendeshwa kwenye vijiji hivyo. Wakati huu ambapo mapambano yanaripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watetezi wa haki za binadamu wanaomba pande zenye kuhusika na mapambano hayo kuheshimu haki za mtoto. Mwito huo umetolewa kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya mtoto mwa Afrika. Habari hizi pamoja na michezo ni katika habari tunazokuandalia kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu ni Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho wa taarifa hizi. Punde kidogo ni maelezo kamili. Naam, karibu kwa uchambuzi wa taarifa hii ya habari usiku wa siku ya Mungu kukuchia hii siku ya kwanza tarehe 16 Juni, mwaka huu wa 2025. Hali ya heka heka iliripotiwa kwenye vijiji vya Kabare Centre hususan kwenye mikoa za Kagadi na Bushwira wilani Kabare. Kisha mapambano makali ya siku ya sita tarehe 14 na siku ya Mungu tarehe 15 usiku ilipitikana katika hali ya uoga kwa wakaji wa eneo hilo. Aleka Bika atujia na maelezo ya Lady. Duru za mahali zinajulisha kwamba mlio wa risasi umeanza sikika kando ya hospitali ya Mkongola sio mbali na uwanja wa Kagabi jioni ya siku ya Mungu wapiganaji wa Zalendo wameonekana katika kijiji chijo wakati askari wa AFC 123 walikuwa pia kando na parokia Saint Joseph ya Kabare. Mapambano yaliyojitokeza mchana wa siku ya Mungu imepelekea shughuli kuzorota katika parokia na kanisa za mahali. Jozi moja iliyokuwa tayari kanisani kwa ajili ya harusi ikisindikizwa na wakaaji wengi wa mahali hawa waliweza kukimbia toka kanisani kisha mlio wa risasi kusikika katika eneo hiyo, amejulisha mwanamemba wa shirika la raia wa mahali aliyezungumza na radio yako. Huyu aendelea kujulisha kwamba kutokana na hali ya uga, shule nyingi za mahali hazikuweza kufungua milango hii siku ya kwanza tarehe 16 June, huku wazazi wakiamua kuweka watoto nyumbani. Hali ilikuwa hivyo hivyo kwa walimu walioamua pia kubaki nyumbani kwa ajili ya usalama wao. Shule kama vile Institut Kamole, Lise Chanya, shule ya msingi Chanya, Mbiza, Chiju, Kagabi na Kibizi hazikuweza kufungua milango, ila shule ya Mbobero imefungua milango na kupokea wana Ikumbushwe kwamba mapambano yaliyojitokeza siku ya sita imepelekea watu karibuni tano kupoteza maisha, kati yao mwanafunzi mmoja aliyekuwa kivaa vazi ya shule. Wanafunzi wengine wawili waliweza kuumizwa wakati wa mapambano hayo, zaendelea kujulisha duru za mahali. Tukibaki tu katika wilaya ya Kabare, tukijielekeza kusini mwa mji wa Bukavu hususan Panyantende, tujulishe kwamba watu wenye kumiliki silaha waliweza kujipenyeza na kupora katika nyumba moja ya kuuzishia pombe Panyantende Centre. Duru za mahali zajulisha kwamba yote yamejitokeza mchana kati, wakati vijana wa timu moja wa mpira wa miguu walikuwa wakitoka kwenye mazoezi na kupumzika katika kilabu moja ya pombe ya mahali. Watu wenye kumiliki silaha wamejitokeza papo hapo na kupora simu za mkononi na pesa kwa wateja wote waliokuwa katika nyumba hiyo. Baada ya hapo, watu hawa wamekimbia na kujielekeza pasipojulikana. Zimemalizia dhuru zetu, ripoti yake Alen Kabika natoka wilayani Kabare. Tunarudi hapa mjini Bukavu ambako hali ya usalama mdogo imeripotiwa. Mnamo usiku wa hii siku ya Mungu kuamkia siku ya kwanza, tarehe 16 Juni mwaka huu wa 2025, kwenye kata Ndendere mtaani Ibanda, kufuatana na masemi yake kiongozi wa kata Ndendere Albert Migabo Nyagaza, kwenye Avnika Sai, ni watu wawili ndio wameumizwa na watu wenye kumiliki silaha, gari moja kuharibishwa na vitu vingine vya samani kupelekwa pia, moja kati ya mabandia hao kushikwa nao askari ambao waliendesha duria, aongezea kiongozi kwenye Avenue du Stade Pamukukwe, watu wenye kumiliki silaha waliingia ndani ya nyumba moja na kuchukua kiasi ya pesa ya dola elfu moja. Pia kwenye Avenue esp nyumba ine zimeshambuliwa na kiasi nyingi ya pesa kupelekwa, yaendelea kujulisha duru yetu. Kiongozi wa kata Ndendere anatoa pole kwa wakaaji wa eneo hiyo na kuomba kwa vituo vinavyohusika na usalama kuwa tayari, wakati wakaaji wamekumbwa na usalama mdogo, kufika kwa haraka kuwasaidia. Sikilize kiongozi wa kata Ndendere: watu wetu waliteswa katika usiku ya siku ya Mungu, tariki sita mwezi wa sita Watu kwa Avenue du Stade Premier mkukwe waliibiwa mali kwa dada yetu Giselle, walibeba mali nyingi ya 5000 dola, na kwa Avenue Kasai walibeba mali nyingi, walibeba bijou, waliharibisha hata gari pale kwenye walikuwa na pie, na walibeba vitu mingi maordinateur na franka za kutosha na kwa avni ISP waliingia kwa nyumba ine na zote walisabote, wali wakabeba mali nyingi, hata shakosha ambamo ulikuwa mali kwa ndugu yetu o, wa ile ani ambayo walishambulia, na watu wengi walipata matatizo, masasi lilia sawa, mwisho kusudi tu wafike kwa ile mali ambayo walikuwa wanafuata wanafuatako ndugu yetu peko. Na kwa hiyo ndio maana ninapenda tena kuambia population yetu tuendelee kuwa vigila tukiona watu siemuvuma ya watu ambao wanaingia maveni zetu, sababu inasikilikana kama labda walizunguluka mchana yote mwazini bako, wanachunga tu mpaka watu warudi wingie nyumbani, kisha wafatishe masasi na waingie kutatiza populasion yetu. Sauti yake Albert Migabo Nyagaza. Na tujielekeze wilayani Walungu ambako wanachuo wengi wazaliwa wa wilaya ya Walungu wanaoishi hapa mjini Bukavu kwa ajili ya shughuli za shule wanapitia shida nyingi siku hizi, wamoja wao wakosewa na chakula, wengine hufukuzwa shuleni kwa sababu hawajalipa pesa za majifunzo. Ndivyo imejulisha muungano ya wanachuo wazaliwa wa Walungu wanaojumuika katika muungano sewa katika tangazo ambayo imewekwa hadharani na kuchunguzwa nao Radio Maendeleo. Muungano huo wajulisha kwamba hali yenyewe imesababishwa na hali ya ukosefu inayokumba jamaa za wanachuo hao. Jamaa hizi zinaishi kupitia kilimo na ufugo, ila zimepoteza mali yote kutokana na mapambano ambayo imejitokeza katika eneo hilo siku zilizopita. Hata jamaa zimoja zinapitia shida nyingi siku hizi kutokana na jinsi zimekimbia mapambano yaliyojitokeza. Huku mkurugenzi wa muungano SEWA aganze Mrabazi Arsene ame kwamba msaada wa kiutu utolewe kwa wananchi hao kama vile anavyoeleza walungu shida ziko mingi depuis hivi tayanze bazazi biko en déplacement di jour le jour bito viendeke et puis bale bazazi benye balikuwa biko na dépendre na mulimo na ufungo abapate tena wakati ya kufanya teleke balikuwa na vifanya msiku zilipita. walungu yote bana dépendre na mulimo ndio ya activité principale ya ba ba walungu baetidia walungu benye bana somea Bukavu na bo bafanye tena na ma évaluation pourquoi parce que biko contre jo a bayali mpa ma frais académiques bengine nabo biko na kosa meme biko makampisi pande zenye kuendesha mapambano siku hizi zinaombwa kuheshimu haki za watoto pia kuwakinga na kila hatari yoyote inayoweza kuwakumba siku hizi kutokana na mapambano, zaidi wanafunzi, kwa wakati huu ambapo mapigano yanaripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hawa wanakuwa na haki ya ukingo wa kipekee wakati wa vita. Hakikisho hiyo ni yake mwanasheria Papika Jabika, akiwa pia mtetezi wa haki za binadamu kwa fursa ya sikukuu ya mtoto mwa Afrika ulimwenguni. sikukuu inashirikiwa wakati huu ambapo jimbo la Kivu ya Kusini inakumbwa na mapambano kati ya AFC/M23 na jeshi la FARDC na ambapo kati ya wahanga kunapatikana pia watoto. Wikendi iliyopita watoto watatu wakiwa wanafunzi walipatwa na masasi pa Kabare, na mmoja wao alipoteza maisha. Mwanasheria Papika Jabika amejulisha kuwa watoto hawapashwi hata kusikia mlio wa silaha wala kutazama mili bila uhai ama vidonda. Anaomba mchango kwa sehemu mbalimbali ili watoto, walimu na hata shule vikingwe, kama vile anavyoeleza hapa. Inaonekana kweli kama watoto wanakuwa expose na hiyo mambo ya vita na tunaiwa kama watoto wanakuwa wa vulnerable, wanakuwa wa immature, wanakuwa wa irresponsable, wanakuwa wa inexpérimenté. Kupitia hizo kalité tunapana pale, ni lazima kuwapatia protection yenye iko particulière. Alors mosituation ya leo inaonekana kweli kama wale watoto wanakuwa wa abandone kwa, kwa opek hawana hiyo protection particulier compte tenu na hiyo situation ya, ndio maana kwa siku ya leo tunaomba wakubwa wa nchi na vikundi ambayo vinatumikisha silaha wajikaze, waheshimie haki ya mtoto kwa mafunzo wakati mtoto anaenda kwa masomo, wanajikaza hiyo milio ya risasi iliye mbali na mtoto. Mtoto asikue en contact na arme, asiguse na asione. Mtoto asisikie mlio wa risasi, mtoto asisikie harufu ya risasi, mtoto asione mtu ambaye anakufa kupitia risasi, kwa sababu wakati mtoto anaona hiyo mambo inaporter atente ku development yake, na itatuma kabisa mwakili yake mwana kuwa mambo yenye haita musaidia kuendelea uh, kiakili na kimafikiri hiyo ilikuwa sauti yake Papika Jabika akiwa mtetezi wa haki za binadamu, ijulisho ya kwamba sikukuu ulimwenguni ya mtoto wa Afrika imesherekewa chini ya mada inayosema mipangilio kwa ajili ya haki za mtoto tangu mwaka wa elfu mbili na kumi. Ni kuchukue Miriam mfano, wazazi wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaalikwa kuchunguza watoto wao zaidi na zaidi, wakati huu wa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aliko hili linapatikana ndani ya barua iliyoandikwa na muungano wa marafiki ya watetezi wa haki za watoto kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya mtoto wa Afrika. Miriam mfano kwa maelezo kamili, muungano huo unakumbusha kwamba sikukuu hiyo imeundwa kwa ajili ya kukumbuka ubaguzi uliokuwa ukiendeshwa dhidi ya watoto wa Soweto nchini Afrika ya Kusini, waliokuwa wakipewa elimu sio stahili kulingana na maadibisho hawa wasikitika kuona kumepita sasa miaka makumi tatu na moja na hali ya watoto wa Afrika inazidi kuzorota kwa ajili ya vita nafasi nyingi kwa upekee, nchini Kongo ya Kidemokrasia, ambapo haki za watoto haziheshimiwe. Hawa wanauawa huko, watoto binti wakibakwa, na watoto wengine wanalazimishwa kushiriki vikundi vyenye kumiliki silaha. Muungano huo wa marafiki wa watetezi wa haki za watoto inasema kuwa watoto wengi wanapoteza maisha kwa kukosa matibabu inayofaa, na wengine wanakufa kwa njaa kwenye kambi mbalimbali mbali, za wakimbizi wa vita. Wasema pia kwamba ili watoto waishi vizuri siku zitakazokuja, inabidi wanaoleta usalama mdogo nchini Kongo waepuke kufika nafasi kama vile kwenye shule, vituo vya afya na kwenye miungano za kuwasaidia watoto yatima huko, akiwaalika viongozi kwa ngazi zote kufanya yote iwezekanayo kwa ajili ya kuboresha amani nchini Congo ya kidemokrasia na kutafuta mbinu zinazofaa ili watoto walindwe vizuri. Shukrani, Miriam mfano, kwa ripoti hiyo na watu waliohudhuria kikao ya ya majifunzo iliyoendeshwa hii siku ya kwanza, nayo Fondation Donne de l'espoir kwa lengo ya kusherekea sikukuu limwenguni ya mtoto mwafrika. Wamezidi kutetea haki za watoto zaidi, watoto wanaopelekwa katika makundi yenye kumiliki silaha. Hawa wanasema kuchukua hatua wa hiyo kwa ajili ya kwa wasaidia watoto wahanga wa vita, ili nao kwa ngambo yao wafurahi kama watoto wengine, na kusisitiza kuhusu umuhimu wa kusindikiza watoto hao kisaikolojia. Mmoja wao Joyce Kalumuna aalika vijana wenzake kujiunga nao ili kwa pamoja watetee haki za watoto wa Kivu ya kusini. Joyce Kalumuna anaeleza najiangaje na kupenda watoto kujiapropriei cause ya kusaidia poke haki za watoto zikwe respekte mu community yetu ya Bukavu, principalement na mwinchi yetu ya Congo en general. Message ni shie bote tujiapropriei komba juni komba ya mzuri ni batoto yetu na tujiapropriei komba poke haki zabo, haki ya kukula haki ya kusoma haki ya kuishi vizuri uh, zi Mwapemo msikilizaji wa redio Maendeleo, unaendelea kuipokea taarifa habari toka idhaa ya redio yako, na hapo tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni ya kwamba haki za wazee inabidi ziheshimiwe na kukingwa ingawa hali yao ya udhaifu. Ujumbe huo umetolewa na muungano wa wazee UPTA kwa fursa ya kusherekea miaka makumi mbili ya sikukuu ya haki ya kimataifa ya kupinga unyanyasaji dhidi ya wazee inayosherekewa tarehe kumi na tano ya kila mwaka. Mapendo Linda kwa maelezo ya zaidi. Kuzorota zaidi. Amekumbusha ya kwamba kupitia mizozo hiyo, wazee wengi walianza kujeruhiwa na kubaguliwa katika eneo nyingi za jimbo ya Kivu ya Kusini na hata Kaskazini. Hasa wakati huu wa vita, watu wengi wamekimbia hata wazee pia wamekimbia, wakitafuta mahali ambako wanaweza kupata utulivu. Murhula Kabera Fidel anaalika jamii yote kujiweka pamoja kwa kuweza kukinga na kuheshimia haki ya wazee. Hiyo siku inakuwa kabisa ya kumsaidia ze kujua mapasho yake haki zake. Lakini na wewe mtu ambao unatusikiliza kwenye radio zetu unapashwa kujua huyo mzee ana fasi gani ndani ya society ndani ya kijamaa ndani ya maisha yaleo ambayo tunaishi ili nawe mupatie fasi yake. Tunapashwa kuacha kuwatesa wazee kama jinsi alikuwa anasema, usimtese mzee na mzee ana haki yake, hata kama unamwona hapo aongee tena, nitetee huyo mzee, labda jamaa ya mwenzako ule rafiki yako ambaye anafurahiaka vile vile bila huyo mzee na wewe haungi kuwaka kwa, na wewe ulizaliwa na mzee, ulizaliwa na jamaa ambayo ilikuwa na mzee, na hiyo ndio adrese yetu. Mzee anapashwa kufundishiwa pia, tunapashwa kumjogelea, ilijipatia wakati ya kuzunguluka kwa wazee, kuwaimiza, kuwasikiliza, tena vikundi yetu yote ambayo sisi tunakuwa ndani ya siopa. na hiyo imetusaidia tumetumika kabisa, tumejigelea wazee, tumewaongelesha, tumewachekesha, tumewajulisha kama haki zenu ziko. Hali ambayo ilisumbua ni hali ya vita ambayo tunakuwa ndani, kwani tamashaka imeleta shida za kila aina na hiyo imetuletea wazee kuteseka tena zaidi. Na katika tangazo iliyowekwa hadharani na wazee wetu viongozi kwa muda wa kikundi hicho, Padri Jean Claude Chabwine Chiza anaalika jamaa na hata wakuu viongozi kuweza kufanya mambo fulani fulani ambayo inaweza kusaidia wazee. Anatamani pia kuona haki ya wazee inaendelea kuheshimilika, kwa kuu viongozi kwa ngazi zote, kusaidia wazee wawe na maisha bora, wakiweza kuheshimu katiba, kwa kuheshimu katiba ya nchi kwa kipengele yake makumi tano na mnane ambayo inasema wakongomani wote wanapashwa kufaidika na mali ya nchi, na pia serikali inakuwa na jukumu ya kugawanya mali hiyo sawasawa sawa, kwa kuweza Ripoti yake Mapendo Linda. na kusikiliza mahitaji ya wakati katika sekta ya kiuchumi na kufikiria kinachozuia shughuli za maendeleo ndiyo lengo kubwa ya kikao iliyoandaliwa weekend inayomalizika nao muungano Sojem Sarli katika mkoa wa Irambi Katana, wilayani Kabare mara tena Ale Kabika. Mkadirishaji wa shughuli hiyo Ellen Bujiriri amejulisha kwamba kikao ilikuwa pia na lengo ya kusikiliza mahitaji ya wakaaji kuhusu majifunzo ya kazi inayoweza kuruhusu wakaaji kujitegemea kwa kuchangia kwenye maendeleo ya mahali kwa kuhusisha zaidi vijana wa mama na watu wenye kubaguliwa katika jamii. Lengo, aendelea kujulisha Ellen Bujiriri, ni kuhimiza wakaaji wa mahali kutumika pamoja kwa uhusiano ili kufikilia maendeleo yenye kudumu. Ellen Bujiriri amesema, lengo ilikuwa ni kujua mata kwa ama mahitaji ya wakaaji wa Katana kwa kuwa wanakuwa wanapata majifunzo mbalimbali mbali, lakini hatujue nini ambao wanakuwa nayo lazima zaidi, kwa hiyo tumefikwa kuzungumza nao na kujua nini ambao wanataka kama vile formation ama majifunzo kwa ajili ya kuwasaidia msiko ambazo zinakuja wajue namna gani ya kujiprendre en charge wenyewe na hivi kujibu kwa mahitaji yao. Na kwa nini mkazo umewekwa kwa wamama na vijana? Wakati hizi moja wamama wanakuwa wanasaulika katika sekta ijapokuwa nao pia wanakuwa na yale ambayo wanaweza kuleta kwa ajili ya maendeleo. Tunadhani ya kwamba tukiwafunza kazi mbalimbali, hawa vijana wanaweza kuleta mengi kwa ajili ya maendeleo ya mgine hasa Katana. Wahudhuriaji kwenye kikao wanasema kufurahishwa na kikao yenyewe inayokusudia kuchangia kwa maendeleo ya eneo yao. Wanaomba miungano ingine inayotumika katika mkoa wa Irambi Katana kuiga mfano huo kwa kuungana mkono na muungano Sojem ili pamoja watumike kwa ajili ya maendeleo mmoja wao Emery Murula akiwa mwenyekiti wa shirika la raia katika mkoa wa Irambi ameweka neno populasion ya Katana. Tutashukuru sana hii muungano Sojem ambayo ilikuya kwa jili ya kukamata shida na malalamiko ya kaaji wa Katana. Mbele ya kufanya miradi fulani fulani katika mwingini yetu, tumekuta kwamba ni societe ambayo inakuya jibia kwa maswali fulani fulani ama magumu ya populasyon. Kisema asante pia pia, tunaomba kwa populasyon jiaproprie hiyo ma initiative pour kena jisantire kama iko katika mikono ya kaaji. Ijulisho kwamba shirika la Soje Mesarlu yenye kuongozwa na Josue Mungu wa Konkwa Rikubura inatumika kwa ajili ya maendeleo ya mkoa Irambi Katana kwa upeke na ya wilaya ya Kabare kwa jumla. Shughuli imefanyika kwenye uwanja wa jumba Akila, wakiwepo walikwa wengi chini ya mada tuzungumzie kuhusu maendeleo ya kwetu. Shukrani mara tena Ale Kabika. Na kabla tuzungumzie habari za michezo, tuseme kwamba paroko ama padri mkuu wa parokia Mater Dei ya Mungu Paul Babikire ameendesha hii siku ya Mungu tarehe Juni mwaka 2025 shughuli ya kubariki shirika ya sekteri Mungu Telecom Premier na kuifanya kuwa shapele tangu siku hiyo. Katika hotuba yake, Padri Polo Babikire amehakikisha kwamba kila siku ya Mungu ya pili na ya tatu ya kila mwezi kutaendeshwa misa kwenye shapele hiyo iliyoundwa mnamo mwaka wa elfu moja miatinda makumi munane na munane. Punde kidogo ni habari za michezo, michezo, michezo Shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata pasa habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Timu ya FC Etoile du Kivu itacheza na FC Mwangaza ya Beni itakuwa siku ya pili tarehe kumi na saba Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Mechi hiyo itaendeshwa mjini Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini, na inahusu mashindano nchini ya mpira wa miguu ama Coupe du Congo. Itaanzishwa pasakenda kamili. Na kisha safari ndefu toka Kinshasa, Etoile du Kivu iliwasili mjini Butembo siku ya Mungu iliyopita. Kwa kujikamilisha kwenye kipindi ijayo ya mashindano, inabidi Etoile du Kivu ipate ushindi. Kwa kujitayarisha vizuri, wachezaji wa FC Etoile du Kivu waliendesha mazoezi hii siku ya kwanza pasakenda kwenye uwanja wa michezo Andre Van Nevel ya Butembo jimboni Kivu Kaskazini. Na kufikia hapo mpeno msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari. Habari hii imetolewa kupitia ufundi wake Emile Muhindo, jina langu ni Samuel Habamungu. Shukrani kwa nyote ambao mmetufuata kwa makini, tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikiwatakia kila laheri. Baibai, bye bye.