Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya mwenyezi Mungu iwe pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Ifatayo ni idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Kwanza muktasari wa habari. Mapambano yameripotiwa katika vijiji vingi vya Mulamba na Burale wilayani Walungu wikend inaokwisha kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo. Duru za mahali zajulisha kwamba mlio wa silaha nzito nzito umesikika wakati wa mapambano yenyewe, hali iliyoleta hofu kwa wakaji. Watoto wawili wafariki dunia na wengine tano kuumia vikali katika mlipuko wa guruneti katika shamba inayoitwa Kasaza ikiwa kwenye mpaka kati ya mkoa wa Mudaka na Bushura wilayani Kabari juma inayokwisha, limejulisha shirika la raia la mahali. Habari za michezo. Timu ya Ice Nyuki ya Butembo imejikamilisha kwa kipindi ya robo fainali ya mashindano ya kombe ya Rais iliyoitwa hapo awali mashindano ya kombe nchini Congo Cup di Congo kisha kushinda Etoile du Kivu ya hapa nyumbani kwa mikwaju ya penalti tano dhidi ya nne. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake ya nise ya konkwa. Karibu pia, tegeni stio taarifa hii ya habari. Karibu kupokea maelezo kamili. Mapambano kati ya wapiganaji wa zalendo na askari wa afc 23 yameendelea wikendi inayokwisha siku ya tano tarehe makumi mbili hadi siku ya mungu tarehe makumi mbili na mbili juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano katika vijiji vya mkoa wa mulamba na burale wilayani wa lungu. Duru za mahali za julisha kwamba mapambano yameendelea jioni ya siku ya sita tarehe makumi mbili na moja juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano na kuendelea usiku wa siku ya sita hadi siku ya mungu tarehe ishirini na mbili Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano katika vijiji kama vile Muzinzi, Chihambe, Chibeke na kandokando ya Bwahungu. Mlio wa risasi na silaha nzito nzito mesikika hadi kupelekea nyumba nyingi za wakaaji wa mahali kuguswa na makombora. Hali hiyo imeleta oga kwa wakaaji wa mahali na kupelekea shughuli kuzorota katika kanisa na parokia za mahali. Mbele ya mchana wa jana, siku ya Mungu, askari wameonekana kupita katika eneo mbalimbali za mahali hali iliyoleta mara tena uga kwa wakaaji wa mahali wakidhani kwamba huenda mapambano yanaweza kujitokeza wakati wowote. Na watoto wawili wamefariki dunia na wengine tano kuumia katika mlipuko wa gurunedi uliojitokeza weekend na ukwisha katika shamba inayoitwa kasaza ikiwa kwenye mpaka kati ya mkoa wa Mudaka na Bushira wilayani kabari Duru karibu na shirika la raia za julisha kwamba watoto hao wameogota gurunedi hiyo katika tingitingi tingi ya Mudaka na kuanza cheza nayo bila wao kufahamu hasara inayoweza kujitokeza. Ni hapo gurunedi hiyo iliweza kulipuka na kusababisha kifo ya watoto wawili papo hapo watoto wengine tano wameumizwa vikali na kupelekwa hima kwenye hospitali ya miti, kabla ya kuletwa kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu jana siku ya Mungu tarehe ishirini na mbili Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa kupewa matibabu. Tukiamini duru zetu, watetezi wa haki za binadamu pamoja na wanamemba wa shirika la raia wa mahali waomba wakaaji wa mahali kwa uangalifu na kwa wazazi kuwachunga vyema watoto wao nyumbani zaidi wakati huu wa likizo. Mmoja kati yao Rodrigue Munga Konkwa, akiwa kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia wilayani Kabare, ameweka neno: watoto wawili wamefariki hapo hapo na watano waliumia vikali, au watoto ambao waliumia wamepelekwa kwenye hospitali kuu ya Miti Muresa, nyuma ya hapo wamepelekwa kwenye hospitali kuu ya Bukavu ambako wanafata matibabu. Kufatana na hayo mambo, shirika la raia la Kabare inatoa neno la pole kwenye jamaa zote ambazo zimekumbwa na msiba. Pia tunaomba kwa sauti kubwa wazazi waweze kuchunga vizuri watoto wadogo hizi siku, wasiwache kuzerera kiolela kwenye nafasi mbaya kama mizitu eh, kwenye maji na kadhalika, kwani inaonekana hizi siku vifaa kama vile maarme na vingine vitawezi kuwa vimeachwa huko, na wakati watoto wanazelela huko, wakiona vile vifaa watavigusa na vinaleta shida sana. Pia tunaomba wajeshi, hasa wapiganaji, waweze kutumikisha vema vifaa vyao na wasiweze kuviacha kiholela, ili tusipate tena shida kama hii. Na kwa mwisho, tunaomba wa wa leader waweze kuendelesha kuhimiza Zari, raia wote namna ya kuichunga, eh, katika hizi siku. Rodrigue y Munga Konkwa ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika wilaya ya Kabare. ijulishwe kwamba Ripoti nyingi zilizofikia Radio Maendeleo zajulisha kwamba vifaa vingi vya kulipuka huenda vinaonekana kwenye nafasi nyingi za wilaya ya Kabare, eneo ambako kunajitokeza mara kwa mara mapambano kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23, na makubaliano ya amani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda itasahiniwa nao mawaziri husika na mambo ya nje toka nchi hizo mbili tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Duru nyingi za hakikisha habari hiyo, miongoni mwao rais wa Marekani Donald Trump, pia waziri yahusikai na mambo ya nje nchini Rwanda Olivier Nduhungirehe kwenye mtandao wa X weekend inaokwisha. Rais wa Marekani Donald Trump ameonyesha furaha yake kuona nchi yake imefanikishwa makubaliano ya amani kati ya nchi hizo mbili. Wa ushirikiano naye Marco Rubio akiwa katibu wa taifa hiyo huyu amethibitisha kwamba uwakilishi wa nchi hizo mbili, tukitaja DRC na Rwanda, wanangojewa mjini Washington tangu hii siku ya kwanza kwa kusaini makubaliano hayo. Habari iliyokamilishwa pia nayo idhara husika na mambo ya nje nchini Rwanda. Marais wa nchi hizo mbili watakutana pia mjini Washington kwa tarehe ambayo haijajulikana kwa kuzungumzia kuhusu amani yenye kudumu katika nchi zao, imemalizia idhara Sika na mambo ya nje nchini Rwanda. Kisha majadiliano nchini pia ugenini, viongozi wa dhehebu za dini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamemtolea rais Felix Tshisekedi ripoti ya majadiliano walioandaa hapa na pale kwa kufikilia amani yenye kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao imefanyika mjini Kinshasa na imedumu karibuni saa mbili wakiwepo kiongozi wa kanisa la Kristo nchini Kongo, Pasta André Bokondua, katibu mkuu wa muungano wa mapadri nchini Kongo, Arkiaskofu Donatien Chole, pia katibu mkuu wa makanisa wa kanisa la Kristo nchini Kongo, ECC, Pastor Eric Nsenga. Kikao yenyewe imefanyika wakati eneo nyingi za mashariki mwa DRC zinaendelea kuvamiwa nayo makundi ya AFC M23. Naye Rais mustafu wa DRC si Joseph Kabila Kabange asema kuwa tayari kuhudhuria mazungumzo ya kisiasa ikiwa inaandaliwa na kituo yenye kuaminika amejulisha. Barnabe Kikaya bin Karubi akiwa mshauri wake Joseph Kabila alipozungumza na wenzetu wa Actualite Point Cd. Kauli hii inatolewa kabla ya kikao iliyokutanisha rais Felix Chisekedi na wajumbe wa dhehebu za dini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo weekend inayokwisha. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndio kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi manne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org habari zingine ni kwamba kuchunguza habari za uvumi na matokeo ya vitendo vya kujikatia sheria ni nukta mbili zilizozungumziwa wakati wa kikao iliyoandaliwa na Radio Maendeleo weekend inaokwisha kwenye chuku ya pidagoji hapa mjini Bukavu esp expedal kuhusu habari za uvumi, mwalimu wa siku Jean Marie Vianne Kazunguzibwa amejulisha kwamba habari za uvumi ni habari isiyokuwa na uhakika, inazunguka kati ya watu na kusambazwa kwa haraka. Habari kama na hiyo ni ya kuchunguza kwa makini kabla ya kuihakikisha, amejulisha mwalimu wa siku Jean Marie Vianne Kazunguzibwa. Hiyo maruma zinaweza kuleta vurugu katika watu inaweza kutuopozee kuopozee wa wakaaji na viongozi. Na kwa hiyo tunashukuru sana tena Redio Maendeleo kwa kuleta hiyo masomo mazuri kwa wanafunzi wa mayunivasiti na vyuo vikuu kusudi wajikinge na hizo maruma zenye zinaweza kutuletea vita ingine. Kuhusu vitendo vya kujikatia sheria, mwalimu wa siku mwanasheria Pascal Kaboi Mupenda amezungumzia hatari ya vitendo hivyo katika jamii. Huyu amejulisha kwamba kipengele ya kumi na sita ya katiba ya Kongo inazungumzia maisha ya binadamu na inakataza mtu yeyote kumumalizia mwenzio maisha. Wanaoendesha vitendo vya kujikatia sheria wanajiweka katika hatari ya kushtakiwa mbele ya sheria kwa tuhuma za mauaji. Wahuzuriaji wengine kwenye kikao wanaomba kuundwe kamati za watetezi wa haki za binadamu zitakazohimiza wakaaji kuhusu hatari ya vitendo vya kujikatia sheria. Mwanasheria Pascal Mopenda aeleza ambayo inakondane hiyo kitendo ya justice populaire, kwa maana kwa sai hakuna sheria yenyewe ambayo inakondane. Wanachuo wa ISP Bukavu wamekusudia kuchunguza vema habari yoyote ya uvumi kabla ya kuitangaza. Mnenaji wa wanachuo wa ISP Bukavu Akiza Kiunde Arnold ameweka neno Ijulishwe kwamba shughuli imeandaliwa kwa fursa ya mradi media zenye kutumika kwa ajili ya udemokrasia na upatanisho katika jamii, mradi unaosapotiwa na Cooperation Suisse. Shukrani Expezi Kialu kwa ripoti hiyo. Na inakuwa karibuni juma tatu sasa tangu kesi za wafungwa zinakwama kusambishwa kwenye jela kuu ya Kamituga wilayani Mwenga. Hii ni kutokana na ukosefu wa waamzi wa kuweza kusambisha wafungwa hao, sababu baadhi ya waamzi wamekimbia toka eneo hiyo sababu ya usalama mdogo. Kwa leo ni wafungwa saba ndio wamesha fariki dunia kwa muda wa miezi tatu peke yake kwenye jela ya Kamituga. Maelezo kamili pamoja naye Jean Nondo Mukambilwa akiwa mwandishi wetu wa habari pa Kamituga. kumeripotiwa mara tena mfungwa mmoja wa kuweza kufariki dunia hapa mjini Kamituga. Huyo alifariki dunia wakati ambako amepokea matibabu ya juma mbili kwenye hospitali kuu ya hapa mjini. Amejulikana kwa jina la Mazambi Ikalundawa, alikuwa tayari amekwisha kuhukumiwa tangu mwezi wa Septemba mwaka 2024 kwa miaka kumi ya kifungo. Kwa sasa kwa miezi mitatu hivi, kumeripotiwa tayari vifo vya watu saba, kulingana na magonjwa kadhaa ambayo yamekuwa yakiweza kujitokeza kwao. Tujulishe ya kwamba kitengo cha sheria cha hapa mjini Kamituka kinakuwa na ugumu wa kuweza kutumika na kuamua maneno kulingana na jinsi majaji wanaonekana hawako tayari mahali hapa. Wafungwa kwa upande wao, wamekuwa wakiweza kusubiria uamuzi wakati ambako utakapokuwa ukiweza kutolewa kitu chingine muhimu ambayo kimeonekana hapo ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliweza kufanya jukumu yake ya kuweza kuwahudumia wafungwa na chakula kama vile inakuwa mapasho yake yapata sasa hivi karibuni wiki mbili. Kabilisho hiyo tuliweza kuyapokea kutoka kwa hakimu, ambaye amekuwa hakimu mkuu wa korti kwa muda na ambaye amekuwa akiweza kuendesha kazi hapa mjini Kamituga, David Kikuni. Toka Kamituga mimi ni Janundu kwa neba radio maendeleo. Shukrani kwako kwa Janundu Mkambilwa. Tutoke Kamituga turete hapa mjini Bukavu tuseme kwamba kukatwa kwa maji safi pa mazingiro inaweza kuwa na matokeo mabaya kwa maisha ya wakaaji wa mji wa Bukavu na hata wakaaji wa wilaya ya Kabare. Wakati huu wakipwa kata panzi na chai hapa mjini Bukavu pamoja na vijiji mudusa na mumoshu wilayani Kabare vinakosewa na maji safi, hali inayoleta ufu kwa wakaaji Shirika la raia mtaani Ibanda yasema kuwa na hofu ya matokeo yanayoweza jitokeza, hali inayoweza kushawishi watoto na vijana wengi kujielekeza kwenye mto Ruzizi kwa kutafuta maji safi, huku wakijiweka katika hatari ya kuzama na kupitia ajali mbalimbali. Kiongozi wa shirika la raia mtaani Ibanda, Mungu la Machimbiko, anataka kuona suluhisho ya haraka inapatikana. Kwa kweli sisi kama vile shirika la raia tunadenonse ama tunalalamika, kwa kuwa inakuwa sasa zaidi ya siku tatu maji aitoke kwenye robine ndani ya kartier Panzi Chai, vilaje ya Mudusa na Momosho, na kwa sasa tunakimbilia tena kwanza hesabu watoto kuzama ndani ya mto Ruzizi na wengine kupondewa na gari ama maksida na hata maviole na kwa sasa wakaaji wa Panzi chai Mudusa kwa kupata maji wamingi, wanaenda kwenye mto Ruzizi na wengine wanakimbilia kusurse ya maji hapa Nyantende mgroupema ya Mmosho na kwa kuwa tunenda sasa mu wakati ya kipwa, tunakuta kama population ya Panzi chai Mudusa na Mmosho inakuwa expose ku magonjwa ya kolera. Kwa kuwa kama hakuna kitu ambayo itafanyika haraka kwa kutruve solution, iyi population inariske kutombe mu magonjwa ya mikono buchafu. Mugula machumbiko ni mwenyekiti wa shirika la raia katika mtaa wa Ibanda. Ikumbushwe kwamba wakati wa mahojiano na waandishi wa habari siku zilizopita, kiongozi wa shirika Regidezo Mudumbi Mweze amejulisha kwamba zaidi ya wateja elfu kumi wa shirika la Regidezo wanakosewa na maji safi papanzi chahi na muhungu kutokana na kufungwa kwa mirija yenye kuleta maji toka Mazigiro, amri iliyochukuliwa na watu wenye kumiliki silaha walipojitokeza maeneo ya Mazigiro siku zilizopita. Punde kidogo itakuwa ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari kuhusu michezo ni kwamba timu ya AS Nyuki ya Butembo imejikamilisha kwa kipindi ya robo fainali ya mashindano ya kombe nchini Congo kisha kushinda Etoile du Kivu hapa mjini Bukavu kwa mikwaju ya penalti tano dhidi ya nne. Hii ni baada ya mechi kati ya timu hizo mbili kumalizika kwa goli moja pande zote siku ya tano tarehe makumi mbili Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye uwanja Andre Matokeo. Kupitia ushindi huo timu ya US Nyuki itakuwa ikiwakilisha jimbo la Kivu ya kaskazini kwenye kipindi ya robo fainali ya mashindano ya kombe nchini Kongo. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji, huu ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, Toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 23 Jun mwaka elfu mbili ishirini na tano. Asante kwa nyote mulionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Anise ya Konkwa aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu. Anwani ni www radio maendeleo org, na watakia mwanzo njema ya wiki. Bye bye.