Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ujambo popote ulipo, msikilizaji wa Radio Maendeleo, karibu kufuata habari zetu, na kwanza sikiliza ufupi wa yale tunayokuandalia. Mapambano kati ya wazalendo na askari wa AFC/M23 yanaripotiwa kwenye vijiji kadhaa vya wilaya ya Walungu na kupelekea wakaaji wa mahali kukimbia maskani yao. Watu wawili wameripotiwa kupoteza maisha na shule zimefunga milango yake. Pia vijiji vingi vimebaki bila wakaaji kutokana na mapambano hayo na mahakimu kwenye korti kuu ya Shabunda wamekwisha kukimbia na kuiacha korti hiyo bila kazi za kisheria kuendeshwa. Shirika la raia la mahali la toa mwito kwa mahakimu hao kurudilia shughuli zao. Mjini Goma, wake wa askari jeshi kwenye kampi ya Katindo ndio wanapitia hali ngumu kimaisha, wakikosiwa na vitu vyote. Hawa wanaomba msaada wa kiutu kutolewa kwa haraka kwa ajili ya kuokoa maisha yao. Habari hizi pamoja na zingine zinatolewa kupitia ufundi wake Anise ya Konkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu. Tunakusihi kubaki nasi hadi mwisho. Muda mfupi ujao, tutakujia na uchambuzi wa habari hizi. Baki nasi hadi mwisho leo. Karibu kwa habari kamili. Kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, tangu siku ya tano tarehe makumi mbili Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, wakaaji kwenye vijiji vingi vya mikoa za Burale, Mulamba, Mubone na Tubimbi katika wilaya ya wa Walungu wanapitia shida nyingi kutokana na mapambano kati ya afsm3 na wazalendo kwenye eneo hizo. Duru za mahali za julisha ya kwamba mapambano hiyo imepitikana kwa muda wa siku nne sasa. Pabwahungu muzi Chihambe Nyabangere na eneo zingine za vijiji kwenye eneo hizo ambazo zimeachiliwa na wakaaji tangu siku ya Mungu tarehe makumi mbili na mbili Juni. Mapambano hiyo iliripotiwa mara tena kwenye eneo kadhaa na kuendelea hadi hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Washuhuda wa mahali wamesema ya kwamba ni tangu asubuhi ndipo kumeonekana askari jeshi wengi pabahungu na mizinzi wakitembea kwenye eneo hizo kwenye wenye kilomita angalau nne na kilomita mbili na mahali panapoitwa Mashango kwenye njia yenye kuelekea pashabunda, imejulishwa ya kwamba watu wawili wamepoteza maisha, mkiwemo mchuruzi mmoja wa madawa za kienyeji ambaye ameonekana pa Bwahungu, na mwingine ni kijana mmoja ambaye ni mchuruzi wa hali yake aliyeonekana pa Muzinzi, kama vile tumejulishwa na duru za mahali. Kwenye eneo kadhaa, shule nyingi zimefunga milango yake na shughuli nyingine zimesimamishwa, kumepita juma kadhaa walimu walio wameweka mpango kwa ajili ya kuendesha majifunzo na wanafunzi hawaendeshi tena shughuli hizo, kufuatana na mapambano inayoendelea kuripotiwa kwenye eneo hizo. Soko ya mahali kwenye senta ya Bwahungu na soko ya Kankinda pamoja na soko ya Mashengo hazionekani tena kuendesha kazi za uchuruzi kufuatana na mapambano hiyo. Kwenye vijiji kadhaa, wakaaji wengi wamekimbia na kuacha makao yao, kama vile tumejulishwa na mtetezi mmoja wa haki za binadamu anayepatikana kwenye eneo hilo. Tujulishe ya kwamba mapambano hiyo imeendelea kwa mchana wa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano kaendelea kujulisha shirika la raia la mahali. Na tukiendelea na taarifa hii ya habari kuhusu usalama tuseme ya kwamba kiongozi makamu wa kata panzi Christophe Itongwa anaomba usalama uboreshwe nao viongozi wa mji wa Bukavu kwenye kata hiyo kisha watu wenye kumiliki silaha kujipenyeza kwenye nyumba nyingi za wakaaji eneo ya Panzi. Amesema hivyo wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe ishirini na tatu Juni mwaka elfu mbili, makumi mbili na tano. Wakati wa operesheni hiyo ya wizi iliyoendeshwa tangu saa tano hadi saa nane za usiku, mama moja wa miaka karibuni makumi tano ya kuzaliwa aliuawa nao watu wenye kumiliki silaha na watu wengine ine kuumizwa vikali, yajulisha duru yetu na kualika wakaaji wa Panzi kuwa makini na kushirikiana na vituo vya usalama. Tumsikilize kiongozi makamu wa kata Panzi Kristofe Itongwa akieleza warugaruga hao walipiga masasi nyingi sana na bila inakuwa ya mama mmoja kufariki na watu ine kulumia. Mama huyu ambaye alifariki anaitwa kwa jina la Mulangala Jean anakuwa na miaka makumi tano na, na originaire wa Modusa e, na kati ya wale walioumia kunakuwa bwana Bertin Irenge, yeye anakuwa chauffeur kwenye Fondation Panzi na watoto wake wawili vilevile vile wameumia. E, vile vile kulikuwa nyumba nyingi ambazo zilikuwa vizite na warugaruga au ndani ya aveni Kamagema e, aveni Kamagema de mujumba mulume munene deux na mulume munene trois ndani ya uh, hizo avenue wa rugaruga walibeba vitu nyingi eh, na vitu viliokuwa na valeur na pesa eh. Kwa hiyo uh, sisi kama viongozi tunaomba kwa autorité provinciale kurenforce sécurité ndani ya kata itu panzi eh, kwani inakuwa ka ya zaidi ambayo tunaendelea kuenregistre. E, aussi tunaomba kwa population yetu kukolabore na service yetu za sekirite e, kwa kuweza kugundua wale wafanya mabaya. Na tujielekeze jimboni Kivu Kaskazini, tuseme ya kwamba wakimbizi hasa zaidi wake wa askari jeshi waliofukuzwa ndani ya kampi ya Katindo wanapitia maisha magumu siku hizi. Hawa wanakosewa na mahali pa kulala, ukosefu wa chakula na bila matunzo, wakiishi vibaya pamoja na watoto wao. Wanaomba shirika za kiutu pamoja na watu wenye moyo mwema kuwajia kimsaada haraka iwezekanavyo kwa ajili ya kuokoa maisha yao. Wamoja wao wamefasiria maisha wanaoyapitia kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu Pagoma. kukula mubaya, kama tufuliana tutakula, tunateseka sana. Mvua ikanyesha, inatuingilia hapa kote, tunajifinyika, tunakosa makuku na tuliacha manyumba yetu, tunateseka sana sana. Batusaidie sana, msaada ikuye, tunateseka sana. Watoto kugonjwa, mafunza, wanagonjwa, hali mubaya, bwaki hali nakatala, tu afasi tu, tukama na matransporo ya kwenda kumanyumba, hapa tunakosa matransporo, nakisi wabwana yetu wakwage. Tena ingekuwa wabwana wako ndo wangetupatia solution. Sasa hivi tunahangaika na watoto au mimi niko na watoto baain sijui nitabeba wapi, na telefoni shapotea, nitafuta hata familia yangu ningepata. Sasa mtu atanipatia hata msada ni leo mwa watoto ava nikulishe watoto, naenda kwanza fula na pako sana maliza hata 3 jours bila kukula ubia 4 jours ubia, naenda lomba, nikipata ndo nakula, kama sipati basi tunalala vile na vita inayoripotiwa siku hizi kati ya wazalendo na AFC M23 haipashwi kugusa maisha ya raia kiwango ya kwamba wakosewe na maji safi. Pande zinazoendesha vita zinapashwa kufikiria kuhusu namna gani ya kukinga maisha ya umma, hasa maisha inayojibu kwa mahitaji ya raia kila leo. Mwito ni washirika la raia tawi ya Ibanda, wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo tarehe makumi mbili na tatu Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano Murula Machumbiko akiwa mwenyekiti wa shirika la raia tawi ya Ibanda Amesema kwamba kukata maji kama vile ilivyoendeka weekend iliyomalizika ilipelekea zaidi ya watu elfu makumi tatu kukosa maji, na anasema kuwa tendo hilo halipashi kurudiliwa tena. Tumsikilize. Kwanza ni kushukuru Mungu kuona pledoi yetu ilifanya waliijibia, lakini utaiwa kama kufunga ile eh, rezo ya mazingira ilikuwa na affecte plus de 30000 personnes personne habita ya panzi saison viro na kwetu sisi tunalanse message fort wajue kama reseu ya mazigiro inaservire population et non les militaires, donc biko obligé kuiprotege. Apar reseu ya mazigiro, reseu zote za regi des eaux ememe zn, parce que kama regi na maa ma mahopitale, wakati wanape mai wanakata maji ndani ya vile ya Bukavu kusema kama niju ya vita ningine bombe ambao wanatupa ndani ya population, donc wanapasha o a maregle za vita na maregle za vita ma za za kuwa kwa zile zina servire population donc tunawaita ku sagesse wako sense njo kuproteje hiyo rezo ya mazigiro rezo zote za rejidezo, na meme za snale. Sauti yake Murula Machumbiko akiwa mwenyekiti wa shirika la raia tawi ya Ibanda. Mtafahamu ya kwamba katika tangazo iliyowekwa hadharani, nao shirika Rejidezo imealika raia kuendelea kuwawekea matumaini shirika hilo na kwa wateja kulipa maji, ili kuwaruhusu kutimiza mapashwa yao inayostahili mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo unaendelea kupokea taarifa ya habari ni furaha yetu kuona unatufuata vema Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muafaka kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org Tumeijulisha kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, kazi kwenye korti kuu ya Shabunda zimesimamishwa tangu Februari iliyopita kutokana na kuondoka kwa mahakimu ama magistra waliokuwa wakiendesha kazi kwenye korti hiyo tangu muji wa Bukavu kuchukuliwa na makundi ya AFC M 23. Kiongozi wa shirika la raia wilayani Shabunda Izake kilunga aliyehojiana na Redio Maendeleo ameomba mahakimu hao kurudi kwa ajili ya kuendelea na kazi yao na kusaidia wale wanaokuwa na kesi kisheria pa Shabunda. Toka Shabunda, mwandishi wetu Papi Mulingati anatujia na ripoti ifuatayo. Kwa masehemu ya shirika la graya ya mtaa wa Shabunda, viongozi wote wa korti ya amani ya mtaa wa Shabunda na hiyo ya parke waliweza kuacha kazi tangu mwezi wa pili wa mwaka 2015. kwa hiyo shirika la ghaya ya mtaa wa Shabunda inaomba viongozi hawa warudi kwenye kazi yao, wakipatikana kwa sasa Kindu na huko Kinshasa, warudi kwenye kazi yao wala vile waandike vibarua vyao vya, vya kuacha kazi na watume wengine kazi kunako korti hii ya amani ya mtaa wa Shabunda. Hiyo ni kwa kukimbia kupanda kwa vitendo vya uwaji na hiyo ya kujiamuria wenyewe ndani ya wakaaji wa mtaa wa Shabunda ndani ya jimbo ya Kivu ya kusini. Kwa sasa ni auditora militaire na hiyo polisi ya taifa ndiyo wanakuwa wakiamua maneno mbalimbali ambayo inapitikana ndani ya wakaaji. Mwanasheria Isaki Kilunga, prezidenti wa shirika la raia: tangu mgii mkubwa wetu wa Bukavu ulianguka, wakaaji walilamuka asubuhi wa wote wa parke na tribunal wakakimbia, wakaacha hata gereza wazi, wale wafungwa wote wakondane wote wakatoka wakaenda. Tangu mwezi wa pili mpaka leo, wakaaji wanaishi hivyo, wanarekurir ku vengeance prive au kwenda kwa waskari, kwa wengine wanaitwa wazalendo, juu ya kutafuta namna gani wanaweza pata hata amani kidogo. Sisi kama vile wakaaji wa mtaa tunakuwa na magumu sana sana, kwa sababu wale wa operateur wa justice waliweza kwenda wakaabandone mahali penye serikali yetu ya Kongo iliweza kuwatuma waiwezekane, watu wa abandone poste na wanajiendea wanaendelea kukula pesa ya serikali na watumike. Kazi teritwaria ya Shabunda inakuwa na plus de 25000 km kare, hata kilometa kimoja hata santimetre moja, kama wao wameshindwa kazi, tumeomba serikali yetu ya Kongo itutumie wengine wa majistra wenye watatumika kwa hiyo tribunali yetu ya amani toka mwgine Shabunda. Mimi ni Papi Mulingati, Redio Maendeleo. Shukrani, Papi Mulingati. Kwa ripoti hiyo na walimu wa Burinyi wanaomba malipo ya mishahara yao ya mwezi wa pili hadi mwezi wa sita mwaka huu inayodhibitiwa nalo shirika Karitase Uvira. Katika barua waliomwandikia kiongozi wa Karitase Uvira, wanajulisha kuwa serikali ya Kongo ilitolea pesa kwa shirika hili kwa ajili ya kulipa walimu, ila Karitase haijawatolea bado pesa zenyewe. Hawa wanaongezea kusema kuwa Karitase ilianza malipo ya mwezi wa pili, ila haikupokeza walimu wote, ndiyo maana wanaomba Karitasi kuwalipa mishahara yao. Hali hii inasababisha kukwama kwa shughuli za shule paburinyi, na inaweza kufanya mwaka huu kutokumalizika kwa usalama, kaendelea kujulisha duru yetu. Mmoja wao anaeleza walimu wa territoire ya Mwenga kwa ujumla na washefri ya burini kwa upeke wanaolipwa na shirika la kikatoliki Caritas Uvira hawajawahi kulipwa mishahara yao tangu mwezi, mwezi wa pili mpaka hii mwezi wa sita. Walikuwa wanaanza lipa mwezi wa pili kupitia telefoni, lakini walimu waliopata mshahara wa mwezi wa pili ni wachache sana. Hii ukosefu kwa walimu ilituma masomo mingi kufunga milango. Kwa kuona hii magumu yote, Caritas Uvira ilipe walimu mishahara yao kwa haraka sana ili watoto wapate kumaliza mwaka wa masomo kwa usalama. Na tumalizie taarifa hii ya habari kwa kujielekeza pa Kalonge, ambako pesa zisizo halali zinalipishwa kwenye shule nyingi za wilaya ya Kalehe katika mkoa wa Kalonge, eneo ya madhibisho Kalehe ya tatu. Ndivyo umejulisha muungano wa kiraia wa Bapeje DRC tawi ndogo ya Kalonge. Ripoti kamili yatolewa nawe Alain Kabika. Katika barua iliyotumwa kwake kiongozi husika na maadibisho katika eneo ya maadibisho Kalehe ya tatu Pakalungi, muungano wa kiraia Bapeje DRC si ajulisha kwamba katika shule nyingi za msingi Pakalungi kila mwanafunzi analazimishwa kulipa elfu tatu pesa za Congo kama vile pesa za kushiriki mtihani wa ENAFEP, na elfu moja mia tano pesa za Congo kama vile pesa za kushiriki mtihani ama pretest. Kwa hiyo kunaongezeka pia elfu mbili pesa za Congo zenye kulazimishwa kwa kila mwanafunzi kama vile pesa ki mashindano ya uchunguzi examen de controle elfu nne pesa za Kongo kwa kila mwanafunzi ikiwa pesa za picha aina passport pahali pa elfu mbili kama inavyokuwa siku zote. Kaendelea kujulisha Obapeji DRC tawi ndogo ya Kalonge, katika shule za sekondari kila mwanafunzi hulazimishwa kulipa elfu moja pesa za Kongo kama vile pesa kwa ajili ya maandalizi ya mtihani wa kiserikali zaidi utungo uliohitimishwa hapa majuzi. Katika shule zingine zenye kujulikana vema kila mwanafunzi analazimishwa kulipa dola za Marekani 12 zaidi wanafunzi wa darasa la nane wite education de base, kama vile pesa za kushiriki mtihani wa tenasospa. Kaendelea kulaumu muungano wa kiraia Obapege DRC tawi ndogo ya Kalonge inayosikitika kuwepo kwa kuomba pesa hizo, wakati serikali ya taifa yenyewe imeahidi kuchukua gharama hiyo. Moja kati ya wanamemba wa muungano Obapege pa Kalonge, Aganze Bijondo, acha tu lombe pesa zetu, haiko nyinyi wanamemba wa movement hiyo Obapege RDC njoo geuza Kongo, nchi ilishakaharibika. Masemi ya kiongozi mmoja wa shule tulipokuwa katika maongezi naye. Kwa hiyo tunajiuliza kazi ya wainspekteri hapa Kalonge ni nini? Kazi ya Dinakope ni nini? Anapeko ni nini? Wakati wazazi wanaendelea kusumbuka, pesa hakuna, gharama kiserikali inaendelea kukubalika. Serikali ya Kongo inaendelea kutimiza gharama zake kwa kulipia watoto na kulipia mitihani mbalimbali, watoto wanasumbuka na wazazi wanasumbuka na kulipa pesa mbalimbali mbali zisizo na barua. Tunaomba kwa wakuu viongozi kutia wazazi katika sheria zao, warudishiwe pesa zao. Pesa hizo zisiporudishwa, tutajua ya kuwa ni konvasio ambayo imekamatwa katika sudivizio yetu, alipotoa kauli kiongozi husika na maadibisho katika eneo ya maadibisho Kalehe ya tatu. Mastaki Matabishi Jacques anajulisha kwamba adhabu itatolewa kwa kila kiongozi wa shule atakayekutwa akilipisha pesa hizo, wa inspecteur, chef de police wa kale trois Kalonge, nazani mumepata sawa. Mimi barua ohapege RDC Kalonge kusema kama kuko masomo za sudivizio ya Kale trois Kalonge ziko zinalomba makuta kwa wazazi ya kulipia watoto shule. Ninawaomba kwa haraka kutuma wainspekta kwa zile masomo na kufanya uchunguzi kutuma ripoti kwetu, ili tukamate mipango ya kupana mali. Hatuwezi itika kuomba wazazi makuta, na serikali yetu ya Kongo imeitika kulipia watoto wote mashindano kwa Nor Kivu, Sid Kivu na Ituri. Kuwajulisha kwamba kuna mainspekta watakaojielekeza katika shule za mahali kwa ajili ya kufanya uchunguzi kuhusu shida hiyo. <muchilio> na kufikia hapo mpendwa msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari zenyewe. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine, nikikutakia kila la heri.