Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari, na kusalimu mpendo wa msikilizaji wangu na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake Mili ine isiyokuwa na uhai zikiwa zimefungwa ndani ya saki zimeonekana eneo ya Amsar asubuhi ya siku ya pili tarehe 17 Juni mwaka 2025. Mengi katika taarifa hii ya habari, usalama mdogo unaripotiwa kila leo pakatana na eneo zengine za jimbo ya Kivu Kusini. Usalama mdogo huo unakuwa ukizorotesha shughuli za wanawake, hasa wale wachuruzi wadogo wadogo, kwani kwa sasa wanakuwa na ugumu ya kumaliza biashara vyao, kwani wanasikia milio ya risasi ambayo inawapelekea kukimbia. Mengi katika taarifa hii habari. Barton Busime anatupeperusha angani punde kidogo maelezo kamili. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda, karibu na utkopeskio. Tumeeleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, zaidi ya miili nne bila uhai zilikutwa zimefungwa ndani ya saki zimeonekana zikielekea kwenye maji ya ziwa Kivu, eneo la amsar sio mbali na kiingilio ya yunivesiti ya kikatolika ya Bukavu isebe huko Kalambo wilayani Kabare. Tukio hilo lilitokea asubuhi ya siku ya pili tarehe kumi na saba Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Kupitia video iliyosambazwa mitandaoni, watu wanaoishi karibu na Msar na wasafiri wengine walionekana wakitazama mili hizo kwa huzuni, zikivutia hisia za wengi. Dhuru zetu za mahali, ikiwa ni pamoja na wote tetezi wa haki za binadamu na wanamemba wa shirika la raia wamehakikisha maneno hayo na kushutumu mauaji ambayo yamekuwa kawaida katika vijiji vya maeneo mengi wilayani Kabare kutokana na usalama mdogo. Pia wametoa wito kwa watu wote kuwa na zamiri. Mmoja wa watetezi hao wa haki za binadamu anaeleza. Asubuhi ya siku ya pili tariki kumi na saba mwezi huu wa sita mwaka huu maiti zilionekana kufungwa kwenye saki zikitupwa kwenye ziwa ya Kivu nafasi ambako kunaitwa Amsar, na hii ilifanyika na watu wasiojulikana. Na sisi kama vile wanamemba wa shirika la raia tunahukumu sana vitendo hivi vya mauaji na tunaita wale wote ambao ni wateteaji wa haki za binadamu kufuatilia jambo hili ili watafuta waliosababisha vifo hivi na kuhukumiwa kulingana na sheria. Sababu inakuwa karibuni tena miezi mbili mwili mwingine iliogotwa. Lakini pia tunaalika wakuu viongozi kulinda raia na mali yake, hasa kwa huu wakati wa hekaheka heka. Mili hizo ziliondolewa majira ya saa tano kwenye ziwa Kivu kwa msaada wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Tulieleza pia kwenye mtasari wa taarifa hii habari, hali ya usalama mdogo inagusa wachuruzi wadogo kiuchumi ndani ya wilaya mbalimbali humu jimboni. Tangu mwanzo wa mapambano jimboni Kivu Kusini, wanawake wachuruzi hawa hawaendeshe tena kazi yao ipasavyo. Ndivyo wamejulisha waliozungumza na Redio Maendeleo Pakatana. Kwa mfano wa mama hawa, Anasema hawafikie tena kumaliza biashara vyao, kwani wakati wanajielekeza sokoni, mlio ya risasi inasikika na hata bomu, hali inayopelekea wachuruzi kurudi nyumbani kwao bila kuuzisha kwa hiyo wamama wachuruzi wanaomba kwa sehemu zinazokuwa na mizozo kufanya iwezekanavyo kwa kupata suluhisho kwa kuruhusu maisha kurudi kuwa kawaida. Moja wao anaeleza suluhisho yenye ingekuwa pale kama tungepata kwanza stabilite, kila mtu hmm, arudia ikale kwa kizuri hivi. Tuko tunakwambia mama journalist, mie siku kwangu kwanza, ile inatuacha, mproblemu njo uko nakutana leo, mtu analala umu kesho naenda lala hmm. kule kesho yake manake, hatuko stab kusema semu, utafunga vitu uende msoko iko natushinda hmm. jo tulisha kuwa na trois marchés za kufatana, unamaliza tandika vitu hivi banakukimbiza, ulikuwa hauyapata racio hauyapata kitu chochote comprene. Hii vraiment viko vigumu para poro na siku zenye zilipita, donc ni vya ngufu tu mama, security kwanza Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org tunaendelea na taarifa hii habari. Tusemea kwamba kiongozi wa tarafa ya Iju chini ya enzi ya AFC M ishirini na tatu amesimamisha shughuli za uchimbaji na uuzishaji wa mawe kwenye tarafa hiyo. Hatua hiyo imechukuliwa katika lengo ya kuzuia ajali zinazotokana na shughuli hizo, amejulisha kiongozi wa tarafa hiyo Mengi nawe Richelieu Byamana. Ni tangu tarehe kumi na nne Juni ndipo administrator wa wilaya ya Ijwi alisaini hatua hiyo akisema kwamba wachimba mchanga hawaheshimu sheria zinazohusu madini wakichimba nafasi zisizokubaliwa na kusababisha miporomoko ya udongo, kubomoka kwa vilalo na udongo kutovuna. Pascal Ntambuka ameamua kusimamisha kwa muda kazi zote za kuchimba mchanga, kuuzisha na kusafirisha mchanga kwenye eneo lote la wilaya ya Ijwi. Pia ametoa angalisho kwa wenye mchanga wanaouza au wale wanaosafirisha mchanga ya kwamba yule atakayepita kinyume cha hatua hii ataadhibiwa kulingana na sheria. Wafanyakazi wa DMDSR, viongozi wa usultani Ntambuka na Rubenga, wa chef de groupement na pia wa chef de village, kila mtu kwa ngazi yake, wanaitwa kutekeleza hatua hiyo, aliongeza administrator wa wilaya Richelieu Biamana Iwi. Radio Maendeleo turuti hapa mjini Bukavu. Tuseme ya kwamba muda wa juma moja umetolewa kwa wale wote wanaoendesha shughuli za kutengeneza, kuuzisha na kutumia pombe kali popote ndani ya kata nkafu mtani Kadutu. Watakaoenda kinyume na hatua hiyo watashikwa na kupelekwa mbele ya wakuu viongozi ili wajibu kwa makosa yao. Mengi nawe, Alan Kavika Musika na upashaji habari kwenye katankafu Prince Birindwa amejulisha kwamba hatua hiyo imechukuliwa kisha kutambua kwamba warugaruga wengi wanajificha katika nyumba za kuuzishia pombe kabla ya kuendesha vitendo vya ugaidi katika eneo mbalimbali za katankafu. Kisha juma moja kutaundwa kamisheni itakayozunguka kwenye katankafu kwa kuweza kusaka wote watakaokeuka hatua hiyo, imeendelea kujulisha duru yetu. Kuhusu usalama, imeonekana kwamba silaha kenda zimeshachukuliwa na kutolewa kwao wakuu viongozi tangu mwezi buwari mwaka huu. Zaidi ya hiyo warugaruga 12 wameshashikwa na kupelekwa kwa wakuu viongozi, ameendelea kujulisha muhusika na upashaji habari kwenye kata nkafu Prince Birindwa. Tumsikilize. Tunashukuru sana CDJP Bukavu ambayo ilitusindikiza kwa hii aktivite mule ndani. Tumeona probleme tatu ndio zinatatiza kata yetu Nkafu. Kungambo ya sekurite, tuliona kama uzishaji na utumiaji wa pombe kali za kulevya kuonekana ya batu benye baleva Denonce, bale ba, makasi stebote, nukta zingine kama vile namna ya kukusanya uchafu na kushikilia silaha kiolela zimezungumzwa katika shughuli hiyo. Ijulishwe kwamba shughuli hiyo imefanyika kupitia msaada wa kamishen husika na haki na amani CDJP ya arkidiosese ya Bukavu. Shughuli imefanyika kwenye shule ya msingi la franchise inayopatikana kwenye Avenue de l'Hopital katika mtawa Kadutu. Shukrani kwako Alan Kabika. Tujielekeze pa Walungu ambako mamia ya miti zimekwisha kukatwa kiolela pa Businga kwenye kilomita tano na senta ya Munya mkoani Kaongo Nyangezi. Ndivyo imejulishwa na kuhakikishwa nalo shirika la raia tawi ndogo ya Karongo Nyengezi, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo, shirika hilo la raia lasema kuwa ni tangu mwezi Februari mwakani ndipo kumeonekana hali hiyo ya ukataji wa miti kiolela, hali inayoharibu mazingira. Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Karongo Nyengezi, Xavier Mashauri anaeleza. Katika siku hizi kunakuwa ukionekana ukataji kiolela wa miti katika uh, plantation ya Businga katika mkongomano wa Karongo Nyangezi. Katika siku hizi ambamo vita zinakuwa zikipotiwa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, ndipo tuliweza kugundua kwamba plantation hiyo ya ministere ya anvironema inakuwa ikivamiwa na watu wenye roho mbaya ambao wanakuwa wakijipenyeza ndani humo na ukata miti kiolela. Wanakuwa wakikata miti hiyo kwa kuweza kutengeneza makala na wengine kuweza kufanya mbao, na hiyo inakuwa iki taoga kwetu kama shirika la raia linalotetea mazingira na kuona kwamba musiku zijazo mazingira yanaweza kuharibika, joto yanaweza kuongezeka, na vile vile wakaaji wa mkongamano mdogo wa ishamba wanaweza kukosewa na hewa nzuri ambao miti hiyo ilikuwa ikiwatumia na walikuwa wakipumua. Ombi kwa wakuu viongozi ambao wanakuwa wakihusika na mazingira, kuendesha uchunguzi na kuweza kunasa azibu vilivyo kulingana na sheria watu wale ambao wanakuwa wakifanya vitendo kama na hivyo katika plantasion hiyo ya Businga. Na shule nyingi za msingi zinazopatikana pa Mutale na Muhumba mkoani Kalonge wilayani Kalehe zimetolewa kwa watoto tangu tarehe makumi tatu Mechi mwaka huu, wakiwepo viongozi wa shule, kiongozi wa kamati husika na maendeleo, pia watu wanaosimamia muradi itwayo CSSP. Hakikisho imetolewa ndani ya kibarua kilichoandikwa na mwanasheria wa muungano Rose Konsil Tareke maarufu waliohusika na ujenzi wa shule hizo. Katika kibarua hicho, imeandikwa kwamba kisha sherehe za kutolewa rasmi kwa shule hizo za msingi, wahusika wote walisaini na kila mmoja kubaki na kibarua cha kwake. Pia funguo zilitolewa kwa kiongozi wa kamati husika na maendeleo. Alipojua na Radio Maendeleo, kiongozi huyo Murebwa Mushi Justin aliyehakikisha kwa ngambo yake kuwa ni kweli amepokea funguo hizo, ila alizitolea pia kwa wasimamizi wa shule hizo mbili za msingi ili watoto waanze kuzitumia. Tulipomwoji pia kiongozi wa shule la msingi Muhumba, asema kwamba watoto wataanza tumia shule hizo mbili kisha wiki moja tu. Tukumbushe kwamba imepita sasa wiki moja tangu vijana wa Kalonge kupitia kiongozi wao Eve Heri walisema kwamba watoto wanasoma katika hali mbaya, ingawa shule hizo mbili zimekwisha kujengwa, habari ambazo kamati husika na maendeleo la Kalonge lilisema kuwa ni uongo mtupu. Kabla tuwajie na habari za michezo, tusemea kwamba Kunakuwa soko ambayo inakuwa ikiwekwa kwa muda nayo, mtaa wa Ibanda nyuma ya upango rejidezo kifuani na ukombi idealo mtani Ibanda. Nafasi hiyo inapokea wachuruzi ambao wanaendeshea shughuli zao barabarani, hasa kwenye barabara toka DGI hadi kwenye eneo ya makumi tatu na tatu ya kijeshi. Ndivyo Redio Maendeleo imetambua. Nafasi hapo wachuruzi wanapangwa kulingana na aina ya biashara, pia wanaorozeshwa na wafanyakazi wa mtaa wa Ibonda kulingana na kiongozi wa mtaa wa Ibanda ambaye tulie muoji bwana Masumbuko Alexi, amesema nafasi hiyo itatumiwa kama soko kwa lengo ya kupiganisha soko bandia ambayo inahatarisha maisha ya wanawake wale, sababu ajali inaweza tokea wakati wowote ule. Anaendelea kujulisha kwenye mikrofoni ya redio Maendeleo. Lengo ambayo ilinisukuma kufanya ile, ilionekana wamama ambao wanafanya uchuruzi pale kwa baba chingazi walikuwa wengi na walikuwa natia desordre sana, aloro nikawaza pamoja na ekipe, tukasema kamame pale pembeni ya rigidezo, kuko ka plasik yenyewe mtu anaweza batia, ako wasiendelee kuchuruzia mbarabara, mbarabara ya des accidents, mbarabara kuko magumu mengi. Sasa ndio maana niliona ni mzuri zaidi kuwapanga pale na kisha wafanye uchuruzi wao bila shida. Mimi niliwaambia kama ni kamarche provisoire, tungale tunawaza tunaangalia, tutafanya nje. Kama watu wako wanapenda kufanya haja ndogo haja kubwa, tutatia matoilette publique, ni matoilette ambao wanakuwa wana vide presque chaque jour, ndio donc tutatia pale, kama mtu anatia toilette mbili wala tatu inaweza wasaidia wale watu kwa sababu ni watu wengi. Kama hatutii ile toileti public inayo itakuwa shida kubwa. Kwa kumalizia, kiongozi wa mtaa wa Ibanda anaalika wachuruzi wale kwa usafi, wakisafisha mara kwa mara nafasi ambako wametolewa kwa ajili ya kuendeshea shughuli zao. U kidogo habari za michezo. Michezo Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi juma mosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kipindi ya playoff ya mashindano ya daraja ya kwanza ya ligi nchini ya mpira wa miguu itahitimishwa tarehe makumi mbili na sita Juni. Shirikisho ya mpira wa miguu nchini Congo, FEKOFA, ndio ilichukua hiyo hatua siku ya kwanza iliyopita. FEKOFA inaomba kamati ya maandalizi ya mashindano iweze kupanga kalendari ili timu zote zicheze idadi moja ya mechi. Inabidi kuchukua nafasi tatu za kwanza kwa kujikamilisha kwenye mashindano ya maklabu bingwa barani Afrika. Timu kama vile Lupopo, Egle du Congo, Mazembe, Manyema Union na Desempe zitaanza mapambano kwa kuchukua hizo fasi kabla mashindano iweze kuhitimishwa. La ziada tuna mpendo wa msikilizaji hapo. Ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii ya habari. Shukrani kwake Barton Busine aliyetupeperusha angani. Mimi ni Mapendo Linda, kwa heri, tukutane tena kwa siku zijazo.