Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Ifatao ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu. Kwanza muktasari wa habari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kuchukua hatua kuelekea amani yenye kudumu. Makubaliano yamesainiwa hivi punde huko Washington nchini Marekani, chini ya ukadhirishaji wa Marekani kwa msaada wa Qatar. Kupokonya silaha, kurejea kwa wakimbizi na usalama wa kikanda ni kiini ya makubaliano yenyewe na zaidi ya visa mia mbili vya ugonjwa wa suluba vimesharipotiwa paka manyola katika wilaya ya Walungu kwa muda wa juma sita. Viongozi husika na afya wakamilisha kuwepo kwa ugonjwa huo na kujulisha kwamba huduma ya kiafya yatolewa kwa bure bila malipo yote kwa wote wanaoonyesha alama za ugonjwa huo. Katika wilaya ya Kalehe, wakaji wa kijiji Chofi waomba iweze kujengwa vema kwa mwenendo wa kisasa kituo ya afya inayopatikana kijiji mwao ili iendelee kuwatolea afya katika mazingira safi. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia tegeni skio, taarifa hii ya habari inawajia naye Naam, karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Wajumbe toka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchini Rwanda wamekutana katika mji wa Washington nchini Marekani kwa ajili ya kusaini maandishi ya maandalizi ya makubaliano ya amani chini ya upatanishi wa Marekani, akiwepo mwakilishi wa Qatar kama ilivyojulishwa katika tangazo ya pamoja iliyosahiniwa na nchi hizo tatu tukitaja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Marekani. Sherehe hiyo imeendeshwa mbele ya katibu makamu wa Marekani, Alison Hooker. Saini rasmi inangojewa kuwekwa ifikapo tarehe ishirini na saba June, chini ya ukadirishaji wa Marekani kupitia waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio. Makubaliano hayo inalenga mazungumzo ya amani kwa shida za kisiasa za kiusalama na kiuchumi. Nchi husika zimesifu hatua hiyo na jukumu za kila moja kuhusu harakati ya amani inayoendelea, yaonekana kuleta matumaini kwa kufikilia amani yenye kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Marekani inakuwa pia na faida kubwa sababu itafaidia na madini ili ila inabidi serikali kujitahidi ili makubaliano yote yatakayosainiwa iweze kufaidia kwa wakaaji wote. Ndivyo anadhani Joseph Baraka, akiwa mtafiti kwenye kituo Patrice Emery Lumumba. Kisha wajumbe toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kukutana mjini Washington nchini Marekani kwa kusahini maandishi ya makubaliano ya amani. Huyu adhani kwamba harakati ya Washington yaonyesha kwamba mambo yanaendelea vyema kwa kufikilia amani yenye kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jumla na mashariki kwa upekee. Joseph Baraka ya kwanza uh, ni kama nchi ya Kongo na Rwanda zinasikilizana kuheshimu kila moja mipaka ya mwingine na souverenete yake na kuacha kupambana. Ya pili wamesikilizana, ni kama Kongo inaitika kupokea uh, katika jeshi lake wale wanaokuwa wakipigana ambao wanatoka katika vikundi vya vita ambazo ziko sai katika mambo ya hali ya kupigana imesemeka, lakini kama kutakuwa masharti kwa kuingia ndani ya jeshi la Kongo ama FARDC, na kama pia kutakuwa désarmement ya wamoja, ni hiyo imeandikwa. Ulizo sasa kubwa tunayo sisi wote na ambao tunaojiuliza ni kama hiyo mambo ambayo wamesema huko itatuletea kweli ya amani? Kwa kweli ni mkugumu kujibu wazi, sababu zaidi ya masikilizano kati ya Kongo na Rwanda tunajua kama M23 ina na AFC, na hiyo AFC kwa upeke inalomba wakongomani kongomani kusikilizana kati yao. Ya pili ni kusema kama hakuna mtu anayeweza kusema kama mahaba kusujio za leo zitaheshimiwa na watu wote, sababu ni miaka tatu sasa, leo tunaona maongezi zinapitikana na vita zinaendelea. Ukweli iko kati ya wanaoongea sasa leo kuhusu amani, hakuna mwanajua, hakuna anaye na jibu ya kweli. Tunajua watu ambao wanakuwa wakipigana wakuwe ngambo na ngambo, tunajua wanalolitafuta, na kama ni kugumu vita iishe, kama nchi haina uongozi wema unaotetea taifa kuongoza nchi mzuri na amani na kuwaheshimu wale majirani na wengine. Dr. Joseph Baraka ni mtafiti kwenye kituo Patrice Emery Lumumba. Na hali ya usalama ni nzuri hapa mjini Bukavu sababu kundi ya AFC M23 imezuia watu ambao walijaribu kuzorotesha usalama hapa mjini. Hakikisho imetolewa naye ime meya wa Bukavu Ladislas Mganza wa Kandwa wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari siku ya 4 tarehe 19 Juni mwaka 2025 hapa mjini Bukavu. Meya wa Bukavu aomba wakaji kufanya bila oga wowote shughuli zao, sababu hali ya usalama ni nzuri. Nawalika kumsikiliza Bukavu iko sous controle ya jeshi professionnel ya ARC na mpaka hivi, tangu jana asubuhi balisukuma adui mbali, balimsukuma mbali kwa gisi ile, panique ile, woga yenye population ilitaka kupata ngambo ya yantende, ngambo ya panzi na ngambo ya bagira I ishe isiongezeke tena. Tunaomba wakaaji wa Bukavu na wajimbo wazidi kufanya makazi yao ya kawaida, duka zifungule, masomo isome kwenye kujitafutia, kama vile wakomisioner, bashayer, badechargeur, batransporteur, bote wafanye kila mtu kazi yake, kwani biko sekurize. Sauti yake meya ya Bukavu, Ladislas Mganza wa Kando. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndio kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, idhaa inayosikika pia hapa Kamanyola kwenye hospitali San Joseph, pia kwenye kijiji Chofi wilayani Kaleha, ambako tumesikika. Umefanya vema, tunakushukuru, tuna kushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake habari zingine ni kwamba zaidi ya visa mia mbili vya ugonjwa wa suluba vimesharipotiwa kwa muda wa juma sita paka manyola katika mtaa wa afya wa Nyangezi wilayani Walungu. Ndivyo amejulisha mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nyangezi, dkt Olivier Kabarati Amani katika mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya ine tarehe kumi na kenda Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano akiwa katika ziara ya kazi katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Dkt huyu anasindikizwa na wajumbe wa shirika ya UNICEF ujumbe unaoongozwa na kiongozi wa UNICEF hapa mjini Bukavu, Olivier Kabarati Amani, amesema kwamba lengo ni kuchunguza namna kukabiliana na ugonjwa huu paka manyola. Mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nyangezi atangaza kwamba shirika la UNICEF limetoa vifaa muhimu kwa mtaa wake wa afya kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa huu wa suluba. Dokta Olivier Kabarati Yamani anaomba wakaji wote wanaoonyesha alama za ugonjwa wa suluba kujielekeza moja kwa moja kwenye vituo vya afya vya mahali ili waweze kupewa huduma ya afya bila malipo yoyote. Tumsikilize. Tuko hapa Kamanyola na wapartenere etu wa UNICEF, tu tulikiangalia maaktivité zote ezina kuafinance nabo, me tulikiafuatilia aussi osi kufaa etat delie ya ugonjwa ya suluba ama roujol engi na atende watoto wengi sana mwax Kamanyola. Tulipenda usi tujulishe wakaaji yote wa Kamanyola na wamutaaf yote ya Nyangezi, kama partenere yetu na DPS balitudote na Division Provinciale ya Santé balitudote na makite ya prise en charge ya roujol, kwa hiyo tunzo ya ugonjwa ya suluba ko bure mumtao ya afya yote ya Nyangezi na mwaiya aksi ya Kamanyola. Mtoto ote wana gonjwa suluba efa nenda ku centre de sante niko karibu juba mtunzi. Tunatarajia kufanya riposte kontre roujol, tutaorganize vaccination contre roujol mwezi wa saba. Tunaaminyia kama tutaweza kukupe shene ya transmision ya ugonjwa ya suluba Dr. Olivier Kabarati Amani ni mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nyangezi. Nao wakaji wa kijiji Chofi katika mkoa wa Mbinga kusini wilayani Kalehe wanaomba iweze kujengwa ipasavyo kituo ya afya inayopatikana kijijini mwao ili iendelee kuwatolea matibabu kama inavyostahili. Katika mahojiano na Redio Maendeleo, wakaja hao Wachofi wanaodhaniwa kuwa karibuni elfu kumi na nne wasema kwamba kituo hiyo ya afya haiwatolei ipasavyo huduma za kiafya siku hizi kwa leo kama vile wameendelea kujulisha, wagonjwa wanaolazwa kwenye kituo hiyo ya afya wanachangia vitanda, wa baba wa mama, vijana wazee, na hata watoto, hali inayowazuia kabisa kutolewa matibabu ipasavyo. Mama huyu aomba watu wenye nia nzuri kujitokeza kwa haraka kwa kuwasaidia kwa ajili ya ujenzi wa kituo hiyo ya afya. Inakuwa zaidi ya miaka makumi mbili inajengewa na mbao nazo, na zile mbao zinaanza ziweka kumenyewa na pita pale, takutana shambre ni za kidogo. Wagonjwa wote wanachangana, wababa, wamama, watoto na wakaka shi wote tunachangana. Hivi sasa niko nasema, tuko tunalala wagonjwa watatu ukitanda juu ushambrete ni buwili. Hakuna saini ya bababa wala ya wamama wala ya watoto wala ya wakaka shi, wote fasi moja, shi wote ni kuchangana tu, na bagarde malade nao wako wanalala chini juu wakosa fasi na Vichele kulala mbaya viko na atoka mune na balisha gonjwa juu viko na lala chini kusimama. Hatujue kama bakubwa benye banasimamia afya benye banajenga zingine ma centre de sante mu vingine vijiji kama banapita mu kijiji ya Chofi na kumawa nje zenye zinapitaka mu kijiji ya Chofi, hatujue kama balisha wana ile centre de sante etu gisi. Hatuna salle d'observation pale juu hapa Chofi, vraiment tunasumbuka sana. Ile centre de sante etu ayeneze enorme zenye centre de sante inapashwa kuwa nayo, bangalia namna gani banetujue engea na centre de sante ya mzuri yenye eneneza norme zote zote. Situasio iko mbaya sana, kuna jikuta sisi wanaume tunakosa jisi ya kunawa na jinsi ya kulala. Sa tuko tunajikuta wametuchanga pamoja na wanamuke, tunakosa jisi ya kujikombata. Tunahitaji watusaidie sana, wangalie kama walezi, tujengea yetu fasi yetu chumba na wanawake ya kifasi na watoto ya kifasi tu. Uko nanikuta mie mwanaume, mamuko yangu iko mule, dema yangu iko mule, mi nakosa jinsi ya kushikomporte wakati mamuko yangu iko mule na dema yangu iko mule. Msaada. Wakaja hao wachofi walikuwa wakizungumza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu wa habari pa Kalehe Abel Bitali Patrick alipohojiwa kuhusu shida hiyo. Mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Kalehe aomba wagonjwa kuwa na subira kwa kungojea pale suluhisho itakapopatikana, yote kwa ushirikiano na waganga wao. Walimu pamoja na mainspekta wa jimbo la Kivu ya Kusini na Kaskazini wanatishia kugoma kushiriki mtihani kama vile enafepe tenasospe pia mtihani wa kiserikali kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano ikiwa hawalipwe Pisa zao. Omer Mudekereza ipoje habari hii. Katika barua iliyotumwa kwake Rais Felix Tshisekedi na kuchunguzwa na Redio Maendeleo siku ya 4 tarehe kumi na kenda June mainspekta na walimu hao wanalaumu kuchelewa kwa pesa zao za malipo tangu wajihusishe katika maandalizi ya mtihani wa kiserikali tokea kipindi ya utungo ama dissertation hadi leo. Hawa wakumbusha kwamba hawajalipwa pesa zao za mishahara tangu mwaka wa 2020 wakizani kwamba kunyamaza kimya kwa serikali ni na ya kowazarau wao kila leo ili watoto wapate elimu bora. Muungano wa mainspekta wanaojumuika katika muungano Sinyeko wasema kubaguliwa sababu mainspekta wa jimbo zingine nchini DRC wamesha lipwa mishahara yao, ila wao mainspekta wa jimbo la Kivu ya kusini na kaskazini waendelea kubaguliwa. Mmoja kati ya mainspekta walio saini barua hiyo, Gilbert Bwalibuduge, asema kwamba ikiwa hawalipwe mishahara yao hawatajihusisha katika maandalizi ya mtihani kwa ngazi zote kwa siku za usoni. Gilbert, kama Gilbert Bwalibuduge, ile promesa ya kuwa realize kama intervena haba ya lipiwa kulingana na gisi promesi ilisemeka, sisi tunasema hata organize tena FEP, hata organize tena SOSP, hata organize session ordinaire ya examen d'etat mbaka ile franga ionekane. Na kwa hiyo tunalomba mkubwa wa nchi afanye yote iwezekanavyo kwa kuresudri ile probleme, kwani watoto wote ni watoto wa nchi na wako na droit moya na kama ile haifanyike basi, haitakuwa problema yetu, itakuwa problema ya bale wenyewe wanapanaka mapromese zenyewe habawezake heshimia. Alipohujiwa Inspekta mkuu ausikai na elimu katika eneo ya maadibisho Kivu kusini ya kwanza Jean-Marie Mwayesi ajulisha kwamba oroza ya wote waliohusika na maandalizi ya mtihani tangu kipindi ya utungo zimeshatumwa mjini Kinshasa. Huyu amalizia kwa kusema kwamba ni wajibu sasa kwa serikali ya taifa kutoa malipo ili kila muhusika alipiwe kulingana na kazi aliyofanya madhehebu ya ya Omar Mudekereza na ya kidini unga pamoja mkono mkononi ili kufikilia amani yenye kudumu mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Hii ni kupitia kuelimisha jamii kwa kupiganisha matamshi ya chuki katika jamii mbalimbali mbali. Ujumbe umetolewa wakati wa kikao iliyoandaliwa nayo Commission husika na haki na amani ya Archdiocese ya Bukavu, CDGP Siku ya ine tarehe kumi na kenda Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano hapa mjini Bukavu. Miriam Mufano, mwakilishi wa kanisa Katoliki kwenye kikao akiwa pia arkiaskofu wa Bukavu Francois Xavier Maroyo Rossengo amejulisha kwamba ukosefu wa ajira kwa vijana ni miongoni mwa chanzo za usalama mdogo jimboni Kivu ya Kusini. Francois Xavier Maroyo Rosengo anazani kwamba vijana wangelipashwa fikiri kuhusu kujiundia makazi ili wajigaramie wenyewe kimaisha na kuepuka kutumikishwa nao na siasa. Wakilishi wa dhehebu zingine za kidini walioshiriki kikao wanadhani kwamba ikiwa dhehebu zote zinajiunga pamoja, amani yenye kudumu pamoja na masikilizano vinaweza onekana popote. Mmoja wao Francin Mwabi anadhani kwamba wanawake wanakuwa pia na jukumu kubwa kwa kuleta amani jimboni Kivu ya Kusini. Ni vingi wanawake wanaweza kufanya, kwamba ikiwa kwanza watakubaliwa, kwa sababu mtu aweze akafanya kitu na hakubaliwe na ashirikishwe alafu wanawake tuna mengi sana ya kufanya kwa ajili ya kuleta umoja, usalama, kuishi pamoja na kuishi pia amani. Na mwanamke akisogezwa, akikubaliwa, akiaminiwa, yuko tayari kufanya kila kitu, hata kwa ngambo ya kuleta amani. Na ikiwa tunaweza kulinda jamii, sioni kinini kinaweza kikamshindi mwanamke asifanye, kwamba wakimpatia konfiance, wanamwaminia Alafu anamsogeza na, na kumwingiza ile ambayo tunasema integre la femme eh, pour le besoin de nous tous. Nilitaka kusema hivi eh, wanawake tusimame, kwa sababu amani na ujamii, ujumuia wa kuishi pamoja unahitaji msimamo, na wanawake tunaomba msimamo. Ya pili tunaomba umoja ya wanawake ili kwamba tusaidie angalau kuleta amani na kuishi pamoja kulingana na mzozo na migogoro inayokumba nchi yetu ya Kongo, na zaidi province ya Sud Kivu, Nord Kivu na Grand Est, yote kwa usalama ijulishe kwamba kikao imeandaliwa kwa fursa ya mpango wa kufikiria uongozi bora, amani na masikilizano kupitia mazungumzo, mpango unaosapotiwa kipesa na cooperation Swiss. Kikao imefanyika kwenye makao ya mapadri Saveriano inayopatikana pamuumba katika mtaa wa Ibanda. Kweli la ziada hakuna. Mpeno wa msikilizaji wa redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Asante kwa nyote mlimtegia sikio. Shukrani za dhati zimfikie pia fundi mitambo Alanzar aliye ni peperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www radio maendeleo org. Tukutani panapo majaliwa, baibai.