Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Salamu zetu zikufikie ze popote ulipo msikilizaji wa redio Maendeleo, karibu kufuata habari zetu. Tuna mengi, ila kwanza huu ni mtasari wa yale utakayoyasikia. Mizozo ya kivita na usalama mdogo yenye kusababishwa na makundi yenye silaha nchini Kongo ya kidemokrasia vimesababisha wakongomani wengi kukimbia katika nchi mbalimbali. Shirika la Umoja wa Mataifa husika na wakimbizi lajulisha kwamba zaidi ya wakongomani milioni moja ni wakimbizi toka nchini Kongo. Shirika hili limesema hivyo kwa fursa ya kusherekea sikukuu ya kimataifa ya wakimbizi inayosherekewa tarehe makumi mbili Juni ya kila mwaka. Mengi ni katika taarifa hizi za habari. Wakati huo ni idadi ya wahami ndio inaendelea kuongezeka jimboni Kivu ya Kusini kutokana na mapambano kati ya askari wa AFC M21 na wa wazalendo. Mashirika za kiutu zimetaja kuwa zaidi ya wahami mia mbili wapo kwenye wilaya mbalimbali mbali za jimbo la Kivu ya Kusini. Habari hizi pamoja na michezo ndizo tumekuandalia kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu na kuomba ubaki nasi hadi mwisho wa habari hizi. Punde kidogo, ni habari kamili. Naam, karibu msikilizaji kwa kufuata uchambuzi wa habari hizi. Idadi ya wahami jimboni Kivu ya kusini kwa mwaka huu ya wa elfu mbili ishirini na tano yaonekana kuongezeka kutokana na mapambano kati ya AFC M23 na jeshi la taifa FARDC, ambalo linasaidiwa na wapiganaji wa Zalendo Miriam Mfano. Kwa maelezo kamili, shirika za kiutu zajulisha kwamba zaidi ya waami milioni mbili themanini elfu ndio wameripotiwa tangu mwezi wa Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Waami toka kusini na kaskazini wameonekana kukimbia makao yao wakitafuta nafasi pakubaki kwa ajili ya usalama wao. Mwezi Januari, mkoa wa Mbinga Pabuzi Minova wilayani Kale umehesabu mamia ya waami wa vita tokea sehemu ya kaskazini husu San, katika mkoa wa mfuni shanga wilayani Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini, waami hao wamepokelewa katika jamaa ya mapokezi za mahali, tukiamini duru zetu kisha mtaa wa Minova kuanguka mikononi mwa makundi ya AFC M23, hadi hapa mjini Bukavu watu wengi wameonekana kukimbia makao yao wilayani Kabare na Kalei. Katika ripoti iliyotangazwa nayo ofisi husika na mambo ya kiutu OCHA mwisho wa mwezi Mei mwaka huu wa 2025 imeonekana kwamba shirika AIDS imehesabu waami zaidi ya elfu kumi na saba mia tatu ikiwa karibu jamaa elfu mbili mia nane tisini na sita tangu tarehe kumi na nane hadi tarehe ishirini na tano Februari mwaka huo elfu mbili ishirini na tano. Watu hawo wameonekana zaidi katika mtaa wa afya wa Kalee na Ishovu katika shefri ya Buhavu. Mtaa wa afya wa Kalee wamekimbia mapambano katika vijiji Lemera, Katasomwa, Bushaku mwezi Aprili na katika vijiji Bushushu, Nyabibwe, Kanyezire, Mukwija. Katika mwezi Februari mwaka huu elfu mbili ishirini na tano hali imeendelea kuwa yini kutatanisha hadi katika wilaya ya Kabare, hususan pakabamba bamba Katana, Kavumu, na wakaaji wengi waendelea kukimbia maskani yao. Shirika OCHA yaendelea tu kujulisha kupitia ripoti yake kwamba katika wilaya ya Walungu kati ya tarehe 18 na tarehe 13 April mwaka huu mapambano yameripotiwa Pabukavu, Nyangezi, Kaziba na Luwinja, hali iliyopelekea watu karibuni elfu ishirini na nne kukimbilia katika vijiji vinavyopatikana mashariki mwa shefri ya Kaziba na wengine wamejielekeza katika shefri ya Luwinja wilayani Mwenga. Shirika utu, za kiutu pamoja na duru nyingi zajulisha kwamba zaidi ya watu elfu makumi nane na sita wakigawanyika katika jamaa 15237 wamewasili katika mtaa wa afya wa Walungu, Nyangezi, Mubumbano na Kaziba mwanzoni mwa mwezi Aprili mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Duru nyingi zimejulisha kwamba zaidi ya waami elfu mia moja ishirini na kenda mia tano wameorozeshwa katika wilaya ya Fizi na Mwenga katika sektor ya Itombwe hadi mwezi Aprili mwaka huu tunao watumishi kwenye shirika za kiutu wanazali kwamba waami elfu makumi nane na tano mia tatu wameorozeshwa kwenye eneo kama vile Pungu Pwanzero na Kele Kanguli, Umoja Bwala, Kilisha, Lulimba, Mukera, Kichula, Lumanya, Sebele, Fizi Centre na Misha Burembo na Bikoko Boko, Kisombe. Ukaguzi uliofanyika nalo shirika Acted waonyesha kwamba jamaa elfu mbili mia sita sitini na mbili za waami pamoja na jamaa za mapokezi elfu sita mia moja sabini na saba ikiwa watu elfu arobaini na tatu wameorozeshwa katika vijiji vingi vya mtaa wa afya Nundu katika mkoa wa Babungwe ya kaskazini katika sektor Tanganyika. Katika tangazo iliyowekwa hadharani tarehe kumi na saba Juni mwaka huu, kiongozi wa wilaya ya Fizi, Sami Kalonji Badibanga, amesema kwamba idadi ya waami katika eneo yake ni karibuni mia moja elfu. Ijulishe kwamba waami wengi wameripotiwa pia katika wilaya ya Uvira, Ijwi, Bukavu na Shabunda. Katika eneo zote ambako kumeripotiwa waami kunaonekana hitaji ya msaada wa kiutu, ila shirika nyingi za kiutu zinakumbwa na matatizo kwa kufika katika eneo hizo sababu ya ukosefu wa barabara na kuharibika kwa barabara zilizokuwepo tangu siku nyingi. Shukrani Miriame Mfano kwa ripoti hiyo. Wakati ulimwengu unasherekea sikukuu ulimwenguni ya wakimbizi wa kivita, idadi ya wakongomani wanaokimbia vita inaendelea kuongezeka katika nchi ya Burundi, Uganda, Tanzania na hata nchi zingine. Katika ripoti yake ya mwezi Mei, shirika la Umoja wa Mataifa husika na wakimbizi imesema ya kwamba vita imesababisha idadi ya elfu mia moja makumi tano ya watu waliokimbia vita toka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano wengi wamekimbia vita kati ya AFC M23 na FARDC wanaoungana na wazalendo. Na mapambano hiyo ilipelekea kushikwa kwa mji wa Bukavu, mji wa Goma na maeneo zingine. Wakimbizi wa moja tuliohojiana nao toka Burundi, kwa mfano, wanasema kupitia shida nyingi siku hizi huku wakilaumu kuachiliwa na wakuu viongozi. Hawa wanaomba amani kurudi nchini Kongo, ili nao warudilie maisha yao ya kawaida. Mmoja wao anatoa hapa malalamiko yake: tulivuka kutoka Katoguta Kamanyola, bengine babukavu, bengine vagoma na na bengine kwa hii siku ya wakimbiza o journee mondiale ya barefije tunashukuru Mungu kwanza, sababu tungali, ila kama vile mkimbizi, mkimbizi hana hali ya mzuri, hana furaha, sababu vyote ambavyo tulikuwa navyo tuliacha nyumbani, tuliporwa mali yote ambayo ilibaki, tuliacha mashamba, tuliacha manyumba. Hivi mimi napatikana hapa Rugombo, ninashukuru wandugu ambao walitupokea. Tunaomba guverneme yetu kabisa ijitahidi, ijitaidi wa fanye nguvu yote kusudi amani irejee katika nchi yetu ya Kongo, sababu nchi bila amani haiko mzuri. Na tukiendelea katika habari hizo, tuseme kwamba wazaliwa wa Kamanyola wilayani Walungu wanaomba kwa shirika za kiutu kuwatolea msaada wa hame waliokimbia makao yao pa Kamanyola sababu ya usalama mdogo. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, wazaliwa hao wa Kamanyola wamejulisha kwamba kwa leo wananchi hao wanapitia maisha ya shida siku hizi kama vile ukosefu wa chakula, ukosefu wa huduma za kiafya na kadhalika, hali inayoweka hatarini maisha yao. Wazaliwa hao wa Kamanyola wanashukuru ACTED iliyowatolea msaada waka, wamoja wa Kamanyola na kuomba kwa shirika zingine za kiutu kuiga mfano huo kwa faida ya wakaji wa mahali. Bisimwa Birindwa akiwa moja kati ya wakaji wa Kamanyola aeleza kwenye mikrofoni yake Wendo Jowe, akiwa mwandishi wetu pa Kamanyola. nashukuru sana ACTED kujia msaada populasio hii kwa kuiletea chakula na vingine vitu vya nyumbani, na kwa hiyo tulikuwa tunaomba, kwa sababu wakati walifikia kuandika, watu watu wengi walikuwa wangali ukimbizini, wamoja walikuwa Burundi, wengine walikuwa katika milima huko juu, na wengine hata ngambo za bonde la Ruzizi. Kwa namna hii, watu wamekuwa wamerudia wengi katika mgini, wamoja wakupata na wengine, wakati waliandikwa hawakufikia ile kitu. Magumu imekumba watu wote hapa kwetu kama nyola. Kwa hiyo tulikuwa tunaomba kama itaweza awezekana kwa shirika hii ya kiutu na zingine zijie msaada ili wangalia namna gani wataendelesha maisha yao ya kawaida kwa kupiganisha hali ngumu inayopitia wakaaji. Mpendo msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, tutakuletea maelezo mengine Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tugusie habari zingine katika taarifa hii ya habari, tuseme kwamba muungano wa mashirika za kiraia jimboni Kivu Kaskazini na jimbo la Kivu ya kusini inasifu juhudi za kurejeshwa kwa uhusiano kati ya Kongo ya Kidemokrasia na Rwanda ambao zinaendeshwa kupitia urahisishaji wa Washington, licha ya hatua zinazosalia, ila bado tumaini liko. Mashirika hizo zinazojumulika katika muungano unaoitwa pamoja kwa amani yenye kuundwa na zaidi ya mashirika ishirini za kiraia zinasifu namna mazungumzo hayo y iendelea kwa kutafuta amani na usalama ya kudumu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Akichukua kauli kwa niaba ya mashirika hiyo Jean Chrysostome kijana akiwa mwenyekiti wa shirika nyipya la raia NDC amejulisha kwamba mashirika hizi zinasubiria kwa hamu kubwa mkataba wa amani utakaosainiwa kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka huu, na kutaka kuona mkataba hiyo ikitekelezwa. La muhimu ni kuona usitishwaji wa vita kufunguliwa kwa benki viwanja vya ndege vya Goma na Bukavu, na maisha ya raia kurudi kwa hali yake ya kawaida kwenye eneo zinazokumbwa na usalama mdogo. Jean Chrysostome kijana anayazungumzia: tunakuwa tukirizika sana, tukifurahi kusikia kama kunakuwa hiyo habari ya kusema kama le 27 juin kunaweza kuwa hiyo signature ya hiyo mkataba kuhusu amani katika nchi za Rwanda na Congo, na ni kitu yenyewe inaturizisha sana, kutoa sauti na kufanya lamiki kufanya plaidoyer kwa wakuu viongozi wote wenye kuhusika na hiyo mzozo, kuambia kama kuona mambo inakuwa ikienda vizuri na kunakuwa kama vile eh, espoir kama accord inaweza kuwa sinye, tunakuwa tukiwapigia magoti tukiwaambia, waruhusu basi ya kwanza mabanki zianze kazi tena, itaruhusu kwa wafanya kazi kupokea mishahara yao na itatuma tena maisha inarudia e, katika mji wa Bukavu katika mji wa Goma, tunakiwa tukitoa via sauti kupitia hiyo pledoyer kuambia wakuu viongozi kuona kama kuna koyo mwavanse wangalie namna gani wanaweza kuleta kwa haraka sana msaada wa kiutu kwa wale wa wadeplace interne me aussi kwa wale watu wadogo wadogo wasiojiweza sawa vile wa person, e, wale walemavu sawa vile wazee. Sauti yake Jean Chrysostome, kijana huyu amependekeza kuona juhudi zote zikiendeshwa kupitia mchango wa kila pande husika, kama inavyoendeshwa na Washington, tena iwe pasipo unafiki, kwa manufaa ya wote, kwa ajili ya amani ya kudumu katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi wa makanisa wanaombwa kuendelea na uhimizaji kuhusu maisha ya kuishi pamoja kwenye wilaya za nchi ya Kongo. Hayo ni pamoja na pendekezo ambazo zimetolewa hii siku ya tano tarehe makumi mbili Mei wakati wa kugubika kikao ambacho kimeendeshwa kwa ajili ya mazungumzo ya wasimamizi wa makanisa ambayo imeendeshwa hapa mjini Bukavu kupitia shirika la CDGP la hapa mjini Bukavu. Msimamizi wa shirika CDGP Padri Justin Kunzi amekumbusha wahudhuriaji ya kwamba wanapashwa kuwa na upendo na pia wanapashwa kuzungumza mamoja licha ya tofauti zao za kidini. Huyu amejulisha ya kwamba tofauti hizo za kidini hazipashwi kuwa sababu ya kuleta matengano kati yao katika jamii. Amejulisha ya kwamba wanapashwa kutekeleza maneno ya Mungu kwa ajili ya kuleta uhusiano katika jamii. Tumsikilize hapa Padri Justin Kunzi akiyazungumzia. Wamefunzwa yale tulisema katika Kifaransa kuhusu kohesion sosial, namna gani watu ijapokuwa utafauti wa miaka wa kabila wafasi wa wa nasali, wanapashwa jikazi waishi pamoja bila msukumano na mizozo. Watumishi wa Mungu wa mama kama vile wa baba, wamekusudia kila mmoja kati yao, wakiambatana na neno la Mungu anafundisha kila mtu atetee amani na uhusiano mzuri na ndugu yake anayeishi naye, wajikazi waishi yale wanaosema kama vile Kristo alifanya, tujikaze sisi wote kuishi yale mapendo katika ukweli wote. Mungu anatupenda na sisi wote ni watoto wake. Alitupatia hii jimbo ili tuishi pamoja sisi wote bila msukumano. Mlikuwa hapo mkimsikiliza kiongozi wa CDJP Abin Justin Nkunzi. Wahudhuriaji ya ngambo yao wamesifu juhudi ambazo zimeendeshwa na CDJP na kuahidi ya kwamba watatekeleza mafundisho ambayo wamefunzwa, kama vile mmoja wao Mwinyi Abel Serge akiwa wa dini ya Waislamu anavyozungumzia. Eh, kwangu watua ni kusema ya kwamba sisi kwanza kama vile Waislamu tutarudi katika jamii yetu ya Kiislamu kuweza kuwafahamisha watu ni mambo gani inaendelea na ni miradi gani ambayo inafanyika, ili tuweze kufikia amani. Vile vile tutaomba ndugu zetu Waislamu ya kwamba kama sisi kama vile viongozi tumekubali kuungana na ndugu zetu ajili ya amani nao katika jamii. Kwa ngazi za chini vile vile tuungane na wenzetu kwa kuweza kutafuta amani. Pia tuweze kushirikiana na viongozi wa nchi ambao wako kwa sasa, ili tuweze kuungana pamoja tupate amani. Pakiwa mabaya katika jamii yetu, tuweze kujulisha viongozi, lakini tusio wenye kuchongeana kwa chuki, lakini tujulishe tu viongozi kama tunajua kabisa hii ni hali mbaya wala au ni mtu mbaya ambaye anaweza kutufanyia madhara katika jamii yetu, lakini tusifanye kwa chuki tujulishe. Kwamba kikao hicho kimedumu kwa muda wa siku mbili, yaani tangu tarehe 19 hadi tarehe 12 Juni mwaka huu na na wa elfu mbili makumi mbili na tano na walioshiriki wametoka kwenye makanisa mbalimbali mbali, kama vile makanisa za Orthodox, Waislamu, makanisa za Uamsho, kanisa la Kimbangu Waanglikani wa makanisa zenye kujitegemea kanisa Katoliki na zinginezo. Habari zingine ni kwamba tangu asubuhi ya hii siku ya tano tarehe makumi mbili Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, zaidi ya wateja elfu kumi wa shirika la kugawanya maji Rejidezo wanaopatikana Panzi, Kasihe, Giamba na Muhungu mtaani Ibanda wanakosewa na maji safi yote yatokana na kukatwa kwa maji. Nao watu wenye kumiliki silaha waliojitokeza mnamo kituo ya kugawanya maji ya Mazigiro asubuhi ya hii siku ya tano. Masemi hiyo ni yake kiongozi wa shirika Reji Dezo Mudumbi Mweze, wakati wa majadiliano na wapasha habari. Huyu ahuzunika na tokeo hilo wakati jimbo la Kivu ya Kusini linakumbwa na ugonjwa wa kipindupindu. Mudumbi Mweze afahamisha y kwamba suluhisho inaweza kutoka Murundu lakini ni vigumu kwa sasa. Huyu anaomba viongozi kulinda usalama kunako kituo ya kugawanya maji ya Mazigiro kusudi raia wafaidie na maji hiyo. Mudumbi Mweze anayazungumzia: tulipata message toka kwa wa personnel wetu wanatumika kule Mazigiro na Nyandende kutwambia kama kuko watu mwa walifika walikuwa arme wakawakamata wakapana navo potea kastash wakawaoblige wafunge mavana kama anafunga mavani, donc maji haitashuka tena mu reservoir zetu za kasihe na mazikiro porke tuendelee kupana na maji kuwakaji panzi yote, aagiamba meme mungu haitakuwa na maji. Tunajua kama hiyo mji wetu ni muji, tuko na problema ya mamaladi lie kukosewa mana maji, ile magonjwa inariske kukuwa mengi partu, na ikikuwa mengi partu unaona itakuwa shida sana, na waza wakuwa wa nchi watafanya yote ili suluhisho ipatikane kwa ile shida michezo. Michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu habari za michezo mpeno msikilizaji, timu ya FC Etoile du Kivu ya Bukavu itapambana na AS Nyuki ya Butembo. Itakuwa hii siku ya sita, tarehe makumi mbili na moja Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Mechi hiyo inahusu mashindano nchini ya mpira wa miguu ama Coupe du Congo de Football kwa lugha ya Kimombo. Mshindi wa mechi hii atajikamilisha kwenye kipindi ya robo finali ya mashindano. Kazi itakuwa ngumu kwa timu ya Etoal di Kivu, kwani AS Senyuki itacheza nyumbani mjini Butembo mbele ya washabiki wake, ila mwalimu wa michezo ya Etoal di Kivu Tifo Miezi amejulisha kwamba wachezaji wake walijitayarisha vilivyo ili wapate ushindi kwa mechi hiyo. Mechi hiyo itaendeshwa kwenye uwanja wa mchezo wa van Nevele ya Butembo na itachezeka pasakenda kamili kama vile tumejulishwa. Mwisho wa habari zetu, mpendwa msikilizaji. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Shukrani kwako pia msikilizaji ambaye umetufuata kwa makini. Tuonane kwa majaliwa ya mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri na ubaki salama. Baibai, bye bye.