Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Kusalimu mpendwa msikilizaji wangu na kutakia kila la heri, karibu kupokea taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Hali haikukuwa tulivu kwenye eneo mingi ya tarafa ya Kabare huku kabisa, kumeripotiwa mapambano kati ya jeshi la AFCM 23 nao Wazalendo. Dhuru zetu zajulisha ya kwamba yawezekana watu watano kuweza kupoteza maisha kutokana na mapambano yale. Wakati huu mtatambua ya kwamba wale wanaoendesha vita hawapashwe basi kujielekeza eneo ya shule, sababu watoto wana haki ya kusoma katika mazingira iliyo bora. Habari za michezo katika taarifa hii ya habari ambayo inapeperushwa angani, naye Barton Busime. Taarifa hii ya habari inawajia naye Karibu na utukope sikio. Kwanza tuanze na habari hii, tusemea kwamba Rais mstaafu wa nchi ya Kongo Joseph Kabila anapatikana hapa mjini Bukavu tangu jioni ya tarehe 12 na 3 Juni mwaka huu. Kabila amewasili mjini Bukavu bila watu wengi kuwa na taarifa hiyo kuwa tayari amekuwa mjini Bukavu, kisha mwezi moja mjini Goma. Rais mstaafu amefika mjini Bukavu wakati huu ambao kunakuwa basi kukiripotiwa maafa mengi, wakati huu kunakuwa mapambano kati ya wazalendo na jeshi la AFC M23 amewasili pia mjini Bukavu wakati huu, jimbo ya Kivu kusini na jimbo ya Kivu kaskazini vinamilikiwa na M23. Duru zetu zajulisha kuwa lengo ya ziara yake hapa mjini Bukavu ni kuendesha mazungumzo na wakilishi wa raia kama alivyoendesha mjini Goma, huku alikutana na viongozi wa makanisa, viongozi wa asili na wakilishi wa shirika la raia. Mtafahamu kwamba kabila amewasili Bukavu wakati huu ambao juhudi zinakuwa zikitekelezwa kwa lengo ya kutafuta amani mashariki mwa nchi ya Kongo kwa njia ya mazungumzo na hali haikuwa tulivu Pachirunga, Bugobe, Kagabi na Bushura tarafani Kabare tarehe makumi mbili na ine Juni mwaka huu. Hii ni kwa sababu kumeripotiwa mapambano kati ya AFC M23 na Wazalendo, hali ambayo imepelekea shughuli kuzorota mchana mzima ya siku ya pili tarehe makumi mbili na ine Juni pakabare na hata mtani Bagira hapa mjini Bukavu mengi nawe anakabika yote imeanza asubuhi mapema pa saa 11 hii siku ya pili tarehe 24 Juni mwaka 2025 pachirunga centre, sio mbali na ofisi ya wilaya ya Kabare ambako mapambano iliweza kuendeshwa kwa muda wa saa nyingi, mapambano yaliweza kuendelea, hali iliyopelekea wakaaji wa mtaa wa Bagira kushikwa na hofu na kupelekea viongozi wa shule zimoja kuwarudisha watoto nyumbani. Duru za mahali za julisha kwamba askari wa AFC 123 wamefaulu kuwakimbiza wapiganaji wa zalendo katika eneo zote walizokuwa wakidhibiti Chirunga hadi Kagabi na Bushwira. Mlio wa risasi uliendelea kusikika mchana kwenye mkoa wa Bushwira na Kagabi wilayani Kabare na kupelekea wakaaji kujificha hadi chini ya vitanda. Hakuna gari au pikipiki ilionekana kutembea kwenye eneo hizo, kajulisha mwanamemba mmoja wa shirika la raia aliyezungumza na Redio Maendeleo. Duru za mahali zajulisha kwamba ni karibuni raia tano ndio waliweza kuuawa, kati yao baba mmoja wa jamaa na mtoto wake wanaojulikana vema waliouawa katika mapambano yenyewe Pabushwira, Kagabi na Chirunga, makundi ya AFC 123 imeonekana popote kwa kukabiliana na wazalendo maeneo ya Muhundu, Mbobero, Chijo Centre, Kagabi, Muganda, Mbiza na katika eneo zingine. Ijulishwe kwamba ni tangu mwanzo wa juma hili ndipo mapambano yanaendelea kujitokeza katika eneo hiyo ya wilaya ya Kabare kati ya wapiganaji wazalendo na askari wa AFC 123 tangu tarehe 14 Juni mwaka huu, watu tatu kati yao mwanafunzi mmoja mwenye kuvaa vazi ya shule wali kuuawa katika mapambano iliyojitokeza katika eneo hiyo wakati wanafunzi walikuwa shuleni. Wanafunzi wengine wawili waliweza kuumizwa wakati wa mapambano hayo. Miungano ya shirika la raia pamoja na watetezi wa haki za binadamu waendelea kuomba mapambano yaweze kusitishwa na ukingo wa raia ambao wanachanganyikiwa wakati mapambano yanajitokeza katika eneo zao. Shukrani kwako wale Kabika. Tumeeleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, wanaoendesha vita wanapaswa kujitahidi ili silaha na vifaa vya vita visionekane wala kusikika eneo ya shule yote, ni kuweza kurahisisha maadibisho na hasa zaidi kupelekea mwaka wa masomo kumalizika kwa amani. Ombi ni yake mwanasheria Papika Jabika, akiwa mtetezi wa haki za binadamu wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Papika Jabika ana laumu kuona mapambano inaendelea kuripotiwa hasa zaidi pa Kabare na Walungu, mapambano ambayo inazurutesha shughuli za shule. Kwa kawaida watoto hawapashwe kusikia hata milio ya risasi na hawapashwe kuona mili isiyo na uhai, anaendelea kujujir, kujulisha Papika Jabika ambaye nawaalika kumsikiliza. naonekana kweli kama watoto wanakuwa expose na hiyo mambo ya vita na tunajua kama watoto wanakuwa wa vulnerable wanakuwa immature wanakuwa wa irresponsable wanakuwa wa inexperimente. Kupitia hizo kalite, tunapana pale ni lazima kuwapatia protection yenye iko particuliere. Alors msituation ya leo inaonekana kweli kama wale watoto wanakuwa wa abandone kwa opec hawana hiyo protection particuliere compte tenu na hiyo situation ya, ndio maana kwa siku ya leo tunaomba wakubwa wa nchi na vikundi ambayo vinatumikisha silaha wajikaze, waheshimie haki ya mtoto kwa mafunzo wakati mtoto anaenda kwa masomo, wanajikaza hiyo milio ya risasi iliye mbali na mtoto. Mtoto asikue en contact na arme, asiguse na asione. Mtoto asisikie mlio wa risasi. Mtoto asisikie harufu ya risasi. Mtoto asione mtu ambaye anakufa kupitia risasi, kwa sababu wakati mtoto anaona hiyo mambo inaporte attent ku development yake, na itatuma kabisa mwakili yake, mnakuwa mambo yenye haita msaidia kuendelea uh, kiakili na kimafikiri. Tuzungumze kuhusu afya katika taarifa hii ya habari. Tuseme ya kwamba mtaa wa afya wa Ruzizi unaendelea kuorozesha visa vya kipindupindu. Ugonjwa huo umeanzia eneo ya Runingu, eneo ya Sange. Kwa sasa ugonjwa umetambaa hadi Kiliba. Wakati wa mazungumzo na redio maendeleo tarehe makumi mbili na nne Juni mwaka huu, Etienne Togera amesema kisa ya kwanza ya kipindupindu iliripotiwa huko tangu tarehe makumi mbili na nane Februari mwaka huu. Ugonjwa unaendelea kuongezeka na kwa sasa ni zaidi ya watu mia saba ndiyo wameguswa na kipindupindu. Etienne Togera Anakamilisha kuwa juhudi zinaendelea kwa kuweza kumaliza ugonjwa huo. Anashukuru Medecins Sans Frontieres na MSF Hollande kwa msaada wanaotoa ili kukomesha kipindupindu zaidi kwa kugharamia wagonjwa. Etienne Togera kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu Pakamanyola la Wendo Joe. Kwa leo tuliona kabisa tulikuwa tushafanya kazi mwai akse ya centre me tunashtuka tena ile ugonjwa inakamata kabisa ingine, hali ku munivo ya kiliba inakuwa akse side kwa leo njo kwenye kuku kungali kunatoka makaa. Pia tunaendelea kusema kwamba tuendelee tu kupiganisha ile ugonjwa wa, wa kolera, tukifanya zile zile mbinu ambazo tulifanya mwaxe centre, ili ule ugonjwa u, ukomeshewe katika zone yetu ya sante. Lakini nitaendelea kuambia watu wakaaji ambao wananifata kwamba hii ugonjwa ni ugonjwa wa mikono michafu na maji machafu, na ni lazima watu washike kanuni za afya, wakinawa sana sana mikono na sabuni mbele ya kula, wakitoka chooni, wakimaliza kugusa milembe ya watoto, wakitaka kupiga chakula na fulani fulani. Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Uchimbaji wa madini kwa kutumia vyombo kama vile mashina Kwenye Mto Ulindi kandokando kando na mji wa Shabunda imekatazwa naye kiongozi wa wilaya ya Shabunda tangu tarehe 20 Juni mwaka 2025. Kusudio imechukuliwa kwa ajili ya ukingo wa mazingira, kajulisha Justin Balegamire wakati wa maojiano na Radio Maendeleo toka Shabunda. Mwandishi wetu Papi Mulingati anaripoti kwa masemi ya kiongozi huu wa mtaa, amri hiyo inalenga kuingia mazingira na maisha ya wakaaji, ambayo imekwisha kuwa hatarini ziji ya uchimbaji wa madini, ambayo inakata udongo kando kando ya makao ya wakaaji. Kwa hiyo wenyeji wa vyombo ambayo inaitwa drag wanaomba kuondoa vyombo vyao vya uchimbaji wa madini nje ya mji Shabunda kwa ajili ya kukingia maisha ya wakaaji. Bwana Juste Baligamire nashuka pale wanaendelea kwa haribu ile yenye wanasema metre kumi haiko tena metre kumi walishafika hata kumetre mia moja nyumba zilienda na kwa leo ukafika pale tona, hata kesho nyumba inaweza anguka. Watu walihama kasi kuliwalizika watu ishakaenda kwa leo hii, masomo ya wasewa Divin metre ikomplese Kabambi nawaza hakuna masomo Kabambi inashinda ile masomo leo, kama hatufanye hange ile masomo itaenda tutapata nani matatu vengine, ile masomo watoto wetu watapata nafasi ya kusoma. Tunasema hivi wandugu wa dragueur, waache tulipatia 48 heures, tusisikie hata moteo moja inalia na hii usiku. Tuliomba pense kadri ya patruiye yake, wachunguze waangalie, kamokomwyaliti alitumika tena tangia kesho, wafike ku service iko habilite yenye inaangalia ile fasi, servise ya mine, servise ya bita, service ya urbanisme, titre immobilier, service ya saima, wafike na makartasi zao. Haiko kusema kama hata iko na makartasi njo inafaa endelee kuharibisha pale, hapana. Hatuwanyanganye wala hatuseme waache kazi yao, wataendelea kazi yao, lakini hapana pale ku mbangayo wala kukitete, wasiendelee kuharibisha ile fasi. ukifika leo ni mshangao. Toka mgini Shabunda mimi ni papi mulingati Radio Maendeleo. Tutoke tarafani Shabunda, tujielekeze tarafani Ijwi ambako kila mtembeza pikipiki anayefanya shughuli za uchukuzi wilayani Ijwi aombwa kuwa na vazi aina jile yenye kuwa na namba ya utambulisho ili aruhusiwe kufanya shughuli zake ipasavyo. Kwa hiyo kila mtembeza pikipiki piki, aombwa kupita kwenye ofisi ya wilaya ya Ijwi kwa kujulishwa namna ya kupata vazi hiyo. Ndivyo amejulisha kiongozi wa wilaya ya Ijwi chini ya uongozi wa AFC M23 Muindo Ntambuka Pascal katika tangazo aliyosaini na kuweka hadharani. Maelezo kamili naye Richelieu Biamana akiwa mwandishi wetu wa habari pa Ijwi. Hatua hii imechukuliwa na administrator wa wilaya ya Ijwi katika lengo la kujihakikishia na kujua wale wote wanaofanya kazi ya kuendesha pikipiki pamoja na vifaa vyao kufatana na mpango ulioanzishwa tangu tariki sita Mei. Administrator Muhindo Ntambuka Pascal amesema kwamba kuvaa jile ni mkazo kwa kila mwendesha pikipiki ambaye anafanya kazi hiyo kwenye eneo lote la wilaya ya Ijwi. Ameongeza kwamba tayari jile zinakuwa zikipatikana kwenye ofisi ya wilaya na kila mwendesha piki pikipiki yani motar anaomba kufika kwenye ofisi hiyo ili apate jile ambayo inakuwa pia na namba tangu siku ya pili tariki makumi mbili na ine muda wa siku makumi tatu umetolewa kwa waendesha pikipiki, ili wote wawe wamevaa jile za kuwatambulisha katika kazi yao. Tumesoma katika tangazo liloweko hadharani. Kiongozi wa wilaya ameongeza kwamba buklage zitafanyika nyuma ya muda huo ambao umetolewa na kuwazibu kila yule atakayepita kinyume cha hatua hiyo. Kwanza sasa kwenye kisanga cha Ijwi, viongozi kuchunguza zaidi kazi ya wamotari ambao wanachangia kwa usafiri wa wakazi na vitu vyao ndani ya vijiji vya usultani Ntambuka na Rubenga. Richelie Diamana, Ijwi, Radio Maendeleo. Kabla tuajie na habari za michezo, tuseme ya kwamba zaidi ya wa wahami mia tatu wanyengezi wanaoishi hapa mjini Bukavu walipokea msaada wa vyakula na visivyokuwa vyakula toka kwake David Mubalama, mwanabunge jimboni wa zamani mchaguliwa wa Walungu. Msaada huo unaundwa na mavazi, mchele, sabuni, unga na kadhalika, kwa kusaidia wahami hao wanaopitia magumu mengi kimaisha na bila msaada wowote. Kisha kutoa msaada huo, David Mubalama anajulisha kuwa ataendelea na utetezi kwa ngazi zingine ili kutafuta wafadhili wengine kwa kusaidia wahami hao. Ngambo yao waliopokea msaada walishukuru na kuomba kwa watu wengine wa moyo mwema kuiga mfano wake kwa kuwakumbuka wahami wanaokumbwa na shida mbalimbali. Mmoja mbali wao anaeleza we inka bantu bayasire benyangezi waishire kwalibira sisi Wanyangezi, tuliacha yote tulipokimbia kwa leo. Sisi na watoto wetu tunapitia magumu mengi sana. Mtoto wetu Honorable Davidi Mubalama anatusaidia na nguo, chumvi, unga kidogo na mchele. Tunamshukuru sana sana. Tunaomba watu wengine wa moyo mwema kufanya sawasawa naye kwa kutujia na msaada. Mungu amubariki mlungikuvoko ajirikulilmnguaguaai michezo michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Fainali ya kunzi ya hapa Bukavu kwenye mashindano ya mpira wa miguu jimboni Kivu ya kusini itaendeshwa siku ya tatu tarehe makumi mbili na tano Juni. Mechi itakutanisha tepe ya ngombea Kabare na FC chiriri sport ya Bukavu timu hizo mbili zitakutana pasakenda kamili kwenye uwanja wa michezo la Concorde mtani Kadutu. Mechi ilipashwa endeshwa siku ya pili, lakini iliairishwa kwani kulikuwa hali ya vurugu na gasia wilayani Kabare, hii siku ya pili kwenye kundi ya Uvira na Fizi. Kamati ya maandalizi inapanga kipindi ya nusu fainali siku ya sita, tarehe makumi mbili na 8 nane ijayo. Timu ya pili ya Fizi itakutana na maze toka Uvira pasa saba pasa kenda kamili. Timu ya kwanza Fizi itapambana na tepe mazembe akademi ya Uvira. Washindi watakutana siku ya kwanza tarehe makumi tatu Juni. Aziada tuna mpendo wa msikilizaji, ni hapa ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii habari. Shukrani kwake Barton Busime aliyetupeperusha angani. Jina langu ni Mapendo Linda, kwa niaba ya wapasha habari wote wa Redio Maendeleo tunasema aksenti na kuwatakia kila la heri.